สยองอ่ะ มนุษย์สุกเป็นหมู่คณะ เพิ่งมีความสุกไม่ทันไรสุกเสียแล้ว น่าสงสารอ่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 1:28 pm

Pry-Kaew เขียน:
แต่ก็แปลกใจ มีเงินสร้างผับหรูขนาดนี้ ค่าบริการแพงขนาดนี้(พูดกันตรงๆ อย่างพลายแก้ว หากจะพาสาวไปกินที่นี้ ต้องขายที่ดินมรดกก่อน จึงจะมีเงินไปนั่งกิน นั่งดื่มได้) แต่กลับไม่ลงทุนกับระบบความปลอดภัยและระบบยับยั้งอัคคีภัย(เบื้องต้น)นะ หรือว่า คิดแบบนักธุรกิจ เป็นตัวแปรที่ทำงานต้นทุนสูงขึ้น เลยละเลยในจุดนี้
แหม พี่พลายแก้วก็อย่าเผยไต๋อะไรมากมายดิ : xemo026 : นั่นมันของฟุ่มเฟือย ยุคนี้เราต้องอยู่แบบพอเพียง พี่ซื้อกาแฟ 1แก้ว ลาเต้/คาปูชิโน่เย็น
จากเซเวน 28 บาท หลอดสอง ก้มหน้าดูดพร้อมๆกับสาว ก็โรมันคาทอลิกดีออก (โรแมนติกนะแหละ) แล้วพี่แก้วร้องเพลงให้สาวฟัง 555 เสียงหลงคีย์

เจี๊ยบว่าเราคนไทย มักง่าย เราทำตัวเองให้ถูก ไม่คิดถึงความปลอดภัยก่อน คิดแต่สนุกก่อน ส่วนผู้คุมกฏก็ไม่เข้มงวดด้วย
Phulasso

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 1:54 pm

อยากรู้ว่า SANTIKA แปลว่าอะไร
เขาบอกว่าเป็นภาษาสเปน เปิดดูก็ไม่มี
ค้น จาก http://ccbs.ntu.edu.tw/DBLM/olcourse/pa ... tha237.htm
ได้ประโยคนี้มา

upanitavayo ca danisi sampayatosi yamassa santikaj
vaso te natthi antara patheyyam pi ca te na vijjati

แปลว่า You have come to the end of your life now. You are getting close to the presence of Yama.
On the way there, there is no resting place for you. And you have nothing to take with you.

แล้วแปล santikaj: santika-, N.n.: presence, vicinity. Acc.Sg. = santikaj.

ถามผู้รู้บาลี และสเปน ทีว่า จริงเป็นภาษาอะไร แปลว่าอะไร
เห็นโรงแรมในบาหลี ชื่อนี้ก็มี ชื่อหาดก็มี
สงสัยง่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ เสาร์ ม.ค. 03, 2009 1:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 1:58 pm

Phulasso เขียน: อยากรู้ว่า SANTIKA แปลว่าอะไร
เขาบอกว่าเป็นภาษาสเปน เปิดดูก็ไม่มี
ค้น จาก http://ccbs.ntu.edu.tw/DBLM/olcourse/pa ... tha237.htm

แล้วแปล santikaj: santika-, N.n.: presence, vicinity. Acc.Sg. = santikaj.

ถามผู้รู้บาลี และสเปน ทีว่า จริงเป็นภาษาอะไร แปลว่าอะไร
เห็นโรงแรมในบาหลี ชื่อนี้ก็มี ชื่อหาดก็มี
สงสัยง่ะ
เห็นเขาว่า แปลว่า ธรรมชาติครับ

ถ้าบาหลีใช้ Santi.. คงจะแปลจากสันสกฤต ว่า peace กระมังครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 2:14 pm

