เซ็งๆๆๆๆ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 06, 2008 11:27 pm

พูดเล่นมาหลายความคิดเห็นแล้ว สำหรับกระทู้ อันนี้ขอพูดจริงๆบ้าง กล่าวคือ พี่คิดว่า น้องคงเป็นนักเรียนอยู่ และช่วงนี้ เป็นช่วงปิดเทอม และน้องคงไม่ค่อยได้ออกจากบ้านไปไหน(สมัยนี้ออกจากบ้านที่ ค่าใช้จ่ายสูง เข้าใจเสมอ) เอางี้ดีไหม พี่คิดวิธีที่ทำให้น้องหายเบื่อ และเป็นการรับใช้พระไปในตัว รวมทั้งแบ่งเบาภาระของคนที่บ้านน้องด้วย เริ่มเลยนะครับ

1.ช่วยคุณแม่เก็บกวาด เช็ดถู ห้องต่างๆในบ้าน และปัดฝุ่น เฟอร์นิเจอร์ต่างๆในบ้าน รวมทั้งล้างห้องน้ำให้สะอาดทุกห้อง(น้องอาจทำคนเดียว หรือทำร่วมกับคุณแม่) นอกจากน้องจะได้ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์แล้ว ยังได้มีกิจกรรมร่วมกับคนที่บ้านด้วย

2.รวบรวมสิ่งของที่ไม่ใช่แล้วภายในบ้าน ออกให้หมด เพื่อให้บ้านดูมีระเบียบ และสะอาดตา รวมทั้งเพิ่มความสะดวกในการจัดของ และหาของต่างๆ เวลาจะใช้ อันนี้ พี่แก้วนำแนวความคิดมาจาก หลักการ 5 ส. ซึ่งจริงๆแล้ว 2 ส. แรกนั้น สำคัญที่สุดคือ

-สะสาง
-สะดวก

กล่าวคือ หากเราจัดการ และสะสางสิ่งต่างๆที่รกรุงรัง และไม่ได้ใช้ในบ้านออกไปแล้ว ก็จะเป็นการง่ายต่อการจัดระเบียบและปรับปรุงสิ่งอื่นๆในบ้านของเรา แล้ว ส.2 ก็จะตามมา คือ " สะดวก" เพราะเมื่อทุกอย่างเป็นระบบ ระเบียบ แล้ว การใช้ ค้นหา และการดูแล ก็ง่ายกว่าแต่ก่อน อันนี้เป็นหลักพื้นฐานสำหรับธุรกิจ SMEเลยนะครับ(ซึ่งผมนำมาใช้กับที่บ้านผมและที่พักผมด้วย) เพราะผู้เชี่ยวชาญที่มาปรับปรุงธุรกิจ(ขนาดย่อมนั้น) สิ่งแรกที่เขาต้องการให้เจ้าของกิจการต้องทำก่อนเลยคือ 2 ส.

3.หากน้องได้กระทำตามที่พี่บอกไปในสองข้อแรก คุณแม่ คุณพ่อ ของน้อง ก็จะปลึ้มใจในตัวน้อง ในความขยัน ความอดทนของน้อง แถมเป็นการรับใช้พ่อและแม่ของเราด้วย(อันเป็นจิตตารมณ์ที่พระสอนเรา) ดีไหมครับ

ขอพระอวยพรน้องนะครับ
AjCha

พุธ พ.ค. 07, 2008 9:09 am

ลองเล่นกีฬา หรือออกกำลังกายดีมั๊ยค่ะ

: emo045 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
drizzling

พุธ พ.ค. 07, 2008 9:47 am

หากิจกรรมใหม่ๆทำสิคะ
หรือไปร้านหนังสืออ่ะพี่ ยินอ่านฟรี ตูนทำบ่อย : xemo017 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
love.na

พุธ พ.ค. 07, 2008 9:32 pm

ขอบคุณ ::003:: ทุกๆความคิดเห็น
ที่บรรดาพี่น้องได้แนะนำกันเข้ามา หนูได้ลองทำดูแล้ว
ตอนนี้อาการ "เซ็ง" เริ่มดีขึ้นตามลำดับ
ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ ::014::

- ปล.มีอะไรดีๆก็แนะนำกันเข้ามาได้อีกนะค่ะ ::001::
ตอบกลับโพส