ทำไม รร.คาทอลิกค่าเรียนต้องแพงเว่อร์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
St.paul

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 12:09 pm

ผมไม่เข้าใจเลยว่าทำไมชายในชุดขาวบางคณะถึงทำอย่างนี้เก็บค่าเรียนแพงๆกะเด็กและก็มีผู้ปกครองบางคน แม่ผมคนนึงล่ะที่ไปบ้าจี้กะ รร นั้นจนบัดนี้ อาจารย์ใน รร ก็ไม่รู้ว่าเป็น อาจารย์ได้รึปล่าบางคนสอนลวกๆๆๆๆๆเด็กก็สุดจะเถื่อนรร. อื่นไม่เป็นแบบนี้นะครับเท่าที่ถามเพื่อนๆคนรู้จักหลายๆคนฟังเค้ายังมีอะไรที่ดีกว่า รร เหล่านี้เลย ไม่เข้าใจครับทำไมชายชุดขาวที่เป็นนักบวชผันตัวเองเป็นนักธุรกิจดูดตัง  ผมเสียความรู้สึกกะเขาเหล่านั้นนะครับ

ผมจำคำพูดPope John Paul2ได้ท่านบอกว่า นร คาทอลิกต้องเรียน รร คาทอลิก

ก็ลองนึกดูเล่นๆถ้าผู้ปกครองฐานะยากจนจะส่งลูกเรียนได้งัยครับกับค่าเรียนแพงเว่อร์อย่างงี้แปะเจี้ยแพงมากค่าเทอมที่แพงหูดับตับไหม้คุณภาพการเรียนพอๆกะ รร รัฐบาล ผมว่า รร รัฐน่าเรียนกว่านะครับตอนนี้ถ้ามีลูกจะไม่เอาเข้า รร คาทอลิกแน่ครับผม วางแผมไว้แล้ว ขอโทษสำหรับพี่น้องที่ศรัทธา รร เหล่านี้บางคนนะครับ
lordtole

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 12:38 pm

อืมมม ถ้ามองในแง่ดี ผมคิดว่า มันคือโรงเรียนเอกชนไงครับ ถึงทำให้ค่าเทอมแพง ถ้าเป็นของรัฐบาลก็คงจะไม่แพง แต่เป็นไปได้ยากมั้ยที่โรงเรียนคาทอลิกจะเป็นของรัฐบาล ผมก็ว่ายากอยู่ แต่ถ้าคนไทยทั้งประเทศเป็นคริสตศาสนิกชน รัฐบาลก็เป็นคริสตศาสนิกชน ผมว่าคงไม่ยากที่จะมีโรงเรียนคาทอลิกเป็นของรัฐบาล และค่าเทอมก็ถูก งบประมาณของสังฆมณฑลอาจจะมีจำกัดและน้อยมากเมื่อเทียบกับของรัฐบาล  ผมเคยเรียนที่ รร. ยอแซฟอุปถัมถ์ สามพราน ที่นี่เขาไม่มีการเก็บแป๊ะเจี๊ยะแม้แต่สลึงเดียวครับ 

พระเจ้าอวยพระพรครับ
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 12:46 pm

ใจเย็น ๆ ครับ

จริง ๆ แล้วผมว่าไม่ได้เป็นที่ รร. นะครับที่ว่าเถื่อนอ่ะ เป็นที่ตัวเด็กเองป่าวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 2:19 pm

อืม...มันก็แล้วแต่นะ

ถ้าดูว่าเขาติดแอร์แล้ว  ค่าไฟมันก็ต้องบานตามไปด้วย
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 2:25 pm

...มัยเป็นเรื่องปกติของ รร.เอกชนนะเราว่า

ก็ไมได้เงินสนับสนุนจากรัฐบาลหนิ

เหอๆ คิดว่า รร.ค่าเทอมถูก แล้วฃแป๊ะเจี้ยะ ไม่ต้องจ่ายรึไง

....ไว้ แทงค์เป็นพ่อคน  ก็ลองเปรียบเทียบเอาเองละกันนะ ::004::
mind
.
.

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 2:29 pm

ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน: ...มัยเป็นเรื่องปกติของ รร.เอกชนนะเราว่า

ก็ไมได้เงินสนับสนุนจากรัฐบาลหนิ

เหอๆ คิดว่า รร.ค่าเทอมถูก แล้วฃแป๊ะเจี้ยะ ไม่ต้องจ่ายรึไง

....ไว้ แทงค์เป็นพ่อคน  ก็ลองเปรียบเทียบเอาเองละกันนะ ::004::
ผมว่ายังดีนะฮับ ที่ยังมีแค่ แป๊ะเจี๊ยะ ถ้ามี อากงเจี๊ยะ , อาม่าเจี๊ยะ, อาเจ๊กเจี๊ยะ ด้วยหละก็ ทีนี้ละ หูตูบเลยฮับ  ::011::
Florian

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 2:50 pm

mind เขียน:
ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน: ...มัยเป็นเรื่องปกติของ รร.เอกชนนะเราว่า

ผมว่ายังดีนะฮับ ที่ยังมีแค่ แป๊ะเจี๊ยะ ถ้ามี อากงเจี๊ยะ , อาม่าเจี๊ยะ, อาเจ๊กเจี๊ยะ ด้วยหละก็ ทีนี้ละ หูตูบเลยฮับ  ::011::
ตามมาช่วยเจี๊ยะ