จริงๆแล้ว ชื่อหลักของผับดังกล่าวตอนแรกคือ " Zantika " ครับ มาจากภาษาอินโดฯ(แต่ใชอักษรโรมัน เขียนและออกเสียง) แปลว่า " Beautiful nature " ครับผม แต่เนื่องจากไปๆมาๆ มีการเปลี่ยนจากตัวนำหน้าที่เป็น " Z" มาเป็น " S" เพื่อการจดจำง่ายขึ้นของลูกค้าครับ

ขอบคุณน้องเจี้ยบครับ ที่เตือนสติ จริงๆแล้วตัวจริงผมไม่เที่ยวอยู่แล้วครับ มีบ้างก็ไปกินข้าวนอกบ้านมากกว่าครับ เพราะสภาพเศรษฐกิจแบบนี้ มีข้าวกิน มีบ้านอยู่ มีรถขับ มีความรักความอบอุ่นจากครอบครัวและเพื่อนสาวบางคน แค่นี้ก็ขอบคุณพระฯหลายหลายแล้วครับ

ขอพระอวยพรคุณเจี้ยบครับ
Phulasso

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 2:24 pm

Pry-Kaew เขียน: จริงๆแล้ว ชื่อหลักของผับดังกล่าวตอนแรกคือ " Zantika " ครับ มาจากภาษาอินโดฯ(แต่ใชอักษรโรมัน เขียนและออกเสียง) แปลว่า " Beautiful nature " ครับผม แต่เนื่องจากไปๆมาๆ มีการเปลี่ยนจากตัวนำหน้าที่เป็น " Z" มาเป็น " S" เพื่อการจดจำง่ายขึ้นของลูกค้าครับ
พี่พลายแก้ว หาจาก Dictionary ภาษาอินโด ไมว่า S หรือ Z ก็ไม่มีคำนี้
ในข่าวบอกว่าเป็นภาษาสเปน ไปเปิดก็ไม่มี
เลยสงสัยว่าพวกเอามาจากไหน หรือมาจากซาตาน ที่เขาว่า
ยังสงสัยอยู่ง่ะ  :huh:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 2:29 pm

Phulasso เขียน:
Pry-Kaew เขียน: จริงๆแล้ว ชื่อหลักของผับดังกล่าวตอนแรกคือ " Zantika " ครับ มาจากภาษาอินโดฯ(แต่ใชอักษรโรมัน เขียนและออกเสียง) แปลว่า " Beautiful nature " ครับผม แต่เนื่องจากไปๆมาๆ มีการเปลี่ยนจากตัวนำหน้าที่เป็น " Z" มาเป็น " S" เพื่อการจดจำง่ายขึ้นของลูกค้าครับ
พี่พลายแก้ว หาจาก Dictionary ภาษาอินโด ไมว่า S หรือ Z ก็ไม่มีคำนี้
ในข่าวบอกว่าเป็นภาษาสเปน ไปเปิดก็ไม่มี
เลยสงสัยว่าพวกเอามาจากไหน หรือมาจากซาตาน ที่เขาว่า
ยังสงสัยอยู่ง่ะ  :huh:
ถ้าคุณน้องไปเปิดดิกฯอินโดฯ แล้วไม่มีคำนี้ อาจเป็นไปได้ไหมครับว่า เป็นภาษาดัตช์ เพราะอินโดฯเป็นเมืองขึ้นดัตซ์ มาก่อนได้รับเอกราชสมัยซูการ์โน อย่าพึ่งรีบสรุปเลยว่าเอามาจากคำว่า " ซาตาน" เพราะมันต้องมีที่มาที่ไปแน่ๆครับ(ความคิดเห็นโดยส่วนตัวนะ)

ขอพระอวยพรคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ministry Of Men

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 3:17 pm

Pry-Kaew เขียน: ..........หากผับดังกล่าวไม่ไปมีสัญลักษณ์ทางศาสนาและไม่มีชื่อผับคล้ายเจ้านรก รวมทั้งมีระบบความปลอดภัยเทียบเท่าเมกาหรือยุโรป ผมว่าเป็นผับที่น่านั่งมากนะครับ(ไม่จำเป็นต้องเมาก็ได้นะ ไปกินข้าวเฉยๆ)
.
.
.
........

