เรืองรูปเคารพ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
satoshi_b1

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 6:29 pm

ในคัมภี บอกว่าไม่ให้เราไหว้รูปเคารพ แล้วรูปพระแม่เป็นรูปเคารพป่ะ  :afro:
Viridian

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 6:45 pm

ลองไปดูที่นี่นะคะ http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 86#p144886 ::001::
satoshi_b1

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 6:54 pm

ครับ แต่วิน อยากจะรู้ว่าถ้าเราไหว้ รูป เหล่านี้มันจะผิดไหม เพราะในคัมภีร์ บอกว่าเราไม่ควรที่จะไหว้รูปเคารพ  :afro:
Buddy

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 7:22 pm

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=10561.0

แล้วไปตั้งกระทู้ถามเรื่องทำห้องพระทำไมคะ  จะไปไหว้รูปเคารพเหรอคะ

เรื่องรูปเคารพ มีความหมายกว้างกว่านั้นนะคะ  หมายความรวมถึงสิ่งต่างๆที่เรานับถือเป็นพระเจ้าด้วย อย่างบางคน เห็นเงินเป็นใหญ่ เห็นเงินเป็นพระเจ้า  ดังนั้นสำหรับเค้าแล้ว  เงินนั่นก็คือ รูปเคารพนั่นเอง

อย่างแม่พระเหมือนกัน  ถ้าเราเห็นแม่พระเป็นพระเจ้า หรือมีท่าทีเช่น ถ้าใครมาว่าแม่พระของฉัน  ฉันจะด่า จะแช่งมันให้ตายเลยทีเดียว อันนี้คือ จิตชั่ว คือการนับถือรูปเคารพ เห็นแม่พระเป็นรูป  แต่ถ้าเราเห็นแม่พระเป็นแม่พระ  ท่าทีเราจะเหมือนแม่พระ  คืออ่อนน้อม ถ่อมตน รักพระเจ้าสุดหัวใจ หรืออย่างที่เป็นข่าวน่ะค่ะ  นักศึกษาช่างกลตีกัน  เพราะสถาบันนึงเอารูปพระวิษณุ (ทางช่างเรียก "พ่อ")ไปของอีกสถาบันนึงไปทิ้งบ่อน้ำ  และก็แทบจะฆ่ากันตาย  นั่นก็คือ เรื่องรูปเคารพเหมือนกัน  แต่ถ้าเราใช้รูปเหล่านั้นเตือนให้ระลึกถึงพระเป็นเจ้า  ช่วยในการภาวนา อันนั้นไม่เป็นไร  เพราะตามประสามนุษย์แล้ว เรามีความอ่อนแอ  มีความจำเป็นที่จะต้องมีสิ่งภายนอก ย้ำเตือน และช่วยให้เรานึกถึงพระเป็นเจ้า
Viridian

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 8:15 pm

satoshi_b1 เขียน: ครับ แต่วิน อยากจะรู้ว่าถ้าเราไหว้ รูป เหล่านี้มันจะผิดไหม เพราะในคัมภีร์ บอกว่าเราไม่ควรที่จะไหว้รูปเคารพ  :afro:
จริงๆ ถ้าอ่านลิงก์ที่ส่งไปให้ แล้วกดลิงก์ที่พี่โฮลี่ให้อ่านเพิ่มเติม (ที่มีอยู่ในลิงก์ที่ส่งไปให้) ก็น่าจะได้คำตอบชัดเจนแล้วนะคะ :rolleyes:
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 8:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ เม.ย. 24, 2009 9:28 pm

Viridian เขียน:
satoshi_b1 เขียน: ครับ แต่วิน อยากจะรู้ว่าถ้าเราไหว้ รูป เหล่านี้มันจะผิดไหม เพราะในคัมภีร์ บอกว่าเราไม่ควรที่จะไหว้รูปเคารพ  :afro:
จริงๆ ถ้าอ่านลิงก์ที่ส่งไปให้ แล้วกดลิงก์ที่พี่โฮลี่ให้อ่านเพิ่มเติม (ที่มีอยู่ในลิงก์ที่ส่งไปให้) ก็น่าจะได้คำตอบชัดเจนแล้วนะคะ :rolleyes:
คือให้อ่านอันนี้นั่นเอง

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 372#p43372
satoshi_b1

เสาร์ เม.ย. 25, 2009 12:16 pm

เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณนะครับ  :afro:
Happiiloo

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 3:02 am

เอ่อ...ไม่รู้จะพูดสื่อออกมายังไงดี แต่งงๆอ่ะคับ

การที่เราเห็นรูปแม่พระ หรือ พระเยซู ทั้งรูปปั้นก็ดี รูปภาพ ก็ดี แล้วทำให้นึกถึงพระแม่ และ พระเยซู
จะมีคนพุทธ หลายๆคนเลยก็อ้างว่า เค้าทำแบบเดียวกัน เค้าเห็นรูปปั้นพระพุทธเจ้า หรือ พระอื่นๆ เป็นพระคนนั้นจริงๆ... แบบว่ารูปเคารพนั้นๆถือเป็นแค่รูปที่ทำให้เค้านึกถึงพระของเค้านั้นล่ะ