อาเฮียเจี๊ย  อาเจ๊เจี๊ย  อาตี๋เจี๊ยะ  อาหมวยเจี๊ยะ  อาซ้อเจี๊ยะ  อาอึ้มเจี๊ยะ ฯลฯ...ฯลฯ...ฯลฯ  ::015::  ::020::

ช่วยๆกันเจี๊ยะ...ยย...ยยย
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ส.ค. 07, 2006 2:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
amour

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 3:29 pm

ไม่รู้เหมือนกันครับ แต่ถ้าเป็นผม ถ้าเกิดมีลูก ผมจะให้ลูกเรียนรัฐบาล แล้วจะพยายามให้เค้าสนใจที่จะไปวัด

ผมเข้าใจนะครับว่านั่นคือโรงเรียนคาทอลิก เป็นเอกชน

ตามความคิดของผมตามหัวข้อกระทู้ที่ตั้ง....คำพูดของโป๊ป "นักเรียนคาทอลิก ต้องเรียน ร.ร.คาทอลิก"

ในความคิดผม นักเรียนคาทอลิกก็ควรที่จะเรียน ร.ร.คาทอลิก จริงๆนั่นแหละครับ เพราะโรงเรียนไม่ได้มีหน้าที่สอนแค่วิชาการ แต่ต้องสอนจริยธรรมกับเค้าด้วย จริยธรรมของแต่ละศาสนาถ้าพูดแบบกลางๆนั่นก็คือเหมือนกัน คือให้ทุกคนเป็นคนดี ซึ่งสิ่งปลีกย่อย แรงจูงใจ นั่นก็คือ เรื่องศาสนา เป็นอะไรที่เหมาะสมที่สุด ที่นักเรียนคาทอลิก จะได้รับการสั่งสอนด้านวิชาการ และการอบรมอย่างคาทอลิก จึงควรมีการสนับสนุนให้พวกเค้าได้เรียนใน ร.ร.คาทอลิก

แต่ว่าเรื่องค่าเทอมนั้น แพงเหลือเกิน อย่างที่บอก ผมเข้าใจว่านั่นคือเอกชน แต่ถ้าพูดถึงจุดประสงค์ที่ต้องการให้เค้าได้รับความรู้อย่างที่คาทอลิกควรได้รับ ทำไมต้องเก็บค่าเทอมแพงขนาดนั้น ถ้าเรามีจุดประสงค์ที่จะให้เค้าอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่เป็นคาทอลิกจริงๆ ผมว่าเรื่องสถานที่คงไม่สำคัญมาก เพียงแค่ให้ไม่น่าเกลียด แต่มีหนุ่มชุดขาว กับสาวคลุมผ้าคอยอบรมพวกเค้าให้อยู่ในศีลธรรมแบบคาทอลิก ก็คงเกินพอ

ตอนนี้ผมมีเพื่อนมุสลิมที่มาจากจังหวัด ทางภาคใต้ ค่าเทอมๆละ สองร้อยบาทเองครับ แต่ว่านักเรียนของเค้านั้นสามารถที่จะรู้เรื่องศาสนา ทั้งๆที่เป็นโรงเรียนธรรมดา ไม่ได้เป็นโรงเรียนสอนศาสนาอะไรเลย

พวกเค้าได้อยู่ในสิ่งแวดล้อมอิสลาม ได้รับการสั่งสอนแบบอิสลาม ทั้งๆที่อาจารย์บางคนก็เป็นพุทธเป็นคริสต์ แต่เค้าก็มีความรู้อิสลาม เพราะอะไรน่ะเหรอ ก็เพราะว่า เค้ามีสิ่งแวดล้อมที่ดีครับ ได้รับความรุ้แบบอิสลามอยู่บ่อยๆ

ผมว่า ร.ร. คาทอลิกควรจะมีจุดประสงค์อย่างนั้นนะครับ อย่าคิดว่าสร้างโรงเรียนมาเพื่อให้คนมาเรียนเยอะๆ แล้วจะได้ค่าเทอม ค่าโน่นค่านี่เยอะแยะไปหมด เงินที่ได้ก็เข้ากระเป๋าใครบางคน ผมไม่ได้ต้องการให้ค่าเทอม ร.ร.คาทอลิกถูกขนาดนั้นหรอกครับ แต่ให้มันสมเหตุสมผลกับการก่อตั้งโรงเรียนเพื่อรวบรวมเยาวชนของพระเป็นเจ้าหน่อยเถอะครับ

ผมการจะสร้างโรงเรียนคาทอลิกให้เหมือนกับโรงเรียนอิสลามหน่ะ ง่ายกว่านะครับ เพราะว่า เราไม่ต้องมีการละหมาดห้าเวลาเหมือนกับอิสลามเค้า ซึ่งถ้าคนต่างศาสนาจะเป็นอุปสรรค์พอสมควรกับการเรียนวิชาสามัญ

นี่คือความคิดของผมหน่ะครับ.... ผมเห็นเพื่อนผมเค้าพูดถึงโรงเรียนเค้าทีไร ก็หวนกลับมาคิดถึงโรงเรียนคาทอลิกอยู่ทุกครั้ง.....

พระเจ้าอวยพรครับผม
:+:Regina Pacis:+:
.
.

