สยองอ่ะ มนุษย์สุกเป็นหมู่คณะ เพิ่งมีความสุกไม่ทันไรสุกเสียแล้ว น่าสงสารอ่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ดานุ้งพุงระเบิด

พฤหัสฯ. ม.ค. 08, 2009 10:16 am

Pry-Kaew เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน:
†Ecclēsia เขียน: เเต่ทำไมช่วงนี้มีเหตุไฟไหม้บ่อยจัง รู้สึกเเปลกๆ
ประเทศไทยกำลังโดนไฟชำระ?
ไม่เกี่ยวหรอก เพราะว่าอากาศหน้าหนาว(แบบไทยๆที่หน้าหนาว อากาศแห้ง ไม่ชื้น ไม่มีหิมะตก และเวลาเย็นไม่ได้ต่ำกว่าห้าองศา สำหรับกรุงเทพฯ) อากาศแห้ง ความชื้นในอากาศน้อย ส่งผลให้ง่ายต่อการจุดติดของเชื้อเพลิงและสารไวไฟต่อเปลวไฟ

ปัจจัยของการเกิดการเผาไหม้ประกอบด้วย

1.อากาศ
2.เชื้อเพลิง
3.ความร้อนที่เหมาะสม

แค่นี้เองครับ ต้นเหตุของการเกิดเพลิงไหม้ อย่าอ้างไฟนรก ไฟชำระ พระเป็นเจ้า หรือเวร หรือกรรม รวมทั้งลางสังหรณ์(สามข้อสุดท้ายสำหรับคนต่างศาสนา) สาเหตุหลักๆก็มาจากอูณหูมิที่เหมาะสม เชื้อไฟที่ดี และจังหวะของการเกิดประกายไฟที่เหมาะสม แค่นั้นเองครับ หากบางท่านอ้างว่าเกิดจากพระฯลงโทษ ผมว่าเรา(คริสตชนไทย) คงไม่ต่างจากคนต่างศาสนา และคนนับถือภูตผีวิญญาณชั่วที่นิยมอ้างว่าลบหลู่ และดูหมิ่นเ พระ(หรือผี)ของพวกเขาเลยลงโทษ พระฯของเราไม่ได้มีจิตใจโหดร้ายแบบนั้นอยู่แล้ว ทั้งหมดทั้งสิ้น เกิดจากความประมาทของคนล้วนๆครับ

เบื่อพวกงมงาย เข้าวัดตอนแก่ ทำตัวรู้ดีไปกว่าพระฯ พี่น้องคริสตังจะอดตายหรือลำบากแสนสาหัสเรื่องทดลองความเชื่อฯแม่งไม่สน สนแต่กูแสวงบุญและไปสวรรค์อย่างเดียว แบบนี้ อย่ามาเป็นพี่น้องกันดีกว่า ไม่อยากคบกับฟารีสีกลับชาติมาเกิด ที่ใจดำและซ้ำเติมสะมาเรียที่ไร้เงิน ไร้ที่พึ่ง ไร้เส้นสายในพระศาสนจักรฯ แต่ไม่ไร้ศรัทธาครับ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกเป็นคริสตชนได้ครับ แม้นไม่มีคนรู้จักและคนสนับสนุนเหมือนพวกที่สบาย แต่ซ้ำเติมคนอื่น แต่เราก็ไม่ยอมแพ้ครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ผมลืมบอกว่า ผมแค่ "ล้อเล่น" ครับ เผลอทำคุณพลายแก้วซีเรียสไปเลย

แต่ผมก็รู้สึกว่า ผมพูดแค่ประโยคเดียว ไม่ได้สาธยายยืดยาวต่อนะ?
nok_friendly
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 14, 2009 2:03 am

Holy เขียน: ทุตสวรรค์ช่วยชีวิตหนุ่มอังกฤษในเหตุไฟไหม้ผับซานติก้า

รูปภาพ

วันที่ 24 ธันวาคม 2008 ที่ผับซานติก้า จัดการฉลองคริสต์มาสและปีใหม่ โดยมีวงดนตรีเบิรน์แสดงร้องเพลงอย่างสุดเหวี่ยง และมีเอฟเฟกแสงเสียง โดยจุดพลุภายในอาคาร เป็นเหตุให้เกิดสะเก็ดไฟกระเด็นโดนฝ้าเพดานและลุกลามเป็นเพลิงใหญ่เผาอาคารวอดวาย เจ้าหน้าที่ดับเพลิงได้ระดมกำลังมาดับเพลิงอย่างเต็มที่ แต่ก็มีผู้เสียชีวิตรวม 63 คน มีผู้บาดเจ็บรวม 220 คน ในจำนวนผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บเป็นชาวต่างชาติหลายคน ทั้งชาวอังกฤษ ออสเตรเลีย เบลเยี่ยม ญี่ปุ่น เกาหลี ฝรั่งเศส และอเมริกัน.

ผู้รอดชีวิตชาวอังกฤษคนหนึ่งคือ นาย อเล็ก วาร์กาซกี้ กล่าวว่า "ทูตสวรรค์" ได้ช่วยชีวิตเขา จากเหตุเพลิงไหม้ที่ผับซานติก้า ในกรุงเทพฯ

อเล็ก วาร์กาซกี้ ชาวลอนดอน อายถุ 29 ปี เล่าว่าเขาถูกลากออกจากกองเพลิงมาที่ทางออก และเดี๋ยวนี้ได้รับการดูแลอย่างดี ไฟไหม้ได้คร่าชีวิตผู้ที่ไปเที่ยวฉลองปีใหม่ 63 ราย.

ตำรวจแถลงว่าสาเหตุเพลิงไหม้อาจมาจากสะเก็ดไฟจากเวทีการแสดง ผู้เสียชีวิตส่วนใหญ่มาจากการหมดอากาศหายใจ แต่มีบางคนเสียชีวิตเพราะถูกเหยียบเวลาที่แย่งกันวิ่งหนีจากผับ. ผู้ที่ได้รับบาดเจ็บประมาณ 200 คน

นาย อเล็ก วาร์กาซกี้ เล่าว่า "ผมรู้สึกหมดสติไป มีบางอย่างทำให้ผมหายใจไม่ออก ผมเป็นลมล้มลงบนพื้น. เมื่อตื่นขึ้นมาก็ได้ยินเสียงพูดว่า "มาสิ. มาทางนี้ " แล้วผมก็รู้สึกว่าถูกลากไปที่ทางออก" "ถ้าหากไม่ใช่เพราะเสียงเรียกนี้และมือของทูตสวรรค์. ผมก็คงไม่มีชีวิตอยู่ถึงเดี๋ยวนี้"

http://uk.geocities.com/devoutlife2008/santiga.html

http://www.gulfnews.com/world/Thailand/10272201.html
เอ้ ไฟไหม้วันที่ 31 ต่อวันที่ 1 มกราคม ไม่ใช่หรอ งง นะเนียะ 
Ministry Of Men

พุธ ม.ค. 14, 2009 1:39 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน:
Pry-Kaew เขียน:
ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: ประเทศไทยกำลังโดนไฟชำระ?
ไม่เกี่ยวหรอก เพราะว่าอากาศหน้าหนาว(แบบไทยๆที่หน้าหนาว อากาศแห้ง ไม่ชื้น ไม่มีหิมะตก และเวลาเย็นไม่ได้ต่ำกว่าห้าองศา สำหรับกรุงเทพฯ) อากาศแห้ง ความชื้นในอากาศน้อย ส่งผลให้ง่ายต่อการจุดติดของเชื้อเพลิงและสารไวไฟต่อเปลวไฟ

ปัจจัยของการเกิดการเผาไหม้ประกอบด้วย

1.อากาศ
2.เชื้อเพลิง
3.ความร้อนที่เหมาะสม

แค่นี้เองครับ ต้นเหตุของการเกิดเพลิงไหม้ อย่าอ้างไฟนรก ไฟชำระ พระเป็นเจ้า หรือเวร หรือกรรม รวมทั้งลางสังหรณ์(สามข้อสุดท้ายสำหรับคนต่างศาสนา) สาเหตุหลักๆก็มาจากอูณหูมิที่เหมาะสม เชื้อไฟที่ดี และจังหวะของการเกิดประกายไฟที่เหมาะสม แค่นั้นเองครับ หากบางท่านอ้างว่าเกิดจากพระฯลงโทษ ผมว่าเรา(คริสตชนไทย) คงไม่ต่างจากคนต่างศาสนา และคนนับถือภูตผีวิญญาณชั่วที่นิยมอ้างว่าลบหลู่ และดูหมิ่นเ พระ(หรือผี)ของพวกเขาเลยลงโทษ พระฯของเราไม่ได้มีจิตใจโหดร้ายแบบนั้นอยู่แล้ว ทั้งหมดทั้งสิ้น เกิดจากความประมาทของคนล้วนๆครับ

เบื่อพวกงมงาย เข้าวัดตอนแก่ ทำตัวรู้ดีไปกว่าพระฯ พี่น้องคริสตังจะอดตายหรือลำบากแสนสาหัสเรื่องทดลองความเชื่อฯแม่งไม่สน สนแต่กูแสวงบุญและไปสวรรค์อย่างเดียว แบบนี้ อย่ามาเป็นพี่น้องกันดีกว่า ไม่อยากคบกับฟารีสีกลับชาติมาเกิด ที่ใจดำและซ้ำเติมสะมาเรียที่ไร้เงิน ไร้ที่พึ่ง ไร้เส้นสายในพระศาสนจักรฯ แต่ไม่ไร้ศรัทธาครับ

คนเราเลือกเกิดไม่ได้ แต่เลือกเป็นคริสตชนได้ครับ แม้นไม่มีคนรู้จักและคนสนับสนุนเหมือนพวกที่สบาย แต่ซ้ำเติมคนอื่น แต่เราก็ไม่ยอมแพ้ครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ผมลืมบอกว่า ผมแค่ "ล้อเล่น" ครับ เผลอทำคุณพลายแก้วซีเรียสไปเลย

แต่ผมก็รู้สึกว่า ผมพูดแค่ประโยคเดียว ไม่ได้สาธยายยืดยาวต่อนะ?

คุณพรายแก้ว เป็นอะไร  :huh:
ล็อคหัวข้อ