เอากะเพราไก่ไข่ดาว หรือ ข้าวผัดรวมมิตรดี  ::011::

แต่งานนี้ คงไม่มี ยำยำจัมโบ้คัพแล้วสิ  : xemo016 :
Phulasso

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 3:58 pm

Pry-Kaew เขียน:
ถ้าคุณน้องไปเปิดดิกฯอินโดฯ แล้วไม่มีคำนี้ อาจเป็นไปได้ไหมครับว่า เป็นภาษาดัตช์ เพราะอินโดฯเป็นเมืองขึ้นดัตซ์ มาก่อนได้รับเอกราชสมัยซูการ์โน อย่าพึ่งรีบสรุปเลยว่าเอามาจากคำว่า " ซาตาน" เพราะมันต้องมีที่มาที่ไปแน่ๆครับ(ความคิดเห็นโดยส่วนตัวนะ)

ขอพระอวยพรคุณครับ
พี่พลายจ๋า เปิดดิกทุกภาษาที่เขียนมาหมดนี้ ไม่มีคำว่า SANTIKA or ZANTIKA เลยแม้แต่น้อย
African Danish Dutch Finnish French Hungarian Indonesian
Italian Japanese Latin Norwegian Portugese
Russian Spanish Swahili Swedish
สงสัยพวกตั้งเองแน่ๆเลย
ดานุ้งพุงระเบิด

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 6:26 pm

"Santika มาจากภาษาสเปน แปลว่า กำเนิดจากธรรมชาติ จริงๆแล้ว ช่วงแรกๆของร้าน ใช้ตัว Z (Zantika) นำ มีความหมายคล้ายๆกัน แต่เป็นภาษาอินโดนีเซีย แปลว่า ธรรมชาติที่สวยงาม จากความหมายของชื่อร้าน ทำให้ทราบถึงสไตล์ของร้านได้ว่า เน้นไปในทางธรรมชาติ"

ที่มา http://board.forindy.com/index.php?topic=1579.0;wap2

ดูข่าวแล้วนึกถึง Silent Hill เลย
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 7:28 pm

ดีนะผมไม่เที่ยว ::020::
Phulasso

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 8:04 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: "Santika มาจากภาษาสเปน แปลว่า กำเนิดจากธรรมชาติ จริงๆแล้ว ช่วงแรกๆของร้าน ใช้ตัว Z (Zantika) นำ มีความหมายคล้ายๆกัน แต่เป็นภาษาอินโดนีเซีย แปลว่า ธรรมชาติที่สวยงาม จากความหมายของชื่อร้าน ทำให้ทราบถึงสไตล์ของร้านได้ว่า เน้นไปในทางธรรมชาติ"

ที่มา http://board.forindy.com/index.php?topic=1579.0;wap2

ดูข่าวแล้วนึกถึง Silent Hill เลย
ข่าวก็บอกเช่นนั้น
แต่พอไปหาคำนี้จากพจนานุกรม Spanish- English
กลับไม่เจอคำนี้ เลยสงสัยจ้า
ใครรู้ภาษาสเปน เอสปันญ่า ช่วยตอบที
:huh:
Dis volentibus

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 8:11 pm

ไม่ทราบคำว่า Santika เจ้าค่ะ เเต่ อาจจะมาจากคำว่า Santa ซึ่งเเปลว่า Saint หรือเปล่า
ดังนั้นการตกเเต่งภายในเลยดูเหมือนโบสถ์ (อาการเดียวกับ Santa Maria ซึ่งเป็นชื่อโบสถ์) : xemo016 :
Phulasso

