อยากเป็นพระสงฆ์แต่เหมือนจะลำบากใจ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
เด็กวัด

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 10:10 pm

สวัสดีครับ
ผมเด็กใหม่ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ
    คือว่าตอนนี้อยุ่ มัธยม 2ครับ ตั้งใจว่าปีหน้าจะเข้าบ้านเณร แต่มีความกังวลใจหลายอย่างเลยครับ
๑.เนื่องจากคุณแม่เป็นคนพุทธ ผมจึงกลัวท่านจะทำใจไม่ได้น่ะครับกลัวท่านเป็นห่วง
๒.ร่างกายของผมจัดว่าอ้วน จึงไม่รู้ว่าจะเป็นอุปสรรคอย่างไรบ้าง
๓.กลัวว่าผมจะอยู่ไม่ได้น่ะครับ
๔.ผมคิดว่าการเข้าบ้านเณรเหมือนเป็นการทำให้ครอบครัวดูเหมือนห่างเหินกันมากขึ้นนะครับ
๕.เเละอีกอย่างผมลองคิดดูเหมือนว่าตัวเองเป็นลูก อกตัญญู อย่างไรบอกไม่ถูก
  ตลอดช่วงเวลาการเป็นเณร เหมือนเราได้กลับไปดูแลคอยรับใช้พ่อแม่ครอบครัวน้อยมาก

หากใครมีความคิดเห็นก็ช่วยผมหน่อยนะครับ ทุกข์ใจมากครับ
ช่วยกันฝากความเห็นไว้นะครับ หรือจะทิ้งไว้ที่ pigman_chet@hotmail.com ก็ได้นะครับ
หรืออีกทาง ๐๘๔ ๖๑๕ ๓๔๒๒
ขอขอบคุณจริงๆจากใจนะครับ
ขอพระอวยพรทุกท่านครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
antoinetty*

อาทิตย์ ม.ค. 18, 2009 10:23 pm

แนะนำให้ลองติดต่อ ,, http://vocationbkk.spaces.live.com

หรือลองปรึกษาคุณพ่อเจ้าวัดของน้องดูนะครับ ,,

ดีใจที่เห็นใครสักคนมีกระแสเรียก ,,

แถมยังเป็นห่วงครอบครัวเสียด้วย =)) ,,

ตอนนี้เพื่อนร่วมรุ่นที่เป็นเณร เหลืออยู่แค่สี่คน ,,

เห้อ ,,

ขอพระอวยพรครับ ,,
ignatius
.
.

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 4:26 am

จะสวดภาวนาให้นะคะ ไม่รู้จะช่วยอย่างไรให้ดีกว่านี้..รอให้ผู้รู้จริงมาตอบดีกว่านะคะ
ขอพระจิตเจ้านำทางนะคะ  ::001::
siriya

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 2:59 pm

เคยไปค่ายกระแสเรียกบางหรือเปล่า 

ดีใจที่มีพึ่งจะพบคนที่คิดจะบวชด้วยตัวเอง

ลองไปค่ายกระแสเรียกสิแล้วพระจิตจะทำงานในตัวของท่านเอง
Jeab Agape
~@

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 5:40 pm

1.สวดภาวนา พระเจ้าจะทรงนำเองครับ

2.น่าจะลองเข้าค่ายกระแสเรียก เพื่อจะได้รับคำตอบ

3.ติดต่อพ่อเจ้าวัด ให้ท่านส่งประกวด อิอิ

4.ลดความอ้วน เข้าโปรแกรมเด็กไร้พุงตั้งแต่บัดนี้ครับ
Joseph

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 7:42 pm

เรื่องหุ่นไม่สำคัญครับ สำคัญที่ความจริงใจ และตั้งใจจริง ลองสวดขอพระเจ้าให้เปิดทางให้ นักบุญฟรังซิสโก เป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับคนมีกระแสเรียก ถ้าใครโดนครอบครัวต่อต้านนักบุณฟรังซิสโก แห่ง อัสซีซี กับนักบุญคราลา ก็โดนมาแล้ว และหนักกว่าแต่ท่านจริงใจเข้มแข็ง มีความมุ่นมั่นอย่างแรงกล้าทำให้ท่านได้ตั้งคณะนักบวชที่ไม่มีคนนิยมในยุคนั้น คือคณะความยากจน ลองไปอ่านประวัติของท่านดูจะมีกำลังใจขึ้นเยอะนะครับ
เด็กวัด

