@ รวมมิตร กระทู้แนะนำตัวผู้มาใหม่ @ BY LL

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
โกจ๋อ
.
.

พุธ ม.ค. 26, 2005 7:52 pm

ดีงับ ยินดีต้อนรับเข้าสู่"บ้าน"ที่แสนอบอุ่นของพวกเรา(แต่ก็บ้าๆด้วยอะนะ)
Holy
Defender of lawS

พุธ ม.ค. 26, 2005 10:09 pm

ขอพระเจ้าอวยพรครับ

ยน 6:37
ทุกคนที่พระบิดาทรงมอบให้เรา จะมาหาเรา
และผู้ที่มาหาเรา
เราจะไม่ผลักไสไปเลย
Prod Pran

พุธ ม.ค. 26, 2005 10:37 pm

peach_peach เขียน: สวัสดีทุกคนค่ะ

ชื่อ peach มาใหม่นะคะ
อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับศาสนา
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณ

ขออภัยผิดพลาดทางเทคนิคค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ น้องพีท เป็นคริสต์แล้วยัง
อยากรู้ เรื่องคริสต์แบบไหน ขึ้นกระทู้ถามที่ ห้อง ศาลาธรรมค่ะ
แล้วพวกพี่ๆยินดี แนะนำเรื่องของคริสต์ค่ะ

ในบอร์ดนี้มี คริสตชน คาทอลิก โปรเตสแตนต์ มอร์มอน ค่ะ :o
P
.
.

พุธ ม.ค. 26, 2005 11:03 pm

สวัสดีครับพี่ปิ๊ดปิ๊ด (ชอบเล่นนกหวีดเหรอครับ) ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ปล. สังเกตทุกคนทักพี่ปิ๊ดๆว่า "พี่" หรือ "คุณ" มีพี่พีพีคนเดียวเข้ามาถึงบอกว่า "น้อง" (พี่เค้ามั่นใจว่าไงพี่ปิ๊ดๆก็น้องเค้าแน่) ----> บอกแล้วว่าพี่พีพี "22" เนี่ย ไม่รู้ x3 หรือ x4

;D
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 12:58 am

ยินดีต้อนรับคุณพีชคะ

ถามอยากทราบอะไร ก็สามารถเข้าไปอ่านในบอร์ดศาลาธรรมได้คะ

ส่วนถ้าไม่เข้าใจอะไร
ก็สามารถถามได้ อยากรู้เกี่ยวกับศาสนาคริสต์อย่างไร
ก็ถามมาเลยคะ ทุกคนพร้อมจะตอบ และให้ความรูแน่นอนคะ ;)
Nihil
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 3:04 am

Prod Pran เขียน:
peach_peach เขียน: สวัสดีทุกคนค่ะ

ชื่อ peach มาใหม่นะคะ
อยากรู้เรื่องเกี่ยวกับศาสนา
ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณ

ขออภัยผิดพลาดทางเทคนิคค่ะ
ยินดีต้อนรับค่ะ น้องพีท เป็นคริสต์แล้วยัง
อยากรู้ เรื่องคริสต์แบบไหน ขึ้นกระทู้ถามที่ ห้อง ศาลาธรรมค่ะ
แล้วพวกพี่ๆยินดี แนะนำเรื่องของคริสต์ค่ะ

ในบอร์ดนี้มี คริสตชน คาทอลิก โปรเตสแตนต์ มอร์มอน ค่ะ :o

พุทธศาสนิกชนก็ยังมีเลยครับ *ok

ยินดีต้อนรับครับคุณลูกพีช
ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ *ok
B^o^w

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 7:12 pm

ยินดีต้อนรับด้วยคนค่าๆๆ
เหอๆๆๆ
peach_peach

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 7:42 pm

ขอบคุณทุกคนที่ให้การต้อนรับค่ะ

จะเรียกพีชว่าพี่หรือน้องก็ได้ค่ะ ไม่ว่าอะไร
พีชยังไม่ได้เป็นคริสต์
อยากจะเข้ามาศึกษาก่อน
เรื่องของ นิกาย โปรเตสแตนท์ค่ะ

หาซื้อไบเบิลตามร้านหนังสือไม่ได้เลย
หาอ่านในอินเตอร์เน็ตก็หาไม่เจอ

หวังว่าที่นี่คงจะมีคำตอบให้พีชนะคะ

แล้วจะเข้ามาบ่อยๆค่ะ

ขอบคุณทุกคน :)
P
.
.

