น้ำมันขึ้นราคาของขึ้น น้ำมันลดทำไมค่าของไม่ลงตามไปด้วยล่ะ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ต.ค. 14, 2008 8:16 pm

อยากรู้จริงๆทำไมนะเวลาน้ำมันขึ้นมีแต่คนมาบอกว่าน้ำมันแพงอยู่ไม่ได้ พอน้ำมันลงผมไม่เคยเห็นใครมาบอกเลยว่าได้กำไรมากไปแล้ว ลดราคาสินค้าให้หน่อยเดี๋ยวรวยไป ผมไม่เคยเห็นจริงๆ ในปัจจุบันราคาน้ำมันลงพอองค์กรอะไรสักอแย่งจะลดราคาสินค้า ก็มาบอกว่าน้ำมันเป็นแค่ส่วนประกอบเล็กน้อย แต่พอน้ำมันขึ้นราคานะ ฮึ่ม....
Ecclesia (นอกสถานที่)

อังคาร ต.ค. 14, 2008 8:34 pm

แต่...พระคัมภีร์ฉบับคาทอลิก
ลดราคาเหลือ 120 บาท จากราคาเต็ม 400
(ฉลองปีพระวาจา) :grin:

ป.ล. สามารถซื้อได้ที่ศูนย์คาทอลิก (ร้านขายศาสนภัณฑ์) อาสนวิหารอัสสัมชัญ
Like a Heaven
.
.

พุธ ต.ค. 15, 2008 12:55 am

Time value of money ครับ

มูลค่าของเงินไม่เท่ากันในแต่ละช่วงเวลาครับ

เงิน "ด้อยค่า" (impairment) ลงไปทุกวันครับ

ดังนั้น...ข้าวของจะแพงขึ้นมันไม่เกี่ยวกับน้ำมันอย่างเดียวครับ ยังมีอัตราเงินเฟ้อ อัตราดอกเบี้ย อัตราภาษี อัตราฯลฯ มากมายมาเกี่ยวข้องนะครับ โดยไอ่อย่างแรกเนี่ย...ตัวดีครับ

ไม่แปลกที่เมือ่50ปีที่แล้วน้ำมันลิตรละ4บาท ปัจจุบันล่อไปเกือบ40บาทครับ

สินทรัพย์ส่วนใหญ่มีแต่จะสูงค่า แต่มูลค่าของเงินยิ่งนานวันยิ่งด้อยค่าครับ

สงสัยเรื่องการบัญชี การเงิน เศรษฐกิจ ก้อพีเอ็มมาได้นะครับ ^ ^
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

พุธ ต.ค. 15, 2008 9:06 am

หาโอกาสขึ้นราคาสินค้ากันซะงั้นเลยไง  ::020::
Viridian

พุธ ต.ค. 15, 2008 11:10 am

Like_a_Heaven เขียน: Time value of money ครับ

มูลค่าของเงินไม่เท่ากันในแต่ละช่วงเวลาครับ

เงิน "ด้อยค่า" (impairment) ลงไปทุกวันครับ

ดังนั้น...ข้าวของจะแพงขึ้นมันไม่เกี่ยวกับน้ำมันอย่างเดียวครับ ยังมีอัตราเงินเฟ้อ อัตราดอกเบี้ย อัตราภาษี อัตราฯลฯ มากมายมาเกี่ยวข้องนะครับ โดยไอ่อย่างแรกเนี่ย...ตัวดีครับ

ไม่แปลกที่เมือ่50ปีที่แล้วน้ำมันลิตรละ4บาท ปัจจุบันล่อไปเกือบ40บาทครับ

สินทรัพย์ส่วนใหญ่มีแต่จะสูงค่า แต่มูลค่าของเงินยิ่งนานวันยิ่งด้อยค่าครับ

สงสัยเรื่องการบัญชี การเงิน เศรษฐกิจ ก้อพีเอ็มมาได้นะครับ ^ ^
เห็นด้วย คำตอบนี้ ใช่เลย ::013::
KuRapiKa
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 15, 2008 3:57 pm

Like_a_Heaven เขียน: Time value of money ครับ

ชี้ชัด
ตอบกลับโพส