สมาชิกใหม่กับปัญหาที่แก้ไม่ออก

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
วอ

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 8:00 pm

ผมเป็นสมาชิกใหม่คงอาจไม่รู้อะไรนักอืม ผมสนใจคาทอลิก ไปเซนตืหลุยส์ได้เกือบปีแล้วครับ
ผมขอถามคำถามอลังการข้อนะครับ

1. เวลาเราจะสวดให้กับวิญญาณควรทำอย่างไรครับ?  :huh:

2. ที่ รร. ผมมี คนที่ต้องการสอบเข้ามหาวิทยาลัยมหิดลวันที่ 22 พ.ย. นี้ผมสวดให้ทุกวันครับ ไม่รู้จะได้ไหม  :huh:

3. คนบางคนที่ผมสวดให้ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงกับเขาเลยอ่ะ  :cry:

4. ถ้าเราไม่เปลี่ยนศาสนาเราสามารถรอดได้ด้วยพระคุณความเชื่อใช่ไหม แต่ว่า เราก็ยัง ต้อง ไหว้พระ ทำบุญ หรือ สวดมนต์ (ของพุทธ) อย่างเลี่ยงไม่ได้  :cry:

5. ถ้าเราเปลี่ยนศาสนาไปแล้วเราต้องทำลายพระพุทธรูปหรือไม่  :shocked:

6. อันนี้ แนะนำ ถ้าเราดูรายการอย่างเรื่องจริงผ่านจอแล้วเจอคนที่ประสบความเดือดร้อนต่างๆ เราสวดให้เขาด้วย
:wink:
7. ปัญหาที่คุกคามมาถึงทุกวันนี้ มีการรีดไถเงินใน รร. แต่พวกคุณครูไม่ทราบแม้แต่น้อย เราควรบอกครูไหม เราจะทำยังไงดี ควรปล่อยไปดีไหมแบบให้เงินต่อไปไหมครับ?  :cry:

8. เราสามารถพบพูดคุยคุณพ่อได้เมื่อไหร่  :huh:
วอ

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 8:05 pm

อีกข้อนึงอาจไม่ดีหน่อยอ่ะ เขาว่าช่วยตัวเองแล้วบาป จริงเหรอ? :huh:
ภาพประจำตัวสมาชิก
BloodyCross

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 9:37 pm

wowowow เขียน: อีกข้อนึงอาจไม่ดีหน่อยอ่ะ เขาว่าช่วยตัวเองแล้วบาป จริงเหรอ? :huh:
บาปอุลามก...มั้ง ครับ-*-
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 9:48 pm

1.ก็สวดครับ^^

2.ได้หรือไม่ ก็เป็นไปตามน้ำพระทัยพระเจ้าครับ
แต่พระองคืจะทรงประทานสิ่งที่เหมาะสมที่สุดกับแต่ละคน :angel:

3.กลับไปดูข้อ2
และเสริมว่า พระเจ้าไม่เคยบังคับจิตใจใครครับ

4.มีแต่พระเจ้าผู้พิพากษาครับที่จะบอกได้
พระองค์มิได้แต่เพียงพฤติกรรมเท่านั้น แต่ยังลึกถึงจิตใจด้วย : xemo026 :

5.ไม่ต้องครับ

6.ก็ดีครับ แต่ส่วนใหญ่ เมื่อมานำออกทีวี ก็จะเป็นเทปเหตุกาณณ์ที่ผ่านไปแล้ว
เราควรจะให้ "ผู้ที่กำลังต้องการพระเมตตาของพระองค์มากที่สุด" : emo010 :

7.บอกสิครับ อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล :evil:

อีกข้อ อ่านนี่ครับ
http://www.newmana.com/Holy/self.htm
Like a Heaven
.
.