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 9:12 pm

: emo045 :  ขอขอบคุณสำหรับทุกๆความเห็นนะครับ
     ผมจะลองทำตามทุกๆท่านที่เข้ามาแนะนำนะครับ
         ขอพระเป็นเจ้าผู้ทรงมีพระเมตตาประทานพระพรและความสุขแก่ท่าน
    และครอบครัวของท่านเทอญ   อาแมน    : xemo026 :
billa-bong
~@

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 10:42 pm

คำตอบมีพระเยซูอยู่เต็มเปี่ยมเรยน่ะครับ สมกับจะไปบ้านเณร จิงๆๆ เราไปรับใช้พระเจ้าแล้ว ก็ขอให้พระองค์ดูแลพ่อ-แม่ ของเราแทนเลยครับ พระองค์จะประทานพระพรมากมายแก่ครอบครัวของน้องอย่างแน่นอน เพราะว่าน้องได้เลือกพระองค์ พระเจ้าอวยพรครับบ
เด็ก น้อย ผู้ หลง ทาง

จันทร์ ม.ค. 19, 2009 11:54 pm

อาจเป็นแผนทดสอบน้ำใจของเราก็ได้นะครับ ... เชื่อและวางใจในพระองค์ครับ พระองค์มีแผนการณ์สำหรับเราเสมอ  ... ขอให้พระนำทางนะคับ ::017::
Porpalad

อังคาร ม.ค. 20, 2009 11:32 pm

แหม่ๆๆ

ใครว่าตุ๊ๆต๊ะๆ จะเป็นอุปสรรค

หุ่นแบบนี้แหละ เป็นโป๊ป เป็นสังฆราชมาเยอะแล้ววว ::011::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 20, 2009 11:36 pm

Porpalad เขียน: แหม่ๆๆ

ใครว่าตุ๊ๆต๊ะๆ จะเป็นอุปสรรค

หุ่นแบบนี้แหละ เป็นโป๊ป เป็นสังฆราชมาเยอะแล้ววว ::011::

น๊านนนนนนนน  พ่อปลัดคุง นาน ๆ ตอบที  : xemo016 :
จำเพาะต้องมาตอบเรื่องนี้....เชียร์เรื่องนี้  แปลว่า ตุ๊ต๊ะ เหมียนกัล ล่ะสิ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 21, 2009 1:19 am

หุ่นและรูปร่างไม่สำคัญหรอกครับ แต่สำคัญที่ว่า

1.คุณเป็นคริสตังคนเดียว ใครจะส่งเสียคุณเข้าบ้านเณรครับ บ้านเณรออกให้แค่ค่าเรียน ให้กินอยู่ มีข้าวกิน มีที่ซุกหัวนอน แต่เสื้อผ้า ดินสอ ยางลบ คุณต้องออกเอง พ่อแม่คุณไม่ออกให้แน่ๆ เพราะท่านไม่เห็นด้วยอย่างแน่นอน เพราะท่านเหล่านั้นไม่ได้มองการเข้าบ้านเณร(ในแง่ดี)เหมือนครอบครัวคริสตังยืน

2.พ่อแม่คุณก็แก่แล้ว ผมเชื่อว่าทั้งพ่อ ทั้งแม่คุณ(รวมทั้งญาติพี่น้อง)คงไม่ใช่คริสตัง อาจมองว่า การเข้าบ้านเณร เป็นการทึ้งพ่อ ทึ้งแม่ ก็ได้ครับ

