ทุกศาสนา สอนให้เป็นคนดี (ตอบได้ดีมีรางวัลค่ะ)

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

เสาร์ ก.ย. 06, 2014 10:26 pm

ตอบได้ดีมีรางวัลค่ะ.... (ตัวอย่างภาพรางวัล อยู่ด้านล่าง)
วันที่ 8 กันยายน ของทุกปีจะฉลองวันเกิดของแม่พระ ให้เราร่วมชื่นชมยินดีคิดถึงแม่พระ
เลยมีคำถามมาร่วมสนุก ในโอกาสเดือนเกิดของแม่พระ
( เป็นภาพแม่พระ ซึ่งมาจากเมืองเอเฟซัส ประเทศตุรกี ที่เอเฟซัสมีบ้านที่เชื่อว่าแม่พระ
ได้อาศัยอยู่หลังจากพระเยซูเจ้าเสด็จสู่สวรรค์ โดยอาศัยอยู่กับศิษย์ที่พระองค์ทรงรัก น.ยอนต์)
......................... :s023: :s023: ........................
เมื่อวันศุกร์ที่ 5 ก.ย.นี้ เราและเพื่อนได้เดินทางไปเยี่ยมและดูงานของคณะพระเมตตา
ซึ่งรุ่งขึ้นวันเสาร์ที่ 6 จะมีการฉลองวัดแม่พระบังเกิด ที่สุขสวรรค์ คลองลาน กำแพงเพชร
ขึ้นกับมิสซังนครสวรรค์ มีคุณพ่อวันใหม่ ศรีสุข ไฟแรง เข็มแข็ง เป็นเจ้าวัดที่นั่น ต้องดูแล
4 วัด ห่างกันใกล้บ้างไกลบ้างต่างกันก็ประมาณ20 ก.ม มี
1 วัดแม่พระบังเกิด ที่สุขสวรรค์มีชาวเขาเผ่าละฮูหรือมูเซอร์ ประมาณ 40 ครอบครัวเป็นคาทอลิก
2 วัดแม่พระปฎิสนนิรมล ที่แม่พืช มีชาวเขาเป็นละฮูหรือมูเซอร์ ประมาณ 150 ครอบครัวเป็นคาทอลิก
3 วัดครอบครัวศักดิ์สิทธิ์ มีชาวเขาเผ่าเมี่ยนหรือเย้า ประมาณ 35 ครอบครัวเป็นคาทอลิก
4 วัดนักบุญยอแซฟ มีชาวเขาเผ่าม้ง ประมาณ 10 ครอบครัวเป็นคาทอลิก
* มีซิสเตอร์คณะนักบุญยอแซฟแห่งการประจักษ์ ช่วยงานอภิบาลที่นั่นอย่าเข้มแข็ง 2 ท่าน *
....... :s015: ......
ตอนเย็นวันศุกร์มีมิสซาเตรียมฉลองวัด คุณพ่อวันใหม่ ได้เทศน์เตรียมจิตใจดีมาก
นี่คือคำถามที่จะให้เพื่อนๆช่วยกันตอบ คุณพ่อได้เทศน์และถามว่า
" ทุกศาสนาสอนให้เป็นคนดี แต่ทำไมเราถึงมาเชื่อพระเยซูมานับถือศาสนาคริสต์ ?? "
คุณพ่อบอกว่าเป็นคนพุทธมาก่อนและได้กลับใจมาเป็นคริสต์และได้บวชเป็นพระสงฆ์
น้องๆเพื่อนๆ เชิญแบ่งปันได้ค่ะ ไม่เกิน15 บรรทัด ถึงสิ้นเดือนนี้ค่ะ
จะเชิญคุณพ่อ แอนโทนี่ ให้เป็นผู้พิจราณา รางวัลใหญ่มีรูปเดียว ค่ะ แต่ทุกท่านที่แบ่งปันเข้ามา
จะได้รูปพระแผ่นเล็ก เคลือบพลาสติกใส อย่างดีจากต่างประเทศค่ะ
:s021: :s021: :s021:
ตัวอย่างรูปแม่พระ ยาวประมาณ 12" และรูปพระภาพเล็กที่จะแจกให้ค่ะ โชคดีค่ะ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ เสาร์ ก.ย. 13, 2014 8:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
fork5552022
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 120 ม.3 ต.งิ้วราย อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม 73120
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 06, 2014 11:53 pm