พฤหัสฯ. พ.ย. 13, 2008 9:57 pm

ตอบไม่ถูกเลยทีนี้

แต่...ช่วยตัวเองไม่บาปนะครับ ดีด้วยซ้ำเช่น เวลาใกล้สอบไม่รู้จะไปติวกะใครก้อต้องช่วยตัวเอง อย่างเนี้ยอ่ะครับ ดี
Dis volentibus

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 3:13 pm

1. เวลาเราจะสวดให้กับวิญญาณควรทำอย่างไรครับ?  :huh:
- ขอมิสซาอุทิศเเด่วิญญาณ
- เมื่อสวดอะไรก็เเล้วเเต่ (สายประคำเเม่พระ, พระเมตตา, สวดทั่วไป) บอกว่าขออุทิศเเด่วิญญาณ...(ชื่อ)... หรือ วิญญาณในไฟชำระ
2. ที่ รร. ผมมี คนที่ต้องการสอบเข้ามหาวิทยาลัยมหิดลวันที่ 22 พ.ย. นี้ผมสวดให้ทุกวันครับ ไม่รู้จะได้ไหม  :huh:
- เป็นไปตามนําพระทัยของพระเจ้าค่ะ  :wink: ขอพระองค์ทรงเมตตา
3. คนบางคนที่ผมสวดให้ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงกับเขาเลยอ่ะ  :cry:
- ยังไม่ถึง"เวลา" ของเขาค่ะ ขอให้ยึดมั่นใจความเชื่อเเละสวดต่อไป...ความจริงเเล้วพระเจ้าจะมีเเผนการที่ดีกว่า(เหมาะสมที่สุด) สำหรับเขาค่ะ
4. ถ้าเราไม่เปลี่ยนศาสนาเราสามารถรอดได้ด้วยพระคุณความเชื่อใช่ไหม แต่ว่า เราก็ยัง ต้อง ไหว้พระ ทำบุญ หรือ สวดมนต์ (ของพุทธ) อย่างเลี่ยงไม่ได้  :cry:
- ...พระเจ้าตัดสินมนุษย์ในมาตรฐานที่เเตกต่างจากมนุษย์ด้วยกันเองค่ะ...วางใจเเล้วกันนะคะ
5. ถ้าเราเปลี่ยนศาสนาไปแล้วเราต้องทำลายพระพุทธรูปหรือไม่  :shocked:
- ไม่ต้องหรอกค่ะ..เเต่ถ้าอยากให้เกิดประโยชน์ต่อคนอื่น ก็นำไปบริจาคให้คนที่ขาดเเล้วต้องการ
6. อันนี้ แนะนำ ถ้าเราดูรายการอย่างเรื่องจริงผ่านจอแล้วเจอคนที่ประสบความเดือดร้อนต่างๆ เราสวดให้เขาด้วย
- ดีเเล้วค่ะ
7. ปัญหาที่คุกคามมาถึงทุกวันนี้ มีการรีดไถเงินใน รร. แต่พวกคุณครูไม่ทราบแม้แต่น้อย เราควรบอกครูไหม เราจะทำยังไงดี ควรปล่อยไปดีไหมแบบให้เงินต่อไปไหมครับ?  :cry:
- ควรบอกค่ะ
8. เราสามารถพบพูดคุยคุณพ่อได้เมื่อไหร่  :huh:
- หลังมิสซา...หลังเรียนคำสอน...เมื่อเดินสวนทาง...เมื่อเห็นว่าท่านยืนอยู่เฉยๆหน้าวัด
wowowow เขียน: อีกข้อนึงอาจไม่ดีหน่อยอ่ะ เขาว่าช่วยตัวเองแล้วบาป จริงเหรอ? :huh:
- ให้คิดว่า หากเราเลี่ยงไม่ทำมันได้เเล้ว พระเจ้าจะภูมิใจก็เเล้วกันค่ะ  :angel:

