ร.ร.คาทอลิคแห่งนึง ที่ทำร้ายเรา

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
lady_android

พุธ มิ.ย. 22, 2005 7:19 pm

เพิ่งเข้ามาบอดนี้ครั้งแรก ก้อขอปรึกษาทุกคนเลยนะคะ

ตอนนี้เรียน มอปลายที่ร.ร. คาทอลิค แห่งนึงอยู่
รู้สึกอึดอัดมาก เพราะมีปัญหากับมาเซอร์บ่อยๆ

บางทีก้ว่าเราแรงๆบ้าง กระชากคอเสื้อ หรือ จะตบเราบ้าง

จนเราหมดความศรัทธาในตัวเขา
ถึงแม้ว่าเราจะกระด้างกระเดือกไปบ้าง แต่ทุกครั้งที่มีปัญหาในโรงเรียน
มาเซอร์จะมาพูดกระทบกระทั่งเราจนร้องไห้

เราจึงไม่อยากไปโรงเรียนเท่าไหร่แล้ว
เราสิ้นหวังมากพอแล้ว
ไม่ว่าจะเรื่องเพื่อน
เรื่องมีแฟน
เรื่องเรียน

ครูทุกคนในโรงเรียนจ้องจะเล่นงานเราไปหมด เพราะคำพูดมาเซอร์

คริสเตียนคงมีอิสระมากกว่านี้ใช่ไหม ที่ไม่ต้องทนทุกข์ของการกระทำนักบวช
minnie

พุธ มิ.ย. 22, 2005 7:27 pm

น้องค่ะ ใจเย็นๆๆค่ะ

มาในแง่ของชีวิตจริง รบกวนปรึกษาคุณพ่อคุณแม่น้องได้มะค่ะ
ว่าจะทำอย่างไร แล้วก็ร้องเรียนได้ค่ะ

อย่าโทษโรงเรียนเลยค่ะ ถ้าเกิดความเข้าใจผิดในบุคคลคนเดียวค่ะ

ใจเย็นๆๆค่ะ ปัญหามีทางออกค่ะ

การที่เป็นแบบนี้น้องรู้สึกว่าไม่ยุติธรรมกับน้องเลย
น้องร้องเรียนได้นี่ค่ะ มีหลักฐานมีพยาน ก็ร้องเรียนได้ค่ะ

มองในแง่ ของ จิตใจ

น้องจิงเคยบอกไว้ว่า พระท่านไม่ได้เลือกคนดีพร้อมทุกอย่าง ที่จะมารู้จักกับท่าน
ท่านเลือกผู้ที่มีความเชื่อในตัวท่าน ดูคนที่ท่านเลือกเป็นอัครสาวกสิค่ะ
เป็นพวกเก็บภาษี คนยิว หรือ คนที่ทรยสต่อท่าน ท่านก็เลือก

ขอให้น้องมองในแง่ความเป็นธรรมกับพระองค์

คนเราไม่ได้ดีพร้อมไปหมดทุกคน ทุกคนมีจิตใจที่ดีและไม่ดีอยู่ในตัวคนเดียวกันค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพร ให้น้องได้เจอทางออกที่ดีค่ะ :D
lady_android

พุธ มิ.ย. 22, 2005 7:48 pm

พ่อเราก้อเคยไปคุยแล้วอ่ะคะ

แต่ทางเขาก้อว่าพ่ออีกว่าไม่ยอมสั่งสอนเราหรือไง
มาอยู่ร.ร. สร้างปัญหาให้ครู ชอบทำตัวมีปัญหา

ถ้าเค้ามีความเป็นครูก้อต้องสอนนักเรียนให้เปนไปในทางที่ถูกต้องได้สิคะ
พูดแบบนี้เหมือนรู้สึกว่า จ่ายค่าเทอมมาเรียนแล้วเป็นภาระอีก