ผมว่านะครับคนที่มาเป็นคริสต์เขาก็มีปัญหาทั่งสิ้นไม่ว่าปัญหาจะเล็กหรือใหญ่ก็ตามพอเขากลับใจเสี่่่ยใหม่มาเชื่อในพระเจ้าพระองค์ก็จะทำให้เขาหมดปัญหาเเละผมเองก็มีปัญหาเหมือนกันครับตอนที่ผมยังไม่เปลี่ยนศาสนามาเป็นคริสต์ผมก็เจอเเต่สิ่งเลวร้ายหรือสิ่งชั่วร้ายเเละปัญหาเเละอุปสรรคมันทำให้ผมหมดหวังเเละหมดกำลังใจเจอเเต่มีคนมาด่ามาว่าผมมันทำเหนื่อย เบื่อ ท้อ เซ็ง เครียด หรือ สิ้งหวังมีอยู่ครั้งผมใด้ไปโบสถ์คริสเตียนไปเเล้วไปอีกติดใจเขาสองให้ผมกลายเป็นคนใหม่เขาสอนให้ผมมีจิตใจที่ดีสองให้ผมเมตตาเเละสอนให้อภัยผู้อื่นเเละความรักสิ่งที่ผมชอบมากก็ จงรักศัตรูเหมือนรักมิตรตนเอง เเละผมเลยกลับใจเชื่อในพระเจ้า เเละรับเชื่นในตอนั้นเเละผมขอพ่อเเม่เเละทุกคนผมขอเปลี่ยนศาสนาทุกคนยอมให้เปลี่ยนศาสนามาเป็นคริสต์ตอนที่ผมขอผมอยู่ป.4 ไปโบสถ์คริสเตียนทุกอาทิตย์เเละพระเจ้าก็ทำให้มีความหวังเป็นกำลังใจเเละทุกอย่างที่ผมเจอกลายเป็นหน้ามือเป็นหลังมือทุกอย่างดีขึ้นมาผมขอบคุณพระเจ้าที่ทำให้ผมดีขึ้นชีวิตผมก็เปลี่ยนเเละรับพระเยชูมาเป็นพระผู้ช่วยให้รอดเเละ ประวัติของผมนะผมจะเล่าให้ฟังนะครับ........ผมนับถือศาสนาคริสต์นานเเล้ว 7ปีที่ผมนับถือศาสนาคริสต์ เเล้วเเต่ยักไม่ใด้รับศีลล้างบาปเลย ตอนนี้ผมอายุ 16ปี ก่อนที่ผมมานับถือศาสนาคริสต์ผมเคยนับถือพุทธ
มาก่อน ตอนผมอยู่ ป.4 โรงเรียนผมเป็นคริสต์ในเครือข่ายสังฆมณฑลอุดรชื่อโรงเรียนผมตอนที่ผมอยู่ ณ ตอนนั้น โรงเรียนมหาไถ่ศึกษาบ้านไผ่ วันเสาร์อาทิตย์ผมไม่รู้ว่า
จะเล่นที่ไหนดีวันอาทิตย์ผมก็เลยไปโบสถ์ของนิกายโปรเตสแตนท์ตั้งแต่วันนั้นผมก็นับถือศาสนาคริสต์ผมเป็นคริสเตียนเเต่ว่า พ.อ โรงเรียน
เก่าตอนที่ผมอยู่มัธยมต้นเขาเห็นผมไปเข้าโบสถ์ของนิกายโปรเตสแตนท์ว่าผมว่าทำไมเธาถึงเข้าโปรเตสแตนท์หรือคริสเตียนทำไมไม่เข้าโรมันคาทอลิกเธาเรียนคาทอลิกนี่นาตอนนั้น ผมเรียน ม.1 พ.อ ก็เลยบอกว่า วันอาทิตย์ไปโบสถ์โรมันคาทอลิกตั้งแต่วันนั้นผมก็เลยเป็นโรมันคาทอลิกหรือคริสตัง
ทำยังไงถึงจะรับศีลล้างบาป โบสถ์ที่ พ.อให้ผมไปดือโบสถ์ประจำโรงเรียนมหาไถ่ศึกษาบ้านไผ่ วัดแม่พระประจักษ์เมืองลูร์ด ทำยังไงถึงจะรับศีลล้างบาป ตอนนี้ผมยังเป็นคริสตังที่ไม่เต็มตัวนะครับ
เเล้ว พ.อ.ผมไม่ใด้ว่าผมนะครับผมพูดให้ พ.อ.ฟัง ผมก็เลยโดนว่าเเต่ก็ไม่ไร เขาไม่ใด้เห็นเเต่ผมพูดให้เขาเห็นเอง เเต่พ่อเเม่ผมเป็นพุธทเเต่ทุกคนเป็นพุธทให้ยอมรับว่าผมเป็นคริสต์เเล้วเเต่เป็นคริสตังที่ไม่เต็มตัวนั้นเอง (เมื่อก่อนผมเป็นโปรเตสแตนต์มา 3 ปีเเล้วผมก็เปลี่ยนมาเป็นคาทอลิก 4 ปี่รวมเป็น 7 ปี
พ่อเเม่ผมเป็นพุทธเเต่ผมขอพ่อเเม่เปลี่ยนศาสนามาเป็นคริสต์ตอนที่ผมขอพ่อเเม่ผมอยู่ป 4. ตอนนี้ผมอยู่ม 3
เเต่ทุกคนยอมรับให้ผมเปลี่ยนครับ) ทุกศาสนา สอนให้เป็นคนดี ยกเว้นเเต่เราจะเลือกเส้นทางหรือไม่จบ อิอิ

