บทสัมภาษณ์เกรียนไทยติดเกมส์เรื่องจริงไม่อิงนิยาย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร ก.ย. 19, 2006 7:56 pm

ณ.ร้านเกมแถวๆ ซอกหลืบแห่งหนึ่งในประเทศไทย

ทีมงาน : เอ่อ
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 20, 2006 8:27 am

เรื่องจริงหรอนี่

[quote="Immanuel (MichaelPaul)"]
มนัส : นี่พี่กะลังหาว่าแรคเป็นเรื่องไม่มีประโยชน์ยังงั้นเหรอ!! พี่ถอนคำพูดเดี๋ยวนี้นะ ไม่งั้น
อันตน
~@

พุธ ก.ย. 20, 2006 8:39 am

เคยเห็นจีเอมเกรียนมั่งป่าว เดววันหลังเอามาเล่าให้ฟัง

อยู่บอสัดเกมแต่ใจอยากเลิกทำบอสัดเกม ไม่ชอบเกม ใครมีงานดีๆที่ต้องการคนพูดเกาหลีได้ช่วยแนะนำกันบ้างเด้อ
~@

พุธ ก.ย. 20, 2006 4:37 pm

anton เขียน: เคยเห็นจีเอมเกรียนมั่งป่าว เดววันหลังเอามาเล่าให้ฟัง

อยู่บอสัดเกมแต่ใจอยากเลิกทำบอสัดเกม ไม่ชอบเกม ใครมีงานดีๆที่ต้องการคนพูดเกาหลีได้ช่วยแนะนำกันบ้างเด้อ
ทำบริษัทเกมส์ไรอยู่เหรอครับ
M00JaNE

ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 7:36 pm

ไม่ทราบว่าอยู่ บอสัดเกมไหนเหรอค่ะ พอดีเพิ่งออกจากบอสัดเกมมาพอดีค่ะ  เลยอยากรู้อ่ะค่ะ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 7:51 pm

anton เขียน: เคยเห็นจีเอมเกรียนมั่งป่าว เดววันหลังเอามาเล่าให้ฟัง

::011:: มิสฃั่นเกาหลีไงสนมะ
nataca_x

เสาร์ ก.ย. 23, 2006 11:53 am

ตอนนี้ผมเลิกเล่นเกมส์ออนไลค์แล้ว มันไม่เคยช่วยคุณภาพชีวิตให้เราดีขึ้นเลย  เล่นไปเกรดก็ตกต่ำ มีปัญหาสารพัด ร่างกายไม่แข็งแรง แต่ถ้าไปถามพวกที่เล่นเกมส์ออนไลค์ว่ามันมีประโยชน์อะไรบ้าง เขาก็ต้องว่า มี เป็นธรรมดา     อาจจะมีประโยชน์ที่ช่วยฝึกสมองบ้าง แต่ผลข้างเคียงมันเยอะกว่า ก็หมายความว่า  ทำให้เป็นเด็กก้าวร้าว ไม่เชื่อฟังพ่อแม่พี่น้องปู่ย่าตายาย เสียเวลา และ ถังแตก พูดง่ายๆเลยก็เหมือนกับคนติดยาอยู่ดี  เล่นก็หมายถึงเสพสิ่งเหล่านี้ไปแล้ว  ผมมีเพื่อนๆอยู่หลายคนที่เป็นโรคติดเกมส์งอมแงม วันๆไม่เคยทำอะไรเลย ชีวิตไม่ได้เกิดมาเพื่อเล่นเกมส์อย่างเดียวซะหน่อย ถ้ามีคนคิดแบบนี้ทั้งประเทศมีหวัง อนาคตคงไม่เหลืออะไรแล้ว  และง่ายๆเลยก็คือว่า " เกมส์ไม่เคยให้ใครได้เล่นฟรี "  แต่ " มันชอบเล่นชีวิตเราแบบฟรีๆ "  โดยที่เสียเวลาไปกับมัน   ลองไปถามระดับ IQ ของเด็กสมัยนี้แล้ว สู้ คนสมัยพ่อแม่เรา ไม่ได้เลย และที่สำคัญเลย เล่นไปไม่เลิกง่ายๆแน่ เพราะ จุดอ่อนของมนุษย์ที่มักมี แต่  ตัณหา  ราคะ  สารพัด  ทำให้นึกถึงในปฐมกาลที่พระเจ้าห้ามไม่ให้ อดัม กับ อีวา  ทานผลไม้นั้น แต่แล้วจึงถูกล่อลวง ให้ไปทานเลยตกอยู่ในความบาป เช่นเดียวกัน. : emo107 :
แก้ไขล่าสุดโดย nataca_x เมื่อ เสาร์ ก.ย. 23, 2006 12:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
mind
.
.