พฤหัสฯ. ม.ค. 27, 2005 9:32 pm

มีแน่นอนครับพี่ปิ๊ด

ไบเบิ้ล เดี๋ยวรอคุยกับคุณโฮลี่ครับ (ตัวแดงๆ ถือดาบรูปกางเขนยาวๆ น่ากัวๆ)

จะอ่านทางอินเตอร์เน็ต ก็

http://thaipope.org/webbible/ กะ
www.christianthai.net

ครับ อ่านให้หนุกนะครับ

;D
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 12:49 am

ถ้าแนวโปรเตสแตนท์ ก็พี่พีพีเลยคะ

ถ้าอยากได้ไบเบิ้ล เข้าไปดูที่กระทู้นี้เลยคะ
เราแจกฟรี ;)

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... hreadid=21
spirit

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 12:51 am

โอ้น้องพอนล่า ไวจิงๆๆเลย นี่ขนาดแบกกางแขน เอ๊ยกางเขนมาด้วยนะเนี่ย :P
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 1:22 am

Lost Lamb เขียน: โอ้น้องพอนล่า ไวจิงๆๆเลย นี่ขนาดแบกกางแขน เอ๊ยกางเขนมาด้วยนะเนี่ย :P
ไผเป็นน้องพอนล่า ::)
Holy

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 1:25 am

P เขียน: มีแน่นอนครับพี่ปิ๊ด

ไบเบิ้ล เดี๋ยวรอคุยกับคุณโฮลี่ครับ (ตัวแดงๆ ถือดาบรูปกางเขนยาวๆ น่ากัวๆ)

จะอ่านทางอินเตอร์เน็ต ก็

http://thaipope.org/webbible/ กะ
www.christianthai.net

ครับ อ่านให้หนุกนะครับ

;D
กลัวกางเขนทำไมล่ะคุณP
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 1:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
spirit

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 1:26 am

~@Little lamb@~ เขียน:
Lost Lamb เขียน: โอ้น้องพอนล่า ไวจิงๆๆเลย นี่ขนาดแบกกางแขน เอ๊ยกางเขนมาด้วยนะเนี่ย :P
ไผเป็นน้องพอนล่า ::)
Lost Lamb เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน: โอ้...บาบราร่า LL2

มันไม่ใช่ของมูลของเราหรอก
แต่มันเป็นความHi-teah ของเทคโนโยลีของเจ้าอินเตอร์เนต
ที่ทำให้คุณสามารถค้นหาสิ่งเหล่านี้ได้เพียงในเวลาไม่ถึงนาที

มันวิเศษเลยใช่มั๊ยบาบราร่าLL2

แต่ยัง..ยังไม่หมดเท่านั้น
เพียงแค่กดgoogle (รูป)พร้อมใส่ชื่อนักบุญท่านอื่นๆลงไป
เราก็จะได้รูปมาเป็นร้อยเป็นพันเลยทีเดียว

เยี่ยมมั๊ยละ บาบราร่า LL2

โอ้ มันเป็นอย่างนี้เองหรือ พอนล่า LL1 *no เธอเกิดมาเพื่อสิ่งนี้เลยใช่ม่าพอลล่า
ที่นี่เมืองไทยคงก็เลยผสม ระหว่าง พอลล่า กับ พรหล้า กลายเป็น พอนล่า เอ๊ยเกี่ยวไหมนี่ ไม่เกี่ยวเนอะ :-[ :-*
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 1:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 2:10 am

เหอ เหอ อ่ะนะ
ได้จ๊า~~ บาบราร่าว่างัยก็ว่างัยจ๊ะ
P
.
.

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 6:36 am

Holy เขียน:
กลัวกางเขนทำไมล่ะคุณP
ช่วงนี้ความประพฤติไม่เรียบร้อย กลัวโดนกางเขนเขกหัวครับ ;D (อย่าทำผมนะ อย่าทำผม)
peach_peach

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 9:44 am

ขอบคุณสำหรับทุก link นะคะ
ลองเข้าไปอ่านดูแล้วค่ะ
แต่อยากทราบว่า
online bible ที่ให้มานั้น
เป็นของนิกายโปรเตสแตนท์ทั้งหมดใช่ไหมคะ

หรือยังไงก็ช่วยอธิบายขอบเขตของพระคัมภีร์ด้วยค่ะ
ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ว่า ทำไมมีหลายหัวข้อ

และอีกอย่างอยากทราบว่า
ถ้าชาวต่างชาติเข้ามาในบอร์ดนี้
ก็จะไม่รู้เรื่องใช่ไหมคะ
มีตรงส่วนไหนที่เค้าพอจะอ่านได้ไหมคะ
(เฉพาะส่วนของเวบบอร์ด)

ขอบคุณในความกรุณาอีกครั้งค่ะ :)
P
.
.

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 10:50 am

ใช่ครับ เป็นของโปรแตสแตนต์ ลิ้งค์อันข้างบนใช้ภาษาอ่านยากหน่อย ถ้าอันข้างล่างสามารถอ่านได้ง่ายกว่า

ก็แล้วแต่นะครับ ถนัดอันไหนก็ลองอ่านดู

ส่วนเรื่องความแตกต่างของพระคัมภีร์ระหว่างคาทอลิกกับโปรแตสแตนต์ คงต้องขอให้พี่น้องคาทอลิกหรือโปรแตสแตนต์เข้ามาอธิบายให้คุณพีชครับ (ผมไม่ใช่ทั้งคู่ เลยไม่อยากอธิบาย กลัวผิดครับ)

พระคัมภีร์ไบเบิ้ล เป็นพระคัมภีร์ที่รวบรวมพระคัมภีร์โบราณไว้หลายๆเล่มในนั้น เลยดูแล้วเหมือนมีหลายหัวข้อ คือแต่ละหัวข้อคือหนึ่งพระคัมภีร์ครับ เช่น ปฐมกาล คือพระคัมภีร์เล่มหนึ่ง ฯลฯ

พระคัมภีร์ไบเบิ้ลแบ่งเป็นสองส่วน

ส่วนแรก (ตั้งแต่ปฐมกาล ถึง มาลาคี) เรียกว่าพระคัมภีร์เดิม หรือพันธสัญญาเดิม (หรือ เก่า <--- ผมก็ไม่แน่ใจว่าใช้คำไหนเหมือนกันครับ ภาษาอังกฤษคือ Old)

ส่วนที่สอง (ตั้งแต่มัทธิวไป จนจบที่วิวรณ์) เรียกว่าพระคัมภีร์ใหม่ หรือพันธสัญญาใหม่

พระคัมภีร์เก่า เป็นพระคัมภีร์ที่มีมาก่อนสมัยพระเยซูครับ นั่นคือ คนในศาสนายิวจะใช้เป็นพระคัมภีร์ประจำศาสนาของเขา พระคัมภีร์ที่กล่าวถึงสมัยที่พระเยซูเสด็จมาคือพระคัมภีร์ใหม่ ชาวคริสต์จะใช้ทั้งพระคัมภีร์เดิมและพระคัมภีร์ใหม่ร่วมกันครับ

อันนี้เล่าให้ฟังคร่าวๆก่อนนะครับ มีคำถามอะไรอีกก็เชิญถามได้นะครับ

ปล. เพื่อนชาวต่างชาติของคุณพีช หากอยากเข้ามาเล่นก็ได้นี่ครับ เพียงแต่ต้องตั้งกระทู้เป็นภาษาอังกฤษ ผมเชื่อว่าพี่น้องที่นี่หลายท่านก็อยากฝึกภาษาอังกฤษเหมือนกัน ถ้าภาษาอื่นผมไม่ทราบครับ ที่แน่ๆ รู้สึกว่าผู้เชื่ยวชาญภาษาจีนจะเยอะนะครับ แถวนี้ (แอบมองไปทาง LL ทั้งสองอย่างมีเลศนัย อิอิอิ)
spirit

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 11:55 am

P เขียน:

ปล. เพื่อนชาวต่างชาติของคุณพีช หากอยากเข้ามาเล่นก็ได้นี่ครับ เพียงแต่ต้องตั้งกระทู้เป็นภาษาอังกฤษ ผมเชื่อว่าพี่น้องที่นี่หลายท่านก็อยากฝึกภาษาอังกฤษเหมือนกัน ถ้าภาษาอื่นผมไม่ทราบครับ ที่แน่ๆ รู้สึกว่าผู้เชื่ยวชาญภาษาจีนจะเยอะนะครับ แถวนี้ (แอบมองไปทาง LL ทั้งสองอย่างมีเลศนัย อิอิอิ)
*swt *nga *pif
spirit

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 11:58 am

[quote author=P link=board=1;threadid=89;start=15#msg1283
ช่วงนี้ความประพฤติไม่เรียบร้อย กลัวโดนกางเขนเขกหัวครับ ;D (อย่าทำผมนะ อย่าทำผม)

แค่ผม(hair)นะไม่ทำหรอก แต่จะตัดท่านเอี๊ยทั้งตัวเลยต่างหาก *wae
saranae.com

ศุกร์ ม.ค. 28, 2005 8:35 pm

"สวยประหาร" ไงล่ะ คุณ P :P
zatanzang

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 7:38 pm

เด็กใหม่ (ที่สมัครสมาชิกแล้วดองไว้พอสมควร)มารายงานตัวแล้วงับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะงับ :)

ปล.ผมได้ลิงค์มาจากบอร์ดของพี่ลิงมาอีกทีอ่ะงับ

ปล2.บอร์ดของพี่ลิงล่มขอมาอาศัยบอร์ดนี้ด้วยคนนะงับ
Holy

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 9:09 pm

zatanzang เขียน: เด็กใหม่ (ที่สมัครสมาชิกแล้วดองไว้พอสมควร)มารายงานตัวแล้วงับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะงับ :)

ปล.ผมได้ลิงค์มาจากบอร์ดของพี่ลิงมาอีกทีอ่ะงับ

ปล2.บอร์ดของพี่ลิงล่มขอมาอาศัยบอร์ดนี้ด้วยคนนะงับ
ถ้าอยากถามเรื่องพระเจ้าก็ถามได้เลยไม่ต้องเกรงใจ :D
Amankris

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 9:34 pm

อ่า....ตอนนี้...ผมก็อยู่ในฐานะเป็นสมาชิกใหม่ ยังไงๆก็ต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
ปล.ถึงเจ๊จิง และ พี่ลิง.....
สวัสดีครับจำกระผมได้หรือเปล่า เคยอยู่ที่ www.smnforum.com อ่ะครับ โดนเจ๊จิงแกล้งเอาซะงั้นเลยวันนั้นน่ะ แต่พี่ลิงก็เปลี่ยนให้เป็นดีไปเลยนะ(by....hellish dragon)
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 10:04 pm

5555 พี่ไปแกล้งอะไรจ๊ะ
พี่ออกจะใจดี อิอิ *gg
Amankris

เสาร์ ม.ค. 29, 2005 10:12 pm

ง่า....เอ่อ......ไม่มีอะไรครับ ลืมๆมันเหอะครับ ;)........
ปล.เจ๊จิงใจดีจริงๆด้วยน้าาาา.... ;D
Nihil
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 2:19 am

พี่จิงไปล้มทับน้องเค้าตอนเต้นระบำปลายเท้าครับ (ฮา) *heh
peach_peach

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 11:08 am

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ

มีเยอะจนจำไม่หมดค่ะ
kk-chan

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 3:46 pm

Helloo สวัสดีค่า เป็นน้องใหม่เพิ่งจะเคยใช้ board ครั้งแรกค่ะ
สวัสดีพี่ๆน้องๆทุกท่านนะคะ แล้วก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ *heh

อยากถามเรื่องวิธี upload avatar จากคอมตัวเองทำได้มั้ยคะ หรือว่าต้อง link อย่างเดียว?
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 13, 2005 12:35 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
saranae.com

อาทิตย์ ม.ค. 30, 2005 5:15 pm

ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ
ตอบกลับโพส