ขอพระเจ้าทรงคุ้มครองชาติและพระเจ้าแผ่นดิน

ปรับทุกข์ หนุนใจ ขอคำภาวนา
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:50 pm

ส่วนเรื่องภาษาที่พันธมิตรฯใช้ มันมีคำหยาบเยอะ อันนี้จริงอยู่
ผมก็ไม่เห็นด้วย ถ้าเด็กจะต้องฟังเรื่องเหล่านี้
แต่ผู้ใหญ่ต้องสอนให้เด็กรู้ว่า ถ้าคนเลวกำลังโกงชาติแผ่นดิน
เราต้องสู้ เราจะอยู่เฉยไม่ได้!

แล้วกลุ่ม นปก. ละ อันนี้คำดอกไม้เหรอ เหมาะเหรอ
ตอนที่เป็น PTV สวยหรูอะดิ ชอบกันเหลือเกิน

ถ้าจะถามว่าผมดูพันธมิตร ตลอดหรือเปล่า
บอกไปเลยว่า ดูมากกว่าพี่ฟิม
และก็ดูมันทุกเว็บ ทุกช่อง เมื่อมีโอกาส

::001:: ดูมากกว่าก็ดีแล้ว ไม่แปลกหรอกเพราะข้อมูลบอมข้างเดียวจริงๆ ส่วนพี่ไม่ดูเพราะไม่ชอบความรุนแรง ไม่ชอบอะไรที่หยาบคาย ไม่ชอบอะไรที่เอาอารมณ์ความแค้นมาอยู่เหนือเหตุผล และไม่อ่านมันทุกเว็บ ทั้งๆ ที่มีโอกาส

ที่พี่พูดว่า เลิกกับผัวเพราะมากู้ชาติ มันก็มีอยู่
แล้วที่ต้องเลิกพูดกับคนที่เข้าข้างคนโกงชาติ มันก็คงไม่ต่างกัน

::001:: บอมเลือกที่จะจบมิตรภาพกับพี่ด้วยเรื่องงี้เง่าไร้สาระ ก็ตามใจ พูดจาแบบนี้พี่ไม่แปลกใจหรอก อาจจะเป็นนิสัยส่วนตัว หรือซึมซับอะไรจากพันธ์มิตรมามากก็แล้วแต่ จะถึงขั้นเลิกคบกันเลยก็ตามใจอีกนั้นแหละ

ส่วนเรื่องอดตายเนี่ย
มันก็จิงอยู่ แต่ถ้าวันนี้ชาติไทยมันฉิบหาย
อย่าว่าแต่อดตายเลย มันไม่รอด!
จะรู้สึกก็ต่้อเมื่อ พี่ไปเป็นลูกจ้างเป็นชาวนา ในนาที่มันจะให้ต่างชาติมาเป็นเจ้าของ
เหวอ...

::001:: เหรอ งั้นยืนยันอีกครั้งให้บอมออกจากงานซะมาช่วยพันธ์มิตรกู้ชาติอีกแรง จากใจจริง

bomzaiya เขียน:
Pegasus เขียน: ฝ่ายไหนจะถูก ฝ่ายไหนจะผิด เรื่องนั้นรอพระองค์ตัดสินเถิด

ขอให้พระผู้เป็นเจ้าทรงช่วยเหลือ โปรดมอบสันติสุขแก่มวลมนุษย์ ทลายซึ่งความขัดแย้งทั้งปวง สู่สันติสุขที่แท้จริง

