ผมผิดหรอกครับ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
kun

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 9:41 pm

ไอ้การแอบรักแอบชอบแฟนคนอื่นนั้น ผมเข้าใจดีว่ามันเป็นเรื่องที่ผิด
แต่ผมไม่สามารถเข้าใจได้เลยว่าสิ่งที่ผมทำนั้นถูกหรือเปล่า
  คือตอนนี้ผมเป็นนักศึกษา ในมหาลัยหนึ่ง ปี 2แล้ว ซึ่งมีรุ่นพี่อยู่คนหนึ่งซึ่งถื่อว่าสวยมากในคณะ ซึ่งเธอก็มีแฟนแล้ว แล้วแฟนเธอเป็นทอม ที่สำคัญคือเธอเป็นคริตส์
ซึ่งตามหลักแล้ว เป็นสิ่งที่ผิด และผมก็เข้าใจเรื่องนี้ด้วย (ผมไม่ใช่คริตส์หรอกครับ)และหากไม่มีเธอ ผมคงไม่รู้จักเว็บนี้ก็ได้ ที่ผมเข้ามาเว็บนี้ก็เพื่อหาข้อมูลเกี่ยวกับคริตส์ศาสนา ซึ่งผมได้หลายๆอย่างมากจากครอบครัวที่นี่(ซึ่งผมถื่อว่าอบอุ่นและคงไม่ผิดถ้าเรียกว่าครอบครัว)
  ผมห้ามใจไม่ไหวจริงๆ ทุกๆครั้งที่เห็นหน้า ผมรู้สึกมีความสุขเหลือเกิน ซึ่งผมเข้าใจดีว่าผมคงไม่สามารถเกินเลยไปกว่านี้ได้ แต่เหตุการณ์ไม่เป็นไปอย่างนั้นครับ เราสองคนเริ่มใกล้ชิดกันทุกวัน ผมจะเป็นคนที่โทรหาเธอบ่อยครั้ง และทุกครั้งเราก็คุยกันได้ถูกคอกันเหลือเกิน เราคุยกันมาสองเดือนกว่า ตอนนี้แฟนเธอรู้แล้ว และเป็นฝ่ายเดื่อดร้อนมาก และหาเรื่องผมด้วย ซึ่งเรื่องนี้ผมไม่เดื่อดร้อนหรอกครับ ผมแค่อยากทราบว่า ที่ผมทำมันผิดหรือไม่ ถ้าหากธรรมชาติสร้างให้มนุษย์คู่กัน ชาย-หญิง ถ้าผมเป็นฝ่ายทำให้ความสัมพันธ์ของเขาเลวร้ายลงหรือเลิกกันในที่สุดนั้นผมผิดมากหรือเปล่า
แต่ผมไม่สามารถถอยได้แล้วครับ
sasuke
~@

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 9:56 pm

อะไรๆจะเกิดก็ต้องเกิดครับ

ถ้าเค้ายังไม่แต่งงาน (ซึ่งความเป็นจริง หญิง-หญิง ก็แต่งงานกันไม่ได้อยู่แล้ว) ก็ถือว่าไม่ได้มีอะไรผูกไว้
และถ้าเป็นพระประสงค์ของพระเจ้าจริง ก็จะไม่มีอะไรมาหยุดคุณได้ แต่ถ้าไม่ใช่เดี๋ยวก็จะไม่สำเร็จไปเอง

ที่เหลือก็พิจารณาตามมโนธรรมของคุณเองล่ะครับ
Edwardius

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 10:11 pm

จริงอยู่ครับว่า ธรรมชาตินั้น ชาย ต้องคู่กับ หญิง

แต่...

สิ่งที่เกิดขึ้นมันเหมือนกับการที่คุณพยายามทำให้ข้อสัญญา หรือ ความผูกพัน หรือพันธะใดๆ ที่เค้าตกลงเป็นแฟนกันนั้นเสียหาย

แน่นอนว่า มองในมุมหนึ่ง สัญญานั้นย่อมเป็นโมฆะแต่แรกเพราะเป็นสัญญาที่ไมุ่ถูกต้อง

แต่...

เมื่อเขาเป็นผู้ผูกพันสัญญานั้นเอง เขาก็มีส่วนในสัญญานั้น

เมื่อคุณเข้าไปแทรกแซง โดยที่เขาไม่ได้ยกเลิกสัญญาเพราะตัวเขาทั้งสองเอง ก็ทำให้ความสัมพันธ์ของคนสองคนจบลงไม่ดี

ซึ่งในเรื่องนี้ ผมคงไม่สามารถจะตัดสินได้ว่า คุณผิดมั๊ย?