3.แต่หากคุณไม่มีอุปสรรคในเรื่องดังกล่าว คุณต้องตั้งใจจริงๆนะครับ สวดภาวนาเยอะๆ ผมเชื่อเสมอว่า พระฯท่านรับฟังเสมอ

ขอพระอวยพรคุณครับ

ปล.ผมเคยปรารถนาอยากเข้าบ้านเณรเช่นกัน จนครอบครัวไม่เห็นด้วย จึงตัดสินใจส่งผมไปอยู่เมืองนอก และโดนญาติพี่น้องดูถูกเหยียดหยามความเชื่อผมสารพัด และกะให้ผมอยู่เมืองนอกถาวร(โดยการแต่งงานกับฝรั่งไร้ความเชื่อ จะได้อยู่เมืองนอกถาวร และลืมบ้านเณร) ผมอยู่เมืองนอก ต้องหาเช้ากินค่ำ ปากกัดตีนถึบ กลุ่มคนไทยในเมืองนอกมองว่าเรื่องพระเจ้าเป็นเรื่องงมงาย และฝรั่งในเมืองนอกมองว่าคริสต์สำหรับฝรั่ง ผ่านพ้นมาได้ ถือได้ว่าขอบคุณพระจริงๆ เราเป็นคริสตังยืน ต้องคิดให้ดีนะครับ ผมเองก็ยังอยากเข้าบ้านเณรอยู่ แต่ดูท่า คงไม่มีใครส่งเรียนแน่ๆจนกว่าพระเยชูเจ้าจะเสด็จกลับมาแน่นอน เลยเป็นสัตบุรุษที่ไร้คนเห็นใจ แต่ศรัทธาดีกว่า บางทีคุณไปถามคริสตังนอน พวกเขาไม่เข้าใจหรอก ว่าจริงๆ มันเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ
Florian

พุธ ม.ค. 21, 2009 9:57 am

Pry-Kaew เขียน: หุ่นและรูปร่างไม่สำคัญหรอกครับ แต่สำคัญที่ว่า

1.คุณเป็นคริสตังคนเดียว ใครจะส่งเสียคุณเข้าบ้านเณรครับ บ้านเณรออกให้แค่ค่าเรียน ให้กินอยู่ มีข้าวกิน มีที่ซุกหัวนอน แต่เสื้อผ้า ดินสอ ยางลบ คุณต้องออกเอง พ่อแม่คุณไม่ออกให้แน่ๆ เพราะท่านไม่เห็นด้วยอย่างแน่นอน เพราะท่านเหล่านั้นไม่ได้มองการเข้าบ้านเณร(ในแง่ดี)เหมือนครอบครัวคริสตังยืน

2.พ่อแม่คุณก็แก่แล้ว ผมเชื่อว่าทั้งพ่อ ทั้งแม่คุณ(รวมทั้งญาติพี่น้อง)คงไม่ใช่คริสตัง อาจมองว่า การเข้าบ้านเณร เป็นการทึ้งพ่อ ทึ้งแม่ ก็ได้ครับ

3.แต่หากคุณไม่มีอุปสรรคในเรื่องดังกล่าว คุณต้องตั้งใจจริงๆนะครับ สวดภาวนาเยอะๆ ผมเชื่อเสมอว่า พระฯท่านรับฟังเสมอ