ขอสรรเสริญในพระนามขององค์พระมหาเยซูคริสต์เจ้า

อาเมน
ถ้าคุยกันแบบนี้ ก็คงจะดี
ขอโทษทีละกัน ผมบ้าไปแล้ว

ที่ไปฟาดงวง กับ Holy และ seraphim

แต่ก็เหอะ นี่แหละ ตัวจริงของ bomzaiya ให้จำไว้เลย

::001:: พี่คงไม่เอาเรื่องไร้สาระมาใส่สมองหรอกนะ บอมจะฟาดงวงฟาดงาพี่ กับ โฮลี่ก็แล้วแต่ ถ้ามโนธรรมบอมมันบอกว่า ทำถูกต้องแล้ว ก็ทำไป พี่เพียงแต่เสียดายความรู้สึกดีดีที่พี่มีกับบอม แต่บอมกลับมองเจตนาพี่ผิดไป พี่คงบังคับหรือฝืนใจอะไรบอมไม่ได้ แต่ตลกตรงที่ว่า ยิ่งพี่พยายามอธิบาย แต่กลับมากลายเป็นพี่กับบอมผิดใจกันเองด้วยเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง สุขหรือทุกข์อยู่ที่ใจบอมเอง พี่ถือว่า พี่พยายามอธิบาย และใจเย็นกับบอมในฐานะที่พี่โตกว่า และไม่ได้ถือโกรธ หรืออาฆาตบอมแต่อย่างใด เพราะฉะนั้นคงเหลือเพียงแต่บอมเท่านั้น ที่จะพยายามมองเจตนาดีที่มีให้หรือเปล่า ก็เท่านั้นแหละ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 7:55 pm

ไม่อยากลงชื่อ ขอไปเงียบๆ เขียน: บอร์ดนี้ Ego สูงมาก เราขอลาออกนับแต่บัดนี้
ที่ไหนๆก็มีคนอีโก้สูงนะครับ เรื่องธรรมดามนุษย์ครับ มีที่เดียวที่ผมพบคนที่มีอีโก้สูงน้อยมาก คือที่อารามชีลับ แต่ตัวบอร์ดคงอีโก้สูงไม่ได้ เพราะไม่มีจิตใจ :grin: จริงๆจะเข้าจะออก จะหายไปนาน จะกลับมาทัก จะมาอยู่ถาวรอะไรยังไง ใช้ชื่อใหม่ชื่อเก่า ก็ไม่มีปัญหาอะไรอยู่แล้วครับ เรื่องธรรมชาติของเวบบอร์ดครับ มีคนเข้าคนออกมาใหม่ ลืมพาส ลืมว่ามีบอร์ด คิดถึงบางคน อยากกลับมาเยี่ยม ฯลฯ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ  :angel:
Holy

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 8:02 pm

bomzaiya เขียน:
Pegasus เขียน: ฝ่ายไหนจะถูก ฝ่ายไหนจะผิด เรื่องนั้นรอพระองค์ตัดสินเถิด

ขอให้พระผู้เป็นเจ้าทรงช่วยเหลือ โปรดมอบสันติสุขแก่มวลมนุษย์ ทลายซึ่งความขัดแย้งทั้งปวง สู่สันติสุขที่แท้จริง

ขอสรรเสริญในพระนามขององค์พระมหาเยซูคริสต์เจ้า

อาเมน
ถ้าคุยกันแบบนี้ ก็คงจะดี
ขอโทษทีละกัน ผมบ้าไปแล้ว

ที่ไปฟาดงวง กับ Holy และ seraphim

แต่ก็เหอะ นี่แหละ ตัวจริงของ bomzaiya ให้จำไว้เลย
อ๊ะ มุกฟาดงวงนี่ไม่รับครับ สงวนไว้สำหรับน้องเก๋คนเดียว

ตัวจริงของเรานั้น พระองค์รู้จักดีกว่าเราครับ คนอื่นมองเราหรือแม้แต่ตัวเรามองตัวเอง มักมองแง่ร้ายไปหรือดีไปในบางเรื่องเสมอ

พระเจ้าอวยพรครับ
Batholomew
~@

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 8:26 pm

Holy เขียน: อ๊ะ มุกฟาดงวงนี่ไม่รับครับ สงวนไว้สำหรับน้องเก๋คนเดียว
ปี๊ด....................

อย่าพาดพิงถึงน้องสาวสุดสวยของผมนะครับ ::011::
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 9:55 pm

อ่า...และขอพระเจ้าทรงคุ้มครองบอร์ดด้วยนะคะ
ขอให้ตอบกันด้วยความรักนะคะ  อย่าใช้อารมณ์ตอบนะคะ  ::017::

ขอพระเจ้าอวยพร
ignatius
.
.

