กราบเรียนถามสัตบุรุษและสมาชิกวัดรังสิตและวัดฟาติมา ดินแดง เรื่องการเรียนคำสอน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 1:30 am

กราบเรียนถามสัตบุรุษ สมาชิก และเจ้าหน้าที่ วัดพระชนนีของพระเป็นเจ้า(รังสิต) และวัดแม่พระฟาติมา ดินแดง กรุงเทพ ว่าปัจจุบันนี้ ยังมีการสอนคำสอนในวันอาทิตย์สิบโมงเช้า หลังมิซซาเช้าอยู่หรือเปล่าครับ เนื่องจากตนเองต้องการไปรื้อฟื้นความเชื่อ และไปนั่งเรียนคำสอนอีกครั้ง รวมทั้งสามัคคีธรรมกับพี่น้องคริสตังใหม่ๆด้วย ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Alphonse

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 1:41 am

เท่าที่ทราบ
มีนะครับ หลังมิสซาน่ะครับ

ทั้งนี้รอสัตบุรษวันนั้นมาตอบดีกว่า...
Jeab Agape
~@

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 5:06 pm

อูยยย พี่พลายแก้ว พี่เรียนไป 20 รอบแล้วมิใช่รึ : xemo026 : ถ้าเป็นโปรฯน่ะ เขาให้พี่เป็นครูคำสอนแล้ว : xemo033 :

เอ่อ ถ้าไปเรียนได้ฟังแว่วๆมาว่าให้ชวนพี่โอ๊ต ไปด้วยคร้าบ : emo036 :
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 14, 2007 5:47 pm

Jeab Agape เขียน:
อูยยย พี่พลายแก้ว พี่เรียนไป 20 รอบแล้วมิใช่รึ : xemo026 : ถ้าเป็นโปรฯน่ะ เขาให้พี่เป็นครูคำสอนแล้ว : xemo033 :

เอ่อ ถ้าไปเรียนได้ฟังแว่วๆมาว่าให้ชวนพี่โอ๊ต ไปด้วยคร้าบ : emo036 :

ก่อนอื่นหมด ต้องบอกคุณเจี้ยบก่อนว่า พ่อแต่ละคน สอนไม่เหมือนกัน(แม้ว่าพื้นฐานหลักสูตรความเชื่อจะอันเดียวกันก็ตาม) ทำให้เราได้เห็นมุมมองใหม่ๆของความเชื่อในพระเยชูคริสต์ เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เนื่องจากพ่อเองก็สอนจากประสบการณ์ชีวิตความเชื่อของท่านและสัตบุรุษ มาเสริมเปรียบเทียบความเชื่อด้วย ซึ่งประกอบด้วยการต่อสู้การผจญ และอื่นๆอีกมากมาย หนังสือคำสอน ก็มีแต่ทฤษฎีความเชื่อเพียวๆ แต่การเรียนคำสอนในห้องกับพ่อ(หรือบราเดอร์)ได้อะไรมากกว่าเยอะครับ อีกอย่าง ตนเองรู้สึกว่าอยู่ต่างแดน ค่อนข้างห่างพระไปเยอะ(พระสถิตกับเราเสมอ แต่คริสตชนต้องมีการสามัคคีธรรม)ผมเป็นคริสตังไทยคนเดียวในเมืองดัลลัดที่ยังไปวัดอยู่ แต่รู้สึกเมกาเป็นประเทศโปรแตสแตนด์นะครับ ทุกอย่างจะอิงไปทางโปรฯทั้งหมด ในด้านสังคม(ผมไม่รู้จะอธิบายอย่างไร) รู้สึกเหมือนพระเจ้าแสดงออกชัดเจนในแผ่นดินนี้ทางโปรฯในทุกๆสิ่ง แต่กับคริสตังรู้สึกเหมือนห่างไกลเหลือเกิน

อ้อ....ผมเดานะ ป่านนี้ป๋าโอ๊ต ผมกลัวเหลือเกินว่าจะหลงระเริงทางโลกเสียจนลืมไปวัดนะสิครับ ดูท่าทาง กลับไปรอบนี้ เจ้าโอ๊ต ดูนิสัยแล้ว ชวนเขาไปวัด เขาจะไปกับผมหรือเปล่า ผมเป็นคนไม่ชอบบังคับจิตใจใครครับ กลัวจะได้ทะเลาะกันเปล่าๆ แต่จะพยายามครับ

ขอพระอวยพรคุณเจี้ยบและทุกท่านครับผม
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. ธ.ค. 20, 2007 3:01 pm

วัดฟาติมา ดินแดง สิบโมงเหมียนเดิมจ้า ยุคใหม่เนี้ย เขาเรียนกันแบบจริงจังด้วยนะ สาระแน่นปึ๊ก
Invy
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ธ.ค. 20, 2007 6:25 pm

วัดรังสิตยังมีครับ เวลาประมาณ 10 โมงหลังมิซซา  :smiley:
ตอบกลับโพส