ทำไมศีลมหาสนิทจึงผสมน้ำในเหล้าองุ่น(พ่อเชษฐา ไชยเดช)

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

จันทร์ ก.ย. 12, 2011 9:23 am

พี่น้องหลายท่าน อาจจะสงสัยว่าทำไมตอนเตรียมเครื่องบูชาในมิสซา พระสงฆ์จะหยดน้ำลงไป 2-3 หยด ผสมกับเหล้าองุ่นในถ้วยกาลิกส์ การทำเช่นนี้มีความหมายและความเป็นมาอย่างไร? พ่อขอตอบคำถามนี้ ดังนี้ครับ

เราพบเอกสารที่พูดถึงเรื่องนี้ ตั้งแต่ ค.ศ. 155 ในจดหมายที่นักบุญยุสติน มรณสักขี เขียนบรรยายพิธีมิสซา ถึงจักรพรรดิอันโตนิอุส ปิอุส ดังนี้ “…ต่อจากนั้นมีผู้นำขนมปังและถ้วยใส่เหล้าองุ่นผสมน้ำมามอบให้กับประธานในพิธี”

รูปภาพ

ที่มีการผสมน้ำลงในเหล้าองุ่นในพิธีมิสซา อาจจะเป็นเพราะนักพิธีกรรมหลายท่านเชื่อว่า ในอาหารค่ำมื้อ สุดท้ายพระเยซูเจ้าทรงผสมน้ำลงในเหล้าองุ่น และพระศาสนจักรก็ยังยึดธรรมเนียมปฏิบัติอันนี้

เราพบความหมายของการกระทำนี้ในบทภาวนาของพระสงฆ์ขณะผสมน้ำลงในเหล้าองุ่น “ดั่งน้ำและเหล้าองุ่นที่ผสมเข้าด้วยกัน อันเป็นเครื่องหมายศักดิ์สิทธิ์นี้ ขอพระองค์โปรดให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้ร่วมในพระเทวภาพของพระคริสตเจ้า ผู้ทรงถ่อมองค์มารับสภาพมนุษย์”

น้ำเป็นเครื่องหมายถึงธรรมชาติมนุษย์ของพระเยซูเจ้าและของเรา ส่วนเหล้าองุ่นหมายถึงสภาวะพระเจ้า ของพระองค์ เหมือนดังสภาวะพระเจ้าและสภาวะมนุษย์ที่รวมเป็นหนึ่งเดียวกันเมื่อพระเยซูเจ้าทรงรับเอากาย เราจึงวอนขอให้สภาพมนุษย์ของเรามีส่วนร่วมในสภาวะพระเจ้าของพระองค์ด้วย ซึ่งสิ่งนี้จะเกิดขึ้นได้ก็โดยอาศัยพระหรรษทาน ดังที่นักบุญเปโตรได้กล่าวในจดหมายของท่านว่า “พระองค์จึงประทานพระพรยิ่งใหญ่ล้ำ ค่าให้เราตามที่ทรงสัญญาไว้ เพื่อท่านทั้งหลายจะได้หลุดพ้นจากความเสื่อมที่มาจากราคะตัณหาในโลก เข้ามามีส่วนร่วมในพระธรรมชาติของพระเจ้า” (2ปต 1:4)

นักบุญ ยอห์น คริสซอสโตม ได้ให้ความหมายของการผสมกันของเหล้าองุ่นและน้ำว่า เป็นเครื่องหมาย ถึงพระโลหิตและน้ำที่ไหลออกมาจากสีข้างของพระเยซูเจ้า เมื่อทรงถูกแทงด้วยหอก หลังจากที่ได้ทรงสิ้นพระชนม์บนไม้กางเขนแล้ว

http://www.shb.or.th/article/lokkhamson ... angun.html

อังกฤษแบบละเอียดอ่านที่นีครับ

http://www.ewtn.com/library/liturgy/zlitur39.htm
wisit

พุธ ก.ย. 14, 2011 1:25 am

ความเป็นหนึ่งเดียวกันนั่นเองครับ ขอบคุณมากครับคุณพ่อที่ให้ความรู้ ^^
rosa-lee

ศุกร์ ก.ย. 16, 2011 12:51 pm

ตั้งแต่เด็กจนถึงบัดนี้ครึ่งชีวิตกว่าแล้วไปร่วมมิสซา รับศิลเห็นพระสงฆ์รินน้ำลงในถ้วยกาลิกซ์
ประจำแต่ไม่สงสัยอะไร นึกว่าเป็นพิธี คิดว่าเหล้าองุ่นเข้มข้นแรงไป เลยคุณพ่อต้องเติมน้ำลงไป
เพื่อทำให้ดื่มได้ง่ายขึ้น เพิ่งมาเข้าใจความหมายเป็นแบบนี้นี่เอง (โง่จริงๆเลยเรา)......
.............. ::041::...............
.........ถ้าไม่ได้อ่านบทความนี้ก็ต้องเข้าใจแบบโง่ๆนี้ติดตัวไปจนตายแน่ๆ
...............ขอบคุณสำหรับบทความดีๆที่เอามาแบ่งปันค่ะ
s.gabriel

อาทิตย์ ก.ย. 18, 2011 5:57 pm

พึ่งจะรู้เหมือนกันครับว่าการผสมน้ำลงไปแท้จริงแล้วนั้นมีความหมายถึงพระเยซูตอนสิ้นพระชนม์
หลงเข้าใจผิดมาต้องนาน ตั้งแต่สมัยเป็นเด็กช่วยมิสซา ว่าคุณพ่อคงเติมน้ำเพื่อให้เหล้าองุ่นไม่เข้มเกินไปเพื่อจะได้ดื่มง่ายขึ้นครับ
billa-bong
~@

อังคาร ต.ค. 04, 2011 8:56 pm

คิดเหมือนคุณโรซารี เลยครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ :s021:
ตอบกลับโพส