ศุกร์ มิ.ย. 20, 2008 11:53 pm

ข้าแต่พระเจ้า โปรดประทานพระพรแห่งความเชื่อ ความวางใจ และความรัก

พระเจ้าข้า ไม่ว่าเหตุการณ์จะเลวร้ายเพียงใด แม้จะใกล้หมดหวัง
แต่ตราบใด ที่พวกลูกมีความเชื่อ ความวางใจ และความรัก
พวกลูกก็อยู่รอดปลอดภัย

ลูกจะรู้สึกเหมือนกับว่า พวกลูกได้รับพลังให้ฟันฝ่าได้ตลอดคืน

ลูกจะเอาชนะความเห็นแก่ตัว ความคิดถึงตัวเองและความขมขื่น 

ลูกอาจจะไม่ทราบว่าอะไรกำลังเกิดขึ้น และลูกกำลังจะไปไหน ?

แต่พวกลูกทราบดีว่า ทุกอย่างอยู่ภายใต้การดูแลของพระองค์
และพระหรรษาทานของพระองค์ จะนำพวกลูกไปยังที่ที่ดีที่สุด

พวกลูกทราบดีว่า ความรักที่พวกลูกมีต่อพระองค์ จะไม่มีวันสิ้นสุด
และทราบว่า..
พระองค์ จะทรงโปรดให้ลูกทั้งหลาย ถ่อมตน อดทน
และมีจิตใจสงบในความมืดและผ่านความมืดไป

ข้าแต่พระเจ้า....
โปรดช่วยให้ลูกทั้งหลายน้อมรับ
และสวมกอดกางเขนต่างๆในชีวิตด้วยเถิด

ขอพระเจ้าอวยพร

อาเมน
blessings

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 12:15 am

วันเสาร์ที่ 21 มิถุนายน 2008
ระลึกถึง น.หลุยส์ คอนซากา นักพรต

บทอ่านจากหนังสือพงศาวดาร ฉบับที่สอง
2 พศด 24:17-25

หลังจากที่เยโฮยาดาสิ้นชีวิตแล้ว บรรดาเจ้านายแห่งยูดาห์ก็เข้ามาถวายบังคมพระราชา เวลานั้น  พระองค์ทรงสดับฟังพวกเขา  พวกเขาได้พากันละทิ้งพระนิเวศของพระยาห์เวห์ พระเจ้าของบรรพบุรุษ  และไปรับใช้กราบไหว้พระอาเชริมและรูปเคารพ  พระพิโรธจึงลงมาเหนือยูดาห์และกรุงเยรูซาเล็มเพราะความผิดประการนี้ของพวกเขา  แต่พระเจ้ายังได้ทรงส่งบรรดาประกาศกมาชักชวนพวกเขาให้กลับมาหาพระองค์  ประกาศกเหล่านี้ได้ตักเตือนพวกเขา แต่พวกเขามิได้รับฟัง
พระจิตของพระเป็นเจ้าได้เข้าครอบครองเศคารยาห์ บุตรของเยโฮยาดา ปุโรหิต  ท่านได้ยืนต่อหน้าประชาชน  กล่าวว่า 
In the name of father

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 7:15 am

I don't care!!!

ผมเลิกเชื่อข่าวการเมืองมาตั้งนานแล้วครับ เพราะไม่รู้ว่าใครพูดจริงพูดเท็จกันแน่ ที่สำคัญคือ "ผมเชื่อพระเยซู" ผมมีสิทธิ์บอกว่าฝ่ายไหนถูกรึเปล่า!? ไม่มี!! ฝ่ายที่ผมคิดว่าถูก จริงๆแล้วอาจจะผิดก็ได้ มนุษย์จะไปรู้อะไรนักหนา ที่แน่ๆคือพระบิดาทรงรู้อยูแล้วว่าฝ่ายไหนถูก(หวังว่าคงไม่ผิดทั้ง 2 ฝ่ายนะ ::010:: )

