ไม่ได้งี่เง่านะคะ แต่ไม่เข้าใจ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:27 pm

::017:: ออกตัวก่อนนะคะ ไม่ได้งี่เง่า ไม่ได้เป็นเจ้าแม่ ไม่ได้ใช้อารมณ์ฟุ่มเฟื่อย แต่สงสัยอยากถามเพราะงง และเง็งกับบ้างกระทู้ อยากทราบว่า คนอื่นเห็นด้วย และรู้สึกเหมือนกันหรือเปล่า เช่น บางกระทู้จั่วหัวข้อเหมือนอยากถาม สงสัย อยากรู้ แต่พอกดเข้าไปดูเหมือนน้องมาเล่าเรื่องที่ไปเจอมา จะบอกแบ่งปันก็ไม่เชิงเพราะบางทีเห็นว่าเป็นเรื่องไร้สาระอ่ะคะ เหมือนน้องเขียนไดอารี่ อ่านไปอ่านมาไม่รู้จะช่วยตอบอะไร

::002:: บางท่านสงสัยอยากถามเป็นเรื่องๆ ถ้ามันนิดหน่อย น่าจะรวมกระทู้เดียวกันเนอะ เพราะบางทีมันดันๆ กระทู้ดีดีออกไปเลยเพราะกระทู้สงสัยของน้องคนเดียว ที่พูดพี่เองก็ไม่ได้ว่าตัวเองมีสาระนะ ไม่มีสาระก็เยอะแต่จะรวมอยู่กันเป็นพวกๆ กระทู้เดิมๆ และเดียวอ่ะคะ

::011:: จะเรื่องมากไปมั๊ยเนี่ย ::011:: ถ้าพวกเราจะช่วยกันตั้งกระทู้ให้มันชัดเจนอ่ะคะ คนที่มีน้ำใจอยากช่วยตอบจะได้อยากตอบกันเยอะๆ ไม่ใช่เข้าไปต้องมานั่งอ่าน 3-4 รอบว่า จขกท.ต้องหารอะไรหว่า :huh: อยากช่วยนะคะ แต่งง...มากๆ อ่ะคะ

::010:: อีกเรื่องนึงเข้าใจว่าหลายคนเล่น MSN พี่เองก็เล่น อยากให้พวกเราเขียนภาษาที่มันอ่านง่ายๆ หน่อย อ่ะ...อย่าพึ่งด่วนว่าพี่เซราฟิมงี่เง่าจับผิดอีกแล้ว พี่เองบางครั้งก็ไม่ได้เขียนถูก แต่บางทีรับไม่ได้กับคำวัยรุ่น วัยวุ่นหลายๆ คำ เช่น เทอ/ แล้วงัย/ ทำมัย/ จิงป่ะ/ มะช่าย คือมันก็อ่านออกนะคะ แต่อ่านแล้วหงุดหงิดทุกที แล้วมันจะทำให้ภาษาวิบัติไป เพราะสมองน้องๆ ก็จะสั่งให้มันเขียนออกมาแบบนี้ พวกเรามาช่วยกันปรับปรุงแก้ไขกันดีมั๊ยคะ

::017:: เห็นด้วยมาลงชื่อ หรือเสนอความเห็นอื่นร่วมด้วยก็ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
reccanohono

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:31 pm

เห็นด้วยค่า และเข้าใจค่ะ  : emo027 :
แต่บางทีก็มีหลุดบ้าง และจงใจพิมผิดบ้าง  ::011::
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:35 pm

reccanohono เขียน: เห็นด้วยค่า และเข้าใจค่ะ  : emo027 :
แต่บางทีก็มีหลุดบ้าง และจงใจพิมผิดบ้าง  ::011::

::011:: แบบนั้นไม่ว่ากันคะ แต่ทั้งประโยคแล้วมีแต่ภาษาวิบัติแทบทุกคำไม่ไหวนะคะ คืออ่านได้แต่หงุดหงิดอ่ะคะ ::011:: พี่ๆ ต้องมาแก้ให้อ่านออกแบบกระทู้ที่ผ่านมาอย่างนั้นไม่เอาคะ
reccanohono

