อยากศึกษาคาทอลิก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
A G N E A U

พฤหัสฯ. ธ.ค. 27, 2007 10:32 pm

หวัดดีครับพี่น้อง ผมเป็นคริสเตียน(โปร)คนหนึ่งครับผม แอบอ่านข้อความในบอร์ดนี้มานานล่ะ ได้เวลาเผยตัว
ผมอ่านบทความของพี่PPแล้ว แอบงง อันที่พูดถึงแม่พระอ่ะครับ

ด้วยความที่ผมเป็นคริสเตียน กรอบของเราคือพระเยซูเจ้าคือพระมหาปุโรหิต ผมไม่เข้าใจเรื่องแม่พระมากๆ
แต่ผมว่าแม่พระดูอบอุ่นนะครับ

แต่ผมก็บอกตรงๆว่าลึกๆแล้วผมก็ชอบคาทอลิกไม่น้อยเลย ตอนเด็กๆก็เรียนโรงเรียนคริสตังด้วยเลยเห็นพิธีการบ่อยๆ

ผมเคยไปวัดมหาไถ่ด้วยครับ ผมไปตอนทุ่มครึ่งวันพุธ ผมแปลกใจมากผมไปถึงไม่มีใครมาคุยหรือต้อนรับอะไรเลยอ่ะ ต่างจากตอนผมไปโบสถ์คริสเตียนครั้งแรกพี่น้องชวนผมทานข้าวใหญ่เลย อบอุ่นมากๆ แต่ผมก็เข้าไปคุยกับพระคนหนึ่ง(คนไทย มีอายุหน่อย)เค้าก็เหมือนจะรีบๆคุยแล้วพามาหยิบหนังสือสวดแล้วก็จากไป ทิ้งผมไว้กับความงงงวย ผมนั่งดูสักพักผมรู้สึกน้อยใจมากๆเลยเดินหนีออกมาเลย

ที่พูดมาทั้งหมดไม่มีเจตนาว่าร้ายใครแต่อย่างใด ผมอยากจะขอคำแนะนำมากครับ ผมชอบคาทอลิกแต่ยังไม่มั่นใจในหลายๆเรื่อง
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ธ.ค. 27, 2007 10:48 pm

คุณพ่อแกรีบหนีขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ส่วนหนึ่งคือ คาทอลิคนั้นวัดนึงๆคนจะเยอะมาก และเราสามารถไปวัดไหนก็ได้ คนจึงไม่รู้หรอกครับว่าคนนี้แปลกหน้า เป็นคริสต์อยู่แล้ว หรือเปล่า อย่างวัดมหาไถ่มีนมัสการวันละ5รอบ คนค่อนข้างเต็มดังนั้น คงยากที่จะสังเกตุคนมาใหม่นะครับเพราะเยอะมาก รู้จักไม่หมดครับ

ผมแนะนำบทความอื่นๆนะครับ จะได้เข้าใจมากขึ้นครับ

http://www.newmana.com/Mother/anglicans01.htm

http://www.newmana.com/Mother/time01.htm

ส่วนเรื่องสนใจศึกษา อ่านกระทู้นี้ครับ  http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=7350.0
Nativity

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 12:33 am

ตอนเเรกผมก็ไม่รู้จักใครเลยถ้าอยากเป็นคาทอลิกจริงๆต้องแสวงหา
1.คุณพ่อ
2.ถามเวลาเรียนคำสอน
แค่นี้ละคับ : emo107 :
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 12:49 am

“จงขอเถิด แล้วท่านจะได้รับ
จงแสวงหาเถิด แล้วท่านจะพบ
จงเคาะเถิด แล้วเขาจะเปิดประตูรับท่าน”มธ 7:7

ผมก็จะแสวงหา เหมือนกัน ครับ คุณAgneau สู้ๆครับ : emo027 :
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 1:37 am

ดิ้นรนครับถ้าอยากศึกษาจริงๆ ผมเองก็เป็นโปรฯ แต่ตอนนี้ศึกษาคาทอลิกอยู่

เรียนคำสอนแบบหนึ่งต่อหนึ่งกะพระสงฆ์ใจดีท่านนึงที่มหาไถ่อยู่ครับ

ส่วนเรียนคำสอนแบบเทคคลาสตามปีปฏิทิน รอปัสกาหน้าที่วันเซนต์หลุยส์ครับ

ถ้าคุณอยากศึกษาจริงๆก็ดิ้นรนครับ คาทอลิกมีพร้อมให้คุณศึกษา อยู่ที่คุณจะตักตวงไปได้แค่ไหน
Zaliaus

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 9:50 am

ผมก็กำลังเรียนอยู่คร๊าบ (หรือเปล่า?)

ศึกษาไว้ไม่เสียหายคร๊าบบ..

ปล.ไม่ได้ไปเรียนมาสองเดือนแล้ว...พ่อบอกไม่ต้องรีบ ก้ไม่รีบจริงๆนะแหละ อิอิ
แบกะดิน

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 7:31 pm

มาเรียนคำสอนวัดอัสสัมสิค้ะ

คุนพ่อวีระใจดีมากๆๆเลยย
Rakkypoko!

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 8:08 pm

อัสสัม คนในนี้เยอะนะ ไปอัสสัมก็ดี
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 28, 2007 9:12 pm

พอจะเข้าใจ จขกท. นะครับ
ผมก็เป็นคนหนี่งที่สนใจคาทอลิกและคิดว่าเหมาะกับตัวเอง
และก็ได้ยินมาไม่น้อยว่า ที่คริสตจักรจะอบอุ่นมาก อิจฉาของคริสตจักรจังเลย หุหุ

แต่ว่า คนในวัดคาทอลิกเนี่ย จะมีคนเยอะไงครับ เหมือนเป็น ศาสนสถาน ที่คนหลายๆคนมารวมกัน
ต่างกับโบสถ์ของคริสเตียนที่อยู่กันอย่างครอบครัวพี่น้อง ประมาณนั้น

ส่วนเรื่องแม่พระ ดูในภาพยนต์คอนสแตนตินที่เคนูรีฟเล่นแล้ว ชอบฉากนึง ตอนสมุนซาตานมา
ไฟทุกดวงดับทีละดวงๆ จนมาถึงหน้าร้านขายของรูปแม่พระ มีไฟดวงไฟให้แสงสว่างคือไฟส่องแม่พระครับ

ความหมายคือ แม่พระจะคอยดูแลเราอยู่ข้างๆ แต่เราก็ต้องแสวงหาและช่วยตัวเองให้ได้ ครับ
บริบทของแม่พระและพระเยซูต่างกันตรงนี้แหล่ะ พระเยซูผู้ยิ่งใหญ่ เป็นผู้ช่วยเหลือเรา(พระเจ้า)
แต่แม่พระเป็นผู้ดูแลเราและช่วยวิงวอนแทนเรา เหมือนว่าเราล่้ม พระเยซูจะประคับประคองดูแลเรา ปัดเศษฝุ่นปัดความเปื้อน
ส่วนแม่พระจะเป็นกำลังใจให้เราและสอนให้เราทำอย่างไรเพื่อขอบคุณพระเยซูเจ้า เพราะแม่พระเป็นตัวอย่างที่ดีของคริสตชนครับ
Buddy

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 4:30 am

Agneau เขียน: ผมเคยไปวัดมหาไถ่ด้วยครับ ผมไปตอนทุ่มครึ่งวันพุธ ผมแปลกใจมากผมไปถึงไม่มีใครมาคุยหรือต้อนรับอะไรเลยอ่ะ ต่างจากตอนผมไปโบสถ์คริสเตียนครั้งแรกพี่น้องชวนผมทานข้าวใหญ่เลย อบอุ่นมากๆ แต่ผมก็เข้าไปคุยกับพระคนหนึ่ง(คนไทย มีอายุหน่อย)เค้าก็เหมือนจะรีบๆคุยแล้วพามาหยิบหนังสือสวดแล้วก็จากไป ทิ้งผมไว้กับความงงงวย ผมนั่งดูสักพักผมรู้สึกน้อยใจมากๆเลยเดินหนีออกมาเลย
สงสัยพ่อคนเดียวกันแน่เลย  ::010::

จริงๆเค้าใจดีมากนะคะ  รักมาก  เสียสละเพื่อคนอื่นได้  ภายนอกเค้าแข็งๆ  แต่ข้างในอ่อนโยน  พี่เรียนคำสอนกับพ่อองค์นี้แหละ  ตอนเรียนแรกๆก็จะถามอยู่นั่นแหละว่า  มีใครจ้างมาเป็นคริสต์รึเปล่า  (คิดในใจ  มีด้วยเหรอ  เค้าได้เท่าไหร่กันมั่งอ่ะ  ขอด้วยดิ  อิ อิ  ::011::)  พี่เรียนกับเค้าอยู่หลายเดือน  ซึ่งก็เป็นลักษณะค้นคว้าเอง  อ่านเอง หนังสือก็ซื้อเอง เพราะเค้าไม่ยอมเชื่อพี่ ว่าพี่มาด้วยใจอิสระจริงๆ  มาหาพระจริงๆ  ไม่มีอะไรแอบแฝง  และเค้าก็คิดอยู่ตลอดว่า  เดี๋ยวก็ไป  อยู่ไม่นานหรอก ....  กว่าจะเชื่อก็ตอนใกล้ๆจะได้ล้างบาป  ..  กว่าจะได้ล้างบาปก็ทำเอาพี่เหนื่อยเหมือนกัน  ::010:: 

และบางทีพ่อเค้าก็จะรีบๆ  หรือไม่ก็คิดอะไรในหัวและก็เดินงุดๆไปเลย ไม่มองใครทั้งนั้น  (แม่ทูนหัวพี่ก็แอบงอนพ่อเค้าบ่อยๆ) และบางทีเค้าก็ง่วงและเหนื่อย  อยากกลับบ้านไปพักผ่อน  ไม่มีอะไรมากกว่านี้หรอกค่ะ  เพราะที่จริงพ่อเค้าใจดีมากๆ  และอ่อนโยนมากๆ  เหมือนจะดุ  แต่ไม่มีอะไร  เค้าเหมือนจะขี้รำคาญนิดๆ  แต่ถ้าใครเดือดร้อน  เค้าจะใส่ใจและดูแลค่ะ

พี่เรียนกับพ่อมา  จากน้อยใจ โมโห หงุดหงิด พี่เลือกที่จะเปลี่ยนตัวเอง  เป็นไม่น้อยใจ  เลิกดูตัวเอง  ดูที่พ่อ  ก็ได้เข้าใจอะไรมากขึ้น  และก็ได้อะไรดีๆจากเค้าเยอะแยะเลย  ::001::

เจอครั้งแรกพี่ก็งงๆแบบนี้แหละ  มีคนบอกพี่ว่า ถ้าจะเป็นคริสต์ต้องเรียนคำสอน  ไปหาคุณพ่อคนที่ใส่ชุดขาวนั่นแหละ  พี่ก็เจอเค้า  เค้าบอกพี่ว่า  นี่เป็นแค่ทางที่พระเยซูเจ้า offer ให้เรา  เราเลือกที่จะเดินหรือไม่ก็ได้  แล้วก็จากไป  ::009:: ทิ้งเราไว้กับความงงงวย  :huh: แต่วันก่อนหน้านั้น  พี่นั่งร้องไห้หลังนพวาร  เพราะซึ้งที่พ่อเทศน์เรื่องแม่พระพบพระเยซูเจ้าบนทางแห่งกางเขน  เค้าเห็นพี่ร้องไห้  เค้าก็มานั่งข้างๆนะ  ไม่พูดอะไร  นั่งเฉยๆ  จนเรารู้สึกดีขึ้น  ก็ขอบคุณพ่อ  แล้วเค้าก็ไป  ถึงได้บอกไงว่า  ที่จริงเค้าใจดีมากและอ่อนโยน  ::001::

อยากรู้เรื่องแม่พระ  ให้ไปคุยกับพ่อคนนี้นะคะ  พ่อเค้ารู้เรื่องแม่พระจากที่เค้าเองก็ไม่ค่อยเชื่อแม่พระเหมือนกัน  แต่พระก็ใช้เค้า  ให้เค้าได้เข้าใจแม่พระและรักแม่พระ  ::001::

ไปวัดคาทอลิกจะชอบอย่างที่คนเค้าไม่วุ่นวายกับเราเกินไป  ทำให้เรามีเวลา  มีโอกาสคุยกับพระมากขึ้น    แต่ก็เข้าใจนะคะว่า  บางคนต้องการแบบนี้  ก็อยากจะแนะนำว่า  ให้สวดขอพระค่ะ  แล้วพระจะจัดให้  บอกพระว่า  ลูกอยากมีเพื่อนมาวัด  อยากให้มีคนมาต้อนรับลูก  และอีกอย่างคือ  ถึงเค้าไม่พูดกับเรา  ก็เข้าไปคุยก่อนได้นะคะ  ไม่กัด  ::011:: คือ  คนมีหลายแบบ  ไม่ใช่ทุกคนที่ชอบให้มาต้อนรับ  อย่างพี่นี่  ไม่ชอบ  ชอบทำความรู้จักกันแบบธรรมชาติมากกว่า  ไม่ใช่เป็นใครไม่รู้  จู่ๆก็มาชวนไปกินข้าว  วัดคาทอลิกต้อนรับคนหลายแบบ  หลายบุคลิก  มีที่สำหรับทุกคนแน่นอนค่ะ ...  ::001::
A G N E A U

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 3:33 pm

ขอบคุณสำหรับทุกcommentนะครับ  ::004::
ขอบคุณพระเจ้าสำหรับคำตอบทุกอย่างด้วย

ตอนนี้พระเจ้าให้นิมิตกับผมแล้วแหละครับว่าควรจะทำยังไงหลังจากอดอาหารอธิษฐาน
ขอบคุณทุกคนมากๆนะครับ

ขอพระเจ้าอวยพร  ::001::
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 5:54 pm

.:: A G N E A U ::. เขียน: ผมเคยไปวัดมหาไถ่ด้วยครับ ผมไปตอนทุ่มครึ่งวันพุธ ผมแปลกใจมากผมไปถึงไม่มีใครมาคุยหรือต้อนรับอะไรเลยอ่ะ ต่างจากตอนผมไปโบสถ์คริสเตียนครั้งแรกพี่น้องชวนผมทานข้าวใหญ่เลย อบอุ่นมากๆ แต่ผมก็เข้าไปคุยกับพระคนหนึ่ง(คนไทย มีอายุหน่อย)เค้าก็เหมือนจะรีบๆคุยแล้วพามาหยิบหนังสือสวดแล้วก็จากไป ทิ้งผมไว้กับความงงงวย ผมนั่งดูสักพักผมรู้สึกน้อยใจมากๆเลยเดินหนีออกมาเลย

ที่พูดมาทั้งหมดไม่มีเจตนาว่าร้ายใครแต่อย่างใด ผมอยากจะขอคำแนะนำมากครับ ผมชอบคาทอลิกแต่ยังไม่มั่นใจในหลายๆเรื่อง

::017:: ไม่ได้เข้ามาแก้ตัว หรือแก้แทนคุณพ่อมหาไถ่นะคะ แต่การที่คุณไปวัดนั้นคุณพ่ออาจจะไม่ทราบว่า คุณเป็นคนใหม่ เพราะงานอภิบาลที่ล้นมือ เชื่อว่า ถ้าคุณแนะนำตัวนิดนึงว่า เป็นคนใหม่ต้องการศึกษาคาทอลิก คุณพ่อต้องให้คำแนะนำคุณแน่นอนคะ ยังไงถ้าสนใจคาทอลิกก็สามารถบอกพี่น้องในนี้ได้นะคะ จะได้มีพี่เลี้ยง เพื่อนเลี้ยง หรือน้องเลี้ยงพาไปร่วมมิสซาได้คะ ลองให้โอกาสเราพาไปสัมผัสมิสซาบูชาขอบพระคุณอีกครั้งหนึ่ง ::017::

ปล.แนะนำเรื่องเกี่ยวกับคำสอนคาทอลิกที่นี่คะ http://www.thaicatholicworld.com/thai/i ... &Itemid=51
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 5:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ ธ.ค. 29, 2007 7:34 pm

.:: A G N E A U ::. เขียน: ด้วยความที่ผมเป็นคริสเตียน กรอบของเราคือพระเยซูเจ้าคือพระมหาปุโรหิต ผมไม่เข้าใจเรื่องแม่พระมากๆ

ผมเคยไปวัดมหาไถ่ด้วยครับ ผมไปตอนทุ่มครึ่งวันพุธ ผมแปลกใจมากผมไปถึงไม่มีใครมาคุยหรือต้อนรับอะไรเลยอ่ะ ต่างจากตอนผมไปโบสถ์คริสเตียนครั้งแรกพี่น้องชวนผมทานข้าวใหญ่เลย อบอุ่นมากๆ แต่ผมก็เข้าไปคุยกับพระคนหนึ่ง(คนไทย มีอายุหน่อย)เค้าก็เหมือนจะรีบๆคุยแล้วพามาหยิบหนังสือสวดแล้วก็จากไป ทิ้งผมไว้กับความงงงวย ผมนั่งดูสักพักผมรู้สึกน้อยใจมากๆเลยเดินหนี
เจี๊ยบเป็นคริสเตียน ขอตอบ คุณพี่ สองประเด็นครับ

1. เรื่อง แม่พระ ค่อยๆคุยเราจะเข้าใจ เพราะว่า โบสถ์โปรฯ เหลือพระนางไว้นิดเดียว ตอนคริสต์มาส แล้วหยุดพูดกันไปเลย และโปรฯ ถ้าอะไรที่ไม่มีในพระคัมภีร์บอกว่าไม่จริ้งไม่จริงไม่เชื่อ
ในหนังสือ อัครสาวกยอห์น บทสุดท้ายข้อสุดท้าย เขียนดังนี้ครับ

ยอห์น 21/25

มีอีกหลายสิ่งที่พระเยซูได้ทรงกระทำ  ถ้าจะเขียนไว้ให้หมดทุกสิ่ง  ข้าพเจ้าคาดว่า  แม้หมดทั้งโลกก็น่าจะไม่พอไว้หนังสือที่จะเขียนนั้น

ก่อนปฏิรูป คริสตชนเชื่อเรื่องเล่า/ธรรมประเพณี ด้วย หลายเรื่องเป็นเรื่องจริงที่ไม่จำเป็นต้องบันทึกในพระคัมภีร์ ครับ แต่มีการเล่าต่อๆกันมา ชั่วอายุคนหนึ่ง ถึงอีกคนหนึ่ง
แต่พออ้างพระคัมภีร์ไม่ได้ โปรฯ ค้านทันที ก่อนจะฟังจบครับ

2. พูดแบบเล่นๆ และจริงๆ เจี๊ยบไปวัดคาทอลิก จะวิ่งไปเสวนากับคุณพ่อ หรือคุณพี่เองครับ บอกว่า อยากร่วมมิสซาด้วย ขอความช่วยเหลือหน่อยฮะ (เดี๋ยวเขาคงส่ง คุณลุง คุณป้า ประกบครับ)

** รู้ไหม เคยไปวัดคาทอลิก หลายครั้ง นั่งหลังๆเขา ใช้สายตาสังเกต เขาเปิดเพลง มีไฟขึ้น เลขเพลง เขาใช้เพลงปรารถนาเล่มหนา ส่วนบทสวด ตอบโต้ กับคุณพ่อ เล่มแดงๆ สังเกตคนข้างๆ
ข้างหน้าบ้าง เขาคุกเข่าเราคุกบ้าง แต่ตอนรับศีล (รับขนมปัง ) อย่าออกไปรับ ตอนเขาส่งสันติสุขให้กัน ก็ยกมือไหว้แบบนักมวยเลยครับ ส่งยิ้มไปเถิด อาจจะไม่มีใครยิ้มกับเรา ก็ไม่เป็นไร
เรายิ้มกับพระเยซูคริสต์ครับ

++ ใช้ปาก (ถาม-ไถ่ )นะครับ อย่าใช้อารมณ์ อิอิ :grin:
Like a Heaven
.
.

อังคาร ม.ค. 01, 2008 1:42 am

Jeab Agape เขียน:
.:: A G N E A U ::. เขียน: ด้วยความที่ผมเป็นคริสเตียน กรอบของเราคือพระเยซูเจ้าคือพระมหาปุโรหิต ผมไม่เข้าใจเรื่องแม่พระมากๆ

ผมเคยไปวัดมหาไถ่ด้วยครับ ผมไปตอนทุ่มครึ่งวันพุธ ผมแปลกใจมากผมไปถึงไม่มีใครมาคุยหรือต้อนรับอะไรเลยอ่ะ ต่างจากตอนผมไปโบสถ์คริสเตียนครั้งแรกพี่น้องชวนผมทานข้าวใหญ่เลย อบอุ่นมากๆ แต่ผมก็เข้าไปคุยกับพระคนหนึ่ง(คนไทย มีอายุหน่อย)เค้าก็เหมือนจะรีบๆคุยแล้วพามาหยิบหนังสือสวดแล้วก็จากไป ทิ้งผมไว้กับความงงงวย ผมนั่งดูสักพักผมรู้สึกน้อยใจมากๆเลยเดินหนี
เจี๊ยบเป็นคริสเตียน ขอตอบ คุณพี่ สองประเด็นครับ

1. เรื่อง แม่พระ ค่อยๆคุยเราจะเข้าใจ เพราะว่า โบสถ์โปรฯ เหลือพระนางไว้นิดเดียว ตอนคริสต์มาส แล้วหยุดพูดกันไปเลย และโปรฯ ถ้าอะไรที่ไม่มีในพระคัมภีร์บอกว่าไม่จริ้งไม่จริงไม่เชื่อ
ในหนังสือ อัครสาวกยอห์น บทสุดท้ายข้อสุดท้าย เขียนดังนี้ครับ

ยอห์น 21/25

มีอีกหลายสิ่งที่พระเยซูได้ทรงกระทำ   ถ้าจะเขียนไว้ให้หมดทุกสิ่ง   ข้าพเจ้าคาดว่า   แม้หมดทั้งโลกก็น่าจะไม่พอไว้หนังสือที่จะเขียนนั้น

ก่อนปฏิรูป คริสตชนเชื่อเรื่องเล่า/ธรรมประเพณี ด้วย หลายเรื่องเป็นเรื่องจริงที่ไม่จำเป็นต้องบันทึกในพระคัมภีร์ ครับ แต่มีการเล่าต่อๆกันมา ชั่วอายุคนหนึ่ง ถึงอีกคนหนึ่ง
แต่พออ้างพระคัมภีร์ไม่ได้ โปรฯ ค้านทันที ก่อนจะฟังจบครับ

2. พูดแบบเล่นๆ และจริงๆ เจี๊ยบไปวัดคาทอลิก จะวิ่งไปเสวนากับคุณพ่อ หรือคุณพี่เองครับ บอกว่า อยากร่วมมิสซาด้วย ขอความช่วยเหลือหน่อยฮะ (เดี๋ยวเขาคงส่ง คุณลุง คุณป้า ประกบครับ)

** รู้ไหม เคยไปวัดคาทอลิก หลายครั้ง นั่งหลังๆเขา ใช้สายตาสังเกต เขาเปิดเพลง มีไฟขึ้น เลขเพลง เขาใช้เพลงปรารถนาเล่มหนา ส่วนบทสวด ตอบโต้ กับคุณพ่อ เล่มแดงๆ สังเกตคนข้างๆ
ข้างหน้าบ้าง เขาคุกเข่าเราคุกบ้าง แต่ตอนรับศีล (รับขนมปัง ) อย่าออกไปรับ ตอนเขาส่งสันติสุขให้กัน ก็ยกมือไหว้แบบนักมวยเลยครับ ส่งยิ้มไปเถิด อาจจะไม่มีใครยิ้มกับเรา ก็ไม่เป็นไร
เรายิ้มกับพระเยซูคริสต์ครับ

++ ใช้ปาก (ถาม-ไถ่ )นะครับ อย่าใช้อารมณ์ อิอิ :grin:
ว้าว...คูลมากครับ
ตอบกลับโพส