คุณคิดยังไงกับคุณพ่อที่เล่นhi5 แล้วใช้ภาษาไทยแอ๊บแบ๊ว

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Prim

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:08 pm

สวัสดีคะ

เราเห็นเดี๋ยวนี้คุณพ่อหลายๆท่านก็มี hi5 กัน
การมี hi5 ไม่ผิด เป็นการดีซะอีกที่ทำให้คุณพ่อและสัตบุรุษได้พูดคุยใกล้ชิดกันมากขึ้น
แต่ที่เราสะดุดอยู่อย่างหนึ่งคือ เราเห็นคุณพ่อบางท่านใน hi5 พิมพ์ภาษาไทยแบบที่เราไม่เคยเรียนมาก่อน แล้วก็พิมพ์เว้นวรรคทุกตัวอักษร
ตอบคำถามที่เราถามท่านมาใน hi 5 เราก็งงๆ แบบว่า ท่านพิมพ์อะไรมาเนี้ย ไม่เข้าใจ อ่านไม่ออก ใช่ภาษาไทยรึเปล่า ไม่แน่ใจ
หรือว่ามันภาษาไทยแบบใหม่ที่เค้าบัญญัติใช้กัน แล้วเราก็อยู่ห่างไกลบ้านเมือง เลยไม่ได้รับการสอนภาษาไทยแบบใหม่
หรือว่าภาษาไทยแบบที่เราเคยเรียนมันถูกลบออกไประบบการศึกษาซะแล้ว
บางคนอาจจะคิดว่าเรื่องนี้ไม่ควรเป็นประเด็นหรือว่าไร้สาระ
แต่ว่าเราคิดว่าคุณพ่อควรเป็นต้นแบบให้เยาวชนและสัตบุรุษเห็นถึงความสำคัญในการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
เพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ นิวมานา มีความเห็นว่ายังไงคะ
เป็นการแลกเปลี่ยนความคิดกันเฉยๆนะคะ
ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก แค่อยากทราบความคิดเห็นของคนอื่นว่ามีความรู้สึกยังไงกันก็เท่านั้นเองอะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Prim เมื่อ เสาร์ ม.ค. 24, 2009 10:15 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:19 pm

พ่ออาจแค่พยายามแอ๊บแบ็วครับ
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:19 pm

จริงหรือเนี่ย  : emo056 :
ถ้าเป็นคุณพ่อวัยรุ่น (เพิ่งบวช) ก็ยังพอเข้าใจท่าน
แต่ถ้าเป็นคนมีอายุแล้ว ก็นึกภาพไม่ออกเลย ...

แต่คิดในแง่ดีท่านอาจจะเล่นกับเรามั้ง ... ถ้าคิดในแง่ซีเรียส ก็อืม ไม่น่าเขียนให้สะดุดเลยเนอะใช่ไหมล่ะครับ

แต่จะว่าไปแล้วก็อยากดูลิงค์เว็บที่ว่า  ว่าเขียนอย่างไรบ้าง
แต่คิดไปคิดมาแล้วไม่เอาดีกว่า เดี๋ยวกลายมาเป็นประจานเขาเปล่าๆ
Isolation

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:48 pm

หามีด้วยเรอะ    ::011::
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 4:58 pm

สำหรับผมนะ(โดยส่วนตัว)

1.ผมไม่สนใจเลยครับ ในเรื่องการสะกดผิดด้านภาษาไทยของคุณพ่อฯท่านดังกล่าว เพราะท่านคือพระสงฆ์ ไม่ใช่นักภาษาศาสตร์ เอกด้านภาษาไทย
2.ผมไม่เห็นว่าการที่พระสงฆ์ มี Hi5 เป็นเรื่องที่ผิด ผมว่าควรจะมีด้วยซ้ำ ดีเสียอีก เป็นการอภิบาลสัตบุรุษได้โดยง่ายด้วย และเหมือนเว็บไซด์ส่วนตัวในการแพร่ธรรมได้อีกต่างหาก(ผมมองในแง่นี้นะครับ)
3.ก็เป็นธรรมดามากครับ ผมไม่สนใจและมาตัดสินอะไรเรื่องแบบนี้อยู่แล้ว

หากเป็นนักบวชหนีเที่ยว นักบวชไม่ทำหน้าที่ที่ตนเองได้รับมอบหมายในวันปฎิญานตน อันนี้ ค่อยน่ามาพูดกันหน่อย แต่ในกรณีกระทู้นี้ ผมคิดว่าเราไปตัดสินเขาโดยเบาความหรือเปล่าครับ(ความคิดเห็นโดยส่วนตัว)

