ผมอยากรุ้ว่า ถ้าประตูนรกเปิด ศาสนะจักร จะทำอย่างไร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Haleluya

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:06 am

คือว่า ผมสงสัยนะคับ

จากหนังศาสนาคริส มักจามีวีรบุรุษเสมอ ละดลกความจริงสมัยนี้

ถ้าเกิดว่าประตูนรกเปิด จะมีใคร่วยพวกเราได้มั่งครับ

ถามจิงๆ --a
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:08 am

- -" ตากี้ไปสมัครสมาชิกดิ จะได้แก้คำผิดได้ พิมพ์ผิดเยอะมากมาย
Haleruya

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:09 am

สมัคมาละอ่ะ

น่าจาแก้ได้ละมั้งเนี่ย
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:10 am

ถ้าเกิดว่าเปิดจริงๆ

คงต้องรอพระเยซูเจ้าลงมาช่วยละมั้งคะ
Isolation

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:13 am

ถ้าประตูนรกเปิด ศาสนะจักร จะทำอย่างไร
ก็เดินไปดูสิ  แปลก ::035::
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:14 am

มาตอบตามความรู้อันน้อยนิด
"ประตูนรกในความคิดกี้หมายถึงอะไร ประตูที่เป็นามธรรมที่แบบว่า พอเปิดแล้วปีศาจจะพรั่งพรูออกมาหรือเปล่า"
หรือแบบไหน นิยามให้ชัดอีกสักนิดนึง
แต่โดยส่วนตัวแล้ว ตามคำสัญญาของพระเยซู ที่ว่า "ประตูนรกจะไม่มีวันเอาชนะพระศาสนจักรได้" และจะเป็นไปตามนั้น
Haleruya

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:17 am

ก็ใช่ไงครับ

แบบว่า พระเจ้าจะสร้างวีรบุรุษ มามั้ยในตอนนี้

เพราะ  ในหนัง

ผมเห็นคนออกมาฆ่าซาตานประจำ

แล้วถ้าเกิดไม่มีใครหยุดสิ่งนั้นได้ล่ะ

โลกเราที่พระเจ้าสร้างจะทำเช่นไร
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:21 am

Haleruya เขียน: ก็ใช่ไงครับ

แบบว่า พระเจ้าจะสร้างวีรบุรุษ มามั้ยในตอนนี้

เพราะ  ในหนัง

ผมเห็นคนออกมาฆ่าซาตานประจำ

แล้วถ้าเกิดไม่มีใครหยุดสิ่งนั้นได้ล่ะ

โลกเราที่พระเจ้าสร้างจะทำเช่นไร
ก่อนอื่นเลยต้องเข้าใจว่า "หนังก็คือหนัง ไม่ใช่เรื่องจริง" เรื่องจริงนั้น ปีศาจ ซาตานมันไม่ออกมาโจ้งๆ หรอกครับ เพราะถ้าออกมาโจ้งๆ คนก็จะรู้ว่าพวกมันมีอยู่จริงแล้วก้จะร้องเรียกหาพระเจ้า ทำให้มันไม่ได้เพื่อนไปอยู่กับมันในนรก แต่ ถ้ามันแกล้งทำเป็นไม่มีตัวตน ปล่อยให้มนุษย์คิดว่า นรก สวรรค์ ไม่มีจริง ๆ หรอก มันก็จะค่อยๆชักดึงมนุษย์ไปอยู่กับมันมากขึ้นเรื่อยๆ

และต่อให้มันหลุดออกมาอาละวาดจริง ๆ ก็คงไม่พ้นหน้าที่ นักบุญองค์อุปถัมป์ของผม ท่าน อัครเทวดา มิคาเอล และเหล่าทูตสวรรค์ผู้ภักดีต่อพระเจ้าจะลงมากำราบมันด้วยอำนาจของพระเจ้า เหมือนในอดีตนั่นแหละครับ
Holy
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 3:12 am

วว 9:1-12  แตรคันที่ห้า
9  (1)ทูตสวรรค์องค์ที่ห้าเป่าแตร ข้าพเจ้าเห็นดาวดวงหนึ่งตกจากท้องฟ้าลงมาบนแผ่นดิน ทูตสวรรค์องค์นั้นได้รับกุญแจเปิดปล่องลงไปสู่บาดาล  (2)เมื่อเปิดปล่องบาดาล ควันก็พลุ่งขึ้นมาจากปล่องนั้นดุจควันจากเตาไฟใหญ่ ดวงอาทิตย์และอากาศมืดลงเพราะควันที่ขึ้นมาจากปล่องนั้น  (3)ฝูงตั๊กแตนบินจากควันกลุ่มนี้ลงมายังแผ่นดิน ตั๊กแตนเหล่านี้ได้รับอำนาจเหมือนกับอำนาจที่แมงป่องมีบนแผ่นดิน  (4)แต่มันถูกห้าม มิให้ทำร้ายหญ้าหรือต้นไม้ใหญ่น้อยบนแผ่นดิน แต่ให้ทำร้ายเฉพาะมนุษย์ที่ไม่มีตราของพระเจ้าประทับอยู่ที่หน้าผาก  (5)ตั๊กแตนเหล่านี้ไม่ได้รับอนุญาตให้ฆ่ามนุษย์ แต่ให้ทรมานเขาเป็นเวลาห้าเดือน การทรมานนี้เป็นการทรมานเหมือนกับคนที่ถูกแมงป่องต่อย  (6)ในวันเหล่านั้น มนุษย์ทั้งหลายจะแสวงหาความตายแต่จะไม่พบ เขาต้องการจะตาย แต่ความตายก็จะหนีไป  (7)ตั๊กแตนเหล่านี้มีลักษณะเหมือนม้าที่เตรียมพร้อมเพื่อออกศึก มีบางสิ่งคล้ายมงกุฎทองคำอยู่บนหัว ใบหน้าเหมือนใบหน้าของมนุษย์    (8)ผมเหมือนผมของสตรี ฟันเหมือนฟันสิงโต  (9)มีหน้าอกเหมือนเกราะเหล็ก เสียงปีกของมันดังเหมือนเสียงรถรบเทียมม้าจำนวนมากกำลังวิ่งออกศึก  (10)หางเหมือนหางแมงป่องที่มีเหล็กใน มันใช้หางเพื่อทำร้ายมนุษย์ได้เป็นเวลาห้าเดือน  (11)มันมีทูตแห่งบาดาลเป็นเหมือนกษัตริย์ซึ่งมีชื่อเป็นภาษาฮีบรูว่าอาบัดโดน ภาษากรีกว่าอปอลลิโยน แปลว่า
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 4:33 pm

> เขียน: ถ้าประตูนรกเปิด ศาสนะจักร จะทำอย่างไร
ก็เดินไปดูสิ  แปลก ::035::
อะไรกัน...ต้องเดินไปปิดประตูซิ  ::035::
Happiiloo

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 10:54 pm

: emo107 : ลองยิงปืนใส่มันดู
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 12:57 am

พวกเราก็ช่วยกันสวดให้มันปิด

เช่น  นักบุญองค์นี้

โอ้พระเยซู ช่วยปิดประตูนรกด้วย --- นักบุญผู้รับทรมาณด้วยรอยยิ้ม
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2878.0
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 12:57 am

โดยส่วนตัวผมมองว่า หลายคน(ในสังคม)ยังมองปีศาลต้องน่าเกลียดน่ากลัว ไม่ใช่คนเคร่งศาสนาและต่อต้านพระเป็นเจ้า หรืออาจเป็นหน้าตาดุร้ายและเหยียดหยามพระนามพระเจ้าและนับถือลักธิซาตาน ภูตผี วิญญาณชั่ว(ซึ่งทั้งหมดนี้เป็นการรับอิทธิพลจากภาพยนต์ฝรั่ง ซึ่งจินตนาการเพื่อหลอกเงินในกระเป๋าของประชาชนให้ไปซื้อบริการของเขา)

ผมว่าซาตานของแท้ อาจเป็นคนนิ่งๆหล่อๆดูดีมีธรรมะ เคร่งศาสนาหรือเคร่งพิธีกรรม และดูเหมือนรักพระเป็นเจ้ามาก(และอาจเป็นคนในองค์กรหรือนักบวชด้วยซ้ำ) แต่หัวใจไม่มีความรักความเอื้ออาทร เผลอๆยิ่งดูดีมีธรรม แต่อาจปากปราศรัย น้ำใจเชือดคอ ฯลฯ ก็เป็นได้ จนพระศาสนจักรตกต่ำลงด้วยความเสื่อมในที่สุด และเป็นสิ่งที่คนไม่สามารถพึ่งพาอะไรได้อีกแล้ว(แม้นกระทั่งความรัก) อาจเป็นลักษณะที่ว่า " ซาตานซ่อนรูปเนียนเนียนในคราบนักบุญก็ได้ "

ส่วนนรกนั้น คนก็มักไปยึดติดตามศาสนาอื่นๆ หรืออิทธิพลจากภาพยนต์ ว่าต้องเป็นที่ขยะแขยง ร้อนรุม เปลวไฟ และการทรมาน เสียงหวีดร้อง แต่ในความเป็นจริงนรกของแท้อาจเป็นการปล่อยตัวปล่อยใจจนมีปัญหา การฟุ้งเฟ้อจนประสบปัญหาการเงินและสังคม การมีเงินมีทองใช้ไม่ขาดมือ จนชีวิตลุมหลงไปกับสิ่งปรุงแต่ง และเสพติดสิ่งเหล่านี้อยากถอนตัวไม่ได้อีกต่อไป บางทีนรกแท้นั้น อาจซ่อนรูปเนียนเนียนมากับความโก้หรูตามสังคม ความสบาย ความสนุกจอมปลอมในกิจกรรมต่างๆ(ซึ่งส่วนใหญ่มักจะทุกข์ถนัดที่หลังทุกครั้งไป) รวมถึงการฟุ้งเฟ้อต่างๆมากมาย เป็นต้น ล้วนแล้วแต่ทำให้เราห่างพระฯด้วยความสุขจอมปลอม และสร้างแต่ทุกข์กาย ทุกข์ใจ ทุกข์เงิน ทุกข์สุขภาพในภายหลัง(นรกจริงๆ)

ขอพระอวยพรทุกท่านจากคริสตังไทยที่ความเชื่อห่วยและการปฎิบัตห่วยที่สุดในพระศาสนจักรคาทอลิกไทย อาเมนครับพี่น้อง
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 1:03 am

วิ่งหนีครับ
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 2:10 pm

ก็ สุ้ตาย มั้ง : xemo026 :
เอาแบบในหนังไหมอะ 
ประตูนรกมันอยู่ไม่ไกลจากเราแระ  ประตูสวรรคด้วยอะ
มันเปิดทั้งสองทาง
จะไปทางไหนละ
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 3:40 am

สวดวอนขอพระเจ้า
เเละก็เเอบมั่นใจว่า ประตูนรกไม่ชนะพระศาสนจักรเเน่น๊อนนนน
เปิดก็เปิดเหอะ : emo045 :
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 1:17 pm

อธิษฐานต่อพระเจ้า ขอส่งซูเปอร์โรบอทมาให้ แล้วขับออกไปยกภูเขาปิดประตูนรก ทากาวด้วยลำแสงพิฆาต เอิ๊กๆ ::011::

เผ่น~~~ วันนี้จะลองพยายามทำตัวร่าเริงดูบ้าง เครียดมานาน
Happiiloo

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 5:32 pm

Pegasus Valkyrie เขียน: อธิษฐานต่อพระเจ้า ขอส่งซูเปอร์โรบอทมาให้ แล้วขับออกไปยกภูเขาปิดประตูนรก ทากาวด้วยลำแสงพิฆาต เอิ๊กๆ ::011::

เผ่น~~~ วันนี้จะลองพยายามทำตัวร่าเริงดูบ้าง เครียดมานาน
ผมคิดเป็นภาพพระเยชู ขับกันดั้มลงมาเลย

จะบาปไหมเนี่ย
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 9:42 pm

Happiiloo เขียน:
Pegasus Valkyrie เขียน: อธิษฐานต่อพระเจ้า ขอส่งซูเปอร์โรบอทมาให้ แล้วขับออกไปยกภูเขาปิดประตูนรก ทากาวด้วยลำแสงพิฆาต เอิ๊กๆ ::011::

ผมคิดเป็นภาพพระเยชู ขับกันดั้มลงมาเลย

จะบาปไหมเนี่ย
ไม่บาปครับ แต่จินตนาการสูงส่งไปหน่อย : emo073 :
Nano Lamp

อาทิตย์ ก.ค. 05, 2009 10:47 pm

Haleluya เขียน: คือว่า ผมสงสัยนะคับ

จากหนังศาสนาคริส มักจามีวีรบุรุษเสมอ โลกความจริงสมัยนี้

ถ้าเกิดว่าประตูนรกเปิด จะมีใครช่วยพวกเราได้มั่งครับ

ถามจิงๆ --a
ผมว่าวีรบุรุษมีอยู่แล้ว
ผู้กล้าที่สิ้นพระชนม์บนไม้กางเขน
และทุกวันนี้ก็อยู่กับเราในศีลมหาสนิท
แล้วจะต้องไปหาวีรบุรุษที่ไหนอีก
องค์เดียวก็เหลือเฟือแล้วครับ
ประตูนรก จะเปิดกี่บานก็ไม่ยั่น
ว่าแต่เราจะรู้จักวีรบุรุษของเราไหมต่างหาก  ::029::
Children of The Sea

จันทร์ ก.ค. 06, 2009 1:48 pm

ศาสนจักรพยายามดำเนินการเพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ให้เห็นทางรอดพ้นจากประตูนรกมาระยะมาเวลาหนึ่งแล้ว และหวังว่ามนุษย์จะเข้าใจถึงความหมายของความรอดพ้นแห่งพระเยซูคริสต์เจ้า ว่าเป็นความรอดพ้นทางจิตวิญญาน
ท่านทราบหรือไม่ว่าประตูนรกนั้นแท้จริงได้ถูกเปิดออกเป็นที่เรียบร้อยแล้วจวบจนบัดนี้
ดังนั้นขอให้ตระตรียม ระว้งดวงจิตวิญาณของท่านให้ดี
น้ำจะท่วมฟ้า ปลาจะกินดาว

Look Out!
ตอบกลับโพส