แสวงบุญสองคอน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 7:28 am

อยากทราบรายละเอียด  การเดินทาง  ที่พัก ราคา การติอต่อ  ทั้งหมดค่ะ

Thank you.. :)
minnie

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 9:54 am

ใครเคยไป ส่วนตัว หรือ ออนทัวส์ หมู่คณะ รบกวน ด้วยค่ะ

ไม่เคยไป งะน้อง Buddy

เห็น น้องปอ เซนต์เกเกอรรี่ เคยไปงะ เค้าไปของเค้าเองงะ
: xemo026 :
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 10:24 am

Maybe.. P' Joseph would know... :)
:+: seraphim :+:
~@

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 12:26 pm

Buddy เขียน: Maybe.. P' Joseph would know... :)
: emo038 : กำลังจะเข้ามาบอก เจ้าพ่อทัวร์เลยคะ พี่โจแสบ......
ภาพประจำตัวสมาชิก
Good Nanny
~@

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 10:54 pm

เคยไปแสวงบุญที่สองคอนค่ะ....

แต่ว่าถ้าอยากรู้รายละเอียดเนี่ยคิดว่า LL น่าจะให้คำตอบได้นะคะ : emo027 :
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 11:45 pm

Thanks a lot ja, Good Nanny.. :)

I can wait for any response ka... I'm planning of going back Thailand for a short visit in January 2007 and thinking of taking my parents to Songkorn.. :)
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 11:46 pm

ถ้าเอาช่วงที่ตรงวันฉลองจะเป็นช่วง ตุลา และ ธันวาค่ะ

ราคาก็แล้วแต่ทัวร์แต่ละกรุ๊ปว่าจะจัดไปไหนบ้าง กี่วัน
แต่ไม่เกิน 4000 หรอกค่ะ   ขั้นต่ำน่าจะอยู่ที่ 2500

ไม่แน่ใจ  เพราะน้ำมันขึ้น
ราคาอาจจะขึ้นอีก

ต้องใกล้ ๆ ถึงจะรู้ราคาแน่นอนจ๊ะ
Buddy

อาทิตย์ ก.ค. 16, 2006 11:52 pm

~@Little lamb@~ เขียน: ถ้าเอาช่วงที่ตรงวันฉลองจะเป็นช่วง ตุลา และ ธันวาค่ะ

ราคาก็แล้วแต่ทัวร์แต่ละกรุ๊ปว่าจะจัดไปไหนบ้าง กี่วัน
แต่ไม่เกิน 4000 หรอกค่ะ   ขั้นต่ำน่าจะอยู่ที่ 2500

ไม่แน่ใจ  เพราะน้ำมันขึ้น
ราคาอาจจะขึ้นอีก

ต้องใกล้ ๆ ถึงจะรู้ราคาแน่นอนจ๊ะ
We are planning to drive there ja..  from Khon Kaen. So, I need to know the information about the accomodation and I may need to find a place for the driver too.

I'm trying to organize the trip myself but I have no information. ....  like the place to stay, the restaurant, what to do and any other tourist attraction nearby.

I'll be going in January so it's not the feast day... :)
Buddy

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 2:15 am

I got the map... :)

รูปภาพ
Buddy

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 2:44 am

แก่งกะเบาดีมั้ยคะ  มีใครเคยไปบ้างคะ

แล้วที่พักส่วนมากพักกันที่ไหนคะ  ที่สักการสถานมีที่พักรึเปล่า  รึว่าต้องไปพักโรงแรมในเมืองคะ 
http://www.thai-tour.com/thai-tour/Nort ... /hotel.htm

แล้วที่ไปแสวงบุญทำอะไรกันบ้างคะ  แล้วบริเวณสักการสถานมีอะไรบ้าง  มีเป็นพิพิธภัณฑ์รึเปล่า  กลัวพ่อกับแม่เบื่อน่ะค่ะ  ก็เลยอยากรู้ว่ามีอะไรให้เค้าทำได้บ้าง  และปกติใช้เวลาที่นั่นนานเท่าไหร่คะ  ต้องไปถึงประมาณกี่โมงถึงจะดีคะ
Buddy