พ่อแม่ก้อหนักใจ ที่เราไม่ยอมไปโรงเรียน
เพื่อนๆ ก้อมีปัญหากันบ้าง ก้อทนๆกันไป

ตอนนี้ก้อทำใจได้แล้วล่ะ
หวังว่าคงจะไม่มีเรื่องร้ายแรงเกินกับตัวอีกแล้ว
กำ
I Love Jesus

พุธ มิ.ย. 22, 2005 7:52 pm

ซิสเตอร์มีแต่คนใจดี พูดเพราะ อ่อนหวานไม่ใช้เหรอครับ
ส่วนใหญ่ซิสเตอร์มีแต่คนใจดีทั้งนั้นนิครับ
ผมเคยเห็นแต่ซิสเตอร์อธิการโรงเรียน
ที่ต้องเข้มงวดกับนักเรียน เพราะอยากให้นักเรียนมีความประพฤติที่ดี
แต่ตอนเข้าวัด ซิสเตอร์อธิการเขาใจดีที่สุดในโลกเลยครับ
ซิสเตอร์เข้าถือกฎการเป็นนักบวชด้วยไม่ใช้เหรอครับ
อย่างเช่น อ่อนน้อม ว่าง้าย และรับใช้ผู้อื่น
แต่ผมไม่รู้ว่ามาเซอร์ได้ถืออย่างนี้ไหม
*** สิ่งที่ผมประทับใจซิสเตอร์มากที่สุดคือ
เวลาซิสเตอร์เขาพูดด้วยกัน เขาจะพูดลงท้ายด้วยคำว่า จ้า ตลอดเลยครับ
ที่สำคัญเข้าพูดภาษาอีสานด้วนครับ
แล้วตอนที่ซิสเตอร์พาผมไปดูอารามท่าแร่ ผมเห็นถึงความห่วงใย ความสุภาพ และความเป็นพี่เป็นน้องกันในคณะ เขาจะถามไถ่กันด้วยความห่วงใย
อีกอย่างซิสเตอร์เรจินา เคยพาผมไปหาคุณแม่โดนาตา ( อธิการริณีคนเก่าของคณะรักกางเขน-ท่าแร่ ) คุณแม่ก็พูดกับผมอย่างสุภาพและถ่อมตน ผมยังจำประโยคที่คุณแม่โดนาตาเคยพูดกับผมเลยครับว่า
" ลูกชื่อว่าอะไรจ้ะ สนใจศาสนาคริสตังเหรอลูก "
แก้ไขล่าสุดโดย I Love Jesus เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2005 7:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ มิ.ย. 22, 2005 7:56 pm

รร.ไหนครับ ช่วย ขยายความให้หน่อย
Cho

พุธ มิ.ย. 22, 2005 8:19 pm

มีเรื่องแบบนี้ ด้วยเหรอครับเนี่ย เกิดอะไรขึ้นกับพวกท่านนะ ลองปรึกษาคุณพ่อ (บาทหลวง) ของ รร. นั้นดูนะครับ ถ้ามี รร. นั้นมีโบสถ์อยู่นะครับ ลองไปคุยกับคุณพ่อที่บ้านพักพระสงฆ์ดูนะครับ แต่ขอให้จำไว้อย่างหนึ่งว่า พวกท่านก็ยังเป็นมนุษย์ มีข้อบกพร่องทั้งนั้น แต่พระเป็นเจ้ามิได้ทรงเป็นเช่นนั้น พระองค์จะไม่ทรงทำแบบนั้นกับเราครับ ลองสวดภาวนาต่อพระองค์นะครับ แล้วก็อภัยให้กับผู้ที่ทำแบบนั้นกับคุณนะครับ แล้วพระเป็นเจ้าจะตอบแทนรางวัลให้คุณครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ
Buddy

พุธ มิ.ย. 22, 2005 10:53 pm

พ่อเราก้อเคยไปคุยแล้วอ่ะคะ

แต่ทางเขาก้อว่าพ่ออีกว่าไม่ยอมสั่งสอนเราหรือไง
มาอยู่ร.ร. สร้างปัญหาให้ครู ชอบทำตัวมีปัญหา
Just ask her ' Is that what you heard when you were young? Did your teacher just say to you like this when you were young?'

