มาร่วมให้กำลังใจเป็นกำลังใจให้พี่บูกันนะครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
yack

พุธ พ.ย. 12, 2008 7:51 pm

ข้อเเม้คือต้องใช้คำพูดเเละประโยคที่ฟังเเล้วมีกำลังใจนะครับพี่บูจะได้กลับมาหาพระ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9371.0

อ่านดูเเล้วพี่บูเเค่สับสนเฉย ๆ มาภาวนาให้กันนะครับเขาต้องช่วยกัน เพราะเรามาจากพระองค์เดียวกัน
พระองค์คงพอพระทัยนะครับที่เราช่วยกันทำเรื่องดีดี ช่วยกันนะครับ

ขอขอบคุณจากใจจริงเเทนพี่บูที่ทุกคนมาช่วยสวดในครั้งนี้นะครับ
Batholomew
~@

พุธ พ.ย. 12, 2008 10:27 pm

ทุกคนเป็นกำลังใจให้บูหมด

ยกเว้น ตัวบูเอง ที่ไม่ให้กำลังใจตัวเอง
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 8:03 pm

ทุกครั้งที่เขามีปัญหา ก็เห็นทุกคนมาช่วยกันเสมอ อย่างมิตรจิตมิตรใจดีงาม ไม่ขาดสาย เต็มเปี่ยมไปด้วยความรักความห่วงใย

ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับตัวผู้รับเองด้วยว่า จะ.............
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 9:53 pm

yack เขียน: ข้อเเม้คือต้องใช้คำพูดเเละประโยคที่ฟังเเล้วมีกำลังใจนะครับพี่บูจะได้กลับมาหาพระ

ขอมอบ ทั้งหมด
จากในกระทู้นี้ ให้ครับ ::020::
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7251.0
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 2:15 am

ให้แล้ว...  แล้วก็กรุณารับเอาไปคิดด้วยนะจ๊ะน้องบู  :wink:

ว่าแต่เดี๋ยวก่อน..  บูสนใจอยากเรียนเต้นมั้ย ?  จะได้มีอะไรทำ มีสังคม มีเพื่อนๆ จะได้ไม่อยากตายเพราะจะได้รู้ว่าโลกนี้ยังมีสิ่งที่ดีและน่าสนใจอยู่   ถ้าสนใจก็บอกมาในกรู้นี้แหละหรือ IM มาบอกก็ได้    เรียนกับคนออกแบบท่าเต้นให้ศิลปินเลยนะ อิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 2:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
yack

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 12:20 pm

ขอขอบคุณทุกคนที่มาเป็นกำลังใจให้พี่บูนะครับ
ขอพระเป็นเจ้าอวยพรทุกคนนะ  ::011::
พี่บูเห็นเปล่ามีคนเป็นกำลังใจให้ตั้งมากนะ
สู้สู้นะครับ ::010::
Maria Magdalena

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 6:20 pm

ขอบคุณทุกคนนะค่ะ

บูสับสนมาก มากซะด้วย
บูคิดว่าตัวเองไม่เหลือความเชื่ออยู่แล้ว ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
บูรู้ได้ว่ามีบางอย่างเปลียนแปลงไป
ทำไมบูถึงไม่รู้สึกว่าพระอยู่กะบูนะ
บูแค่รู้สึกโดดเดี่ยว
ไอ้ความรู้สึกอย่างตาย หรือว่าตัวเองไม่มีประโยชน์มันก้อยังมีอยู่
ไหนจะเรื่องเรียนอีก โอ้ ชีวิต
เทอมที่แล้วบูเคยคิดจะดรอปด้วย เพราะกลัวว่าจะเรียนไม่ไหว
ไม่รู้สิ มันแค่มีเรื่องต่างๆเข้ามามากมายเหลือเกิน
คนทีอยู่ช่วยบู ก้อไม่มีใคร
ทำไมบูถึงรู้สึกว่าตัวเองอยู่คนเดียวตลอดเลยนะ
บางทีก้อนึกอยากจะตายไปให้พ้นๆซะ
คิดว่าอยู่ไปก้อ.....ไม่มีประโยชน์อะไร
ดานุ้งพุงระเบิด

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 7:57 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: ขอบคุณทุกคนนะค่ะ

บูคิดว่าตัวเองไม่เหลือความเชื่ออยู่แล้ว ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน
บูรู้ได้ว่ามีบางอย่างเปลียนแปลงไป
ทำไมบูถึงไม่รู้สึกว่าพระอยู่กะบูนะ
ไอ้ความรู้สึกอย่างตาย หรือว่าตัวเองไม่มีประโยชน์มันก้อยังมีอยู่
เทอมที่แล้วบูเคยคิดจะดรอปด้วย เพราะกลัวว่าจะเรียนไม่ไหว
ไม่รู้สิ มันแค่มีเรื่องต่างๆเข้ามามากมายเหลือเกิน
ทำไมบูถึงรู้สึกว่าตัวเองอยู่คนเดียวตลอดเลยนะ
บางทีก้อนึกอยากจะตายไปให้พ้นๆซะ
คิดว่าอยู่ไปก้อ.....ไม่มีประโยชน์อะไร
จงวางใจในพระ เท่านั้นก็จะเรียบร้อย
Isolation

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 8:26 pm

บู ไปอ่านพระคัมภีร์บทนี้สิ ที่บอกว่า พระบุตรไม่มีที่จะซุกหัวนอนสิ
เเล้วก็บทเกือบสุดท้าย ที่พระองค์เข้าตรีทูตเตรียมเพื่อจะไถ่บาปพวกเรา
ท่านยอมเจ็บปวดเพื่อเรานะเราเจ็บเเค่นี้ ทำเป็นไม่ไหวพระองค์เจอยิ่ง
กว่านี้อีกนะต้องคิดดูดีดีนะบู รักพระเจ้าให้มากๆๆอยู่ใกล้ๆพระองค์
พระเจ้าทรงประทับอยู่ทุกหนเเห่ง  หรือไม่ก็ดูตอนที่พระองค์ประสูติ
ยังหนาวเหน็บเลยเกิดก็ไม่ใช่โรงพยาบาลดีดีเหมือนเรา
พระเจ้าอวยพร  :cheesy:
Akira

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 1:03 am

บูคิดว่าตัวเองโดดเดี่ยว เพราะว่าไม่เปิดใจให้คนอื่นหรือเปล่า

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 4:59 pm

บูคิดว่ามั้ง
คือ บูไม่ใช่คนแบบที่ชอบเปิดเผยความรู้สึกของตนเองออกมา
คือถ้าเก็บไว้ได้ ก้อเก็บ
บูมีความรู้สึกว่าไม่มีใครรับฟังบูเลย....

ยังอยากตายอยู่ แต่ก้อต้องคอยห้ามตัวเองเอาไว้

นิเรามีชีวิตอยู่ไปเพื่ออะไรกันนะ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 5:11 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: บูคิดว่ามั้ง
คือ บูไม่ใช่คนแบบที่ชอบเปิดเผยความรู้สึกของตนเองออกมา
บูมีความรู้สึกว่าไม่มีใครรับฟังบูเลย....

ยังอยากตายอยู่ แต่ก้อต้องคอยห้ามตัวเองเอาไว้

นิเรามีชีวิตอยู่ไปเพื่ออะไรกันนะ
อยู่เพื่อ ... คนที่รักเรา ... ไงค่ะ  ทุกวันนี้ดิฉันอยู่เพื่อสิ่งนี้ อยู่เพื่อคนที่รักเรา ลองมานับดู เฮ้อ...เยอะแฮะ  ::015::
แล้วเราจะตายเพื่ออะไรกันนะ  เพื่อคนที่ไม่ได้รักเราเหรอ ... โอ๊ย ...ยังงั้นยิ่งไร้ค่าใหญ่  ::018::
อย่าคิดมากเลย เมื่อวานฟ้ายังยิ้มให้กับมนุษย์โลกเลย  เราก็ยิ้มให้เพื่อนมนุษย์ด้วยกันซิ    ::001::

แล้วจะคิดถึงบ่อยๆในคำภาวนานะจ๊ะ ... คนดี
†O'Pam†

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 10:10 pm

สู้ๆ : xemo026 :
Ring A Bell

อังคาร ธ.ค. 02, 2008 11:38 pm

หากมีเรื่องที่ทำผิดพลาดไปแล้วก็อย่าไปใส่ใจเลย อะไรจะเกิดให้มันเกิดไป เราคนธรรมดาฝืนชะตาไม่ได้
แต่อย่างน้อยแค่เรากล้าเผชิญหน้ากับความผิดก็พอ อย่าหนีปัญหาเพราะมันไม่ช่วยอะไร
หากเรากล้าสู้กับปัญหา พิมเชื่อว่าพระองค์จะทรงช่วยให้ทุกสิ่งจะดีขึ้นเอง(พิมคิดอย่างนั้นนะคะ)

เอาเป็นว่าพี่บูต้องมีชีวิตอยู่น๊า เพื่อหาคุณค่าของตัวเอง
พิมก็มีชีวิตอยู่เพื่อหาคุณค่าของตัวเองเช่นกันค่ะ
(แต่ตอนนี้ยังหาม่ายเจออ่ะ)

ยังไงสู้ๆเน้อ เป็นกำลังใจให้กันและกัน  ขอให้พระคุ้มครองพี่บูนะคะ : xemo026 :

พุธ ธ.ค. 03, 2008 11:12 am

ขอบคุณทุกคนนะค่ะ

บูก้อ....พยายามค้นหาตัวเองต่อไป

แต่มันก้อเบื่อ....เพราะเบื่อนั่นแหละเลยอยากตายซะงั้น

แต่ทำไงมันก้อไม่ตายซักที

พระจะให้เราอยู่ไปทำไมกันนะ
yack

พฤหัสฯ. ธ.ค. 11, 2008 2:07 pm

BouQueT*Mary Mag เขียน: ขอบคุณทุกคนนะค่ะ

บูก้อ....พยายามค้นหาตัวเองต่อไป

แต่มันก้อเบื่อ....เพราะเบื่อนั่นแหละเลยอยากตายซะงั้น

แต่ทำไงมันก้อไม่ตายซักที

พระจะให้เราอยู่ไปทำไมกันนะ
ดีใจด้วยนะครับ
แต่ว่า yack อยากจะบอกว่ามีเวลามีปัญหาเราอย่ามองที่ปัญหาอย่างเดียวเพราะจะทำให้เราดดดเดี่ยวเเต่ถ้าเรามองพระเจ้า เราจะรู้สึกว่าเราไม่ได้อยุ่คนเดียวครับพระองค์อยุ่กับเราช่วยเราเเละเป็นกำลังใจให้เราเสมอ
ดีใจจากใจจริงครับ  ::011::
Cecilia_PEAR
ที่อยู่: 1506/504 ซ.7/ม.สราลี เทพารักษ์ สป. // อาสนวิหาอัสสัมชัญ
ติดต่อ:

จันทร์ มี.ค. 02, 2009 11:30 pm

พี่คะ หนูก็ไม่รู้จักพี่นะ แต่เราเป็นลูกพระเหมือนกันนี่นา เหนเรื่องพี่มาเย้อเยอะ หนูอยากช่วยพี่นะ  : emo038 :
MaRy MagDaLenE เขียน: บูคิดว่ามั้ง

ถึงพี่จะเป็นแบบนั้นจริงๆ เก็บความรู้สึกไม่ค่อยเปิดเผยออกมา

ถ้าพี่เก็บไว้ สักวันมันระเบิดหนูว่าจะยิ่งแย่นา พี่ลองบอกกับพระองค์ดูสิ พระองค์รับฟังพี่ทุกเรื่องๆๆๆๆๆแหละ อิอิ แถมถ้าพี่ลองเงียบอย่างมีสตินะ พี่ก็จะได้ยินพระองค์ตอบพี่ด้วย

ในโลกใบนี้มีคนเคียงข้างพี่อยู่มากมายนะ จริงๆหนูว่า อย่างน้อยก็ครอบครัวพี่ อย่างน้อยก็พวกๆเราในบอร์ดนี้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเลย พระเยซูไง...ถึงแม้ทั้งโลกจะปฏิเสธพี่ คนทั้งโลกจะหลีกหนีพี่

แต่พระองค์จะอยู่เคียงข้างพี่เสมอ... วันที่พี่นั่งท้อ ทุกข์ทรมาณ ไม่สบายใจ พี่ลองคิดคำนึงดีๆ พี่พบพระองค์แน่ พระองค์ไม่เคยทิ้งพี่หรอก

ตอนที่หนูกำลังนั่งพิมพ์ตอบกระทู้นี่อยู่เนี่ย ตัวหนูเองก็เจอมรสุมชีวิตหนักเหมือนกันช่วงนี้ หนูนั่งร้องไห้แทบทุกวัน แต่ก็ยังเชื่อมั่นว่าพระองค์อยู่ข้างๆตลอดเวลา...  : xemo023 :

พี่เข้มแข็งนะ และต่อสู้กับทุกๆอย่างไป ไม่ว่าพี่จะเป็นยังไง รู้สึกยังไงพระองค์รับรู้ทุกอย่าง พระองค์รู้จักพี่ยิ่งกว่าพี่รู้จักตัวเองเสียอีก...

พี่อย่าเบื่ออีกเลย...พี่จะนึกอยากตายไปทำไม ถ้าพี่รู้สึกว่าไม่รู้ว่าพี่จะอยู่ไปเพื่ออะไร...

พี่ก็อยู่เพื่อพระองค์สิ...พี่เกิดมาได้ก็เพราะพระพรของพระองค์ ที่อยู่นี่ก็เพราะพระองค์...เชื่อสิว่าพี่จะต้องเจอแสงสว่างแน่ ถ้าพี่ลืมตา...คือตอนนี้พี่ต้องลืมตา

กำลังใจคือคิดซะว่า...พี่จะอยู่เพื่อพระองค์...แล้วพี่จะพบกับความสว่างนะคะ

หนูจะช่วยสวดนะ...หนูอยากให้พี่หาย ไม่ว่าจะอะไรๆๆๆก็ตามที่ประจญกับชีวิตพี่อยู่ตอนนี้...เพราะหนู ก็อยู่ในช่วงมืดเหมือนกัน แต่หนูเชื่อว่า เมื่อมีความมืดก็ต้องมีความสว่าง

ทุกสิ่งทุกอย่างเกิดขึ้นเพราะน้ำพระทัยของพระองค์ทั้งนั้น แม้แต่ทุกๆสิ่งที่พี่กำลังพบเจออยู่ในตอนนี้...

เชื่อมั่นในพระองค์เถอะค่ะ...  : emo038 :

พระองค์ใช่แต่แค่แบกกางเขนอย่างเราๆ พระองค์ต้องรับทรมาณหนักหนาสาหัสมากมายมหาศาลกว่าเราๆเยอะ ทั้งนั้นก็เพื่อพวกเรา... แต่พวกเราแบกกางเขนกันแค่นี้เอง สู้ๆไปเถอะค่ะ

สู้ๆนะพี่! หนูจะช่วยสวดให้ทุกวันเลย...........................................  : emo027 :  : xemo026 :  : xemo026 :  : xemo026 :
๐DiroSpid๐

พฤหัสฯ. มี.ค. 12, 2009 12:05 am

MaRy MagDaLenE เขียน: บูคิดว่ามั้ง

คนที่นี่ทุกคนรับฟังคุณนะคะ ^ ^
ถ้าไม่พูดออกมาก็ไม่มีใครได้รับฟังหรอกค่ะ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 14, 2009 12:43 am

พี่นู๋รี่หายไปนานเกือบปี
พอกลับมาน้องบูก็ยังไม่เคยเปลี่ยน.. : emo102 : : emo102 :
MaRy MagDaLenE เขียน:

ทำไมถึงไม่รู้สึกว่าพระอยุ่กับเรา...แล้วเราอยู่กับพระบ้างรึป่าว
เวลาที่เป็นทุกข์ เวลาที่มีความสุข เคยคิดถึงพระองค์มั๊ย
ไม่ใช่แต่เวลาที่ทุกข์นะ ที่จะคิดถึงพระเจ้า หรือรอให้พระองค์ช่วย
ทุกๆวินาทีในชีวิต ทุกๆลมหายใจ...เรามีพระอยู่บ้างรึป่าว
ที่รู้สึกว่าโดดเดี่ยว..แล้วพี่ๆทุกๆคนที่นี่ละค่ะที่คอยให้กำลังใจบู
ยังคิดว่าตัวเองโดดเดี่ยวอยู่รึป่าว..พ่อแม่ เพื่อนๆของบู
...เราโดดเดียวจิงๆ หรือคิดว่าตัวเองโดดเดี่ยว??
ลองเปิดใจดูนะ..อย่างน้อยพระเจ้าก็ไม่เคยปล่อยมือจากเรา
ทำไมถึงอยากตาย เพราะบูไม่เคยรู้สึกมีคุณค่าในตัวเองเลย
ลองคิดบวกกับตัวเอง กับสิ่งรอบๆข้างดูสิจ๊ะ
คิดดูซิ อย่างน้อยเราก็เกิดมาเป็นลูกพ่อลูกแม่
อย่าน้อยเราก็เกิดมาครบ32
อย่างน้อยเราก็โชคดีกว่าคนอื่นๆ
เรื่องเรียน..ทำไมถึงคิดว่าไม่ไหวล่ะ
ในเมื่อเราเลือกที่สอบเข้ามาเรียนที่นี่
เมื่อเราเลือกเเล้วก็ต้องสู้ซิ
พี่ก็เป็นคนนึงนะที่คิดว่าเรียนนิติไม่ไหว
ที่ไม่ไหวเพราะพี่ไม่เคยไปเรียน ไม่อ่านหนังสือ
และก็ไม่พยายามสู้กับมัน
เพราะพี่คิดว่าพี่คงเป็นนักฏหมายที่ดีไม่ได้
พี่คงช่วยเหลือใครไม่ได้..
อยู่ที่เราจะเลือกล่ะ..จะยอมแพ้มันเหมือนพี่ หรือจะสู้ต่อ
อย่ารอให้ใครมาช่วย เพราะเราจะไม่สามารถยืนได้ด้วยตัวเอง
พี่รู้ว่าบูโตพอที่จะยืนได้ด้วยตัวเองแล้ว
ลองมองคนที่เข้าด้อยโอกาสในสังคมกว่าเราซิ
เราจะรู้สึกว่าเราโชคดีมากแค่ไหน..
พี่จะเป็นกำลังใจให้บูนะค่ะ
โทษทีถ้าพี่พูดอะไรแรงไปหน่อย..หุหุๆๆๆ : xemo016 : : xemo016 :
ตอบกลับโพส