ช่วยด้วยครับรู้สึกสับสน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ศรัทธา

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 8:34 pm

ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะครับ ครอบครัวของผมมี2ศาสนา พ่อนับถือศาสนาพุทธ ส่วนแม่เป็นคริสต์ตังที่เคร่งครัด(ญาติๆฝ่ายแม่ก็เป็นคริสต์ตังที่ดี) ส่วนผมและน้องถือพุทธตามพ่อโดยที่ไม่มีใครถือคริสต์เลย อาจเป็นเพราะแม่เกรงใจพ่อมั้ง ซึ่งในวัยเด็กผมกับน้องจะตามแม่ไปวัดบ่อยๆ และในใจผมก็มีศรัทธาและเชื่อในศาสนาคริสต์มาตลอดไม่เคยเปลี่ยนแปลง ตอนนี้ผมก็โตขึ้นอายุยี่สิบกว่าๆแล้วความรู้ยิ่งสึกสับสนเพราะเรามีศรัทธาต่อศาสนาคริสต์นั่นเอง อยากเปลี่ยนมาเป็นคริสต์แบบเดียวกับแม่ แต่ไม่กล้าบอกใครเกรงใจพ่อมากๆกลัวว่าพ่อจะโกรธและเสียใจ ตอนนี้พ่ออยากให้บวชแบบพุทธมากๆ แต่ถ้าบอกแม่ แม่คงดีใจ แต่ยังไงผมก็ไม่กล้า ทำยังไงดีครับ (ตอนนี้ครอบครัวของผมอยู่ด้วยกัน รักกันดี โดยที่ต่างศรัทธาในศาสนาที่ต่างกัน ก็อยู่ร่วมกันได้มาตลอด แต่ผมเกรงใจในความรู้สึกของพ่อมากๆเลยครับ)
In the name of father

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 8:40 pm

"ถ้าท่านต้องหวาดกลัวเพราะนามของพระคริสตเจ้า ท่านก็จักต้องหวาดกลัวต่อหน้าพระพัตร์ของพระองค์และเหล่าทูตสวรรค์ในวันพิพากษาเช่นกัน"

ถ้าพี่มีศรัทธาแบบนี้ผมว่าศึกษาแล้วรับศีลล้างบาปแบบจริงๆจังๆเลยดีกว่าครับ ภาวนาให้คุณพ่อท่านเข้าใจด้วยก็ได้ เพราะทางแห่งความจริงยุคนี้เป็นโอกาสสุดท้ายในการกลับใจแล้วนะครับ
taiyo

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 9:26 pm

ผมว่านะ คุณควรจะบอกคนใกล้ชิดที่คิดว่าจะเข้าใจคุณได้ง่ายมากที่สุด ก็คือแม่คุณเอง แล้วคุณลองคุยกับแม่แล้วหรือยังครับในเรื่องนี้ คุณน่าจะลองปรึกษากับคุณแม่ของคุณด้วยนะครับ เพราะว่าแม่คุณก็เป็นคริสต์ ท่านน่าจะดีใจอยู่แล้ว แล้วก็ปรึกษากันว่าจะบอกพ่อยังไงดี เผื่อท่านอาจจะช่วยหาแนวทางให้ได้ เพราะท่านก็เป็นผู้ใหญ่แล้ว น่าจะมีประสบการณ์ในการหาทางที่ดีๆในเรื่องนี้กับคุณพ่อของคุณได้ ลองให้แม่ขอพระเจ้าให้ช่วยด้วยนะครับ เผื่อพระจะประทานแนวความคิดๆดีในปัญหาเรื่องนี้ให้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 9:41 pm

ลองปรึกษาคุณแม่ดูดีกว่านะค่ะ
คุณแม่คุณน่าจะเป็นที่ปรึกษาที่ดีที่สุดค่ะ
แล้วก้สวดขอพระด้วยนะค่ะ ขอให้คุณพ่อของคุณเปิดใจยอมรับในเรื่องที่คุณจะพูดกับท่าน
ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ : emo045 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:01 pm

ทำเหมือนที่พีๆ คห.1-3 แนะนำครับ

ตอนนี้พี่โต บรรลุนิติภาวะแล้ว รู้จักแยกแยะอะไรผิดอะไรถูก เมื่อพระเจ้าทรงเรียกพี่มาหาพระองค์ และพี่พบพระองค์แล้ว จงอย่ารีรอ

ความเห็นของเจี๊ยบ บิดาของพี่นั้น คุ้นเคยกับคริสตัง และสัมผัสกับความดีของ มารดา (ภรรยาของท่าน )แล้ว ตั้งแต่สมรสกันมา
ในเมื่อคุณรู้สึกสบายใจ ในความเชื่อความศรัทธา ที่จะเดินตามพระบาทพระเยซูคริสต์ และจะเข้าแผ่นดินของพระองค์
ก็ ปรึกษา มารดา และกราบเรียนแก่บิดา ว่าคุณพี่เลือก พึ่งพระบารมีของพระเยซูเจ้า ที่เป็นผู้ไถ่บาปผิดของพี่ :wink:
Dis volentibus

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:10 pm

หรือ จะบวชให้พ่อก่อน...เเล้วพอสึกออกมาก็ไปเรีนคำสอน...ล้างบาป
Jeab Agape
~@

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:13 pm

โบสถ์ เขียน: หรือ จะบวชให้พ่อก่อน...เเล้วพอสึกออกมาก็ไปเรีนคำสอน...ล้างบาป
ตามความคิดของเจี๊ยบ ถ้าไม่ศรัทธา ก็ไม่น่าจะบวช เพราะเหมือนกับโกหกพ่อ โกหกพระ และจับปลาหลายมือ :cool:
Dis volentibus

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:14 pm

Jeab Agape เขียน:
โบสถ์ เขียน: หรือ จะบวชให้พ่อก่อน...เเล้วพอสึกออกมาก็ไปเรีนคำสอน...ล้างบาป
ตามความคิดของเจี๊ยบ ถ้าไม่ศรัทธา ก็ไม่น่าจะบวช เพราะเหมือนกับโกหกพ่อ โกหกพระ และจับปลาหลายมือ :cool:
เคยมีคนทำเเล้วค่ะ เพื่อไม่ให้เกิดปัญหา เพราะชาวพุทธหลายๆคนเชื่อว่า ลูกชายต้องบวชให้พ่อ,เเม่
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:19 pm

โบสถ์ เขียน:
Jeab Agape เขียน:
เคยมีคนทำเเล้วค่ะ เพื่อไม่ให้เกิดปัญหา เพราะชาวพุทธหลายๆคนเชื่อว่า ลูกชายต้องบวชให้พ่อ,เเม่
ป๋มเนี่ยแหละครับบวชให้พ่อกะแม่ก่อนจะรับศีลล้างบาปเพราะอย่างน้อยทำให้พ่อกะแม่สบายใจอ่ะนะ ^^
francisco xavier

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 10:26 pm

ผมคิดว่าลองปรึกษาคุณแม่เถอะครับ สองหัวดีกว่าหัวเดียง ช่วยกันคิดหาทางออกสำหรับปัญหานี้ครับ แล้วอย่าลืมทูลขอการทรงนำจากพระเจ้าสำหรับทางแก้ไขด้วยนะครับ
พระเป็นเจ้าอวยพรครับ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

เสาร์ มี.ค. 15, 2008 11:06 pm

บอกแม่ก่อนค่ะ  แล้วค่อย ๆ ให้แม่ตะล่อม ๆ บอกพ่อ

ถ้าครอบครัวคุณรักใคร่กันจริง ๆ  มีความสัมพันธ์ที่ดีในครอบครัว
เรื่องนี้ไม่น่าจะใช่ปัญหานะคะ

คุณบอกพ่อได้ว่าคุณรักและเคารพท่านขนาดไหน
การที่จะบอกว่าคุณศรัทธาในพระเจ้า  สร้างความอึดอัดแค่ไหนกับคุณ
เพราะไม่อยากทำร้ายจิตใจท่าน 

แต่คุณมีศรัทธาในพระเจ้าจริง ๆ 

ถ้าคุณสามารถแสดงความหนักแน่นในความรักและเคารพพ่อ
และมีความหนักแน่นและรักพระเจ้าเช่นกัน

พี่ว่า...พ่อน้องอาจจะเสียใจบ้าง  เสียความรู้สึกบ้าง
แต่พ่อของน้องจะเข้าใจ และ สามารถยอมรับได้เอง

อาจจะใช้เวลาบ้าง  ซึ่งในระหว่างนั้น 
ให้น้องแสดงความรักกับพ่อให้มากขึ้น
ชดเชยในส่วนที่พ่อเสียความรู้สึก

ความรักชนะทุกสิ่งค่ะ   
ขอพระเจ้าอวยพร และ ประทานพลังกำลัง ความเข้มแข็ง และ ความสว่างให้กับน้องจ๊ะ
ศรัทธา

อาทิตย์ มี.ค. 16, 2008 10:43 am

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ แต่ผมคงจะค่อยๆใช้เวลาซักหน่อยครับ กับการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้
Batholomew
~@

อาทิตย์ มี.ค. 16, 2008 8:00 pm

ขอพระอวยพรนะครับ ::001::
Elizabeth

อาทิตย์ มี.ค. 16, 2008 9:18 pm

ค่อยๆใจเย็นๆเดี๋ยวเวลาก็เป็นเครื่องพิสูจน์เองค่ะพ่อกับแม่ของคุณท่านยังเดินร่วมทางชีวิตกันได้เลย เพราะมีพระเจ้าอวยพรอยู่ข้างๆไงคะ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 16, 2008 9:22 pm

ค่อย ๆ นะคะ  เอาใจช่วยค่ะ  ::017::
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อาทิตย์ มี.ค. 16, 2008 9:48 pm

ว้า...
อย่ากลัวครับ
พระเจ้าอวยพรครับ
mapisit
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 20, 2008 6:47 pm

ก่อนอื่นผมว่าคงต้องตั้งคำถามกับตัวเองก่อนว่า
ถ้าบวชเพราะพ่อให้บวช แล้วคุณพร้อมที่จะบวชหรือเปล่า
เพระาถ้าบวช เพียงเพื่อให้ที่บ้านเห็นชายผ้าเหลือง แต่คุณทุกข์ใจ ก็ไม่ควรบวช
เพราะแทนที่จะได้บุญ ตามความเชื่อ กลับเป็นการก่อกรรมให้คนที่บังคับ
แต่ควรไปปรึกษากับที่บ้าน ทั้งคุณพ่อ และคุณแม่ และเรียนท่านไปตามตรงว่าคุณต้องการอะไร

แล้วค่อยๆ ดูว่าจะทำอย่างไร ใจเย็นๆ ครับ ผมว่ามันมีทางออกที่ดีเสมอ
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ มี.ค. 21, 2008 10:50 pm

เอาเรยครับ

อย่ากลัว
advice

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 10:47 pm

ทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี แต่ศาสนาถ้าศึกษาให้ท่องแท้แล้วจะพบว่า ระหว่างการกระทำกับการอ้อนวอนในส่วนนี้มีความต่าง คุณจะต้องศึกษาเนื้อหาและแก่นแท้ของศาสนา และหาข้อเท็จจริงมาเป็นตัวตัดสิน และจงจำใว้ว่าทุกอย่างล้วนเกิดจากการกระทำไม่ใช่จากการชี้นำไดๆ ประเด็นหลักๆเช่น พุทธสอนให้ใช้สติปัญญา ในเรื่องของความเชื่อและข้อปฏิบัติ
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 11:35 pm

advice เขียน: ทุกศาสนาสอนให้คนเป็นคนดี แต่ศาสนาถ้าศึกษาให้ท่องแท้แล้วจะพบว่า ระหว่างการกระทำกับการอ้อนวอนในส่วนนี้มีความต่าง คุณจะต้องศึกษาเนื้อหาและแก่นแท้ของศาสนา และหาข้อเท็จจริงมาเป็นตัวตัดสิน และจงจำใว้ว่าทุกอย่างล้วนเกิดจากการกระทำไม่ใช่จากการชี้นำไดๆ ประเด็นหลักๆเช่น พุทธสอนให้ใช้สติปัญญา ในเรื่องของความเชื่อและข้อปฏิบัติ
ได้กลิ่นตุๆ ลอยมาแต่ไกล
sasuke
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 03, 2008 11:55 pm

ถูกต้องทีเดียวครับ!!

ทุกๆความเชื่อใดๆไม่ควรที่จะเชื่อโดยที่ไม่ได้ลองปฏิบัติก่อน ผมขอบอกโดยประสบการณ์ของผมเอง
ว่าผมรับรู้พระเจ้าจากทุกลมหายใจของผม จากใบไม้ทุกๆใบ และหญ้าทุกๆต้น
ทุกสิ่งนี้ล้วนบอกผมอยู่ตลอดเวลาว่าพระเจ้ารักผม

ฉะนั้นผมจึงเชื่อโดยสนิทใจครับ และไม่มีอะไรจะมาเปลี่ยนได้
เพราะผมได้แสวงหาจนพบแล้ว และได้ลองปฏิบัติจนรู้จริงแล้ว

จงปฏิบัติ แล้วท่านจะรู้จริง...
จงแสวงหาเถิด แล้วท่านจะพบ...
homo dei
ติดต่อ:

ศุกร์ เม.ย. 04, 2008 2:02 pm

นี่แหละครับพระเจ้าทดลองคุณ
ถ้าคุณกล้ายืนยันความเชื่อและความศรัทธาของคุณ
ถึงแม้ท่าน(พ่อ)จะห้าม หรือไม่ให้เข้าคริสต์
ก็ไม่เป็นไร ก็นับถือในใจก็ได้ แต่ท่านได้แสดงออกมาแล้วว่า ท่าน "เชื่อ"
ถ้าผู้ใดเชื่อในเรา ผู้นั้นก็รอด ....แสดงว่าท่านก็เป็นพุทธที่รอดด้วยความศรัทธาในคริสตเยซู
.......ความกล้า และศรัทธาจะเป็นคำตอบของท่านเอง....
ignatius
.
.

ศุกร์ เม.ย. 04, 2008 11:39 pm

ค่อยๆคิด ค่อยๆตัดสินใจนะคะ

ถ้าเป็นพี่ จะลองเปิดใจคุยทั้งคุณพ่อคุณแม่ เรื่องนี้
อาจจะเริ่มคุยถึงความเชื่อของเราที่มีต่อพระองค์กับคุณแม่ก่อน ขอความคิดเห็นจากท่าน

หลังจากนั้นก็ค่อยคุยกับคุณพ่อ ในกรณีที่ท่านอยากให้เราบวชให้ท่านก่อน
ส่วนเรา ลองพิจารณาดีๆ การยีนยันความเชื่อของเราให้มั่นคงนั้นเป็นสิ่งที่ดี และถ้าตอนนี้
เรายังไม่ได้ล้างบาป

ก็น่าจะเสียสละช่วงเวลาหนึ่ง ทำความสุขความสบายใจให้กับคุณพ่อบ้าง
ในขณะที่บวช ควรทำใจในการศึกษาพระธรรมของศาสนาพุทธ ให้ลึกซึ้ง
เพื่อความตั้งใจดีของเราจะทำให้คุณพ่อเข้าใจเรามากขึ้น
ในขณะเดียวกันก็ขอความเข้าใจจากคุณพ่อว่า เมื่อสึกแล้ว ลูกจะเตรียมตัวล้างบาปเป็นคริสตชน
คุณพ่อเอง ท่านรักและไม่เคยขอให้คุณแม่ละทิ้งศาสนา ทั้งให้คุณแม่เป็นคริสตชนที่ดี เป็นแบบอย่างที่ดีของลูกๆ

คุณลองหาเวลาภาวนาบ่อยๆอย่างสมำ่เสมอ ขอพระหรรษาทานสนับสนุนความเชื่อที่ร้อนรนของเรา
และขอพระเมตตาของพระองค์ให้คุณพ่อเข้าใจความรู้สึก ความรัก ที่เรามีต่อองค์พระเยซูเจ้า ผู้ยอมถูกตรึงกางเขนไถ่บาป เพื่อเรา

และวันหนึ่ง....คุณอาจจะได้ใช้ความรู้ที่ศึกษาระหว่างที่เป็นพระสงฆ์พุทธ
ช่วยงานพระศาสนจักรในเรื่องของศาสนสัมพันธ์ ก็ได้นะ

จริงแล้วถื่อว่าเป็นโอกาสที่ดีเหมือนกันนะ

ค่อยๆคิด ค่อยๆทำนะ จะภาวนาให้คุณเป็นลูกที่ดีของคุณพ่อ
และเป็นลูกแกะที่ดีของพระองค์ด้วย :angel:
ตอบกลับโพส