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 3:28 am

อันนี้อยู่ในวัดหรือพิพิธภัณฑ์คะ

รูปภาพ

อันนี้คือในวัดรึเปล่าคะ

รูปภาพ

สักการสถานดวงหทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้าและดวงหทัยนิรมลของพระนางมารีอา   ที่สกลนครดีมั้ยคะ  ใครเคยไปบ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ ก.ค. 17, 2006 3:36 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
lovejesus(cap)

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 12:39 pm

มาตอบแล้วครับ  : emo107 :
สักการสถานดวงหทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้าและดวงหทัยนิรมลของพระนางมารีอา  ที่สกลนครดีมั้ยคะ  ใครเคยไปบ้าง
อยู่สกลนคร ครับ สวยมากๆจะบอกให้ อยู่ในโรงเรียนเซนต์ยอแซฟสกลนครนะครับ

วัดจะอยู่ตรงข้ามกับแม็คโคร นะครับ
อันนี้อยู่ในวัดหรือพิพิธภัณฑ์คะ

อันนี้คือในวัดรึเปล่าคะ

รูปที่ 1 อยู่ในวัดครับ แต่อยู่ด้านหลังของวัด

ส่วนรูปที่ 2 อยู่ในวัดครับ

พี่บัดด้จะไปวันไหนหรอครับ

ส่วนที่แก่งกระเบาสวยนะครับ ที่นั้นมีร้านอาหารมากมายให้เลือกรับประทาน
++++ วันเสาร์ที่ 22 มีเสกวัดที่แก่งกระเบาด้วยครับ 
แล้วที่พักส่วนมากพักกันที่ไหนคะ  ที่สักการสถานมีที่พักรึเปล่า  รึว่าต้องไปพักโรงแรมในเมืองคะ 
ส่วนเรื่องที่พักไม่ต้องเป็นห่วงนะครับ เพราะมีที่ให้พักอยู่แล้ว แต่ถ้าพี่จะมาตอนวันฉลองต้องจองก่อน
แล้วที่ไปแสวงบุญทำอะไรกันบ้างคะ  แล้วบริเวณสักการสถานมีอะไรบ้าง  มีเป็นพิพิธภัณฑ์รึเปล่า  กลัวพ่อกับแม่เบื่อน่ะค่ะ  ก็เลยอยากรู้ว่ามีอะไรให้เค้าทำได้บ้าง  และปกติใช้เวลาที่นั่นนานเท่าไหร่คะ  ต้องไปถึงประมาณกี่โมงถึงจะดีคะ
วันศุกร์ หรือว่าต้นเดือนก็ไม่รู้ผมจำไม่ค่อยได้ เขาจะมีแห้พระธาตุหลังมิสซา เดียวผมจะเอาตารางเวลาของวัดลงให้นะครับ
แล้วในบริเวณของวัดก็ยังมีห้องสมุดให้บริการด้วย

++++ เอาเป็นว่าเดียวผมจะเอา เบอร์โทร เวลามิสซา และอื่นๆ มาลงให้พี่ดูแล้วกันนะครับ

พระอวยพร  : xemo028 :

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 8:20 pm

เส้นทางไปแสวงบุญที่สองคอน

ทางเข้าบ้านสองคอนบนทางหลวงแผ่นดิน หมายเลข 212

ก. ทางแยกบ้านดอนสวรรค์ 11 ก.ม. เลี้ยวซ้ายระหว่าง ก.ม. ที่ 198-199 ที่บ้านดอนสวรรค์ ผ่าน นิคมเกษตรกรรมทหารผ่านศึก ก.ม.ที่ 4  ผ่านสถานที่ท่องเที่ยวแก่งกระเบา ก.ม.ที่8

ข.ทางแยกบ้านคำป่าหลายระยะทาง 14 ก.ม. เลี้ยวขวาระหว่าง ก.ม. ที่ 186-187 ที่ บ้านคำป่าหลาย ผ่านบ้านนาแพง บ้านหนองผือและ อ.หว่านใหญ่ ถึงศาลาพักคนโดยสาร ( ส.ส.ระวี กิ่งคำวงศ์ ) บนเส้นทางบ้านสมสะอาด-คำผักแผว เลี้ยวซ้ายจะผ่านบ้านหนองค้า บ้านป่งขาม เข้าเขตบ้านสองคอน

