จอกศักดิ์สิทธิ์

ถาม-ตอบพระคัมภีร์ เรื่องเสริมศรัทธา ความรู้ และสาระ บทความ ในคริสตศาสนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Happiness

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 10:59 pm

สรุปว่าพระเยซูสิ้นพระชมน์เพราะถูกตรึงกางเขน หรือว่าถูกหอกแทงกันแน่ครับ แล้วจอกศักดิ์สิทธิ์ทีรองรับพระโลหิตที่ไหลลงจากการถูกแทงมีจิงป่าว อันเดียวกับที่ใช้ในพระกระยาหารมื้อสุดท้ายป่าว

แต่ในพระคัมภีร์เขียนว่าทหารเอาหอกแทงแล้วบอกว่าตายแล้ว หมายความว่าสิ้นก่อนถูกแทงใช่หรือไม่
แก้ไขล่าสุดโดย Happiness เมื่อ เสาร์ ก.ค. 18, 2009 12:55 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 11:26 pm

ตรึงกางเขนครับ

เพราะตามธรรมเนียมแล้ว ถ้านักโทษยังไม่ตาย จะต้องถูกทุบท่อนขาแทน

อ่านเทียบกับโจร 2 คนที่ถูกตรึงกับพระเยซูครับ ว่าเค้าโดนอะไรยังไง

ถ้าไม่เคลียร์ แนะนำหนังสือชื่อ คดีพระเยซู ของสำนักพิมพ์ ทีรันนัส ครับ

ของเค้าดี
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 11:37 pm

เอามาแบ่งกันอ่านสิ
Edwardius

เสาร์ ก.ค. 18, 2009 8:24 am

รูปภาพ รูปภาพ

เล่มนี้่อ่านแล้ว เค้าจะพิสูจน์ให้ดูว่า พระคัมภีร์พูดจริง หรือไม่จริงตรงไหนเกี่ยวกับ คดี และั้ขั้นตอนการประหารพระเยซูเจ้าครับ

ขอบคุณ http://www.tyrannusthai.com/index.php?l ... 76&Ntype=5

เวบไซต์ของทีรันนัส เจ้าของไฟล์ภาพ

เอกสารหนา 347 หน้า ราคา 155 บาท

สำหรับ ฉบับภาษาอังกฤษ ไปตามได้ที่นี่ครับ (pdf)

http://www.4shared.com/file/78410647/30 ... hrist.html
แก้ไขล่าสุดโดย Edwardius เมื่อ เสาร์ ก.ค. 18, 2009 8:25 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 19, 2009 12:15 am

Happiness เขียน: สรุปว่าพระเยซูสิ้นพระชมน์เพราะถูกตรึงกางเขน หรือว่าถูกหอกแทงกันแน่ครับ แล้วจอกศักดิ์สิทธิ์ทีรองรับพระโลหิตที่ไหลลงจากการถูกแทงมีจิงป่าว อันเดียวกับที่ใช้ในพระกระยาหารมื้อสุดท้ายป่าว

แต่ในพระคัมภีร์เขียนว่าทหารเอาหอกแทงแล้วบอกว่าตายแล้ว หมายความว่าสิ้นก่อนถูกแทงใช่หรือไม่
จอกศักดิ์สิทธิ์(Holy Grail)
เป็นตำนานที่มีหลายแหล่งไปหมด ไม่กล้าตอบว่า ไม่หรือไม่มี อันเดียวหรือไม่อันเดียว เพราะมันเป็นตำนาน

บทอ่านจากพระวรสารนักบุญยอห์น(ยน 19:31-37)
(โอกาสสมโภชพระหฤทัยของพระเยซูเจ้า)

