สนใจรับศีลล้างบาป

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Passawuth

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2015 2:37 am

สวัสดีครับ ผมชื่อ ภาสวุฒิ สนใจอยากรับศีลล้างบาป แต่ไม่ทราบถึงเวลาเหมาะควรแล้วหรือยัง ในนี้จะเขียนถึงสภาพชีวิตที่เป็นอยู่ หวังว่าถ้าพี่ ๆ อ่านแล้วมีคำแนะนำดี ๆ ก็จะเป็นประโยชน์มากครับ ::001::

ผมเกิดที่เมืองไทย นับถือพุทธ เคยเรียนที่ ร.ร. คาทอลิกแห่งหนึ่งตอนประถม ตอนนี้ย้ายมาเรียนอยู่ที่อังกฤษ ในปีนี้จะจบชั้น ม.6 และต่อป.ตรีที่นี่เลย ผมกลับบ้านเป็นช่วง ๆ และคิดว่าน่าจะอยู่ที่ไทยเมื่อโตขึ้น แต่ตอนหลังจากเพิ่งเรียนจบแล้ว ยังอยากทำงานอยู่ต่างประเทศสักสองสามปี

ผมค้นพบพระเจ้า และความรักของพระเยซูที่อังกฤษ เมื่อเปิดตัวเข้าหาพระแล้วรู้สึกเหมือนชีวิตเกิดใหม่ ปรากฎมีความรักต่อเพื่อน ๆ และครอบครัวอย่างไม่เคยเป็นมาก่อน ผมเข้าโบสถ์และไปกลุ่มศึกษาพระคัมภีร์บ่อยเท่าที่ทำได้ พี่น้องคริสตชนที่รู้จักและสนับสนุนเป็นนิกายแองกลิคันทั้งหมด

บาทหลวงประจำโรงเรียนแนะนำให้รับศีลที่ประเทศอังกฤษในปีนี้เลย ส่วนคุณครูแนะนำว่าให้รับหลังเข้าเรียนที่มหาวิทยาลัย และให้ทำตามความต้องการของพ่อแม่ไปก่อน อีกทางเลือกหนึ่งคือรับศีลที่เมืองไทยเลย

ตอนนี้ผมมีความคิดเอนเอียงไปทางรับบัพติศมาก่อนเรียนจบมัธยมเพราะ
1. เวลากลับเมืองไทยแล้วจะลำบากในการเข้าโบสถ์ และคงต้องเปิดเผยเรื่องนี้ตรง ๆ กับครอบครัว
2. เวลาอยู่ที่ไทยรู้สึกห่างจากพระเจ้ามากกว่าอยู่ที่อังกฤษ ถ้ารับศีลตอนนี้เลย อาจมีความเชื่อที่เข้มแข็งขึ้นและไม่สั่นคลอน ตอนก่อนเข้าเรียนมหาวิทยาลัยผมต้องกลับเมืองไทยอีกครั้งหนึ่ง และจะเดินทางหาประสบการณ์ ในช่วงนี้เองสิ่งยั่วยุต่าง ๆ จะเข้ามามาก แต่ผมไม่อยากให้ชีวิตแตกสลายอีกครั้งหนึ่งเหมือนตอนก่อนเข้าหาพระ นอกจากนี้กว่าจะถึงมหาวิทยาลัยจริง ๆ ก็อีกนาน ผมจึงคิดจะรับตอนนี้เลย
3. พ่อแม่คงยอมรับเรื่องนี้ได้ ถ้าผมทำให้ครอบครัวมีความสุข ที่ผ่านมาผมดื้อมากและทำให้พ่อแม่ทุกข์ใจ เมื่อเข้าหาพระเจ้ารู้สึกมีพลังความรักสำหรับส่งต่อ และเป็นลูกที่ดีขึ้น
4. เรียนรู้คริสต์ศาสนากับคนอังกฤษ และภาวนากับพระเจ้าเป็นภาษาอังกฤษ เมื่อเข้าพิธีที่ใช้ภาษาไทยแล้วรู้สึกไม่เป็นธรรมชาติ
5. มีคนรู้จัก คุณครู เพื่อน ๆ คอยสนับสนุน ที่โรงเรียน

