พระเจ้าทิ้งบูไปแล้วเหรอ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Maria Magdalena

พุธ มี.ค. 12, 2008 12:07 pm

เมื่อก่อนรู้สึกว่าพระองค์อยู่กับบูเสมอ แต่ตอนนี้บูกลับไม่รู้สึกถึงพระองค์เลย
ศรัทธามันค่อยๆลดหายไป จนกระทั่ง..เหลืออยู่นิดเดียว ทำไม บูไม่เข้าใจว่ามันหายไปได้อย่างไร
บูพยายามกู้มันขึ้นมาแต่มัน ก้อไม่กลับคืนมาเหมือนเมื่อก่อน
บูถามพ่อโจ้ พ่อโจ้บอกว่า พระองค์อยู่กับเราเสมอ ใจบูไม่สงบ บูเลยไม่รู้สึกถึงพระองค์
บูพยายามทำให้ใจสงบ แต่ก้อ.....ไม่รู้สึกเหมือนเดิม
บูไม่รู้
บางครั้งบูถามพระองค์ ว่า ทิ้งบูไปแล้วเหรอเปล่า
บูมันบาปมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พยายามฆ่าตัวตายตั้งหลายครั้ง พระองค์จะรักบูอยู่มั้ย
บูสับสนอย่างแรง ไม่รู้สิ
Man of Macedonia
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 12, 2008 12:15 pm

1.ทุกวันใหม่มีพระสัญญา   ทุกเวลามีความหวัง
ทุกยามเช้ามีแสงสว่าง                              ตลอดการเดินทางมีความช่วยเหลือเกื้อกูล
2.มีพระพรสำหรับปัญหาทุกอย่าง                 มีพละกำลังต่างๆ ไม่สิ้นสูญ
มีพระหรรษทานในยามอาดูร                 มีพระคุณจำรูญในยามทดลอง
3.แม้ในท่ามกลางความลำบากสับสน หนทางมืดมนที่ดับอับแสง
มีความเมตตาที่พระสำแดง ความรักร้อนแรงพระองค์ประทาน

4.มีความรักมากมายเหลือล้น ดังสายชลกว้างใหญ่ไพศาล
เมื่อเราวางใจในพระภูบาล มอบวิญญาณในหัตถ์พระองค์
เมื่อเราวางใจในพระภูบาล มอบวิญญาณในหัตถ์พระองค์

ขอพระหรรษทานของพระเยซูคริสตเจ้าสถิตกับท่านเสมอ
แก้ไขล่าสุดโดย Man of Macedonia เมื่อ พุธ มี.ค. 12, 2008 12:19 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:: ทั่ น เ บ เ น ดิ๊ ก โ ต ::
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 12, 2008 12:49 pm

ลองกลับไปที่แรก ที่บูพบกับพระดูดิ....อืมลองดู

ไอซ์ว่าพระอะ อยู่กะเรา แต่เราต่างหาก  ระวัง!!!จะเป็นเส้นผมบังภูเขานะ.... ::011::
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

พุธ มี.ค. 12, 2008 1:24 pm

หนทางช่วยไม่ให้อยากฆ่าตัวตาย

ทางสภาพจิตใจ :
- ภาวนาขอให้แม่พระช่วยเหลือโดยการสวดสายประคำ
- รำพึงภาวนาในที่โบสถ์ ถ้ำแม่พระ หรือสถานที่เป็นธรรมชาติที่มีเสียงรบกวนไม่มาก
- ไปปรึกษาคุยกับคุณพ่อดูนะครับ
- โทรคุยหรือคุยกับครอบครัวดูนะ ลองเล่าปัญหาให้เค้าฟัง แล้วปัญหาของคุณก็จะเบาขึ้นอีก เพราะว่าคุณได้ระบายความรู้สึกอัดอั้นไปแล้ว
- โทรคุยหรือคุยโดยตรงกับเพื่อนสนิทดูนะ

ทางสภาพร่างกาย :
- ก็ให้ลองออกมาจากสภาพแวดล้อมที่อยู่เคยชินในปัจจุบันดูนะ เช่นลองใช้เวลาไปเดินเล่นที่ที่เป็นสวนสาธารณะ(ค่อนข้างสงบ)ที่มีต้นไม้ มีดอกไม้ มีบ่อน้ำเยอะๆนะ หรือถ้าเป็นไปได้ก็ไปทะเลเลยนะเพราะโอโซนแถวนั้นจะดี และเสียงคลื่นที่เป็น Harmony เนี่ยสุดยอด...และให้ถอดรองเท้าเดินบนทรายละเอียด รับสายลมปลิวไสว และกลิ่นเค็มของทะเล + อาหารทะเลอันโอชะ (โอ้วน้ำยายไหย)
- และกินน้ำเยอะๆ ไม่ต้องไปอั้นฉี่
- กินผลไม้จำพวกที่ให้วิตามินซีเยอะๆนะ
- กินข้าวเยอะๆ ที่อร่อยๆที่ชอบๆก็กินไป(แต่พอดีๆนะถ้ากินผักได้ก็กินผักเยอะๆนะ จะได้ไม่ท้องผูก) และช็อคโกแล็ต + ไอศครีมด้วย(ถ้าไม่กลัวอ้วน)...(หวังว่าคงไม่เป็นไรสำหรับมหาพรตนะ)
- ถ้ามีเงินไปสปาได้ ก็จะดีมาก (ผ่อนคลายๆ) (ไปสปาที่แบบเปิดกว้างนะ จะดีมากๆ)
- ไปเล่นเครื่องเล่นในสวนสนุกก็ดีนะ จะได้เกิดอารมณ์สุดขีดขึ้น (เอาประเภทหวาดเสียวเลย) แล้วจะทำให้สารอะดีนาลีนหลั่งไหลพรั่งพรู (ตะโกนออกมาดังๆขณะเล่นเลยนะ)
- แต่ถ้าไม่มีเงินมาก ก็ให้หาอะไรที่ตนเองชอบ ซึ่งเป็นงานอดิเรก หรือไปออกกำลังกายก็ได้ ....
ทำเลย อย่ามัวแต่นั่งคิดและขี้เกียจ ... เมื่อร่างกายโทรม มันก็มีผลกระทบต่อจิตใจด้วยนะ
Akira

พุธ มี.ค. 12, 2008 4:10 pm

God: Let me ask you something. If someone prays for patience, you think God gives them patience? Or does he give them the opportunity to be patient? If he prayed for courage, does God give him courage, or does he give him opportunities to be courageous? If someone prayed for the family to be closer, do you think God zaps them with warm fuzzy feelings, or does he give them opportunities to love each other?

"ถ้าเขาของความกล้า พระเจ้าจะประทานความกล้าให้เขาหรือพระองค์จะประทานโอกาสให้เขาเกิดความกล้า ถ้าเขาขอให้ครอบครัวอบอุ่น พระเจ้าจะสร้างความรู้สึกอบอุ่นหรือจะประทานโอกาสให้ครอบครัวได้อยู่ด้วยกัน"

ขอให้บูอย่าเป็นอย่างชายในนิทานนี้นะ

นานมาแล้ว มีชายคนหนึ่ง เขาเป็นคนที่เชื่อมั่นในพระเจ้ามาก เขาอาศัยอยู่ในหมู่บ้านหมู่บ้านหนึ่ง
เขามีความศรัทธาต่อพระเจ้า และทุกๆ วัน เขาก็จะสวดมนต์ขอต่อพระเจ้า

ต่อมา ก็มีคนมาบอกให้ออกจากหมู่บ้าน เพราะน้ำจะท่วมหมู่บ้าน ทุกคนอพยพเดินทางออกจากหมู่บ้าน และทุกคนชักชวนชายคนนี้ออกจากหมู่บ้าน แต่เขาไม่ยอมเชื่อ

เขาเชื่อมั่นในพระเจ้ามากจึงไม่ยอมเดินทางออกจากหมู่บ้าน และเขาก็สวดมนต์ต่อพระเจ้า ให้พระเจ้าช่วย พ้นจากน้ำท่วม และ
ในเวลาต่อมาน้ำก็ขึ้นถึงหัวเข่า ก็มีคนพายเรือมาสองคน ก็พยายามชักชวนชายคนนี้ให้เดินทางออกจาก หมู่บ้านไปอย่างเร็ว เดี๋ยวน้ำจะท่วม ชายคนนี้ก็เชื่อในพระเจ้าไม่ยอม เดินทางออกจากหมู่บ้านเพราะเขาศรัทธาในพระเจ้า

และน้ำก็ขึ้นสูงถึงเอวแล้ว และน้ำก็ขึ้นสูงขึ้นเรื่อยๆ จนถึงคอ และ ก้มีเรื่อใหญ่ของทางราชการ มา รับ เรือใหญ่ บอกว่า ให้รีบขึ้นเรือทันที ชายคนนี้ก็ยังไม่ยอมขึ้น เพราะเขาเชื่อมั่นในพระเจ้ามาก ไม่ยอมที่จะเดินทางออกหมู่บ้าน

และในเวลาต่อมานั้น น้ำก็ท่วมถึงคอและถึงใบหูแล้ว เขาต้องยืนกระโดดเอา เพื่อให้พ้นเหนือน้ำ และทันใดนั้นก็มี เฮลิคอปเตอร์ บินมาช่วยให้จับเชือกและไต่ขึ้นมา ชายคนนี้ก็ไม่ยอมไต่ขึ้น เพราะเขาเชื่อมันในพระเจ้า และก็พยายาม สวดมนต์ขอให้พระเจ้าช่วย
หลังจากที่น้ำขึ้นสูงสุดชายคนนี้ก็ตาย

และก็ขึ้นไปบนสวรรค์ ได้พบกับตัวแทนพระเจ้า ชายคนนี้ก็ร้องไห้เสียใจเป็นอย่างมาก และได้ทูลต่อทูตสวรรค์ว่าเราได้สวดมนต์ ร้องขอต่อพระเจ้าตลอดเวลา แต่ทำไมท่านถึงให้เราตายและไม่ช่วยเหลือเรา เพราะเหตุใด

ขณะนั้นพระเจ้าก็ปรากฏ ให้ชายคนนี้ได้เห็น และพระองค์ทรงต่อว่า ชายคนนี้ว่าเราได้ช่วยเจ้าถึง 4 ครั้งด้วยกันแล้ว แต่เจ้าไม่ยอมรับในการช่วยเหลือของเราต่างหาก ไม่ใช่เราไม่ช่วยเจ้า

ครังที่ 1 เราส่งคนในหมู่บ้านไปชักชวนเจ้าให้ออกจากหมู่บ้านก่อนใครๆ ด้วยซ้ำไป แต่เจ้าก็มองไม่เห็น
ครังที่ 2 เราส่งเรือพายไปรับเจ้าแต่เจ้าก็ไม่ยอม ขึ้นเรือ
ครั้งที่ 3 เราส่งเรือใหญ่ไปรับเจ้าเจ้าก็ไม่ขึ้นเรือ
ครังที่ 4 เราเห็นว่าท่าไม่ดี เราก็ส่งเฮลิคอปเตอร์ไปรับเจ้า เจ้าก็ไม่ขึ้น
แก้ไขล่าสุดโดย Akira เมื่อ พุธ มี.ค. 12, 2008 4:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
In the name of father

พุธ มี.ค. 12, 2008 4:49 pm

ใกล้อิสเตอร์แล้ว!! คุณบูก็พยายามทำใจดีๆไว้นาครับ วันคืนพระชนม์ที่จะมาถึงในไม่ช้าต้องมีข่าวดีให้พี่แน่นอน :angel: :angel:
Phulasso

พุธ มี.ค. 12, 2008 5:55 pm

:+: La BouQueT :+: เขียน: เมื่อก่อนรู้สึกว่าพระองค์อยู่กับบูเสมอ แต่ตอนนี้บูกลับไม่รู้สึกถึงพระองค์เลย
ศรัทธามันค่อยๆลดหายไป จนกระทั่ง..เหลืออยู่นิดเดียว ทำไม บูไม่เข้าใจว่ามันหายไปได้อย่างไร
บูพยายามกู้มันขึ้นมาแต่มัน ก้อไม่กลับคืนมาเหมือนเมื่อก่อน
บูถามพ่อโจ้ พ่อโจ้บอกว่า พระองค์อยู่กับเราเสมอ ใจบูไม่สงบ บูเลยไม่รู้สึกถึงพระองค์
บูพยายามทำให้ใจสงบ แต่ก้อ.....ไม่รู้สึกเหมือนเดิม
บูไม่รู้
บางครั้งบูถามพระองค์ ว่า ทิ้งบูไปแล้วเหรอเปล่า
บูมันบาปมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ พยายามฆ่าตัวตายตั้งหลายครั้ง พระองค์จะรักบูอยู่มั้ย
บูสับสนอย่างแรง ไม่รู้สิ
ไม่ใช่บูหรอกที่ถามคำถามนี้คนแรก
คนที่ตกในทุกข์ ไม่สมหวัง จะถามพระเช่นนี้เสมอ
เปลี่ยนทุกข์ให้เป็นสุขร่วมกับพระ
บาปพระให้อภัยเสมอ
อย่ากังวลไปเลย ขอโทษพระแล้วทุกอย่างจะดีเอง
ขอพระอวยพรจ้า
ดานุ้งพุงระเบิด

พุธ มี.ค. 12, 2008 6:08 pm

ทนแบกกางเขนไป ถือว่าทรมานใช้โทษก็ได้ครับตอนนี้ จากสิ่งที่เคย

พระมีแผนการสำหรับทุกคน จงเชื่อแม้ว่าตอนนี้เราอาจไม่รู้สึก ภาวนาไว้แล้วจะได้เห็นครับ
In the name of father

พุธ มี.ค. 12, 2008 6:12 pm

รอยเท้าบนพื้นทรายครับ!!!!

ถ้าตอนนี้พี่บูมีเรื่องกังวลหรือความทุกข์อยู่ ไม่แปลกหรอกครับที่พี่จะไม่รู้สึกว่าพระเจ้าอยู่ "ข้างกาย!!"

"เพราะพระองค์กำลังอุ้มท่านไว้!!!!"
Elizabeth

พุธ มี.ค. 12, 2008 6:37 pm

มั่นใจในพระองค์ ค่ะน้องบูหมั่นสวดภาวนาสักวันชีวิตจะดีขึ้นค่ะ
†PricELiFE†

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 12:11 am

วางใจ ในพระองค์ ครับ

หรือลองเอา พระคัมภีร์ มาเปิดอ่านดูก็ได้ครับ

เชื่อในพระองค์เพราะพระองค์สถิตกับเราเสมอ
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 12:56 am

พระเจ้าอยู่ข้างๆเรา เสมอแต่เรากลับมองไม่เห็น เพราะจิตใจของเรากำลังว้าวุ่น สงบสติอารมณ์ก่อนนะ
พระอยู่ข้างเราเสมอนะ
A G N E A U

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 1:27 pm

ไม่เคยทิ้งหรอก แล้วก็ไม่มีวันทิ้ง
พระอยู่ใกล้ๆเราเสมอแหละ มันขึ้นอยู่กับเราเองว่า เราน่ะ จะให้พระอยู่ในใจเราได้หรือเปล่า
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 3:03 pm

พระเจ้าไม่เคยทิ้งใคร  มีแต่ใคร ๆ ที่ทิ้งพระเจ้านะจ๊ะ

ในกรณีของบู  พี่คิดว่า 
เรากำลังสับสน คิดมาก กระวนกระวาย
ทำให้บูหาพระเจ้าไม่เจอ

จิตใจที่สงบ เงียบ จะทำให้เราพบพระเจ้าได้ง่าย
แต่จิตใจที่สับสนวุ่นวาย  ความสับสน วุ่นวายจะบังหู บังตา บังใจเรา
จนหาพระเจ้าไม่เจอ  ทั้ง ๆ ที่พระองค์ก็อยู่ที่เดิม ข้าง ๆ บูแหละจ๊ะ 
mapisit
ติดต่อ:

ศุกร์ มี.ค. 14, 2008 9:58 pm

บู

พระไม่เคยทิ้งใครหรอก  เราแค่คิดไปเอง

บูคิดว่ารักของพระ คืออะไรล่ะ

คือต้องตอบสนองบูทุกครั้งที่เรียกหาหรือ
คือต้องตอบสนองทุกครั้งที่อธิฐานหรือ
คือต้องโอบอุ้มบูไว้ในพระหัตถ์ตลอดเวลาหรือ

พี่ว่า พรุ่งนี้เช้า เมื่อบูตื่นขึ้นมา บูลองเอามือคลำที่หัวใจดู มันยังเต้นใช่ไหม
บูควรขอบคุณพระิ ที่ให้บูมีลมหายใจ
ให้คนบูรักยังอยู่เคียวข้าง ยังมีนกร้องให้บูได้ฟัง ยังมีข้าวให้บูทาน
แล้วยังมีอะไรที่เป็นของบูที่ท่านมอบให้บูมากมาย  พระรักบูนะ
พี่ๆทุกคนก็ไม่ีมีใครทอดทิ้งบู  แม้ไม่รู้จักกันมาก่อน แต่ก็ยังห่วงใย
ตอบกลับโพส