คนที่เป็นคริสเตียนอะครับ...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Isolation

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 1:36 am

ผมเคยไปเยี่ยมโบสถ์ไครส์เชิรส์อะครับเเล้วก็นมัสการตามอะครับ
เเล้วผู้นำโหพูดสุดยอดเลยครับเกือบร้องไห้เลยครับเเต่เก็บเอาไว้
กลัวคนอื่นเห็นอายนะมีใครเคยเป็นเหมือนผมบ้างไหมครับ
ขนาดผมเพิ่งไปครั้งเเรกนะครับ ก็ดีนะครับ  : emo045 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:31 am

ไปภาคภาษาอะไรครับ เพราะที่นั่นมีทั้งภาษาอังกฤษ ไทย และปาเกอญอ

ศิษยาภิบาล เป็นชาวสิงคโปร์ ส่วนผู้ช่วย มี 3-4 คนทั้งชายและหญิง เป็นไทย และปาเกอญอ

คุณพี่วิน ได้สังเกต ไพออแกน และธรรมมาสลอยฟ้า ไหมครับ : emo036 :
Isolation

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 1:00 pm

ไพออแกน และธรรมมาสลอยฟ้า
คือรัยเรอครับน้องเจี๊ยบ....
แต่เพลงที่ไครเชิร์สก็ดีนะครับเพราะดี...
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 1:19 pm

ไพออแกน

มาจากภาษาอังกฤษว่า pie organ

pie (น.) อาหารชนิดหนึ่ง มีการใส่ไส้ข้างใน เช่น เนื้อต่างๆ ผัก ผลไม้ หลายครั้งจะมีชั้นแป้งปิดข้างบน
organ (น.) อวัยวะที่มีหน้าที่พิเศษของมัน (คน สัตว์) เช่น ตับ ไต ไส้ กระเพาะ หัวใจ ปอด

pie organ พายอวัยวะแซบๆ

ขอให้อร่อยเด้อ!  : xemo026 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 1:26 pm

> เขียน: ไพออแกน และธรรมมาสลอยฟ้า
แต่เพลงที่ไครเชิร์สก็ดีนะครับเพราะดี...
พี่วินไปถึงจริงหรือเปล่า แล้วทำไมไม่สดุดเลยล่ะ

1.ไพออแกน คือออแกนยุคโบราณ ที่ใช้เล่นนมัสการกันในยุโรป มีแค่คริสตจักรเดียวในประเทศไทย

ถ้าพี่วินนั่งหันหน้าไปที่พระแท่น จะอยู่ซ้ายมือครับ (พี่เพชรช่วยมาอธิบายเรื่องเจ้าไพออแกนหน่อย เจี๊ยบได้สอดรู้ว่า ทุกปีจะมีช่างจากยุโรป
มาดูแลล้างเครื่องให้ ค่าใช้จ่าย เป็นแสน บาทครับ)

2.ธรรมมาส ลอย คือธรรมมาส ที่ศิษยาภิบาลขึ้นไปยืนเทศน์ ท่ามกลางประชาชน ปัจจุบันคงไว้เป็นสัญลักษณ์ เพราะยุคเปลี่ยนไป

เนื่องจากChrist Church ได้ก่อตั้งตั้งแต่ สมัยรัชกาลที่ 5 (เขาเขียนประวัติไว้หน้าโบสถ์เลย อ่านหรือเปล่า ) ยุคนั้นยุโรปใช้ธรรมมาส แบบนั้น
พี่วินนั่งฟังเทศน์แบบหลับๆตื่นๆ ก็จะเห็นธรรมมาสลอยด้านขวามือครับ

เนื่องจากเจี๊ยบไปเยี่ยม คริสตจักรนี้เมื่อ เดือน กุมภาพันธ์ ครับ : xemo026 :
Jeab Agape
~@

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 1:31 pm

P เขียน: ไพออแกน

pie (น.) อาหารชนิดหนึ่ง มีการใส่ไส้ข้างใน เช่น เนื้อต่างๆ ผัก ผลไม้ หลายครั้งจะมีชั้นแป้งปิดข้างบน
organ (น.) อวัยวะที่มีหน้าที่พิเศษของมัน (คน สัตว์) เช่น ตับ ไต ไส้ กระเพาะ หัวใจ ปอด

อูยยยอึยยยย สยิวกิ๋ว

พี่วินตามไปดูเรื่อง และภาพที่ลิงก์นี้ครับ ::046::

http://en.wikipedia.org/wiki/Pipe_organ
Isolation

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:05 pm

แล้วน้องเจี๊ยบเคยเกือบร้องไห้เปล่าตอนที่ผู้นำพูดงะซึ้งมาก
เเถมมีดนตรีคลองะใครจะอดอยู่... : emo027 :
Phulasso