I guess you just have some personality that is similar to her.... and that reminds her of her childhood. .... So, first of all, examine yourself whether you are really like that.. :) But I believe you are not because you talk to your dad. So, you should be fine... You are just the mirror of her childhood.

Then try to understand her... It's only just this sister, right? If it is, it could be as my assumption. ..... There's nothing wrong with you... Just love her.... and try to say to talk to her .. especially about her childhood.... talk to her like ... Children are children. She must have teachers who didn't understand her. .... Just love her and understand her.... You may have to suffer from being the mirror for her... If you love her and understand her, you can allow yourself to be the mirror for her... :)
แก้ไขล่าสุดโดย Buddy เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2005 10:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

พุธ มิ.ย. 22, 2005 11:02 pm

พี่ขอถามน้องนิดนึงนะครับว่า น้องทำผิดกฎโรงเรียนอะไรหรือเปล่า เพราะถ้ามาเซอร์จะหาเรื่อง แต่ไม่มีเรื่องให้หา ก็คงทำอะไรไม่ได้

เรื่องนี้ละเอียดอ่อน เพราะตอนนี้ฟังความจากน้องข้างเดียว ถ้าจะให้ดี น่าจะฟังจากทั้งสองฝ่ายว่าเกิดอะไรกันขึ้น ถ้ามาเซอร์มีอคติ อะไรทำให้ท่านมีอคติกับน้องเป็นพิเศษ

มาเซอร์เป็นนักบวชแต่ก็ยังเป็นคนนะครับ คนมีทั้งดีและไม่ดี

มีแต่พระเยซูและแม่พระนะครับที่เป็นคนดีไม่มีที่ติ ดังนั้น ถ้าน้องจะมาเหมารวมศาสนาเพียงเพราะนักบวชในศาสนาบางคน พี่ว่าน้องคงจะไม่สามารถเห็นความถูกต้องได้ และพี่ก็เชื่อว่าไม่มีนักบวชศาสนาไหนมีแต่ดี100% หรอกนะครับ ก็มีดีเลวปะปนกันทั้งนั้น

ถ้าน้องอยากจะเล่า พี่อยากให้เล่าให้ละเอียดๆกว่านี้ จะดีกว่านะครับ

ลองอ่านพระคัมภีร์บทนี้นะครับ

รม 13:1-7 ความนอบน้อมต่อเจ้าหน้าที่บ้านเมือง
ทุกคนจงนอบน้อมต่อผู้มีอำนาจปกครอง เพราะไม่มีอำนาจใดที่ไม่มาจากพระเจ้า และอำนาจทั้งหลายที่มีอยู่ก็ได้รับจากพระเจ้าทั้งสิ้น ดังนั้น ผู้ที่ต่อต้านอำนาจก็ต่อต้านพระบัญชาของพระเจ้า และผู้ที่ต่อต้านก็จะถูกตัดสินลงโทษ ผู้กระทำความดีไม่ต้องเกรงกลัวผู้มีอำนาจปกครอง แต่ผู้กระทำความชั่วต้องเกรงกลัว ท่านไม่ประสงค์จะกลัวผู้มีอำนาจปกครองหรือ จงทำดีเถิด และท่านจะได้รับคำชมจากผู้มีอำนาจปกครอง เพราะผู้มีอำนาจปกครองเป็นผู้รับใช้พระเจ้าเพื่อความดีของท่าน ถ้าท่านทำผิด จงเกรงกลัวเถิด เพราะผู้มีอำนาจปกครอง จะไม่เพียงถือดาบไว้เท่านั้น แต่มีดาบไว้เพื่อลงโทษผู้กระทำชั่วเพราะเขาคือผู้รับใช้พระเจ้า ดังนั้น ท่านจำเป็นต้องนอบน้อมไม่เพียงเพราะกลัวการลงโทษ แต่นอบน้อมเพราะมโนธรรมด้วย ดังนั้น ท่านจงเสียภาษี เพราะผู้ทำหน้าที่นี้เป็นผู้รับใช้ของพระเจ้า จงให้ทุกคนตามสิทธิของเขา จงเสียภาษีแก่ผู้มีสิทธิรับภาษี จงเสียค่าธรรมเนียมแก่ผู้มีสิทธิเก็บค่าธรรมเนียม จงเกรงกลัวผู้ที่ควรเกรงกลัว จงให้เกียรติแก่ผู้สมควรจะได้รับเกียรติ