ปล.ผมเคยปรารถนาอยากเข้าบ้านเณรเช่นกัน จนครอบครัวไม่เห็นด้วย จึงตัดสินใจส่งผมไปอยู่เมืองนอก และโดนญาติพี่น้องดูถูกเหยียดหยามความเชื่อผมสารพัด และกะให้ผมอยู่เมืองนอกถาวร(โดยการแต่งงานกับฝรั่งไร้ความเชื่อ จะได้อยู่เมืองนอกถาวร และลืมบ้านเณร) ผมอยู่เมืองนอก ต้องหาเช้ากินค่ำ ปากกัดตีนถึบ กลุ่มคนไทยในเมืองนอกมองว่าเรื่องพระเจ้าเป็นเรื่องงมงาย และฝรั่งในเมืองนอกมองว่าคริสต์สำหรับฝรั่ง ผ่านพ้นมาได้ ถือได้ว่าขอบคุณพระจริงๆ เราเป็นคริสตังยืน ต้องคิดให้ดีนะครับ ผมเองก็ยังอยากเข้าบ้านเณรอยู่ แต่ดูท่า คงไม่มีใครส่งเรียนแน่ๆจนกว่าพระเยชูเจ้าจะเสด็จกลับมาแน่นอน เลยเป็นสัตบุรุษที่ไร้คนเห็นใจ แต่ศรัทธาดีกว่า บางทีคุณไปถามคริสตังนอน พวกเขาไม่เข้าใจหรอก ว่าจริงๆ มันเป็นอย่างไร ขอบคุณครับ
อยากเจอพี่แก้ว  ::017::
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 21, 2009 10:46 pm

พิจารณากระแสเรียกมาก ๆ นะครับ ของบางอย่างถึงจะดูยาก ถ้าเป็นกระแสเรียกก็จะผ่านไปได้ครับ ::004::
เด็กวัด

จันทร์ ม.ค. 26, 2009 7:02 pm

Pry-Kaew เขียน: หุ่นและรูปร่างไม่สำคัญหรอกครับ แต่สำคัญที่ว่า

ส่วนตัวแล้ว พ่อกับแม่และญาติๆไม่ได้ห้ามหรือกีดกันแต่อย่างใด แถมท่านยังเห็นด้วยครับ
Pry-Kaew
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 27, 2009 2:20 am

เด็กวัด เขียน:

ส่วนตัวแล้ว พ่อกับแม่และญาติๆไม่ได้ห้ามหรือกีดกันแต่อย่างใด แถมท่านยังเห็นด้วยครับ
จริงหรือครับเนี่ย ปกติไม่ว่าผมหรือน้องโอ๊ต(และคริสตังยืนหลายคน) ไม่เห็นมีคนในครอบครัวสนับสนุนแบบนี้เลย แบบนี้ คุณลุยเลยครับ สัมผัสสักปีหนึ่งก่อน ผมแทบไม่อยากเชื่อเลยว่า ครอบครัวต่างศาสนา(และญาตพี่น้อง) จะเห็นด้วยและสนับสนุนขนาดนี้ หากท่านเห็นด้วย ท่านคงส่ง(ค่าใช้จ่าย)เข้าบ้านเณรแน่นอนครับ

ขาดคนแต่ไม่ส่งเสริมคนที่ทุ่มใจให้ ภาวนาเท่าไหร่ก็ไม่เกิดผลหรอก(ไม่เกี่ยวกับคุณนะครับ)

บ้านคุณคงไม่ได้เคร่งศาสนามากมั้งครับ เลยไม่ค่อยสาหัสเท่าไหร่ แค่สนับสนุนเข้าบ้านเณรทั้งๆที่ไม่ได้เป็นคริสต์ ผมไม่เคยเจอในชีวิตครับ เจอแต่กลับใจเป็นคริสตัง(ยืน)มองว่าเป็นคนอ่อนแอและมีปัญหา อยากเข้าบ้านเณรกลายเป็นคนคิดผิด ทำบุญในศาสนาอื่นเป็นแสน แต่ที่บ้านแทบไม่มีค่ากับข้าว เคยเจอไหมล่ะ พี่น้องทีรัก

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Viridian

พุธ ม.ค. 28, 2009 12:46 am

Pry-Kaew เขียน: บ้านคุณคงไม่ได้เคร่งศาสนามากมั้งครับ เลยไม่ค่อยสาหัสเท่าไหร่
เท็นว่า มันไม่ได้เกี่ยวหรอกค่ะว่าเคร่งศาสนาหรือไม่...