ชื่อ.นาย ณฐพล นามสกุล.ลี้ไวโรจน์
เลขที่บ้าน 120 ม.3 ต.งิ้วราย อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม
รหัสไปรษณีย์ 73120

ขอบคุณครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
พระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย fork5552022 เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 07, 2014 1:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
siritawatss
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 07, 2014 12:59 pm

โอ้โห รางวัลใหญ่สวยงามมากเลยครับ อยากได้ๆๆๆ ครับ :s021:
sunofgod

อาทิตย์ ก.ย. 07, 2014 1:33 pm

ทุกศาสนาดีหมดจริงครับ ปรากฎได้โดยเชิงประจักษ์ตา แต่ด้านความเชื่อขอตัดสินจะอยู่ในพระเยซูครับ เพราะ ไม่มีความเชื่อไหน ที่จะมีพระเยซูแล้ว ไม่มีความเชื่อไหนที่มีพระเจ้า ไม่ต้องมีคำอธิายอะไรเลย พระเจ้าคือพระเจ้า มีพระเจ้ามีองค์ความรักประเสริฐ เป็นอัลฟาและโอเมกา ทุกๆอย่างล้วนอยู่ในพระองค์ :s007: ปล.ไม่เน้นได้ของรางวัลครับ555
* ST. Dominic *

อาทิตย์ ก.ย. 07, 2014 5:06 pm

ขอตอบแบบสั้นๆๅด้วยความรู้สึกจริงๆๆเมื่อเปลี่ยนศาสนามาเป็นคริสต์....

* รู้สึกอบอุ่นและสัมผัสความรักของพระเจ้าได้ คือ พระเที่ยงแท้ หนึ่งเดียว ค่ะ *
kay-su

