ปกป้องการเป็นพุทธมามกะด้วย

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
วอ

พฤหัสฯ. ส.ค. 13, 2009 5:18 pm

คือผมเห็นเพื่อนๆ คนอื่นๆ ต่างกลายเป็นพุทธมามกะจาก รร. เดิม เนื่องจากถูกบังคับ แม้จะอ้างว่าใจตนจะเป็นคริสต์ ก็ไม่ได้ เพราะว่า 1. ที่บ้านบังคับให้เป็นพุทธ 2. ทะเบียนยังเป็นพุทธ (ยังดีที่ผมไม่ได้ไปอยู่ รร. นั้น)

ทีนี้ ที่บ้านผมเองก็จะพยายามบังคับผมให้เป็นพุทธมามกะและบวชอีกด้วย ทำไงดี ที่บ้านยิ่งเกลียดศาสนาคริสต์อยู่ด้วย  : xemo031 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 10:41 am

จะเป็นพุทธหรือคริสต์นั้นอยู่ที่ใจ เพราะใจเป็นนายกายเป็นบ่าว ศาสนาพุทธก็สอนว่า "ทุกสิ่งเกิดจากใจ" ดังนั้นในเมื่อพระเจ้าทรงประทานให้มนุษย์มีอำเภอใจ ก็ไม่มีใครในโลกหรือแม้แต่พระเจ้า จะสามารถบังคับจิตใจของคนเราได้ พระเจ้าทรงให้อิสระแก่เราในการตัดสินใจเลือกอย่างเต็มที่ ดังนั้น ต้องพยายามอธิบายให้ทางครอบครัวได้เข้าใจและยอมรับในความเป็นจริงข้อนี้ เรื่องความเชื่อนั้นจะบังคับกันไม่ได้ แม้แต่ในทางกฎหมายรัฐธรรมนูญก็ให้อิสรภาพในการนับถือศาสนา เราต้องยืนยันให้ได้ว่าที่เราศรัทธาในพระเจ้านั้นไม่ได้เกิดจากการโดนหลอกลวงจากผู้ใดทั้งสิ้น แต่มาจากความศรัทธาเชื่อมั่นส่วนตัวล้วน ๆ
Holy Bible

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 4:42 pm

วอ เขียน: คือผมเห็นเพื่อนๆ คนอื่นๆ ต่างกลายเป็นพุทธมามกะจาก รร. เดิม เนื่องจากถูกบังคับ แม้จะอ้างว่าใจตนจะเป็นคริสต์ ก็ไม่ได้ เพราะว่า 1. ที่บ้านบังคับให้เป็นพุทธ 2. ทะเบียนยังเป็นพุทธ (ยังดีที่ผมไม่ได้ไปอยู่ รร. นั้น)

ทีนี้ ที่บ้านผมเองก็จะพยายามบังคับผมให้เป็นพุทธมามกะและบวชอีกด้วย ทำไงดี ที่บ้านยิ่งเกลียดศาสนาคริสต์อยู่ด้วย  : xemo031 :
ไม่ต้องรีบร้อนสิวอ ::001:: เราเองก็ยังไม่เคยบอกใครเลยนะว่าเราเป็นคริสต์ แต่บอกว่าเราศรัทธาในพระเจ้า มันก็น่าจะโอเคนะ แต่สำหรับนายอาจจะไม่โอเคใช่มั้ย คือพ่อกับแม่อยากให้บวชให้หรอ หรือว่ายังไง? แต่ถ้าเป็นเราก็จะยืนกรานความเชื่อของเรานะ ว่าเราไม่อยากบวช ตอนนี้สิ่งที่ดีที่สุดคือการสวดภาวนานะ ตอนแรกนายก็อาจจะคิดว่ามันได้ผลตรงไหนเหมือนตอนที่เราเจอปัญหาเหมือนนายเลย ประมาณว่ารอไม่ได้อีกแล้วและก็อยู่ในสภาพที่รู้สึกกดดันมาก แต่นายต้องคิดนะว่าพระจะจัดสรรเวลาที่เหมาะสมกับนายที่สุดเสมอ

