ห้องพระในบ้าน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 5:38 pm

คือผมอยากจะทำห้องพระหรือวัดน้อยในบ้าน แต่ทุนต่ำไม่มีปัญญาไปซื้อ องค์พระ อยากจะทราบว่าถ้าผมหารูปเอาตามอินเทอร์เน็ต แล้วเอาไปเคลือบ หลังจากนั้นเอาไปให้พ่อเสกให้ จะได้ไหมครับ
ช่วยแนะนำทีนะครับ แล้วควรจะจัดอย่างไงด้วยครับ  พระอวยพรครับ :angel:
แก้ไขล่าสุดโดย kronwiwit Panthong เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 5:40 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
lovejesus(cap)

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 5:52 pm

ได้ซิคับ .... ไม่มีปัญหา

เพราะไม่ว่าจะเป้นรูปปั้น หรือรูปภาพ ก็เป็นสิ่งแทนพระได้ทั้งนั้นแหละคับ

เพื่อนผมยังเคยวาดรูปพระตรีเอกภาพ แล้วเอาไปให้พ่อ เสกให้เลย  ปัจจุบันนี้ เพื่อนผมก็ยังเอาไปใส่กรอบติดไว้ข้างฝา สวดหน้ารูปที่วาดเองเลยคับ

ถ้าพ่อเสกอวยพร แล้ว ก็ถือว่าเป็นสิ่งคล้ายศีลหมดนั้นแหละคับ  :grin:
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 5:55 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2009 6:05 pm

ได้ครับ

แต่ควรทำห้องอธิษฐาน อะไรแบบนี้ก็พอ เพราะถ้าวัดน้อยเลยเนี่ย ถ้าจะสร้างต้องขออณุญาติผู้ทรงอำนาจก่อนนะครับ
tan
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 01, 2009 1:47 pm

ได้ดิครับ ทำไมจะไม่ได้ละ จะรูปภาพหรือพระรูปหากเสกแล้วก็เหมือนการได้รับการรับรองจากพระศาสนจักรแล้วนะครับ
แต่ไม่ได้แปลว่ารูปที่ยังไม่ได้เสกจะใช้เพื่อระลึกถึงพระไม่ได้นะครับ  ไม่เกี่ยวกันเลย
สำหรับผมนั้น  การหามุมหรือห้องไว้สำหรับพระนั้นเป็นสิ่งที่ควรนะครับ เพราะจะได้ดูเป็นที่เป็นทาง
และอีกอย่างก็คือ  เป็นการเสริมสร้างบรรยากาศให้โน้มจิตใจเราเข้าหาพระได้ง่ายขึ้นด้วยนะครับ
  แต่สถานที่ที่พระเจ้าประทับอยู่จริงๆๆซึ่งผมเห็นว่าเราไม่ควรมองข้ามคือ จิตใจเราเองนี้แระครับ
บางคนมีพระรูปสวยๆๆมีมุมสำหรับพระในบ้าน  แต่ใจของเขาไม่มีที่ให้พระเจ้าประทับอยู่เลย
ก็เทากับว่า สูญเปล่าครับ
  เพราะพระองค์ทรงแสวงหาผู้ที่นมัการพระองค์ด้วยจิตและความจริง  และจิตใจของเรานี้แระคือพระวิหารของพระเจ้า  ขอพระเจ้าอวยะพระพรครับ
ตอบกลับโพส