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 8:35 pm

†Ecclēsia เขียน: ไม่ทราบคำว่า Santika เจ้าค่ะ เเต่ อาจจะมาจากคำว่า Santa ซึ่งเเปลว่า Saint หรือเปล่า
ดังนั้นการตกเเต่งภายในเลยดูเหมือนโบสถ์ (อาการเดียวกับ Santa Maria ซึ่งเป็นชื่อโบสถ์) : xemo016 :
นั่นสิ คำแปลก็มาจาก ที่มา http://board.forindy.com/index.php?topic=1579.0;wap2

เท่านั้น พอไปหาจริงๆก็หาไม่เจอ และภาษาสเปนที่ใช้ตัว Ka ก้ไม่ค่อยมี
คำนี้มีที่มาอย่างไร  หรือมาจากอินโด สงสัยน่ะ :huh:
ก็จะสงสัยต่อไป แต่เท่าที่ค้นดูน่าจะเป็น Proper noun นะ  :huh:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 8:59 pm

Phulasso เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: "Santika มาจากภาษาสเปน แปลว่า กำเนิดจากธรรมชาติ จริงๆแล้ว ช่วงแรกๆของร้าน ใช้ตัว Z (Zantika) นำ มีความหมายคล้ายๆกัน แต่เป็นภาษาอินโดนีเซีย แปลว่า ธรรมชาติที่สวยงาม จากความหมายของชื่อร้าน ทำให้ทราบถึงสไตล์ของร้านได้ว่า เน้นไปในทางธรรมชาติ"

ข่าวก็บอกเช่นนั้น
แต่พอไปหาคำนี้จากพจนานุกรม Spanish- English
กลับไม่เจอคำนี้ เลยสงสัยจ้า
ใครรู้ภาษาสเปน เอสปันญ่า ช่วยตอบที
:huh:

ภาษา "เอสปันยอน" หรือภาษาสเปน(คนเม็กซิกันที่พูดภาษาสเปนเป็นภาษาหลัก ไม่ยอมเรียกภาษาตัวเองว่าสเปนนิซ ตามคนสเปนในยุโรป แต่เรียกว่า " เอสปันยอน" ) จริงๆแล้วผมก็รู้แค่ภาษาปากคุยกับคนเม็กซิกัน ภาษารักไว้จีบสาวเม็กซิกัน,สาวนิคารากัว,สาวปานามา และสาวเปรู เป็นต้น

Dir-Ar-Mo เดีย อา โม่ แปลว่า I love you. ผมรักคุณ
Prin-cess-sa         แปลว่า Princess เจ้าหญิง
Ma Ma Chi Ta        แปลว่า น่ารัก สวย
Pa-la-me                แปลว่า เป็นของฉัน ยกตัวอย่าง   ปา-ลา-มี/ซิน ยอ ริ ต้า/มาเรีย น้องมาเรีย เป็นของฉัน
โอ-ลา                        แปลว่า Hi
โก-มด-ตัส                  แปลว่า How are you?
หมอย-เบียน              แปลว่า  I am fine.
อา-ดิ-โอส                แปลว่า Good Byb.
และอื่นๆอีกมากมาย แต่ขึ้เกียจพิมพ์แล้ว555555555

จริงๆก็แค่รู้แสนหางอึ่ง งูๆปลาๆจริงๆครับ(ไว้คุยกับคนเม็กซิกันที่ทำงานด้วยกัน และจีบสาวเลือดลาติน)ไม่ได้รู้ตัวสะกด หรือไวยากรณ์ใดๆทั้งสิ้นครับ รู้เพียงแค่ติดต่อ สื่อสาร และพูดคุยเท่านั้นเอง(หากเราคุยภาษาเอสปันยอนกับเขา เขาจะสนิทกับเราง่ายกว่าเราคุยภาษาอังกฤษกับเขา แต่จริงๆแล้วหากคุยกันลึกๆก็กลับมาใช้ภาษาอังกฤษครับ เพราะต่างคนต่างพูดอังกฤษได้)

