ปีชง แก้เคล็ด อะไรกันเนี่ยยยยยยย คุณพระ!

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
iBONT
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 9:51 pm

...........

::008:: ปีชง แก้เคล็ด อะไรกันเนี่ยยยยยยย คุณพระ! Click

.........................

::017:: UPDATE เรื่องราวต่อจากเหรียญผมหายไปไหน คลิ๊กเลยครับ   : xemo023 :

เหรียญผมหายไปไหน??!!!!

สวัสดีครับ ด้วยความที่ผมเกิดเป็นลูกพระคริสต์ในครอบครัวศิษย์พระพุทธ การใส่พระในตอนเด็กๆจึงจะเป็นพระเครื่องของคนพุทธ
แต่ก็ เป็นประจำครับ ไม่เคยใส่ได้ตลอดรอดฝั่ง(ฮา) เพราะทุกครั้งที่ใส่ผื่นจะขึ้นเต็มคอเลย (อิบอนท์แพ้พระเครื่อง สงสัยจาบาปหนา ฮา)
ทั้งๆที่ลองหลายครั้งแล้วก็ไม่รู้เพราะอะไร ใส่ไม่ได้ -*-

จะเห็นใส่ได้แบบไม่เป็นผื่นก็ตอนห้อยเหรียญในหลวง ห้อยได้นานกว่าใครเพื่อน แต่ด้วยความเป็นเด็กซุกซน รำคาญมากเลยต้องเอาออก(เสียดาย)
แต่ว่า หลังจากกู้ศรัทธาในพระศาสนจักรมาได้(ขอใช้คำนี้ครับ เพราะไม่คิดว่าตัวเองเป็นคนพุทธ
ที่เปลี่ยนมานับถือคริสต์แต่เป็นคนคริสต์ที่มาเกิดในครอบครัวพุทธ) ก็เลยขอเหรียญจากนิวมานา(กระทู้ของพลมารีน่ะครับ)
ดีใจมาก ทำให้ห้อยได้นานที่สุด เพราะศรัทธามากด้วยแหล่ะครับ แท่น แทน แท๊น "เหรียญแม่พระอัศจรรย์"

ด้วยความที่เคารพในแม่พระเป็นพิเศษ(ถ้าล้างบาปเมื่อไหร่จะขอแม่พระเป็นองค์อุปถัมได้มั้ยเนี่ย)เหตุเนื่องจากมารู้ตัวว่าเราไม่ได้นับถือคริสต์ ก็ตอนที่ไปบ้านของคุณพี่ ของคุณแม่ ของคุณแม่(คุณยายใหญ่) ที่่ท่านเป็นพุทธ แล้วอิบอนก็ไปนั่งปั้นจิ้มปันเจ๋อหน้ารูปปั้นแม่พระ ท่านยายเลยเอะใจถามว่า "ชอบหรือลูก อยากนับถือศาสนาคริสต์หรอ" ทำให้รู้ตัวว่า ... แสดงว่าตอนนี้ฉันไม่ใช่คนศาสนานี้หน่ะสิ เฮ้ย บอนท์รัับไม่ด้ายยยย ... เราเลยเคารพรักแม่พระเป็นพิเศษเพราะเป็นจุดที่จุดประกายให้ขวนขวายถึงพระคริสต์

ดังนั้น ไอบอนท์ภูมิใจอย่าง มาก มาก มาก มาก ทีไ่ด้ห้อยเหรียญแม่พระ พอใส่คอปุ๊บ มันอุ่นไปทั้งหายใจ เส้นเลือดขยาย ร่างกายสูบฉีด ตัวเบาลอยไปสวงสวรรค์.......... พอๆเวอร์ไปแล้ว ..............

แต่แล้วเรื่องไม่คาดฝันก็เกิดึ้น หลังจากห้อยได้หลายเดือน ทั้งที่พระอะไรก็ตามที่มาอยู่บนคอไอบอน ต้องสมบุกสมบัน แต่แปลกใจว่าทำไมเหรียญอัศจรรย์อยู่ได้ตั้งนาน ก็ออกจะบอบบาง แต่มันกลับไม่เป็นไร งง (คงบังเอิญหน่ะ) แต่.. วันนี้ กำลังแต่งตัว เฮ้ยยย เหรียญหาย ไปดูเตียงที่นอนก็ไม่มี เตียงที่แอบไปซุกหัวก่อนอาบน้ำก็ไม่มี ห้องน้ำก็ไม่ เหรียญผมหายไปไหนนนนน

เศร้าจังเลยวันนี้ เฮ้อ

ปล.อา~ ช่างเป็นกระทู้ที่ไร้สาระสิ้นดีเลยใช่มั้ยครับ

เออ ตรงนี้มีสาระนิดหน่อย ผมไม่กล้าบอกพ่อแม่ว่าจะถือคริสต์ครับ แต่วันแรกที่ห้อยเหรียญ แม่ก็เห็น ก็บอกเนี่ย เหรียญแม่พระอัศจรรย์ พระแม่มาอรีย์หน่ะแม่ ดีมั้ย แม่ก็รับรู้นะ เพราะผมคิดว่า ทางแม่หน่ะผ่านชัวร์ แต่ทางพ่อหน่ะ อาจจะยาก แต่..แม่ก็บอกว่า ทำไมไม่ลองห้อยเหรียญทางพุทธดู แม่พระคุ้มครองไม่ได้ซักหน่อย(พูดตามแบบคนพุทธครับคือทางพุทธจริง ทางคริสต์ไม่จริง) พ่อก็รู้ พ่อไม่พูดอะไรเลย งง ไมง่ายจังเลย

นานๆเข้าชักลองเอาพระคำภีร์แอบๆเอาเข้าบ้าน ไปๆมาถือไปไหนมาไหน ให้พ่อแม่เห็น พ่อก็บอก แหมคิดว่าจะอ่านหนังสือเรียน มาอ่านพระคำภีร์นี่เอง เอ้า ง่ายวุ้ย ก็ดี แต่ทางแม่กลับบอก อย่าหมกมุ่นมากนะลูก เราไม่ใช่คนศาสนานี้ซักหน่อย (เอ๊ะ ทั้งๆที่ไม่คยบอกจะเป็นคริสต์นะเนี่ย) สงสัยจะสลับกัน พี่ๆคิดว่าแบบนี้ ดีหรือไม่ดีครับ เหมือนกลับว่าไม่ได้ยากใ้ห้เป็นคริสต์ แต่ไม่ห้ามลูดถ้าจะเป็น คิดแบบนี้เข้าข้างตัวเองรึเปล่าครับ

ปล2.ตกลงเหรียญผมหายไปไหนนนนน
แก้ไขล่าสุดโดย iBONT เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 5:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 9:58 pm

สวดขอแม่พระให้หาเหรียญเจอสิครับ ไม่ต้องกระวนกระวาย เดี๋ยวแม่ช่วยให้หาเจอหรือไม่ก็แม่ก็ให้เหรียญใหม่เลย เชื่อผมสิ

ปล. ยินดีด้วยนะครับ ที่เราเป็นพี่น้องกันทางความเชื่อครับ ::014::
Rakkypoko!

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 10:01 pm

ขอใหม่เลย พลมารี ใจดีออก
แบกะดิน

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 10:04 pm

คล้ายๆๆกันน้ะ

เกิดที่ครอบครัวพุทธและใจเป็นคริส 555
พ่อแม่ก็บ่นได้บ่นดีทุกวันว่าเราเป็นพุทธยังไงก็เป็นพุทธ
เศร้าชะมัด พอพ่อแม่พูดถึงเรื่องพวกนี้
~~~

ไม่เป็นไร พอวันรับศีลล้างบาปพระก็ต้องช่วยให้เราได้รับโดยที่พ่อแม่ชื่นชมยินดี ~~

ปล. เหรียญนั้นอาจจะไปห้อยอยู่ที่คอพ่อแม่ของพี่รึเปล่า 55
CyS

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 10:17 pm

คนในครอบครับเข้าใจผิดเป็นจตุคาม กำลังเอาไปอัดกรอบให้หรือปล่าวครับ  : xemo029 :
(ล้อเล่นนะ อย่าคิดมาก)

เข้าสาระหน่อย

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นคริสต์คนเดียวในครอบครัว
ในกรณีของคุณ iBONT นั้น ถือว่าดีกว่าผมมากนะครับ
ของคุณ ถึงพ่อแม่จะไม่ได้สนับสนุน แต่ก็ไม่ได้ต่อต้าน
แต่ของผมคนนั้นในตอนแรกทั้งครอบครัวต่อต้านผมครับ
ซึ่งสิ่งที่ผมทำก็คือ การสวดอ้อนวอน (สวดภาวนา) อย่างหนัก
เพื่อขอความช่วยเหลือจากพระผู้เป็นเจ้าครับ
ตอนนี้ถึงแม้ว่าจะไม่ได้รับการสนับสนุน แต่การต่อต้านนั้นน้อยลงครับ

สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมยังคงเข้มแข็งในศาสนาจักรก็คือ
ศรัทธาในพระบิดาบนสวรรค์ พระเยซูคริสต์ และพระวิญญาณบริสุทธิ์ครับ
แต่เพียงศรัทธานั้นคงไม่พอ ถ้าหากขาดการทำตามพระบัญญัติครับ
ซึ่งผ่านทางสิ่งเหล่านี้ เราจะได้รับความช่วยเหลือจากพระผู้เป็นเจ้าแน่นอนครับ

อุปสรรคต่างๆ เหล่านี้ล้วนเป็นการทดลองจากพระผู้เป็นเจ้า ซึ่งจะทำให้เราเติบโตขึ้นครับ
ฉะนั้นอย่ากลัวที่จะแก้ปัญหา ให้เราถ่อมใจขอความช่วยเหลือจากพระผู้เป็นเจ้าครับ
Nativity

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 10:35 pm

God Find Route For You.
พระเจ้าทรงเตรียมทางไว้ให้เราแล้วตั้งแต่เริ่มสร้างโลก
Invy
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 10:49 pm

โอ้  :shocked:

เป็นคล้ายๆกันครับ
สมัยก่อนถูกยัดเยียดให้ห้อยพระเครื่อง แต่ผมก็ไม่เคยห้อย เพราะ ไม่ศรัทธา แถมยังเป็นคนรำคาญอะไรที่มันห้อยๆด้วย แต่สมัยนี้ห้อยสายประคำ แต่มีศรัทธา ไม่รู้สึกรำคาญเลย อันที่จริงเม็ดประคำ มันออกอาจทำให้รำคาญพวกเชือกร่มของพระเครื่องนั่นอีก

ปล. ส่วนมากจะเห็นเขาห้อยเหรียญแม่พระมากกว่า คนห้อยสายประคำไม่ค่อยมี  :lipsrsealed:
ปล2. วันนี้ห้อยสายประคำ + บุคลิก (ตัวจริงออกเงียบๆไม่ค่อยพูด) มีเด็กทักว่าผมเป็นเณร = =" (ข้าพเจ้ายังไม่ได้ล้างบาปเลยขอรับ !)
Invy
ติดต่อ:

จันทร์ ต.ค. 08, 2007 11:07 pm

แบกะดิน เขียน: คล้ายๆๆกันน้ะ

เกิดที่ครอบครัวพุทธและใจเป็นคริส 555
พ่อแม่ก็บ่นได้บ่นดีทุกวันว่าเราเป็นพุทธยังไงก็เป็นพุทธ
เศร้าชะมัด พอพ่อแม่พูดถึงเรื่องพวกนี้
เคยมีคนพูดแบบนั้นครับ (ฝังใจจนน้ำตาซึม) ถ้าผมไม่ไปศึกษาพุทธอีกที ไม่ไปถามผู้รู้ แล้วเข้าใจว่าเกิดมาพุทธก็ต้องไปแบบพุทธอยู่ดี ไม่มีทางไปหาพระเยซูเจ้าได้ต่อไป ความแค้นผมคงถึงระดับปรอทแตก แล้วก่อความวุ่นวายแน่ เช่น หาเรื่องจุดชนวนนำไปสู่ครูเสด (เวอร์)

พุทธเป็นอเทวนิยมครับ คือ ทุกอย่างเป็นไปตามสัจธรรม เป็นไปตามธรรมชาติ ไม่ขึ้นกับเทพองค์ใด เทพเจ้าองค์ใด ดังนั้นเปลี่ยนจากคนไม่มีเทพเจ้าอยู่แ้ล้ว มามีเทพเจ้า (พระเจ้า) ก็จะไปหาพระเจ้าได้แน่นอน แต่เรื่องของเรื่องบ้านเี่รา คือ พุทธพรามหณ์ จะมีพวกเทพมาเกี่ยวด้วย แต่ผมเชื่อว่าพระเจ้าเราเที่ยงแท้สุด ยอมอยู่เหนือเทพทุกองค์แน่นอนครับ