เสาร์ ก.ย. 23, 2006 12:23 pm

ประกาศ เคอร์ฟิวส์ในเกมส์ดิ จะได้ คุมเด็กให้เล่นเป็นเวลา ::011::
อันตน
~@

เสาร์ ก.ย. 23, 2006 4:22 pm

mind เขียน: ประกาศ เคอร์ฟิวส์ในเกมส์ดิ จะได้ คุมเด็กให้เล่นเป็นเวลา ::011::
เขามีกำหนดอยู่แล้ว แต่มันก็ยังคุมไม่อยู่
pna111

จันทร์ ก.ย. 25, 2006 3:33 pm

::003::ไม่ว่าอะไรถ้ามากไปมันก็ไม่ดีทั้งนั้นแหละ
~@

อังคาร ก.ย. 26, 2006 9:50 am

MaNoi-Nae เขียน:    ตอนนี้ผมเลิกเล่นเกมส์ออนไลค์แล้ว มันไม่เคยช่วยคุณภาพชีวิตให้เราดีขึ้นเลย  เล่นไปเกรดก็ตกต่ำ มีปัญหาสารพัด ร่างกายไม่แข็งแรง แต่ถ้าไปถามพวกที่เล่นเกมส์ออนไลค์ว่ามันมีประโยชน์อะไรบ้าง เขาก็ต้องว่า มี เป็นธรรมดา     อาจจะมีประโยชน์ที่ช่วยฝึกสมองบ้าง แต่ผลข้างเคียงมันเยอะกว่า ก็หมายความว่า  ทำให้เป็นเด็กก้าวร้าว ไม่เชื่อฟังพ่อแม่พี่น้องปู่ย่าตายาย เสียเวลา และ ถังแตก พูดง่ายๆเลยก็เหมือนกับคนติดยาอยู่ดี  เล่นก็หมายถึงเสพสิ่งเหล่านี้ไปแล้ว  ผมมีเพื่อนๆอยู่หลายคนที่เป็นโรคติดเกมส์งอมแงม วันๆไม่เคยทำอะไรเลย ชีวิตไม่ได้เกิดมาเพื่อเล่นเกมส์อย่างเดียวซะหน่อย ถ้ามีคนคิดแบบนี้ทั้งประเทศมีหวัง อนาคตคงไม่เหลืออะไรแล้ว  และง่ายๆเลยก็คือว่า " เกมส์ไม่เคยให้ใครได้เล่นฟรี "  แต่ " มันชอบเล่นชีวิตเราแบบฟรีๆ "  โดยที่เสียเวลาไปกับมัน   ลองไปถามระดับ IQ ของเด็กสมัยนี้แล้ว สู้ คนสมัยพ่อแม่เรา ไม่ได้เลย และที่สำคัญเลย เล่นไปไม่เลิกง่ายๆแน่ เพราะ จุดอ่อนของมนุษย์ที่มักมี แต่  ตัณหา  ราคะ  สารพัด  ทำให้นึกถึงในปฐมกาลที่พระเจ้าห้ามไม่ให้ อดัม กับ อีวา  ทานผลไม้นั้น แต่แล้วจึงถูกล่อลวง ให้ไปทานเลยตกอยู่ในความบาป เช่นเดียวกัน. : emo107 :
แบ่งเวลาให้เป็นดิ เรียนเกรดตกก็ไปโทษเกมส์ มันบังคับเราเหรอว่าต้องเล่นมันทุกวัน มีแต่คุณเองแหละที่ไปเล่นมันทุกวัน แบ่งเวลาไม่เป็นแล้วโทษแต่เกมส์ โทษคนอื่น ไม่เคยโทษตัวเอง เหมือนเอวา "งูตัวนี้หลอกลวงข้าพเจ้าให้กินผลไม้"
nataca_x

