ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
ตอบกลับโพส
Starry Night

จันทร์ ต.ค. 05, 2009 1:00 pm

ไม่ได้เข้ามานานเลยอ่าค่ะ

รู้สึกว่าตัวเองห่างเหินพระเจ้ามากๆทำไงดี
พยายามอ่านพระคัมภีร์หรืออ่านบทความในบอร์ดแล้ว
ไม่รู้สึกดีขึ้นมาเลย

ส่วนตัวหนูเองก็ยังรักพระเจ้าอยู่นะค่ะ
แต่รู้สึกเปลี่ยนไปไม่เหมือนเมื่อก่อนเอามากๆ

แล้วตอนนี้ก็รู้สึกสับสนระหว่างศาสนาพุทธกับคริสต์อีกอ่า
แบบว่าตกลงชั้นจะอยุ่ศาสนาไหน
เพราะไม่ได้ไปเรียนคำสอนด้วยละมั้ง เลยไม่เข้มแข็งเท่าไหร่

ตอนนี้ก็กำลังเตรียมตัวอ่านหนังสือไปสอบเข้าโรงเรียนเตรียมอุดมอยู่พอดี
เฮ้อๆๆ คณิต ยากมากก

อืม
แล้วก็มีอีกเรื่อง เรื่องเพื่อนคนนึงเขาพึ่งเป็นโปรแตสแตนท์อ่าค่ะ
แล้วเขาก็ไปชวนเพื่อนอีกคนนึงไปเป็นโปรด้วย
แต่คนที่โดนชวนเนี่ยดูเขาไม่ค่อยเต็มใจยังไงไม่รู้อ่า
แต่ก็เปนอ่านะ

เข้าเรื่องงๆๆ
คือคนที่พึง่เป็นคนแรกที่พูดถึงเลยอ่านะค่ะ

เขาอ่ะชอบจับผิดแพงไงไม่รู้อ่า
คือคริสเตียนก็มีสวดพระแม่ไรอย่างงี้ใช่ป่ะ
แล้วเวลาเค้าสวดมนต์กันอ่า แพงก็จะยกมือขึ้นมาสวดพระแม่
แล้วเค้าก็จ้องแพงตลอดเลยอ่า
ตลอดเวลาจรงิๆ แบบจงใจจับผิดเลยง่ะ

แล้วเค้าก็ชอบมาพูดเรื่องโน้นเรื่องนี้ เช่น เเบบเรื่องในพระคัมภีร์ไรงี้
แล้วชอบแกล้งถามแบบ
เหมือนจะลองดูว่าเรารู้จริงรึเปล่า - -
โทดที พอดีรู้เยอะกว่า - * -

แต่ตอนนั้นเหมือนคนที่คุนเทอชอบจะไม่เล่นด้วย เหมือนจะนินทาด้วยซ้ำ
คุณเทอก็โมโหอย่างแรงกลับมาที่ห้อง
กระโดดถีบประตูหลายรอบมากก
เน้น กระโดดถีบจริงๆ
แต่ไม่มีใครสนใจคุนเทอซักนิด
แล้วคิดดูประตูก็แค่ไม้เก่าๆ ถีบทำไม - * - 
เห็นแล้วอึ้งอ่า นี่หรอ คนรักพระเจ้า โฮกกก!!

เฮ้อออ!!

ขอบคุณที่อ่านค่ะ
พระเจ้าอวยพร  : emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ต.ค. 05, 2009 1:25 pm

คือคริสเตียนก็มีสวดพระแม่ไรอย่างงี้ใช่ป่ะ

นิกายไหนอะคะ?