อังคาร ก.ย. 09, 2014 10:29 am

ก็ที่บ้านเป็นพุทธนะคะ ตอนเด็กๆ เคยเรียนโรงเรียนมารีย์ ก็ชอบแม่พระมาก เคยคิดว่าเรารู้จักแม่พระมากกว่าทางศาสนาพุทธ ก็อยากเป็นคริสต์บ้าง แต่เนีื่องจากยังเด็ก ก็ไม่รู้จะบอกใครค่ะ
ตอนเด็กๆ ซิสเตอร์ก็แจกเหรียญแม่พระอัศจรรย์ให้ก็ดีใจ เก็บไว้บนหัวเตียง พอย้ายบ้านก็หายไป แล้วพอมาเรียนมหาวิทยาลัย เรียนประวัติศาสตร์ หนังสือบอกว่า คำสอนศาสนาคริสต์ ก็คือความรัก ให้รักเพื่อนมนุษย์เหมือนรักตัวเอง ก็ประทับใจมากค่ะ เพราะศาสนาพุทธสอนให้ตนเป็นที่พึ่งเเห่งตน อย่าไปรัก ไปยึดติดมันเป็นความทุกข์ ทุกสิ่งอนิจจัง......... ก็ทำให้สงบค่ะ แต่ในใจก็รู็สึกว่ามันขาดอะไรไป มันสงบแต่มันไม่เติมเต็มชีวิต..... รักแต่ทุกข์ ทุกข์เพราะรัก แต่ความรักก็ยิ่งใหญ่
ตัวเองรู้สึกว่า ความรักนั้นดีไม่ใช่เหรอ อย่างเรารักพ่อแม่ พ่อแม่รักเรา เป็นสิ่งที่สวยงาม ทำให้โลกอบอุ่น สวยงามทีเดียว พอเพื่อนที่เป็นคริสต์พาเข้าโบสถ์ ที่บ้านเค้าศรัทธามากคะ เค้าก็เล่าเรื่องพระเยซูให้เราฟัง
เราก็เพิ่งรู้ว่าเรื่องราวในพระคัมภีร์นี่เป็นประว้ติศาสตร์เลย ก็เป็นเรื่องจริง เราก็ทึ่ง แล้วเพื่อนเค้าก็เล่าให้ฟังว่ามีอัศจรรย์มากมาย เช้่นแห่รูปแม่พระ แล้ว แม่พระร้องให้ เราก็อยากเห็นอัศจรรย์ ใจก็เชื่อไปแล้ว พอพ่อให้รับศีลล้างบาปปุ๋ป เราก็ได้พระพรมากมาย
ทุกครั้งที่เข้าวัดวันพุธ (พิธีนพวารแม่พระนิจจานุเคราะห์) เราจะได้กลิ่นกุหลาบแม่พระ หอมตลบอบอวนทั้งวัด ทั้งปี (เราได้พระพรนี้คนเดียวค่ะ เพื่อนไม่ได้รับ แต่เพื่อนก็มีความเชื่อมาก เเละเป็นคนศรัทธา) วันที่เรารับศีลล้างบาป เราฝันเห็นแม่พระมาหา ยิ้มให้เรา เราดีใจมากค่ะ) และขณะที่เราสวดสายประคำ เราเห็น คุณ ยาย คุณย่า ที่ตายไปเเล้ว เราได้รับอัศจรรย์ มากทีเดียวค่ะ
แต่พอเวลาผ่านไป เราเฉี่อยชามากขึ้น อัศจรรย์ก็หายไป ถ้าเรายิ่งอยากใกล้ชิดพระ ขอพรพระให้ใกล้ชิด พระองค์จะฟังคำภาวนาเราคะ แต่พอเราห่างไกลพระ เราก็จะไม่ได้ยินเสียงพระองค์ พระองค์สอนให้อยู่ใกล้ชิดพระองค์ คิดถึงพระองค์ตลอดเวลา ซึ่งทำให้จิตใจเราสงบ และเราจะได้ยินเสียงพระองค์จริงๆ ค่ะ พระองค์บอกว่า" ผู้ที่แสวงหาย่อมได้พบ ผู้วอนขอก็จะได้รับ" ค่ะ
ทุกวันนี้สิ่งที่ทำให้ใกล้ชิดพระมากๆ ก็คือการอ่านหนังสือศรัทธา อ่าน" ชีวิตแท้ในพระเจ้า"เป็นเรื่องราวที่ดีมากๆๆๆ คะ ทำให้ได้รู้จักพระเยซูมากๆ ก็เพราะหนังสือเล่มนี้ อ่านแล้วจับจิตจับใจ อ่านเเล้ว ทำให้รู้จักพระองค์จริงๆค่ะ ขอพระเจ้าอวยพรทุกคนนะคะ :s015:
aqua-alta