งงไหม ผมสื่อไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่คับ ขอโทษด้วยย : xemo016 :

แต่ใครอ่านแล้วเข้าใจรบกวนตอบให้ที
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 7:31 am

รูปเคารพ คือการเคารพที่"รูป" 

เป็นต้นการเคารพว่าเงินเป็นพระเจ้าเป็นต้น
13PM.

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 12:31 pm

สำหรับผมหากต้องเดินผ่าน รูปแม่พระ รูปรูปพระ กางเขน ในวัด ผมจะทำสำคัญกางเขน เพราะมันทำให้ผมระลึกถึงพระองค์
Buddy

อาทิตย์ เม.ย. 26, 2009 7:52 pm

Happiiloo เขียน: เอ่อ...ไม่รู้จะพูดสื่อออกมายังไงดี แต่งงๆอ่ะคับ

การที่เราเห็นรูปแม่พระ หรือ พระเยซู ทั้งรูปปั้นก็ดี รูปภาพ ก็ดี แล้วทำให้นึกถึงพระแม่ และ พระเยซู
จะมีคนพุทธ หลายๆคนเลยก็อ้างว่า เค้าทำแบบเดียวกัน เค้าเห็นรูปปั้นพระพุทธเจ้า หรือ พระอื่นๆ เป็นพระคนนั้นจริงๆ... แบบว่ารูปเคารพนั้นๆถือเป็นแค่รูปที่ทำให้เค้านึกถึงพระของเค้านั้นล่ะ

งงไหม ผมสื่อไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่คับ ขอโทษด้วยย : xemo016 :

แต่ใครอ่านแล้วเข้าใจรบกวนตอบให้ที
อันนั้นก็คงไม่ใช่ รูปเคารพ ล่ะค่ะ เพราะนั่นก็คือ พระของเค้า  แต่ถ้าออกแนวสะสมพระเครื่อง หรือว่า คิดว่า วัตถุนั้นมีฤทธิ์ในตัว  คิดว่า ก็คงเป็นเรื่องรูปเคารพ

แต่ว่า เราก็คงจะไปบอกแบบนั้นไม่ได้ซะทีเดียว เพราะว่า ความสัมพันธ์ระหว่างพระพุทธเจ้ากับเค้า ไม่เหมือนความสัมพันธ์ระหว่างพระเจ้ากับเรา การที่ชาวพุทธเค้านึกถึงพระพุทธ  เค้าก็ไม่ได้นึกแบบเรานึกถึงพระเจ้า ...  เค้าไม่ได้รักพระพุทธ แต่เค้าใช้ยึดเหนี่ยวจิตใจ เป็นไตรสรณะของเค้า ... เอาง่ายๆนะคะ คงไม่มีชาวพุทธคนไหนไปจูบพระพุทธรูปใช่มั้ยคะ  แต่เรานี่ จูบกางเขนกันเป็นเรื่องปกติ  เราทั้งแสดงความเคารพ และแสดงความรัก  ::001::  การนึกถึงพระของเรา ไม่ใช่แค่นึกเพื่อให้จิตใจสูงขึ้นซะทีเดียว แต่มันเป็นส่วนนึงของความสัมพันธ์ เป็นการพัฒนาความสัมพันธ์ที่เราต้องมีคิดถึงกัน  มีพูดคุยกัน มีต้องมองหน้ากัน มีต้องแสดงความรักต่อกัน  ::001::  และเมื่อเรามีความสัมพันธ์แบบนี้แล้ว จิตเราก็จะสูงขึ้นโดยอัตโนมัติ เพราะใจของคนที่รักกันจะเหมือนกัน ยิ่งสัมพันธ์กันมากเท่าไหร่  ยิ่งเหมือนกันมากเท่านั้น  เมื่อเราสัมพันธ์กับพระ ใจเราก็สูงขึ้น เพราะใจพระนั้นสูง  ::001::  ตรงกันข้าม ถ้าใจเราไปผูกกับจิตฝ่ายต่ำ  เราก็ต่ำไปด้วย  ::001::
Happiiloo

พุธ เม.ย. 29, 2009 1:44 pm

Buddy เขียน:
อันนั้นก็คงไม่ใช่ รูปเคารพ ล่ะค่ะ เพราะนั่นก็คือ พระของเค้า  แต่ถ้าออกแนวสะสมพระเครื่อง หรือว่า คิดว่า วัตถุนั้นมีฤทธิ์ในตัว  คิดว่า ก็คงเป็นเรื่องรูปเคารพ