อันที่จริงเท็นออกจะรู้สึกชื่มชมครอบครัวของน้อง จขกท. มากๆ...
สิ่งที่เกิดขึ้นนั้นหมายความว่า...

1.ครอบครัวของน้อง จขกท. ยอมรับในความแตกต่าง
2.ครอบครัวของน้อง จขกท. รักน้อง จขกท. ในสิ่งที่น้องเขาเป็น

"การรักใครอย่างที่ตนเองต้องการจะรักมันง่าย
แต่รักเขาอย่างที่เขาต้องการให้รักนี่สิยาก"

(อ้างอิงจาก : บ.สันติสุข, "ปลายทางรัก," ใน เมื่อรักคือ (กรุงเทพฯ : ศูนย์วรรณกรรมซาเลเซียน, 2550), 61)

ไม่ว่าน้องจะเป็นอย่างไร เขาก็ยังเป็นที่รักของครอบครัวของเขาเสมอ...
เหมือนพระเป็นเจ้า ไม่ว่าเราจะเป็นอย่างไร พระองค์ก็ทรงรักเรา...

เพราะความรักที่พระองค์มีต่อเรา พระองค์จึงใจน้ำใจอิสระกับเรา...
ครอบครัวของน้องเขาก็มีความรักต่อน้องเขาแบบนี้แหละ ให้อิสระกับน้องในการเลือกทางเดินของชีวิต...
หากทางที่น้องเลือก ไม่ใช่ทางที่เลวร้าย ครอบครัวเขาย่อมไม่ขัดขวาง...

น่าดีใจแทนน้อง จขกท. ที่มีครอบครัวที่น่ารักและน่าชื่นชมแบบนี้ : emo045 :
ขอพระอวยพรน้องเด็กวัดและครอบครัวค่ะ : xemo026 :
เด็กวัด

พุธ ม.ค. 28, 2009 5:33 pm

Pry-Kaew เขียน:
เด็กวัด เขียน:

จริงหรือครับเนี่ย ปกติไม่ว่าผมหรือน้องโอ๊ต(และคริสตังยืนหลายคน) ไม่เห็นมีคนในครอบครัวสนับสนุนแบบนี้เลย แบบนี้ คุณลุยเลยครับ สัมผัสสักปีหนึ่งก่อน ผมแทบไม่อยากเชื่อเลยว่า ครอบครัวต่างศาสนา(และญาตพี่น้อง) จะเห็นด้วยและสนับสนุนขนาดนี้ หากท่านเห็นด้วย ท่านคงส่ง(ค่าใช้จ่าย)เข้าบ้านเณรแน่นอนครับ

ขาดคนแต่ไม่ส่งเสริมคนที่ทุ่มใจให้ ภาวนาเท่าไหร่ก็ไม่เกิดผลหรอก(ไม่เกี่ยวกับคุณนะครับ)

บ้านคุณคงไม่ได้เคร่งศาสนามากมั้งครับ เลยไม่ค่อยสาหัสเท่าไหร่ แค่สนับสนุนเข้าบ้านเณรทั้งๆที่ไม่ได้เป็นคริสต์ ผมไม่เคยเจอในชีวิตครับ เจอแต่กลับใจเป็นคริสตัง(ยืน)มองว่าเป็นคนอ่อนแอและมีปัญหา อยากเข้าบ้านเณรกลายเป็นคนคิดผิด ทำบุญในศาสนาอื่นเป็นแสน แต่ที่บ้านแทบไม่มีค่ากับข้าว เคยเจอไหมล่ะ พี่น้องทีรัก

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
  คือว่าพ่อของผมเป็นคริสตังนะครับครอบครัวของฝั่งพ่อเนี่ยเป็นคริสตังนะครับผมไม่รู้ว่า ป้าแก้วเข้าใจผิดหรือป่าวน่ะครับ
Batholomew
~@

พุธ ม.ค. 28, 2009 10:06 pm

เด็กวัด เขียน: คือว่าพ่อของผมเป็นคริสตังนะครับครอบครัวของฝั่งพ่อเนี่ยเป็นคริสตังนะครับผมไม่รู้ว่า ป้าแก้วเข้าใจผิดหรือป่าวน่ะครับ
เค้าชื่อ "พลายแก้ว" ครับ และเป็นผู้ชายครับป๋ม ::011::
Little Puppet

พุธ ม.ค. 28, 2009 10:36 pm

ใจเรียกร้อง+ครอบครัวมีกำลังสนับสนุนราบรื่น ก็เอาเลยครับ ขอพระอวยพร

ประธานาธิบดีบารัก โอบามากล่าวว่า "มีโอกาสได้ก็ต่อเมือเราต้องกล้าเปลี่ยนแปลง change make opportuniy"
น้องยังดีกว่าพี่ และคุณพลายแก้ว ที่ ใจเรียกร้อง + ครอบครัวไม่สนับสนุน นะครับ  : emo080 :

เข้าได้แล้วภาวนาเผื่อพี่สองคน จะได้ตามไปอยู่ด้วยมั่ง สักวันถ้าพระจะทรงโปรดให้มีโอกาสที่ดีเช่นน้องบ้างเน้ออ  :grin:
Viridian

พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 12:01 am

เด็กวัด เขียน: คือว่าพ่อของผมเป็นคริสตังนะครับครอบครัวของฝั่งพ่อเนี่ยเป็นคริสตังนะครับผมไม่รู้ว่า ป้าแก้วเข้าใจผิดหรือป่าวน่ะครับ
อ้อ อย่างนี้นี่เอง ดีจังเลยค่ะ ::001::
Little Puppet เขียน: ใจเรียกร้อง+ครอบครัวมีกำลังสนับสนุนราบรื่น ก็เอาเลยครับ ขอพระอวยพร

ประธานาธิบดีบารัก โอบามากล่าวว่า "มีโอกาสได้ก็ต่อเมือเราต้องกล้าเปลี่ยนแปลง change make opportuniy"
น้องยังดีกว่าพี่ และคุณพลายแก้ว ที่ ใจเรียกร้อง + ครอบครัวไม่สนับสนุน นะครับ   : emo080 :

เข้าได้แล้วภาวนาเผื่อพี่สองคน จะได้ตามไปอยู่ด้วยมั่ง สักวันถ้าพระจะทรงโปรดให้มีโอกาสที่ดีเช่นน้องบ้างเน้ออ  :grin:
อย่ากลัวเลยค่ะ ถ้าพี่ทั้งสองคนมีกระแสเรียกเป็นนักบวชจริงๆ ต่อให้มีอุปสรรคแค่ไหน สุดท้ายพวกพี่ก็จะได้บวชสมความตั้งใจค่ะ ::001::

ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยค่ะ...ขอพระอวยพร...
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 12:10 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

พฤหัสฯ. ม.ค. 29, 2009 1:03 am

ข้อคิดเล็กน้อยสำหรับผู้ที่กำลังจะตัดสินใจเข้าเป็นพระสงฆ์ นักบวช
1. สวดภาวนามากๆ เพื่อขอความสว่างจากพรเจ้าในการตัดสินใจเลือกการดำเนินชีวิต
2. ฝากทุกอย่างไว้กับพระ ไม่ว่าจะเป็นความกลัว ความวิตกกังวลและความไม่มั่นใจในอนาคตของเรา
3. กล้าตัดสินใจ เป็นเรากับพระเท่านั้น ไม่ใช่ใครอื่น
4.ขอคำภาวนาจากคนรอบข้างไม่ว่าจะเป็นพระสงฆ์ นักบวช ญาติพี่น้อง ฯลฯ ให้เราซื่อสัตย์ต่อกระแสเรียก ที่เราตัดสินใจเลือก