แต่ส่วนตัว ผมไม่ชอบเรื่องชู้สาว หรือ การนอกใจ ไม่ว่าจะกรณีใดๆ ครับ

การเป็นมือที่สาม หรือการไปแสวงหาบุคคลอื่น แม้ในความสัมพันธ์ที่ไม่มีเพศสัมพันธ์ หรือไม่มีศีลสมรสเช่น การเป็นแฟน

ผมว่า ส่วนหนึ่งมันแสดงออกถึงความซื่อสัตย์ และการรักษาความไว้่วางใจของผู้อื่น

การที่เราผิดหนึ่งอย่าง มันก็ไม่ได้ทำให้เรื่องอื่นๆ ที่เราทำผิดตามๆ ไปด้วย

คนที่เป็นคู่กรณีก็ไม่สามารถเอาความผิดที่หนึ่งของเรา ไปแปลสถานการณ์ให้เราผิดหมดได้

เหมือนคนไม่มีใบขับขี่ขับรถออกไปแล้วถูกอีกคันหนึ่งมาชน

คนที่ไม่มีใบขับขี่ก็ผิดที่ขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ แต่ไม่ได้ทำให้ความผิดของบุคคลที่ก่อเหตุต่อเนื่องมากลายเป็นถูกหรือยกเลิกไปได้

คุณธรรมนั้นซับซ้อน เพราะพระเจ้าผู้ทรงสร้างคุณธรรมนั้นทรงเกินความเข้าใจมนุษย์

อย่าพยายามตีความคุณธรรม หรือ มโนธรรมเพื่อให้เข้าข้างตัวเอง แต่จงว่าไปตามคุณธรรมที่ควรจะเป็นครับ
Ministry Of Men

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 10:16 pm

kun เขียน: ไอ้การแอบรักแอบชอบแฟนคนอื่นนั้น ผมเข้าใจดีว่ามันเป็นเรื่องที่ผิด
แต่ผมไม่สามารถเข้าใจได้เลยว่าสิ่งที่ผมทำนั้นถูกหรือเปล่า
   คือตอนนี้ผมเป็นนักศึกษา ในมหาลัยหนึ่ง ปี 2แล้ว ซึ่งมีรุ่นพี่อยู่คนหนึ่งซึ่งถื่อว่าสวยมากในคณะ ซึ่งเธอก็มีแฟนแล้ว แล้วแฟนเธอเป็นทอม ที่สำคัญคือเธอเป็นคริตส์
ซึ่งตามหลักแล้ว เป็นสิ่งที่ผิด และผมก็เข้าใจเรื่องนี้ด้วย (ผมไม่ใช่คริตส์หรอกครับ)และหากไม่มีเธอ ผมคงไม่รู้จักเว็บนี้ก็ได้ ที่ผมเข้ามาเว็บนี้ก็เพื่อหาข้อมูลเกี่ยวกับคริตส์ศาสนา ซึ่งผมได้หลายๆอย่างมากจากครอบครัวที่นี่(ซึ่งผมถื่อว่าอบอุ่นและคงไม่ผิดถ้าเรียกว่าครอบครัว)
  ผมห้ามใจไม่ไหวจริงๆ ทุกๆครั้งที่เห็นหน้า ผมรู้สึกมีความสุขเหลือเกิน ซึ่งผมเข้าใจดีว่าผมคงไม่สามารถเกินเลยไปกว่านี้ได้ แต่เหตุการณ์ไม่เป็นไปอย่างนั้นครับ เราสองคนเริ่มใกล้ชิดกันทุกวัน ผมจะเป็นคนที่โทรหาเธอบ่อยครั้ง และทุกครั้งเราก็คุยกันได้ถูกคอกันเหลือเกิน เราคุยกันมาสองเดือนกว่า ตอนนี้แฟนเธอรู้แล้ว และเป็นฝ่ายเดื่อดร้อนมาก และหาเรื่องผมด้วย ซึ่งเรื่องนี้ผมไม่เดื่อดร้อนหรอกครับ ผมแค่อยากทราบว่า ที่ผมทำมันผิดหรือไม่ ถ้าหากธรรมชาติสร้างให้มนุษย์คู่กัน ชาย-หญิง ถ้าผมเป็นฝ่ายทำให้ความสัมพันธ์ของเขาเลวร้ายลงหรือเลิกกันในที่สุดนั้นผมผิดมากหรือเปล่า
แต่ผมไม่สามารถถอยได้แล้วครับ
อีกหน่อยทอมนั้นก็จะแต่งงานไป ถ้าไม่ได้แต่งและยังคงใช้ชีวิตแบบนั้น คิดว่าเค้าจะมีคู่แท้กับเพศเดียวกันหรอครับ

หวังว่า คุณและเธอ จะเป็นไปตามน้ำพระทัยนะครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 10:38 pm

เห็นด้วยกับคุณ Edwardius
kun

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 11:13 pm

หากเป็นพระประสงค์ของพระองค์ ผมว่าพระองค์คงรู้ว่าพระองค์ควรจะมีผลลัพธ์ออกมายังไง ซึงผมก็เชื่อเสมอว่าพระองค์ต้องชี้นำผม
  ขอบคุณสำหรับทุกกำลังครับ
Edwardius

เสาร์ ก.ย. 12, 2009 11:41 pm

kun เขียน: หากเป็นพระประสงค์ของพระองค์ ผมว่าพระองค์คงรู้ว่าพระองค์ควรจะมีผลลัพธ์ออกมายังไง ซึงผมก็เชื่อเสมอว่าพระองค์ต้องชี้นำผม
   ขอบคุณสำหรับทุกกำลังครับ
เป็นเช่นนั้นครับ

สมหวัง/ผิดหวัง ก็มาจากพระองค์ทั้งสิ้น

แต่จงมีความหวังในองค์พระผู้เป็นเจ้าเสมอ

เพราะพระองค์ทรงรักมนุษย์ที่ทรงสร้างมาทุกคน
Léon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 11:21 am

แต่ตอนนี้พระองค์คงฝากพวกเรามาเตือนคุณในขั้นต้นก่อนแล้วนะครับ
จงใคร่ครวญเถิด

แล้วมาเดินทางในวิถีคริสตชนที่ถูกต้องเหมาะสมด้วยกัน
ยินดีต้อนรับครับ ว่าที่ผู้เชื่อใหม่
P
.
.

อาทิตย์ ก.ย. 13, 2009 6:11 pm

เห็นด้วยกับคุณ Edwardius อย่างแรงเลยครับ

: xemo026 :

อย่าไปคิดว่าคุณ"มีสิทธิ์โดยชอบธรรม (มากกว่า)"กับรุ่นพี่คนนั้น เพียงเพราะ"คนปัจจุบัน"เขาเป็นทอมครับ

เพราะถ้าคิดอย่างนั้น บอกได้เลยว่า "แค่คิดก็ผิดแล้ว"ครับ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 11:03 am

ถูกต้องคะ

ในส่วนตัว หญิง-หญิง มันก็ผิดนะคะ

แต่ถ้าเรื่องคุณธรรมแล้ว มันอาจจะไม่สมควรอะคะ
dark-kanita

จันทร์ ก.ย. 14, 2009 4:00 pm

แฮะๆ เฮะ  แอบรักแฟนคนอื่น เง้ยจะว่าไปก็ไม่ผิดนะคะ  แต่ว่า...อย่าไปทำให้ครอบครัวเขาแตกแยก(ทะเลาะกัน)ก็แล้วกัน  เพราะนั่นจะบาปมากๆ

ความรักไม่ได้มีรูปแบบเดียวนี่นา  รักแบบเพื่อน  พี่น้องเพื่อนมนุย์  อย่างนี้เราว่าดีกว่าเยอะนะคะ
พระเจ้าคงประสงค์ให้ได้พบเธอคนนั้นแน่ๆคะ  ไม่งั้นคงไม่ได้รู้จักเวปนี้แน่ๆ

เอ้าพยายามเข้า!!!  รักแบบเพื่อนดีสุด  อยู่ได้นาน  น๊านนนนนนนนนนนนนนน
Jesus loves You

พุธ ก.ย. 16, 2009 11:23 pm

Edwardius เขียน: จริงอยู่ครับว่า ธรรมชาตินั้น ชาย ต้องคู่กับ หญิง

แต่...

สิ่งที่เกิดขึ้นมันเหมือนกับการที่คุณพยายามทำให้ข้อสัญญา หรือ ความผูกพัน หรือพันธะใดๆ ที่เค้าตกลงเป็นแฟนกันนั้นเสียหาย

...................................................
เหนด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Prod Pran เมื่อ ศุกร์ ก.ย. 18, 2009 3:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
kun

อังคาร ก.ย. 22, 2009 8:28 am

Thank you
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ ที่ให้นะครับ
ผมคงเห็นแสงสหว่างหากประตูไม่ปิดกั้น
ผมคงเห็นทางหากพระองค์ทรงเมตตม

ตอบกลับโพส