ส่วนเหตุผลที่คิดว่าควรรอก่อน คือ
1. รู้สึกถึงกระแสเรียกแรงมาก แต่พระยังไม่ได้บอกตรง ๆ ว่าให้รับศีล
2. คุณปู่อายุมากแล้ว อีกไม่นานคงต้องบวชนาคไฟ ไม่ทราบว่าถ้ารับบัพติศมาแล้วจะบวชหรือร่วมพิธีของพุทธได้ไหม บาทหลวงบอกว่า ได้ เพราะถือว่าเป็นการให้เกียรติพ่อแม่ แต่คุณพ่อท่านก็ไม่มีความเข้าใจเรื่องพุทธศาสนาเท่าไหร่นัก
3. ผมเป็นลูกชายคนโตของตระกูล บรรพบุรุษเป็นคนจีน เมื่อโตขึ้นแล้วต้องทำพิธีไหว้เจ้าที่และสืบทอดธรรมเนียมต่าง ๆ ไม่แน่ใจว่าพ่อจะคิดอย่างไร
4. นอกจากนี้คุณย่า “ขอ” ผมมาจากหลวงพ่อที่วัดพนัญเชิง จึงต้องกลับไปไหว้ทุกปี
5. พ่อแม่อาจรู้สึกเสียใจที่ไม่บอกตรง ๆ แล้วมารู้ทีหลัง
6. อยากให้พ่อแม่อยู่ที่พิธีด้วย (ถ้าเป็นไปได้)
7. ถ้ารับที่เมืองไทย จะนมัสการร่วมกับคนไทยไปด้วยได้เลย ซึ่งคงน่าดีกว่าสำหรับตอนโตเป็นผู้ใหญ่

มีคำถามเพิ่มเติม ดังนี้
1. ต้องมีพ่อแม่บุญธรรมประกอบพิธีด้วยหรือไม่
2. ถ้าบาทหลวงแองกลิคันเป็นคนทำพิธี และผู้ใหญ่ที่รู้จักก็เป็นแองกลิคันและมาร่วมงานด้วย หลังจากกลับเมืองไทย ผมควรให้เกียรติตามความเชื่อและหลักปฏิบัติของนิกายนี้ตลอดไปหรือไม่ อุปมาดังเช่น ถ้าบุคคลหนึ่งรับเชื่อที่วัดคาทอลิก แต่เมื่อพอเปลี่ยนเข้าเป็นโปร และมีเหตุให้ต้องหย่าร้างและแต่งงานใหม่แล้ว อาจยังรู้สึกเกรงใจความเป็นคาทอลิกเดิม หรือไม่ (นิกายต่าง ๆ มีข้อขัดแย้งทางเทววิทยาหลากหลายประการ ผมเห็นว่าชีวิตตัวเองในอนาคตจะตกอยู่บนเส้นความขัดแย้งนั้น อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้)

ขอขอบพระคุณทุกความช่วยเหลือล่วงหน้าครับ :s012:
sansrepos

จันทร์ เม.ย. 27, 2015 4:15 pm

ถ้าคุณศรัทธาในแนวทางคาทอลิก คุณต้องรับศีลล้างบาปแบบคาทอลิกครับ ในอังกฤษมีประชากรถือคาทอลิกประมาณ 10% ซึ่งก็ถือว่าไม่น้อยนะครับ น่าจะหาที่เรียนคำสอนได้ไม่ยาก

