ใครพอจะรู้จักหนังสือเกี่ยวกับ ฑูตสวรรค์บ้างคับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Happiiloo

อังคาร พ.ค. 19, 2009 9:19 pm

คืออยากเอาไว้อ่านเพื่อเก็บความรู้เรื่องฑูตสวรรค์ และ เทวดาตกสวรรค์น่ะครับ
สนใจมาตั้งนานแล้ว หาในไบเบิ้ลแล้ว แต่...
ในไบเบิ้ลมีนิสนุง อยากรู้จักมากขึ้น เท่าที่รู้ๆ แล้วก็เห็นๆในดินเตอร์เน็ต บางครั้งมันถูกกลืนกิน หลอมรวมกับการ์ตูนและเกมส์ไปแล้ว ถ้าเอาไปเล่าต่อหรือเอาไปทำงานอ้างอิงอะไีร มันจะรู้สึกแย่ไปด้วยอ่ะคับ

ตอนนี้ที่ได้ยินก็มี paradise lost บทกวีของ จอนห์ มิลตัน
Holy
Defender of lawS

พุธ พ.ค. 20, 2009 12:52 am

อ่านอันนี้เลยแล้วกันนะครับ

http://www.newmana.com/Holy/friend_index.htm
Like a Heaven
.
.

พุธ พ.ค. 20, 2009 8:38 am

Holy เขียน: อ่านอันนี้เลยแล้วกันนะครับ

http://www.newmana.com/Holy/friend_index.htm
แจ่มครับพี่ปอ
Happiiloo

พุธ พ.ค. 20, 2009 6:47 pm

="=
ขอบคุนคับ

แต่ว่า พอจะมีที่ลึกกว่านั้นไหมอ่ะัคับ
Holy

พุธ พ.ค. 20, 2009 10:43 pm

ต้องถามว่า ความรู้ที่ลึกของคุณหมายถึงอย่างไร

ดังที่ทราบดีว่า ในพระคัมภีร์ที่พระศาสนจักรรับรองมีเรื่องทูตสวรรค์อยู่ไม่มาก เพราะการรู้เรื่องพวกเขามากมันไม่ได้มีผลต่อความรอดแต่อย่างใด ผู้เขียนพระคัมภีร์ จึงไม่สอนเราเรื่องของพวกเขามากมายนักและเท่าที่จำเป็นเท่านั้น

ถ้าสมัยนี้หลอมรวมกับเกมส์และการ์ตูน สมัยก่อนก็มีการหลอมรวมกับนิยาย หรือ ตำนาน ซึ่งมั่วก็มากครับ

ดังนั้นถ้า ความรู้ ที่ว่าหมายถึง ข้อมูล นอกพระคัมภีร์ หรือข้อมูลที่ไม่ได้มาจากผู้รับการไขแสดง หรือนักบุญที่พระศาสนจักรรับรอง หรือไม่มีธรรมประเพณีสายใดๆเลยยอมรับ

ผมก็ไม่มีความมั่นใจว่าข้อมูลเหล่านั้นถูกต้องมากน้อยแค่ไหน และมันจะนับเป็น ความรู้ ได้ไหม เพราะมันอาจจะไม่ถูกต้องก็ได้

ดังนั้น ถ้าจะรู้ลึกหรือรู้เยอะเรื่องพวกท่าน ก็ไม่ได้แปลว่าเราจะมีโอกาสได้ไปสวรรค์ หรือรับความรอดมากขึ้นแต่อย่างใด ดังนั้น รู้เท่าที่รับรองไว้ แม้จะไม่มากมายอะไร แต่ อาจจะปลอดภัยกว่า รู้อะไรแปลกๆมากๆ แล้วอาจจะมาจากอีกทางที่ไม่ใช่พระเจ้า แล้วพาเราหลงทางได้ครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Happiiloo

พุธ พ.ค. 20, 2009 10:58 pm

อ่อ ตรงนั้นเข้าใจแจ่มแจ้งคับ แต่ถามไว้เผื่อว่าจะมีบางท่านทราบ
เพราะว่าช่วงเวลาผ่อนคลาย อยากศึกษาเรื่องบางเรื่อง แล้วก็ชอบเทวดาของพระเจ้า มาตั้งนานมากๆๆๆๆๆแล้ว

