เอาใจช่วยหน่อยนะคะ

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
endage2121

พฤหัสฯ. ส.ค. 19, 2010 11:02 pm

ติดตามเวบนี้แบบเงียบๆ มาได้ระยะนึง พี่เป็นคนพุทธนะ(ที่กำลังจะเปลี่ยนเป็นคริสต์) เริ่มจากว่า พี่ออกจากงาน แล้วว่างเลยนั่งเซิร์ชอะไรไปเรื่อย แล้วพี่ก็ไปเจอFBของครอบครัวหนึ่ง ซึ่งมีความรัก ความอบอุ่นต่อกันดีมาก พี่ก็นั่งอ่านไปเรื่อย จนได้รู้ว่าครอบครัวนี้เค้าเป็นคริสต์ เลยทำให้นึกถึงภาพตอนเป็นเด็กขึ้นมาว่่า สมัยก่อนเราเคยไปวิ่งเล่นในโบสถ์นี่หน่า เคยมีแม่ชีสอนหนังสือเราด้วย ทุกคนใจดีมากนึกย้อนไปช่วงเวลานั้นทุกวันอาทิตย์พี่จะมีความสุขมาก โบสถ์ที่ว่านี้คือ โบสถ์วัดพระราชินีแห่งสันติสุข (สุขุมวิท101) แต่ก่อนบ้านพี่อยุ่ซอยนั้นอ่ะค่ะ พอนึกขึ้นมาเลยทำให้พี่รู้ถึงสิ่งที่พี่ต้องการ พี่เคยมีไบเบิ้ลแต่ก็โดนแม่เก็บไปหมด พอย้ายบ้านมาก็หายหมดเลย มาวันนี้พี่คิดอยากได้ไบเบิ้ลสักเล่ม มานั่งอ่านในที่สุดพี่ก็ได้ คุณHoly Party ส่งไบเบิ้ลมาให้พี่ หลังจากที่พี่ได้อ่าน มีหลายข้อความที่พี่ไม่เข้าใจ แต่ก็แปลกที่พี่ต้องการที่จะอ่านหนังสือเล่มนี้อยู่เรื่อยๆ ว่างก็หยิบมาอ่านหนังสือเล่มนี้จะอยู่ใกล้ตัวตลอด ตอนนี้ก็อยู่ข้างหน้า ไปข้างนอกก็นำไปด้วย หลังจากที่พี่อ่านแล้วทำให้พี่มีความต้องการที่จะเรียนคำสอน โดยที่ไม่รู้อะไรเลย เฝ้าครุ่นคิดว่าพี่จะเริ่มต้นยังไง ทำอะไรไม่ถูก ก็ได้แต่อ่านพระคัมภีร์ และสวดบท ข้าแต่พระบิดา กับ บทวันทามารีอา(ท่องได้เพราะตอนเด็กๆเคยท่องที่โรงเรียน) เป็นอย่างนี้มาประมาณสองอาทิตย์ แต่แล้วก็แปลกเมื่อวันที่ 18/08/2010 พี่รู้สึกท้อว่าเราจะเริ่มต้อนยังไงดี ตั้งแต่ย้ายบ้านเพื่อนที่เป็นคริสต์สักคนก็ไม่มี แต่ในใจมันเรียกร้องมากจนพี่อยากร้องไห้ และถามตัวเองว่าเพื่อนก็ไม่มี ถ้าไปเองจะมีใครสนใจเราไหมพวกคริสตังนอนเค้าจะรังเกียจเราไหม พอพี่คิดอย่างนี้มันก็น่าแปลกมากเลยค่ะ ว่าตอนที่พี่คิดและสายตาของพี่ที่กำลังเหม่อกลับปรากฏรูปพระแม่มารี มองมาทางพี่พี่ตกใจและสะดุ้งจึงลองมองไปทางอื่นและหันกลับมามองใหม่ ทำอย่างนี้อยู่ 3 ครั้ง ท่านก็ยังอยู่ พอครั้งที่ 4 ที่พี่หันไปก็ไม่มีแล้ว พี่เลยคิดว่าพี่คงล้มเลิกไม่ได้แล้ว แต่ก็ยังไม่รู้จะทำยังไง พอมาวันนี้ 19/08/2010 น่าแปลกมากเลยค่ะ น้องที่ทำงานพี่คนนึงเค้าเพิ่งออกจากงาน พี่เลยบอกเค้าว่า พี่จะพาเค้าไปกรมแรงงาน ไปยื่นเรื่องว่างงาน ระหว่างเดินทาง(ด้วยรถตู้) พี่ก็หยิบพระคัมภีร์มาอ่านต่ออีก ระหว่างกลับบ้านพี่มีโอกาสคุยกับเค้าว่าพี่ต้องการเปลี่ยนศาสนา ไม่น่าเชื่อเลยว่าน้องคนนี้เค้าก็ต้องการที่จะเปลี่ยนอยู่แล้ว พี่เลยชวนเค้าว่า วันอาทิตย์ที่จะถึงนี้ เราไปโบสถ์กันไหม ไปขอเรียนคำสอนกัน เค้าตอบตกลงในทันที กลับมาบ้านพี่รีบค้นหาโบสถ์ที่ใกล้บ้านที่สุด ก็คือโบสถ์วัดพระวิสุทธิวงส์ (ลำไทร) พี่อยู่ คลอง11 เส้นธัญบุรี พี่เลยลองโทรไปถาม ซึ่งก็มีการเรียนคำสอนด้วย ตอนนี้พี่รู้สึกโล่งอย่างบอกไม่ถูก รู้สึกดีใจ อยากให้ถึงวันอาทิตย์นี้เร็วๆจัง ถ้าใครที่อ่านบทความนี้แล้วไปโบสถ์วัดพระวิสุทธิวงส์ ก็แนะนำพี่บ้างนะคะ หลังจากที่ไปแล้วพี่จะกลับมาเล่าต่อนะคะ