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:36 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
reccanohono เขียน: เห็นด้วยค่า และเข้าใจค่ะ  : emo027 :

::011:: แบบนั้นไม่ว่ากันคะ แต่ทั้งประโยคแล้วมีแต่ภาษาวิบัติแทบทุกคำไม่ไหวนะคะ คืออ่านได้แต่หงุดหงิดอ่ะคะ ::011:: พี่ๆ ต้องมาแก้ให้อ่านออกแบบกระทู้ที่ผ่านมาอย่างนั้นไม่เอาคะ
อย่าหงุดหงิดมากนะคะพี่ฟิมสุดสวย เดี๋ยวความสวยลดลงแย่เลย  : emo038 :
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:40 pm

: xemo028 : เห็นด้วยครับ ผมว่าบางท่านมีหลายคำถาม แต่ทำไมไม่รวบเป็นกระทู้เดียว แล้วตั้งกระทู้เลยครับ "สมาชิกใหม่ รบกวนตอบข้อสงสัย" ก็ได้ครับ
แล้วรวบรวมมาเลยเป็นข้อ ๆ ถามทีเดียวเอาแบบว่า คนที่เข้ามาตอบทีเดียวได้หลายคำถาม ไม่งั้นงงครับ

: xemo028 : บางท่าน เข้าใจว่าเป็นผู้เชื่อใหม่ แต่การตั้งกระทู้ แล้วถามทำนอง "โยนหิน" ผมไม่เข้าใจว่าเพื่ออะไร?
บางท่านไม่มีจุดยืนที่ชัดเจน เข้ามาถามมั่วไปหมด ทำเอาคนที่จะตอบต้องมานั่งงงเพิ่มอีกว่า Background คนถามเป็นอะไรกันแน่ ยิ่งถามยิ่งงง : xemo029 :

: xemo028 : เรื่องภาษา MSN ที่บางท่านใช้ เข้าใจว่า บางทีก็เอามาเขียนในบอร์ดบ้าง แต่บางครั้ง การที่เขียนภาษาแบบนี้บ่อย ๆ นอกจากภาษาจะวิบัติแล้ว ยังบ่งบอกถึงระดับความคิดของคนตอบด้วย เพราะขนาดภาษาไทย ซึ่งเป็นภาษาของชาติยังเขียนผิดหรือจงใจผิด ก็ไม่ต่างอะไรกับเด็กอมมือครับผม

: xemo028 : ขออีกอย่างนะครับ บางท่านเข้ามา เพื่อที่จะ "หาแฟน" เท่านั้น หรือไม่ก็พยายามทำให้กระทู้เป็นไดอารี่ บอกฐานะหน้าที่การงาน ไม่เข้าใจว่ามีวิจารณญาณกันบ้างหรือเปล่า?
บอร์ดศาสนาเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ไม่ได้มีไว้เพื่อการนั้น แต่ก็ดันมีซะได้

ขอบคุณพี่ฟิมที่ตั้งกระทู้ครับ เพราะพี่เองก็ไม่ใช่คนเดียวที่รู้สึกหรอกครับ
และขอโทษพี่ DFL ด้วยครับ ถ้าผมพูดแรงไป
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:46 pm

::001:: คือไม่ได้มีจุดประสงค์ว่าใครโดยตรงนะ อะไรไม่ดีก็อยากบอก อยากเตือนกันหน่ะ เขียนผิดความหมายก็ผิด ตั้งกระทู้ให้คนเข้าใจผิด ก็ไม่ได้รับคำตอบก็เท่านั้นเอง
bomzaiya
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:46 pm

มันก็ดีนะครับ ที่จะเขียนให้ถูกต้อง ภาษาจะได้ไม่วิบัติ

แต่คำบางคำนั้น ... มันไม่มีในพจนานุกรม อะดิ
จะเขียนอย่างไรดี เช่น

"วันนี้ไปเจอเด็ก แว้น!"