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 3:57 pm

ความจริงถ้าเก็บค่าเรียนแพงๆแล้ว คุณภาพของการเรียนการสอนเค้าดี ก็ไม่น่าจะมีปัญหานะคะ
อย่างตอนที่เก๋เรียนที่เซนต์โย ค่าเรียนก็ ใช้ได้เลย
แต่สิ่งอำนวยความสะดวกให้นักเรียนก็ดีไม่แพ้กัน
และที่สำคัญจะรู้เลยว่า จบจากโรงเรียน คาทอิคแล้ว
ได้ภาษามากกว่าเรียนรัฐบาล((เก๋ว่านะคะ))
และก็ได้ใกล้พระได้รู้เรื่องพระอยู่ทุกวันแล้วก็ยังได้
อยู่ในสังคมดีๆด้วยค่ะ
หมายถึงแบบว่า การคบเพื่อนน่ะค่ะ
ก็จะไม่ สำมะเลเทเมา เหมือนเด็กวัดอะไรประมานนั้นอ่ะค่ะ

(( ปล. ถ้าเก๋พูดไรไม่เข้าหูใครก็ขออภัยด้วยนะคะ)) พูดตามที่คิดน่ะค่ะ

::015::
^___^
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 6:54 pm

เห็นด้วยกับคุณ l'amour de dieu  ที่สุดครับ
Buddy

จันทร์ ส.ค. 07, 2006 9:24 pm

Some catholic schools here in the US can operate with affordable tuition fee from students but require them to work in school after class..  ::011::

ไอ้ระบบแป๊ะเจี้ยนี่  ไม่รู้ที่อื่นในโลกเค้ามีกันรึเปล่า  อันนี้คงเหมารวมโรงเรียนคาทอลิกไม่ได้  โรงเรียนสาธิต  หรือโรงเรียนรัฐบาลชั้นดีก็มีต้องเสียกัน  เว้นซะแต่สอบได้คะแนนสูงจริงๆ  ส่วนเรื่องสังคม  พูดยาก  อันนี้ก็คงการันตีอะไรไม่ได้   ถ้าจะเอาเรื่องภาษา  ก็ถือว่าดี  แต่ถ้ายังสอนแบบเก่าอยู่  โรงเรียนนานาชาติน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่า  เพราะเดี๋ยวนี้ราคาเริ่มปรับลงเท่าเอกชนทั่วไป  เรื่องความสามารถทางวิชาการ  โรงเรียนที่ดีจริง คือโรงเรียนที่สอนให่เด็กโง่ๆ ฉลาดได้  ก็พิจารณายากเหมือนกัน  แต่โรงเรียนคาทอลิกน่าจะได้เปรียบเรื่องความมีระเบียบวินัยในการเรียน 

คิดว่าในอนาคต  ค่านิยมคงเปลี่ยน  การแข่งขันที่สูงขึ้น  ผู้บริหารน่าจะปรับอะไรบ้าง

ส่วนเรื่องใกล้พระนี่  เห็นด้วยอย่างที่สุด  ทุกวันนี้ที่ได้เฝ้าศีลทุกวันหลังกินเข้าที่โรงอาหาร  ไปวัดทุกวัน  ได้อ่านหนังสือศรัทธาฟรี  ดูหนังศรัทธาฟรี  มีห้องพยาบาลที่ไม่จ่ายยาคุมกำเนิด  ได้ไปเข้าเงียบ  มีวันศาสนาเป็นวันหยุดโรงเรียน ก็เพราะเรียนมหาวิทยาลัยคาทอลิก 
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ อังคาร ส.ค. 08, 2006 3:01 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ส.ค. 08, 2006 12:31 am

- -" เด็กเอกชนที่ว่าเถื่อนๆไปเจอเด็กร.ร.รัฐดีก่าเถื่อนของแท้
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 08, 2006 2:07 pm

มีผู้ได้ยินจากปากของนักบวชท่านหนึ่งที่ดูแลด้านการศึกษาโดยตรงว่า "การเลือกที่เรียนก็เหมือนการเลือกซื้ออาหาร ถ้าอยากกินของหรู ๆ ก็ต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดา"

ผมก็อยากเสริมเพื่อขยายความว่า อาหารจะถูกหรือแพงก็ทานอิ่มเหมือนกัน จริงไหมครับ เช่นเดียวกับการศึกษา จะเรียนโรงเรียนหรูหรือโรงเรียนธรรมดาก็ได้วุฒิการศึกษาเหมือนกันครับ 

ส่วนเรื่องแป๊ะเจี๊ย ทางผู้ใหญ่ของพระศาสนจักรไม่เคยเห็นดีด้วยเลย ท่านพยายามเตือนแล้ว ว่าไม่ควรทำ แต่ท่านก็ไม่ได้ใจร้ายที่จะไปบีบคอไม่ให้เค้าเก็บค่าแป๊ะเจี๊ย
Maria Magdalena

อังคาร ส.ค. 08, 2006 3:06 pm

~@Little lamb@~ เขียน:
ถ้าดูว่าเขาติดแอร์แล้ว  ค่าไฟมันก็ต้องบานตามไปด้วย
yeah, that's what they told the parents hehe  ::004::
KaL 's Z

อังคาร ส.ค. 08, 2006 3:42 pm

รร.สาธิตมหาวิทยาลัยมหาสารคาม 
ร.ร. ของ เฟื่อง ก็ ติดแอร์ ค่ะ
ค่าเทอม 7,200 บาท  ค่าอาหาร กลางวัน 3,200 บาท ค่ะ