ต่อไปนี้เป็นคำถามหน่อยนะคะ
1.การเรียนคำสอนต้องเสียค่าใช้จ่ายไหมคะ
2.ถ้าพี่ไปเรียน พี่ต้องเรียกผู้สอนว่าอะไรคะ คุณพ่อ อาจารย์ หรือ บาทหลวง หรือ......
3.เวลาไปเรียนพี่ต้องเอาพระคัมภีร์ไปด้วยหรือเปล่าคะ
4.คริสตังนอนเค้าจะแบ่งแยกมั้ยคะพี่กลัวโดนเค้าแบ่งแยกจัง

ปล.เมื่อวันก่อนพี่ได้ส่งข้อความส่วนตัวไปหา คุณAndreas เรื่องสายประคำ ไม่ทราบว่ายังแจกอยู่ไหมคะ เพราะไม่เห็นตอบพี่เลย ถ้าแจกอยู่พี่ขอบทสวดและวิธีสวดด้วยนะคะขอบคุณนะคะ
:s005: พี่เอ๋ย :s005:
Cho

พฤหัสฯ. ส.ค. 19, 2010 11:56 pm

ยินดีต้อนรับครับผม

ขอบพระคุณที่แบ่งปันประสบการณ์นะครับ ท่าทางพระเป็นเจ้าและแม่พระรักพี่มากเลยครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ :s012: และขออนุญาตตอบคำถามครับ

1.การเรียนคำสอนต้องเสียค่าใช้จ่ายไหมคะ
- ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆ ครับผม มาแต่ตัวและหัวใจครับ

2.ถ้าพี่ไปเรียน พี่ต้องเรียกผู้สอนว่าอะไรคะ คุณพ่อ อาจารย์ หรือ บาทหลวง หรือ......
- เราจะเรียกกันว่า คุณพ่อ ครับผม

3.เวลาไปเรียนพี่ต้องเอาพระคัมภีร์ไปด้วยหรือเปล่าคะ
- ไม่ต้องครับ เดี๋ยวคุณพ่อ ท่านจัดให้ครับ แต่จะเอาติดตัวไปด้วยดีเหมือนกันครับ เผื่อพี่สงสัยเรื่องไหนจะได้ถามคุณพ่อไปเลยไงครับ

4.คริสตังนอนเค้าจะแบ่งแยกมั้ยคะพี่กลัวโดนเค้าแบ่งแยกจัง
- ไม่ต้องกังวลนะครับ สบายใจได้ เราทุกคนเป็นลูกของพระเจ้า ไม่มีแบ่งแยกชาติ ศาสนา ชนชั้น วรรณะใดๆ

ส่วนเรื่องสายประคำ เดี๋ยวรอคุณ Andreas นะครับ ช่วงนี้คุณ Andreas อาจจะติดธุระก็ได้ครับ

ลองถามคุณพ่อดูก็ได้นะครับ

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรนะครับ ผมจะช่วยสวดภาวนาให้ครับ เรียนคำสอนแล้วเป็นยังไงก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับ สงสัยอะไรก็ถามกันได้นะครับ เดี๋ยว พ่อแม่ พี่น้อง ลุง ป้า น้า อา ในเว็บนี้ จะช่วยรุมตอบให้ครับ :s023:
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 20, 2010 2:20 am

ยินดีต้อนรับค่ะ ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ให้ฟังนะคะ
ถ้าอ่านพระคัมภีร์แล้วมีตรงไหนไม่เข้าใจ ก็ถามได้เลยนะคะ ไม่ต้องกลัว

ส่วนคำถาม... ขอตอบเสริมพี่Cho หน่อยนะคะ

ต่อไปนี้เป็นคำถามหน่อยนะคะ

อันนี้ฟรี ตามที่พี่ Cho บอกค่ะ จ่ายด้วยหัวใจก็พอ..หุ หุ

อันนี้แล้วแต่ว่าใครสอนนะคะ ถ้าเป็นบาทหลวงสอน ก็เรียกคุณพ่อ
ถ้าเป็นซิสเตอร์สอน ก็เรียกซิสเตอร์ ถ้าครูคำสอน ก็เรียกครู
ถ้าบราเดอร์สอน ก็เรียกบราเดอร์ค่ะ

ไม่ต้องเอาพระคัมภีร์ไป แต่เอาสมุดปากกาไปด้วยก็ดีค่ะ
เผื่อไว้จดอะไร อย่างน้อยก็จดเบอร์เพื่อนๆ ในห้องก็ได้ เหะ เหะ

ไม่แบ่งหรอกค่ะ LL ก็คริสตังนอนนะคะ
ขยันต้อนรับจะตาย 5555555555555555
ทุกคนมีแต่ยินดีต้อนรับค่ะ ไม่ต้องกลัว...

แต่อาจจะมีบางคน ที่อาจมีทางไม่รับแขกก็เป็นไปได้ คือ อันนั้นก็ให้คิดเสียว่า
มันเป็นนิสัยส่วนตัวไม่เกี่ยวกับว่าไม่ต้อนรับว่าที่คริสตชนใหม่

ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องประหม่า... รักแล้ว ลุยเลยค่ะ สู้ ๆ
:s012:
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 20, 2010 10:50 am

ถ้าต้องการขอสายประคำ เข้าไปในกระทู้นี้ http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic. ... &start=360 แล้วให้ชื่อที่อยู่ไว้ได้เลยครับ ไม่ต้องส่งข้อความส่วนตัวครับ เพราะผมไม่ได้ทำคนเดียว พอดีมีสมาชิกอีกท่านหนึ่งคือคุณ synner ช่วยอยู่ด้วยครับ
PeterCartoon

ศุกร์ ส.ค. 20, 2010 7:47 pm

ยินดีต้อนรับนะครับ :s002:

ขอพระเจ้าได้โปรดอวยพรให้สัมผัสกับพระองค์ได้สุดหัวใจ นะครับ :s007:
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ส.ค. 20, 2010 8:59 pm

ยินดีด้วยครับ ขอให้พี่เติบโตฝ่ายจิตวิญญาณ เข้าถึงองค์พระผู้เป็นเจ้าอย่างลึกซึ้งนะครับ

เจี๊ยบจะภาวนาให้ครับ
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ส.ค. 21, 2010 12:57 pm

:s012: ยินดีต้อนรับคะ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ส.ค. 23, 2010 11:06 pm

ยินดีด้วยครับที่พระทรงเรียก ^^
Sr.heart

พฤหัสฯ. ส.ค. 26, 2010 8:50 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ ซ.เองก็เคยอยู่ประจำที่ รร.พระกุมารเยซู ติดกับวัดราชินีแห่งสันติสุข ซ.101 เช่นกัน
พระเปิดอ้อมแขน รับคุณเสมอค่ะ
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 28, 2010 8:29 am

ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ
พระองค์ทรงรักคุณเสมอครับ
francisco xavier

อังคาร ก.ย. 07, 2010 9:48 am

ขอพระเป็นเจ้าอวยพร และชูกำลังนะครับ :s021:
ตอบกลับโพส