ป.ล. น้อง ว. นั่นเอง...นึกว่าใคร ยินดีต้อนรับค่ะ  : emo027 :
Dis volentibus

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 3:15 pm

Like_a_Heaven เขียน: ตอบไม่ถูกเลยทีนี้

แต่...ช่วยตัวเองไม่บาปนะครับ ดีด้วยซ้ำเช่น เวลาใกล้สอบไม่รู้จะไปติวกะใครก้อต้องช่วยตัวเอง อย่างเนี้ยอ่ะครับ ดี
5555 :grin:
BloodyCross

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 3:19 pm

Like_a_Heaven เขียน: ตอบไม่ถูกเลยทีนี้

อ่านจบถึงบางอ้อเลย ::010::
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 4:21 pm

Q: เวลาเราจะสวดให้กับวิญญาณควรทำอย่างไรครับ? 
A: ข้าแต่ พระบิดา/พระเยซูเจ้า โปรดทรงเมตตาวิญญาณ (วิญญาณที่จะสวดถึง) แล้วก็ตามด้วยบทสวดหรือบทรำพึงภาวนา

Q: ที่ รร. ผมมี คนที่ต้องการสอบเข้ามหาวิทยาลัยมหิดลวันที่ 22 พ.ย. นี้ผมสวดให้ทุกวันครับ ไม่รู้จะได้ไหม  :huh:
A: ไม่ทราบครับแล้วแต่พระเจ้า  แต่สิ่งที่เกิดขึ้นคือสิ่งที่ดีที่สุดแล้วแน่นอน 

Q: คนบางคนที่ผมสวดให้ไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงกับเขาเลยอ่ะ  :cry:
A: รู้ได้อย่างไรครับ เรามนุษย์มองเห็นแต่ภายนอกแต่พระเจ้ามองเห็นถึงภายใน  มนุษย์หวังแต่จะให้ชีวิตรวยขึ้นสุขสบายขึ้นแทนที่จะเป็นสันติสุขในจิตใจ

Q: ถ้าเราไม่เปลี่ยนศาสนาเราสามารถรอดได้ด้วยพระคุณความเชื่อใช่ไหม แต่ว่า เราก็ยัง ต้อง ไหว้พระ ทำบุญ หรือ สวดมนต์ (ของพุทธ) อย่างเลี่ยงไม่ได้  :cry:
A: สมมุติว่าน้องเป็นมะเร็งต้องตายลูกเดียวมีหมอมาบอกว่าต้องกินยาอันนี้นะแล้วจะหาย  น้องก็เชื่อแต่ติดปัญหาอยู่ที่ว่าคนทางบ้านเหม็นขี้หน้าหมอคนนี้ก็เลยให้กินแค่ครึ่งเดียว  สรุปคือก็น้องก็รอดตายแบบครึ่งๆกลางๆ...แบบว่าไม่ได้ตาย  แต่ก็ไม่ได้หายดี    น้องจะเชื่อหมอที่จะรักษาชีวิตน้องหรือเกรงใจคนที่บ้านละ?

Q : ถ้าเราเปลี่ยนศาสนาไปแล้วเราต้องทำลายพระพุทธรูปหรือไม่   :shocked:
A: น้องครับ..เราไม่ใช่กลุ่ม อัลกออิดะ ของบินลาเดน

Q: อันนี้ แนะนำ ถ้าเราดูรายการอย่างเรื่องจริงผ่านจอแล้วเจอคนที่ประสบความเดือดร้อนต่างๆ เราสวดให้เขาด้วย:wink:
A: อาเมนครับ เห็นด้วย

Q: ปัญหาที่คุกคามมาถึงทุกวันนี้ มีการรีดไถเงินใน รร. แต่พวกคุณครูไม่ทราบแม้แต่น้อย เราควรบอกครูไหม เราจะทำยังไงดี ควรปล่อยไปดีไหมแบบให้เงินต่อไปไหมครับ?  :cry:
A: บอกครับ แต่ไม่ควรไปจัดการด้วยตัวเอง

Q: เราสามารถพบพูดคุยคุณพ่อได้เมื่อไหร่  :huh:
A: จนกว่าพระเยซูจะเสด็จมาอีกครั้งครับ
Viridian