----------------------------------------------------------------

ต่อให้เรื่องเป็นอย่างที่น้องเล่าจริงๆคือ น้องไม่ผิดเลย มาเซอร์นั้นหาเรื่องและอยุติธรมจริง สำหรับคริสตชนไม่ว่าจะนิกายไหน ก็ล้วนต้องตามแบบอย่างของพระเยซูเจ้า และพระองค์ ตรัสเสมอว่า เราจะต้องพบความอยุติธรรมในชีวิตนี้ แต่จะพบความสุขนิรันดรในสวรรค์ พระองค์ไม่เคยสัญญาว่าเราจะสุขสบายในโลกนี้นะครับ แต่สัญญาความรอดในสวรรค์ให้เรา ดูอย่างพระองค์เองคนที่หาเรื่องให้พระองค์ตรึงกางเขน คือนักบวชยิวทั้งนั้นนะครับ ดังนั้นถ้าอาจารย์ยังโดน แล้วน้องเป็นศิษย์จะเหนืออาจารย์ได้อย่างไร จงเลียนแบบอย่างความอดทนของพระเยซูเจ้านะครับ

ยน 15:20
จงจำวาจาที่เราบอกแล้วเถิดว่า
ผู้รับใช้ย่อมไม่เป็นใหญ่กว่านายของตน
ถ้าเขาเบียดเบียนข่มเหงเรา
เขาก็จะเบียดเบียนข่มเหงท่านทั้งหลายด้วย

-------------------------------------------------------------------

ดังนั้นยึดพระเยซูเจ้าเป็นแบบอย่างและถวายทุกอย่างร่วมในมหาทรมานของพระองค์ครับ อย่าหวังความช่วยเหลือจากมนุษย์ สวดให้มากขึ้นและอธิษฐานขอความช่วยเหลือจากพระเจ้าให้มากขึ้นครับ

ขอพระเยซูเจ้าทรงเมตตาน้อง และขอแม่พระช่วยวิงวอนเพื่อลูกของแม่ทุกคน
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ มิ.ย. 22, 2005 11:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 3:12 am

อย่างที่พี่Holyบอกนะคะ
พี่ก็เรียนโรงเรียนคาทอลิกมาตลอด
แสบระดับกลาง ไม่ถึงกับแสบร้ายกาจ

คือการเกเร แต่ก็ต่อต้านบางเรื่อง
โดนมาเซอร์ดุก็เคย ครูจับผิดก็เคย
แต่ทุกครั้งที่โดน ก็เพราะพี่ทำผิดกฏโรงเรียนทั้งนั้น
เช่น.... ครั้งหนึ่ง สมัยที่โรงเรียนยังไม่อนุญาต
พกมือถือและเพจเข้าโรงเรียน
แต่พี่ก็เอาเข้า จนครูจับได้
โดนถอดข้อความในเพจทุกข้อความ
โดนยึดเพจ เรียกผู้ปกครอง

ตอนนั้นพี่ก็ยัวะสุดๆ
ปากก็พูดว่า ฉันผิดก็จริง แต่ครูไม่มีสิทธิ์ละเมิด
ครูไม่มีสิทธิ์มาดูข้อความในเพจจนป็นเรื่องอย่างนี้ ฯลฯ