................
เข้าใจละคับ ขอบคุนมากๆเลย
Joseph

พุธ เม.ย. 29, 2009 2:41 pm

สำหรับพี่แล้วอะไรก็ตามที่เรายกมันขึ้นมาแทนที่พระเจ้่านั่นก็คือถือรูปเคารพครับ สิ่งนั้นอาจจะเป็นเงินทอง การมีชื่อเสียงในสังคม การมีการศึกษาที่สูงมากๆ จนเห็นว่าการศึกษาของตนสามารถช่วยเหลือตัวเองให้รอดได้ แต่ที่จริงแล้วความรอด และคำตอบอยู่ที่พระเจ้า ถ้าพระเจ้าไม่ประทานให้เิกิดขึ้นบนโลกใบนี้ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นได้แม้สิ่งเดียว ไม่ว่าความสำเร็จในชีวิต หน้าที่การงาน การศึกษาที่สูง ทั้งหมดนี้มีพระเจ้าอยู่เบื่องหลังทั้งสิ้น แต่มนุษย์กลับไปยึดติดว่าสิ่งต่างๆ เหล่านั้นคือพระเจ้าคือความสำเร็จที่เกิดจากตัวเขาเองไม่มีพระใดที่จะทำให้เขาประสบความสำเร็จได้ เขาเชื่อในตนเอง เชื่อในสติปัญญาของเขาสิ่งต่างๆ เหล่านั้นก็คือรุปเคารพ หรือพวกไปนับถือพระอื่นเพราะคิดว่าพระอื่นจะช่วยเขาได้ดีกว่าพระเจ้าผู้ยิ่งใหญ่นั่นก็คือเอาใจที่ออกห่างหันไปพึ่งสิ่งอื่นแทนพระเจ้า แทนที่จะหันมาสวดภาวนาและเชื่อวางใจในพระองค์ถ้าเราขอพระเจ้าพระเจ้ามีแผนการที่ดีสำหรับทุกคนเสอมครับ

สำหรับรูปพระเจ้าถ้าเราขอแล้วมันทำให้ใจเราหันออกจากทางพระเจ้าหรือเปล่าครับ ถ้าขอแล้วมันทำให้ใจเราหันออกจากทางพระเจ้านั้นคือรูปเคารพ แต่ถ้าขอแล้วนำให้เราใกล้ชิดกับพระเจ้ายิ่งขึ้นนั้นคือเครื่องมือนำเราไปหาพระเจ้า ไม่ใช่รูปเคารพ
satoshi_b1

พุธ เม.ย. 29, 2009 2:57 pm

ขอบคุณครับ กระจ่างแจ้งครับ ความคิดพี่ดีมากเลยครับ เป็นอะไรที่อธิบายไม่ได้เลยครับ ขอบคุณครับ  :afro:
13PM.

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 2:54 pm

มนุษย์ต้องเรียนและศึกษาเพื่อสร้างโอกาศให้กับตนเอง และที่ได้เรียนสูงผมเชื่อว่ามาจากพระองค์มอบความมุ่งมั่นให้ฟันฝ่าไปได้ แต่ก็ไม่ได้ลืมพระเป็นเจ้าครับ ผมเรียนจบปริญญาตรี สิ่งแรกที่ผมกลับมาถึงบ้านแล้วขอบคุณก็คือพระเป็นเจ้าขอบคุณสำหรับทุกสิ่งที่พระองค์ประทานให้ ขอบคุณสำหรับแสงสว่างในเวลากลางวันและการดูแลของพระองค์ในยามค่ำคืน ขอบคุณที่ประทานพระจิตให้มีความกล้าในการฟันฝ่าอุปสรรค ขอบคุณสำหรับสิ่งอำนวยความสะดวกทุกอย่างที่ผมมี และมิตรสหายพ่อแม่พี่น้องที่พระองค์ทรงมอบให้

อย่าให้เหมือนชาวยิวที่พระองค์รักษาให้หายจากโรคเรื้อนแล้วไม่มาขอบคุณพระเยซู แต่มีคนต่างชาติชาวสะมาเรียเพียงคนเดียวที่กลับมาขอบพระคุณพระองค์

ป.ล.ทุกความสำเร็จมาจากพระองค์อย่าลืมขอบคุณพระองค์ในทุกกิจการที่เราทำและจงประกอบกิจการอย่างเราให้สมเกียรติและถวายเกียรตินั้นแด่พระเป็นเจ้า
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 2:59 pm

อีกความหมายหนึ่ง รูปเคารพคือ "อะไรก็ตามที่ขวางกั้นระหว่างเรากับพระเจ้า" :cheesy:
ตอบกลับโพส