ไอ้คำว่า ว่า แว้น เนี่ย ไม่น่าจะมีในพจนานุกรม

แต่แน่นอน ประโยคนี้
ก็ยังดีกว่า

"วันนี้ ปาย เจอ เดะ แว้น!"

ช่ายไหมครับ <--- มันควรจะเป็น "ใช่ไหมครับ"

คิคิ
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 12:51 pm

::001:: คือไม่ได้เอาละเอียดทุกคำนะ จะอุทานหรืออะไรก็ได้เช่น อ๊างงง....ก็ยังโอเค  เจงๆๆ ก็พอได้ นะเคอะ คืออ่านแล้วมันเข้าใจไง แต่หลายคำทั้งประโยคเวียนเฮดจริงๆ

ที่บอมยกตัวอย่างมาโอเค วันนี้ไปเจอเด็กแว้น เข้าใจเลย แต่ วันนี้ปายเจอเดะแว้น เนี่ย ปวดเฮด
Viridian

พุธ ส.ค. 20, 2008 2:31 pm

Batholomew เขียน: : xemo028 : เห็นด้วยครับ ผมว่าบางท่านมีหลายคำถาม แต่ทำไมไม่รวบเป็นกระทู้เดียว แล้วตั้งกระทู้เลยครับ "สมาชิกใหม่ รบกวนตอบข้อสงสัย" ก็ได้ครับ
แล้วรวบรวมมาเลยเป็นข้อ ๆ ถามทีเดียวเอาแบบว่า คนที่เข้ามาตอบทีเดียวได้หลายคำถาม ไม่งั้นงงครับ

: xemo028 : บางท่าน เข้าใจว่าเป็นผู้เชื่อใหม่ แต่การตั้งกระทู้ แล้วถามทำนอง "โยนหิน" ผมไม่เข้าใจว่าเพื่ออะไร?
บางท่านไม่มีจุดยืนที่ชัดเจน เข้ามาถามมั่วไปหมด ทำเอาคนที่จะตอบต้องมานั่งงงเพิ่มอีกว่า Background คนถามเป็นอะไรกันแน่ ยิ่งถามยิ่งงง : xemo029 :

: xemo028 : เรื่องภาษา MSN ที่บางท่านใช้ เข้าใจว่า บางทีก็เอามาเขียนในบอร์ดบ้าง แต่บางครั้ง การที่เขียนภาษาแบบนี้บ่อย ๆ นอกจากภาษาจะวิบัติแล้ว ยังบ่งบอกถึงระดับความคิดของคนตอบด้วย เพราะขนาดภาษาไทย ซึ่งเป็นภาษาของชาติยังเขียนผิดหรือจงใจผิด ก็ไม่ต่างอะไรกับเด็กอมมือครับผม

: xemo028 : ขออีกอย่างนะครับ บางท่านเข้ามา เพื่อที่จะ "หาแฟน" เท่านั้น หรือไม่ก็พยายามทำให้กระทู้เป็นไดอารี่ บอกฐานะหน้าที่การงาน ไม่เข้าใจว่ามีวิจารณญาณกันบ้างหรือเปล่า?
บอร์ดศาสนาเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ ไม่ได้มีไว้เพื่อการนั้น แต่ก็ดันมีซะได้

ขอบคุณพี่ฟิมที่ตั้งกระทู้ครับ เพราะพี่เองก็ไม่ใช่คนเดียวที่รู้สึกหรอกครับ
และขอโทษพี่ DFL ด้วยครับ ถ้าผมพูดแรงไป
ใจตรงกันเลยพี่ เห็นด้วยอย่างแรง
ฟังดูมันอาจจะดูเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ นะคะ แต่มันทำให้คนอ่านรู้สึกหงุดหงิด (หรืออาจจะเลยไปเป็นอารมณ์เสีย) ได้ไม่น้อยทีเดียว
Zion
~@
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 20, 2008 4:17 pm