พุธ ก.ย. 10, 2014 11:54 am

ก็เพราะพระวจนะพระเจ้าเปิดเผยให้เราเห็นว่าทางรอดนั้นมีทางเดียว(กิจการ 4:12,ยอห์น 14:15 และอีกหลายข้อ เปิดอ่านประกอบเอานะครับ เดี๋ยวจะเกินบรรทัด^^) ซึ่งตั้งแต่พระเจ้าทรงเนรมิตสร้าง จนมนุษย์ตกต่ำ ห่างเหินจากพระเจ้า เพราะมีความบาปเป็นม่านกั้น แต่นั้นมา มนุษย์ก็

-เพราะเหตุมีส่วนประกอบของวิญญาณอยู่ภายใน ซึ่งเป็นส่วนที่ใช้บรรจุพระเจ้า มนุษย์จึงเรียกร้องโหยหาพระเจ้า แต่ก็ได้แต่กราบไหว้บูชาธรรมชาติ สิ่งทรงสร้าง หรือแม้แต่สิ่งที่มนุษย์ปั้นขึ้นเอง
-เหลือเพียงมโนธรรม(ส่วนหนึ่งในวิญญาณ)เรียกร้องที่จะให้คนทำดี และบังเกิดมีศาสนาต่างๆ เพื่อ "สอน"ให้คนเป็นคนดี กระนั้นก็ดี ด้วยความตกต่ำ ทุกคนก็ได้แต่เป็นผู้ที่ "ดีชั่วรู้หมด แต่อดไม่ได้"(สภาพเช่นใน โรม7:19,1ยอห์น 5:19 ) ไม่สามารถบรรลุมาตรฐานของพระเจ้าได้

เราเหมือนคนกำลังจะจมน้ำแห่งความบาปและความตาย ศาสดาต่างๆนั้นดี แต่ก็ไม่ต่างกับคนอยู่บนฝั่ง กำลัง"สอน"ท่าว่ายน้ำแก่คนกำลังจะจม ซึ่งเขาไม่มีเรี่ยวแรงในการหลุดพ้นทะเลแห่งความตายได้ พระเยซูทรงแตกต่าง พระองค์ไม่ห่วงชีวิตกระโดดลงมาเพื่อ"ช่วย"เราขึ้นจากน้ำนั้น
ฉะนั้นเราจึงจำต้องพึ่งพระเยซู ทางรอดทางเดียวที่พระเจ้าเปิดไว้ โดยพระองค์แบกรับความผิดของเราไป เมื่อเชื่อในพระองค์ ไม่เพียงเราได้รอด พระองค์ยังทรงประทับภายใน คอยเป็นน้ำมันชโลมสั่งสอน นำทาง เปลี่ยนแปลงเราจนเติบโตเต็มขนาดความบริบูรณ์ของพระคริสต์ เหล่านี้ไม่ใช่แค่หลักเทววิทยา หรือศาสนศาสตร์อะไร แต่เป็นความจริงได้ในชีวิตเรา(พระองค์ทรงเป็นความจริง)
weewie