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
yack

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 5:50 pm

Holy เขียน: พ่ออาจแค่พยายามแอ๊บแบ็วครับ
อิอิอิคุรพ่อเเอ๊บเเบ๊วโดนนะนี่
เเต่ yack อยากได้ hi5 คุณพ่อที่เล่น hi5 จังอะจะได้ขอคำปรึกษาในหลาย ๆ เรื่อง ไม่ทราบว่าใครพอมีบ้างครับ
นี่ hi5 yack
yackloveu2@hi5.com
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร ม.ค. 27, 2009 1:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
billa-bong
~@

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 6:04 pm

ไม่ค่อยคิดมากอ่ะครับบ  ::020::
พระเจ้าอวยพรครับบบบ
rameses

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 6:07 pm

อยากเห็นค่ะ ที่ไหนคะ เค้าเป็นบาทหลวงจริงรึป่าว แต่ก็มีคุณพ่อที่เล่นเอ็มนะคะ แต่ท่านจะปรึกษาและตอบคำถามมากกว่า สุภาพมากเลยค่ะ
ลี วูจิน
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 6:26 pm

สำหรับผมนะ

ถ้าพิมพ์ใน Hi5

ใน MSN หรือ บอร์ดสนทนา

มีผิดบ้าง ก็ไม่เป็นไรหรอกครับ

ถ้าเอกสารราชการ หรือ รายงาน ใช้ภาษาผิดอันนั้นค่อยว่ากัน  ::011::
ดานุ้งพุงระเบิด

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 6:53 pm

คนเราเกิดมาไม่เหมือนกันครับ

เท่าที่ผมเห็น แกแค่พิมพ์ แบบ นี้ เฉย เฉย เว้น วรรค ที ละ คำ

แต่ไม่ได้สะกดผิดอะไร ไม่ได้แบบ ว่างาย วานนี้กิงข้าวอาหย่อยม๊าย วานนี้ทามงานเหนื่อยมากเยย นี่ครับ

ลองมองต่างมุม คุณพ่อเขาคงอยากจะเข้าถึงวัยรุ่นได้ไงครับ เพื่อชีวิตด้านอื่น ที่มีค่ามากกว่าทางภาษา
Batholomew
~@

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 6:56 pm

ผมว่าไม่แปลกและไม่ใช่เรื่องผิดอะไรครับ ::001::
Viridian

ศุกร์ ม.ค. 23, 2009 10:15 pm

ดานุ้งพุงระเบิด เขียน: คนเราเกิดมาไม่เหมือนกันครับ

เท่าที่ผมเห็น แกแค่พิมพ์ แบบ นี้ เฉย เฉย เว้น วรรค ที ละ คำ

แต่ไม่ได้สะกดผิดอะไร ไม่ได้แบบ ว่างาย วานนี้กิงข้าวอาหย่อยม๊าย วานนี้ทามงานเหนื่อยมากเยย นี่ครับ

ลองมองต่างมุม คุณพ่อเขาคงอยากจะเข้าถึงวัยรุ่นได้ไงครับ เพื่อชีวิตด้านอื่น ที่มีค่ามากกว่าทางภาษา
ถ้าคุณพ่อที่คุณดานุ้งฯ พูด เป็นคนเดียวกับคุณพ่อที่ จขกท. กล่าวถึง...

ถ้าแค่นี้ ส่วนตัวก็รู้สึกเฉยๆ ค่ะ ด้วยเหตุผลเดียวกับคุณลีวูจินค่ะ ::001::
Prod Pran

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 9:54 pm

ไม่ทราบว่าคุณพ่อรุ่นไหน (หมายถึงอายุ) ถ้าเล่นๆ ก็ โอเค

แต่ถ้าตอบกันจริงๆจังๆ ก็ควรใช้ภาษาให้เหมาะสม และถูกต้องตามหลักภาษา และพิมพ์ให้ถูก ก็เหมาะสมที่สุดค่ะ
แบกะดิน

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 10:57 pm

เราว่าการที่คุณพ่อพิมแบบแอ๊บแบ๊ว น่ารักๆๆ เราว่าดีน้ะ
ทำให้แบบเวลาพิมกลับไปจะได้ดูไม่ต้องเครียด
แบบคุณพ่อเป็นกันเองกะเรา ไรเงี้ย
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 24, 2009 11:01 pm