อังคาร ก.ย. 26, 2006 8:33 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
MaNoi-Nae เขียน:    ตอนนี้ผมเลิกเล่นเกมส์ออนไลค์แล้ว มันไม่เคยช่วยคุณภาพชีวิตให้เราดีขึ้นเลย  เล่นไปเกรดก็ตกต่ำ มีปัญหาสารพัด ร่างกายไม่แข็งแรง แต่ถ้าไปถามพวกที่เล่นเกมส์ออนไลค์ว่ามันมีประโยชน์อะไรบ้าง เขาก็ต้องว่า มี เป็นธรรมดา     อาจจะมีประโยชน์ที่ช่วยฝึกสมองบ้าง แต่ผลข้างเคียงมันเยอะกว่า ก็หมายความว่า  ทำให้เป็นเด็กก้าวร้าว ไม่เชื่อฟังพ่อแม่พี่น้องปู่ย่าตายาย เสียเวลา และ ถังแตก พูดง่ายๆเลยก็เหมือนกับคนติดยาอยู่ดี  เล่นก็หมายถึงเสพสิ่งเหล่านี้ไปแล้ว  ผมมีเพื่อนๆอยู่หลายคนที่เป็นโรคติดเกมส์งอมแงม วันๆไม่เคยทำอะไรเลย ชีวิตไม่ได้เกิดมาเพื่อเล่นเกมส์อย่างเดียวซะหน่อย ถ้ามีคนคิดแบบนี้ทั้งประเทศมีหวัง อนาคตคงไม่เหลืออะไรแล้ว  และง่ายๆเลยก็คือว่า " เกมส์ไม่เคยให้ใครได้เล่นฟรี "  แต่ " มันชอบเล่นชีวิตเราแบบฟรีๆ "  โดยที่เสียเวลาไปกับมัน   ลองไปถามระดับ IQ ของเด็กสมัยนี้แล้ว สู้ คนสมัยพ่อแม่เรา ไม่ได้เลย และที่สำคัญเลย เล่นไปไม่เลิกง่ายๆแน่ เพราะ จุดอ่อนของมนุษย์ที่มักมี แต่  ตัณหา  ราคะ  สารพัด  ทำให้นึกถึงในปฐมกาลที่พระเจ้าห้ามไม่ให้ อดัม กับ อีวา  ทานผลไม้นั้น แต่แล้วจึงถูกล่อลวง ให้ไปทานเลยตกอยู่ในความบาป เช่นเดียวกัน. : emo107 :
แบ่งเวลาให้เป็นดิ เรียนเกรดตกก็ไปโทษเกมส์ มันบังคับเราเหรอว่าต้องเล่นมันทุกวัน มีแต่คุณเองแหละที่ไปเล่นมันทุกวัน แบ่งเวลาไม่เป็นแล้วโทษแต่เกมส์ โทษคนอื่น ไม่เคยโทษตัวเอง เหมือนเอวา "งูตัวนี้หลอกลวงข้าพเจ้าให้กินผลไม้"
ที่ ท่านพูดผมก็เห็นด้วยในส่วนที่ถูกว่า  เราควรแบ่งเวลาให้เป็นซึ่งผมก็เห็นด้วยกับแนวคิดนี้  ตามทฤษฏีผมก็ว่าใช้ ที่ว่าผมไปเล่นเองก็ใช้  เกมส์ไม่ได้บังคับให้ผมไปเล่นครับ  แต่ที่บอกว่า ผมเป็นคนแบ่งเวลาไม่เป็นแล้วก็โทษ้เกมส์ ผมบอกว่าผมไม่ใช้คนอย่างงั้นครับ ที่ผมเล่าให้ท่านฟังนี้ผมหมายถึง  ไม่ต้องการให้เด็กติดเกมส์จนเกินไป โดยไม่เห็นถึงผลเสีย  ถ้าเอาแต่คิดว่าเกมส์ที่ท่านเล่นอยู่นิ มีแต่ผลดีอย่างเดียวแล้วไม่คิดผลเสียที่ตามมา คุณภาพชีวิตท่านก็จะแย่ลงและผมก็ยกตัวอย่าง ครั้งหนึ่ง" ที่ผมกล่าวว่า เล่นไปเกรดก็ตกต่ำ มีปัญหาสารพัด ร่างกายไม่แข็งแรง " นั้นผมให้เป็นตัวอย่างซึ่งตัวอย่างนี้ เด็กหลายๆคนรอบตัวผมหรือแม้แต่ผมเมื่อก่อนนู้น ตอนม.3 เคยเป็นแบบนี้  หรือ คนอื่นๆที่กำลังเป็นเช่นนี้อยู่  ผมเนี่ยเป็นคนแบ่งเวลาเป็นเสมอ  โปรดทำความเข้าใจข้อนี้ด้วย ส่วนที่บอกว่า " โทษแต่เกมส์ โทษคนอื่น "  ผมไมได้มีจุดประสงค์ที่จะโทษเกมส์ และคำว่าโทษคนอื่นนี้ไม่ใช้แน่ครับ โปรดเข้าใจข้อนี้ด้วย  ผมกล่าวมานี้ผมจะกล่าวความจริงให้ท่านกระจ่าง เพระผมไม่ใช้คนเหลวแหลกขนาดนั้นครับ  และที่สำคัญผมก็ยังเคยเป็นตัวอย่างที่ดีต่อน้องๆที่ติดเกมส์ให้แบ่งเวลาเป็นมาแล้ว
sabachthani