ทำไมต้องเอาเรื่องทางโลกมาทำให้สายสัมพันธ์ของคริสตชนแตกแยก ทำไมต้องเอาปัญหาของคนที่ไม่รักพระเจ้ามาเถียงกันเองด้วย ถ้าเราเลือกไม่ได้ว่าฝ่ายไหนถูกก็วางมันลง แล้วปล่อยให้พระเจ้าบอกดีกว่า  :angel: :angel: :angel: :angel:

ปล. วันนึงที่บ้านผมมี MSN ส่งมาตอนนั่งกินข้าวเย็นกันอยู่(ไก่ทอด 5 ดาว) "ไปร่วมประท้วง จ่ายหัวละ 3000"  : xemo033 :
1. มันจ่ายไม่ถึง 3000 แน่ๆ (อย่างมากก็หัวละพัน) ถ้าทำจริงอ่ะนะ
2. ไม่รู้ว่าฝ่ายไหนส่งมาเนี่ยสิ( ส่งมาเพื่อนชวนไปร่วมหรือส่งมาเพื่อทำลายชื่อเสียงของอีกฝ่าย)
3.กดลบทิ้งแล้วกินข้าวต่อ  : xemo016 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 1:17 pm

ผมไม่ชอบหมักกะทักกี้ แต่ก็ไม่ค่อยเห็นด้วยกะการกระทำของพันธมิตรสักเท่าไหร่ เรื่องการชุมนุมโอเคว่ามันเป็นสิทธิตามระบอบประชาธิปไตย แต่ หลายครั้ง เฮียโนบิตะแกก็ปากพล่อยออกมาหลายครั้งเช่นกัน
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 10:00 pm

อัครทูตเปาโลเขียนในบทความรักว่า "จงตั้งอยู่ 3 สิ่ง คือ ความเชื่อ ความหวังใจ และความรัก แต่ความรักใหญ่ที่สุด"

ขอความรักที่มาจากองค์พระผู้เป็นเจ้าประทับในตัวเราทุกคน ขอพวกเราเป็นตัวแทนภาวนาแทนคนขัดแย้งให้มีความสงบ มีการเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวม
ให้มีการคืนดี การให้อภัยแก่กันและกัน ให้ยอมรับกันและกัน ในความแตกต่าง :wink:
love.na

เสาร์ มิ.ย. 21, 2008 10:14 pm

Jeab Agape เขียน:
อัครทูตเปาโลเขียนในบทความรักว่า "จงตั้งอยู่ 3 สิ่ง คือ ความเชื่อ ความหวังใจ และความรัก แต่ความรักใหญ่ที่สุด"

ขอความรักที่มาจากองค์พระผู้เป็นเจ้าประทับในตัวเราทุกคน ขอพวกเราเป็นตัวแทนภาวนาแทนคนขัดแย้งให้มีความสงบ มีการเห็นแก่ประโยชน์ส่วนรวม
ให้มีการคืนดี การให้อภัยแก่กันและกัน ให้ยอมรับกันและกัน ในความแตกต่าง :wink:
เห็นด้วยคะพี่ ::001::
ดานุ้งพุงระเบิด

อาทิตย์ มิ.ย. 22, 2008 8:15 am

ไม่ได้อ่านหนึ่งวัน ทำไมกระทู้ร้อนแรงดั่งแกงเผ็ดแบบนี้ :shocked:

ที่จริงอ่านมามีอะไรอยากตอบเยอะเหมือนกัน เข็ดฟัน แต่ก็เห็นขนาดพี่ Holy มาขอโทษก็อยากให้จบกันเท่านี้ครับ
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 4:02 pm

ขอลำดับเหตุการณ์กระทู้นี้

1) เปิดประเด็นเรื่องภาวนา          (สถานะ ok)
2) เริ่มมีคนมาตอบเรื่องภาวนา  (สถานะ ok)
3) คุณ Holy มาอภิปราย        (สถานะ ok)
4) bomzaiya อ่าน ข้อความ Holy (สถานะ ปี๊ด)
5) bomzaiya พยายามบอกให้ Holy หยุดพูดแบบนั้น  (สถานะ ปี๊ด)
6) คุณ Holy แซวเพิ่ม          (สถานะ ปี๊ด x 2)
7) seraphim พยายามเคลียร์ แต่มาเม้นต์ข้อความของ bomzaiya ฝ่ายเดียว (สถานะ ปี๊ด x 3)
8) bomzaiya จึงตอบกลับทั้ง Holy และ Seraphim  (สถานะ ปี๊ด x 2)
9) หลายคนเริ่มมาเม้นต์          (สถานะ ok)
10) คุณ Holy มาแสดงความกระจ่าง ในความคิดของเขา (สถานะ ok x 2)

ถ้าอ่านจากการลำดับเหตุการณ์ดู
จะเห็นว่า ...