จากขอนแก่น

ใช้เส้นทางหลวงหมายเลข 209 ไปจังหวัดกาฬสินธ์ ระยะทาง 77 ก.ม. จากนั้นตามเส้นทาง" จากกาฬสินธิ์"เริ่มจากกาฬสินธิ์

จากการสินธิ์

รถไปจากกรุกเทพ เลี้ยวขวาเข้าทางหลวงหมายเลข 23 ที่ อ.บ้านไผ่ มุ่งหน้าไปจังหวัดมหาสารคาม จากมหาสารคามใช้เส้นทาง 213 เข้าสู่จังหวัดการสินธิ์
จากการสินธิ์ไปตามเส้นทาง 213 ถึง สี่แยก อ.สมเด็จเลี้ยวขวาเข้าเส้นทาง 2040 ไปกุฉินารายณ์
จากกุฉินารายณ์ตามเส้นทาง 2030 จนถึงคำชะอีและมุกดาหาร จากนั้นตามเส้นทาง จากมุกดาหาร

เหนื่อยแล้วครับ เดียวมาพิพ์ต่อนะครับ

เอาเป็นว่า ................. : emo018 :

มิสซา ที่วัดสองคอนเลยแล้วกัน

วันอาทิตย์    เวลา 07.00 น. ยกเว้นหน้าหนาว ( ธันวา-กุมภา ) เวลา 07.30 น. ที่วัดแม่พระแจกจ่ายพระหรรษทาน ดงหมู ( นิคมทหารผ่านศึก ) ห่างจากวัดสองคอน 5 กิโลเมตร เวลา 09.30 น.

วันเสาร์     มิสซา แทนวันอาทิตย์สำหรับผู้ที่ไม่สามารถร่วมมิสซาได้ด้วย เวลา 19.00 น. ยกเว้น วันเสาร์ต้นเดือน เวลา 15.00 น. หลังมิสซา มีแห่พระธาตุบุญราศี

วันธรรมดา    เวลา 06.00 น. ( ยกเว้นวันศุกร์-เสาร์ต้นเดือน เวลา 15.00 น. )

ผู้แสวงบุญที่ต้องการจองที่พัก- สอบถามทางไปสองคอน
กรุณาโทรศัพท์ถึง ซิสเตอร์ที่ดูแลและอำนวยความสะดวก
หมายเลข 0-4269-9066  ติดต่อพระสงฆ์  0-4269-9077

ยังไงลองโทร-ตามนี้แล้วกันนะครับ  : emo045 :
Buddy

จันทร์ ก.ค. 17, 2006 8:57 pm

: xemo026 : ขอบคุณมากค่ะ  : xemo026 :

มีเบอร์โทรด้วย  เดี๋ยวพี่มาถามอีกนะคะ  : emo045 :
Buddy

อังคาร ก.ค. 18, 2006 6:23 am

I've found more topics about Songkhon..

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2721.0 -->  All pictures are gone.. :(

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3890.0 --> Good invitation.. :)

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=3283.0 --> From P' Joseph

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2723.0 --> From St.Gregory
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อังคาร ก.ค. 18, 2006 8:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Buddy

อังคาร ก.ค. 18, 2006 8:22 am

ถามเำพิ่มเติมค่ะ

รูปภาพ

รูปนี้ของพี่โจ  พี่บอกว่าเป็นสุสาน  อยากทราบว่า  อยู่ไกลจากวัดมั้ยคะ  และเป็นที่เดียวกันกับป่าศักดิ์สิทธิ์รึเปล่า
Buddy

อังคาร ก.ค. 18, 2006 8:27 am

เมื่อก่อนที่เขาจะปรับปรุงให้บริเวณนั้นสวยงามแบบทุกวันนี้ เขาให้เข้าไปได้หมด ตอนนั้นผมเลยเก็บดินตรงจุดที่มรณสักขีได้พลีชีพเอาไว้ด้วยก้อนหนึ่ง  ส่วนพ่อผมก็มีชาวบ้านท่านหนึ่งซึ่งเป็นคนบ้านสองคอน ให้เส้นไหมมากระจุกหนึ่งซึ่งเขาบอกว่าเป็นเศษผ้าซิ่นของบุญราศี ซิสเตอร์อักแนส ที่ท่านใส่ในวันที่ถูกสังหารนั้น