พุธ ก.ย. 10, 2014 11:11 pm

ที่บ้านต่อต้านศาสนาคริสต์มากกกกกค่ะ แต่ไหงจับเข้าโรงเรียนคาทอลิกแต่เด็ก ทั้งที่โรงเรียนยังสร้างไม่เสร็จด้วยซ้ำ ตึกก็ยังไม่มีตอนพี่เรียน ตอนเราเข้ามานี่มีตึกอนุบาลแล้ว แล้วด้วยความที่ตอนเด็กเราน่ารักมาก(ตอนนี้สวยมาก ก๊ากกก) เลยโดนจับทำกิจกรรมแสดงตลอด โดยส่วนมากจะประกาศเรียกแต่เด็กคาทอลิก แต่เด็กคริสตังมีน้อย คนไม่พอก็ประกาศเรียกเรา เออ เด็กมี800กว่าคนเรียกแต่ตรู พอจบย้ายไปรร.มัธยม ได้เพื่อนเก่าเป็นคาทอลิกพ่วงมาอยู่ห้องเดียวกัน เลยได้มีโอกาศไปทำงานที่บ้านมันบ่อยๆ เลยได้รู้ว่า บ้านนี้เค้ารักพระเจ้าและพระแม่มารีย์มาก รูปนี้ติดล้อมบ้าน เลยถามไปว่าใครเป็นคริสต์พ่อรึแม่ มันก็บอกพ่อ แม่เปลี่ยนตามพ่อ แล้วแม่ก็เลยรู้ว่าชีวิตที่จริงแล้วคืออะไรตั้งมามาเป็นคาทอลิก แม่เคร่งกว่าพ่ออีก ไปวัดทุกอาทิตย์ หอบลูกใส่กระบะหลังรถไปด้วย บ้านเพื่อนคนนี้รวยมากค่ะแต่ทำตัวธรรมดามาก คือบ้านนี้เลี้ยงลูกด้วยความรักจริงๆ และเอาคำสอนของพระสอนลูกตลอด เราซึ่งเติบโตมากับโรงเรียนคาทอลิกที่ทำงานกับเด็กคาทอลิก อยู่กับเพื่อนที่ครอบครัวเป็นคาทอลิก มันมีความสุขมากค่ะ ต่อให้ที่บ้านด่าศาสนาคริสต์ให้ฟังแต่เด็กก็ไม่มีผลกับเราเลย ว่างเมื่อไหร่ก็แอบไปโบสถ์ ไม่มีอะไรขวางความรักที่เรามีให้ศาสนานี้เลยต่อให้เป็นพ่อแม่ก็เถอะ พอมาย้อนคิดดู เด็กที่เกิดในครอบครัวที่ต่อต้านแบบเรา ได้ใช้ชีวิตทั้งหมดแบบที่กล่าวมา ไม่ใช่เรื่องบังเอิญหรอกค่ะ พระเตรียมทางไว้ให้เราต่างหาก เพื่อให้ช่วยครอบครัวกลับใจด้วย(แต่ยากส์เหลือเกินOrz) พระให้เราคนเดียวในบ้านแบบนี้ ไม่เลือกท่านหนูก็คงเป็นลูกที่แย่มากๆเลยล่ะคะ ^^ ::004::
sansrepos

จันทร์ ก.ย. 15, 2014 3:38 pm

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าทุกศาสนาหลักๆของโลกเราสอนให้คนมุ่งไปหาพระเจ้าพระองค์เดียวกัน แม้แต่พุทธศาสนาที่ใครๆว่าเป็นศาสนาอเทวนิยมก็ตาม

ผมถือคาทอลิกโดยกำเนิด สมัยเด็กๆก็ไม่ได้มีความศรัทธาในศาสนามากมายอะไรนัก แต่ก็ปฏิบัติศาสนกิจสม่ำเสมอ โดยมีพ่อแม่เป็นแบบอย่างที่ดี และคุณปู่ของผมเป็นคนที่ศรัทธาในศาสนาคาทอลิกและแม่พระเป็นอย่างมากท่านเป็นบรรณาธิการนิตยสารแม่พระยุคใหม่ในช่วง 20 ปีแรก

ช่วง 5 ปีหลังมานี้ผมเผชิญปัญหาในชีวิตมากมาย และผมก็หันมาสนใจในศาสตร์ลี้ลับและศาสนาเปรียบเทียบ และหันมาปฏิบัติกรรมฐานในลักษณะเดียวกันกับชาวพุทธ ความรู้และประสบการณ์บอกผมว่าหากเราตัดเรื่องความเชื่อเกี่ยวกับเวียนว่ายตายเกิดหรือว่าเรามาจากไหนออกไป คริสตศาสนามีแนวคำสอนคล้ายคลึงกับพุทธศาสนานิกายมหายานเสียยิ่งกว่าศาสนายูดายและอิสลามเสียอีก องค์อาทิพุทธหรือพระวัชรสัตว์ซึ่งเป็นพระผู้สร้างทรงมีคุณลักษณะเดียวกับพระเจ้าในความเชื่อทางคริสต์ พระองค์คือองค์ความรัก เป็นพลังก่อกำเนิด ไม่มีเบื้องต้นและเบื้องปลาย