ในความเห็นผมถ้าคุณแน่ใจแล้วควรรับศึลล้างบาปโดยเร็วที่สุด

ในฐานะที่เป็นลูกคุณต้องแจ้งให้พ่อแม่ทราบครับ ดีกว่ามาบอกท่านทีหลังมากๆครับ

ถ้าล้างบาปแล้วคุณไม่สามารถบวชพระหรือบวชเณรได้ครับ ส่วนการร่วมพิธีทางศาสนาพุทธหรือความเชื่ออื่นๆมีหลักปฏิบัติคือต้องไม่เป็นการทำให้ผู้อื่นเข้าใจผิดว่าเราไม่ใช่คาทอลิกครับ อย่างการไหว้เจ้าหรือไหว้พระพุทธรูป พระโพธิสัตว์ต่างๆทำไม่ได้ แม้ว่าจริงๆแล้วสิ่งศักดิ์สิทธิ์เหล่านั้นท่านอาจเป็นพระภาคอื่นๆของพระเจ้าที่เราไม่รู้จักหรือเป็นทูตสวรรค์ระดับสูงก็ได้ซึ่งเราไม่ทราบ แต่มันจะเป็นที่สะดุดแก่ผู้พบเห็น

ในเมืองไทยมีมิสซาภาษาอังกฤษให้ฟังครับ แต่อาจลำบากหน่อยถ้าอยู่ต่างจังหวัด
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2015 5:57 pm

ยินดีต้อนรับครับ เริ่มต้นควรศึกษาทางศาสนาคริสต์ให้มากๆ ครับ จะได้มีเหตุผลดีๆ ไปอธิบายให้ทางบ้านเข้าใจ และหาทางออกที่ดีร่วมกันได้ครับ ขอให้เป็นไปตามพระประสงค์ของพระเจ้าเทอญ :s002:
Passawuth

อาทิตย์ พ.ค. 24, 2015 5:59 pm

ขอบคุณครับ
ปิ๊ง

อังคาร มิ.ย. 02, 2015 9:42 am

เป็นกำลังใจให้ครับ

พระเจ้า ทรงเตรียมแผนการที่ดีไว้ให้เราเสมอ

ขอเพียงเราวางใจ และเชื่อมั่นอย่างสนิทใจ
ฟังเสียงของพระ อย่าเมินเฉยที่จะสวดภาวนา

// ผมเองเพิ่งล้างบาปเมื่อปัสกาที่ผ่านมา

เป็นพุทธมาก่อน และเคยบวชพระใ้ครอบครัวแล้วด้วย

ทุกวันนี้ครอบครัวก็เปิดใจรับมากขึ้นหลังจากที่ล้างบาป เพราะการปฏิบัติตัวของเราเอง

จะสวดภาวนาเผื่อให้นะครับ
panner

ศุกร์ มิ.ย. 26, 2015 3:41 pm

ก่อนอื่นอาจจะรบกวนให้เลือกนิกายก่อนครับว่าเหมาะกับนิกายใด หลักๆก็จะมี คาทอลิก โปรแตสแตนส์ และออร์โธด็อกซ์ ลองหาตาม goole ดูครับว่าแต่ละนิกายแตกต่างกันอย่างไร คาทอลิก ออกร์โธด็อกซ์ และโปรแตสแตนส์บางนิกาย เช่น ออร์โธด็อกซ์ มีความคล้ายกัน คำถามที่ถามขออนุญาติตอบในมุมของคาทอลิกนะครับ