แต่ รร. เล็กนิดเดียว เอง
amour

อังคาร ส.ค. 08, 2006 8:22 pm

แต่ว่า นร.คาทอลิกบางคนอยากที่จะเรียนโรงเรียนคาทอลิก แต่ว่าบ้านจนก็ไม่สามารถที่จะเรียน ร.ร.คาทอลิกได้หรอกครับ
เพราะว่าเท่าที่เห็น ร.ร.คาทอลิก จะเก็บค่าเทอมแพงทุกโรงเรียน

ถ้าเกิดจะให้พวกเค้ามีสิทธิ์เลือกในการจะจ่ายแพง จ่ายถูก แล้วได้เลือกเรียน ร.ร.คาทอลิก ทำไมไม่ให้มีโรงเรียนคาทอลิกในราคาที่ถูกบ้างหล่ะครับ

มีแต่ราคาที่แพงๆ เพื่อนคาทอลิกผมหลายๆของผม เค้าก็พูดกันอย่างนี้ทุกคนแหละครับว่า แพง สงสารพ่อแม่ คงไม่มีตังส่งหรอก

ถ้าเกิดบอกว่า    "การเลือกที่เรียนก็เหมือนการเลือกซื้ออาหาร ถ้าอยากกินของหรู ๆ ก็ต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดา"  เด็กคาทอลิกจนๆ ก็คงหมดสิทธิ์ เพียงเพราะความหรูหรา เป็นตัวบทบัง ที่ทำให้พวกเค้าไม่ได้อยู่สภาพแวดล้อมที่ดีในแบบคาทอลิก ความหรูหราเป็นตัวบทบังพวกเค้าในการที่จะให้พวกเค้าได้นึกถึงพระเจ้าตลอดเวลาเมื่อหันไปทางไหน

ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ การอุทิศตนเพื่อการศึกษา ที่นักบวชหลายคนพูด จริงๆแล้วคืออะไร คือการที่ใครอยากเรียนก็เรียน มีตังจ่ายก็มา ไม่มีก็ไม่ต้องเข้า อย่างนั้นหน่ะหรือ...

((ผมว่าผมพูดแรงเหมือนกันนะครับ ยังไงก็ขออภัยด้วยแล้วกัน))

พระเจ้าอวยพรพวกเขาเหล่านั้นครับ
Buddy

อังคาร ส.ค. 08, 2006 9:06 pm

โรงเรียนพระมหาไถ่ไงคะ (ไม่ได้หมายถึงนานาชาตินะคะ) ค่าเทอมไม่น่าแพงนะคะ  แล้วก็โรงเรียนที่อยู่ในวัดกาลาหว่า  และคิดว่าก็คงมีอีกหลายโรงเรียนที่ไม่แพง  แต่อาจไม่ค่อยเป็นที่รู้จัก  บางทีการเก็บค่าเรียนแพงก็เหมือนเอาเงืนคนรวยมาโปะคนจน  คนที่เค้าเรียน เค้าจ่ายกันได้  ก็ปล่อยเค้าจ่าย  คนที่จ่ายไม่ได้  ก็ไม่ใช่ไม่มีทางเลือกนะคะ 

ถ้าอยากเรียนจริงก็ต้องขวนขวาย  หาข้อมูลว่า  มีโรงเรียนอื่นมั้ยที่เราพอจ่ายได้  อยากเรียนเพราะอยากใกล้พระ  หรือว่าเพราะอยากดูหรู  ดูดี  ถ้าอยากใกล้พระ  ก็มีทางเลือกให้อยู่แล้ว  แต่ถ้าอยากเรียนโรงเรียนที่มีชื่อเสียงทางวิชาการ  ก็ต้องมีความรับผิดชอบในการไปวัด  และเรียนคำสอน
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ส.ค. 08, 2006 9:15 pm

: emo038 : เป็นไปได้มั๊ยคะที่โรงเรียนเหล่านั้นต้องจ้างครู หรือ มีเครื่องอำนวยความสะดวกให้กับนักเรียนหลายอย่าง ก็เลยต้องเก็บค่าเรียนแพงเพื่อให้โรงเรียนอยู่ได้ อย่างพี่เรียนโรงเรียนเซนต์ปอลคอนแวนต์ ศรีราชา มาเซอร์เคยบอกว่า โรงเรียนเราอยู่ได้เพราะขายขนม (ไม่รู้จริงเปล่า)

แล้วอย่างโรงเรียนอัสสัมชัญ ศรีราชา พี่ก็เห็นว่า เข้าสร้างอะไรต่างๆ มากมาย มันก็ใช้เงินหลายอยู่นะ เรื่องเก็บค่าเทอมแพงเนี่ย พระสังฆราชก็เทศน์บ่อยๆ แต่คงไม่สามารถไปก้าวก่ายอะไรได้มากมายในส่วนนั้น ถามว่า เราได้อะไรจากโรงเรียนเหล่านี้มั๊ย พี่ว่า เราได้เยอะนะ อย่างน้อยๆ เราได้สังคมที่ดี (สำหรับพี่นะ) เราได้ร่วมมิสซาในวันสำคัญทางศาสนา ได้เรียนคำสอนกับพระสังฆราช มาเซอร์ ได้อะไรต่างๆ จากมาเซอร์ ซึ่งอาจจะมีคนย้อนว่า เรามาเรียนคำสอน หรือ มาร่วมศาสนกิจที่วัดก็ได้ อันนี้แล้วแต่มุมมองจ๊ะ แต่พี่ว่า พี่ได้อะไรมากมายจากโรงเรียนคาทอลิกนะ ถึงแม้ว่า จะมีมุมที่ไม่ค่อยดีสำหรับบางคนซะเท่าไร  ทุกๆ อย่างมีทั้งด้านบวก และลบ เราน่าจะเห็นในด้านบวกของพวกนักบวชชุดขาวกันบ้างนะจ๊ะ : xemo017 :
Buddy

