ความรักของพระเยซูคริสตเจ้า ในสถานการณ์ปัจจุบัน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ม.ล.จตุรพิธ ชมพูนุท

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 12:49 am

ระเบิดแก๊สน้ำตาหน้ารัฐสภา
และหน้ากองบัญชาการตำรวจนครบาล
ที่ยิงออกมาจากปากกระบอกปืน
ของตำรวจปราบจลาจล
ตำรวจตระเวนชายแดน
และตำรวจชุดปฏิบัติการพิเศษ ฯลฯ
นับร้อยๆนัด
สลับกับการขว้างระเบิดแก๊สน้ำตา
และการยิงกระสุนยางรัวเป็นชุดๆ

เข้าใส่เด็ก เยาวชน นักศึกษา ประชาชน
ตลอดจนบุคลากรทางการแพทย์และพลเปลทหารพระราชทานฯ  ฯลฯ
ดังกึกก้องเป็นระยะ ๆ
ตลอดทั้งวันของวันที่ 7 ตุลาคม 2008 ต่อวันที่ 8 ตุลาคม 2008 
ทำให้ประชาชนทั่วประเทศต้องหลั่งน้ำตา
เมื่อผู้ชุมนุมมือเปล่า ปราศจากอาวุธ
ต้องบาดเจ็บ  443 ราย(เป็นเด็ก 13 ราย)
และเสียชีวิตในเบื้องต้น 2 ราย (ชาย 1 หญิง 1) 

ถนนและกำแพงสองข้างทาง
เปรอะเปื้อนไปด้วยเลือดและคราบเขม่าดินระเบิด

สารระเหยและควันจากแก๊สน้ำตา
ปกคลุมรอบๆบริเวณจากรัฐสภาถึงพระบรมรูปทรงม้า
ยาวนานถึง 2 วันก่อนจางหายไป

เหตุการณ์อันน่าเศร้าสลดที่เกิดขึ้นอีกครั้งหนึ่งในสังคมไทยครั้งนี้ 
ผู้ที่เชื่อและศรัทธาในองค์พระเยซูคริสตเจ้า
องค์แห่งความรักและสันติภาพ
สมควรจะวางตัวอย่างไร
และจะปฏิบัติต่อผู้ที่ได้รับผลกระทบกระเทือนจากเหตุการณ์นี้เช่นใด

พระเยซูเจ้า พระอาจารย์ของเรา
ทรงปฏิบัติต่อผู้ตกเป็นเหยื่อความรุนแรงทุกรูปแบบด้วยความรักและเมตตาสงสาร 

(พระเจ้าทรงเปี่ยมด้วยความอ่อนหวาน และเมตตาสงสาร)

การตัดสินใจกระทำหรือไม่กระทำการใดๆ 
จึงมิควรขึ้นอยู่กับสถานการณ์ทางการเมือง
มิควรขึ้นอยู่กับการฝักใฝ่ เลือกข้าง หรือไม่ฝักใฝ่ ไม่เลือกข้าง
มิควรขึ้นอยู่กับการเกรงใจผู้มีอำนาจ
มิควรขึ้นอยู่กับการประจบสอพลอผู้มีอิทธิพล
แต่ต้องตั้งอยู่บนความรัก และเพียงความรักเท่านั้น

พระเยซูเจ้าตรัสว่า
KuRapiKa
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 1:01 am

ขอบคุณที่นำมาให้อ่านครับ

อาแมน... : xemo026 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodyCross

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 9:25 am

อาเมน : xemo023 : : xemo023 :
Viridian

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 9:48 am

ขอบคุณที่สำหรับบทความดีๆ ค่ะ ::017:: : xemo026 :

ป.ล. เรื่องของพระสันตะปาปาซึ้งมากค่ะ : xemo023 :
แบกะดิน

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 10:42 am

พระสัตะปาปาน่ารักมากค่ะ  : emo038 :
sakda88

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 11:48 am

ระบบกษัตริย์จะหายไปจากประเทศไทย
ความขัดแย้งระหว่างศาสนาพุทธและศาสนาคริสต์หรืออิสลามจะรุนแรงขึ้น
คนที่มีความคิดขัดแย้งกับนักการเมืองจะถูกสังหารมากกว่านี้
ถ้าระบบทักษิณชนะ

ด้วยความรักเราจะทำอย่างไร ?
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 1:25 pm

sakda88 เขียน: ระบบกษัตริย์จะหายไปจากประเทศไทย
ความขัดแย้งระหว่างศาสนาพุทธและศาสนาคริสต์หรืออิสลามจะรุนแรงขึ้นคนที่มีความคิดขัดแย้งกับนักการเมืองจะถูกสังหารมากกว่านี้ถ้าระบบทักษิณชนะ

ข้อกล่าวหานี้ผมยังไม่ค่อยเหนด้วยเท่าไหร่เพราะยังไม่มีหลักฐานที่ชัดเจน แต่การที่นายสมชายยังอยู่ในตำแหน่งนายกต่อไปคือความไม่ชอบธรรมที่เห็นได้อย่างชัดเจน และความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับอดีตนายก นั่นคือสิ่งที่รับไม่ได้

ผมเป็นคนหนึ่งที่เกลียดระบอบทักษินแต่ทุกสิ่งทุกอย่างก็ต้องมีการยับยั้งชั่งใจนะครับ และถ้าให้เลือกฝั่งผมก็เลือกพันธมิตร (ขอบอกไว้ตรงนี้เลย) แต่ก็ไม่ใช่ว่าพันธมิตรทำถูกเสียทุกอย่าง
ณ ตอนนี้ ที่เราคริสตขนควรทำคือ พยายามอย่าเลือกข้าง (อย่าเอาแบบผมนะจ๊ะไม่ดี) อยู่เป้นกลางและสดวภาวนา และรับฟังความอย่างพิจารณาครับผม
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 1:54 pm

sakda88 เขียน: ด้วยความรักเราจะทำอย่างไร ?

บทเพลงสรรเสริญความรักของพระเจ้า

แล้วเราจะพูดอะไรอีกในเรื่องนี้ ถ้าพระเจ้าทรงอยู่ข้างเรา ใครจะสู้เราได้ พระองค์มิได้ทรงหวงแหนพระบุตรของพระองค์
แต่ทรงมอบพระบุตรเพื่อเราทุกคน แล้วพระองค์จะไม่ประทานทุกสิ่งให้เราพร้อมกับองค์พระบุตรหรือ

ใครเล่าจะฟ้องร้องผู้ที่ทรงเลือกสรรไว้แล้วได้ พระเจ้าประทานความชอบธรรม
ใครเล่าจะตัดสินลงโทษ พระคริสตเยซูสิ้นพระชนม์ ทั้งยังทรงกลับคืนพระชนมชีพ ประทับอยู่เบื้องขวาของพระเจ้า ทรงวอนขอแทนเราอีกด้วย
ใครจะพรากเราจากความรักของพระคริสตเจ้าได้ ความทุกข์ลำเค็ญหรือ ความคับแค้นใจหรือ การเบียดเบียนข่มเหงหรือ การขาดอาหารและเครื่องนุ่งห่มหรือ ภยันตรายและคมดาบหรือ
ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า “เพราะพระองค์ ข้าพเจ้าทั้งหลายจึงถูกประหารตลอดเวลา เขาจัดว่าข้าพเจ้าทั้งหลายเป็นเหมือนแกะสำหรับนำไปฆ่า”
แต่ในการทดลองทั้งหมดนี้ เราชนะได้ง่ายอาศัยพระผู้ทรงรักเรา

เพราะข้าพเจ้าเชื่อมั่นว่า ไม่ว่าความตายหรือชีวิต ไม่ว่าทูตสวรรค์หรือผู้มีอำนาจปกครอง ไม่ว่าปัจจุบันหรืออนาคต
ไม่ว่าฤทธิ์อำนาจใดหรือความสูง ความลึก ไม่มีสรรพสิ่งใด ๆจะพรากเราได้จากความรักของพระเจ้า

ซึ่งปรากฏในพระคริสตเยซู องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา
โรม 8:31-39
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 5:10 pm

มัทธิว 26:52           

พระเยซูจึงตรัสกับเขาว่าจงเอาดาบของท่านใส่ฝักเสียด้วยว่าบรรดาผู้ถือดาบจะต้องพินาศเพราะดาบ..
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 5:56 pm

อ่านแล้วรู้สึกยกย่องพระสันตะปาปาปีโอที่ 12 จริง ๆ ครับ ::004::
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 6:03 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
sakda88 เขียน: ระบบกษัตริย์จะหายไปจากประเทศไทย
ความขัดแย้งระหว่างศาสนาพุทธและศาสนาคริสต์หรืออิสลามจะรุนแรงขึ้นคนที่มีความคิดขัดแย้งกับนักการเมืองจะถูกสังหารมากกว่านี้ถ้าระบบทักษิณชนะ

ข้อกล่าวหานี้ผมยังไม่ค่อยเหนด้วยเท่าไหร่เพราะยังไม่มีหลักฐานที่ชัดเจน แต่การที่นายสมชายยังอยู่ในตำแหน่งนายกต่อไปคือความไม่ชอบธรรมที่เห็นได้อย่างชัดเจน และความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับอดีตนายก นั่นคือสิ่งที่รับไม่ได้

ผมเป็นคนหนึ่งที่เกลียดระบอบทักษินแต่ทุกสิ่งทุกอย่างก็ต้องมีการยับยั้งชั่งใจนะครับ และถ้าให้เลือกฝั่งผมก็เลือกพันธมิตร (ขอบอกไว้ตรงนี้เลย) แต่ก็ไม่ใช่ว่าพันธมิตรทำถูกเสียทุกอย่าง
ณ ตอนนี้ ที่เราคริสตขนควรทำคือ พยายามอย่าเลือกข้าง (อย่าเอาแบบผมนะจ๊ะไม่ดี) อยู่เป้นกลางและสดวภาวนา และรับฟังความอย่างพิจารณาครับผม
คริสตชนควรเลือกข้าง โดยเลือกข้างพระเยซูคริสต์เพียงผู้เดียว

ปล.ส่วนตัวคิดว่าสนธิน่ากลัวกว่าทักษิณ ทำให้แม้จะไม่เห็นด้วยกับการโกงกินขนาดไหน ก็ไม่มีวันเข้าพวกเดียวกับสนธิเด็ดขาด ดังนั้นเมื่อเลือกข้างพระเยซู เลยชิว ไม่ต้องโดนกระแสที่คนๆนี้สร้างขึ้นว่าประเทศไทยมีแค่2ข้างคือข้างตัวเองกับข้างทักษิณ
Holy

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 6:07 pm

ความขัดแย้งระหว่างศาสนาพุทธและศาสนาคริสต์หรืออิสลามจะรุนแรงขึ้น
คนที่มีความคิดขัดแย้งกับนักการเมืองจะถูกสังหารมากกว่านี้

ถ้อยคำสั้นๆจากคุณแม่เทเรซ่า
Viridian

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 6:26 pm

ม.ล.จตุรพิธ ชมพูนุท เขียน: การตัดสินใจกระทำหรือไม่กระทำการใดๆ 
จึงมิควรขึ้นอยู่กับสถานการณ์ทางการเมือง
มิควรขึ้นอยู่กับการฝักใฝ่ เลือกข้าง หรือไม่ฝักใฝ่ ไม่เลือกข้าง
มิควรขึ้นอยู่กับการเกรงใจผู้มีอำนาจ
มิควรขึ้นอยู่กับการประจบสอพลอผู้มีอิทธิพล
แต่ต้องตั้งอยู่บนความรัก และเพียงความรักเท่านั้น
Holy เขียน: คริสตชนควรเลือกข้าง โดยเลือกข้างพระเยซูคริสต์เพียงผู้เดียว
Holy เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 6:34 pm

สถานการณ์ปัจจุบันคริสต์ชนทำตัวลำบากมาก  แต่สำหรับผมผมแสดงจุดยืนแบบนี้ทุกครั้งที่มีคนถามคือ "เป็นกลางในแบบที่ไม่สนับสนุนการกระทำของพันธมิตร  แต่ก็มีเจตนาที่จะต่อต้านและขับไล่รัฐบาลอธรรม"

นึกถึงสมัยรัสเซียเป็นเผด็จการ แม่พระเรียกร้องที่ฟาติมาว่าให้สวดสายประคำ  ผมว่าทางที่ดีคริสต์ชนคาทอลิคควรจะใช้วิธีนั้นมากกว่าไปทำเนียบรัฐบาลนะครับ  แต่สำหรับผู้ที่มีความเชื่อน้อยก็ต้องเข้าใจเค้าด้วยว่าเค้าไม่มีหรือไม่รู้วิธีแสดงออกที่พระเยซูเจ้า หรือที่แม่พระได้บอกใว้ครับ
อันตน
~@

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 7:53 pm

เราสมัครฝ่ายพระองค์ จะรับใช้นานๆ ::020::
naitamcm

จันทร์ ต.ค. 13, 2008 11:46 pm

ผมขอแย้งนะครับ .. ไม่ใช่ชวนทะเลาะ คือ เราเลิกคิดเรื่องระบอบทักษิณก่อนได้ไหม แล้วหันมามองว่า .. ใครเป็นผู้จุดชนวนความรุนแรงในวันที่ 7 ตุลาคมที่ผ่านมา .. พันธมิตรบุกเข้ายึดทำเนียบมาก่อน แล้วยังจะมายึดรัฐสภาอีก .. ผมไม่ชอบความรุนแรง แต่ถ้ามองอย่างให้ใกล้ความเที่ยงธรรมมากที่สุด คนที่"บุก" พร้อมระเบิดปิงปอง ก็ต้องโดนการ "ต่อสู้" กลับไป .. มิใช่หรือครับ

เรื่องระบบกษัตริย์จะหายไปจากประเทศไทยก็เหมือนกัน ?? การเมืองใหม่ของพันธมิตร 70/30 ที่มาจากการสรรหาของพันธมิตร ก้าวล่วงเกินพระราชอำนาจซึ่งเป็นสิทธิ์ที่ประมุขจะลงพระปรมาภิไธยแต่งตั้งใครหรือไม่แต่งตั้งก็ได้ , แต่การเมืองใหม่ของพันธมิตร คือ สิ่งที่กลุ่มคนคณะหนึ่งเห็นด้วยหรือไม่ ? พระมหากษัตริย์จึงจะหายไปจากประเทศไทย หากระบอบพันธมิตรยึดบ้านเมืองนี้ได้

เรื่องศาสนาคริสต์กับอิสลามก็เพราะพันธมิตรส่วนหนึ่ง เพราะกลุ่มที่เรียกร้องให้บรรจุพระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประจำชาติ ก็มีรากเหง้าความคิดมาจาก สำนักสันติอโศก ภายใต้การขับเคลื่อนของสนธิ ลิ้มทองกุล ..

คนที่มีความคิดขัดแย้ง .. เห่ ๆ ดูง่าย ตอนนี้แม้แต่หนังสือพิม์แค่เสนอพระราชดำรัสที่ไม่เอื้อประโยชน์ต่อพันธมิตร , พันธมิตรก็เรียกร้องให้เลิกซื้อหนังสือพิมพ์ข่าวสด และ มติชน , จะบุกไปยึกสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เพื่อแสดงศักดาอำนาจที่มาทำให้พันธมิตรน้องโบว์ต้องสังเวย , ใครกันแน่ที่จะขัดขวางทุกคนที่ที่ไม่เห็นด้วยทางการเมืองแบบที่ตัวเองเชื่อ

..ผมรักประชาธิปไตย ไม่เอาเผด็จการ .. :tongue:
Holy

อังคาร ต.ค. 14, 2008 12:19 am

ก่อนจะบานปลายกลายเป้นเรื่องเลือกข้าง ขอล๊อคกระทู้ไปก่อนละกันนะครับ
Holy

อังคาร ต.ค. 14, 2008 4:30 pm

ผู้ตั้งกระทู้ ม.ล.จตุรพิธ ชมพูนุท ฝากมาโพสครับ

ขอขอบคุณ พี่น้องประชาคมนิวมานา ที่ให้ความคิดเห็นอันหลากหลาย
ทุกถ้อยคำและทุกความคิดเห็น ล้วนมีประโยชน์
สำหรับคิด ไตร่ตรอง และภาวนา

ทุกข้อความล้วนเป็นพระพรอันเป็นผลมาจากพระจิตเจ้า  ทั้งนี้เพราะ
Holy

อังคาร ต.ค. 14, 2008 4:34 pm

ขอคลายล๊อคออกมา แต่ไม่ขอว่าไม่คุยเรื่องเลือกข้างนะครับ (ยกเว้นเลือกข้างพระเยซู) ขอให้คุยและแบ่งปันในเนื้อหาครับ
ตอบกลับโพส