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 4:32 pm

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: Q: เราสามารถพบพูดคุยคุณพ่อได้เมื่อไหร่  :huh:
A: จนกว่าพระเยซูจะเสด็จมาอีกครั้งครับ
จขกท. เขาน่าจะหมายถึง คุณพ่อที่เป็นบาทหลวงมากกว่านะคะ :rolleyes:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: Q : ถ้าเราเปลี่ยนศาสนาไปแล้วเราต้องทำลายพระพุทธรูปหรือไม่   :shocked:
A: น้องครับ..เราไม่ใช่กลุ่ม อัลกออิดะ ของบินลาเดน
55555555555555555555555555+++ โดนใจจัง :grin:
วอ

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 6:36 pm

คุณพ่อหมายถึงบาทหลวงครับ  :angel:

ส่วนรูปเรื่องทำลายพระพุทธรูป ยังคงมีบางข้อความในพระคัมภีร์ แนะนำให้ทำลายรูปเคารพอ่ะ  :huh:
วอ

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 6:38 pm

งืม ยังไงก็ขอบคุณละกัน  : xemo023 :
Isolation

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 6:57 pm

รักกันเเละรักกันเหมือนที่เรารักท่าน บัญญัติเอกครับ  : xemo017 :
Starry Night

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 8:45 pm

ถามได้ดีค่า

อืมๆ อันนี้ก็อยากถามเหมือนกันน้า
ยังไม่ได้เปลี่ยนศาสนาอ่ะค่ะ
อยู่ ร.ร ก็ต้องไหว้พระสวดมนต์

ตอนนี้พยายามไม่ไหว้อ่ะค่ะ
ก้มหน้าก้มตาสวด หุๆ
ถ้าครูมาใกล้ๆก็ยกมือนิดนึง
ครูชอบถามอ่ะ

ไม่ชอบเลยยย ย -*-

แต่ก็ภูมิใจที่เป็นคริสตชนค่า
Batholomew
~@

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 9:01 pm

wowowow เขียน: ส่วนรูปเรื่องทำลายพระพุทธรูป ยังคงมีบางข้อความในพระคัมภีร์ แนะนำให้ทำลายรูปเคารพอ่ะ  :huh:
ทุกวันนี้เราทำลายรูปเคารพของศาสนาอื่น คงไม่ใช่เรื่องที่ดีนะครับ ดังนั้น เราอย่าไปกราบไหว้พระพุทธรูปแล้วกันนะครับ ::004::

Starry Night เขียน: ถามได้ดีค่า

อืมๆ อันนี้ก็อยากถามเหมือนกันน้า

ภูมิใจเถอะครับ ใครถามก็ตอบไปเลยครับ ว่าเป็น "คริสต์" ไม่ต้องไม่ชอบหรอกครับ ดีซะอีก เรากล้าประกาศยืนยันตัวเราเอง ::004::

The light of Win เขียน: รักกันเเละรักกันเหมือนที่เรารักท่าน บัญญัติเอกครับ   : xemo017 :
เดี๋ยวไล่กลับไปเรียนคำสอนใหม่เลย เจ้าวิน บัญญัติเอกใช่อันนั้นหรอ ::019::

บทที่ / ข้อที่ : มาระโก 12:29             พระเยซูจึงตรัสตอบคนนั้นว่าธรรมบัญญัติเอกนั้นคือว่าโอพระเจ้าของเราทั้งหลายทรงเป็นพระเจ้าเดียว..

บทที่ / ข้อที่ : มาระโก 12:30             และพวกท่านจงรักพระเจ้าด้วยสุดจิตสุดใจของท่านด้วยสุดความคิดและด้วยสิ้นสุดกำลังของท่าน..

บทที่ / ข้อที่ : มาระโก 12:31             และธรรมบัญญัติที่สองนั้นคือจงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเองธรรมบัญญัติอื่นที่ใหญ่กว่าธรรมบัญญัติทั้งสองนี้ไม่มี..
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 9:16 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 9:42 pm

Batholomew เขียน:
Starry Night เขียน: ถามได้ดีค่า

ภูมิใจเถอะครับ ใครถามก็ตอบไปเลยครับ ว่าเป็น "คริสต์" ไม่ต้องไม่ชอบหรอกครับ ดีซะอีก เรากล้าประกาศยืนยันตัวเราเอง ::004::
ใช่แล้วจ๊ะ พี่มิวพูดถูก ::001::

ว่าแต่ว่า ตอนนี้แพงเรียนคำสอนที่ไหนจ๊ะ??? : xemo026 : : xemo028 :
Edwardius

ศุกร์ พ.ย. 14, 2008 11:01 pm

Proud to be me!
~@

เสาร์ พ.ย. 15, 2008 12:39 am

Viridian เขียน:
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน: Q: เราสามารถพบพูดคุยคุณพ่อได้เมื่อไหร่  :huh:
จขกท. เขาน่าจะหมายถึง คุณพ่อที่เป็นบาทหลวงมากกว่านะคะ :rolleyes:

555+  ผมเล่นมุขเหมือนกันครับ  ก็หมายความว่าเราสามารถคุยกับคุณพ่อ(บาทหลวง)ได้ตลอดเวลาจนกว่าพระเยซูจะเสด็จกลับมาอีกครั้งครับ นั่นคือจะคุยเมื่อไหร่ก็ได้เสมอ :wink:
Viridian

เสาร์ พ.ย. 15, 2008 12:47 am

พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ เขียน:

555+  ผมเล่นมุขเหมือนกันครับ   ก็หมายความว่าเราสามารถคุยกับคุณพ่อ(บาทหลวง)ได้ตลอดเวลาจนกว่าพระเยซูจะเสด็จกลับมาอีกครั้งครับ นั่นคือจะคุยเมื่อไหร่ก็ได้เสมอ :wink:
::005:: ::011:: ::012:: ::013:: ::017::
Buddy

เสาร์ พ.ย. 15, 2008 2:21 am

wowowow เขียน: ส่วนรูปเรื่องทำลายพระพุทธรูป ยังคงมีบางข้อความในพระคัมภีร์ แนะนำให้ทำลายรูปเคารพอ่ะ  :huh:
ทำลายรูปเคารพในใจเราดีกว่าค่ะ  อะไรที่เรานึกถึงและให้ความสำคัญมากกว่าพระ  อันนั้นก็คือ  รูปเคารพแล้ว  เช่น  คนที่เห็นเงินเป็นพระเจ้า  ถึงเค้าไม่ได้มีรูปเคารพภายนอก  เค้าก็มีรูปเคารพภายในอันใหญ่มากกกกก  ::001::
Viridian

เสาร์ พ.ย. 15, 2008 3:15 am

Buddy เขียน:
ทำลายรูปเคารพในใจเราดีกว่าค่ะ  อะไรที่เรานึกถึงและให้ความสำคัญมากกว่าพระ  อันนั้นก็คือ  รูปเคารพแล้ว  เช่น  คนที่เห็นเงินเป็นพระเจ้า  ถึงเค้าไม่ได้มีรูปเคารพภายนอก  เค้าก็มีรูปเคารพภายในอันใหญ่มากกกกก   ::001::
คมจับใจจริงๆ เจ้าค่ะ พี่บัดดี้ ::011:: : xemo026 : ::013::
Edwardius

เสาร์ พ.ย. 15, 2008 12:41 pm

ที่ usa มีการตีความว่า บางคนทำกิจกรรมของโบสถ์มากจนเหมือนนับถือรูปเคารพ

หมายความว่าไง?