ปัญหาของคนที่ไม่เข้าใจพุทธศาสนาอย่างลึกซึ้งมักจะมองว่าฝ่ายมหายานสอนให้พึ่งแต่พระโพธิสัตว์และองค์เทพต่างๆให้ช่วยเหลือ ฝ่ายเถรวาทก็เอาแต่จะให้ฝึกจิตตัวเองปล่อยวางทุกความคิดเพื่อมุ่งมรรคผลของตนมากกว่าจะช่วยเหลือคนอื่นให้พ้นทุกข์ด้วย ซึ่งจริงๆแล้วทั้ง 2 ฝ่ายต่างก็ไม่ได้ปฏิเสธแนวทางของอีกฝ่ายอย่างชัดเจน

แนวคำสอนของคริสตศาสนานั้นเรียบง่าย ไม่มีขั้นตอนเป็นระบบ หมวดหมู่ชัดเจน แบบพุทธศาสนาแต่กลับทำให้คนทุกระดับความรู้ทุกระดับสติปัญญาสามารถเข้าใจถึงหลักความรักของพระเจ้าได้ ช่องทางไปสู่พระเจ้าผ่านทางพระเยซูเจ้าเป็นทางลัด ที่ได้รับการเผยแสดง ผู้ที่มีความศรัทธาอย่างเต็มเปี่ยมและเสียสละเพื่อผู้อื่นอย่างสุดกำลังจะทำลายกิเลสในตนเองออกไปได้ทีละน้อยจนถึงความครบครัน มีคำสอนว่าให้ภาวนา (จริงๆการสวดทุกประเภท การนั่งสมาธิ เดินจงกรม หรือเฝ้าศีล ก็ถือเป็นการภาวนาทั้งสิ้น) และทำงาน (หมายถึงปฏิบัติภารกิจแบ่งปันข่าวดีโดยใช้กิจการกุศลต่างๆ) ไปทั้ง 2 อย่างด้วยกัน จะขาดอย่างใดอย่างหนึ่งไม่ได้ ขาดภาวนาไม่ได้ ขาดกิจการก็ไม่ได้เช่นกัน

นพ.ยอห์น สุรกิจ ครุวรรณ
รพ.เซนต์เมรี่ จ.นครราชสีมา 30000
rosa-lee

อาทิตย์ ก.ย. 28, 2014 3:31 pm

:s007: ใกล้สิ้นเดือนแล้วนะ เพื่อนๆ......
ท่านใดที่ยังไม่ได้แบ่งปันเชิญมาร่วมแบ่งปันอีกนะคะ.......
:s012: :s003: :s006: :s001:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ต.ค. 02, 2014 9:00 pm

บอกคุณพ่อแล้วค่ะ คุณพ่อบอกจะเข้ามาอ่านค่ะ ขออภัยรอนิดนึงนะคะ :s002: :s002:
rosa-lee

เสาร์ ต.ค. 04, 2014 6:54 pm

:s002: ขอบคุณท่านสมาชิกและเพื่อนๆที่ได้แบ่งปันประสพการณ์ในการเลือกพระเยซูเจ้า
คุณพ่อโทนี่ได้เข้ามาอ่านแล้วค่ะ คุณพ่อบอกว่าทุกคนแบ่งปันดี หลากหลาย
บางท่านแบ่งปันแบบวิชาการ ดีมากค่ะ แต่คุณพ่อบอกอยากให้กำลังใจกับคนที่
เพิ่งมารู้จักพระมีประสพการณ์อยากรู้จักพระแสวงหาด้วยตัวเอง ค่ะ
คุณพ่อบอกให้คนแรกค่ะคือ คุณ fork5552022
ท่านที่แบ่งปันเข้ามาแจ้งชื่อที่อยู่ เข้ามาได้ค่ะ เราจะส่งของรางวัลไปให้ค่ะ
และเราจะให้ของสมนาคุณเป็นพิเศษเพิ่มจากรูปพระเป็น
...หนังสือพระคัมภีร์ภาคพันธสัญญาเดิม สารบบที่สอง (โทบิต ยูดิธ เอสเธอร์ )
ขนาดกระทัดรัต ใหญ่กว่าพระคัมภีร์ขนาดพกพานิดหน่อย หนา 243 หน้า น่าอ่านมาก ....
รีบแจ้งที่อยู่มาเลยค่ะ.....
:s021: :s021:
aqua-alta

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2014 1:39 am

กิตติพันธุ์ ศรีเทพ
23/14 ซอยราชปรารภ 22 ถ.ราชปรารภ แขวงมักกะสัน เขตราชเทวี กทม. 10400
ขอรับหนังสือกับรูปอัครเทวดานะคับ
ขอบคุณครับ

ขอพระเจ้าประทานพระพร
ปล.อิมมานูเอล
แก้ไขล่าสุดโดย aqua-alta เมื่อ จันทร์ ต.ค. 06, 2014 1:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sunofgod

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2014 4:19 pm

วรายุทธ์ พัฒนาภรณ์
บ้านเลขที่ 5 หมู่ 4 ต.อมฤต
อ.ผักไห่ จ.อยุธยา 13120

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2014 5:35 pm

ขอบพระคุณสำหรับหนังสือและรูปพระ ค่ะ ขอพระเจ้าอวยพระพรและตอบแทนในน้ำใจอันดีงามของคุณโรซา และครอบครัวค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย * ST. Dominic * เมื่อ พุธ ต.ค. 29, 2014 7:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
weewie

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2014 7:35 pm

มนัสวี ภิญญรัตน์

254/2 หมู่บ้านนครชัยวิลล่า ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ชัยภูมิ 36000

เห็นเขียนไว้ว่า ไม่เกิน15 บรรทัด เลยย่อเรื่องเต็มที่เลย ฮ่ะๆๆ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับหนังสือกับรูปพระนะคะ :s007:
rosa-lee

อังคาร ต.ค. 07, 2014 9:26 am

วันนี้ได้จัดส่งรางวัลไปให้แล้วนะคะ... ได้รับแล้วตอบด้วยค่ะ...
1 คุณ ณฐพล ลี้ไวโรจน์
2 คุณ กิตติพันธุ์ ศรีเทพ
3 คุณ วรายุทธ์ พัฒนาภรณ์
4 คุณ อภิภู พันธ์ุวิจิตรศิริ
5 คุณ มนัสวี ภิญญรัตน์
....ท่านที่ยังไม่ได้แจ้งที่อยู่มา ช่วยแจ้งมาด้วยค่ะเราจะได้จัดส่งรางวัลไปให้ค่ะ :s021:
weewie

พฤหัสฯ. ต.ค. 09, 2014 8:32 pm

ได้รับแล้วค่าาาา ขอบคุณงับ ::001::
aqua-alta

เสาร์ ต.ค. 11, 2014 2:05 am

ได้รับแล้วคับ ขอพระเจ้าตอบแทนน้ำใจดีของคุณนะครับ

อังคาร ต.ค. 14, 2014 10:21 am

มาแจ้งให้ทราบคะ. ได้รับหนังสือ + รูปพระหฤทัยคู่ เมื่อเช้านี้เองคะ. ขอบคุณคะ :s002:
fork5552022
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 120 ม.3 ต.งิ้วราย อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม 73120
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 15, 2014 8:27 am

ใด้รับเเล้วนะครับขอบคุณครับพระเจ้าอวยพรครับ
kay-su

ศุกร์ พ.ย. 07, 2014 1:20 pm

มาขอด้วยคนค่ะ อยากได้หนังสือมากเลย
879/7 ซอย 12 ถ. สุรนารายณ์ ต. บ้านเกาะ อ. เมือง จ. นครราชสีมา 300000

ขอบคุณนะคะ
rosa-lee

ศุกร์ พ.ย. 07, 2014 3:32 pm

จะจัดส่งให้วันจันทร์ค่ะ ไม่ทราบว่าน้อง Kay-su จะให้จ่าหน้าซอง
ว่าชื่ออะไรคะ
kay-su

พุธ พ.ย. 12, 2014 10:22 am

สุพัตรา ศรีสุรมณี ค่ะ ขอบคุณมากนะค้ะ :s015:
rosa-lee

ศุกร์ พ.ย. 14, 2014 7:32 pm

OK ค่ะ ส่งให้วันจันทร์นี้ ได้รับแล้วตอบด้วยค่ะ
kay-su

พุธ พ.ย. 26, 2014 11:23 am

ขอบคุณนะคะ ได้รับของเรียบร้อยแล้วค่ะ ^^ :s015:
ตอบกลับโพส