พื้นฐานก็พอทราบบ้างแล้วนิดหน่อย (ยังไม่ถึงขนาดรู้แน่แท้ จำได้หมด)

ความรู้ก็อย่างเช่น อัครเทวดาจริงๆ มีท่านใดบ้าง
บ้างก็ว่า 7องค์ ท่าน มิคาเอล Zadkiel Metatron ราฟาเอล กาเบรียล Jophiel uriel อะไรแบบนั้นอ่ะครับ

ปีศาจ อย่างชาตาน กับ ลูชิเฟอร์ จริงๆเป็นคนเดียวกันหรือเปล่า ทำไมถึงมีการแยกให้ ลูชิเฟอร์ กับ ชาตานเป็นมหาบาป คนละแบบ แล้วไอ้มหาบาปนั้น มันมีจริงๆไหม เหนในเวปนี้ก็เคยมีเขียน หนังสือของต่างประเทศหลายเล่มก็มีเขียนไว้
เคยได้ยิน จำไม่ได้ละว่าจาก พี่เลี้ยงตอนอยู่ รร แล้วแบ่งกลุ่มไปเรียนพระคำภีร์ หรือพี่ๆในกลุ่มคริสเตียนที่ รร (ค่อนข้างเชื่อถือได้และ ได้รับการยอมรับว่าเค้าสอนได้) ว่าลูชิเฟอร์ ชึ่งแปลว่าแสงสว่างสุกใส แสงจ้า หรืออะไรนั่นล่ะ มีชื่อเดิมว่า ลูชิเอล ก่อนตกสวรรค์ ถ้าเป็นงั้นจริง ชาตานเป็นไครตอนอยู่บนสวรรค์ล่ะ
ชาตาน มาจาก ไชตอน ใช่ไหม ไชตอนมีความหมายว่าปฏิปัก แล้วชื่อเก่าคืออะไร

อัครเทวดา 7 องค์ที่ว่านั่นคือผู้เป่าแตรใช่ไหม
อะบันโดน (abandon) ในหนังสือ Revelation ใช่ที่ปล่อยตั๊กแตน อะโพเรี่ยน ออกมาหรือเปล่า ถ้าใช่เป็นฑูตสวรรค์หรือเทวดาตกสวรรค์อ่ะครับ เหมือนๆตั๊กแตนจะเป็นของพระเจ้า

ได้ยินอาจานบางคน พี่เลี้ยงบางคน เคยพูดๆเรื่องพวกนี้มาบ้าง แสดงว่าต้องมีให้อ่านและเรียนรู้ ประมานนี้แหละครับ

ผมมีอ่านจากเวปพวกนี้ http://www.catholic.org/saints/saint.php?saint_id=203 นิดหน่อยอ่ะครับ
ของปีศาจไม่โพสละกัน มันลักธิผิดๆมากมาย
แก้ไขล่าสุดโดย Happiiloo เมื่อ พุธ พ.ค. 20, 2009 11:04 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

พุธ พ.ค. 20, 2009 11:05 pm

Happiiloo เขียน: อ่อ ตรงนั้นเข้าใจแจ่มแจ้งคับ แต่ถามไว้เผื่อว่าจะมีบางท่านทราบ
เพราะว่าช่วงเวลาผ่อนคลาย อยากศึกษาเรื่องบางเรื่อง แล้วก็ชอบเทวดาของพระเจ้า มาตั้งนานมากๆๆๆๆๆแล้ว

พื้นฐานก็พอทราบบ้างแล้วนิดหน่อย (ยังไม่ถึงขนาดรู้แน่แท้ จำได้หมด)

ความรู้ก็อย่างเช่น อัครเทวดาจริงๆ มีท่านใดบ้าง
บ้างก็ว่า 7องค์ ท่าน มิคาเอล Zadkiel Metatron ราฟาเอล กาเบรียล Jophiel uriel อะไรแบบนั้นอ่ะครับ