จากคุณ Andreas ที่ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2723.0  แสดงว่าตอนนี้ดูได้ถึงแค่ไหนคะ
Buddy

อังคาร ก.ค. 18, 2006 8:35 am

lovejesus(cap) เขียน: มาตอบแล้วครับ  : emo107 :
สักการสถานดวงหทัยศักดิ์สิทธิ์ของพระเยซูเจ้าและดวงหทัยนิรมลของพระนางมารีอา   ที่สกลนครดีมั้ยคะ  ใครเคยไปบ้าง
อยู่สกลนคร ครับ สวยมากๆจะบอกให้ อยู่ในโรงเรียนเซนต์ยอแซฟสกลนครนะครับ

วัดจะอยู่ตรงข้ามกับแม็คโคร นะครับ
จากสองคอนมาถึงนี่ใช้เวลาเท่าไหร่คะ

พี่บัดด้จะไปวันไหนหรอครับ

ส่วนที่แก่งกระเบาสวยนะครับ ที่นั้นมีร้านอาหารมากมายให้เลือกรับประทาน
++++ วันเสาร์ที่ 22 มีเสกวัดที่แก่งกระเบาด้วยครับ 

ที่แก่งกระเบามีร้านอาหารอะไรแนะนำคะ  มีพวกอาหารอีสานที่เป็นเมนูปลารึเป ล่าคะ  พ่อพี่ชอบทานปลาค่ะ  ปลาที่ได้จับสดๆจากในแก่งรึเปล่าคะ  รึว่ามาจากตลาด
วันศุกร์ หรือว่าต้นเดือนก็ไม่รู้ผมจำไม่ค่อยได้ เขาจะมีแห้พระธาตุหลังมิสซา เดียวผมจะเอาตารางเวลาของวัดลงให้นะครับ
แล้วในบริเวณของวัดก็ยังมีห้องสมุดให้บริการด้วย
ดีค่ะมีห้องสมุด  : emo045 :  เผื่อพ่อเบื่อจะได้นั่งอ่านไนังสือในห้องสมุดได้  และเป็นห้องสมุดอะไรคะ  ทั่วไปหรือเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ หรือเกี่ยวกับบุญราศี
Buddy

อังคาร ก.ค. 18, 2006 8:44 am

ที่พักนี่  สกลนครกับมุกดาหารอันไหนดีำกว่ากันคะ  จากสองคอนมาในเมืองใช้เวลาเท่าไหร่คะ

มุกดาหาร

1. พลอยพาเลซ
2. มุกดาหารแกรนด็โฮเต็ล
3. อินโด-ไชน่า
http://www.thai-tour.com/thai-tour/Nort ... /hotel.htm

สกลนคร

1. สกลแกรนด์พาเลซ
2. เอ็ม เจ สกลนคร
http://www.thai-tour.com/thai-tour/Nort ... hotel1.htm

อังคาร ก.ค. 18, 2006 12:29 pm

ขอตอบครับ
รูปนี้ของพี่โจ  พี่บอกว่าเป็นสุสาน  อยากทราบว่า  อยู่ไกลจากวัดมั้ยคะ  และเป็นที่เดียวกันกับป่าศักดิ์สิทธิ์รึเปล่า
สุสารอยู่ไม่ไกลจากวัดครับ จะอยู่แถวที่พักผูแสวงบุญเลย และสุสารเป็นที่เดียวกันกับป่าศักดิ์สิทธิ์นั้นแหละครับ
จากสองคอนมาถึงนี่ใช้เวลาเท่าไหร่คะ
ก็ไกลพอสมควรนะครับ แต่ไม่ถึงกับไกลมาก  ถ้าไปถึงสองคอนก็ลองถามซิสเตอร์ที่นั้นดูก็ได้นะครับ
เพราะที่มิสซังท่าแร่ มีวัดสวยๆ ให้ดูมากมาย
ที่แก่งกระเบามีร้านอาหารอะไรแนะนำคะ  มีพวกอาหารอีสานที่เป็นเมนูปลารึเป ล่าคะ  พ่อพี่ชอบทานปลาค่ะ  ปลาที่ได้จับสดๆจากในแก่งรึเปล่าคะ  รึว่ามาจากตลาด
ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นที่แก่งกระเบา เขาจะขายหมูย่างมากกว่านะครับ รองลงมาก็จะเป็นอาหารอีสาน ปลาเผาก็มีนะครับ เขาจับมาจากแม่น้ำโขงเลยคับ
ดีค่ะมีห้องสมุด    เผื่อพ่อเบื่อจะได้นั่งอ่านไนังสือในห้องสมุดได้  และเป็นห้องสมุดอะไรคะ  ทั่วไปหรือเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ หรือเกี่ยวกับบุญราศี
เป็นห้องสมุด มีหนังสือเกี่ยวกับศาสนจักร คำสอน และเรื่องทั่วๆ ไปเกี่ยวกับศาสนาคาทอลิกครับ
ที่พักนี่  สกลนครกับมุกดาหารอันไหนดีำกว่ากันคะ  จากสองคอนมาในเมืองใช้เวลาเท่าไหร่คะ

มุกดาหาร

1. พลอยพาเลซ
2. มุกดาหารแกรนด็โฮเต็ล
3. อินโด-ไชน่า

สกลนคร

1. สกลแกรนด์พาเลซ
2. เอ็ม เจ สกลนคร
http://www.thai-tour.com/thai-tour/Nort ... hotel1.htm
จากสองคอนมาในเมืองมุกดาหารไม่ถือว่านานนะครับ ผมคิดว่าถ้ามาสองคอนน่าจะพักที่วัดเลยจะดีกว่า

ส่วนโรงแรมที่สกลนคร บริการดีนะครับ แต่ว่าผมเคยไปแต่สกลนแกรนด์

++++ พี่บัดดี้ไม่ต้องกังวล นะครับ เพราะว่าพอพี่มาถึง ซิสเตอร์เขาจะบริการดีมากๆๆๆๆๆๆ

ขอแนะนำคับ..... ถ้าไปสองคอนอย่าลืออุดหนุนสินค้าของชาวบ้านสองคอนบ้างนะครับ และก็ที่สองคอนมีร้านขายรูปพระที่ชั้นล่าง ของอาคารนอน นะครับ ยังไงก็ลองไปดู

พระอวยพรครับ
Buddy

พุธ ก.ค. 19, 2006 12:23 am

ตอนนี้ก็พยายามหาข้อมูลเยอะๆ  จะได้วางแผนการเที่ยว  การเดินทางได้ถูก  พี่ชอบแนว อิ่มบุญ  อิ่มใจ และก็อิ่มท้องด้วย  : emo045 : อยากมีคนแนะนำของกินอร่อยๆด้วย  แถวนั้นเป็นร้านอาหารเวียดนาม  อีสาน  หรือภูไทคะ ที่แก่งกระเบาก็น่าสนใจ  อยากกินปลาเผาแบบสดๆ  : emo038 : ...  ไม่รู้มาถามถูกที่รึเปล่า  น่าจะไปถามที่เวบท่องเที่ยวมากกว่าเนอะ    ว่ามีที่ไหนน่าไปบ้าง

แล้วปกติเวลาติดต่อทัวร์นี่เค้าติดต่อกันที่ไหน ยังไงคะ  ถ้าแค่ขอรายละเอียดโปรแกรมการเืดินทาง เค้าจะให้รึเปล่า  อยากรู้ว่า  เค้าไปไหน ยังไงกันบ้างน่ะค่ะ  เคยไปแสวงบุญแต่ของพุทธ  ไม่เคยไปของคริสต์เลย 

แล้วที่ซื้อสินค้าชาวบ้านสองคอนอยู่ไกลมั้ยคะ ตอบแบบเป็นกิโลเมตร  หรือ ขับรถนานเท่าไหร่  เดินเท้านานเท่าไหร่ ก็ดีนะจ้ะ  ความใกล้ไกลของแต่ละคนไม่เท่ากันเนอะ : xemo016 :
warlock

พุธ ก.ค. 19, 2006 2:52 am

เจอกันที่มุกดาหารนะครับ  น้องส้ม    : xemo017 :