ในระหว่างนี้ก็อดทนและนบน้อมพ่อแม่ไว้นะ เรากับนายก็เหมือนกัน เราก็รอเวลาอยู่ พอเราคิดว่าเมื่อเราได้รับศีลล้างบาปแล้ว ก็จะยกความทรมานจากการรอคอยให้พระ เพื่ออุทิศแด่วิญญาณในไฟชำระ นายรู้ไหมว่าเมื่อเป็นเวลานานเข้าเรื่อยๆ ผลบุญนั้นจะยิ่งใหญ่มากเลยนะ
วอ

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 5:02 pm

............

ขอไว้ก่อนนะ แต่อยากทะเบียนเปลี่ยนจัง  : xemo023 :
Holy Bible

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 5:35 pm

วอ เขียน: ............

ขอไว้ก่อนนะ แต่อยากทะเบียนเปลี่ยนจัง  : xemo023 :
เราก็อยากเปลี่ยนเหมือนกัน ตอนที่เราไปทำบัตรประชาชน ก็จะใส่"คริสต์"ไปแล้วนะตอนนั้น : xemo029 :
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 5:39 pm

Holy Bible เขียน:

เราก็อยากเปลี่ยนเหมือนกัน ตอนที่เราไปทำบัตรประชาชน ก็จะใส่"คริสต์"ไปแล้วนะตอนนั้น : xemo029 :
ตอนไปทำบัตรก็อยากใส่เป็นคริต์สเหมือนกันอะครับ : xemo029 : : xemo023 : แต่เจ้าหน้าที่เค้าก็ไม่ได้ถามเลย!! ดูจากข้อมูลเดิมเอา : emo034 : แต่ว่าก็ดีอยู่อย่างนะ คือที่บ้านและญาติพี่น้องรับได้ เหมือนกับคุณHoly Bible นั้นแหละครับ และทางบ้านและญาติพี่น้องก็ไม่ได้บังคับว่า ต้องบวชด้วยครับ!!! ถือว่าโชคดีมากๆเลยนะเนี่ย ต้องขอบคุณพระเจ้า และ แม่พระครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 5:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 5:42 pm

:+:Positive:+: เขียน:

ตอนไปทำบัตรก็อยากใส่เป็นคริต์สเหมือนกันอะครับ : xemo029 : : xemo023 : แต่เจ้าหน้าที่เค้าก็ไม่ได้ถามเลย!! ดูจากข้อมูลเดิมเอา : emo034 : แต่ว่าก็ดีอยู่อย่างนะ คือที่บ้านและญาติพี่น้องรับได้ เหมือนกับคุณHoly Bible นั้นแหละครับ และทางบ้านและญาติพี่น้องก็ไม่ได้บังคับว่า ต้องบวชด้วยครับ!!! ถือว่าโชคดีมากๆเลยนะเนี่ย ต้องขอบคุณพระเจ้า และ แม่พระครับ
ต้องบอกเขาครับว่า เปลี่ยนแล้ว
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 5:45 pm

Holy เขียน:
:+:Positive:+: เขียน:
Holy Bible เขียน: เราก็อยากเปลี่ยนเหมือนกัน ตอนที่เราไปทำบัตรประชาชน ก็จะใส่"คริสต์"ไปแล้วนะตอนนั้น : xemo029 :
ต้องบอกเขาครับว่า เปลี่ยนแล้ว
เผอิญยังไม่มีใบล้างบาปอะครับ เลย ไม่เป็นไร
Holy Bible

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 6:21 pm

อยากให้นายลองอ่านหนังสือเรื่อง"กล้าเรียกว่าพระบิดา" อันนี้เคยมีขายที่MBK ตอนนี้ยังมีอยู่รึเปล่าก็ไม่รู้ต้องไปถามพี่Holyดูนะ ก็เพิ่งซื้อมาวันนี้เอง(ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว) หนังสือเป็นของโปรแตสแตนท์นะ แต่ดีมากเลย เรื่องเกี่ยวกับคนปากีสถานที่เป็นอิสลามแล้วหันมานับถือพระเจ้า แต่ว่าคนที่อยู่รอบข้างนั้นต่อต้านศาสนาคริสต์มาก ถึงขั้นฆ่ากันเลยนะ แต่ว่ายังอ่านไม่จบหรอก จะมาเล่าให้ฟังแบบเรียกน้ำย่อยเฉยๆ นายลองนึกดูนะว่ายังมีคนอีกมากในโลกนี้ที่ยังอยากมาหาพระองค์ อุปสรรคนั้นลำบากเราไม่รู้กี่เท่าต่อกี่เท่าเขายังทนได้เลย แล้วเรื่องแค่นี้เรายังทนไม่ได้หรอ : xemo016 :
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 7:36 pm

Holy Bible เขียน: อยากให้นายลองอ่านหนังสือเรื่อง"กล้าเรียกว่าพระบิดา" อันนี้เคยมีขายที่MBK ตอนนี้ยังมีอยู่รึเปล่าก็ไม่รู้ต้องไปถามพี่Holyดูนะ ก็เพิ่งซื้อมาวันนี้เอง(ที่เซ็นทรัล ลาดพร้าว) หนังสือเป็นของโปรแตสแตนท์นะ แต่ดีมากเลย เรื่องเกี่ยวกับคนปากีสถานที่เป็นอิสลามแล้วหันมานับถือพระเจ้า แต่ว่าคนที่อยู่รอบข้างนั้นต่อต้านศาสนาคริสต์มาก ถึงขั้นฆ่ากันเลยนะ แต่ว่ายังอ่านไม่จบหรอก จะมาเล่าให้ฟังแบบเรียกน้ำย่อยเฉยๆ นายลองนึกดูนะว่ายังมีคนอีกมากในโลกนี้ที่ยังอยากมาหาพระองค์ อุปสรรคนั้นลำบากเราไม่รู้กี่เท่าต่อกี่เท่าเขายังทนได้เลย แล้วเรื่องแค่นี้เรายังทนไม่ได้หรอ : xemo016 :
อ่านจบแล้วเป็นไง มาเล่าให้ฟังบ้าง เน้อ ::054::
sasuke
~@

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 8:36 pm

มนุษย์ทุกคนมีสิทธิขั้นพื้นฐานในการเลือกนับถือศาสนา

แม้แต่พระเจ้ายังให้อิสระเรา แล้วคุณเป็นใครเล่า จะมาบังคับผม
ถ้าใครมาบังคับให้ทำอะไรแบบนั้นก็ขู่ไปเลยครับ ว่าจะฟ้องละเมิด ดูซิว่าจะกล้าไหม
วอ

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 8:50 pm

คนในครอบครัวครับ  : emo044 :
sasuke
~@

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 9:14 pm

วอ เขียน: คนในครอบครัวครับ  : emo044 :
แหม ผมหมายถึงโรงเรียนครับ ถ้าโรงเรียนบังคับให้ทำอะไรก็ขู่ไปแบบนั้นเลย

เรื่องครอบครัวนี่พูดยากครับ แต่ละครอบครัวก็แตกต่างกันไป
ถ้าพยายามด้วยใจจริงก็ต้องมีสักวันที่เขาจะเข้าใจเราล่ะครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ส.ค. 14, 2009 9:56 pm

sasuke เขียน:
วอ เขียน: คนในครอบครัวครับ  : emo044 :
แหม ผมหมายถึงโรงเรียนครับ ถ้าโรงเรียนบังคับให้ทำอะไรก็ขู่ไปแบบนั้นเลย

หลักกฎหมายทำได้ครับแต่ความเป็นจริงมันโหดร้าย - -" ถ้าพูดไปแบบนั้นผมคิดว่าอยู่ใน โรงเรียนลำบากหน่อยอ่ะนะ
stitchii

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 5:08 pm

แสดงออกด้วยความนบนอบ  แต่มั่นคงในพระคริสต์คับ  : xemo026 :
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ส.ค. 16, 2009 5:50 pm

ถ้าเขาใช้วิธีบังคับให้เป็นให้ได้ ก็สะท้อนภาพของสิ่งที่พวกเขานับถือได้ดีที่สุดแล้ว(ไม่ได้พูดถึงพุทธแท้ เพราะถ้าเป็นพุทธแท้ต้องไม่บังคับจิตใจ)
ty

อังคาร ส.ค. 18, 2009 7:23 am

Deo Vindice† เขียน:

ต่ผมต้องบวชอ่า เฮ้อ บวชอยู่ด้วยตอนนี้  ใครได้ไปงานพระคุณเจ้าเกรียงศักดิ์อาจจะเห็นผม  พระจีนรูปเดียวฝนวันนั้นแหละ ผมเอง
Te Deum

อังคาร ส.ค. 25, 2009 7:37 pm

จริงๆตอนเค้าถามว่าศาสนาอะไร ตอนทำบัตร
อ้าปากจะตอบ ค..ร

สักพักมีเสียงกระแอมจากมาม๊า พร้อมสายตาที่บอกว่าอย่า เพิ่งตอนนี้ พ่อมองอยู่(คือพ่ออยากให้เราเป็นพุทธ) พอหันไป เอ้า จิงแฮะ

เลยต้อง

คร๊าบ~ พุทธ (ก็พุทธ)

ไว้อายุ 18  หรือได้ล้างบาปเมื่อไรจะเปลี่ยนเลย

ไม่เก้ทว่าทำไมผู้ใหญ่เค้าต้องจำกัดความเชื่อของหนูด้วย
ตอนนอนข้างแม่กำลังสวดหนูก็นอนเล่น แล้วพลิกตัวอีกด้าน แบบ ยกแขนขึ้นข้างบนหัว แนบหูไว้แล้วบิดขี้เกียจอ่ะ
แม่หันมาว่า ทำไม ทนฟังไม่ได้หรอ ฟังแต่พระเยซูสินะ จิ้มไปจิ้มมา  อะไรแบบนี้ สรุปคือแค่ศรัทธาพระ ก็ขัดใจแล้วหรอ ตกลงทะเลาะกะแม่เพราะเรื่องไม่เป้นเรื่องอ้ะ
แล้วแม่เป้นคนบอกเองว่ายอมให้หนูเป็น แต่ 18 ก่อน หนูโอเค
พอทำอะไรขัดใจก็บอกว่านับถือพระเจ้าแล้วไม่ได้ทำตัวดีขึ้น ทั้งๆที่หนูก็ปรับปรุงอยู่ ไม่เข้าใจเลยอ้ะ T^T
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 25, 2009 9:28 pm

เคยโดนเเล้ว...ไม่งั้นเป็นคริสต์ตั้งเเต่ ป.5 เเล้วล่ะ  : xemo016 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ ส.ค. 26, 2009 12:30 pm

ตอนต่ออายุบัตร  แอบติ๊กศาสนาคริสต์ไปแล้วคะ อิอิ
sinner

พุธ ส.ค. 26, 2009 12:32 pm

ยังไม่ได้ไปเปลี่ยนเลยค่ะ สงสัยต้องรับไปเปลี่ยนให้เรียบร้อยหละ : xemo026 :
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พุธ ส.ค. 26, 2009 3:07 pm

บัตรสมัยนี้ดีนะคะ ไม่ขึ้นโชว์ศาสนา

เลยกล้าติ๊ก ไม่งั้น คุณหญิงแม่ สับหัวแหลกแน่ๆ
ตอบกลับโพส