แถมครูยังพูดไม่รู้เรื่องว่ากระแนะกระแหน่เรา
อธิบายยังงัยก็ไม่ฟัง

กว่าเรื่องจะเคลียร์ได้ก็เกลียดครูไปเลย
เรียนจบแล้วก็ยังเกลียด
โดยไม่ได้ดูตัวเองเราว่า.... เพราะเราทำผิดกฏโรงเรียนก่อน
เราถึงโดนละเมิดแบบนี้

แต่ ณ เวลานี้
เมื่อพี่มามองย้อนดู ก็ถึงได้เห็นความจริง
ถ้าพี่เป็นครูในวันนั้น พี่ก็จะถอดข้อความในเพจเหมือนกัน
และพี่คงได้ทำเหมือนครูเดะ

เพราะพี่รู้แล้วว่า หากมีข้อความไม่ดีในเพจจะเป็นยังงัย
ถ้าคนไม่ดีติดต่อลูกศิษย์ของฉันโดยผ่านทางเพจจะเป็นยังงัย

เวลานี้เราอาจจะเห็นว่าครูไม่ดี มาเซอร์ไม่ดี
แต่เราได้ย้อนดูตัวเองรึยัง ว่าเราทำอะไรให้เขาคาดโทษได้

ยิ่งเราแสดงกิริยาต่อต้าน เขาก็จะยิ่งจับตาเป็นพิเศษ

สมัยพี่เรียน กลุ่มเด็กแสบสุดๆที่พี่เห็น
พี่ดูแล้วยังสงสารมาเซอร์เราที่ต้องคอยกำราบเด็กกลุ่มนี้

เด็กแสบบางคน ไม่ยอมผูกคอซองดีๆ
ผูกห้อยๆ ทำไม่ถูกระเบียบ แต่คิดว่าเท่ห์ ดูดี ดูน่ารัก
มาเซอร์เตือนเป็นสิบครั้งก็ยังแอบทำอยู่ดี
ครูเตือนก็ผูกดีๆ พอรับหลังก็ดึงลงมาอีก
จนสุดท้ายพอมาเซอร์เห็นก็เอากรรไกรตัดคอซองทิ้งไปเลย

พอวันต่อมา.....อืม...ก็ผูกปกติได้

อีกครั้ง....เด็กแสบไม่ยอมใส่เสื้อทับ
เห็นสายเสื้อในคาดหลังเลย ครูก็เตือนแล้ว
มาเซอร์ก็เตือนแล้ว ครูดีดสายคาเสื้อในให้เจ็บก็แล้ว
ดึงปลดตะขอก็แล้ว ก็ยังไม่ยอมใส่กันมาอีก

สุดท้ายมาเซอร์เลยสั่งให้ไปซื้อเสื้อทับมา
แล้วใส่ข้างนอกแบบSuperman ทั้งวันจนกลับบ้าน

วันต่อมา...เออ..ก็ใส่แบบถูกระเบียบมาได้

พี่เห็นว่า บางที เวลานี้เรากำลังเด็ก ต่อต้านกฏระเบียบ และสังคมอยู่แล้ว
บางครั้งเราลืมดูตัวเองไปว่า เราได้ทำผิดอะไรไป
แต่มั่วแต่โกรธครู มาเวอร์ที่ต้องคุมเด็กเป็นพันๆคน
เป็นธรรมดาว่าต้องมีเครียด มีโมโห
เพราะเหน็ดเหนื่อยกับเด็กๆ ที่นับวัน
ก็เรื่อยจะอารมณ์ร้อนและคุมยากขึ้นเรื่อยๆ

พี่บอกได้เลยว่าเด็กแสบสมัยพี่เรียน
ยังเทียบไม่ได้กับเด็กแสบสมัยนี้
ลองใจเย็นๆแล้วพิจารณาดูตัวเราเองก่อนนะคะ
ว่าเราได้ทำตัวดีและถูกระเบียบแล้วหรือไม่
ถ้าราทำดีแล้ว ถูกระเบียบแล้ว
แล้วยังโดนจับผิดอีก ก็ค่อยว่ากัน