แต่ตอนนี้ถึงจะเข้าใจและปรับความคิดได้แล้ว แต่ยังฝังใจไม่หายครับ ถ้าตายไปแล้วไม่เจอพระ ผมก็ไม่รู้ที่ยอมปรับตัว ทำดีแบบนี้ทำไปเพื่ออะไร ซึ่งตอนหลังเพื่อนคนนั้นรู้ว่าผมเสียใจมากที่ได้ยินแบบนี้ เขาออกมาแก้ทำนองว่า ที่ว่าไปแบบคริสต์ไม่ได้ ก็เพราะญาติๆเป็นพุทธ จะจัดพิํธีแบบคริสต์ได้ไง
sasuke
~@

อังคาร ต.ค. 09, 2007 12:11 am

ทำให้นึกถึงคุณพ่อคนนึง สัตบุรุษวัดบางเชือกหนัง แม่ท่านเป็นพุทธและปฎิเสธจะไม่ยอมล้างบาปจนวันตาย
พอคุณแม่ท่านสิ้นไป ก็เลยจัดพิธีศพแบบพุทธ

พอวันเผา ญาติๆ เพื่อนๆ คนรู้จักของคุณพ่อ และคุณพ่อองค์อื่นๆ ก็มากันเพียบเลย
ใส่อัลบราเดินขาวกันไปทั่วงาน กลายเป็นว่า งานนั้นมีคนคริสมากกว่าคนพุทธซะอีก... : xemo017 :
Edwardius

อังคาร ต.ค. 09, 2007 1:33 pm

ผู้ที่ทรงโปรดให้รู้จะไม่พินาศเลย

แม้นผู้ใดไม่ต่อต้านเรา ผู้นั้นอยู่ฝ่ายเรา
Won_J@
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 09, 2007 7:55 pm

เหมือนผมเลยครับ ตอนแรกคิดว่าทางแม่คงไม่มีปัญหาไรน่าจะมีที่พ่อมากกว่า แต่แล้วพ่อผ่านฉลุยแต่แม่ไม่ค่อยยอม ขนาดตอนนั้นที่พี่พลมารีย์ส่งเหรียญมาแม่ประมาณว่าเอาซ่อนอะครับ แต่หลังๆมาผมก็เริ่มไปวัด สุดท้ายแม่ก็ยอม บอกว่าศาสนาอะไรก็ได้ขอให้เป็นคนดีก็แล้วกัน
เหรียญแม่พระอัศจรรย์ที่ได้จากพี่พลมารีย์ตอนนี้ยังใส่กระเป๋าเสื้อไปเรียนร.ด.ทุกวันเลยครับ วันนั้นที่เรียนร.ด.ผมก็ได้รับความช่วยเหลือจากแม่พระด้วย(เล่าให้พี่ยศฟังไปละครับ ไว้มีเวลาเยอะๆจะมาเล่าให้ฟังครับ)
แต่ปัญญาของผมตอนนี้คือสายประคำหายครับ มีเส้นเดียวด้วย พอดีวันอาทิตย์เอาไปสวดที่วัดแล้วใส่กระเป๋าเสื้อไว้(สายประคำแบบสั้นห้อยคอไม่ได้)แล้วก็หายไปไหนไม่รู้ครับ หาทั้งบ้านไม่เจอเลย
iBONT
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 09, 2007 7:58 pm

ว้า
Korean_Man เขียน: เหมือนผมเลยครับ ตอนแรกคิดว่าทางแม่คงไม่มีปัญหาไรน่าจะมีที่พ่อมากกว่า แต่แล้วพ่อผ่านฉลุยแต่แม่ไม่ค่อยยอม ขนาดตอนนั้นที่พี่พลมารีย์ส่งเหรียญมาแม่ประมาณว่าเอาซ่อนอะครับ แต่หลังๆมาผมก็เริ่มไปวัด สุดท้ายแม่ก็ยอม บอกว่าศาสนาอะไรก็ได้ขอให้เป็นคนดีก็แล้วกัน
เหรียญแม่พระอัศจรรย์ที่ได้จากพี่พลมารีย์ตอนนี้ยังใส่กระเป๋าเสื้อไปเรียนร.ด.ทุกวันเลยครับ วันนั้นที่เรียนร.ด.ผมก็ได้รับความช่วยเหลือจากแม่พระด้วย(เล่าให้พี่ยศฟังไปละครับ ไว้มีเวลาเยอะๆจะมาเล่าให้ฟังครับ)
แต่ปัญญาของผมตอนนี้คือสายประคำหายครับ มีเส้นเดียวด้วย พอดีวันอาทิตย์เอาไปสวดที่วัดแล้วใส่กระเป๋าเสื้อไว้(สายประคำแบบสั้นห้อยคอไม่ได้)แล้วก็หายไปไหนไม่รู้ครับ หาทั้งบ้านไม่เจอเลย
ว้า แย่จังเลยนะครับ
Won_J@
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 09, 2007 8:12 pm

ใช่ครับแย่มากเลย แต่ไม่เป็นไรวันศุกร์นี้ค่อยไปซื้อเส้นใหม่ตอนไปแสวงบุญละกันครับ
Edwardius

อังคาร ต.ค. 09, 2007 10:08 pm

มองอีกมุมหนึ่งก็เป็นพระพรเช่นกัน

เพื่อบอกแก่ท่านว่า

ศาสนภัณฑ์ที่ถูกมอบให้แก่ท่านนั้นมิใช่รูปเคารพศักดิ์สิทธิ์
แต่เป็นสิ่งที่เตือนท่านให้ระลึกถึงพระผู้เป็นเจ้าของท่าน
ให้ท่านรู้ว่าพระเป็นเจ้ามิได้มีฤทธิอำนาจมาจากสิ่งที่มนุษย์สร้าง
แต่เป็นฤทธิ์อำนาจอันบริบูรณ์ และอุดมไปด้วยความรักต่อท่าน
Holy
Defender of lawS

พุธ ต.ค. 10, 2007 12:56 am

อาจเป็นสารเล็กๆน้อยๆจากสวรรค์ว่า

จงแสวงหาเราด้วยสุดกำลังของเจ้า
iBONT
ติดต่อ:

พุธ ต.ค. 10, 2007 4:12 pm

อิอ ชอบจังเลยครับคิดบวก โฮ่ๆ
ตอนนี้รู้สึกดีใจจังเลย แม้ยังไม่ได้ล้างบาป แต่ก็พอเอาข้อมูลในเว็บนี้ไปบอกเพื่อนๆได้