อังคาร ส.ค. 08, 2006 9:40 pm

ในอนาคต  ถ้าประเทศไทยเป็นแบบอเมริกา  การเรียนโรงเรียนคาทอลิกอาจดีกว่า  เพราะไม่ต้องเห็นเครื่องขายถุงยางอนามัยให้เป็นที่รำคาญใจ  ไม่ต้องอธิบายให้ลูกมากว่า  คนอื่นเค้ามี sex ได้  กินยาคุมได้  เราทำไม่ได้นะลูก  แต่ถ้ามองสิ่งเหล่านี้เป็นความท้าทาย  เด็กที่ผ่านสิ่งเหล่านี้มาได้  หมายถึงอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ไม่ดีมาได้โดยปลอดภัย เด็กคนนั้นก็จะมีภูมิด้านศีลธรรมที่แข็งกว่าคนที่เจอแต่สิ่งแวดล้อมที่ดีมาตลอด  และเรียนรู้ชีวิต  ยอมรับผู้อื่น

ก็จะคล้ายๆกับโรงเรียนสาธิตที่ไม่มีห้องคิง  เด็กที่เก่งก็จะเรียนรู้ที่จะยอมรับและช่วยเหลือเด็กที่ไม่เก่งในห้อง  และเป็นเพื่อนกัน  มีความเข้าใจผู้อื่นมากกว่าคนที่เรียนห้องคิงมาตลอด
St.paul

พุธ ส.ค. 09, 2006 12:07 pm

--AWESOME-- เขียน: รร.สาธิตมหาวิทยาลัยมหาสารคาม 
ร.ร. ของ เฟื่อง ก็ ติดแอร์ ค่ะ
ค่าเทอม 7,200 บาท  ค่าอาหาร กลางวัน 3,200 บาท ค่ะ

แต่ รร. เล็กนิดเดียว เอง
อย่างน้อยก็ยังถูกกว่า รร อ....ช
St.paul

พุธ ส.ค. 09, 2006 12:08 pm

par l'amour de dieu เขียน: แต่ว่า นร.คาทอลิกบางคนอยากที่จะเรียนโรงเรียนคาทอลิก แต่ว่าบ้านจนก็ไม่สามารถที่จะเรียน ร.ร.คาทอลิกได้หรอกครับ
เพราะว่าเท่าที่เห็น ร.ร.คาทอลิก จะเก็บค่าเทอมแพงทุกโรงเรียน

ถ้าเกิดจะให้พวกเค้ามีสิทธิ์เลือกในการจะจ่ายแพง จ่ายถูก แล้วได้เลือกเรียน ร.ร.คาทอลิก ทำไมไม่ให้มีโรงเรียนคาทอลิกในราคาที่ถูกบ้างหล่ะครับ

มีแต่ราคาที่แพงๆ เพื่อนคาทอลิกผมหลายๆของผม เค้าก็พูดกันอย่างนี้ทุกคนแหละครับว่า แพง สงสารพ่อแม่ คงไม่มีตังส่งหรอก

ถ้าเกิดบอกว่า    "การเลือกที่เรียนก็เหมือนการเลือกซื้ออาหาร ถ้าอยากกินของหรู ๆ ก็ต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดา"   เด็กคาทอลิกจนๆ ก็คงหมดสิทธิ์ เพียงเพราะความหรูหรา เป็นตัวบทบัง ที่ทำให้พวกเค้าไม่ได้อยู่สภาพแวดล้อมที่ดีในแบบคาทอลิก ความหรูหราเป็นตัวบทบังพวกเค้าในการที่จะให้พวกเค้าได้นึกถึงพระเจ้าตลอดเวลาเมื่อหันไปทางไหน

ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรงครับ การอุทิศตนเพื่อการศึกษา ที่นักบวชหลายคนพูด จริงๆแล้วคืออะไร คือการที่ใครอยากเรียนก็เรียน มีตังจ่ายก็มา ไม่มีก็ไม่ต้องเข้า อย่างนั้นหน่ะหรือ...

((ผมว่าผมพูดแรงเหมือนกันนะครับ ยังไงก็ขออภัยด้วยแล้วกัน))

พระเจ้าอวยพรพวกเขาเหล่านั้นครับ

เห็นด้วยและโดนใจผมมากเลยขอบคุณครับ
Q

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 2:44 am

ถ้าทางบ้านไม่ค่อยมีเงิน ก็ลองไปคุยกับพ่อเจ้าวัดดูเถอะครับ
ท่านช่วยอยู่แล้ว

ผมเห็นด้วยมากๆ ที่ว่า โรงเรียนคาทอลิกไม่ควรจะ
เห็นแก่เรื่องเงิน ในการบริหาร และการบริการด้านการศึกษา

แต่ ไม่เห็นด้วย ในบางจุด      ขอเสนอว่า

คุณควรจะแยกแยะให้ได้ซะก่อนว่า โรงเรียนคาทอลิกนั้นๆ เป็นโรงเรียนของมิสซัง
หรือเป็นของคณะนักบวชอย่าง เครือ เซนต์คาเบรียล, เครือเซนต์ปอล ฯลฯ
เพราะ การบริหาร รร.ย่อมจะต่างกันบ้าง  อย่าเหมารวม