ปีศาจ อย่างชาตาน กับ ลูชิเฟอร์ จริงๆเป็นคนเดียวกันหรือเปล่า ทำไมถึงมีการแยกให้ ลูชิเฟอร์ กับ ชาตานเป็นมหาบาป คนละแบบ แล้วไอ้มหาบาปนั้น มันมีจริงๆไหม เหนในเวปนี้ก็เคยมีเขียน หนังสือของต่างประเทศหลายเล่มก็มีเขียนไว้
เคยได้ยิน จำไม่ได้ละว่าจาก พี่เลี้ยงตอนอยู่ รร แล้วแบ่งกลุ่มไปเรียนพระคำภีร์ หรือพี่ๆในกลุ่มคริสเตียนที่ รร (ค่อนข้างเชื่อถือได้และ ได้รับการยอมรับว่าเค้าสอนได้) ว่าลูชิเฟอร์ ชึ่งแปลว่าแสงสว่างสุกใส แสงจ้า หรืออะไรนั่นล่ะ มีชื่อเดิมว่า ลูชิเอล ก่อนตกสวรรค์ ถ้าเป็นงั้นจริง ชาตานเป็นไครตอนอยู่บนสวรรค์ล่ะ
ชาตาน มาจาก ไชตอน ใช่ไหม ไชตอนมีความหมายว่าปฏิปัก แล้วชื่อเก่าคืออะไร

อัครเทวดา 7 องค์ที่ว่านั่นคือผู้เป่าแตรใช่ไหม
อะบันโดน (abandon) ในหนังสือ Revelation ใช่ที่ปล่อยตั๊กแตน อะโพเรี่ยน ออกมาหรือเปล่า ถ้าใช่เป็นฑูตสวรรค์หรือเทวดาตกสวรรค์อ่ะครับ เหมือนๆตั๊กแตนจะเป็นของพระเจ้า

ได้ยินอาจานบางคน พี่เลี้ยงบางคน เคยพูดๆเรื่องพวกนี้มาบ้าง แสดงว่าต้องมีให้อ่านและเรียนรู้ ประมานนี้แหละครับ

ผมมีอ่านจากเวปพวกนี้ http://www.catholic.org/saints/saint.php?saint_id=203 นิดหน่อยอ่ะครับ
ของปีศาจไม่โพสละกัน มันลักธิผิดๆมากมาย
โปรแตสแตนท์สอนเรื่องนอกพระคัมภีร์ด้วยเหรอ พี่เลี้ยงคริสตจักรอะไรครับ
Happiiloo

พุธ พ.ค. 20, 2009 11:13 pm

= = คือผมต้องถามอ่ะครับ เค้าถึงเล่าๆบ้างนิดๆหน่อยๆ ปูทางไว้ผมก็มาหาต่อในเน็ต
ถามเค้าตอนอยู่ แอนติโอเกีย อยุ่ได้พักนึง
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 9:49 am

อ่านนี่ดูนะครับ

+++อัครเทวดาทั้ง7+++
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=5149.0
+++7พญามาร+++
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=6721.0
Happiiloo

พฤหัสฯ. พ.ค. 21, 2009 2:03 pm

ขอบคุนทุกๆท่านคับ  : xemo026 :
เลโอ

จันทร์ พ.ค. 25, 2009 5:13 pm

แนะนำให้ไปอ่านหนังสือ Book of Enoch นะครับ หาโหลด pdf ได้ทั่วไปตามเน็ตนะครับ
เล่มนี้เขาอ่านกันมาแต่ช้านาน แม้ท่านเปาโลยังมีหยิบเอามาอ้างอิงบ้างเลยครับ เรื่องเทพต่างๆ

แนะนำแค่นี้ดีกว่า เพราะผมก็สนใจเรื่องพวกนี้ แม้มันจะไม่รอดอะไร แต่บางทีก็ทำให้ชีวิตเราตื่นเต้นดี
ที่รู้ว่ามีชีวิตมหัศจรรย์มากมาย เหนือจากที่เราเคยได้รู้ บางทีเราก็อาจจะ พบเจอเรืองราวเหล่านี้จาก
วรรณกรรม วาทกรรม ภาพยนตร์ ภาพศิลป์ ต่างๆ ลองไปหาดูหนังฝรั่งหลายๆเรื่องก็มีเรื่องราวอะไรพวกนี้
แนมมาแบบเนียนๆ ถ้าเราเคยศึกษามาบ้าง แล้วมาดูหนังก็จะ อ๋อออออ เขาได้รับแนวคิดมาจากแหล่งนี้นั้นโน้น

ครับ พระเจ้าอวยพร
ความจริงเที่ยงแท้

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 8:26 pm

อยากถามว่าทำไมพวกพี่ๆ ถึงเชื่อว่าเรื่องในพระคัมภีร์เขียนเป็นความจริงล่ะครับ
หรือว่าเพราะเกิดมาเป็นคริสเตียนเลยต้องเชื่อ

เพราะว่าบางขอ้มูลแม้ว่าจะในพระคัมภีร์หรือ จากศาสนาจารย์ มันขัดแย้ง กับข้อมูลทางวิทยาศาสตร์
ประวัติศาสตร์ ดาราศาสตร์ และอีกหลายๆ ศาสตร์น่ะครับ

เพราะข้อมูลที่พิสูจน์ได้ของวิทยาศาสตร์ เมื่อเอามาเทียบกับแค่ความเชื่อของพระคัมภีร์เล่มหนึ่งนี่
ทำให้ไม่รู้ว่าเราต้องเชื่ออันได้ดีน่ะครับ

เอาง่ายๆ -พี่เชื่อไหมล่ะครับว่าพวกเราวิวัฒนาการมาจากสิ่งมีชีวิตคล้ายลิงที่ไม่ใช่ลิงน่ะครับ
-เราทุกคนในปัจจุบันเป้นสายเลือดโนอาทั้งหมดเรยหรือครับ ทำไมมีความแตกต่างกันเยอะแยะมากมาย ผมว่าผมไม่เหมือนคนอิสราเอลเท่าไรน้ะ
- พระเจ้าชอบการสังเวยโดยการเผา เพราะว่า เมื่อก่อนการค้นพบไฟ เป้นสิ่งแปลกประหลาดของคนยุคนั้นจึงคิดว่าสิ่งนี้พระเจ้าประทานใช่หรือไม่ ทำไมจึงไม่ใช้วิธีการอื่นล่ะ
-ทำไมถึงคิดว่าพระเจ้าของคริสเตียนสร้างโลก และ จักรวาล ทำไมไม่คิดว่า ปุโรหิตสร้าง หนังสือเล่มนึงขึ้นมาให้คนเชื่อแทน
- ที่บอกว่าบ้านต้องมีคนสร้าง นั้นถูกต้อง แล้วทำไมถึงคิดว่าคนสร้างเป็น คนสร้างของคริสเตียน ทำไมไม่เป้นพระพรหม ซึ่งก็เป็นพระเจ้าผู้สร้างเหมือนกัน

มีความรู้มากมาย ที่คนที่อ่านพระคัมภีร์แบบเป็นกลาง ดูยังงัยก็ เหมือนกับอ่าน แฮรี่ พอร์ตเตอร์ ยุคเก่า น่ะครับ

ความจริงเรื่องศาสนาเป็นเรื่องส่วนบุคคล แต่ทำไมไม่มองความจริงกัน หรือว่าไม่รู้ความจริงซักเท่าใด ใครสอนอย่างไรมา ก็รับและทำตาม และเชื่อไปซะหมด

ไม่เข้าใจมนุษย์จิงๆ ยิ่งไม่เข้าใจยิ่งขึ้นว่า ทำไมพระเจ้าถึงต้องการ สิบลด
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ค. 03, 2009 9:28 pm

เราชาวคริสต์ เชื่อใน "พระเจ้า" หนึ่งเดียวครับ
พระเจ้าที่ทรงสร้างสรรพสิ่ง ทั้งสิ่งเห็นได้และเห็นไม่ได้
ดังนั้น พระเจ้าที่เรานมัสการคือ "พระเจ้าสูงสุด" เท่านั้นครับ

พระคัมภีร์ คือ พระวาจาของพระเจ้า ที่ตรัสผ่านคนที่พระองค์ทรงเลือกไว้ เพื่อบอกต่อแก่มนุษย์ทั้งมวล
ดังนั้น พระคัมภีร์มาจากพระเจ้า โดยพระองค์ทรงเขียนโดยผ่านทางมนุษย์ครับ