จุดที่ทำให้ผมระเบิดออกมา เพราะ
1) แซวในจุดที่อ่อนไหว (แซวเรื่อง ที่มาที่ไป ของพันธมิตรฯ)
2) bomzaiya เข้าใจอย่างเหนี่ยวแน่นว่า seraphim เข้าข้าง holy ฝ่ายเดียว
  จึงทำให้ bomzaiya ตัดพ้่อกับตัวเองว่า ที่ทำงานร่วมกันมานานร่วม 10 กว่าปี
  เขาช่วย bomzaiya แบบนี้เหรอ!

ได้เจอ seraphim ในงานฉลองวัดพระหฤทัยศรีราชา
ได้สนทนากัน แล้ว seraphim บอกว่า "ไม่อยากให้เข้าใจเจตนาของ holy ผิด"
คำพูดเพียงแค่นี้ ก็ทำให้ผมรู้สึกสบายใจ โล่งอก และเข้าใจแล้ว
ดังนั้น หากมีการเคลียร์อะไร หรือช่วยอะไรกัน หรือตอบกระทู้อะไรต่างๆ
ข้อควรระวัง ข้อความหลายอย่าง ไม่ได้สื่อเจตนาเลย มันทำให้ผิดพลาดมากๆ

เจตนาของ holy ประเมินจากอารมณ์ร้อน คือ "ฉันไม่ชอบพันธมิตรฯ"
                  ประเมินจากอารมณ์เย็น คือ "ก็แค่แซวอะ คิดอะไรมาก"
เจตนาของ seraphim ประเมินจากอารมณ์ร้อน คือ "holy พูดถูกแล้ว bomzaiya หลงประเด็นไปเยอะ ใช้อารมณ์ และต้องสนใจปากท้องมากกว่าประเทศชาติ"
                        ประเมินจากอารมณ์เย็น คือ "พยายามใช้วิธีที่เคยใช้กับ bomzaiya ในอดีต แล้ว bomzaiya จะรู้ตัวเอง" ปล. ครั้งนี้ไม่รู้จริงๆ เพราะปี๊ด x 3

ขอจบการสนทนา ในกระทู้นี้ แค่เพียงนี้
การถือโกรธ มันหมดไปจากผมแล้วหละ!

เหลือแต่ตอนนี้คือ ภาวนาให้ความฝันที่เห็นประเทศชาติจะมีระบอบการปกครอง และการเมืองที่ใสสะอาดมากขึ้น!
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 6:28 pm

::017:: ทั้งหมดทั้งมวลต้องขอบคุณพระเจ้าที่ไม่ให้ลูกของพระองค์ทั้งหมดหลงทิศหลงทางในการแตกแยกที่ไร้สาระ อาแมน....
ignatius
.
.

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 8:38 pm

อาแมน

(ด้วยคน  :cheesy: )
bomzaiya
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 11:09 pm

อาแมน  :angel:
warlock

จันทร์ มิ.ย. 23, 2008 11:35 pm

ฮี๊ววววววววววว  เอ๊ยยย  อาแมน  ด้วยคนนึง  ::017:: ::017:: ::017::
sasuke
~@

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 2:13 am

pace e bene :angel:

Amen!!
Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 1:06 pm

Happy Ending, May God bless all of you. :cheesy:
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 24, 2008 5:50 pm

และก็เป็นไปตามคำของพระองค์   ::017::

[quote="ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า"]
กจ 22:1-21 เปาโลปราศรัยกับชาวยิวที่กรุงเยรูซาเล็ม
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มิ.ย. 24, 2008 5:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส