ไปอ่านเจอมา... รบกวนคริสตชนช่วยตอบคำถามที

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
P-Fire

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 10:42 pm

ไปอ่านเจอมา รู้สึกแปลกๆ ผมก็คนพุทธอ่ะนะ เหมือนจะไม่ไช่ความจริงรบกวนให้คำตอบที (ยกมา3Replay นะ)

1. คิกๆๆเห็นกระทู้เรื่องคนอยากทำสัญญาปีศาจแล้ว เราก็มีวิธีโกงปีศาจมาให้นะ ทำสัญญาแล้วมะต้องตกนรกด้วย

ก็ถ้าว่าตามทฤษฎีนะ เมื่อเราทำสัญญาปีศาจแล้ว และได้ความสามารถจากปีศาจแล้วนั้น หลังจากนั้นง่ายๆเลย คุณก็ควรเริ้มสวดสายประคำซะทุกๆวันด้วยจิตศรัทธา แน่นอนถ้าว่าตามทฤษฎีพลังปีศาจที่ได้มาก็ยังใช้ได้อยู่ แต่เมื่อตายก็ไม่ต้องตกนรกเพราะ มีนักบุญท่านหนึ่ง นักบุญท่านนั้นคือนักบุญมงฟอร์ต กล่าวไว้ในหนังสือของท่าน ซึ้งพระสันตปาปาพิจารณาแล้ว ว่าไม่ขัดอะไร กล่าวไว้ว่า ผู้ที่สวดสายประคำ แม่นเท้าอีกข้างของเขาจะเหยียบในแดนนรก หากเขาสวดสายประคำจนวาระสุดท้ายของชีวิต เขาผู้นั้นจะได้รับความรอด ซึ้งถ้าว่าไม่แล้ว การสวดสายประคำคือการขัดเกลากิเลสให้เบาบาง ถึงคนบาปได้สวดสายประคำเป็นนิจ เขาก็จะเริ้มละความบาปได้ สรุป ถึงคุณทำสัญญาปีศาจหรือทำสัญญากับด้านมืดในจิตใจคุณ ถ้าขัดเกลามันด้วยทางใดทางหนึ่งอย่างศรัทธาแน่วแน่ มันก็บริสุทธิ์ได้ อย่างน้อยในขณะจิตหนึ่งก่อนคุณตาย มันก็จะนำคุณให้รอดจากนรก ผมไม่ใช้คาธอลิค แต่ข้อมูลที่รู้มาก็เท่าที่กล่าวผสมกับความคิดเห็นส่วนตัว และผมเป็นคนหนึ่งที่ศรัทธาพระแม่มารีย์และสายประคำ

2. ผมขอย้ำว่า สายประคำช่วยให้เรามีชัยชนะเหนือศัตรูทั้งฝ่ายกาย และวิญญาณ ลองคิดดูนะเผื่อไครอังเอิญทำสัญญาปีศาจไปแล้วโดยรู้เท่าไม่ถึงกาลหรือด้วยความอะไรก็แล้วแต่ เขาอยากกลับใจ เขาไม่อยากตกนรก ผมขอย่ำว่า พระแม่มารีย์เป็นทางรอดต่อจากองคพระบุตรเย
ซูคริสต์อย่างแน่นอน ด้วยศรัทธาและรัก ทางรอดจะปรากฏ แม่นปีศาจนั้นจะวสู่ส่งเพียงใด ก็ไม่มีทางชนะความดีงามและความบริสุทธิ์ไปได้

3.เชื่อเถอะหากไม่มีพระแม่มารีย์สำหรับฉัน พระเจ้า พระบุตร พระจิต ก็ไม่มีสำหรับฉัน

ที่ตีความได้ก็ เบียดเบียนปีศาจได้ - -? แม่พระมาก่อน พระเจ้า?

ได้โปรดอธิบายให้กระจ่างทีนะ

ปล. อยากรู้ทีมาของลิงค์ก็ถามได้เลย
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดานุ้งพุงระเบิด

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 10:53 pm

"ผมไม่ใช้คาธอลิค"

แค่ประโยคนี้ประโยคเดียวก็จบเห่แล้วครับ

อย่าไปเชื่อครับ พระเจ้าทรงเสียพระทัยแน่นอน ทันทีที่คุณทำสัญญากับปีศาจ และถ้าคุณคิดว่าอยากได้ความสามารถจากปีศาจแล้วค่อยไปขอโทษพระเจ้าทีหลังล่ะก็

มันต่างอะไรกับคนอกตัญญู?
Dis volentibus

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 11:02 pm

ไม่ต้องไปใส่ใจค่ะ 
- เพราะคริสตชน โดยเฉพาะคาทอลิก ซึ่งนับถือเเม่พระจริงๆ
เชื่อว่าผู้เดียวที่เป็นพระผู้ช่วยให้รอดคือ พระเยซู ไม่ใช่เเม่พระนะคะ
เเม่พระเป็นผู้เเจกจ่ายพระหรรษทานก็จริง เเต่ท่านไม่ได้เป็น "พระผู้ช่วยให้รอด"

- จริงๆเเล้ว เค้าคิดผิดตั้งเเต่จะไปโกงปีศาจเเล้วเเหล่ะค่ะ
อย่างที่โบราณสอนๆมา "อย่าเล่นกับไฟ"
อย่างที่มีในพระคัมภีร์ "อย่าทดลองพระผู้เป็นเจ้า"
ปีศาจเป็นอะไรก็เเล้วเเต่ ที่เราไม่สมควรไปยุ่งกับมันไม่ว่ากรณีใดๆ
ดังนั้น การไปโกง ไปขายวิญญาณให้ปีศาจเนี่ย ถือว่าทรยศต่อองค์พระผู้เป็นเจ้าตั้งเเต่ต้นเเล้ว ซึ่งอ่านๆดู
กลายเป็นผิดพระบัญญัติข้อเเรกอีก...บาปมากซะด้วย เพราะเต็มใจทำ
ถึงเเม้บอกว่าภายหลังจะกลับมาศรัทธา (ในสายประคำ) ก็เถอะ

- ที่อ้างคำพูดของท่านนักบุญมงฟอร์ต มาก็เช่นเดียวกัน ความหมายที่เเท้จริงอาจจะหมายถึงคนที่อาจจะเคยทำบาป เเต่ก็สวดสายประคำด้วยใจรัก
หรืออาจจะเป็นคนที่กลับใจมาเชื่อพระเจ้าในภายหลัง เเล้วก็สวดใช้โทษบาปของตนเอง ก็จะได้รับความรอด เเต่อันนี้ออกอาการทดลองพระเป็นเจ้า
มากกว่าการกลับใจค่ะ

มันก็เป็นเพียงทฤษฎี ผิดๆเท่านั้น  :grin:

คิด ไป เอง

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ :angel:
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ จันทร์ ก.พ. 11, 2008 11:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Rakkypoko!

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 11:05 pm

ไม่มีทาง คนที่เขียนคงจะดูหนังมากไปมั้ง
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 11:32 pm

เออ ดีที่น้องเจนมาเตือนให้อ่านอีกรอบ
1.อย่าไปทำครับ (ท่าทางคนเขียนจะดูหนังมากจิงๆ) อย่าไปคบปีศาจครับเราโกงมันมะได้หรอกจะถูกหลอกเอาเปล่าๆ
2.ผมว่าสวสายประคำก็ไม่ได้ช่วยอะไรนะครับถ้าไม่กลับใจจากบาปด้วย  สวดไปก็ไม่เข้าใจว่าสวดอะไร  แต่ถ้ากลับใจพระให้อภัยเราเสมอครับ
3.พระบิดามาก่อนทุกสิ่ง พระเยซูทำให้เรารอด และที่เรารักพระแม่ เพราะพระแม่ภาวนาให้เรา และให้หรรษาทานกับเรา ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย BloodSweatAndTearz เมื่อ จันทร์ ก.พ. 11, 2008 11:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 11:42 pm

ไปเจอที่ไหนมาครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ไม่เล่ารายละเอียดแต่ขอสรุปว่า ซาตานฉลาดกว่าเรามากครับ ความฉลาดของมันคือระดับเดียวกับทูตสวรรค์ ถ้าคิดว่ามันจะโง่กว่ามนุษย์เรานี่ ก็หลงผิดมาแต่แรกเริ่ม

สิ่งเดียวที่มันจะแพ้เราราบคาบ และเราสามารถมีมากกว่ามันได้ คือ ความรักที่เรามีต่อพระเจ้าครับ
P-Fire

จันทร์ ก.พ. 11, 2008 11:53 pm

ดูมาจากลิงค์นี้อ่ะครับ

วิธีโกงสัญญาปีศาจ
http://www.buildboard.com/viewtopic.php ... /100191/0/

บอร์ดนี้เจ้าของเดิมไม่อยู่  แต่ก็ไม่ได้ปิดไป เป็นบอร์ดเกี่ยวกับความเชื่อและศาสนามั๊งครับ...
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:00 am

ระวังว่าอิคนพูดเองนั่นแหละ
กลายเป็นเครื่องมือของปีศาจไปแล้ว

คนที่คิดว่าตัวเองฉลาด  คนนั้นคือคนโง่
คนที่คิดว่าตัวเองฉลาดกว่าปีศาจ  คนนั้นคือคนที่โง่มาก ๆ
คนที่คิดว่าตัวเองฉลาดกว่าพระเจ้า  คนนั้นคือคนที่อยู่สุดปลายแห่งความโง่

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:01 am

~@Little lamb@~ เขียน: ระวังว่าอิคนพูดเองนั่นแหละ
กลายเป็นเครื่องมือของปีศาจไปแล้ว

คนที่คิดว่าตัวเองฉลาด  คนนั้นคือคนโง่
คนที่คิดว่าตัวเองฉลาดกว่าปีศาจ  คนนั้นคือคนที่โง่มาก ๆ
คนที่คิดว่าตัวเองฉลาดกว่าพระเจ้า  คนนั้นคือคนที่อยู่สุดปลายแห่งความโง่
อุ๊ยได้ใจ : xemo029 :
BloodSweatAndTearz
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:25 am

เพี้ยวววว!!! พี่จิงมาแล๊ววว        เพี้ยวววว!!!อ่าวพี่จิงปะซะแหละ 555+
แซวเล่นพี่ : emo045 : งานหนักก็พักบ้างเน้อ น้องเป็นห่วง :grin:
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:32 am

มีบทความว่าด้วย"ปีศาจ"ในช่วงมหาพรต
จึงขอออกมาตอบหน่อย!

"เมื่อทรงอดอาหารเป็นเวลาสี่สิบวัน พระคริสตเจ้าทรงกระทำให้การอดอาหารนี้ศักดิ์สิทธิ์ไป เมื่อทรงลบล้างเล่ห์กลของปีศาจศัตรูเก่า ก็ทรงสอนข้าพเจ้าทั้งหลายให้รู้จักเอาชนะความชั่ว เพื่อข้าพเจ้าทั้งหลายที่ระลึกถึงพระทรมานและการกลับคืนพระชนมชีพของพระองค์ท่าน ในที่สุดจะได้ผ่านไปร่วมฉลองปัสกานิรันดร"(อาทิตย์ที่ 1 เทศกาลมหาพรต)

พระวรสารแนะนำ
(ลูกา 13:1-9)
พระเยซูเจ้าทรงเป็นเครื่องหมายของความรักของพระเจ้า ทรงมีความเพียรอดทนและเมตตาต่อประชากรที่ใจแข็งกระด้าง

ปล.เห็นด้วยกับ คุณ Holy และ ชอบคำพูดของคุณ~@Little lamb@~

พระเจ้าอวยพร,
In the name of father

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:23 am

P-Fire เขียน:
3.เชื่อเถอะหากไม่มีพระแม่มารีย์สำหรับฉัน พระเจ้า พระบุตร พระจิต ก็ไม่มีสำหรับฉัน
โอ้แม่เจ้า เอาส่วนไหนของร่างกายคิด ::006::
พระแม่มารีย์เป็นสานุศิษย์คนแรกและคนสุดท้ายของพระคริสต์
"และลูกศิษย์ย่อมไม่เหนือกว่าอาจารย์(ฝีมือเหนือกว่าไม่แปลก แต่ไงๆศักดิ์ศรีก็ต้องไม่สูงกว่า)"
ผมว่าพี่แกน่าจะหาไบเบิ้ลมาอ่านะ ::010::
Batholomew
~@

อังคาร ก.พ. 12, 2008 9:26 am

อย่างที่ทุกคนบอกนะครับ อย่าไปใส่ใจ ถ้าคุณรักพระ คุณก็ไม่ต้องไปทำสัญญากับปีศาจหรอกครับ ::001::
Like a Heaven
.
.

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:19 pm

อ่านไปขำไป... ::011::
Marie Antoinette

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:33 pm

อ่า ::010::

เราจะไปสัญญากับปีศาจเล่าค้า ::006:: โกงคนที่มีปีศาจแห่งความชั่วสถิตย์อยู่กับตัวเขาอยู่ ยังโดนเล่นงาน นี่ถ้ากับปีศาจตัวจริง เอ่ออ คงไม่เหลืออะไรที่จะต้องสัญญาแล้วล่ะค่ะ

เชิญสนทนากับพระเจ้าผ่านทางไบเบิ้ลจะดีกว่านะ มีทุกคำตอบ ที่คุณอยากรู้  ::014:: ::014::

ปล.ขึ้นชื่อว่าปีศาจ ซาตาน ไม่มีอะไรที่จะต้องน่าไว้ใจหรอกค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Marie Antoinette เมื่อ อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:37 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:35 pm

น้อยนักที่ทำสัญญากับมันแล้วจะรอดกลับมาสวดสายประคำได้อย่างโคตรศรัทธาเนี่ย

อันนั้นเป็นการอนุมาน หรือคิดเอาเองว่า ทำได้
P-Fire

อังคาร ก.พ. 12, 2008 12:46 pm

เราควรนิยามคนที่พ่นอะไรแบบนี้มาว่าอย่างไรดีคับ (คนตั้งกระทู้ โกงสัญญาปีศาจ)
Kichinto
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 1:40 pm

ปีศาจเป็นเจ้าแห่งความ มุสา .... แล้วเรื่องอะไรเราจะไปปักใจในสัญญาของเจ้าแห่งความมุสาเล่า ... และเริ่มแรกนั้นเราอยากได้พลังของปีศาจมา เพราะต้องการ"อำนาจ" กระทำการบางอย่าง ... "อำนาจ" นี้แหละที่เป็นบาปที่ทำให้ปีศาจ จองหองต่อพระผู้เป็นเจ้า

เราอย่าไปเชื่อคำสัญญาต่อโจรเลยดีกว่า

ไปเชื่อคำสัญญาของผู้เป็นสัจจะนิรันดร์ อย่างพระเยซู และแม่พระเถอะ (อย่างเช่น พระพันธสัญญา และสัญญาของการสวดสายประคำ)
แก้ไขล่าสุดโดย Kichinto เมื่อ อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:06 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร ก.พ. 12, 2008 1:41 pm

P-Fire เขียน: เราควรนิยามคนที่พ่นอะไรแบบนี้มาว่าอย่างไรดีคับ (คนตั้งกระทู้ โกงสัญญาปีศาจ)
นิยามว่า "ผู้ที่น่าสงสาร" ละกันค่ะ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 2:25 pm

Ecclēsia ἐκκλησία เขียน:
P-Fire เขียน: เราควรนิยามคนที่พ่นอะไรแบบนี้มาว่าอย่างไรดีคับ (คนตั้งกระทู้ โกงสัญญาปีศาจ)
นิยามว่า "ผู้ที่น่าสงสาร" ละกันค่ะ
เห็นด้วยครับ
ต้องสวดให้เขามากๆ
In the name of father

อังคาร ก.พ. 12, 2008 4:44 pm

ลูกแกะตัวนี้คิดว่าจะไปเดินยั่วน้ำลายหมาป่าสักรอบและคิดว่าจะวิ่งกลับมาหาคนเลี้ยงแกะทัน(ท่านเอ๋ย หมาป่ากับแกะ....สปีดมันคนละเรื่อง ::010::)
Kichinto
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:04 pm

In the name of father เขียน: ลูกแกะตัวนี้คิดว่าจะไปเดินยั่วน้ำลายหมาป่าสักรอบและคิดว่าจะวิ่งกลับมาหาคนเลี้ยงแกะทัน(ท่านเอ๋ย หมาป่ากับแกะ....สปีดมันคนละเรื่อง ::010::)
555 ... เห็นภาพชัดเจน
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

อังคาร ก.พ. 12, 2008 5:22 pm

โปรดเป็นโล่กำบังที่เข้มแข็ง!!!!
P-Fire

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:07 pm

รู้อย่างนี้ก็ สบายใจขึ้น ขอบคุณทุกท่านนะคับ ^^
ดานุ้งพุงระเบิด

อังคาร ก.พ. 12, 2008 6:34 pm

ผู้ใดคิดว่าตนฉลาดกว่ามารก็ทำกิจการของมารอยู่ครับ
ignatius
.
.

อังคาร ก.พ. 12, 2008 11:10 pm

ขอพระองค์โปรดให้อภัยเพราะเค้าไม่รู้ว่าตัวเองกำลังทำอะไร (ผู้เขียน เว็บนั้นน่ะ) : emo073 :

ขอให้เรารักพระให้มากๆและปฎิบัติตามที่พระองค์ทรงสอนเราผ่านพระคัมภีร์นะค่ะ อะไรที่แปลกๆก็อย่าไส่ใจเลย :angel:
ตอบกลับโพส