44 ปี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
slater

พุธ ส.ค. 20, 2008 7:37 pm

ผมมีแรงบันดาลใจจากอะไรก็ไม่ทราบใด้ มีความสนใจในพระคริสต์ขึ้นมาอย่างมาก แล้วใด้เริ่มเรียนคำสอนอย่างจริงและตั้งใจ
เรียนทุกวันขอพี่ๆน้องๆ ที่เป็นคาทอลิกมานานช่วยวิเคราะห็เคสของกระผมทที่ปัจจุบันอายุ 44 ปี จะใด้รับการเป็นคาทอลิกอย่างเต็มตัวเมื่อใด
Dis volentibus

พุธ ส.ค. 20, 2008 7:45 pm

ถ้าตั้งใจจริงจัง เรียนคำสอนสมําเสมอ อาจจะได้ปี 09 เเละชัวร์ว่าไม่เกินปี 10 ค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพรค่าๆๆๆๆ
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 7:47 pm

ขอมาเรียนคำสอนนะครับ 45 ก็ได้รับศีลล้างบาป เป็นคาทอลิกเต็มตัวแล้วครับ
slater

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:06 pm

รบกวนอีกนิดครับ แล้วตอนนี้ผมจะสามารถมีไม้กางเขนห้อยคอและรูปปั้นไฟเบอร์พระแม่มารีย์(ถ้าเรียกไม่ถูกขออภัยอย่างสูง)
มาสวดภาวนาใด้หรือไม่  แล้วต้องให้คุณพ่อเสกให้ด้วยใช่มั๊ยครับ  แล้วการเสกมีแบบไหนบ้างครับปัจจุบันภาวนาบทที่จำเป็นใด้หมดแล้ว
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:11 pm

slater เขียน:    รบกวนอีกนิดครับ แล้วตอนนี้ผมจะสามารถมีไม้กางเขนห้อยคอและรูปปั้นไฟเบอร์พระแม่มารีย์(ถ้าเรียกไม่ถูกขออภัยอย่างสูง)
มาสวดภาวนาใด้หรือไม่  แล้วต้องให้คุณพ่อเสกให้ด้วยใช่มั๊ยครับ  แล้วการเสกมีแบบไหนบ้างครับปัจจุบันภาวนาบทที่จำเป็นใด้หมดแล้ว
ให้คุณพ่อเสก  แล้วก็สามารถมีมาสวดภาวนาได้ครับ

ไปให้คุณพ่อเสก คุณพ่อจะมีบทของคุณพ่อเองครับ
k.kung

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:12 pm

ก็เอากางเขนไปเสกจิ รูปแม่พระด้วย ไปหาคุณพ่อให้เค้าเสกให้  

หลังใหญ่ๆเลยทุกบ้านต้องมี4อย่างนี้คือ

1.กางเขน
2.รูปแม่พระ
3.สายประคำ
4.พระคัมภรี

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาพ่อที่วัดเซ็นหลุยเทศบอกว่าต้องมีทุกบ้าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
ignatius
.
.

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:26 pm

k.kung เขียน: ก็เอากางเขนไปเสกจิ รูปแม่พระด้วย ไปหาคุณพ่อให้เค้าเสกให้  

หลังใหญ่ๆเลยทุกบ้านต้องมี4อย่างนี้คือ

1.กางเขน
2.รูปแม่พระ
3.สายประคำ
4.พระคัมภรี

เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมาพ่อที่วัดเซ็นหลุยเทศบอกว่าต้องมีทุกบ้าน

เสริมอีกนิดนะคะ
ที่พ่อต้องการให้มีทุกบ้านเพื่อที่จะ...
1.ไม้กางเขน เพื่อระลึกว่าพระเยซูเจ้ายอมเสียสละความสุขสบายและจนถึงชีวิตยอมถูกดูหมิ่น
ถูกทรมาน ถูกตรึงกางเขนเพื่อแลกชีวิตอันดีงามของพระองค์กับชีวิตของเราที่เป็นคนบาป

2. รูปแม่พระ เพื่อในเวลาที่เราทุกข์ยากลำบากในชีวิตเราจะได้วอนขอ ให้แม่พระช่วยภาวนาให้เรา
และชีวิตของแม่พระเป็นตัวอย่างในการใช้ชีวิตของคริสตชนที่ดี คือ พร้อมที่จะวางใจในพระ ซึ่งเป็นสิ่งที่เราควรทำตาม

3. สายประคำ เป็นอาวุธในการภาวนาและนำเราให้ห่างจากความชั่วทั้งมวล ความยากลำบาก สิ่งล่อลวง และนำทางเราให้แก้ไขปัญหาทั้งหลาย
ในชีวิตของเราได้ ทุกคนทำเอง ปฎิบัติเอง ได้เอง แถมยัง สวดภาวนาให้ผู้ที่เรารักและเป็นห่วงได้ด้วย

4. พระคัมภีร์ อย่างที่นักบุญเยโรม พูดว่า ถ้าใครไม่อ่านพระคัมภีร์ ผู้นั้นก็ไม่รู้จักพระเจ้า พระคัมภีร์ต้องอ่านด้วยใจ จึงจะเข้าใจ
และจะรักในองค์พระบิดา องค์พระเยซูเจ้า แม่พระ มากขึ้น และเราจะได้รู้จักพระองค์อย่างที่เราควรจะเข้าใจ และรักพระองค์ได้อย่าง
ไม่มีอะไรมาลบล้างความรักความเชื่อและวางใจนี้ได้

ทั้งไม้กางเขน และสายประคำ เป็นสิ่งคล้ายศีลคะ หรือแม้แต่พระคัมภีร์  ก็ไม่ได้เป็นเครื่องลางของขลัง  : emo038 :

~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 2:48 am

ขอเปลี่ยนจากคำว่าเสก เป็น อวยพรนะคะ

เพราะไม่อยากให้มองว่าเป็นของคลั่ง ลงอาคม  มีการปลุกเสก เหะ เหะ
  : emo038 :
slater

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 9:53 am

ขอบคุณครับ  เข้าใจทุกประการอย่างถ่องแท้ครับ คุณ LITTLE LAMP ครับ ขอทราบอีกนิดครับว่าการอวยพรมีกี่วิธีครับ(หมายถึงสิ่งต่างๆที่คุณพ่ออวยพรให้เรานำไปถาวนา) ขอบคุณครับ
Holy

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:51 am

การอวยพรรูปศักดิ์สิทธิ์ในคริสตศาสนา ไม่ใช่การเสกให้มีความขลัง แค่เป็นการชำระและเป็นการแยกวัตถุที่ใช้ทางศาสนา ออกจากวัตถุที่ใช้ทั่วไปครับ

2ทธ 2:20
ในบ้านหลังใหญ่ มิใช่มีเฉพาะภาชนะทองและภาชนะเงินเท่านั้น แต่ยังมีภาชนะไม้และภาชนะดินเผาด้วย บางชิ้นใช้ในกิจกรรมที่มีเกียรติ บางชิ้นใช้ในกิจกรรมที่ไร้เกียรติ  ผู้ที่ชำระตนจากกิจกรรมที่ไร้เกียรติก็จะเป็นภาชนะที่ใช้ในกิจกรรมที่มีเกียรติ ได้รับความศักดิ์สิทธิ์ มีประโยชน์สำหรับเจ้านาย เตรียมพร้อมไว้เพื่อกิจการดีทุกอย่าง
yack

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:57 am

ครับไม่นานต้องได้เป็นเเน่ครับ ขอพระอวยพร  ตอนนี้ yack ก็เรียนเหมือนกัน เรียนทั้งที่ทางไปรษณ์ เเละก็ที่วัดคาทอลิกคริส์กษัตร์นครปฐมคุณพ่อที่นันบอกให้เริ่มวันพุธนี้ครับ เป็นกำลังใจให้นะครับสู้ๆ  ::001::
ตอบกลับโพส