แต่ถ้าเรายังทำผดมีข้อบกพร่องอยู่ก็ขอให้แก้ไข
ลองมองดูว่ เพื่อนที่ไม่ถูกจับผิด เขาทำตัวเหมือนเรารึเปล่า

ปล.
จะศาสนาไหน นิกายไหน
ถ้าเด็กดื้อก็ต้องกำราบทั้งนั้นคะ

เหมือนยาขม ที่กินแล้วทรมาน
ไม่อร่อย เกลียด ไม่ชบ
แต่กินแล้วหายจากโรค ก็จำเป็นต้องกิน

พี่เชื่อว่าถ้าทำให้เด็กดีได้ จะถูกเด็กเกลียดก็ยอมคะ

ขอพระเจ้าอวยพรนะจ๊ะ
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 2:30 pm

:-* :-* เรียกว่า มาเซอร์ ต้องมาจากโรงเรียนคอนแวนต์แน่ๆเลย พี่ก็เคยผ่านชีวิตแบบนี้มาแล้ว และเคยโทษ เคยโมโหมาเซอร์เหมือนกัน แต่ตอนนั้นลืมมองไปว่า เราเองได้ทำสิ่งที่ไม่ดี ไม่ถูกต้อง ที่โรงเรียนพี่ใครผ่านมาเซอร์แล้วไม่ก้มหัว หรือทำเป็นไม่เห็น เราต้องไหว้แม่พระ 500 ครั้ง เครื่องแบบไม่ถูกระเบียบก็จะโดนประมาณน้อง LL

:D :Dพี่ว่าน้องน่าจะลองทบทวนถึงสิ่งที่เราได้กระทำนะค่ะ พี่เชื่อว่า มาเซอร์ท่านมีเหตุผลในการที่จะว่ากล่าวตักเตือน เพราะถ้าเราไม่ได้ทำผิดแล้ว อยู่ๆมาเซอร์เป็นแบบที่ว่า พี่ว่าไม่น่านะ มาเซอร์เป็นนักบวช พี่ว่าท่านต้องมีเหตุผล มีเจตนาดีมากกว่าที่จะกลั่นแกล้งน้อง พี่กับพวกเพื่อนๆยังพึ่งระลึกถึงท่านอยู่เสมอเลยว่า ถ้าวันนั้นเราไม่ได้มาเซอร์ที่คอยสั่งสอนเรา (แบบน่ารำคาญ) เราคงไม่ได้เป็นแบบทุกวันนี้ และพี่ก็มั่นใจว่า ณ วันนี้เราได้รับการปลูกฝังที่ดีมาจากมาเซอร์ด้วย

:) :)วันหนึ่งเมื่อน้องโตขึ้น มีเหตุผลขึ้น มองย้อนกลับไปพี่ว่า เราน่าจะรู้สึกแบบเดียวกันเป็นแน่ และโรงเรียนที่มีมาเซอร์ พี่เห็นว่า ส่วนใหญ่มักจะมากไปด้วยระเบียบวินัย จะเป็นตามจิตตารมณ์ของคณะหรืออะไรก็แล้วแต่ พี่ว่าโรงเรียนที่อบรมเรามาแบบนี้ สิ่งต่างๆที่เราได้เราก็ไม่เป็นสองรองใครแน่เลย แล้ววันหนึ่งที่เรารู้สึกได้เหมือนกัน พี่ว่าน้องอาจจะเปลี่ยนความโกรธ เป็นคำขอบคุณเหมือนอย่างพวกพี่เหมือนกัน พี่ไม่ได้มาแก้ตัวแทนพวกมาเซอร์นะจ๊ะ แต่เป็นประสพการณ์ที่ได้รับมาเหมือนกันจ๊ะ
chawannat

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 7:29 pm

ใจเย็นๆนะค่ะ พระเจ้าช่วยได้ค่ะ กับปัญหาทุกอย่าง เชื่อและวางใจพระองค์นะค่ะ
sansrepos