อย่างเช่น คุณจะมาขอให้พ่อเจ้าวัดสามเสน มาช่วยจัดการให้ลูกคุณ
ได้เข้าเรียนที่เซนต์คาเบรียล นั่นก็ทำไม่ได้ เพราะเซนต์คาเบรียล เค้า
ก็มีผู้บริหารที่มาจากคนในคณะของเค้า ไม่ใช่โรงเรียนของพ่อเจ้าวัด

ถ้าเป็นโรงเรียนดังๆ อย่างเครืออัสสัมชัญ  หรือเซนต์ปอล ที่มีแต่
ลูกท่านหลานเธอ หรืออาเสี่ยมีกะตังค์ แย่งกันส่งลูกเข้าไปเรียน
จนกระทั่งแต่ละห้องแทบจะยัดโต๊ะเรียนไปเพิ่มไม่ได้อีกแล้ว
(จริงๆ ที่ไม่รวยก็มี ..พูดเว่อร์ไปหน่อย) 
ก็เป็นธรรมดาที่พวกมีฐานะหน่อย เค้าอยากจะทำอะไรพิเศษ
ให้กับโรงเรียนที่ลูกของพวกเค้าเรียนอยู่ มันจะแปลกอะไร
อย่าไปเทียบกับโรงเรียนของรัฐสิ นั่นเค้าแทบจะให้เรียนฟรีอยู่แล้วนะ

ดังนั้น อย่าเอามาเปรียบเทียบกันเลย ระหว่างโรงเรียนของคาทอลิก กับ
ของรัฐบาล เพราะเงินอุดหนุน ที่รัฐให้มันไม่เหมือนกัน ถ้าของเอกชน
หากคิดอยากจะเปิดโรงเรียน ก็ต้องช่วยตัวเองให้ได้เพื่อจะอยู่ให้รอด

กระนั้นก็ดี  ผมเห็นด้วยที่ว่าโรงเรียนที่มีชื่อเสียงเหล่านี้
ควรจะตระหนักถึงจิตตารมณ์ของผู้ก่อตั้งคณะ ที่ตั้งใจสร้าง รร.
ก็เพื่อเด็กที่ยากจนไร้การศึกษาด้วย ไม่ใช่มีโครงการแค่ตั้งใจว่า
ปีๆหนึ่ง จะช่วยเด็กยากจนแค่สิบกว่าคน แล้วก็ถือว่าได้ทำตามจิตตารมณ์แล้ว
ทำแค่นั้น มันก็เกินไป
อย่างไรก็ตาม เราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเค้าช่วยเด็กๆที่ยากจนไปแค่ไหน
เพราะฉะนั้น ไปตัดสินเค้าทั้งๆที่ไม่มีข้อมูล มันก็ไม่ดี

แนะนำว่า หาโรงเรียนของมิสซังที่ใกล้ๆบ้านเถอะ อย่าไปกังวลเรื่องค่าเทอม
เพราะยังงัยพ่อเจ้าวัดเค้าก็ต้องช่วยอยู่แล้ว  ถ้ามันสุดความสามารถของเรา
และพระคุณเจ้าเองก็ประกาศปาวๆอยู่ไม่รู้กี่ครั้งแล้วเรื่องนี้
โรงเรียนของคาทอลิกทุกแห่งต้องพยายามช่วยให้เด็กคาทอลิกที่ไม่ค่อยมีเงิน
ได้เรียนในโรงเรียนของท่าน
ไม่ต้องถ่อไปส่งลูกเรียนไกลๆบ้าน ในเครือโรงเรียนดังๆ อย่างที่หลายคนทำหรอก

เช่น บ้านอยู่แถวบางขุนเทียน มีโรงเรียนของมิสซังใกล้ๆ บ้าน ก็ไม่ส่งลูกมา
ดันถ่อให้ลูกแหกขี้ตาตื่นตั้งแต่ตีห้า เพื่อให้นั่งรถเมล์มาเรียนที่อัสสัมชัญ
หรือเซนต์คาเบรียล  แล้วก็มาต่อว่าโรงเรียนคาทอลิกพวกนี้เรียกเก็บเงินแพง

ควรตระหนักด้วยว่า โรงเรียนคาทอลิกของวัด ก็เป็นอะไรที่ชุมชน
ต้องช่วยกันดูแล และทำให้ดียิ่งๆขึ้น  สนับสนุนงานของรร.ตามความสามารถที่เรามี
บางครอบครัว มีเงินชำระค่ามือถือให้ลูก  ชำร่าค่าบริการยูบีซี แต่มาผลัดทาง
โรงเรียนว่าไม่มีเงินค่าเทอมเดือนแล้วเดือนเล่า  แล้วอ้างว่า เป็นคาทอลิก
ยังงัย โรงเรียนก็ต้องช่วย  มันก็ไม่ถูก

สรุป คือควรเข้าใจถึงความจำเป็นที่ค่าเทอมมันคงต้องแพงกว่ารร.ของรัฐ

ถ้าเดือดร้อน ก็บอกให้พ่อเจ้าวัดทราบถึงความจำเป็นที่ต้องขอให้ท่านช่วย

ถ้าพ่อเจ้าวัดไม่ช่วย (เห็นแก่เงิน) ฟ้องพระคุณเจ้าเลยไปเห็นแก่พระศาสนจักร
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 2:50 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
-*-St.GrEGoRY-*-

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 9:19 am

ผมคนนึงที่ขอเถียงขาดใจเลยว่าไม่จริงครับ  โรงเรียนคาทอลิกมันก็มีของหลายคณะดังนั้นค่าเรียนยอมต่างกันซึ่งผมเองตอนประถมเรียนโรงเรียนในเครือพระแม่มารีตอนนั้นค่าเรียนไม่ถึง 5000 เลยครับ  ซึ่งตอนนี้เท่าที่ถามป๊าซึ่งเป็นครูที่สอนโรงเรียนในเครือพระแม่มารีเค้าก็บอกว่าคิดว่าไม่ถึง 8000 ด้วยซ้ำคับ  แต่ถ้าเป็นโรงเรียนในเครืออัสสัมชัญก็จะแพงขึ้นไปหลักหมื่นครับ : emo018 :
Andreas
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 9:41 am

ผมรู้สึกว่ามีโอกาสที่ดีที่เกิดมาในช่วงที่โรงเรียนคาทอลิกยังมีค่าเทอมไม่แพง ตอนผมเข้าเรียน ป.1 ค่าเทอมที่โรงเรียนของคณะนักบวช ย่านดอนเมืองแค่เทอมละ 900 บาท เท่านั้น แม้แต่ตอนมัธยมต้นก็แค่พันกว่า ๆ แต่น่าสงสารคนในปัจจุบันที่มีลูกวันศึกษาล่าเรียน ค่าเทอมก็แพงกว่าสมัยที่ผมเรียนหลายเท่า แต่สภาพของโรงเรียนคาทอลิกสมัยผมเรียนกับสมัยนี้ก็ต่างกันมากในด้านวัตถุ ยกเว้นด้านการศึกษาและการอบรมรมคุณธรรม ซึ่งผมเห็นว่าในสมัยผมเรียนนั้นเข้มข้นมาก ในปัจจุบันผมไม่ทราบ ผมเองก็อดสงสารและเห็นใจบรรดาผู้ปกครองในยุคนี้ไม่ได้ ผมเคยคิดเกี่ยวกับผู้ปกครองที่เป็นคาทอลิกซึ่งอยากให้ลูกเรียนโรงเรียนคาทอลิก เพื่อจะได้เรียนคำสอนว่า "สมัยนี้ความเชื่อคาทอลิกคงต้องใช้เงินซื้อถึงจะได้มาหละมั้ง"
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 11:15 am

Q เขียน:

ถ้าพ่อเจ้าวัดไม่ช่วย (เห็นแก่เงิน) ฟ้องพระคุณเจ้าเลยไปเห็นแก่พระศาสนจักร

::002:: เอางั้นเลยเหรอคะ เจ้าวัดคงต้องดูตามเหตุผลด้วยนา เพราะไม่งั้นคงต้องช่วยทุกคนเพราะทุกคนก็เอามาเป็นข้ออ้างหมดนิ  : xemo017 :
amour

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 6:54 pm

สำหรับผม ผมก็ไม่ได้ต้องการให้ค่าเทอมโรงเรียนคาทอลิก (ส่วนมาก) จะต้องถูกเหมือนกับโรงเรียนรัฐหรอกครับ

ตอนนี้นะครับโรงเรียนรัฐหน่ะ ค่าบำรุงการศึกษาไม่เสียด้วยซ้ำไปครับ ซึ่งค่าบำรุงการศึกษานี้จะนำไปจ่ายเป็นเงินเดือนครูประจำ กะค่าอุปกรณ์ มีแต่เสีย ค่าบำรุงโรงเรียน กะค่าอาจารย์อัตราจ้าง

เทียบดูแล้ว ร.ร.รัฐก็ไม่ค่อยได้รับการสนับสนุนอะไรจากรัฐเลย นอกจากค่าจ้างเงินเดือนของครูประจำ กะค่าสื่อ ค่าอาคารสถานที่ ที่บางทีก็ไม่พอกับยอดที่ต้องการ ร.ร.รัฐถึงจะต้องมีการจัดงานการกุศล งานทอดผ้าป่า เกิดขึ้นเพื่อเลี่ยไลเงินสร้างสิ่งเหล่านั้น อย่างโรงเรียนผม สร้างตึกปฏิบัติการภาษา สร้างห้องพิพิทธภัณฑ์ เค้าก็จัดงานวาไรตี้ จัดทอล์คโชว์ขึ้นมา เพื่อให้ได้เงินตามจำนวน ซึ่งส่วนนี้ได้รับการสนับสนุนจากรัฐเพียงเล็กน้อย นอกนั้น ทาง ร.ร.จะต้องจัดหา บริหารเอาเอง

ผมลองมองดูระหว่างรายรับรายจ่ายที่เกิดขึ้นใน ร.ร.รัฐ กะ ร.ร.คาทอลิก ซึ่งเป็นเอกชน หักลบออกมา ผมว่าก็คงไม่ต่างกันมาก รัฐก็ไม่ได้จ่ายอะไรให้กับทางโรงเรียนมากนัก เพราะถ้าจ่าย ป่านนี้หนี้ค่าไฟค่าน้ำคงไม่พุ่งไปถึง ห้าแสนกว่าบาทหรอกครับ ไม่ได้เป็นแค่ ร.ร.ผมโรงเรียนเดียวนะครับ ร.ร.รัฐหลายๆแห่ง((แทบจะทุกแห่ง)) ก็เป็นอย่างนี้ เพราะการจัดสรรค์เงินจากรัฐที่ไม่เพียงพอ

การจัดการโรงเรียนคาทอลิกก็คงไม่ต่างจากตรงนี้ แต่ทำไมค่าเทอมถึงแพงกันครึ่งต่อครึ่ง ถ้าพูดถึงเพียงปัจจัยในการที่จะให้เด็กได้รับความรู้เพียงเท่านั้น ไม่พูดถึงการสร้างโรงเรียนให้หรูหรา โอ่อ่า อลังการ การเก็บค่าเทอมในราคาที่ต่ำ ก็คงจะเพียงพอแล้วหล่ะมั้งครับ อะไรที่มากเกินจากปัจจัยที่จำเป็นจริงๆ อย่างเช่น ห้องอินเตอร์เน็ท หรืออะไรอื่นๆเหล่านี้เนี่ย ผมว่า ทุกโรงเรียนมีสมาคมผู้ปกครอง มีสมาคมศิษย์เก่า ซึ่งเป็นประจำทุกปี เราก็ต้องมีการบริจาคอยุ่แล้วไม่ใช่เหรอครับ แล้วเงินส่วนนั้นไปไหน

ผมว่ามันมากเกินไปหน่ะ

อีกครั้งนึงนะครับที่ผมจะยกตัวอย่าง ของโรงเรียนอิสลาม

โรงเรียนเพื่อนผม เป็นโรงเรียนเอกชนครับ โรงเรียนอิสลามสามัญนะครับไม่ใช่โรงเรียนสอนศาสนา ค่าเทอมไม่ถึงพัน และที่แน่ๆ ถูกกว่าโรงเรียนของผมซึ่งเป็นโรงเรียนรัฐบาลซ้ะอีก แต่ทำไมเค้าบริหารจัดการให้เด็กจนๆสามารถที่จะเรียนในโรงเรียนนี้ได้ และยังเป็นโรงเรียนที่มีชื่อเสียงในหมู่อิสลาม เพื่อนผมเค้าก็บอกว่า มีมุสลิมหลายคนจากกรุงเทพฯ ลงใต้ไปเพื่อเรียนที่โรงเรียนนี้

ผมเห็นสภาพโรงเรียนนะครับ ก็ไม่ได้สวยงามเกินความจำเป็นเหมือนโรงเรียนบางโรงเรียนที่มีเจตนาจะเรียกลูกค้าด้วยซ้ำ แต่ก็ไม่ได้มีสภาพดูไม่ได้ จนแทบไม่กล้าเหยียบเข้าไป.... ทุกอย่างเป็นบรรยากาศของความเป็นโรงเรียน และที่สำคัญ บรรยากาศของความเป็นศาสนาของเค้า

สถานศึกษา ก็คือ องค์กรอย่างนึง เป็นองค์กรที่ไม่ได้หวังผลกำไร แต่จัดทำเพื่อสังคมครับ และยิ่งเป็นสถานศึกษาที่สร้างขึ้นโดยองค์กรทางศาสนาแล้ว การทำแบบนี้ผมถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่สมควร... บางทีเราไม่ต้องเน้น ที่ นร.คาทอลิกจนๆ เราอาจจะนับรวมไปถึง นร.ต่างศาสนาที่เค้าจนๆ ไม่มีเงิน แต่ถ้าเกิดเค้าได้เรียนในโรงเรียนคาทอลิก ซึ่งเก็บค่าเทอมไม่แพงเนี่ย จะเป็นเรื่องดีแค่ไหนครับ เค้าจะได้รู้จักคาทอลิก แล้วมันก็เหมือนกับว่าเราไม่ได้เลือกปฏิบัติในพระนามพระเป็นเจ้ากับคาทอลิก แต่เราทำกับทุกคน ซึ่งเป็นสิ่งสร้างของพระองค์ เรารวบรวมประชากรของพระเจ้าและชาวต่างชาติให้มาอยู่ในที่ๆเดียวกัน

((ขอโทษนะครับ ที่บางประโยคพูดแรงไป แต่มาจากความคิดครับ))

พระเจ้าอวยพรครับผม
St.paul

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 8:05 pm

งั้นก็น่าจะเป็นแค่ รร ของคณะหน้าเลือดล่ะสิถ้าเป็นงั้น นักธุรกิจเซนต์คาเบียล
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 10, 2006 10:38 pm

S.PAULVS เขียน: งั้นก็น่าจะเป็นแค่ รร ของคณะหน้าเลือดล่ะสิถ้าเป็นงั้น นักธุรกิจเซนต์คาเบียล
ผมว่าอย่าพูดแบบนี้เลยครับ บาปนะครับ

เราไม่ควรไปวิจารณ์การทำงานของนักบวชนะครับ ::009::
~@

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 9:55 am

Batholomew เขียน:
S.PAULVS เขียน: งั้นก็น่าจะเป็นแค่ รร ของคณะหน้าเลือดล่ะสิถ้าเป็นงั้น นักธุรกิจเซนต์คาเบียล
ผมว่าอย่าพูดแบบนี้เลยครับ บาปนะครับ

เราไม่ควรไปวิจารณ์การทำงานของนักบวชนะครับ ::009::

::001:: เห็นด้วยกับมิวจ้า พอแล้วเนอะ อย่าวิจารณ์กันไปกว่านี้เลย
St.paul

ศุกร์ ส.ค. 11, 2006 7:56 pm

ก็มันเหลือ อดนิครับอึดอั้นตันใจมานานแล้ว
ตอบกลับโพส