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 6:57 pm

Jeab Agape เขียน:
> เขียน: ไพออแกน และธรรมมาสลอยฟ้า
พี่วินไปถึงจริงหรือเปล่า แล้วทำไมไม่สดุดเลยล่ะ

1.ไพออแกน คือออแกนยุคโบราณ ที่ใช้เล่นนมัสการกันในยุโรป มีแค่คริสตจักรเดียวในประเทศไทย

2.ธรรมมาส ลอย คือธรรมมาส ที่ศิษยาภิบาลขึ้นไปยืนเทศน์ ท่ามกลางประชาชน ปัจจุบันคงไว้เป็นสัญลักษณ์ เพราะยุคเปลี่ยนไป

เนื่องจากChrist Church ได้ก่อตั้งตั้งแต่ สมัยรัชกาลที่ 5 (เขาเขียนประวัติไว้หน้าโบสถ์เลย อ่านหรือเปล่า ) ยุคนั้นยุโรปใช้ธรรมมาส แบบนั้น
พี่วินนั่งฟังเทศน์แบบหลับๆตื่นๆ ก็จะเห็นธรรมมาสลอยด้านขวามือครับ

เนื่องจากเจี๊ยบไปเยี่ยม คริสตจักรนี้เมื่อ เดือน กุมภาพันธ์ ครับ : xemo026 :
ธรรมมาสลอย ที่วัดอัสสัมก็มี
เมื่อก่อนไม่มีไมโครโฟน ต้องตะโกนเทศน์
เลยต้องทำธรรมมาสให้สูงๆ อยู่กลางวัด
เทศน์จะได้ยินทั้วๆ ใครหลับจะได้เห็น : emo102 :

Pipe organ ก็เหมือนกัน เมื่อก่อนไม่มีเครื่องขยายเสียง
ต้องทำท่อลมขนาดมหีมา แบบเล่นทีได้ยินไปทั้งหมู่บ้าน
ใครผ่านไปมาได้ยินหมด แต่อย่างว่ามันแพงมาก
ดูแลก็ยาก เสียงเพี้ยนก็ง่าย นกชอบไปทำรัง
อะไรเข้าไปขวาง หญ้าเส้นเดียวเสียงก็เพี้ยนแล้ว
วัดรวยๆ เท่านั้นถึงจะมีเงินซื้อ Pipe organ ได้
เท่าที่รู้วัดคาทอลิกไม่มีเลยในเมืองไทย
แค่มีออร์แกนก็หรูแล้ว ::020::
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:21 pm

P เขียน: ไพออแกน

ขอให้อร่อยเด้อ!  : xemo026 :
::045::  ขอบคุณค่ะ อธิบายซะอร่อยหมดไปเลยยยยยยยยยยยยยยย
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:30 pm

Phulasso เขียน:
Jeab Agape เขียน:

ธรรมมาสลอย ที่วัดอัสสัมก็มี
เมื่อก่อนไม่มีไมโครโฟน ต้องตะโกนเทศน์
เลยต้องทำธรรมมาสให้สูงๆ อยู่กลางวัด
เทศน์จะได้ยินทั้วๆ ใครหลับจะได้เห็น : emo102 :

Pipe organ ก็เหมือนกัน เมื่อก่อนไม่มีเครื่องขยายเสียง
ต้องทำท่อลมขนาดมหีมา แบบเล่นทีได้ยินไปทั้งหมู่บ้าน
ใครผ่านไปมาได้ยินหมด แต่อย่างว่ามันแพงมาก
ดูแลก็ยาก เสียงเพี้ยนก็ง่าย นกชอบไปทำรัง
อะไรเข้าไปขวาง หญ้าเส้นเดียวเสียงก็เพี้ยนแล้ว
วัดรวยๆ เท่านั้นถึงจะมีเงินซื้อ Pipe organ ได้
เท่าที่รู้วัดคาทอลิกไม่มีเลยในเมืองไทย
แค่มีออร์แกนก็หรูแล้ว ::020::
วัดซางตาครู้สกะกาลหว่าก็นะคับ เก่ากว่าด้วย( มั้ง ::042::)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 11:02 pm

ไปป์ ออร์เเกนวัดอัสสัมชัญก็เคยมีค่ะ

มีเเล้ว....ไปเเล้ว  : emo073 : ไม่มีบุญได้เห็น
ตอบกลับโพส