พฤหัสฯ. มิ.ย. 23, 2005 8:08 pm

Ma soeur แปลว่าพี่สาวหรือน้องสาวของฉัน บางทีผมก็เรียกน้องสาวตัวเองอย่างนี้

ผมว่าครูบาอาจารย์บางคนก็ลุแก่อำนาจถือทิฐิอคติกับเด็ก เป็นสิ่งที่พบได้ในทุกสถาบัน แต่ก่อนที่เราจะคิดอย่างนั้น ก็ต้องทบทวนข้อผิดพลาดของเราเองเสียก่อนด้วยครับ

คนไม่ดีนั้นมีอยู่ในทุกอาชีพ ทุกวงการ ทุกศาสนา และแม้แต่นักบวช
Divine Mercy

จันทร์ มิ.ย. 27, 2005 2:04 pm

อย่าคิดมาก นักบวชก็เป็นปุถุชนคนหนึ่งที่ต้องฝึกตนบังคับจิตและภาวนามากกว่าคนธรรมดา แต่คนที่น้องเจออาจจะเป็นนักบวชที่ไม่เคร่งครัดกับตนเองจิตก็เลยไม่ค่อยเข้าถึงธรรม สวดให้เขาและปล่อยให้พระจัดการ ทุกศาสนามีเหมือนกันหมด คริสเตียน พุทธก็มีเยอะพระอาวุโสยังมั่วสีกา ลงหน้าหนึ่งแทบทุกวัน
โชคดีแล้วที่เราเป็นคาทอลิกที่รู้จักพระเจ้าองค์ความจริง องค์แห่งชีวติและความรอดของเรา และยังโชคดีชั้นที่สองที่มีแม่พระเป็นแม่ที่น่ารัก อ่อนหวาน คอยดูแลช่วยเหลือเราตลอดเวลา ปัญหาต่างๆ จะหมดไป ถ้าเราวางใจในพระ สวดภาวนาเพื่อศัตรูของเราเถอะนะครับคนดี
งุงิ

พฤหัสฯ. ต.ค. 09, 2008 11:51 pm

: xemo023 :อยากบอกว่า

เราก้ออยู่โรงเรียนเคลือคาทอลิคเหมือนกัล

เราก้อโดนแบบนี้แหล่ะ
ทั้งเรื่องเพื่อน
เรื่องมีแฟน

เห้อ
เบื่อมากกกก
ไม่อยากจะอยู่แล้ว
เหนื่อยยยมาก
เบื่อสุดดดดดๆๆๆ

เห้อ
เรามันก้อเหมือนกัลอ่ะนะ : emo031 :
แบกะดิน

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 1:18 am

เราก็เคยอยู่เหมือนกันโรงเรียนคอนแวนท์อ่ะ  มาเซอร์เนียบๆๆทั้งนั้นเลย
ที่เค้าทำไปอาจเป็นเพราะอยากให้เราเป็นคนมีระเบียบ เป็นคนดี  ก็ได้นะ    ::016::
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 1:21 am

กระทู้ปี 2005 อุตส่าห์ขุดขึ้นมา - -" ป่านนี้เจ้าของกระทู้อยู่มหาวิทยาลัยแล้วมั้งนี่  ::010::
Dis volentibus

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 1:50 pm

Immanuel (MichaelPaul) เขียน: กระทู้ปี 2005 อุตส่าห์ขุดขึ้นมา - -" ป่านนี้เจ้าของกระทู้อยู่มหาวิทยาลัยแล้วมั้งนี่  ::010::
นั่นสิคะ.... ::010::

ป.ล. ไม่ได้อยู่โรงเรียนคาทอลิก...เเต่เรื่องนักเรียนเบื่ออาจารย์ ฯลฯ ก็ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา ที่เกิดขึ้นทุกโรงเรียนค่า
KuRapiKa
ติดต่อ:

ศุกร์ ต.ค. 10, 2008 1:54 pm

อ้าว : emo056 : ผมก็เพิ่งสังเกตครับว่า

เป็นกระทู้ของปี 2005    : xemo033 : : xemo033 : : xemo033 :
ตอบกลับโพส