แต่คนเม็กซิกันกับคนไทย ดูหน้าตาเหมือนกันเดะมากๆเลยครับ นิสัยก็คล้ายกันด้วย ยกเว้นเรื่องอาหารและภาษาเท่านั้นเองครับ(คนลาตินทั้งหมดส่วนใหญ่เป็นคาทอลิกนะครับ)
รูปภาพ
อันนี้ผมถ่ายคู่กับ ซิน-ยอร์(แปลว่า Mr.) อามันโด่ เป็นคนเม็กซิกัน ดูสิครับ หน้า สีผิว เหมือนคนไทยเลย ทำงานอยู่ร้านอาหารเดียวกันครับ

รูปภาพ
อันนี้ผมถ่ายคู่กับ ซิน-ยอร์-ริ-ต้า(แปลว่า นางสาว)มาเรีย ครับ เป็นสาวเปรู ตัวเล็กๆก็จริง แต่รูปร่างดีจริงๆครับ นิสัยดีด้วย เป็นมิตร แม้นน้องเขาดูเหมือนคนบ้านเรามาก พอผมกลับเมืองไทย อยากหาแบบนี้บ้าง ยังหาไม่เจอเลย(จริงๆ) คนนี้เรียนที่โรงเรียนเดียวกันครับ

อย่างไรก็ต้องขอโทษจริงๆ เกี่ยวกับภาษาเอสปันยอน เพราะผมพูดได้นิดหน่อยแค่พอสื่อสารได้ แต่ไม่รู้รากศัพท์และไวยากรณ์ครับ กราบขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรให้คุณหาเจอความหมายของคำดังกล่าวได้สำเร็จครับผม

ปล.เวลาชวนสาวลาตินไปกินข้าว ดูหนัง ฟังเพลง ชาติเหล่านี้ มีธรรมเนียม " ต่างคนต่างออก ต่างคนต่างจ่าย"นะครับ ผมเคยพาสาวนิคารากัว ไปกินข้าว(รูปร่างดีเหนือกว่าสาวเปรูคนในรูปอีก) พอผมจะเปออกให้ เพราะต้องการดูแล เทคแคร์ และเราชวนเขามาเดทเอง และอีกอย่าง หนุ่มไทย ตอนอยู่เมืองไทย จีบใครก็ต้องเปให้เขาในครั้งแรกอยู่แล้ว(ไม่ว่าก่อนผมมาเมกา หรือปัจจุบันนี้ที่อยู่เมืองไทย)เขาจะไม่ยอมให้เราจ่ายครับ เพราะถือว่ายังไม่ใช่สามีและภรรยากัน ก็เป็นธรรมเนียมที่น่าสนใจศึกษาจริงๆ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 9:01 pm

Santika Premiere Beach Resort Bali (formerly Santika Beach ) Hotel โรงแรมในBali, Indonesia ตรวจสอบห้องว่างและจองห้องพักของท่านได้ทันที ง่าย สะดวก

ไปเจอในกูเกิลมานะครับ

มีคำว่า Santika ด้วย

ชื่อโรงแรมที่บาหลี

Santaka ผมคาดว่านาจะเป็น Bahasa Indonesia
อันตน
~@

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 9:12 pm

สงสัยจะเขียนคำว่า Santaclaus แต่ช่างป้ายทำผิดเลยกลายเป็น Santika ไป

ผมว่าข้อสันนิษฐานนี้เป็นตรรกะที่สุด

เสาร์ ม.ค. 03, 2009 11:49 pm

ไม่รู้ยังไง หลังจากซานติก้าวันนึงก็ได้ยินข่าวสถานบันเทิงอีกที่เกิดเหตุระเบิด แต่ไม่มีใครตาย วันนี้อยู่จังหวัดผมก็ได้ยินข่าวมาว่า อาบอบนวดไฟไหม้
Rakkypoko!

อาทิตย์ ม.ค. 04, 2009 10:59 am

ปีนี้มีแต่ไฟแฮะ 2แห่งไปและ แห่งที่สองไม่มีใครเป็นอะไร เห้อ
Like a Heaven
.
.

จันทร์ ม.ค. 05, 2009 12:24 am

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ไม่รู้ยังไง หลังจากซานติก้าวันนึงก็ได้ยินข่าวสถานบันเทิงอีกที่เกิดเหตุระเบิด แต่ไม่มีใครตาย วันนี้อยู่จังหวัดผมก็ได้ยินข่าวมาว่า อาบอบนวดไฟไหม้

ผมดูข่าวอยู่ครับ

นักข่าวบอกว่าผู้ที่วิ่งหนีออกมาส่วนใหญ่เป็นผู้ชายกลางคนในสภาพผ้าเช็ดตัวผืนเดียว

ฮาได้ใจ ::020::

จันทร์ ม.ค. 05, 2009 12:26 am

ライク ๐ ア ๐ イエベン เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ไม่รู้ยังไง หลังจากซานติก้าวันนึงก็ได้ยินข่าวสถานบันเทิงอีกที่เกิดเหตุระเบิด แต่ไม่มีใครตาย วันนี้อยู่จังหวัดผมก็ได้ยินข่าวมาว่า อาบอบนวดไฟไหม้

ผมดูข่าวอยู่ครับ

นักข่าวบอกว่าผู้ที่วิ่งหนีออกมาส่วนใหญ่เป็นผู้ชายกลางคนในสภาพผ้าเช็ดตัวผืนเดียว

ฮาได้ใจ ::020::

อย่างนี้ ใช่ บรรดา อิหนูทั้งหลาย หนีไม่ทันหรือเปล่า เหอๆๆๆ
เฮียขอตัวก่อน ไรทำนองนั้น
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ม.ค. 05, 2009 9:56 am

ทั้งเศร้า ทั้งสงสารคะ

ทำไมเรื่องแบบนี้ถึงต้องมาเกิดด้วยนะคะ 

ขอให้ดวงวิญญานเหล่านั้น ไปสู่พระหัตถ์ของพระเป็นเจ้าคะ
Batholomew
~@

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:06 am

ขอพระองค์ทรงเมตตาแก่ผู้เสียชีวิตทุกคนให้เข้าสู่พระอาณาจักรของพระองค์ด้วยเทอญ อาแมน

พระแม่มารีอา ช่วยวิงวอนเทอญ
Badman

อังคาร ม.ค. 06, 2009 6:05 pm

ประมาทเองก็ส่วนนึง อีกส่วนนึงเพราะการดูถูกพระเจ้าในการเอากางเขนไปไว้ในผับ ก็รู้อยู่ว่าพระวิหารต้องศักดิ์สิทย์ พระเจ้ายิ่งใหญ่เสมอ และคงเป็นการเตือนด้วยว่ายุคสุดท้ายแล้วนะ อย่าสนุกจนลืมความสำคัญของพระเจ้าล่ะ ในอดีตผู้สร้างไททานิคกล่าวไว้ว่า "ต่อให้พระเจ้าก็จมเรือลำนี้ไม่ได้" เป็นไงต่อมาตายเรียบ...
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:34 pm

ทุตสวรรค์ช่วยชีวิตหนุ่มอังกฤษในเหตุไฟไหม้ผับซานติก้า

รูปภาพ

วันที่ 24 ธันวาคม 2008 ที่ผับซานติก้า จัดการฉลองคริสต์มาสและปีใหม่ โดยมีวงดนตรีเบิรน์แสดงร้องเพลงอย่างสุดเหวี่ยง และมีเอฟเฟกแสงเสียง โดยจุดพลุภายในอาคาร เป็นเหตุให้เกิดสะเก็ดไฟกระเด็นโดนฝ้าเพดานและลุกลามเป็นเพลิงใหญ่เผาอาคารวอดวาย เจ้าหน้าที่ดับเพลิงได้ระดมกำลังมาดับเพลิงอย่างเต็มที่ แต่ก็มีผู้เสียชีวิตรวม 63 คน มีผู้บาดเจ็บรวม 220 คน ในจำนวนผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บเป็นชาวต่างชาติหลายคน ทั้งชาวอังกฤษ ออสเตรเลีย เบลเยี่ยม ญี่ปุ่น เกาหลี ฝรั่งเศส และอเมริกัน.

ผู้รอดชีวิตชาวอังกฤษคนหนึ่งคือ นาย อเล็ก วาร์กาซกี้ กล่าวว่า "ทูตสวรรค์" ได้ช่วยชีวิตเขา จากเหตุเพลิงไหม้ที่ผับซานติก้า ในกรุงเทพฯ

อเล็ก วาร์กาซกี้ ชาวลอนดอน อายถุ 29 ปี เล่าว่าเขาถูกลากออกจากกองเพลิงมาที่ทางออก และเดี๋ยวนี้ได้รับการดูแลอย่างดี ไฟไหม้ได้คร่าชีวิตผู้ที่ไปเที่ยวฉลองปีใหม่ 63 ราย.

ตำรวจแถลงว่าสาเหตุเพลิงไหม้อาจมาจากสะเก็ดไฟจากเวทีการแสดง ผู้เสียชีวิตส่วนใหญ่มาจากการหมดอากาศหายใจ แต่มีบางคนเสียชีวิตเพราะถูกเหยียบเวลาที่แย่งกันวิ่งหนีจากผับ. ผู้ที่ได้รับบาดเจ็บประมาณ 200 คน

นาย อเล็ก วาร์กาซกี้ เล่าว่า "ผมรู้สึกหมดสติไป มีบางอย่างทำให้ผมหายใจไม่ออก ผมเป็นลมล้มลงบนพื้น. เมื่อตื่นขึ้นมาก็ได้ยินเสียงพูดว่า "มาสิ. มาทางนี้ " แล้วผมก็รู้สึกว่าถูกลากไปที่ทางออก" "ถ้าหากไม่ใช่เพราะเสียงเรียกนี้และมือของทูตสวรรค์. ผมก็คงไม่มีชีวิตอยู่ถึงเดี๋ยวนี้"

http://uk.geocities.com/devoutlife2008/santiga.html

http://www.gulfnews.com/world/Thailand/10272201.html
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร ม.ค. 06, 2009 11:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ ม.ค. 07, 2009 3:41 am

สลด+สยด
คนถูกเหยียบจนตายเนี่ย กว่าจะตายเนี่ย ต้องถูกเหยียบหลายรอบจนช้ำใน จนจุกตาย

หวังว่าพี่หนุ่มอังกฤษเค้าจะมาเป็นคริสตชนที่เข้มแข็งต่อไปน่ะ ::001::
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 07, 2009 12:38 pm

ขอบคุณพระองค์ที่ทรงเมตตาหนุ่มอังกฤษคนนั้นนะครับ ::001::

พุธ ม.ค. 07, 2009 12:47 pm

เมื่อคืนฝันว่าไฟไหม้อาคารในหอพักที่อยู่อ่ะ เหอๆๆๆ
อาคารนั้นเป็นอาคารที่เมื่อเดือนที่แล้วผมอยู่(ห้องเก่า)
(มันเชื่อมต่อกันกับอาคารที่อยู่ปัจจุบัน)
ชั้นเดียวกัน

ในฝันคือ เราทุบกระจกเอาถังดับเพลิงหน้าลิฟ วิ่งเข้าไปฉีด ช่วยผู้หญิงที่กำลังถูกไฟลุมทับ สภาพไหม้ช้ำเลือดใกล้ตาย