คุณพริมช่วยลิงก์ไห (ไฮ5นั่นแหละ)มาให้น้องๆเบิ่งหน่อย แล้วเจี๊ยบจะออกความเห็นครับ :cheesy:
Joseph

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 1:24 am

คุณพ่อเล่นไฮห้าดีแล้ว แต่บางทีบางช่วงคุณพ่อก็ไม่ค่อยวางตอบ งานเยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 1:52 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 6:21 am

Kichinto เขียน: จริงหรือเนี่ย  : emo056 :
ถ้าเป็นคุณพ่อวัยรุ่น (เพิ่งบวช) ก็ยังพอเข้าใจท่าน
แต่ถ้าเป็นคนมีอายุแล้ว ก็นึกภาพไม่ออกเลย ...

แต่คิดในแง่ดีท่านอาจจะเล่นกับเรามั้ง ... ถ้าคิดในแง่ซีเรียส ก็อืม ไม่น่าเขียนให้สะดุดเลยเนอะใช่ไหมล่ะครับ

แต่จะว่าไปแล้วก็อยากดูลิงค์เว็บที่ว่า  ว่าเขียนอย่างไรบ้าง
แต่คิดไปคิดมาแล้วไม่เอาดีกว่า เดี๋ยวกลายมาเป็นประจานเขาเปล่าๆ

เราอึ้งมากกว่า ว่า

พระสังฆราชสังฆณฑลหนึ่งเล่นเว็บบอร์ดด้วย ::006:: ::003::
Dis volentibus

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 2:45 pm

ก็เฉยๆอ่าค่ะ...เพราะ
Hi5 ค่อน ข้าง จะ private มาก กว่า ใน เวป บอร์ด นิว มา นา อีก ดัง นั้น ถ้า คุณ พ่อ องค์ นั้น ทำ อะ ไร ประ มาณ นี้ ก็ ไม่ น่า จะ มี ปัญ หา ค่ะ :grin:
ignatius
.
.

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 3:06 pm

ตามความรู้สึกและเคยเห็นหรือแม้แต่เคยเล่นภาษาแบบนี้กับคุณพ่อด้วย...ก็ไม่แปลกคะ ::020::
จริงๆน่าไปดูที่เจตนาในการเผยแพร่พระวรสารโดยการเข้าถึงเด็กๆและความเป็นส่วนตัว ของ Hi5
จะว่าไปแล้วความแอ๊บแบ๊วก็สุภาพน่ารักดีนะ....คุณพ่อบางคนเขียนได้น่ารักมากๆ อิอิ  ::011::
Viridian

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 11:00 pm

ignatius เขียน:
จริงๆน่าไปดูที่เจตนาในการเผยแพร่พระวรสารโดยการเข้าถึงเด็กๆและความเป็นส่วนตัว ของ Hi5
ถูกต้องที่ซู้ดดดดดดดดดดเลยเจ้าค่ะ ::011::
Edwardius

อาทิตย์ ม.ค. 25, 2009 11:17 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
Kichinto เขียน: จริงหรือเนี่ย  : emo056 :

พระสังฆราชสังฆณฑลหนึ่งเล่นเว็บบอร์ดด้วย ::006:: ::003::
มิสซังนพบุรีศรีนครพิงค์ ก็มีประมุขไฮเทคเน้อ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 1:55 pm

คุณพ่ออาจจะต้องการเอาใจวัยรุ่นก็ได้คะ

จริงๆแล้วภาษาไม่มีการวิบัตินะคะ  เพราะภาษาต้องมีการพัฒนาเปลี่ยนแปลงไปตลอดเวลา 

ส่วนภาษาไหนที่ไม่พัฒนา นั่นถือว่าเป็นภาษาตายคะ

ยกตัวอย่างเช่น

สมัยก่อนเรียก หมากขาม สมัยนี้เรียก มะขาม   กลัดดุม เป็น กระดุม  เห็นไหมคะว่า มันมีการพัฒนาตลอดเวลา

ดังนั้น การที่เราใช้ภาษาไทย แบบ เปลี่ยนแปลงรูปไป จึงถือว่าไม่ผิดนะคะ ตามหลักภาษาศาสตร์

แต่การใช้นั้น จะต้องแยกแยะไปให้ชัดเจน ถ้าเขียนเอกสารรายงานทางวิชาการ หรืออะไรก็ตาม ควรใช้ภาษาที่เป็นทางการคะ

ส่วนภาษาวัยรุ่น ตะเอง กริ๊วๆ  เจงดิ่ อ่านะ  อะไรแบบนี้ ถือเป็นภาษาพูดคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ม.ค. 26, 2009 1:59 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 2:38 pm