พระคัมภีร์ไม่เคยขัดแย้งกับวิทยาศาสตร์
อย่าลืมว่า วิทยาศาสตร์ เป็นศาสตร์แขนงหนึ่งที่ว่าด้วยการความก้าวหน้าของมนุษย์
แต่วิทยาศาสตร์เองก็อธิบายเรื่องบางเรื่องไม่ได้ทั้งหมด
เช่น
"อะตอมไม่มีทางสูญหาย ไม่มีการสร้างขึ้นใหม่ แต่สามารถเปลี่ยนรูปไปเป็นพลังอื่น"
ดังนั้น ถามว่า ใครเป็นสร้างอะตอมครับ?
"พระเจ้า" ไงครับ ที่ทรงสร้าง วิทยาศาตร์ตอบเรื่องนี้ไม่ได้
ดังนั้น เราควรเชื่อพระเจ้าหรือวิทยาศาสตร์มากกว่ากันครับ

ตอบคำถามที่ถามนะครับ
-พี่เชื่อไหมล่ะครับว่าพวกเราวิวัฒนาการมาจากสิ่งมีชีวิตคล้ายลิงที่ไม่ใช่ลิงน่ะครับ
: xemo026 : ไม่เชื่อครับ เพราะเรามนุษย์ เกิดจากมนุษย์เท่านั้นครับ

-เราทุกคนในปัจจุบันเป้นสายเลือดโนอาทั้งหมดเรยหรือครับ ทำไมมีความแตกต่างกันเยอะแยะมากมาย ผมว่าผมไม่เหมือนคนอิสราเอลเท่าไรน้ะ
: xemo026 : ผมบอกแล้วไงครับ ว่าอย่าเชื่อวิทยาศาสตร์มากเกินไป พระเจ้าทรงสร้างเรา ดังนั้น พระองค์สร้างเรามนุษย์หลายแบบนะครับ

-ทำไมถึงคิดว่าพระเจ้าของคริสเตียนสร้างโลก และ จักรวาล ทำไมไม่คิดว่า ปุโรหิตสร้าง หนังสือเล่มนึงขึ้นมาให้คนเชื่อแทน
: xemo026 : ก็เพราะว่าเชื่อในพระเจ้าไงครับ ไม่ได้เชื่อปุโรหิต

- พระเจ้าชอบการสังเวยโดยการเผา เพราะว่า เมื่อก่อนการค้นพบไฟ เป้นสิ่งแปลกประหลาดของคนยุคนั้นจึงคิดว่าสิ่งนี้พระเจ้าประทานใช่หรือไม่ ทำไมจึงไม่ใช้วิธีการอื่นล่ะ
: xemo026 : มีหลายวิธีครับ แต่การเผาบูชา เป็นธรรมเนียมในสมัยนั้นของชาวยิวที่สักการะบูชาพระเจ้าครับ
สมัยนี้ ก็เปลี่ยนไปแล้ว ไม่ได้เป็นเหมือนเดิม แบบนี้เรียกว่า "วิธีการอื่น" หรือเปล่าครับ?

- ที่บอกว่าบ้านต้องมีคนสร้าง นั้นถูกต้อง แล้วทำไมถึงคิดว่าคนสร้างเป็น คนสร้างของคริสเตียน ทำไมไม่เป้นพระพรหม ซึ่งก็เป็นพระเจ้าผู้สร้างเหมือนกัน
: xemo026 : เพราะว่าคุณถามคนคริสต์ไงครับ คนคริสต์ก็ต้องบอกว่า พระเจ้าของชาวคริสต์สูงสุด ถ้าคุณถามศาสนาอิสลาม เค้าก็ว่า "อัลเลาะห์" สูงสุด
ถ้าถามศาสนาที่ว่าพระพรหมสูงสุด เค้าก็ต้องบอกว่าพระพรหมสูงสุด ไม่เห็นแปลกเลยครับ

ทางที่ดีนะครับ เรามาศานสัมพันธ์กันดี ๆ ดีกว่าครับ
อย่าทะเลาะกัน เพราะเชื่อไม่เหมือนกันเลย

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส