ใครมีบทสวดขอลูกมั่งคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Prim

อังคาร ม.ค. 13, 2009 1:43 pm

สวัสดีคะ
เคยได้ยินคุ้นๆว่า มีบทสวดขอลูกจากนักบุญเยอร์ราด พอดีมีเพื่อนอยากได้หนะคะ
เพราะว่าเค้ามีลูกยาก เพื่อนเป็นพุทธแต่ว่าเค้าเชื่อคะ เค้าอยากสวดขอลูกดู
ขอบคุณนะคะ
Aeyu

อังคาร ม.ค. 13, 2009 2:22 pm

รอแป๊ปนะ พรุ่งนี้จะเอามาลงให้ หนังสืออยู่บ้านน่ะ คนรู้จักเราก็เหมียนกัล
Prim

อังคาร ม.ค. 13, 2009 2:32 pm

ขอบคุณมากคะะะะะะะะะะะะะะะะะะะ ดีใจจังคะ
เพื่อนเราเค้าไปฉีดเชื้อมาหลายรอบแล้ว
ถ้าคราวนี้ไม่ติดต้องไปทำกิ๊ฟคะ เราอยากให้เค้าลองสวดดูก่อนไปทำกิ๊ฟ
ภาพประจำตัวสมาชิก
* ST. Dominic *

อังคาร ม.ค. 13, 2009 3:16 pm

บทภาวนานพวารวอนขอ น. เยราร์ด

* ข้าแต่พระเป็นเจ้าผู้ทรงสรรพานุภาพ  พระองค์ทรงประทานพระพรและฤทธิ์กุศลนานาประการให้แก่ น. เยราร์ดในแผ่นดินนี้

และความรุ่งเรืองในเมืองสวรรค์  โปรดประทานเกียรติแก่ท่านต่อหน้ามนุษย์  เพื่อให้พระนามของพระองค์เป็นแรงบันดาลใจของ

พระศาสนจักรและเป็นความหวังของผู้ทุกข์ยาก  โดยอาศัยคำเสนอวิงวอนของท่านร่วมกับพระเยซูเจ้าและพระแม่มารีย์   โปรดประ

ทานความช่วยเหลือซึ่งข้าพเจ้าวอนขออยู่นี้

( เสนอความต้องการส่วนตัว....ให้ได้บุตร....คลอดบุตรปลอดภัย....เด็กเลี้ยงง่าย....หายจากโรคทั้งทางจิตใจและร่างกาย...เดินทาง

ปลอดภัย....รับศึลศักดิ์สิทธิ์อย่างดี.....กระแสเรียกนักบวช) 

*ข้าแต่ น. เยราร์ด องค์อุปถัมภ์ของผู้ทุกข์ยาก  ท่านเคยช่วยเหลือทุกคนที่เรียกหาท่านเสมอมา  โปรดเสนอคำวิงวอนของข้าพเจ้า

ที่มาวอนขอความช่วยเหลือจากท่านในวันนี้ต่อพระเป็นเจ้าจนกว่าพระองค์จะรับฟังท่าน  โอ้  ท่านนักบุญผู้มีใจเมตตาสงสาร  โปรด

ให้ข้าพเจ้าได้รู้เห็นผลแห่งการเสนอวิงวอนของท่าน ด้วยวิธิใดวิธีหนึ่งด้วยเทอญ  ..อาแมน

แล้วสวด  ข้าแต่พระบิดา - วันทามารีอา - สิริพึงมี  อย่างละ 1 บท

บทภาวนานี้ได้มาจากวัด**พระมหาไถ่** ค่ะ 

ขอพระเจ้าอวยพระพรเพื่อนของคุณ และคุณ Prim ค่ะ   ::001::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 13, 2009 3:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
tan
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 13, 2009 6:23 pm

เขาสวดขอ นักบุญ แอน แม่ของแม่พระมิใช้เหรอครับ
ที่นี้เขาขอกันมาก ได้ด้วนนะ แต่ต้องเลี้ยงให้อยู้ในความรักของพระเจ้า
เมื่อก่อนท่านก้ไม่มีลูกพระเจ้าเลยประทานแม่พระมาให้ครับ
สวดดูนะ
ข้าแต่เซ็นแอน มารดาพระแม่มารีอา โปรดช่วยวิงวอนพระเจ้าเพื่อลูกจะได้มีบุตรด้วยเถิด อะไรประมาณนี้ไงครับ
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 13, 2009 6:54 pm

ผมว่า สวดขอนักบุญองค์ไหนไม่สำคัญหรอกครับ เพราะคนที่ให้ก็คือพระ ::004::
Aeyu

พุธ ม.ค. 14, 2009 2:02 pm

มีคน post แล้ว
อยากรู้เหมือนกันค่ะ  ว่ามีคนเคยได้ลูก ป่ะ  พี่ที่เรารู้จักแต่งมา 10 ปีและ
แล้วเค้าเป็นพุทธด้วย  จะได้มะ  หรือถ้าเรา สวดแทนจะได้มั้ยนะ
Prim

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 12:09 pm

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับทุึกๆบทสวด เราให้เพื่อนเราแล้ว เค้าดีใจมากๆเลยอะคะ
พอดีเพื่อนเราเป็นพุทธคะ แต่ว่าเค้าก็เชื่อเลยอยากลองสวดดู

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านนะคะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 12:33 pm

Prim เขียน: ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับทุึกๆบทสวด เราให้เพื่อนเราแล้ว เค้าดีใจมากๆเลยอะคะ
พอดีเพื่อนเราเป็นพุทธคะ แต่ว่าเค้าก็เชื่อเลยอยากลองสวดดู

ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่านนะคะ
ขอพระอวยพรนะครับ ::004::
Prim

พฤหัสฯ. ม.ค. 15, 2009 1:15 pm

ขอบคุณมากค่าาาาาาาาาาาาาาาาาาา :wink:
Prim

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 4:17 am

ถึงคุณ ซาวีโอ ดอมินิก

เพื่อนเราเค้าซาบซั้งดีใจมาก
ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งนะคะ

ขอพระเจ้าอวยพระพรคุณและครอบครัวนะคะ

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 7:24 pm

Prim เขียน: ถึงคุณ ซาวีโอ ดอมินิก

เพื่อนเราเค้าซาบซั้งดีใจมาก
ยังไงก็ขอขอบคุณอีกครั้งนะคะ

ขอพระเจ้าอวยพระพรคุณและครอบครัวนะคะ

สวัสดีค่ะ คุณ prim

::001:: ขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ ชื่อ ปุ๋ย ค่ะ  ....ดีใจเช่นกันค่ะ  หลังจากที่ปุ๋ยได้ส่งบทภาวนาให้  ก็ได้สวดขอท่านนักบุญให้กับเพื่อนของคุณ prim ด้วยค่ะ ::001::

หากทางเพื่อนของคุณได้บุตรตามที่ขอ  ช่วยโพตส์แจ้งข่าวที่นี้ด้วยนะค่ะ   ขอบคุณค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพระพรคุณและครอบครัว และเพื่อนคุณด้วยค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 7:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

ศุกร์ ม.ค. 16, 2009 10:06 pm

ขอพระเยซุและพระแม่มารีอา อวยพรขอให้เพื่อนของคุณมีบุตรได้ตามประสงค์นะคะ 
Prim

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 2:37 pm

ขอบคุณคุณปุ๋ยมากนะคะ
ขอแนะนำตัวด้วยคะ ชื่อพริมคะ
เพื่อนเราเค้าเริ่มสวดแล้ว เค้าบอกว่าสวดก่อนนอน มีความสุขมาก
เราเลยบอกว่า เืดือนหน้าเราจะกลับไปเที่ยวเมืองไทย เราจะพาเพื่อนเราไปที่วัดมหาไถ่คะ
ไปไหว้แม่พระนิจจานุเคราะห์ ไม่แน่ใจว่าที่วัดมหาไถ่มีรูปนักบุญเยอร์ราดป่าว
พริมไม่ได้กลับเมืองไทยนานมากกกกกก
ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่ช่วยสวดให้เพื่อนพริม
เพื่อนพริมเค้าชื่อขวัญไพรคะ
Prim

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 2:40 pm

~Holy Maiden Nerine~ เขียน: ขอพระเยซุและพระแม่มารีอา อวยพรขอให้เพื่อนของคุณมีบุตรได้ตามประสงค์นะคะ 
ขอบคุณมากๆนะคะ คุณHoly Maiden Nerine
ขอพระอวยพรนะคะ
แล้วพริมจะบอกเพื่อนให้
เค้าต้องดีใจมากๆแน่ๆคะ

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:13 pm

Prim เขียน: ขอบคุณคุณปุ๋ยมากนะคะ
ขอแนะนำตัวด้วยคะ ชื่อพริมคะ
เพื่อนเราเค้าเริ่มสวดแล้ว เค้าบอกว่าสวดก่อนนอน มีความสุขมาก
เราเลยบอกว่า เืดือนหน้าเราจะกลับไปเที่ยวเมืองไทย เราจะพาเพื่อนเราไปที่วัดมหาไถ่คะ
ไปไหว้แม่พระนิจจานุเคราะห์ ไม่แน่ใจว่าที่วัดมหาไถ่มีรูปนักบุญเยอร์ราดป่าว
พริมไม่ได้กลับเมืองไทยนานมากกกกกก
ขอบคุณอีกครั้งนะคะที่ช่วยสวดให้เพื่อนพริม
เพื่อนพริมเค้าชื่อขวัญไพรคะ

::001::  ยินดีที่ได้รู้จักคุณ พริม ค่ะ  ...และ ปุ๋ยยินดีที่จะสวดภาวนาให้คุณ*ขวัญไพร* จนกว่าจะได้รับ *ข่าวดีผ่านทางคุณ พริม นะค่ะ  ::001::* ....

ที่วัดพระมหาไถ่มีรูปท่านนักบุญเยราร์ดอยู่ทางด้านขวาภายในวัดค่ะคุณพริม  ....

ขอพระเจ้าอวยพระพรคุณพริมและคุณขวัญไพรค่ะ ::001::
Prim

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:15 pm

[/quote]

::001::  ยินดีที่ได้รู้จักคุณ พริม ค่ะ  ...และ ปุ๋ยยินดีที่จะสวดภาวนาให้คุณ*ขวัญไพร* จนกว่าจะได้รับ *ข่าวดีผ่านทางคุณ พริม นะค่ะ  ::001::* ....

ที่วัดพระมหาไถ่มีรูปท่านนักบุญเยราร์ดอยู่ทางด้านขวาภายในวัดค่ะคุณพริม  ....

ขอพระเจ้าอวยพระพรคุณพริมและคุณขวัญไพรค่ะ ::001::

[/quote]

ขอบคุณคุณปุ๋ยมากๆนะคะ ถ้าเืพื่อนของพริมมีข่าวดีเมื่อไหร่ พริมจะแจ้งให้ทราบเลยคะ

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:17 pm

นักบุญเยราร์ด มาแยลลา 
องค์อุปถัมภ์ของมารดา

ท่านเกิดที่เมือง มูโร ในปี 1726 เมื่อบิดาของท่านเสียชีวิต ท่านต้องไปสมัครทำงานเป็นช่างเสื้อ ท่านแบ่งรายได้ให้มารดา ส่วนที่เหลือได้แจกจ่ายให้คนยากจน

สมัครเข้าเป็นนักบวชในคณะพระมหาไถ่ในปี 1749 โดยสมัครเป็นภราดา (บราเดอร์) ท่านมีความนบนอบเชื่อฟังอย่างน่าอัศจรรย์ แม้ว่าสุขภาพของท่านจะไม่ดี ท่านก็ได้ทำงานมากกว่าผู้อื่น ท่านมีความเมตตาจนได้ชื่อว่า

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:21 pm

องค์อุปถัมภ์ของมารดา

นักบุญเยราร์ด ได้ชื่อว่าเป็นองค์อุปถัมภ์ของมารดา ดูเป็นเรื่องแปลกเพราะท่านเป็นนักบวชชายและเป็น บราเดอร์ด้วย การเป็นมารดานั้น นับเป็นพระพรของพระเจ้าอย่างหนึ่งที่ประทานให้แก่สตรี มีมารดามากมายได้ รับความช่วยเหลือโดยการวอนขอของนักบุญเยราร์ดเหตุนี้เองกระมังที่คนทั่วไปได้ให้การยกย่องว่าท่านเป็นองค์ อุปถัมภ์ของมารดา แม้ว่าพระศาสนจักรจะไม่ได้ประกาศอย่างเป็นทางการก็ตาม แต่เราก็หวังว่าในอนาคต พระศาสนจักรคงจะได้ประกาศอย่างเป็นทางการ

ในชีวิตของท่านนั้น ได้ช่วยเหลือผู้ที่เป็นมารดามากมายเมื่อท่านถึงแก่กรรมลงในปี 1755 มารดา หลายคนก็ยังได้รับความช่วยเหลือเหมือนเดิม ทุกวันนี้ท่านนักบุญยังช่วยเหลือมารดานับล้านให้ได้รับ พระหรรษทาน, ทั้งยังช่วยเหลือในปัญหาต่าง ๆ เสมอมา

นักบุญเยราร์ดเกิดเมื่อวันที่ 6 เมษายน 1726 ที่หมู่บ้านเล็ก ๆ แห่งหนึ่งของจังหวัดมูโร ห่างจากเมือง เนเปิลส์ประมาณ 3-4 ไมล์ ท่านเป็นบุตรคนสุดท้องในจำนวนบุตรทั้ง 5 ของนายโดมินิคและนางเบเนเดดตา โกเลลลา มาแยลลา แรกเกิดนั้นท่านมีสุขภาพไม่แข็งแรง บิดามารดาจึงรีบนำท่านไปรับศีลล้างบาปที่โบสถ์ทันที พระหรรษทานของพระเป็นเจ้าได้ฉายแสงออกมาอย่างเห็นได้ชัดเมื่อท่านมีอายุได้ 5 ขวบ ท่านชอบไปสวดภาวนา ที่วัดเล็ก ๆ ใกล้ ๆ บ้านเสมอ และทุกครั้งก็จะกลับมาพร้อมกับขนมปัง เมื่อมารดาถามว่า ท่านได้ขนมปังนั้นมา จากไหน ท่านก็ตอบว่า

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:26 pm

ผู้ทำอัศจรรย์์

มีนักบุญน้อยองค์นักที่จะทำอัศจรรย์มากมายอย่างนักบุญเยราร์ด ก่อนที่ท่านจะได้รับการสถาปนาให้เป็น ผู้น่านับถือนั้นรายงานการทำ อัศจรรย์ ของท่านมีมากมายและออกจะเป็นการทำอัศจรรย์พร่ำเพรื่อเกินไปเสีย ด้วยซ้ำ ท่านมักจะเข้าฌาณบ่อย ๆ ขณะที่กำลังรำพึงถึงพระเจ้าและน้ำพระทัยของพระองค์ หลายครั้งขณะที่กำลัง รำพึงถึงพระเจ้าและน้ำพระทัยของพระองค์ หลายครั้งขณะที่ท่านกำลังเข้าฌาณ ตัวของท่านเองจะลอยขึ้นจาก พื้นดิน ยังมีรายงานที่เชื่อถือได้อีกอย่างคือ, หลายครั้งมีคนเห็นท่านเวลาเดียวกันในที่สองแห่ง จะสังเกตได้ว่า อัศจรรย์ส่วนมากที่ท่านทำ มักจะทำเพื่อคนอื่นเสมอ อัศจรรย์ของท่านดูเหมือนว่าจะเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับ คนทั่วไป แม้เรื่องนั้นจะเป็นเรื่องใหญ่ เช่นท่านทำอัศจรรย์ให้เด็กฟื้นจากความตายเพราะตกจากหน้าผาสูง หรือ การอวยพรแก่ครอบครัวที่ยากจนครอบครัวหนึ่งซึ่งมีแป้งสาลีเหลืออยู่ในถังเพียงนิดเดียว, แต่ก็สามารถจะ ใช้แป้งนั้นเลี้ยงชีพจนกระทั่งฤดูเก็บเกี่ยวมาถึง หลายครั้งท่านได้ทำอัศจรรย์ทวีขนมปังแจกคนยากจน ครั้งหนึ่ง ท่านได้เดินบนน้ำไปลากเรือหาปลาของชาวประมงที่กำลังผจญกับลูกคลื่นใหญ่และลมให้เข้ามายังฝั่งได้โดย ปลอดภัย และหลายครั้งที่ท่านได้บอกความลับเกี่ยวกับบาปของสัตบุรุษที่อายไม่กล้าบอกบาปนั้น ๆ จนเจ้าตัวยอม ไปสารภาพ และยอมทำกิจใช้โทษบาปเพื่อขออภัยบาปที่ได้กระทำไป

อัศจรรย์ที่เกี่ยวกับมารดาก็อยู่ในช่วงนี้ของชีวิตของท่าน คือครั้งหนึ่ง ขณะที่ท่านกำลังจะออกจากบ้าน ของครอบครัวฟิโลฟาโรซึ่งเจ้าบ้านเป็นเพื่อนของเยราร์ดเอง ลูกสาวคนหนึ่งของครอบครัวนั้นได้รีบตามท่าน ออกมา แล้วบอกว่าท่านได้ลืมผ้าเช็ดหน้าไว้เยราร์ดกลับตอบเป็นเชิงทำนายเหตุการณ์ล่วงหน้าว่า

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:33 pm

นักบุญของผู้เป็นมารดา

บรรดามารดาทั่วประเทศอิตาลีส่วนมากนับถือนักบุญเยราร์ดและยกย่องท่านให้เป็นองค์อุปถัมภ์ ขณะที่ กำลังหาข้อมูลในการสถาปนาท่านให้เป็นบุญราศีนั้น มีผู้ยืนยันว่าคนส่วนมากรู้จักท่านดีในนามของ
ตอบกลับโพส