อังคาร ก.ย. 26, 2006 9:06 pm

MaNoi-Nae เขียน:
Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
ที่ ท่านพูดผมก็เห็นด้วยในส่วนที่ถูกว่า   เราควรแบ่งเวลาให้เป็นซึ่งผมก็เห็นด้วยกับแนวคิดนี้   ตามทฤษฏีผมก็ว่าใช้ ที่ว่าผมไปเล่นเองก็ใช้   เกมส์ไม่ได้บังคับให้ผมไปเล่นครับ  แต่ที่บอกว่า ผมเป็นคนแบ่งเวลาไม่เป็นแล้วก็โทษ้เกมส์ ผมบอกว่าผมไม่ใช้คนอย่างงั้นครับ ที่ผมเล่าให้ท่านฟังนี้ผมหมายถึง  ไม่ต้องการให้เด็กติดเกมส์จนเกินไป โดยไม่เห็นถึงผลเสีย  ถ้าเอาแต่คิดว่าเกมส์ที่ท่านเล่นอยู่นิ มีแต่ผลดีอย่างเดียวแล้วไม่คิดผลเสียที่ตามมา คุณภาพชีวิตท่านก็จะแย่ลงและผมก็ยกตัวอย่าง ครั้งหนึ่ง" ที่ผมกล่าวว่า เล่นไปเกรดก็ตกต่ำ มีปัญหาสารพัด ร่างกายไม่แข็งแรง " นั้นผมให้เป็นตัวอย่างซึ่งตัวอย่างนี้ เด็กหลายๆคนรอบตัวผมหรือแม้แต่ผมเมื่อก่อนนู้น ตอนม.3 เคยเป็นแบบนี้  หรือ คนอื่นๆที่กำลังเป็นเช่นนี้อยู่   ผมเนี่ยเป็นคนแบ่งเวลาเป็นเสมอ  โปรดทำความเข้าใจข้อนี้ด้วย ส่วนที่บอกว่า " โทษแต่เกมส์ โทษคนอื่น "  ผมไมได้มีจุดประสงค์ที่จะโทษเกมส์ และคำว่าโทษคนอื่นนี้ไม่ใช้แน่ครับ โปรดเข้าใจข้อนี้ด้วย  ผมกล่าวมานี้ผมจะกล่าวความจริงให้ท่านกระจ่าง เพระผมไม่ใช้คนเหลวแหลกขนาดนั้นครับ  และที่สำคัญผมก็ยังเคยเป็นตัวอย่างที่ดีต่อน้องๆที่ติดเกมส์ให้แบ่งเวลาเป็นมาแล้ว
พี่คะ ใช้คำว่าคนเหลวแหลกเชียวหรือคะพี่  ไม่มีใครคิดว่าพี่เป็นเช่นนั้นหรอกนะคะ สบายใจได้ค่ะ

หนูถามพี่หน่อยค่ะ พี่เรียนจบมหาวิทยาลัยแล้วหรือยังคะ ที่ถามนี่ เพราะหนูเห็นพี่พูดว่าเมื่อก่อนนู้น ตอน ม.3 สงสัยจบม.ต้นมานานแล้วสิ ใช่ไหมคะ
kasaboy

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 5:42 pm

น้องชายเราก็ติดเกมค่ะ กลับมาบ้านเปิดบอท เล่น SF เล่นถึง3ทุ่ม
เมื่อก่อนเราก็เคยติด DragonRajaค่ะ จนเกรดเริ่มตก ก็เริ่มเลิกเล่น แล้วก็เลิกเล่นพวกเกมออนไลน์ไป
สรุปแล้วปัญหาสำคัญคือ การแบ่งเวลา ถ้ารู้จักแบ่งเวลา จะเล่นเกมก็ไม่มีปัญหากับการเรียน
คิดว่าสิ่งนี้ผู้ปกครองมีส่วนมากในการควบคุมเด็ก
เด็กเล่นเกมมากขึ้น ร้านเกมก็มากขึ้น
อันตน
~@