Br.J.B.P., Carmelite Friars

(ที่มา : คือ...พระหรรษทาน (กรุงเทพฯ : อารามคาร์แมล กรุงเทพฯ, 2548), 150.)
Buddy

อาทิตย์ พ.ค. 31, 2009 10:10 am

แอบไปดูไฮไฟว์น้องแล้วนะคะ  จะบอกว่า มีแววเป็นพระสงฆ์นะ  น่าส่งเข้าประกวด  : emo045 : ....  ต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญคือ เจ๊ Seraphim แห่งมหาไถ่  : emo027 :

ตอนนี้เข้าบ้านเณรไปแล้วหรือยังคะ  เป็นกำลังใจให้นะคะ  : emo045 :
rameses

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 2:16 pm

ถ้าไม่อ้วนจนเป็นผลเสียต่อสุขภาพ และบุคลิกภาพ ก็คงไม่เป็นไรกระมังคะ แต่ได้ข่าวว่าบ้านเณรใหญ่เค้าก็จะพิจารณาเรื่องนี้เหมือนกันนะ
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 2:24 pm

Buddy เขียน: แอบไปดูไฮไฟว์น้องแล้วนะคะ  จะบอกว่า มีแววเป็นพระสงฆ์นะ  น่าส่งเข้าประกวด  : emo045 : ....  ต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญคือ เจ๊ Seraphim แห่งมหาไถ่  : emo027 :

ตอนนี้เข้าบ้านเณรไปแล้วหรือยังคะ  เป็นกำลังใจให้นะคะ   : emo045 :

หายไปไหนแล้วอ่ะ.... ยังสนใจอยู่มั๊ยเนี่ย

http://www.cssr.or.th/thai/index.php?op ... Itemid=217

เอาบ้านเณรเล็กไปดูพลางๆ ก่อน สนใจแล้วบอกนะคะ เดี๋ยวเจ๊ส่งเข้าประกวดเอง

rameses เขียน: ถ้าไม่อ้วนจนเป็นผลเสียต่อสุขภาพ และบุคลิกภาพ ก็คงไม่เป็นไรกระมังคะ แต่ได้ข่าวว่าบ้านเณรใหญ่เค้าก็จะพิจารณาเรื่องนี้เหมือนกันนะ

ไม่ค่อยเห็นคุณพ่อไทยอ้วนนอกจากคุณพ่อฝรั่ง แต่อ้วนไม่น่าจะเป็นอุปสรรคนะคะ
Maria Magdalena

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 5:13 pm

พ่อโจ้กะพ่อไก่อูยังอ้วนเลย 55+
บูคิดว่าความอ้วนไม่เป็นอุปสรรคหรอกค่ะ
สู้ๆนะค่ะ
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:35 pm

เด็กวัด เขียน: ๒.ร่างกายของผมจัดว่าอ้วน จึงไม่รู้ว่าจะเป็นอุปสรรคอย่างไรบ้าง
ขอตอบแต่ข้อ๒.นะคะ
เรื่องนี้ไม่ต้องกังวลค่ะ ไม่เป็นอุปสรรคเลยค่ะ
เพราะเมื่อเป็น เณร แล้วก้อจะค่อยๆ ผอมไปเองเรื่อยๆ ค่ะ
(น้องชายของพี่ก็เคยเป็น เณร เหมือนกันค่ะ ช่วงปีแรกนี่กลับมาบ้านจำกันแทบไม่ได้เลย เรียกว่าหล่อกลับมาเลยหล่ะ แต่เป็นเณรอยู่ได้แค่ 2 ปี กระแสเรียกไม่มีหน่ะค่ะ)

แต่ควรจะกังวลเรื่องน้ำหนักและความอ้วน เมื่อได้บวชเป็นพ่อพระสงฆ์แล้วต่างหาก
เอ้อ...ก้อ...เห็นหลายๆท่าน น้ำหนักขึ้นเอ๊าขึ้นเอา... ::009::
ตอบกลับโพส