พี่เห็นด้วยมากๆ ที่พระสังฆราชมาเล่นไฮไฟว์ ที่ห้องไฮไฟว์พี่ก็แอดไว้แต่ท่านไม่ว่างมากกว่าพระสงฆ์อีกแบบว่ามีเวลาสมัครสมาชิกแต่ไม่มีเวลาเล่น นานมากกว่าท่านจะเข้ามาตอบเป็นเดือน เขาไม่ค่อยมีเวลา

อย่าว่าแต่พระสังฆราชเลย แม้แต่นายกคนปัจจุบันก็ยังมีไฮไฟว์ http://abhisitvejjajiva.hi5.com นักการเมืองหลายต่อหลายคนก็เล่นไฮไฟว์ พี่ก็เห็นด้วยสมควรอย่างยิ่ง
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ม.ค. 26, 2009 10:22 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร ม.ค. 27, 2009 5:47 am

ไม่เห็นต้องอึ้งเลย เจ๊ยศ  ถ้าพี่หมายถึง ท่าน....ที่อยู่บนๆอากาศหนาวๆ ดอกไม้สวยๆ แต่กลุ่มเสื้อแดงแรงฤทธิ์เข้มแข็งล่ะก้อ

น้องเจี๊ยบเคยถามคำถามท่านหลายครั้ง เจี๊ยบว่าท่านให้ข้อมูลดีมาก เล่าเรื่องเก่าๆแก่ๆ ทางปวศ.

ซึ่งท่านเองเล่าให้ฟังว่าฆราวาส หลายคน ส่งข้อความไปต่อว่าท่าน "ว่า พระคุณเจ้า ไม่เหมาะสม เล่นเว็บเหมือนเด็กๆ"
ท่านก็บอกว่า เพราะเรามองว่า เล่น จึงไม่เหมาะสม ทำไมไม่คิดว่าท่านพันธกิจ หรืออภิบาลล่ะ

ว่าแล้วเจี๊ยบไม่ได้เข้าไปเยี่ยมท่านเป็นปีแล้ว เดี๋ยวว่าจะไปเบิ่งทักทายท่านเสียหน่อย :grin:
Jeab Agape
~@

อังคาร ม.ค. 27, 2009 5:54 am

อยากถามไปถึง พี่เว็บมาเต้อร์ หรือผู้รู้ ว่า reply no. 5 ของท่าน yack มันเกิดอะไรขึ้น ที่มีพื้นที่ว่าง ประมาณ 2 ตารางเมตร

ปล.หวั่นๆอยู่จากกระทู้นี้ ทำให้ คุณพ่อที่เข้ามาเบิ่ง อยากจะร่วมแจม ไม่กล้าตอบ 555 เกรงว่าจะโดนชาวนิวมานาลอบสังหาร อิอิ :laugh:
Maria Magdalena

อังคาร ม.ค. 27, 2009 11:49 am

สำหรับบู ก้อพอรับได้ที่พ่อจะแอ๊บนะ  :grin:
ignatius
.
.

อังคาร ม.ค. 27, 2009 1:49 pm

Jeab Agape เขียน:
อยากถามไปถึง พี่เว็บมาเต้อร์ หรือผู้รู้ ว่า reply no. 5 ของท่าน yack มันเกิดอะไรขึ้น ที่มีพื้นที่ว่าง ประมาณ 2 ตารางเมตร

ปล.หวั่นๆอยู่จากกระทู้นี้ ทำให้ คุณพ่อที่เข้ามาเบิ่ง อยากจะร่วมแจม ไม่กล้าตอบ 555 เกรงว่าจะโดนชาวนิวมานาลอบสังหาร อิอิ :laugh:

อิอิ....ชาวนิวมานา ที่ว่า คงบ่รวมข้อยดอกเด้..... ::011::
Like a Heaven
.
.

อังคาร ม.ค. 27, 2009 8:53 pm

น่ารักดีออกครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 27, 2009 10:40 pm

Jeab Agape เขียน:
ไม่เห็นต้องอึ้งเลย เจ๊ยศ  ถ้าพี่หมายถึง ท่าน....ที่อยู่บนๆอากาศหนาวๆ ดอกไม้สวยๆ แต่กลุ่มเสื้อแดงแรงฤทธิ์เข้มแข็งล่ะก้อ

น้องเจี๊ยบเคยถามคำถามท่านหลายครั้ง เจี๊ยบว่าท่านให้ข้อมูลดีมาก เล่าเรื่องเก่าๆแก่ๆ ทางปวศ.

ซึ่งท่านเองเล่าให้ฟังว่าฆราวาส หลายคน ส่งข้อความไปต่อว่าท่าน "ว่า พระคุณเจ้า ไม่เหมาะสม เล่นเว็บเหมือนเด็กๆ"
ท่านก็บอกว่า เพราะเรามองว่า เล่น จึงไม่เหมาะสม ทำไมไม่คิดว่าท่านพันธกิจ หรืออภิบาลล่ะ

ว่าแล้วเจี๊ยบไม่ได้เข้าไปเยี่ยมท่านเป็นปีแล้ว เดี๋ยวว่าจะไปเบิ่งทักทายท่านเสียหน่อย :grin:
อยากเจอตัวฆราวาสใจดำ แสนซ้ำเติมคนนั้นจัง ผมเองก็เพราะเว็บบอรด์นี้แหละครับ จึงได้กลับใจเป็นคริสตัง มันไม่ใช่ทุกคนที่จะได้รับศีลล้างบาปตอนเด็กหมดทุกคนนะ ไม่มีเว็บบอรด์ เว็บไซด์ คนหลายคนคงไม่ได้กลับใจ หากมองว่าการเล่นเว็บเหมือนเด็กๆ แสดงว่าใจคำ คับแคบ เผด็จการ ล้าหลัง ไร้น้ำใจต่อคนทุกข์ยากพอสมควร คนแบบนี้ ไม่ใช่คริสตังยืนที่ต้องแลกด้วยน้ำตาและชีวิตเพื่อศีลล้างบาปแน่ๆ

ขอคุณพ่อสู้ต่อไปครับ เพราะเว็บบอรด์และเว็บไซด์ อย่าไปสนใจเสียงนกเสียงกาครับ พวกเขาเคยรู้ไหม เว็บบอรด์ทำให้คนกลับใจมากขนาดไหน คริสตังยืนต้องเจ็บปวดด้วยน้ำตามากเท่าไหร่ จึงได้ชื่อว่าเป็นคริสตชน ใจดำยิ่งกว่านาซี ใจร้ายยิ่งกว่าซัดดัม พูดออกมาได้ ห้ามคุณพ่อเล่นเว็บฯเพื่ออภิบาลสัตบุรุษ อยากให้คนพวกนี้กลับมาเป็นคริสตังยืนไร้คนหนุนใจ ไม่มีเงินซื้อหลุมซื้อโลง ไม่มีเงินเข้าเงียบ ไม่มีอะไรทั้งสิ้นที่หนุนใจ พูดออกมาได้ ห้ามคุณพ่อฯช่วนคริสตังใหม่ทางเว็บไซด์ ***********

ขอโทษที่พูดไม่สุภาพนะครับท่านปอ แต่อย่าลืมนะครับ คริสตังยืนหลายคนได้รู้จักพระฯเพราะเว็บไซด์ และเว็บบอรด์ หากไม่มีสิ่งนี้ ก็จะมีคนจำนวนมากไม่รู้ถึงแสงสว่าง หากไม่มีทางนี้ คงไม่มีคนกลับใจ(รวมทั้งผม)และไม่มีเว็บบอรด์ ก็คงไม่มีคนมาหนุนใจ และฯลฯ

ยอมคนอื่นมาเยอะแล้วครับตลอดชีวิต จนจะแก่แล้ว อย่ามาห้ามคุณพ่อฯเขาอภิบาลคริสตังเลย ตัวเองไม่เคยลำบาก ไม่เคยโดน ก็อย่าคิดว่าคนที่เขามากลับใจตอนโต จะไม่เคยโดนเหมือนตัวเอง ไอ้สตาลินเอย(หมายถึงคนที่มันพูดพล่อยๆว่าคุณพ่อฯไม่สมควรอภิบาลสัตบุรุษต่อคริสตชน)

ขอบคุณครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

แก้ไขข้อความ: Ecclesia - Arch Guardian
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ก.พ. 11, 2009 3:35 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
siriya

พุธ ม.ค. 28, 2009 8:52 am

: xemo033 :ไม่เห็นแปลกแต่อย่างใดทั้งสิ้น  เป็นการเผยแพร่ข่าวดี  ถามตอบปัญหา และบรรเทาใจ  แบบไฮเทค ฉับไว ::017::  ถ้าต้องไปหาที่วัดคงนาน
ตอบกลับโพส