บทเพลงCANON~

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
nikcolous

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 12:47 am

ผมอยากทราบครับว่าเพลงcanonมีอะไรเกี่ยวกับศาสนาคริสต์หรือป่าวครับเพราะผมเคยเห็นพิธีในวันสำคัญเค้าร้องประสานเพลงนี้กัน

ผมเลยอยากทราบครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 1:45 am

บทเพลง Canon in D major

ประพันธ์โดยนักประพันธ์ชาวเยอรมันที่ชื่อว่า Johann Pachelbel มีชีวิตอยู่ในยุคบาโรก ร่วมสมัยกับนักดนตรีที่มีชื่อเสียงมากมาย
เช่น Bach และ Handel

บทเพลง Canon ซึ่ง Pachelbel ได้ประพันธ์ไว้ เดิมทีเป็นเพลงประเภท Chamber ประกอบด้วย String Trio และ Basso Continuo
และยังไม่มีหลายเวอร์ชั่นเหมือนที่เราได้ยินอยู่ในปัจจุบันนี้ ประวัติของเพลงนั้น ถึงแม้ว่า Pachelbel เองจะเป็นนักประพันธ์เพลง
ที่ประพันธ์เพลงมากมายให้แก่พระศาสนจักร แต่เพลง Canon นี่ก็มิได้เกี่ยวข้องอะไรกับพระศาสนจักรเลย ว่ากันว่า
Pachelbel นำเอาอารมณ์ความรู้สึกในช่วงชีวิตที่ลำบาก มาถ่ายทอดลงในบทเพลง เมื่อครั้งที่ภรรยาและลูกของเขาเสียชีวิต
และตัวเขาเองก็ตกงาน ไม่มีกินจนแทบจะอดตาย Pachelbel ได้นำความรู้สึกของความเศร้าระทมทุกข์ที่ไม่สามารถระบายออกมา
แต่ก็เปี่ยมไปด้วยความหวัง มาประพันธ์เป็นบทเพลงบทนี้

ปัจจุบัน เพลง Canon เพลงนี้ ได้ถูกนำมาเรียบเรียงใหม่ในรูปแบบที่หลากหลาย ทั้งแบบเดียวเปียโน เดี่ยวออร์แกน ไวโอลินแอคคอมเปียโน
ร้องประสานเสียงในแบบต่างๆ หรือแม้แต่กระทั่งนำมาทำเป็นเพลงป็อบ และได้รับความนิยมอย่างหลากหลาย ในหมู่นักดนตรีและผู้ฟัง
nikcolous

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 1:55 am

ขอบคุณครับที่ให้คำตอบ*--*
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 2:38 am

เยี่ยมไปเลยครับ
iBONT
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 7:48 am

ชอบมากเลยครับเพลงนี้ มีใส่เนื้อร้อเวอร์ชั่นไทยด้วย อิอิ
ผมมี 47 เวอร์ชันอ่า ชบอสุดๆ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 9:12 am

iBONT เขียน: ชอบมากเลยครับเพลงนี้ มีใส่เนื้อร้อเวอร์ชั่นไทยด้วย อิอิ
เอามาแชร์หน่อยสิ ::013::
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ ก.ย. 13, 2008 9:47 pm

ผมชอบที่สุดเป้นเวอร์ชั่นสไตล์ Renaissance ของวง Angel of venice ครับ
†mommomza†

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 10:54 am

ว้าว..canon

ชอบมากเลยอ้ะ

และมีหลายเวอร์ชั่นด้วย

เป็นเพลงที่แบบว่าฟังแล้วต้องขอสอง(ฟังอีกรอบ)

เพื่อนลองหาฟังดูจิ
sasuke
~@

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 11:16 am

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ผมชอบที่สุดเป้นเวอร์ชั่นสไตล์ Renaissance ของวง Angel of venice ครับ
ความจริง Angel of venice นำ Baroque piece มาทำใหม่ครับเหมือนเพลงอื่นๆล่ะครับ คงโน้ตเดิมของ Pacehelbel มากว่าเวอร์ชั่นอื่นด้วยซ้ำ
จะเรียกว่าสไตล์ Renaissance ไปเสียทีเดียวก็ไม่ได้ เพราะรูปแบบโน้ตฮาร์ปทำออกมาในสไตล์ที่ค่อนข้างจะเป็น Contemporary มากๆเลยทีเดียว