เชื่อว่า Defender of law
สอดส่องบอร์ดอย่างสม่ำเสมอครับ ::001::
mary army

พุธ ส.ค. 20, 2008 7:41 pm

เห็นด้วยค่ะ  :cheesy:
อันตน
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 7:44 pm

เข้าใจที่ฟิมว่ามานะ แต่ปัญหาแบบนี้มักจะเกิดกับคนเดิมๆ ในมิติเดิมๆ
เอาเป็นว่าน้องใหม่ถ้ามีคำถาม กรุณาลองใช้เสริจเอนจิ้นของเวปดูก่อน ก่อนที่จะตั้งคำถาม อีกอย่างขอร้องละอย่าตั้งกระทู้วันละสิบกระทู้เลย มันไล่ตอบให้ไม่ทัน ส่วนอื่นๆคนอื่นๆก็ตอบไปแล้ว ถ้าอยากออกทะเล ลองเข้าไปกระทู้ใดกระทู้หนึ่งแล้วก็เอาเลย จะออกทะเลหรือท่องอวกาศก็เอาเลย
เรื่องภาษาเหมือนกัน อยากฝากว่าเวปนี้มันมีตั้งแต่เด็กสิบกว่าจนถึงห้าสิบกว่า พวกเสมือนยี่สิบเอ็ดก็ไม่น้อย เพราะฉะนั้นเอาอะไรกลางๆก็ดี บางคนถามว่าทำไมไม่ได้งานเสียที แต่เห็นจากการตั้งคำถาม ภาษาที่ใช้ ก็พอมีคำตอบคร่าวๆได้อยู่เหมือนกัน อย่าลืมว่านี่คือบอร์ดศาสนา คำว่าศาสนาย่อมมีความขรึมเคร่งอยู่เป็นลักษณะเฉพาะอยู่แล้ว เป็นสิ่งที่ควรสังวรณ์ให้ดีก่อน

ไม่ยากกระมังครับ
slater

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:20 pm

โถ  คุณครับอย่าคิดมากเลยครับยังไงก็ช่วยๆกันหน่อย  ผมตอบแทนใด้เลยครับมันเป็นความสุขใจนะครับที่ใด้รับคำตอบจากพวกคุณๆ
จะเสริจหาก็ใด้แต่มันไม่ใดรับความอบอุ่นน่ะครับ(พูดซะซึ้งเลย)แม้จะเป็นกระทู้ซำๆก็ขอเถอะครับ
Holy Satan

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:28 pm

เจ๊ว่าไง ผมก็ว่ายังงั๊นอ่ะค๊าบบบบบบ
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:30 pm

ไม่ใช่หรอกครับ คนบางคนที่เข้ามาตั้งกระทู้ ตั้งพร่ำเพรื่อเกินไปครับ

คนบางคนก็ตั้งเรื่องไร้สาระเยอะเกิไป

คนบางคนก็ตั้งเพือมีจุดประสงค์

ดังนั้น ก็เลยต้องพูดหน่ะครับ ขอโทษนะครับที่อาจทำให้คนที่เข้ามาใหม่ต้องสะดุดครับ
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:40 pm

slater เขียน:    โถ  คุณครับอย่าคิดมากเลยครับยังไงก็ช่วยๆกันหน่อย  ผมตอบแทนใด้เลยครับมันเป็นความสุขใจนะครับที่ใด้รับคำตอบจากพวกคุณๆ
จะเสริจหาก็ใด้แต่มันไม่ใดรับความอบอุ่นน่ะครับ(พูดซะซึ้งเลย)แม้จะเป็นกระทู้ซำๆก็ขอเถอะครับ

