+ วิธีในการได้มาซึ่งการประทับอยู่ของพระเจ้า +

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ เม.ย. 23, 2014 5:57 am

แนวทางได้มาซึ่งการประทับอยู่ของพระเจ้า

1.ทางสายแรกคือการมีชีวิตบริสุทธิ์ยิ่ง

2.ทางสายที่สองคือความซื่อสัตย์ต่อการฝึกฝนการอยู่ในพระเจ้าและการเพ่งพิศพระเจ้าจากภายในจิตใจซึ่งต้องเงียบสงบอยู่ตลอดเวลา มีใจถ่อมตนและเปี่ยมด้วยความรักโดยไม่ย่อท้อต่อความคิดที่เข้ามารบกวนหรือความวิตกกังวลใดๆ

3.เราต้องให้ความสำคัญกับการเพ่งพิศภายในตั้งแต่เริ่มแรก แม้จะเป็นเพียงชั่วขณะ จงให้มันมีอิทธิพลเหนือกิจกรรมภายนอกทุกอย่างแม้ขณะที่ท่านทำงานหรือเมื่อเสร็จงานแล้ว เนื่องจากการฝึกฝนจนทำติดเป็นนิสัยนั้นต้องใช้เวลาและความเพียรพยายามมาก ขออย่าให้ท่านท้อแท้เมื่อล้มเหลว เพราะนิสัยนั้นจะสร้างขึ้นมาได้ก็ต้องผ่านความยากลำบากนานัปการ แต่เมื่อท่านทำได้แล้วท่านจะพบกับความปิติยินดีสุดบรรยาย

ไม่ถูกหรือที่หัวใจซึ่งเป็นฐานชีวิตและเป็นอวัยวะสำคัญควบคุมร่างกายส่วนอื่นๆ ควรเป็นสิ่งแรกและสิ่งสุดท้ายที่จะรักและเทิดทูนพระเจ้า ไม่ควรที่มันจะเป็นผู้เริ่มและสรุปกิจกรรมต่างๆ ของเราไม่ว่าจะเป็นทางจติวิญญาณหรือร่างกายตลอดถึงการทำงานในชีวิตของเราทั้งหมดหรือ? นี่เองคือเหตุผลที่เราต้องใส่ใจดูแลส่งเสริมความรู้สึกตระหนักถึงการประทับอยู่ หรือเรียกอีกอย่างหนึ่งคือการเพ่งพิศภายในนี้และต้องทำอย่างนิ่มนวลให้เป็นไปตามธรรมชาติอย่างที่ได้เคยแนะนำมาก่อนแล้ว

4.เป็นการเหมาะสมยิ่งสำหรับผู้เริ่มต้นฝึกฝนควรจะหาคำภาวนาสั้นๆ ที่ถูกใจมาใช้เช่น “พระเจ้าข้าทุกสิ่งในตัวลูกเป็นของพระองค์” “พระเจ้าแห่งความรัก ลูกรักพระองค์สุดดวงใจ” “พระเจ้าข้าโปรดทำกับลูกตามแต่พระทัยของพระองค์เถิด” หรือประโยคอื่นๆ ที่จะช่วยจุดไฟรักให้เกิดในดวงใจของเรา แต่ผู้ฝึกก็ต้องระวังอย่าให้เกิดความคิดวอกแวกหรือจิตบินไปหาสิ่งต่างๆ ในโลก ตัวเขาต้องพยายามสงบนิ่งอยู่ในพระองค์เท่านั้น เพื่อว่าเจตจำนงจะสามารถผลักดันให้จิตจับแน่นอยู่กับพระเจ้าได้ตลอดเวลา

5.การฝึกฝนการภาวนาแบบนี้แม้จะลำบากในตอนเริ่มต้นแต่ถ้าหากพากเพียรอย่างซื่อสัตย์ พระหรรษทานของพระเจ้าจะทำงานอย่างลึกลับในวิญญาณของเขา ทำให้เกิดผลมากมาย จิตของเขาจะถูกนำไปสู่การเพ่งพิศพระเจ้าอย่างแน่วแน่ เขาจะเห็นภาพอันน่ารักน่าพิศวงของพระองค์อยู่ในทุกแห่ง นี่แหละคือแนวทางการภาวนาที่ศักดิ์สิทธ์ที่สุด มั่นคงที่สุด ง่ายที่สุดและเกิดผลมากที่สุด

6.ขอให้สังเกตอีกประการหนึ่ง คือการที่จะเข้าถึงสถานะการเพ่งพิศพระเจ้าได้นั้นบุคคลต้องพลีกรรมในความรู้สึกต่างๆ ควบคู่ไปด้วย เพราะว่าคงเป็นไปไม่ได้ที่วิญญาณที่ติดอยู่กับความพึงพอใจทางโลกจะสามารถร่วมเป็นหนึ่งกับการประทับอยู่ของพระเจ้าได้อย่างบริบูรณ์ เพราะการอยู่กับพระเจ้านั้นเขาต้องปฏิเสธทุกสิ่งที่เป็นของโลกโดยสิ้นเชิง

รูปภาพ
ที่มา-The Practice of the Presence of God
Brother Lawrence of the Resurrection
หนังสือ ฝึกจิตสนิทกับพระ โดย ภราดาลอเรนซ์ แห่ง การกลับคืนชีพ
kanya Muang-in

พุธ เม.ย. 23, 2014 12:44 pm

สุดยอดค่ะ :s007:
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ เม.ย. 23, 2014 3:37 pm

เป็นเเนวทางที่เราทุกคน สามารถทำได้จริงๆครับ ขอบคุณครับ :s002:
sunofgod

พฤหัสฯ. เม.ย. 24, 2014 2:22 am

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s007:
เมจิ

เสาร์ เม.ย. 26, 2014 10:42 am

:s007: :s007:
ตอบกลับโพส