อาทิตย์ ต.ค. 01, 2006 1:24 pm

kasaboy เขียน: น้องชายเราก็ติดเกมค่ะ กลับมาบ้านเปิดบอท เล่น SF เล่นถึง3ทุ่ม
เมื่อก่อนเราก็เคยติด DragonRajaค่ะ จนเกรดเริ่มตก ก็เริ่มเลิกเล่น แล้วก็เลิกเล่นพวกเกมออนไลน์ไป
สรุปแล้วปัญหาสำคัญคือ การแบ่งเวลา ถ้ารู้จักแบ่งเวลา จะเล่นเกมก็ไม่มีปัญหากับการเรียน
คิดว่าสิ่งนี้ผู้ปกครองมีส่วนมากในการควบคุมเด็ก
เด็กเล่นเกมมากขึ้น ร้านเกมก็มากขึ้น
เอสเอฟ รุนแรงอ่า ยิงกันเลือดท่วมจอ เกมพวกยิงกันเลือดท่วมจอนี่มันจะทำให้มโนธรรมเราตายด้านไหมหนอ
kasaboy

อาทิตย์ ต.ค. 01, 2006 6:08 pm

เอสเอฟ รุนแรงอ่า ยิงกันเลือดท่วมจอ เกมพวกยิงกันเลือดท่วมจอนี่มันจะทำให้มโนธรรมเราตายด้านไหมหนอ
เคยคุยๆเรื่องพวกนี้กับน้องเหมือนกันค่ะ ประมาณว่าเนี่ยต่างประเทศเค้ามีแบ่งเรทเกมส์ แบ่งเรทหนังกันนะ เพราะมันเคยเกิดปัญหาที่เด็กเล่นเกมHalfLife แล้วเอาปืนไปกราดยิงที่โรงเรียน คือมันมีหลายคดีที่เด็กก่อขึ้นมาจากเกมเนื้อหารุนแรงนะ แต่น้องชายบอกว่าแยกออกอ่ะ แถมยังไปว่าเค้าอีกบอกว่า พวกที่แยกไม่ออกนี่ ปญอ. ป่าว เหอๆ  ::006::
แต่เวลาดูหนังมีอะไรโหดๆ เนื้อหาโหดๆ มันก็ไม่กล้าดูเหมือนกัน บอกว่ากลัว
สรุปแล้วยังไม่เป็นเด็กชอบความรุนแรงล่ะ เพราะพ่อแม่ก็คอยซักคอยถามบ่อยๆ
nataca_x

อาทิตย์ ต.ค. 01, 2006 8:10 pm

ครับๆ อะไรก็แล้ว เดียวนี้มีสมาชิกเกมส์ออนไลค์ มากมายที่เดียว ทั้งเด็ก rag นู้นนี่อีก  ถ้าเถียงไปผมโดนรุมตายแน่ครับแต่อยากจะแนะนำสิ่งที่ดีกว่าการเล่นเกมส์นานเกิน 3 ชม.

แต่สำหรับถ้าใครมีน้องติดเกมส์งอมแงมละก็ ผมมีวีธีที่น่าจะดีที่สุดคือ  ชวนเขาไปเล่นกีฬา ครับ และที่สำคัญชวนที่ละนิดทีละหน่อยค่อยๆจิกเวลาเขา แต่อาจจะใช้เวลาเป็นอาทิตย์ครับ แต่ต้องเป้นกีฬาที่น่าสนใจนะครับ พยายามชักจูง เรื่อยๆ ไปเรื่อยจน เขารำคาญและมีเวลาออกบ้านไปกับเรา แต่ก็มีการปะทะอารมณ์ควรสงบนิ่งครับ ไม่ตอบโต้ แต่ตอบแทน คือ เมื่อพูดจากวนๆไม่เข้าหูมาก็ตอบแทนด้วยคำพูดหวานหู ให้เขาฟังสกิตใจ เพื่อ เวลาหนึ่งเขาจะคิดบางสิ่งได้ แต่ควรพูดกับเขาเสมอๆ ว่า  ไปเล่นข้างนอกกันไหม ประมาณว่าพยายามให้เขาทิ้งจากสิ่งที่เขาทำอยู่  แต่ห้ามพูดไปว่า ห้ามเลิกเล่นเกมส์นะ ไร้สาระ จะเป็นการใส่น้ำมันเปล่าๆ   อย่างกระทู้ข้างบนที่พูดกึ่งแนวๆนี้  ผมคิดว่าอาจะเป้นวีธีที่ดีที่อยากแนะนำครับ  มีวิธีอะไรก็บอกกล่าวแก่กันครับ  ไม่มีวีธีไหนถูกหรือผิดแต่มีแต่วีธีไหนที่เขากับใครแล้วได้ผลมากที่สุด และที่สำคัญเด็กวัยรุ่นเลือดร้อนควรใช้น้ำเย็นลูบซะ ส่วนมากเด็กๆมักไม่ค่อยสนใจจุดประสงค์ที่แท้ว่าเขาเกิดมาเพื่ออะไร  แต่จิตนาการต่างๆนาๆเพื่อหาจุดถ่วงในชีวิต  ของเขาเสมอ 

ปล.ลืมตอบ บิ๊ก อะ โทษที  นะจ้า 
แก้ไขล่าสุดโดย nataca_x เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 01, 2006 8:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
pna111

จันทร์ ต.ค. 02, 2006 10:16 am

::010::ตอบตามตรงดูหลายคนแล้วมันก็อนาถจริง แต่จะไปเตือนก็รู้สึกแปลกๆ เพราะเมื่อก่อนผมก็ติดเกมมากๆ โดยเฉพาะเกมตระกูลไฟนอล จำได้ว่าตอนไฟนอล 7 ออกใหม่ ถ้าอยู่บ้าน จะเล่นมันวันนึงเกิน 10 ชม.เลย เหอๆ
KaL 's Z

อังคาร ต.ค. 03, 2006 12:40 pm

เคยติดเกมส์เหมือนกันค่ะ
ช่วงนั้นเงินก็ไม่มีใช้ เกรดก็ตก
เดี๋ยวนี้นานๆครั้ง  เลยเฉพาะช่วงเครียดจริงๆ
เกมส์มันก็มีทั้งดีแล้วเสียแหละ  อยู่ที่ว่าเราจะคิดเองได้มากน้อยแค่ไหน
มันอยู่ที่จิตสำนึกเรา แหละค่ะ  โทษใครก็ไม่มีประโยชน์หรอก
St.paul

ศุกร์ ต.ค. 06, 2006 4:27 pm

ไม่เข้าใจทำไมไทยต้องให้เด็กตัดผมเกรียนทรงนี้เป็นทรงที่อุบาทจิตที่สุดแล้วผมว่ากระทรวงศึกษากับ รด น่าจะออกกฎให้เด็กผู้ชายหัวล้านไปเลยนะยังดีกว่าเหลือหย่อมกลางหัวเอาไว้มันน่าเกลียดอะไหนๆเกรียนแล้วก็น่าจะล้านไปเลยดีกว่า
แล้วก็มานั่งเรียกเกรียนไทยจริงๆแล้วเค้าไม่อยากเกรียนหลอกแต่ผู้ใหญ่น่ะไม่ดีไปบังคับให้เค้าเกรียนเองถ้าตัดแล้วเรียนได้เกรด4ทุกวิชาจะยอมเลยนะแต่นี่ตัดไปไม่มีประโยชน์อะไรเลยไปดูเมืองนอกที่พัฒนาแล้วเค้าไม่มีกันหลอกนะทรงผมแบบเนี้ยเหลือย่อมกลางอย่างเดียวสุดจะทุเรศมีแต่ไทยชาติเดียวแหละที่ยังตัดทรงน่าเกลียดๆนี้อยู่

ข้างล่างนี่เป็นความคิดเห็นของเกรียนไทยกับทรงผมอุบาทจิตแล้วจะรู้ได้เลยว่าเด็กไทยเกลียดทรงนี้เข้าไส้

http://www.thaimisc.com/freewebboard/ph ... 01&topic=4
nataca_x

ศุกร์ ต.ค. 06, 2006 9:53 pm

ผมก้ว่าเหมือนกันตัดแล้วมันดูเห่ยๆ  แต่เคยมีอ.ท่านหนึ่งบอกผมว่า ที่ต้องทำเพื่อรักษาระเบียบวินัยเป็นอันหนึ่งอันเดียวกัน
เรื่องนี้  ถกเถียงกันมาช้านานแล้ว ไม่ใช้แต่เด็กสมัยนี้ แต่อยากฝากบอกว่า  ถึงแม้จะตัดเกรียนตอนที่พวกคุณเรียนอยู่ ตอนมีภาระหน้าที่อยู่  แต่อย่าลืมนะครับว่า พอคุณโตเป็นผู้ใหญ่หัวดกแล้ว  จะไปตัดผมทรงอะไรก็ได้ตามใจ  แต่เพราะว่าตอนนี้พวกคุณยังเชาว์อยู่  นิสัยความเป้นผู้ใหญ่ยังไม่เต็มที่เท่านั้นเอง 
kasaboy

ศุกร์ ต.ค. 06, 2006 11:39 pm

เห็นคุยกันเรื่องทรงผมของนักเรียนไทย
ขอบ่นมั่งเรื่องทรงผมนักเรียนหญิงบ้างละกันนะคะ ทำไมถึงต้องให้มันสั้นแค่ติ่งหูอยู่ได้ ไว้ยาวอีกหน่อยไม่ได้รึไง
แค่ออกกฏว่า ใครไว้ยาวให้ผูกผม ถักผมแค่นี้ก็ดูดีแล้ว
ห้ามย้อมสีผม ห้ามซอยผม อันนี้ก็โอเค  แต่ไว้ยาวเกินกว่าติ่งหูนี่ไม่ได้เลยรึไง
นี่ต้องมานั่งตัดให้มันเด๋อๆทุกเดือน คือมันน่าเบื่อน่ะ ต้องมาตัดให้มันเด๋อเรื่อยๆเลย  : emo031 :
Batholomew
~@

ศุกร์ ต.ค. 06, 2006 11:47 pm

ใจเย็นครับ : xemo016 :

กลายเป็นที่ถกปัญหาเรื่องทรงผมไปเลย ::010::
St.paul

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 12:04 am

ก็ทรงผมนักเรียนไทยมันน่าเกลียดนิครับถ้าให้คุณไปตัดทรงเกรียน+ทรงสั้นเท่าติ่งหูตอนนี้จะเอามั้ยล่ะ

ผมเชื่อแน่ว่าทุกคนต้องบอกว่ายี้ เสี่ยว น่าเกลียดไม่เห็นเกี่ยวกับเรื่องระเบียบเป็น1เดียวเลยถ้าจะมีระเบียบอันนี้ของนักเรียนชายก็ให้ตัดรองทรงสูงดิยังดีกว่าเลยส่วนผู้หญิงก็มัดให้เรียบร้อยก็โอเคแล้วไม่เห็นยากเลยเปลี่ยนแค่นี้ก็ไม่อุบาทจิตแล้วถ้าผมเป็นนายกกระทรวงเมื่อไหร่จะปฏิวัติทรงผมให้หมดเลยคอยดู
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 12:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 08, 2006 9:26 pm

เอาน่าใจเย็นนะ : xemo026 :
~@

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 9:32 am

:+:S.PAULVS:+: เขียน: ก็ทรงผมนักเรียนไทยมันน่าเกลียดนิครับถ้าให้คุณไปตัดทรงเกรียน+ทรงสั้นเท่าติ่งหูตอนนี้จะเอามั้ยล่ะ

ผมเชื่อแน่ว่าทุกคนต้องบอกว่ายี้ เสี่ยว น่าเกลียดไม่เห็นเกี่ยวกับเรื่องระเบียบเป็น1เดียวเลยถ้าจะมีระเบียบอันนี้ของนักเรียนชายก็ให้ตัดรองทรงสูงดิยังดีกว่าเลยส่วนผู้หญิงก็มัดให้เรียบร้อยก็โอเคแล้วไม่เห็นยากเลยเปลี่ยนแค่นี้ก็ไม่อุบาทจิตแล้วถ้าผมเป็นนายกกระทรวงเมื่อไหร่จะปฏิวัติทรงผมให้หมดเลยคอยดู
รู้มะว่าทำไมเค้าให้ตัดเกรียน
        1. ถ้าปล่อยให้ไว้ยาวได้แบบตอนมหาลัยอ่ะนะเอาแค่รองทรงก็ได้ กว่าจะออกจากบ้านนี่ต้องทำไรมั่ง ใส่เจล หรือน้ำมันใส่ผม หรือผู้หญิงผมยาวก็ต้องบำรุงผมหายามาบำรุง แล้วคิดนะว่า ตอน ม.ต้น พวกท่านมีรายได้กันหรือยัง ยังแบมือขอเงินพ่อแม่ หรือต่อให้คุณมีรายได้แล้ว เอาเงินค่าน้ำยาแต่งผม กะ เจล ไปทำอย่างอื่นดีกว่าไหม 
        2. ถ้าปล่อยผมยาวแน่นอนครับ พวกท่านจะดูดีดูหล่อ จากนั้นก็จะมีการจีบกัน แน่นอนครัปัญหาชู้สาวในวัยเรียน ไหนจะเด๋วเกิดศึกชิงนางอีก

ยอมรับนะว่าเมื่อก่อนก็เกลียดมากหัวเกรียน(แอบหนีเข้าแถวตรวจผมบ่อยๆ) แต่ตอนนี้เหมือนจะพอคิดได้แระ อิอิ  ::012::
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 10:01 am

....จากเด็กเกรียนในเกม  มาสู่ผมเกรียน

ห้องเรานี่มันไหลลื่นจริงๆ ::010::

เห็นด้วยกับพี่เอกเรื่อง การบำรุงผม

...ตอนนี้ชักอยากตัดสั้นแล้วสิ  : xemo016 :

ปล. เรื่อง การจีบ กัน ไม่รู้สิ

ถ้าคน หน้าตาดี จริง ไม่ว่า ทรงไหนก็ เป็นที่โด่งดังทั้งนั้นละ ::004::

(แต่เบื่อจริงๆนะ คนที่จะมาคบเพราะแค่เรื่องสิ่งภายนอกเนี๊ย ::008:: มันอยู่กันไม่ยืด ::015::)
~@

จันทร์ ต.ค. 09, 2006 10:46 am

ยศิโยน:ผู้เห็นแด่พระเจ้า เขียน: ....จากเด็กเกรียนในเกม  มาสู่ผมเกรียน

ห้องเรานี่มันไหลลื่นจริงๆ ::010::

เห็นด้วยกับพี่เอกเรื่อง การบำรุงผม

...ตอนนี้ชักอยากตัดสั้นแล้วสิ   : xemo016 :

ปล. เรื่อง การจีบ กัน ไม่รู้สิ

ถ้าคน หน้าตาดี จริง ไม่ว่า ทรงไหนก็ เป็นที่โด่งดังทั้งนั้นละ ::004::

(แต่เบื่อจริงๆนะ คนที่จะมาคบเพราะแค่เรื่องสิ่งภายนอกเนี๊ย ::008:: มันอยู่กันไม่ยืด ::015::)
ลองคิดถึง Rain ตัดผมทรงนักเรียนเกรียนๆดูดิ  ::011::
St.paul

อังคาร ต.ค. 10, 2006 9:50 pm

1. ถ้าปล่อยให้ไว้ยาวได้แบบตอนมหาลัยอ่ะนะเอาแค่รองทรงก็ได้ กว่าจะออกจากบ้านนี่ต้องทำไรมั่ง ใส่เจล หรือน้ำมันใส่ผม หรือผู้หญิงผมยาวก็ต้องบำรุงผมหายามาบำรุง แล้วคิดนะว่า ตอน ม.ต้น พวกท่านมีรายได้กันหรือยัง ยังแบมือขอเงินพ่อแม่ หรือต่อให้คุณมีรายได้แล้ว เอาเงินค่าน้ำยาแต่งผม กะ เจล ไปทำอย่างอื่นดีกว่าไหม 

A.ไม่ได้หมายความว่าให้ไว้ผมนะพี่เอกอ่านดีๆรองทรงสูงแบบธรรมดา ส่วนผู้หญิงก็ไว้แบบ มปลายไงดูดีกว่าอีกแต่ห้ามใช้เครื่องสำอางค์แต่งผม

2. ถ้าปล่อยผมยาวแน่นอนครับ พวกท่านจะดูดีดูหล่อ จากนั้นก็จะมีการจีบกัน แน่นอนครัปัญหาชู้สาวในวัยเรียน ไหนจะเด๋วเกิดศึกชิงนางอีก

ยอมรับนะว่าเมื่อก่อนก็เกลียดมากหัวเกรียน(แอบหนีเข้าแถวตรวจผมบ่อยๆ) แต่ตอนนี้เหมือนจะพอคิดได้แระ อิอิ  ::012::

สุดท้ายตัวเองก็เคยเกลียดหัวเกรียน555555 ::003::
~@

พุธ ต.ค. 11, 2006 9:14 am

:+:S.PAULVS:+: เขียน:

A.ไม่ได้หมายความว่าให้ไว้ผมนะพี่เอกอ่านดีๆรองทรงสูงแบบธรรมดา ส่วนผู้หญิงก็ไว้แบบ มปลายไงดูดีกว่าอีกแต่ห้ามใช้เครื่องสำอางค์แต่งผม

สุดท้ายตัวเองก็เคยเกลียดหัวเกรียน555555 ::003::
ไว้รองทรงสูงแล้วเวลาออกจากบ้านมะต้องหวีผมเหรอ - -" เสียเวลาใส่เจล ใส่น้ำมัน วุ่นวายจะตาย ทรงเกรียนตื่นมา เอาน้ำราดหัวแล้วออกจากบ้านได้สบาย ไม่เปลืองยาสระผมด้วยนา หุหุ
ตอบกลับโพส