หมายความว่า การที่เราทำอะไรไปแล้วเราไม่ได้ให้ความสำคัญกับองค์ปฐมบทของสิ่งนั้นๆ อีก

เราก็กำลังเอาใจออกห่างจากพระองค์อยู่

เมื่อเรามองคัมภีราจารย์หลายคนในแต่ละห้วงเวลาด้วยทัศนมายาแบบนี้

เราจะเห็นว่าบางคนกลายเป็นนกแก้วท่องพระคัมภีร์ไปซะแล้ว

เพราะด้วยความสามารถในการท่องจำพระวาจาของพระเจ้า เขาได้ลืมพระเจ้าผู้ทรงพระชนม์อยู่ก่อนพระดำรัสนั้นๆ ไปแล้ว

อาเมน และอาเมน ขอให้การอ่านบอร์ดนิวมานาของข้าพระิองค์อย่าได้กลายเป็นการถือรูปเคารพเลย
~@

เสาร์ พ.ย. 15, 2008 12:51 pm

Edwardius เขียน: ที่ usa มีการตีความว่า บางคนทำกิจกรรมของโบสถ์มากจนเหมือนนับถือรูปเคารพ

หมายความว่าไง?

หมายความว่า การที่เราทำอะไรไปแล้วเราไม่ได้ให้ความสำคัญกับองค์ปฐมบทของสิ่งนั้นๆ อีก

เราก็กำลังเอาใจออกห่างจากพระองค์อยู่

เมื่อเรามองคัมภีราจารย์หลายคนในแต่ละห้วงเวลาด้วยทัศนมายาแบบนี้

เราจะเห็นว่าบางคนกลายเป็นนกแก้วท่องพระคัมภีร์ไปซะแล้ว

เพราะด้วยความสามารถในการท่องจำพระวาจาของพระเจ้า เขาได้ลืมพระเจ้าผู้ทรงพระชนม์อยู่ก่อนพระดำรัสนั้นๆ ไปแล้ว

อาเมน และอาเมน ขอให้การอ่านบอร์ดนิวมานาของข้าพระิองค์อย่าได้กลายเป็นการถือรูปเคารพเลย
พวกฟารีสีก็ชอบเอาพระคำภีร์เป็นรูปเคารพ สำคัญกว่าพระเจ้า   
Starry Night

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 4:32 pm

Batholomew เขียน:

ใช่แล้วจ๊ะ พี่มิวพูดถูก ::001::

ว่าแต่ว่า ตอนนี้แพงเรียนคำสอนที่ไหนจ๊ะ??? : xemo026 : : xemo028 :
ไม่ได้เรียนเลยค่า
พี่เท็น ติดเรียนพิเศษหมดเรย
เฮ้อ!
แต่ไปหาข้อมูลมาแล้วว่ามีที่ไหนบ้าง
หุๆ
รอปิดเทอมก่อนเท้อออ+
Viridian

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 6:34 pm

Starry Night เขียน: ไม่ได้เรียนเลยค่า
พี่เท็น ติดเรียนพิเศษหมดเรย
เฮ้อ!
แต่ไปหาข้อมูลมาแล้วว่ามีที่ไหนบ้าง
หุๆ
รอปิดเทอมก่อนเท้อออ+
ไม่ต้องรอหรอกจ้าาาาา

เรียนคำสอนก่อนล้างบาป มันไม่ใช่แค่เรียนเป็นคอร์สระยะสั้นๆ แล้วจบ
การเรียนคำสอนมันเป็นการเรียนต่อเนื่องประมาณ 1 ปีนะจ๊ะ
ลองจัดตารางเวลาให้ลงตัว แล้วมาเรียนเลยดีกว่านะจ๊ะ

ป.ล. ตอนนี้พี่ก็เรียนอยู่ที่วัดอัสสัมชัญ สนใจมาได้นะจ๊ะ ::012::
ทุกวันอาทิตย์ 10.00 น. จนถึงประมาณ 11.30-12.00 น.
ถ้าอยากมามิสซาด้วย ก็มาตอน 8.30 น. จ้า ::011::
Batholomew
~@

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 9:38 pm

เห็นว่าคุณ Starry Night เค้าอยู่ลำปางนะเท็น ::001::
Viridian

อาทิตย์ พ.ย. 16, 2008 10:06 pm

Batholomew เขียน: เห็นว่าคุณ Starry Night เค้าอยู่ลำปางนะเท็น ::001::
จริงด้วย ::005:: ::005:: ::005::
Edwardius

จันทร์ พ.ย. 17, 2008 1:25 am

พ่อ ฝรั่งชื่อ จูเซปเป้ แบร์ตี้ อยู่ที่นั่น ดูงานเยาวชนอยู่ครับ

ท่านพูดภาษาไทยได้ confirmed!

แต่ถ้าอยู่เขตไหน ก็ลองสอบถามมาได้ครับ จะลองถามพ่อให้

ยังไง PM หลังไมค์ครับ เดี๋ยวลูกวัีดพระหฤทัยจะตามให้
ตั้ม

เสาร์ ธ.ค. 06, 2008 11:03 am

: emo080 : พระเยซูคริสต์คือพระเจ้าและพระองค์ผู้ทรงรักเราอย่างมากมาย และรักเราอย่างที่เราเป็นด้วย ในวันแห่งความมืดมนในวันแห่งความทุกข์ระทมหลายคนอาจเมินหน้าหนีจากเรา แต่พระเจ้ายังคงเหมือนเดิมตลอดไป ดังนั้นยังตั้งอยู่ 3 สิ่งคือ ความเชื่อ ความหวัง ความรัก แต่ความรักใหญ่ที่สุด
proserpina

เสาร์ ธ.ค. 06, 2008 11:30 am

wowowow เขียน: ผมเป็นสมาชิกใหม่คงอาจไม่รู้อะไรนักอืม ผมสนใจคาทอลิก ไปเซนตืหลุยส์ได้เกือบปีแล้วครับ
ผมขอถามคำถามอลังการข้อนะครับ

ตอบไม่ถูกเลย คริสต์เค้าไม่ได้มีการสวดแบบตายตัวนะ ถามคุณพ่อ(บาทหลวง)ดีกว่า แต่ส่วนใหญ่เราจะสวดแบบฟรีสไตล

อยากสอบได้ได้ต้องอ่านหนังสือ และตั้งใจเรียนคะ แต่สามารถขอพระพร เรื่องความตั้งใจกับสติปัญญาได้

จะดีจะชั่ วตัวเรานะจ้ะ พระเจ้าสร้างมนุษย์พร้อมอิสรภาพให้เลือกได้ น้องสวดให้เข้าอย่างเดียวไม่ได้ ต้องทำอะไรบางอย่างเพื่อเค้าด้วย แต่น้องรู้ไม๊การที่น้องสวดให้เค้า นี่แหละสิ่งที่พระเจ้ามอบคนน่ารัก และจิตใจดีอย่างน้องให้กับเค้าไง

ไม่รู้สิ ขึ้นอยู่กับพระเจ้านะ เราไม่มีสิทธิ์ตัดสิน น้องเชื่อพระเจ้าแล้วทำไมยังไหว้รูปเคารพอยู่หล่ะ จริงป่าว

5. ถ้าเราเปลี่ยนศาสนาไปแล้วเราต้องทำลายพระพุทธรูปหรือไม่   :shocked:
จริงๆนะเราไม่ใช่บิลาเดน หรือพวกนักเบียดเบียนศาสนา ดังนั้นอย่าเบียดเบียนผู้อื่นจ้ะ ที่ในพระคัมภีร์บอก หมายถึงว่า ถ้าน้องกำลังกราบไหว้อะไรอยู่ ที่เป็นสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้น ของให้เลิกสะ

น้องน่ารักมาก

บอกสิจ้ะ แต่น้องอย่าไปยุ่ง

ณ.บัดนี้เลย
ตอบกลับโพส