แล้วเค้าก็ชอบมาพูดเรื่องโน้นเรื่องนี้ เช่น เเบบเรื่องในพระคัมภีร์ไรงี้
แล้วชอบแกล้งถามแบบ
เหมือนจะลองดูว่าเรารู้จริงรึเปล่า - -
โทดที พอดีรู้เยอะกว่า - * -

จะเอาความที่ว่ารู้มากรู้น้อยมาวัดความเป็น คริสต์ ไม่ได้นะคะ  ฝากเตือนเพื่อนแพงด้วยนะ  ถ้ารู้จริง ต้องรู้พระคัมภีร์บทหนึ่งสิคะ

เรื่องเจ้าของไร่องุ่นกับลูกจ้าง

ใครจะมาก่อน มาหลัง มีค่าเท่ากันหมดคะ

เรางี้ออกจะ โง๊ โง่ อ่านแล้วไม่ค่อยจำหรอกคะ บรรทัดไหน มาจากบทไหน

อาศัยอ่านแล้ว ทำความเข้าใจเอา บางทีก็ไม่เข้าใจเท่าไหร่ ต้องถามผู้รู้อยู่เหมือนกัน

ส่วนตัวแล้วไม่ค่อยชอบนะคะ  ยกตนข่มท่าน ด้วยเรื่องไม่เป็นเรื่องแบบนี้  ฉันรู้มากกว่า ฉันเก่งกว่า ฉันรักพระเจ้ามากกว่าเพราะฉันรู้แจ่มแจ้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ต.ค. 05, 2009 1:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

จันทร์ ต.ค. 05, 2009 2:30 pm

ส่วนตัวที่เจอนะครับ คริสเตียนที่ไม่สนิทกัน เขาจะเว้่นระยะห่างกับผม

คือ ถึงแม้โดยส่วนตัวเขาจะไม่ชอบในสิ่งที่เราเชื่อบางอย่าง แต่เขาจะสอบถามให้กระจ่าง

เช่น ไฟชำระ ศีลอภัยบาป พระกายและพระโลหิต แม่พระ นักบุญ

ซึ่งผมอยากบอกว่า ถ้าเราเชื่อในพระเจ้า ความรู้แบบมนุษย์ก็ไม่จำเป็นเลย

เพราะตอนอธิบาย บางครั้งผมก็งงว่าอธิบายดี และเร็วชนิดที่ตัวเราเองคิดไม่ทันปากเราเลย (555+)

ส่วนคริสเตียนที่สนิทกันหน่อย บางทีเขาก็แสดงความเป็นห่วงในความเชื่อเราบ่อยๆ

แต่การแสดงออกบางครั้งก็ดูเป็นการ "ยัดเยียด" ให้เชื่อ หรือ "ยัดเยียด" ให้เลิกเชื่อไปหน่อย

แต่ไม่ถือสาเอาความครับ เพราะเขาแสดงความเป็นห่วงเราอย่างสุดซึ้งตามทางที่เขาเชื่อ

เรามีหน้าที่ต้องรับฟัง แต่แสดงความเห็น หรือตอบโต้บ้าง อะไรบ้างตามกรณีไป

แต่เชื่อเถอะครับ สิ่งที่พระองค์ทรงบัญญัติ และมอบไว้กับมนุษย์ ไม่เคยผิด และไม่มีเปลี่ยนแปลง

จงรักเขาเพราะิเขาเป็นพี่น้องของเรา จงพูดกับเขาเพราะิเขาเป็นเพื่อนของเรา จงอภัยเขาเพราะเขาเป็นคนของพระเจ้า และจงสวดภาวนาให้กับเขาเพราะว่าเขาเป็นมนุษย์

อย่าไปคิดเป็นการลองดี ลองภูมิกันเลยครับ แต่ตั้งรับให้ดี

เพราะปิศาจก็รู้พระคัมภีร์ มันรู้จักพระเจ้่า แต่มันไม่ทำตามน้ำพระทัยของพระองค์ครับ
Léon
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 05, 2009 5:48 pm

คริสตัง ก็ห่วงคริสเตียน และหวังให้เขาได้รู้จักแม่พระในมุมมองที่คริสตังมองแบบแท้จริง

ส่วนคริสเตียน ก็ห่วงคริสตัง กลัวว่าจะยกย่องแม่พระมากไปจนกลายมาเป็นเสมอกับพระเจ้า

ค่อยๆ คุยกัน แบบละมุนละม่อมนั่นแหละคะ เรายังอยู่ด้วยกันอีกนาน เชื่อและเคารพในการตัดสินใจของกันและกัน

แม้ว่าจะ ถือ หรือ ไม่ถือ แม่พระ พระเจ้าก็ทรงเข้าใจเจตนารมณ์นั้นดีค่ะ
ตอบกลับโพส