เมื่อวาน..คุยกับเพื่อนตอนประมาณ ตี 3  แล้วเค้าเป็นพุทธ อีกคนศึกษาคริสเตียนอยู่เขาบอก เราก็ไม่ได้บอกว่าสนคาทอลิก บอกแค่ว่าพอรู้บ้าง คนที่เป็นพุทธก็ถามขึ้นมาคตอนเราคุยกันว่า "เอ๊ะ อะไรคาทอลิก โปรแตสแตนท์นะ จำได้ว่าโปรหน่ะนับถือพระเยซู คาทอลิกนับถือพระแม่มารีย์ใช่มั้ย" จี๊ดดดดดดด เลย ก็เข้าใจนะว่าเขาอาจเข้าใจผิดเพราะเราให้ตำแหน่งแม่พระไว้ว่าคือมนุษย์สูงสุด มนุษย์ที่ได้รับเกียรติอย่างสูงสุด แต่ไม่ได้ให้เป็นพระเจ้านะ ก็บอกเขาไป แต่ก็พูดแบบอัดอั้นมาก และแล้ว ความลับที่แอบประชุมสายเพื่อโต้รุ่งกับเพื่อนก็ความแตก แม่เปิดไฟมาจัดการเลย ไม่รู้ว่าตอนตื่นนี่ได้ยินเสียงคุยกันหรือเสียงพูดเรื่องคริสต์หน่ะสิ หรือแม่ได้ยินก็ไม่รู้ แม่ยิ่งหงุดหงิดไม่อยากให้เป็นอยู่ *-* พระเป็นเจ้าครับ อวยพรเพื่อลูกด้วยนะครับ

อื้ม แล้วก็พูดสนุกนะ เมื่อคืนหน่ะ ถ้าแม่ไม่มาเตือนให้นอน คงต่ออีกนาน เพราะพูดเรื่องคริสแล้วไหลไปเรื่อยเลยครับ

เพราะเขาบอกว่า ตอนที่เขากับเพื่อนที่รู้เรื่องคริสเตียน ไปคริสตจักร(เขาไม่รู้ว่าอะไรคือโปแตสแตนท์ไม่รู้ว่าคริสตจักรคือโปรอะไรแบบนี้หน่ะครับ) เขาบอกว่า เอาไบเบิ้ลมาให้แล้วก็พูดประมาณว่าพระเจ้าอะไรซักอย่าง แต่เพื่อนๆก็ไม่ได้สนใจ เขาบอกว่ามองเหมือนว่าเขาเป็นตัวอะไรก็ไม่รู้ มาอยู่มาซนเหมือนพวกเขาเป็นเด็กเลวเลยแหน่ะ น่าสงสารจังเลย

คิดว่าพี่โปรคนนั้นก็คงอยากแพร่ธรรมนะ แต่ผมก็แอบไม่เห็นด้วยกับโปรที่แพร่ธรรมแบบชอบขู่ ระวังนะ พระเจ้าจะลงโทษอะไรแบบนั้น เมื่อสักครู่อ่านกระทู้คุณแม่เทเรซ่าแห่งกัลกัตต้า เห็นแล้ว ตอบโจทย์เรื่องเมื่อคืนได้พอดีเลย คือ ความสำคัญอยู่ที่ เรารักพระเจ้าแล้วรักเพื่อนมนุษย์ไหม คุณแม่ทำให้คนอินเดียเห็นแล้วว่า คริสต์นั้นมีความรักแบบไหน ถ้าพี่โปรคนนั้นทำได้แบบนี้ก็คงดีนะ เพราะหากพี่เขาทำแบบนั้น ความเสียจะไมไ่ด้อยู่แค่พี่เขา จะลามไปถึงคริสตจักรของเขา ลามถึงโปรแตสแตนท์ ลามถึงศาสนาคริสต์ทั้งหมด และอาจถึงพระเป็นเจ้าหรือพระเยซู เพราะตามคนที่ไม่รู้นะครับ คริสต์ก็คือคริสต์ เหมือนๆกันหมดแหล่ะ โดยเฉพาะสังคมไทยที่ส่วนมากเป็นพุทธ ใช่ไหมครับ เมื่อคืนเจอกับตัวเลยรู้ว่า หากเราเป็นคริสต์ ต้องทำตัวเป็นตัวอย่างที่ดี เพราะคนคริสต์มีน้อยในสังคม หากเราทำเสีย ก็เสียกันหมด

ดูสิ เค้าอาจจะไม่ชอบโปรไปเลยก็ได้ แต่เพื่อนเค้าคนนั้นก็บอกพอดีว่า โปรหน่ะ คือหลายๆนิกายมารวมกัน แต่มีแนวเดียวกันคือไม่ขึ้นกับคาทอลิกหน่ะ เค้าพูดแบบง่ายๆให้เพื่อนเข้าใจ ไม่รู้จะเข้าใจรึเปล่า เฮ้อออ

แต่ ผมไมไ่ด้ไม่ชอบโปรแตสแตนท์นะครับ ผมอยู่บอร์ดนี้จึงได้รู้ว่าทั้งโปรทั้งคาทอลิกทั้งมอรมอน อยู่ร่วมกันได้จริงๆ ต่างอุดมการณ์แต่จุดหมายเดียวกัน
............
Edwardius เขียน: มองอีกมุมหนึ่งก็เป็นพระพรเช่นกัน

เพื่อบอกแก่ท่านว่า

ศาสนภัณฑ์ที่ถูกมอบให้แก่ท่านนั้นมิใช่รูปเคารพศักดิ์สิทธิ์
แต่เป็นสิ่งที่เตือนท่านให้ระลึกถึงพระผู้เป็นเจ้าของท่าน
ให้ท่านรู้ว่าพระเป็นเจ้ามิได้มีฤทธิอำนาจมาจากสิ่งที่มนุษย์สร้าง
แต่เป็นฤทธิ์อำนาจอันบริบูรณ์ และอุดมไปด้วยความรักต่อท่าน
ชอบจังครับคำนี้ เพราะผมจะสรรหาคำอธิบายเผื่อคนไม่รู้ เอ ไ่ม่รู้สิ เพราะเราได้เจออะไรหล่ายๆอย่างในบอร์ดนี้มั้งครับ ทั้งพวกที่สายเอาไว้ด่าคาทอลิกโดยตรงนี้ เราเลยหาข้อมูลตลอดว่า จะพูดแบบไหนให้เขารู้เรื่องดี ว่าที่เราห้อยอยู่มันก็แค่เหรียญ ตัวมันไม่สำคัญหรอก แต่ ความหายมันหน่ะสำคัญ มันเป็นเหมือนสัญลักษณ์ว่าเรามีคนร่วมทางนะ มีพระบิดาผู้อวยพร มีพระบุตรผู้ชวยเหลือ มีพระจิตช่วยทำให้บริสุทธ์ และยังมีแม่พระคอยประคองใ้หลุกขึ้นสู้นะ เย้เฮ เพราะทั้งหมดเพื่อพระธรรมนั่นแหล่ะ

ตอนนี้เหรียญหายไปแล้ว แต่ผมก็ยังห้อยสร้อยที่ไร้เหรียญอยู่ มันไม่ได้มีราคาอะไรเลย แต่มันอยู่ที่ใจไงครับ เพราะเราได้จากพลมารีด้วย ได้มาเพราะศรัทธาด้วย หาสายห้อยมาเอง หานู่นหานี่ รักษาไว้ ถึงจะหาย เราก็ยังภูมิใจที่ได้มาอยู่ดีครับ อิอิ
Won_J@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2007 4:00 pm

Korean_Man เขียน: แต่ปัญญาของผมตอนนี้คือสายประคำหายครับ มีเส้นเดียวด้วย พอดีวันอาทิตย์เอาไปสวดที่วัดแล้วใส่กระเป๋าเสื้อไว้(สายประคำแบบสั้นห้อยคอไม่ได้)แล้วก็หายไปไหนไม่รู้ครับ หาทั้งบ้านไม่เจอเลย
แถลงการ คือว่าตอนนี้หาเจอแล้วนะครับ ขอบคุณพระครับ
iBONT
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2007 5:53 pm

Korean_Man เขียน:
Korean_Man เขียน: แต่ปัญญาของผมตอนนี้คือสายประคำหายครับ มีเส้นเดียวด้วย พอดีวันอาทิตย์เอาไปสวดที่วัดแล้วใส่กระเป๋าเสื้อไว้(สายประคำแบบสั้นห้อยคอไม่ได้)แล้วก็หายไปไหนไม่รู้ครับ หาทั้งบ้านไม่เจอเลย
แถลงการ คือว่าตอนนี้หาเจอแล้วนะครับ ขอบคุณพระครับ
ดีใจด้วยจ้า!!
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2007 8:25 pm

Korean_Man เขียน:
ดีใจด้วยครับ ::004::
Nativity

พฤหัสฯ. ต.ค. 11, 2007 8:48 pm

เห็นไหมพระเจ้าทรงเตรียมที่ไว้สำหรับเรา  ::020::
iBONT
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2007 1:38 pm

ตอนนี้เจอเหรียญแล้วนะครับ คือว่า เย็นวันพฤหัสนั้น หลังจากเหรียญหาย ก็ห้อยสายร้อยปล่าวๆเอาไว้ ยังมีความหวังว่ายังต้องเจอ
ตกเย็น ก็ต้องมาช่วยคุณแม่ขายของ และตอนนั้นเอง ที่แม่หยิบเศษตังค์จากกระเป๋าเพื่อเอาไว้ทอนเงิน ข้าพเจ้าก็ได้พบ ... เหรียญแม่พระ อันนั้น
ยังอยู่ดี นอนแอ้งแม้งอยู่ในกระเป๋าตังค์แม่จนถึงวินาทีที่ผมได้รับคืนมา จากมือแม่ แต่... ไม่ผมไม่ได้ตั้งใจให้นะครับ คือมันมาพร้อมๆกับเศษ ที่เอาไว้ทอน

พอเรารับมา ก็เอาใส่กระเป๋า ทำเป็นปรกติไป แต่ในใจก็คิดว่า หมายความว่ายังไง..
1.แม่ทราบว่าเหรียญหาย แล้วเจอได้ก็เลยเก็บใส่กระเป๋าเอาไว้ ไม่อยากให้ลูกใส่ ไม่อยากให้ลูกเป็นคริสต์
หรือ
2.แม่เจอเหรียญได้ เก็บไว้ให้ลูกห้อยเหมือนเดิม แต่ ลืม ก็เลยอยู่ในกระเป๋ามาตลอด ไม่ทันได้คืน ก็บังเอิญหยิบให้พอดี

อยากคิดว่าเป็นแบบที่ 2 ครับ  ::010::ขอให้เป็นแบบที่สองด้วยเถอะ เพราะถ้าเป็นแบบที่ 1 แม่คงเอาทิ้งไปแล้ว ไม่เก็บใส่กระเป๋าตังค์หรอกเน้อ  ::017:: ::020::

ก็เลยเก็บมาห้อยเหมือนเดิม : xemo023 :  รู้สึกดีมาก มาก มาก มาก ::014:: ::014:: ::014:: ::011::

จากนั้น...
ตอนกลางคืน ก็ชวนแม่คุยเรื่องยาย ที่เป็นพี่น้องกับยายแท้ๆของผม คือยายท่านนี้เป็นป้าของแม่ผมครับ ชื่อยายวงศ์ ท่านสุขภาพไม่ค่อยดี อยู่โรงพยาบาลมานานแล้ว แม่ผมไม่ค่อยได้ไปเยี่ยมซักที เพราะตอนเด็กๆแม่ก็มาอยู่กับยายวงศ์ที่ระยองนี่แหล่ะครับ และยายวงศ์เป็นคริสตชนครับ ก็เลยชวนคุย แม่บอกคิดถึงมาก อยากไปหา อยากเจอจังเลย ผมก็อยาก เพราะอยากเข้าทางยาย หุหุ อยากเป็นคริสตชนเร็วๆ ถ้ายายอยู่จะแกล้งให้ยายพูดเรื่องคริสต์ ให้ยายชวน แต่ถึงเวลาจริงๆใครจะกล้าพูด ไม่เอาหรอก กลัวแม่ว่า เพราะแม่ไม่อยากให้ผมอยู่หรอกนะ ก็คิดแบบนี้ แล้วก็สวดตามประสา ขอหนูเป็นคริสต์เร็วๆด้วยเถิด ไม่อยากจบ ม.6 ทั้งที่ยังไม่ได้ล้างบาป นี่ก็ ม.4 แล้วนะ (ปล.ยายวงศ์ป็นคนที่ทักผมตองจ้องแม่พระว่า "ชอบหรอลูก มาเป็นคริสต์ไหมหละ" เมื่อผมประมาณ 5-6 ขวบ และตอนนั้นคิดว่า นี่แหล่ะ ทางของเรา 555+)

เวลาผ่าน ไป 2 วัน เมื่อตอนเที่ยงๆของวันเสาร์ วันนี้ผมต้องไปทำงานที่โรงเรียน แต่กลับมาเร็ว ไม่รู้ทำไมกลับมาตอนเที่ยงได้ทุกทีคือปรมาณบ่ายสามบ่ายสี่
และแล้ว เรื่องที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น แม่มองไปที่รถที่พึ่งเข้ามาจอดที่ร้าน(ขายอาหารครับ) "นั้น ยายวงศ์นี่!! พึ่งบ่นว่าคิดถึงมาก อยากไปหา บังเอิญจังเลย ออกจากโรงบาลแล้วหรอ" ผมก็ตกใจ + ดีใจ วิ่งเข้าไปที่รถเราก็อยากให้ยายนั่งที่ร้านแต่ยายไม่สะดวก ต้องนั่งรถเข็น เลยซื้อกับข้าวไปบ้าน ผมก็เข้าไปไหว้ยายไหว้ป้าจั่นลูกยายวงศ์(รึเปล่า ไม่มั่นใจ) ในใจก็บอก เวลามาถึงแล้ว แต่เราไม่รู้จะทำอะไรก็เลยปล่อยไป ถ้าพระอยากให้ยายและป้ารู้จริงๆ ก็คงให้พูดแล้วแหล่ะมั้ง เราไม่กล้าพูดนี่นา กลัวแม่ว่ามาก สักพัก ก็คุยกันไป อยากให้มองเหรียญแม่พระก็อยากแต่เขาไม่ทันมอง จนถึงตอนที่ยายถามว่า "ไอตัวนี้ใช่มั้ยที่ลืมที่ทะเล" คือครอบครัวผมไปเที่ยวแล้วทำหายครับ ไปรถหลายคันหลายๆครอบครัว แม่ก็คิดว่าไปกับรถลุง คนอื่นก็คิดว่าไปรถพ่อแม่อะไรอย่างนี้ สรุป หายครับ!! จนในที่สุดมาเจออยู่ในครัวที่ร้านที่ทะเลมั้ง

แม่ก็บอกว่า ใช่ จำได้ว่ายายนี่สวดรอบบ้านเลย ขอแม่พระให้เจอ ดอกไม้นี่รอบบ้านเลย กลัวหายมาก พอคุยบไป ผมก็พลั้งปากออกไปว่า

"แม่พระช่วยครับ" แล้วก็ตกใจพูดอะไรออกไปว้า พูดเบาๆนะครับ แต่ป้าจั่นได้ยิน "อะไรนะๆ" เค้าคงไม่คิดว่าผมจะพูดมั้ง ผมก็เฉไฉไป "อ้าว ก็สวดขอแม่พระก็แสดงว่าแม่พระช่วยไงครับ " แล้วก็ยิ้มแหย โดนแม่ดุแ่น่เลย แต่พอมองไปที่แม่ "เนี่ย พี่จั่น ไม่รู้เดี๋ยวนี้มันเป็นอะไร เอาเหรียญแม่พระมาห้อย อ่านหนังสือพระเยซู อ่านนังสือคริสต์อะไรไม่รู้(เอามาจากเว็บทั้งนั้นครับ หุหุ) รู้ไปหมด พูดเรื่องคริสต์ให้ฟังบ่อยๆด้วย บทสวดของคริสต์ก็รู้จัก ไม่รู้มาจากไหน" ผมตกใจเลย ไม่คิดว่าแม่จะบอกแบบนี้ แม่พูดเหมือนรีบบอกใหญ่เลย แปลกใจมาก แม่ไม่มีเชิงห้ามอะไรเลยนะ ป้าก็บอก ไหนๆ ดูเหรียญ เลยพาไปให้ยายดู ผมก็บอก"เหรียญแม่พระอัศจรรย์ครับ" ป้าบอก "นั่น รู้อีกว่าเหรียญแม่พระอัศจรรย์" ยายก็ยิ้มใหญ่ ป้าจั่นบอก เป็นคริสต์มั้ยหล่ะ ผมเลยแซวว่า พาไปเรียนคำสอนสิครับ ป้าก็หัวเราะบอกว่ารู้ด้วยหรอว่าต้องเรียนคำสอน แหม รู้งี้มาหาบอนก่อนดีกว่า วันนี้ก็ไปวัดมา ไปสมโภชน์วัด ตอนนี้แปลกใจมากเหมือนแม่ผมช่วยยังไงก็ไม่รู้ พรีเซนต์ลูกใหญ่ หุหุ แล้วแม่ก็บอกว่า ดูสิ ไม่รู้เป็นอะไร เหมือนเค้าจะอยากเป็นคริสต์ ผมก็แกล้งแหย่ว่า พระเรียกแล้วไงครับ ป้าก็บอกว่า คำพูดคำจาก็เหมือนคริสต์ดูสิ แม่ผมก็ยังไม่เข้าใจนะ ป้าก็บอกว่า พระเรียกก็คือชวนมาเข้าคริสต์ ดลจิตดลใจอะไรนั่นแหล่ะ ผมก็ดีใจใหญ่เลยแม่ไม่มีอาการไม่ต้องการให้เป็นคริสต์เลยครับ แล้วก็เล่าให้ยายวงศ์ฟัง จนตอนเสร็จแล้ว ยายจะกลับ ยายก็ให้พรแม่ เพราะไม่ได้เจอนาน แล้วป้าก็บอกให้พรหลานด้วย ขอให้เป็นคริสต์ ป้าก็บอกว่า เป็นคริสตด็ให้ได้สมใจอยากนะ ยายเห็นดีด้วย โหย สมใจอยากเลยครับ แม่ก็ได้ยิน ดีใจเป็นที่สุด

ตอนนี้ทำให้ผมโล่งใจว่า เหมือนมีใกล้ตัวรับรู้แล้ว ว่าผมต้องการอะไร ขอบคุณแม่ ขอบคุณคุณยายคุณป้าแล้วก็ พี่ๆที่ในนี้ที่ให้ข้อมูลผม ถ้าผมไม่เข้าเว็บนี้คงไม่มีโอกาสแบบนี้หรอก ขอบคุณพลมารีที่ส่ง้หรียญแม่พระมาให้แล้วก็ขอบคุณนิวมานาที่ส่งไบเบิ้ลกับหนังสือพระบิดา เหนือสิ่งอื่นใด ผมเชื่อว่าพระเปิดทางให้ผมแล้วจริงๆ แล้วก็ขอบคุณพระแม่ที่คอยดูแลผมอยู่แน่ๆเลย ขอบคุณนะครับ

ตอนนี้ เห็นแสงลำไลแล้ว.........
แก้ไขล่าสุดโดย iBONT เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 14, 2007 3:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2007 4:02 pm

ยินดีด้วยครับ ขอพระเจ้าอวยพร

ยน 6:37
ทุกคนที่พระบิดาทรงมอบให้เรา จะมาหาเรา
และผู้ที่มาหาเรา
เราจะไม่ผลักไสไปเลย
เพราะเราลงมาจากสวรรค์
มิใช่เพื่อทำตามใจของเรา
แต่เพื่อทำตามพระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามา
พระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามาก็คือ
เราจะไม่สูญเสียผู้ใด
ที่พระองค์ทรงมอบให้แก่เรา
iBONT
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2007 7:48 pm

Holy เขียน: ยินดีด้วยครับ ขอพระเจ้าอวยพร

ยน 6:37
ทุกคนที่พระบิดาทรงมอบให้เรา จะมาหาเรา
และผู้ที่มาหาเรา
เราจะไม่ผลักไสไปเลย
เพราะเราลงมาจากสวรรค์
มิใช่เพื่อทำตามใจของเรา
แต่เพื่อทำตามพระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามา
พระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามาก็คือ
เราจะไม่สูญเสียผู้ใด
ที่พระองค์ทรงมอบให้แก่เรา
ขอบคุณครับม
MarioAntonio
~@

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2007 8:07 pm

ไม่มีอะไรยากไปสำหรับไปสำหรับพระเป็นเจ้า
ถ้าคุณอยากจะล้างบาป ก็หมั่นสวดภาวนา แล้วพระองค์ก็จะเปิดใจให้ทางบ้านยอมรับความเชื่อของคุณเอง
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2007 11:38 pm

อ่านเรื่องของคุณ iBONT แล้วแอบปลื้มใจแทนไปด้วยนะครับ

ตอนนี้ก็ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ อย่างน้อยเราก็รู้แล้วว่า แม่ก็ไม่ได้หวงห้ามอะไร อีกทั้งยังรู้เรื่องทุกอย่างของเรา
ก็ขอให้เราวางใจพระและแม่พระนะครับ เชื่อว่าอีกไม่นานจะได้ล้างบาปอย่างแน่นอนครับ
iBONT
ติดต่อ:

อังคาร ต.ค. 16, 2007 4:37 pm

Antonio เขียน: ไม่มีอะไรยากไปสำหรับไปสำหรับพระเป็นเจ้า
ถ้าคุณอยากจะล้างบาป ก็หมั่นสวดภาวนา แล้วพระองค์ก็จะเปิดใจให้ทางบ้านยอมรับความเชื่อของคุณเอง
ขอบคุณมั่กๆครับ จะหมั่นภาวนาครับ เมื่อไม่กี่วันนี้มีคนในพันทิปทักมาว่าเป็นคริสต์หรอ ก็บอกเขาว่าคริตตัง เขาบอกเขาคริสเตียน แต่อยู่ร่วมกันได้นะ ก็รู้สึก โอโห คิดดีจังเลย หายากนะอย่างนี้
iBONT
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 5:45 pm

.................. ปีชง แก้เคล็ด ทำไงดีครับ .......................

วันนี้ อยู่ดีๆแม่ก็ตะโกนเรียก ให้เอาเสื้อของผมมาตัวนึง
ถามเอาไปทำไม เค้าบอกว่าวันนี้จะไปแก้เคล็ดที่ศาลเจ้า (คุณพระ!)
แม่บอก มันมีคนเกิดปีชง ต่างๆนาๆ ต้องไปแก้เคล็ด ต้องใส่เสื้อนอนสามคืน

ไม่เอาแม่
... อย่ามาทำอย่างนี้นะ ไปเอามาเลยแล้วไปทำพิธีกัน
ไม่เอาแม่
... ไม่ได้ๆๆๆ คนมาทั่วสารทิศ (แม่ใช้คำนี้จริงๆ)
ก็เลยจำใจ ขึ้นมาหยิบเสื้อ ... สีดำ ...
ส่งให้

ไม่ไ่ด้อีก ห้ามเสื้อสีดำขาวเทา

ตายแล้ววววววววว
(อุตส่าห์ประชดเอาสีดำให้นะนั้น)

เค้าจะทำพิธีให้  .... แม่บอก
หนูไม่ไปนะ ... ผมบอกแม่

ไม่ไปก็ได้แต่แม่ทำให้นะ ต้องใส่ด้วย!
.
.
.
.

ซูแปร์ติซัง!!!!!!!!!!!

.................

แม่กระตืนรือร้นเป็นพิเศษ
ผมบอกตามตรง "ไม่เชื่อเลยจริงๆ" ถึงในวันนี้ผมไม่เชื่อในพระเยซู
ผมก็ไม่เชื่อในเรื่องนี้เช่นกัน แต่ก็ไม่เคยดูถูก ถ้าไม่มาเบียดเบียนผมมมมมมมมม

ผ่านไปหลายยยย ชั่วโมง
แม่กลับมาพร้อมกับของที่แยกถุงเอาไว้ (แบ่งตามโปรโมชั่นเกิด)
เสื้อโดนประทับสีแดงๆ ชมพูๆ สารอะไรก็ไม่รู้ *-*
บอกว่าห้ามซักให้มใส่นอนสามคืน
แม่บอกไปอารมณ์เสียไป เพราะผมหน้าบอกบุญไม่รับมาก

มีส้ม 4 ลูกให้กินให้หมด ห้ามใครกินต้องกินเอง

กรี๊ดดดดดดดดดดดดด ของเซ่น หนูไม่กินนะ!! (ไม่กล้าพูดครับ เดี๋ยวเป็นเรื่อง)
เลยกัดๆให้หมดแล้วบ้วนกากทิ้ง แต่บางส่วนก็ต้องกินไป
ปวดทั้งจังเลย อาา ของเซ่น ณ ตอนนี้ยังเหมือนมันยังเต้นระบำฟามิงโก้อยู่ในท้องผม
ผมจะตายมั้ยเนี่ย (ฮา)

ไม่พอ ยังมียันต์สีแดงๆ (ซึ่ง...ถ่ายเอกสารเอาชัวร์)
แม่บอกให้พกติดตัวนะ ใส่เป๋าตังค์เลย
แม่บังคับให้ใส่ เพราะแม่รู้ว่าจะไม่ยอมแน่
ผมเก็เลย
เอาใส่.......... สอดใว้ใต้การ์ดสวดสายประคำ ที่พี่ Buddy มอบให้
ขออำนาจคุณพระศรีรัตนศาสดาราม เอ๊ย คุณพระตรีเอกภาพ
ปิดกั้นมันไว้ น่ากลัวจริงๆ

ไม่พอ มียันต์สีเหลืองต้องจุดไฟแล้วคนเถ้า ให้อาบน้ำอีก
ตายแล้ววววววว แล้วจะเอายังไงดีเนี่ยครับ
ส้มผมก็สวดก่อนกิน(เอ๊ะหรือลืมหว่า) ยันต์แดงผมก็เอาการ์ดกางเขนทับแบนแต๊ดแต๋
แต่ไอน้ำขี้เถ้านี้สิ ไม่มีน้ำเสกติดตัวเลย
.
.
.

ผมขอสั่งน้ำเมืองลูร์ดมาเกทับเลยแล้วกันครับ คุณเจ้าของร้าน My Lovley Jesus มั้นใมั้ยเนี่ย O_o(ฮา)

เหลือข้าวสารเสกที่เค้าให้มา (ตกลงเราคนหรือผีเนี่ย ให้เอาข้าวสารเสกมากิน )
สงสัยจะสวดก่อนกินอีกแล้ว

...........

แม่ก็อารมณ์เสีย แต่ผมก็ขำๆมากว่า แม่เชื่อก็แล้วแต่ แต่แม่พูดว่า
"ของแบบนี้ไม่เชื่ออย่าลบหลู"
ผมจึงตะโกนออกไปด้วยเสียงอันดัง(แต่ตะโกนในใจนะ) ว่า
"แล้วแม่มาบบหลู่ความไม่เชื่อของผมทำไม"

คนเรามีสิทธิ์จะเชื่อหากไม่เบียดเบียนผู้อื่น ในขณะเดียวกัน
คนเราก็มีสิทธิ์จะ "ไม่เชื่อ" หากไม่เบียดเบียนผู้อื่นเช่นกัน.....

ขอต่อสู้ตามความเชื่อ ในพระนามพระบิดา พระบุตรและพระจิต อาเมน

ปล.ผมนึกได้เรื่องน้ำขี้เถ้าแล้ว เดี๋ยวผมใส่เหรียญแม่พระขณะอาบน้ำแล้วกันครับ พระแม่มารีย์พรหมจารีย์ ช่วยวิงวอนเทอญฯ
ปล2.แย่จัง แม่ผมเติบโตมาในศาสนจกัรคาทอลิกแท้ๆ อยากได้ไทม์แมชชีนจัง จะทำให้คุณแม่ของแม่ผม ติดต่อกับคุณป้าของแม่ผมไม่ได้
คุณแม่ผมจะได้ล้างบาปได้โดยไม่มีใครห้าม (แหม แต่มันต้องเป็นแผนของพระแน่เลย เชื่อผมสิ จะมาทดลองความเชื่อผมหล่ะสิ ^^)

เอ๊ะ แลจะเป็นกระทู้ที่หาสาระไม่ได้เลย ต้องขออภัย --"
ผมไม่เครียดหรอก ผมวางใจในพระองค์แล้วครับ ปิสาจที่ไหนก็ทำอะไรผมไม่ได้
ถ้าผมศรัทธาในพระองค์  ::004::

ขอให้ทุกคนเชื่อมั่นในความเชื่อตัวเอง ถ้าคิดว่ามันเป็นทางที่ถูก ที่ควรนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย iBONT เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 5:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ลี วูจิน
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 6:01 pm

โหย

แม่โหดจัง มาเป็น combo set เลยอ่า

สยองครับ

: xemo029 :
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 10:27 pm

ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะรับมาก่อน แต่ผมคงไม่ทำแบบที่ท่านอยากให้ทำ
อย่าไปทะเลาะกับท่านเลยครับ ท่านทำก็เพราะรัก เพราะห่วงคุณทั้งนั้น
เราควรขอบคุณพระเจ้าที่ส่งแม่ที่น่ารักแบบนี้มาให้คุณนะครับ

หรือถ้าท่านอยากให้ทำอะไร ผมก็จะทำนะครับ แต่ผมคงจะสวดบอกพระเป็นเจ้าก่อนว่า
ผมไม่ได้อยากทำเลย ผมรักพระองค์ พระองค์คือพระเป็นเจ้าของผมเท่านั้น
แต่วันนี้ที่ทำ เพื่อความสบายใจของแม่เท่านั้น ขอพระองค์ทรงเมตตาอภัยบาปของผมด้วย

และก็คงทำแบบเพื่อให้แม่สบายใจเท่านั้น แต่ลับหลังท่าน ผมก็คงไม่ทำครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Batholomew เมื่อ อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 10:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Edwardius

อาทิตย์ ก.พ. 08, 2009 10:39 pm

If it is God's will, it will be as if he want.
ตอบกลับโพส