1. ของคาทอลิกต้องมี พ่อแม่ทูลหัว เป็นผู้ที่ประกอบพิธิกรรมตอนล้างบาปด้วยครับ พ่อแม่ทูลหัวคือ ผู้ใหญ่คาทอลิกคนใดก็ได้ที่เราให้การนับถือและเป็นคนสอนเรา
2. กรณีนี้ผมแนะนำให้เลือกนิกายไว้ตั้งแต่ต้นเลย เพื่อจะได้ไม่เป็นปัญหาในอนาคต แต่การยกตัวอย่างดังกล่าวขอตอบในมุมคาทอลิกนะครับ คือ คาทอลิกไม่เห็นด้วยกับการหย่าล้างครับ เพราะถือว่าเป็นศักสิทธิ์(แต่ละนิกายตีความข้อนี้ไม่เหมือนกันตามพระคัมภีร์ ลองหาข้อมูลเพิ่มนะครับ) แต่อาจจะได้รับการยกเว้นบางประการ เช่น ก่อนแต่งงานเราไม่ทราบว่าผู้หญิงที่เราแต่งงานมานั้นเคยแต่งงานมาแล้วและมีลูกมาก่อน แต่มาทราบหลังแต่งงาน เป็นต้น

กรณีสาเหตุที่ควรรอขอแนะนำดังนี้นะครับ
1. กรณีบวช หากเป็นคาทอลิก ควรจะบวชหรือจัดการพิธีทางศาสนาของทางพุธให้เรียบร้อยก่อนรับศิลล้างบาปครับ เพราะถ้ารับแล้วจะไม่สามารถบวช หรือทำพิธีกรรมของทางพุทธ กรณีที่จะบวชนาคไฟของคาทอลิก บวชไม่ได้ครับ เพราะมีพิธีกรรมมาเกี่ยวข้อง แต่ถ้าแสดงความกตัญญูโดยไม่มีพิธีกรรมมาเกี่ยวข้องก็น่าจะได้ครับ รบกวนปรึกษาคุณพ่อก่อน
2. กรณีไหว้เจ้า กรณีไหว้เจ้าของคาทอลิกไม่ได้ครับ เพราะจะผิดกฏที่ว่า "จงนับถือพระเจ้าองค์เดียว" แต่การร่วมพิธีเฉพาะบรรพบุรุษได้ครับเพราะเป็นการแสดงความกตัญญูต่อบรรพบุรุษ สามารถทำได้ครับ
3. สามารถกลับไปไหว้หลวงพ่อได้ครับ

เพิ่มเติม : ของคาทอลิกต้องเรียนคำสอนก่อน 1 ปีถึงจะสามารถล้างบาปได้ครับ ซึ่งช่วงนี้ มิถุนา กรกฏคม เป็นช่วงเปิดเรียนคำสอนพอดีครับ สามารถศึกษาเรียนคำสอนไปได้เรื่อยๆครับ แล้วพอก่อนถึงช่วงอิสเตอร์ หรือเมษาถึงจะล้างบาปครับ ซึ่งระหว่าง 1 ปีที่ศึกษาจะได้เรียนของคำสอนต่างๆไปครับ แล้วก่อนถึงอิสเตอร์ค่อยตัดสินใจได้ครับว่าจะล้างบาปหรือเปล่า หากติดอะไรก็ยังไม่ล้างก็ได้ครับ พอเรียนเสร็จไม่จำเป็นต้องล้างก็ได้ ไม่บังคับครับ การเรียนคำสอนสามารถติดต่อได้ที่วัดคาทอลิกทั่วประเทศครับ แต่หากอยากเจอคนเยอะหน่อย ก็แนะนำที่ เซนต์หลุยส์ หรืออัสสัมชัญครับ
เมจิ

เสาร์ ก.ค. 04, 2015 10:06 am

ยินดีต้อนรับนะคะ :s007: เมจิก็เรียนคำสอนเหมือนกัน5ปีเเล้วเเต่ยังไม่ได้ล้างบาปเลย :s021: ถ้าสนใจพระเรียกก็ไม่ต้องลังเลเลยคะ จะช่วยสวดให้นะคะ :s012:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2015 8:04 pm

หนูเมจิ หายไปนานเลยคิดถึงจร้า :s012:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ก.ค. 30, 2015 8:05 pm

:s007: ไม่ทราบคุณ ภาสวุฒิ ได้ที่เรียนคำสอนหรือยังคะ
ตอบกลับโพส