".......เมื่อทหารมาถึงพระเยซุเจ้าก็เห็นว่าพระองค์สิ้นพระชนม์แล้ว จึงมิได้ทุบขาพระองค์ แต่ทหารคนหนึ่งใช้หอกแทงด้านข้างพระวรกายของพระองค์ โลหิตและน้ำก็ไหลออกมาทันที .......... เหตุการณ์ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นเพื่อข้อความในพระคัมภีร์เป็นจริงว่า กระดูกเขาจะไม่หักแม้เพียงชิ้นเดียว และข้อความอีกตอนหนึ่งว่า เขาทั้งหลายจะจ้องดูผู้ที่เขาแทง"
kun

พฤหัสฯ. ก.ค. 23, 2009 9:41 am

มันเป็นตำนาน ที่ผ่านมานานร่วม 2 พันปีแล้ว
บางอย่างสิ่งที่คนโบราณเสนอ กับสิ่งที่คนปัจจุบันเข้าใจอาจไม่ใช่เรื่องเดียวกันก็ได้
หากไร้ซึ่งตำนาน ก็ไม่มีความขลัง นี่แหละครับเสน่ห์ของประวัติศาสตร์ ลองศึกษากันดีๆก่อนแล้วค่อยตัดสินใจเชื่อก็ได้ครับ
แต่สำหรับผมแล้ว จอกศักศิกดิ์มีหรือไม่? ไม่สำคัญหรอกครับ สิ่งสำคัญคือเราเชื่อในพระเจ้าหรือเปล่า เชื่อจริงแท้แค่ไหน
จงเชื่อในพระเจ้า นี่แหละครับสิ่งสำคัญที่สุด
      พระเจ้าอวยพร
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 7:58 am

kun เขียน: มันเป็นตำนาน ที่ผ่านมานานร่วม 2 พันปีแล้ว
บางอย่างสิ่งที่คนโบราณเสนอ กับสิ่งที่คนปัจจุบันเข้าใจอาจไม่ใช่เรื่องเดียวกันก็ได้
หากไร้ซึ่งตำนาน ก็ไม่มีความขลัง นี่แหละครับเสน่ห์ของประวัติศาสตร์ ลองศึกษากันดีๆก่อนแล้วค่อยตัดสินใจเชื่อก็ได้ครับ
แต่สำหรับผมแล้ว จอกศักศิกดิ์มีหรือไม่? ไม่สำคัญหรอกครับ สิ่งสำคัญคือเราเชื่อในพระเจ้าหรือเปล่า เชื่อจริงแท้แค่ไหน
จงเชื่อในพระเจ้า นี่แหละครับสิ่งสำคัญที่สุด
       พระเจ้าอวยพร
ชอบความคิดเห็นของคุณมากครับ ถ้าเราเชื่อพระเจ้าสักอย่าง จอกศักดิ์จะมีหรือไม่ก็ไม่สำคัญครับ

พระอวยพรครับ
Edwardius

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 10:39 am

เอาตามความเป็นไปได้นะครับ

Holy Grail น่าจะหมายถึง จอก หรือ ถ้วยที่พระเยซูใช้ในการตั้งศีลมหาสนิทครั้งแรก มากกว่าครับ

เพราะพระเยซูต่อหน้าทหารโรมัน ก็เป็นเพียงนักโทษธรรมดาๆ คนหนึ่งเท่านั้น

คงไม่มีทหารที่ไหนพกจอกออกไปที่ลานประหาร

ถ้าจะบอกว่า สาวกของพระองค์เองเป็นผู้เอาถ้วยไปรองโลหิต

ก็น่าจะมีบันทึกไว้ในพระคัมภีร์บ้างแหละครับ
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 26, 2009 10:54 am

มันก็น่าจะเป็นไปได้หลายอย่างนะครับ อย่างบางที่เค้าก็บอกว่า "ใช้ในพระกระยาหารมื้อสุดท้ายและรองรับพระโลหิตของพระเยซูเจ้าเมื่อพระองค์ถูกตรึงกางเขน
นี้ครับข้อมูล http://ohx3.exteen.com/20070126/holy-grail
ตอบกลับโพส