::001:: ขอต้อนรับสมาชิกใหม่นะคะ คืองี้คะคุณพี่ คุณพี่เข้ามาใหม่อาจจะไม่ทราบว่ามันมีกระทู้แบบที่กล่าวมากมายซะเหลือเกิน ดีใจที่คุณพี่ตั้งกระทู้แล้วอบอุ่น ได้ความสุขใจ เชื่อว่าพวกเราทุกคนอยากตอบ และเต็มใจตอบด้วย ถ้ากระทู้ที่ตั้งมาอยากรู้จริงๆ แต่บางกระทู้อย่างที่บอกมันเยอะมากกกกกกก เยอะจนบางทีดันกระทู้ดีดีตกไปเลย แล้วถามมาเหมือนไม่ได้เอาความอ่ะคะ บางทีเหมือนเขียนไดฯ อยากเล่า แต่ไปตั้งที่กระทู้ขอคำภาวนา กดเข้าไปอ่าน 3-4 รอบ ยังไม่เกตว่า จขกท.ต้องการอะไร บางคนสงสัยยิบย่อยซึ่งมันน่าจะรวมกันที่กระทู้เดียว ก็แตกออกมาซะบางวันคนเดียวปาไปเป็น 10 กระทู้ อ่านไปอ่านมาไม่ทราบว่าต้องการอะไร ถ้าคุณพี่ตามอ่านเรื่อยๆ แบบใจเย็นๆ จะเห็นเองคะว่าที่พูดมามันจริงทั้งหมด ลองตามอ่านดูนะคะ ไม่เห็นด้วยไม่ว่ากันคะ ::004::
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 8:45 pm

+Ecclēsia เขียน:
Batholomew เขียน: ไม่ใช่หรอกครับ คนบางคนที่เข้ามาตั้งกระทู้ ตั้งพร่ำเพรื่อเกินไปครับ

คนบางคนก็ตั้งเรื่องไร้สาระเยอะเกิไป

ดังนั้น ก็เลยต้องพูดหน่ะครับ ขอโทษนะครับที่อาจทำให้คนที่เข้ามาใหม่ต้องสะดุดครับ
ขออภัยด้วยค่าๆๆๆๆ
ขออภัยผมทำไมอ่ะครับ ผมพูดกับคุณ slater
Holy Satan

พุธ ส.ค. 20, 2008 9:28 pm

Batholomew เขียน: ไม่ใช่หรอกครับ คนบางคนที่เข้ามาตั้งกระทู้ ตั้งพร่ำเพรื่อเกินไปครับ

ขอโทษคร๊าบบบ ที่ผมตั้งกระทู้ไร้สาระ (กระทู้คลายเครียด... ทีหลังจะไม่ทำอีกแย๊ว) : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 9:39 pm

Holy Satan เขียน:

ขอโทษคร๊าบบบ ที่ผมตั้งกระทู้ไร้สาระ (กระทู้คลายเครียด... ทีหลังจะไม่ทำอีกแย๊ว) : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :
เฮ้อ ไอ้คนที่อยากให้เข้าใจก็ไม่เข้าใจ คนที่ไม่ต้องเข้าใจดันเข้าใจ

งง
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 9:41 pm

::016:: นี่คุณกวางกลับไปอ่าน คห. 1 ใหม่ป่ะ 3 รอบ ::013::
Holy Satan

พุธ ส.ค. 20, 2008 9:49 pm

:+: seraphim :+: เขียน: ::016:: นี่คุณกวางกลับไปอ่าน คห. 1 ใหม่ป่ะ 3 รอบ ::013::
แหมๆๆ แค่ล้อเล่น ทำเปงเคือง
เดี๋ยวแก่เร็วน๊า
~@

พุธ ส.ค. 20, 2008 9:54 pm

Holy Satan เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน: ::016:: นี่คุณกวางกลับไปอ่าน คห. 1 ใหม่ป่ะ 3 รอบ ::013::
แหมๆๆ แค่ล้อเล่น ทำเปงเคือง
เดี๋ยวแก่เร็วน๊า

::016:: คัดเป็น (เปง) มา 30 คำ ภาษาวิบัติจริงๆ ปฏิบัติ ::018::
k.kung

พุธ ส.ค. 20, 2008 10:43 pm

อย่าไปซีเรียดเลยคับ
เรื่องภาษา

มันเป็นภาษาให้ดูน่ารักขึ้น

ก็เหมือนกับการที่ถ่ายรูปแล้วทำหน้าตาแอ๊บแป๋วไงครับ

อย่าบอกนะว่าคุณไม่เคยทำ

อันขอบอกว่าไม่เชื่อหรอก
Rakkypoko!

พุธ ส.ค. 20, 2008 10:52 pm

::017:: ออกตัวก่อนนะคะ ไม่ได้งี่เง่า ไม่ได้เป็นเจ้าแม่ ไม่ได้ใช้อารมณ์ฟุ่มเฟื่อย แต่สงสัยอยากถามเพราะงง และเง็งกับบ้างกระทู้ อยากทราบว่า คนอื่นเห็นด้วย และรู้สึกเหมือนกันหรือเปล่า เช่น บางกระทู้จั่วหัวข้อเหมือนอยากถาม สงสัย อยากรู้ แต่พอกดเข้าไปดูเหมือนน้องมาเล่าเรื่องที่ไปเจอมา จะบอกแบ่งปันก็ไม่เชิงเพราะบางทีเห็นว่าเป็นเรื่องไร้สาระอ่ะคะ เหมือนน้องเขียนไดอารี่ อ่านไปอ่านมาไม่รู้จะช่วยตอบอะไร

เห็นด้วยนะ แต่ตัวเองก็เคยทำ เวงกำมั้ยเนี่ย

::002:: บางท่านสงสัยอยากถามเป็นเรื่องๆ ถ้ามันนิดหน่อย น่าจะรวมกระทู้เดียวกันเนอะ เพราะบางทีมันดันๆ กระทู้ดีดีออกไปเลยเพราะกระทู้สงสัยของน้องคนเดียว ที่พูดพี่เองก็ไม่ได้ว่าตัวเองมีสาระนะ ไม่มีสาระก็เยอะแต่จะรวมอยู่กันเป็นพวกๆ กระทู้เดิมๆ และเดียวอ่ะคะ

อันนี้ก็เห็นบ่อยที่ว่ากระทู้ทำนองเดียวกัน แต่มีหลายกระทู้ หงุดหงิด บ้างบางที

::010:: อีกเรื่องนึงเข้าใจว่าหลายคนเล่น MSN พี่เองก็เล่น อยากให้พวกเราเขียนภาษาที่มันอ่านง่ายๆ หน่อย อ่ะ...อย่าพึ่งด่วนว่าพี่เซราฟิมงี่เง่าจับผิดอีกแล้ว พี่เองบางครั้งก็ไม่ได้เขียนถูก แต่บางทีรับไม่ได้กับคำวัยรุ่น วัยวุ่นหลายๆ คำ เช่น เทอ/ แล้วงัย/ ทำมัย/ จิงป่ะ/ มะช่าย คือมันก็อ่านออกนะคะ แต่อ่านแล้วหงุดหงิดทุกที แล้วมันจะทำให้ภาษาวิบัติไป เพราะสมองน้องๆ ก็จะสั่งให้มันเขียนออกมาแบบนี้ พวกเรามาช่วยกันปรับปรุงแก้ไขกันดีมั๊ยคะ

อันนี้เฉยๆสำหรับภาษาวิบัติยอมรับว่าตัวเองเป็นมากๆ แต่ไม่รู้จะแก้ได้ไหมไม่รับปาก
ignatius
.
.

พุธ ส.ค. 20, 2008 11:49 pm

เห็นด้วยทุกประการกับ จขกท คะ
ลงชื่อ ลงชื่อ Ignatius
บางทีที่เห็นบ่อยก็จะเป็นตั้งกระทู้แล้วถามแปลกๆให้คนตอบแล้วก็เปลี่ยนไปถามในทำนองเดียวกันอีกกระทู้
หรือถามอะไรที่เป็นแนวปฎิบัติ คงอยากรู้จริงๆ แต่มีหลายกระทู้ในคราวเดียวกัน
ส่วนภาษา บางคำก็เดาถูก บางคำก็ทายผิด พี่ก็ได้แค่คิดว่า คนประมาณ เกิน 21 มีเป็นส่วนน้อย
จะโวยวายก็คงไม่เหมาะ...แต่เมื่อมีคนร่วมให้ความเห็นนำ ขนาดนี้ ก็ต้องเห็นด้วยอย่างช่วยไม่ได้ล่ะคะ
แก้ไขแล้วก็ดีกับตัวเองแหละ..ได้ผลดีก่อนใครเพื่อนเลย  :smiley:
ส่วนกระทู้ที่ออกทะเล ก็...สมควรออกทะเล ก็จะตอบอะไรได้..ชอบทะเลนี่คะ ::011::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 2:47 am

ก็อันไหน  กระทู้ไหน ติ๊งต๊องเกินไป
หรือ พร่ำเพรือเกินไป (สะกดยังไงหว่า) หรือ ไม่เหมาะสม

แล้วDFL (เราจะย่อกันด้วยต่อนี้ใช่ม๊ะ) ยังไม่ได้เข้าไปดู
เพราะบางทีกระทู้มันเยอะเกิน  ก็มีตกหล่น ข้าม ๆ ไปเหมือนกัน
ก็สามารถแจ้ง PM หาทีมงาน หรือ โทรมาก็ได้ค่ะ
จะได้เข้ามาดูแล จัดการให้ตามความเหมาะสมค่ะ

ยินดีรับใช้คะ
  ::017::

ปล.
พี่ ignatius คะ  แล้ว 21 พอดี ๆ 21 มาหลายปีแล้ว นับรวมด้วยมั๊ยคะ?  : xemo016 :
ignatius
.
.

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 7:24 am

~@Little lamb@~ เขียน: ก็อันไหน  กระทู้ไหน ติ๊งต๊องเกินไป
หรือ พร่ำเพรือเกินไป (สะกดยังไงหว่า) หรือ ไม่เหมาะสม

ประโยคข้างบนนี้ น้องจิงสะกดไม่ผิดหรอกคะ เพราะพี่คิดว่าอาจกำลังเขียนเป็นภาษาทางใต้
เช่น ทำเพรือ แปลว่าทำอะไร  ประมาณนั้น ::011::

แล้วDFL (เราจะย่อกันด้วยต่อนี้ใช่ม๊ะ) ยังไม่ได้เข้าไปดู
เพราะบางทีกระทู้มันเยอะเกิน  ก็มีตกหล่น ข้าม ๆ ไปเหมือนกัน
ก็สามารถแจ้ง PM หาทีมงาน หรือ โทรมาก็ได้ค่ะ
จะได้เข้ามาดูแล จัดการให้ตามความเหมาะสมค่ะ

ยินดีรับใช้คะ
  ::017::

ปล.
พี่ ignatius คะ  แล้ว 21 พอดี ๆ 21 มาหลายปีแล้ว นับรวมด้วยมั๊ยคะ?  : xemo016 :
รวมค่ะ ได้โอกาสเหมาะเลย มาแล้วก็ขอรายงานตัวนะเจ้าคะ ท่านเจ้าคณะ
เป็นบุคคล 2 คณะ แบบนี้ เต็มตัวไปเลย ทั้งคณะรักสมุทรไพสาลและคณะคำ้ชีวีนิกรอุปถัมภ์ (ที่เขียนว่าเป็นคำ้ เพราะอุปกรณ์นั้น
ใช้เป็นเครื่องคำ้ยัน ไม่ให้บ้าน หรือสิ่งก่อสร้างนั้นๆล้ม พัง หรือเสียหาย ถ้าเปรียบบ้านเป็นชีวิตของเรา และขาดเครื่องคำ้ยันนี้
บ้านนั้นก็เป็นบ้านไปไม่ได้ ฝาบ้านก็ไม่สามารถอยู่รวมกันได้ ฝ้าเพดานก็ไม่รู้จะติดยึดกับอะไร หลังคาก็ไม่รู้จะลอยอยู่ได้ยังไง
"คำ้ชีวี" ก็เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ เราน้อมรับคำสอนของพระองค์ด้วยตัวเราเอง เราปฎิบัติด้วยตัวเราเองก่อน
และ"นิกรอุปถัมภ์" อัครเทวดาและเทวดาทั้งหลายก็ช่วยเรา เกื้อหนุนอีกทีน่ะคะ)
ขออนุญาตนะคะ นี่แหละความหมายที่พี่เข้าใจ คณะคำ้ชีวีนิกรอุปถัมภ์ จึงมีดังนี้แล  ::020::  : xemo026 : ::020::
slater

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 9:45 am

ขอขอบคุณทุกความเห็นทุกคำตอบครับ  มีเหตุผลดีมากครับว่าแต่ว่าอยากพบพวกคุณจังเลย  ไม่ทราบว่าพวกคุณๆเคย MEETING สังสรรค์กันบ้างหรือเปล่าครับ  จบ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:06 am

ignatius เขียน: รวมค่ะ ได้โอกาสเหมาะเลย มาแล้วก็ขอรายงานตัวนะเจ้าคะ ท่านเจ้าคณะ
เป็นบุคคล 2 คณะ แบบนี้ เต็มตัวไปเลย ทั้งคณะรักสมุทรไพสาลและคณะคำ้ชีวีนิกรอุปถัมภ์ (ที่เขียนว่าเป็นคำ้ เพราะอุปกรณ์นั้น
ใช้เป็นเครื่องคำ้ยัน ไม่ให้บ้าน หรือสิ่งก่อสร้างนั้นๆล้ม พัง หรือเสียหาย ถ้าเปรียบบ้านเป็นชีวิตของเรา และขาดเครื่องคำ้ยันนี้
บ้านนั้นก็เป็นบ้านไปไม่ได้ ฝาบ้านก็ไม่สามารถอยู่รวมกันได้ ฝ้าเพดานก็ไม่รู้จะติดยึดกับอะไร หลังคาก็ไม่รู้จะลอยอยู่ได้ยังไง
"คำ้ชีวี" ก็เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจ เราน้อมรับคำสอนของพระองค์ด้วยตัวเราเอง เราปฎิบัติด้วยตัวเราเองก่อน
และ"นิกรอุปถัมภ์" อัครเทวดาและเทวดาทั้งหลายก็ช่วยเรา เกื้อหนุนอีกทีน่ะคะ)
ขออนุญาตนะคะ นี่แหละความหมายที่พี่เข้าใจ คณะคำ้ชีวีนิกรอุปถัมภ์ จึงมีดังนี้แล  ::020::  : xemo026 : ::020::
ไม่ได้ครับ เพราะว่าชีวิตรักสมุทรไม่มีการขึ้นคานครับ ::011::

ห้ามเป็นบุคคล 2 คณะ : xemo028 :
yack

พฤหัสฯ. ส.ค. 21, 2008 10:25 am

: xemo023 : : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 : : xemo023 :ขอโทษนะครับ ก็ความเคยชินบางทีก็คีบอดไม่ตัวอักษร บางทีก็เขียนคำนั้นไม่เป็นครับ ::008:: ::008:: ::008:: ::008:: ::008::  ส่วนที่ตั้งหลายๆกระถู้ก็ เพราะว่าอยากมีส่วนร่วมในเว็ปครับ เเล้วก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรมากมายที่จะเนาะนำใครเขาได้ก็เลยได้เเต่ โพสเเต่ก็ไม่มีเจดตนาไม่ดีหรือว่าอยากเด่นนะครับ ตอนนี้เข้าใจเหตุผลเเล้วจะไม่ทำเเล้วครับ ให้โอกาสด้วยนะครับ
ตอบกลับโพส