พระเอ๊กกกกกก พระเอกกกกกกกกกก  ::012::

ปีนี้ ไฟ หนักจริงๆ เมื่อเช้า โรงงานตรงอ่อนนุชก็ไหม้ขโมง(โรงงานพลาสติก)ไหม้ไปทั้งหลังเลย
Dis volentibus

พุธ ม.ค. 07, 2009 5:33 pm

เเต่ทำไมช่วงนี้มีเหตุไฟไหม้บ่อยจัง รู้สึกเเปลกๆ

พุธ ม.ค. 07, 2009 10:48 pm

†Ecclēsia เขียน: เเต่ทำไมช่วงนี้มีเหตุไฟไหม้บ่อยจัง รู้สึกเเปลกๆ
ประเทศไทยกำลังโดนไฟชำระ?
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 12:27 am

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน:
†Ecclēsia เขียน: เเต่ทำไมช่วงนี้มีเหตุไฟไหม้บ่อยจัง รู้สึกเเปลกๆ
ประเทศไทยกำลังโดนไฟชำระ?
ไม่เกี่ยวหรอก เพราะว่าอากาศหน้าหนาว(แบบไทยๆที่หน้าหนาว อากาศแห้ง ไม่ชื้น ไม่มีหิมะตก และเวลาเย็นไม่ได้ต่ำกว่าห้าองศา สำหรับกรุงเทพฯ) อากาศแห้ง ความชื้นในอากาศน้อย ส่งผลให้ง่ายต่อการจุดติดของเชื้อเพลิงและสารไวไฟต่อเปลวไฟ

ปัจจัยของการเกิดการเผาไหม้ประกอบด้วย

1.อากาศ
2.เชื้อเพลิง
3.ความร้อนที่เหมาะสม

แค่นี้เองครับ ต้นเหตุของการเกิดเพลิงไหม้ อย่าอ้างไฟนรก ไฟชำระ พระเป็นเจ้า หรือเวร หรือกรรม รวมทั้งลางสังหรณ์(สามข้อสุดท้ายสำหรับคนต่างศาสนา) สาเหตุหลักๆก็มาจากอูณหูมิที่เหมาะสม เชื้อไฟที่ดี และจังหวะของการเกิดประกายไฟที่เหมาะสม แค่นั้นเองครับ หากบางท่านอ้างว่าเกิดจากพระฯลงโทษ ผมว่าเรา(คริสตชนไทย) คงไม่ต่างจากคนต่างศาสนา และคนนับถือภูตผีวิญญาณชั่วที่นิยมอ้างว่าลบหลู่ และดูหมิ่นเ พระ(หรือผี)ของพวกเขาเลยลงโทษ พระฯของเราไม่ได้มีจิตใจโหดร้ายแบบนั้นอยู่แล้ว ทั้งหมดทั้งสิ้น เกิดจากความประมาทของคนล้วนๆครับ

เบื่อพวกงมงาย เข้าวัดตอนแก่ ทำตัวรู้ดีไปกว่าพระฯ พี่น้องคริสตังจะอดตายหรือลำบากแสนสาหัสเรื่องทดลองความเชื่อฯแม่งไม่สน สนแต่กูแสวงบุญและไปสวรรค์อย่างเดียว แบบนี้ อย่ามาเป็นพี่น้องกันดีกว่า ไม่อยากคบกับฟารีสีกลับชาติมาเกิด ที่ใจดำและซ้ำเติมสะมาเรียที่ไร้เงิน ไร้ที่พึ่ง ไร้เส้นสายในพระศาสนจักรฯ แต่ไม่ไร้ศรัทธาครับ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกเป็นคริสตชนได้ครับ แม้นไม่มีคนรู้จักและคนสนับสนุนเหมือนพวกที่สบาย แต่ซ้ำเติมคนอื่น แต่เราก็ไม่ยอมแพ้ครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ล็อคหัวข้อ