มาดูเนื่อเพลงความรักของผมหน่อยคับมาคอมเม้นหน่อย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Nativity

เสาร์ ธ.ค. 01, 2007 4:42 pm

เธอ
ก็ใจยังรัก ยังไงก็ยังรัก ลืมยังก็ไง ก็ลืมไม่ลง
ภาพของเธอที่ยังวนเวียนอยู่ในหัวใจ
ยังคงฝังลึกลงในใจไม่อาจลืมเธอได้เลยไม่มีทาง
ความสุขที่เคยได้พบผ่านกับวันที่ดีดี
มันไม่เคยจะหนีไปจากความรู้สึกลึกลึกที่ได้ให้เธอ
ความรู้สึกยังวนเวียนอยู่ในหัวใจที่ยังมีเเต่เธอ
**ไม่อาจจะลืมเธอได้เลยหัวใจยังกลับมาคิดถึง
ทุกวันเวลายังวุ่นวายสับสนความรักที่ไม่เปลี่ยนแปลง
ลืมเธอไม่ได้เลยเพราะถึงยังไงหัวใจก็ยังรักเธอ
รักเธอมากกว่าใครในโลกนี้ไม่อาจจะลบเลือนเธอ

เพลงเป็นไงมั่งคับอยากลองส่งเนื้อเพลงให้ค่ายดูจังเลย
คอมเม้นด้วยนะคับพลีซ  : xemo023 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 01, 2007 6:42 pm

ยังไม่ได้ยินทำนอง และเสียงร้องเลยไม่อาจจะวิจารณ์ได้มาก ซึ่งผมก็ไม่ได้มีความรู้เรื่องเพลงมากเลยนะครับ แต่ก็ขอพูดตามที่ผมอ่านและเห็น ....

คือ คำว่า"รัก"มันมีมากไปรู้สึกเอียนจังเลย น่าจะมีกลยุทธ์และวิธีการเล่าเรื่อง ร้องเพลงให้มี"มิติ" ให้น่าสนใจขึ้นกว่านี้ครับ เพราะถ้าแนวๆนี้ทั่วๆไปก็มีเยอะแล้ว และอ่านๆเนื้อเพลงดู มันเหมือนทำผมมีความรู้สึกว่า "ตกหลมุรักจนลุกไม่ขึ้น มืดมนหาทางออกไม่เจอ ตกอยู่ในวงวน พวังแห่งความรัก ไปไหนไม่ได้ ติดแหง๊ก ...."

ผมยอมรับว่าผมไม่ได้เก่งอะไรมาจากไหน แต่นี้"ติ" เพื่อการพัฒนาการ มันเป็นสิ่งที่มีคุณค่ามากกว่าคำชมแบบไม่ได้ออกมาจากใจ... ขอบคุณที่อ่านนะ
Marie Antoinette

เสาร์ ธ.ค. 01, 2007 6:57 pm

พี่ว่า วินตั้งใจแต่งอ้อนแม่ยกที่กาลังงอนอยู่อ๊ะป่าว  ::011:: ::011::
Alphonse

เสาร์ ธ.ค. 01, 2007 7:02 pm

เสน่ห์ของเพลงรักไม่ได้อยู่ที่คำร้องนะครับ
มันอยู่ที่ทำนอง และจังหวะ รวมถึงองค์ประกอบด้านอารมณ์อื่นๆ...
อารมณ์ในขณะนั้น เพลงรักจริงๆ ถ้าเพียงแค่อยากแต่ง มันแต่งไม่ได้หรอกครับ
ปกติมันจะหลั่งไหลออกมาเอง

จนกลั่นออกมาเป็นเพลงรักได้...(ป๊าเคยสอนไว้ แฮะๆ)

ไม่อย่างนั้นก็เหมือนเพลงกันและกันบอกล่ะ
คือก็แค่เพลงรักที่ฟังทั่วๆไป ใครๆก็แต่งก็ฟังกัน น่าเบื่อ...

เพราะฉะนั้นผมตัดสินจากคำร้องอย่างเดียวไม่ได้หรอกครับ

เพราะเพียงฟังทำนองของหลายๆ เพลงก็รู้แล้วว่าเป็นเพลงรัก
แต่ฟังคำร้องของหลายๆ เพลง แล้วแบบ...เฮ้ยนี่มันเพลงรัก(แล้ว)หรอ
Nativity

เสาร์ ธ.ค. 01, 2007 7:11 pm

ผมชอบเเต่งเพลงรักมากเพราะมันตรงกับชีวิต  : xemo026 :
ตอบกลับโพส