ผมชอบ variation เปียโน arr.ของ George Winston ที่สุดละครับ แต่ถ้าเป็นรูปแบบของเครื่องดนตรีอื่นๆ ผมว่าแบบดั้งเดิมเพราะสุด

http://www.youtube.com/watch?v=OWWj49V0hsw
: อันนี้คือเวอร์ชั่นของ G.Winston

http://www.youtube.com/watch?v=-uKRfP3bx40
: อันนี้คือแบบดั้งเดิม Canon and Gigue in D major for three Violins and Basso Continuo
†mommomza†

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 11:33 am

ไปฟังมาแระ

เพราะดีนะ

เคยลองฟังเวอร์ชั่นของ Vietio

เพลงyoung blood feat. G-junior

ก้อเพราะดีนะ

แต่ฟังเวอร์ชั่นที่คลาสสิคจาดีก่านะ

เป็นธรรมชาติดี

อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 2:23 pm

sasuke เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ผมชอบที่สุดเป้นเวอร์ชั่นสไตล์ Renaissance ของวง Angel of venice ครับ
ความจริง Angel of venice นำ Baroque piece มาทำใหม่ครับเหมือนเพลงอื่นๆล่ะครับ คงโน้ตเดิมของ Pacehelbel มากว่าเวอร์ชั่นอื่นด้วยซ้ำ
จะเรียกว่าสไตล์ Renaissance ไปเสียทีเดียวก็ไม่ได้ เพราะรูปแบบโน้ตฮาร์ปทำออกมาในสไตล์ที่ค่อนข้างจะเป็น Contemporary มากๆเลยทีเดียว

ผมชอบ variation เปียโน arr.ของ George Winston ที่สุดละครับ แต่ถ้าเป็นรูปแบบของเครื่องดนตรีอื่นๆ ผมว่าแบบดั้งเดิมเพราะสุด

http://www.youtube.com/watch?v=OWWj49V0hsw
: อันนี้คือเวอร์ชั่นของ G.Winston

http://www.youtube.com/watch?v=-uKRfP3bx40
: อันนี้คือแบบดั้งเดิม Canon and Gigue in D major for three Violins and Basso Continuo

เท่าที่ผมรู้ก็คือวงนี้มันเป็น Neo-Medieval, Neo-reinassance น่ะครับ ผมเรียก Reinassance เลยขี้เกียจเรียกให้มีนีโอเข้าไปเพิ่มเพราะมันก็เอาเพลงโบราณมาประยุกต์กับปัจจุบัน (อันที่จริงอัลบั้มอื่นๆ ของวงนี้อย่าง Awake inside a dream กับอัลบั้มชื่อเดียวกันกับวงนี่ก็เป็น Darkwave เสียด้วยซ้ำ มันดูเป็น ร่วมสมัยคงเพราะ Darkwave เป็นแนวที่เพิ่งมาเกิดในยุคใหม่ แล้วดนตรีแนวนี้ก็คือเอาดนตรีโบราณมาทำให้ร่วมสมัยใส่โทนมืด เช่นวง Dead can dance) อย่างวง Blackmore's Night นี้ผสมร็อคเข้าไปค่อนข้างมาก แต่ผมก็ยังเรียก Reinassance เพราะผมดูที่อารมณ์เพลงกับเนื้อหาครับ ผมดูตรง Technic ดนตรีไม่เป็น เพราะผมเล่นเครื่องดนตรีไม่เป็น มีแต่ฟังงูๆ ปลาๆ เท่านั้นแหล่ะครับ แล้วจริงๆ หลักๆ ผมก็ฟังร็อค อย่าถือสาถ้าผมเรียกไม่ถูกเพราะผมฟังหลายแนวหลายวงจนมันมั่วไปหมด ก็เลยเรียกแบบรวมๆ ไม่แยกย่อยอีกที  :smiley:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 14, 2008 2:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sasuke
~@

จันทร์ ก.ย. 15, 2008 1:57 am

55+ สงสัยว่าเราจะพูดถึงคนละ Angel of Venice แล้วล่ะครับ เพราะแบบที่ผมฟังเป็น ไวโอลิน ฮาร์ป และเชลโล่

พวก darkwave ผมก็เคยฟังนะ แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มีความรู้็สึกว่า ซาวด์เทคโนมันไม่ค่อยเหมาะกับไวโอลิน และน้อยวงที่จะเอาเครื่องอื่นมาใช้ (เห็นเจอกี่ทีๆก็เป็นเทคโนคอมโบไวโอลิน : emo018 :) ผมชอบแบบDrum&Bassมากกว่า ผมว่าเพลงมันดูมีมิติดี ไม่ค่อยมีอะไรยุ่งๆ

จันทร์ ก.ย. 15, 2008 6:03 am

sasuke เขียน: 55+ สงสัยว่าเราจะพูดถึงคนละ Angel of Venice แล้วล่ะครับ เพราะแบบที่ผมฟังเป็น ไวโอลิน ฮาร์ป และเชลโล่

พวก darkwave ผมก็เคยฟังนะ แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ มีความรู้็สึกว่า ซาวด์เทคโนมันไม่ค่อยเหมาะกับไวโอลิน และน้อยวงที่จะเอาเครื่องอื่นมาใช้ (เห็นเจอกี่ทีๆก็เป็นเทคโนคอมโบไวโอลิน : emo018 :) ผมชอบแบบDrum&Bassมากกว่า ผมว่าเพลงมันดูมีมิติดี ไม่ค่อยมีอะไรยุ่งๆ
เป็นวง Angel of venice วงเดียวกันครับ ไวโอลิน ฮาร์ป เชลโล่ เป็นอัลบั้มอีกอัลบั้มหนึ่ง (ที่แปลกกว่าอัลบั้มอื่น) เพียงแต่ว่าเราใช้วิธีการมองต่างกัน ที่คุณ sasuke มองก็ถูกครับ คุณ sasuke มองในเทคนิคและทฤษฏีทางดนตรี แต่ผมมองในทฤษฏีทางสุนทรีย์อ่ะครับ ก็เข้าใจผิดกันตรงนี้ แต่ก็ไม่มีใครผิด

ผมมีความรู้สึกเช่นเดียวกันกับคุณคือไม่ชอบ Darkwave ที่มีซาวน์เทคโน แต่ก็มีหลายวงอ่ะครับที่ผมชอบ มันเป็นดนตรีโบราณ เครื่องดนตรีแบบโบราณแต่มาทำให้เป็นร่วมสมัย เป็นอารมณ์ผสมระหว่างโบราณกับร่วมสมัย ถ้าเป็นแบบมีซาวน์เทคโนผมจะชอบไปทาง Ethereal มากกว่า

ถ้าคุณ sasuke ชอบซาวน์ไวโอลินผมอยากแนะนำวง Artesia ครับ อัลบั้ม Chants d'Automne ครับ (หรือจะหลังไมค์ก็ได้) : emo045 :
reccanohono

จันทร์ ก.ย. 15, 2008 9:14 am

ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร อ่านแล้วก็ งง เนื่องจากไม่รู้จักแนวดนตรีเลย  ::010::
แต่ได้ฟังแล้ว ไพเราะมากๆเลยค่ะ  : xemo026 :
แล้วก็ไปเจอลิงค์นึงที่มีคนแชร์ไว้ให้ค่ะ รู้สึกจะเป็น 47 เวอร์ชั่นเลยอ่ะค่ะ  : xemo017 :

http://touchbluelife.exteen.com/20070430/canon-47
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ย. 15, 2008 12:16 pm

reccanohono เขียน: ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร อ่านแล้วก็ งง เนื่องจากไม่รู้จักแนวดนตรีเลย  ::010::
แต่ได้ฟังแล้ว ไพเราะมากๆเลยค่ะ  : xemo026 :
แล้วก็ไปเจอลิงค์นึงที่มีคนแชร์ไว้ให้ค่ะ รู้สึกจะเป็น 47 เวอร์ชั่นเลยอ่ะค่ะ   : xemo017 :

http://touchbluelife.exteen.com/20070430/canon-47
ขอบใจนะจ๊ะ ::004::
iBONT
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 30, 2008 11:40 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
iBONT เขียน: ชอบมากเลยครับเพลงนี้ มีใส่เนื้อร้อเวอร์ชั่นไทยด้วย อิอิ
เอามาแชร์หน่อยสิ ::013::
นี่ครับ
รู้บ้างไหม ในใจฉันยังกลัว
กลัวว่าเธอ ไม่ดีไม่จริงใจ ขอได้ไหม
ฉันขอได้ไหม เธอยังไม่เข้าใจ คำว่ารักกกกกกก

http://www.imeem.com/people/z8a6Q9S/mus ... tlook_noo/
ตอบกลับโพส