พุธ ก.ค. 19, 2006 5:34 pm

ส่วยใหญ่จะมีชาวบ้านเอาของมาขายกันเองอ่ะครับ

จะเป็นรถเขนสักส่วนใหญ่

เดียวผมจะเล่าเรื่อง นี้ ให้ฟังนะครับ

ว่าทำไมผมถึงบอกให้พี่ช่วยซื้อของ ของชาวบ้านด้วย  : emo045 :
Buddy

พุธ ก.ค. 19, 2006 7:37 pm

lovejesus(cap) เขียน: ส่วยใหญ่จะมีชาวบ้านเอาของมาขายกันเองอ่ะครับ

จะเป็นรถเขนสักส่วนใหญ่

เดียวผมจะเล่าเรื่อง นี้ ให้ฟังนะครับ

ว่าทำไมผมถึงบอกให้พี่ช่วยซื้อของ ของชาวบ้านด้วย  : emo045 :
OK kub...  : xemo028 :

พฤหัสฯ. ก.ค. 20, 2006 1:54 pm

คือว่า มีซิสเตอร์คนหนึ่งเขามาบนกับบุญราศีว่า ถ้ารักษาให้หายจะช่วยชาวบ้านสองคอนให้มีรายได้

ปรากฎว่าซิสเตอร์หายจากโรคจริงๆ ครับ ซิสเตอร์ก็เลยทำตามสัญญา
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 20, 2006 8:08 pm

lovejesus(cap) เขียน: คือว่า มีซิสเตอร์คนหนึ่งเขามาบนกับบุญราศีว่า ถ้ารักษาให้หายจะช่วยชาวบ้านสองคอนให้มีรายได้

ปรากฎว่าซิสเตอร์หายจากโรคจริงๆ ครับ ซิสเตอร์ก็เลยทำตามสัญญา
ขอบพระคุณพระเจ้าครับ
-*-St.GrEGoRY-*-

ศุกร์ ก.ค. 21, 2006 12:01 pm

ไม่ทราบว่าพี่อยากจะไปแบบไหนเหรอครับ
ถ้าอยากจะไปเองก็ลองIM หรือแอดเอ็มมาคุยได้นะครับแต่ถ้าไปทัวร์ก็ลองหาข้อมูลดูครับแต่บอกได้เลยครับว่าไปเองลำบากมากแต่สนุกมากครับเหนื่อยสุดดดครับ : emo073 :
Buddy

เสาร์ ก.ค. 22, 2006 3:31 am

-*-St.GrEGoRY-*- เขียน: ไม่ทราบว่าพี่อยากจะไปแบบไหนเหรอครับ
ถ้าอยากจะไปเองก็ลองIM หรือแอดเอ็มมาคุยได้นะครับแต่ถ้าไปทัวร์ก็ลองหาข้อมูลดูครับแต่บอกได้เลยครับว่าไปเองลำบากมากแต่สนุกมากครับเหนื่อยสุดดดครับ : emo073 :
เดี๋ยว IM ไปหานะจ้ะ  พี่ไปเองจ้ะ  จะพาพ่อแม่ไปด้วย  แต่ก็อยากแบบลุยๆเองเหมือนกันนะ  นั่งรถเมล์ไปเองอะไรแบบเนี่ย  แต่คิดว่า  พี่คงไม่มีเวลาแบบนั้นน่ะจ้ะ  พี่อยากให้พ่อแม่พี่ได้เห็นด้วยน่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 22, 2006 8:40 am

Buddy เขียน:
-*-St.GrEGoRY-*- เขียน: ไม่ทราบว่าพี่อยากจะไปแบบไหนเหรอครับ
เดี๋ยว IM ไปหานะจ้ะ  พี่ไปเองจ้ะ  จะพาพ่อแม่ไปด้วย  แต่ก็อยากแบบลุยๆเองเหมือนกันนะ  นั่งรถเมล์ไปเองอะไรแบบเนี่ย  แต่คิดว่า  พี่คงไม่มีเวลาแบบนั้นน่ะจ้ะ  พี่อยากให้พ่อแม่พี่ได้เห็นด้วยน่ะ
ว้าวพี่บัดดี้ใจบุญจัง : xemo017 :
Buddy

จันทร์ ก.ค. 24, 2006 2:31 am

ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน:
Buddy เขียน:

ว้าวพี่บัดดี้ใจบุญจัง : xemo017 :
ออกแนวบังคับพ่อแม่มากกว่าจ้า  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ จันทร์ ก.ค. 24, 2006 10:00 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส