วัดคาทอลิกน่าจะทำทรงไทย อนุรักษ์ความเป็นไทย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
วอ

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:35 pm

วัดคาทอลิกที่ผมเคยเห็นเป็นทรงไทยได้แก่ วัดพระมหาไถ่ วัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทน์ และวัดนักบุญมัทธิว ทุ่งลูกนก (อันสุดท้ายไม่เคยไป) ทำไมจึงไม่สร้างวัดคาทอลิกเป็นทรงไทยเยอะๆ ล่ะ ทรงฝรั่งหาดูมีเยอะมาก ::039:: แบบนี้ทำทรงฝรั่ง คนพุทธในประเทศมองว่า ศาสนาคริสต์เป็นศาสนาเป็นศาสนาของฝรั่ง ดูจากสิ่งก่อสร้างสิ เป็นฝรั่ง ไม่มีความเป็นไทย ::056:: ผมเคยนำภาพแบบไทย เช่นวัด ศาลพระภูมิ ให้คนอื่นดูเขาก็ว่าแปลกดี เผลอๆ หาว่าล้อเลียน  ::056:: ไงก็ตามเพลงคาทอลิกน่าจะออกแนวไทยๆ เช่น มีทำนองแบบไทยสมัยก่อน (เคยฟังอยู่) ผมเคยเห็นเพลงมีเสียงระนาดและที่วัดเซนต์หลุยส์เคยเห็นเล่นขิมอีก ทางศาสนาคริสต์น่าจะมีวัดคาทอลิกที่ทรงไทยมากขึ้น แสดงถึงการอนุรักษ์สถาปัตยกรรมไทย รูปปั้นภายในวัดน่าจะออกไทยๆ หน่อยสิครับ จะได้ดูเป็นแบบไทยๆ ไม่อย่างงั้นคนในประเทศจะมองศาสนาเราเป็นศาสนาของฝรั่ง จนคนอื่นคิดว่าเราไปเป็นคริสต์เหมือนจะละทิ้งความเป็นไทยไปเลย  ::056:: (ชอบวัดนักบุญยอแซฟอ่ะ ภายในทรงไทยดูแล้วสถาปัตยกรรมออกจะอนุรักษ์ความเป็นไทยดี แต่ภายนอกทรงไทยด้วย ส่วนวัดพระมหาไถ่ภายนอกทรงไทย ภายในไม่ค่อยเท่าไร ผมโดนหาว่าอยากไปนับถือศาสนาคริสต์เพราะเป็นศาสนาของฝรั่ง ยังไงซะต้องแสดงความเป็นไทยในศาสนาคริสต์ให้จงได้  ::047::)

เราคนไทยนับถือคริสต์ คนอื่นมองจะดูเป็นไทยมากขึ้นไม่ค่อยอยากออกแนวฝรั่ง  ::056::
Phulasso

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:50 pm

เรื่องมันยาว แล้วต่อไปจะรู้เอง
ต้องถามกรมการศาสนาดู ::037::
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 7:55 pm

ก็ทำไม วัดไทยในลอนดอน ถึงสร้างทรงไทยละคับ เด๊ยวคนปะกิดก็ว่า พุทธเป็นของไทยหรอกคับ????
ภาพประจำตัวสมาชิก
Edwardius

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:04 pm

ทำเนียนว่าเลียนลอก    ทำเหมือนนอกว่าตามฝรั่ง
ทำทรงไทยว่ากลืนกัน    ทำต่างชั้นว่าหัวสูง

คนเราไม่มีพอหรอกครับ

ของมันมองได้หลายมุม อยู่ที่ว่าอยากมอง และอยากเสนอมุมไหน
PEACEABLE

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 10:18 pm

ผมคนหนึ่งที่ปรารถนาอยากให้วัดคาทอลิกสร้างแบบสถาปัตยกรรมไทยบ้าง
                    ศาสนาคริสต์ไม่ใช่ของชาติใดชาติหนึ่ง แต่เป็นศาสนาสำหรับมนุษยชาติทั่วโลก

"แม้ว่าเราจะอยู่ห่างไกลกัน แต่เราก็สามารถพบกันอย่างใกล้ชิดได้
                ในดวงพระทัยของพระเยซูเจ้า ที่นั่นแหละ เราจะภาวนาสำหรับกันและกันด้วย "

ขอพระเจ้าสถิตกับท่าน

::035::    ::056::    ::051::
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 11:13 pm

Edwardius เขียน: ทำเนียนว่าเลียนลอก     ทำเหมือนนอกว่าตามฝรั่ง
ทำทรงไทยว่ากลืนกัน    ทำต่างชั้นว่าหัวสูง

ของมันมองได้หลายมุม อยู่ที่ว่าอยากมอง และอยากเสนอมุมไหน
อุ๊ย ได้ใจ~!   ::037::

ป.ล. ส่วนตัวข้าพเจ้าชอบเเบบวัดกาลหว่าร์ หรืออาสนวิหารอัสสัมชัญมากกว่า...ไม่ได้เป็นพวกนิยมฝรั่งอะไร
เเต่ชอบที่จะเห็นเเบบวัดทรงไทยเป็น วัดของทางศาสนาพุทธมากกว่า...เเละรายละเอียดบางอย่างของสถาปัตยกรรม
ก็มีรากฐานมาจากศาสนาพุทธด้วย ดังนั้นต้องใช้เวลาในการศึกษามากพอสมควร 
เเละถ้าทำเป็นไทยจ๋า เกรงว่าจะมีปัญหาเรื่อง "กลืนศาสนา" อีก
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 06, 2009 11:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
วอ

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:21 am

ปรากฏว่าคริสตชนส่วนใหญ่ชอบ ทรงฝรั่งมากกว่าเหรอ?  ::056:: สมมติว่า (สมมตินะครับ แม้จะไม่เป็นจริงก็ตาม) ถ้าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาประจำชาติของไทยขึ้นมา จะใช้ศาสนสถานประจำบ้านเมืองเป็นทรงฝรั่งเหรอครับ  ::056:: น่าจะทำทรงไทยเถอะครับ  ::022::
Edwardius

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 10:43 am

วอ เขียน: ปรากฏว่าคริสตชนส่วนใหญ่ชอบ ทรงฝรั่งมากกว่าเหรอ?  ::056:: สมมติว่า (สมมตินะครับ แม้จะไม่เป็นจริงก็ตาม) ถ้าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาประจำชาติของไทยขึ้นมา จะใช้ศาสนสถานประจำบ้านเมืองเป็นทรงฝรั่งเหรอครับ  ::056:: น่าจะทำทรงไทยเถอะครับ  ::022::
ชอบ // ชิน

3 อันนี้ต่างกันครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นชินกับรูปแบบคล้ายตะวันตกซะมากกว่า เพราะตอนเข้ามามันเป็นอย่างนั้น
taiyo

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 11:23 am

คุณวอครับ คุณต้องเข้าใจสภาพที่เป็นอยู่ปัจจุบันนี้ด้วยครับ อย่างที่คุณ Edwardius ว่าไว้ล่ะครับ มันมีพวกคนกลุ่มหนึ่งที่คอยจับตาเพื่อจะ....อยู่ครับ ดังน้น จะทำอะไรก็ต้องระวัง อีกกรมศาสนา(พุทธ)คงไม่ให้ เอาแค่จะสร้างใหม่สักแห่ง ไม่เอาเรื่องทรงไทยทรงฝรั่งเกี่ยวข้องนะ ทางนั้นเขายังไม่ยอมให้สร้างเลยครับ : emo031 :
Edwardius

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 12:55 pm

Edwardius เขียน:
วอ เขียน: ปรากฏว่าคริสตชนส่วนใหญ่ชอบ ทรงฝรั่งมากกว่าเหรอ?  ::056:: สมมติว่า (สมมตินะครับ แม้จะไม่เป็นจริงก็ตาม) ถ้าศาสนาคริสต์เป็นศาสนาประจำชาติของไทยขึ้นมา จะใช้ศาสนสถานประจำบ้านเมืองเป็นทรงฝรั่งเหรอครับ  ::056:: น่าจะทำทรงไทยเถอะครับ  ::022::
ชอบ // ชิน

3 อันนี้ต่างกันครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นชินกับรูปแบบคล้ายตะวันตกซะมากกว่า เพราะตอนเข้ามามันเป็นอย่างนั้น
เขียนเอง อ่านเอง งงเอง

ฮาินิบะเฮ้ย!
Maria Magdalena

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 2:26 pm

ที่หมาไถ่ก้อเป็นทรงไทยม่ะใช่เหรอค่ะ
taiyo

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 5:12 pm

MaRy MagDaLenE เขียน: ที่หมาไถ่ก้อเป็นทรงไทยม่ะใช่เหรอค่ะ
ไม่สุภาพเลยครับ ต้องมหาไถ่ครับ วัดหมาไถ่ไม่มีครับ

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 7:24 pm

แล้วจำเป็นหรอคับที่วัดคาทอลิกจะต้องทำทรงไทย ในเมื่อวัดไทยก็ทำอยู่แล้วเยอะด้วย คาทอลิกเป็นศาสนาของคนทั้งโลกใช่ แต่ว่าคาทอลิกเติบโตเยอะที่สุดมันที่ยุโรปไม่ใช่ไทย ก็เหมือนกับวัดไทยที่ยุโรปทำไมไม่ทำทรงฝรั่งล่ะ ก็เพราะพุทธมันเป็นศาสนาที่เติบโตในไทยแค่นั้นและ และว่าลืมว่าเมืองไทยมีคนที่ปองร้ายศาสนาจักรเยอะมาก
Kichinto
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 7:36 pm

วัดทรงไหนก็ช่าง ไม่เป็นไร

...ที่แถวๆชนบทวัดไม่ค่อยใหญ่ แถมบางที่เหมือนกระท่อมเปี๊ยบ ยังมีคริสตชนชาวกลุ่มชาติพันธุ์มาร่วมพิธีแน่นวัด แต่ต่างกับวัดในยุโรป หรือประเทศไหนๆ หรือแม้แต่วัดในเขตเมืองในประเทศไทยบางที่ วัดสวยมากๆ ... โล่ง จ๋อย ...

ทรงวัดไม่สำคัญมากเท่าไหร่แล้ว สำคัญที่ Faithful มากกว่า ... แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นวัดแต่ละวัดก็สวยคนละสไตล์นะ ชอบหมดเลย
Ecclēsia
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:28 pm

อยู่กับความจริงสิคะ...

ถ้าเป็นเเบบนั้นบางที "สถาปัตยกรรมไทย" อาจจะไม่เคยเกิดขึ้นเลยในประวัติศาสตร์ก็ได้ค่ะ
คิดดีๆสิ่...

ส่วนเรื่องคริสตชนชอบเเบบไหนมากกว่ากัน อันนี้ก็ตอบไม่ได้อีก เพราะไม่เคยมีใครทำการวิจัยเรื่องนี้มาก่อน (หรือเคยมี เเต่ข้าพเจ้าไม่ทราบ)
Jeanne d'Arc

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 8:37 pm

พวกSeclorumในประเทศนี้ที่ปองร้ายศาสนจักรเยอะมากครับ

เดี๋ยวมันจะหาเหตุผลที่ไม่ใช่เหตุผลที่โจมตีศาสนจักรเสียอีก

P$. ข้าพเจ้าชอบสถาปัตยกรรมโกธิค
Viridian

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:02 pm

ถ้าอย่างนั้น น้องเจ้าของกระทู้คิดยังไงกับ "วัดนิเวศธรรมประวัติ" ที่เป็นวัดพุทธที่สร้างเป็นแบบศิลปะตะวันตก...
หรือ "วัดราชโอรส" ที่เป็นวัดพุทธเถรวาท แต่สร้างเป็นสถาปัตยกรรมแบบจีน...

ทั้งสองวัดนี้ เป็นพระอารามหลวงชั้นเอกนะคะ...
แก้ไขล่าสุดโดย Viridian เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
baaaah

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 9:54 pm

อิอิ

ขอตอบในฐานะอดีตสถาปนิกนะครับเนาะ...(ตอนนี้ไปทำสวนสนุกซะงั้น)

ทุกสิ่งอย่างทุกการออกแบบนั้นมีที่มาเนาะ แม้แต่ความอยากให้มีในรูปแบบใดๆก็ตาม และก็ล้วนเป็นสิ่งสร้างทั้งนั้น
กว่าจะเป็นหัวเสาโครินธ์เทียน หรือกว่าจะเป็นช่อฟ้า ไม่ได้มีมาง่ายๆ
และการที่จะนำรูปแบบของบริบทหนึ่ง ไปใช้กับอีกบริบทหนึ่ง...ต้องคิดนานๆ
การเอารูปแบบไหนไปสนธิกับรูปแบบไหน ไม่ได้บอกว่าทำไม่ได้ ... ทำได้ครับ
การผสมผสานทางรูปแบบสถาปัตยกรรมมีอยู่ทั่วไปในโลก
อยากให้มีรูปแบบความเป็นไทย ทำได้ ...แต่ไม่ได้มีมาแบบแจ้งๆ ...มาแบบ มีกลิ่นครับ (อธิบายไม่ถูกแฮะ) สวยด้วย
แต่ทำไป ก้อมีทั้งคนรับได้และรับไม่ได้อยู่ดี

อย่าได้แยกว่า ไทย หรือ ฝรั่งเนาะครับเนาะ เพราะเราก็ ลอกกันไปลอกกันมาอยู่แล้ว แค่ชิ้นไหนชัดเจนกว่ากัน

เราทั้งผองล้วนพี่น้องกัน
Edwardius

อาทิตย์ มิ.ย. 07, 2009 10:52 pm

การบูรณาการที่ไม่สมบูรณ์แบบ ก็คือ การลอกกันนั่นหละครับ

ในสถาปัตยกรรม หรือ วัฒนธรรมของแต่ละที่ก็จะมีความหมายแฝงอยู่

แม้ว่า คนรุ่นหลังๆ จะปฏิบัติพอเป็นพิธี หรือ ไปงั้นๆ ก็ตาม

บางทีเราก็ต้องระวังสิ่งที่จะตามมาจากการบูรณาการนั้นด้วย

เช่น ความเชื่อแอบแฝง ความเชื่อแบบนอกรีต และความเชื่อที่เป็นปฏิืปักษ์กับความเชื่อมูลฐาน

บางที เราก็ยืมๆ มาได้บ้าง แต่ไม่ใช่ลอกมากโดยไม่ดูบริบทอะไรเลย

เช่น กรณี มารีคันนง ก็ไม่ได้เกิดจากการลอกเลียนแบบรูปเจ้าแม่กวนอิม (คันนง ในภาษาญี่ปุ่น) อย่างเดียว

แต่มันเกิดจากบริบทของการเบียดเบียนศาสนาที่คริสตชนสมัยนั้นต้องเลียนแบบเพื่อความอยู่รอด

หรือการสร้างวัดไทยแบบฝรั่งของรัชกาลที่ 5 ก็เป็นไปด้วยอิทธิพลยุโรป และผลจากการเปิดรับวัฒนธรรมตะวันตก ไม่ใช่สักแต่จะลอกอย่างเดียว

ยิ่งเราไม่ใช่เจ้าใช่นาย เราก็ตกอยู่ในที่นั่งลำบากกว่าเป็นธรรมดาหละครับ
motionman

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 2:13 am

ผมชอบโบสถ์เเถวบ้านผมอะวัดกาลหว่าห์เป็นแบบนีโอโกธิค ยอดเเหลมสูง สวยมากครับยิ่งตอนกลางคืนนะวู้วววววว : emo038 : : emo038 : : emo038 :
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 4:37 pm

Edwardius เขียน: ทำเนียนว่าเลียนลอก     ทำเหมือนนอกว่าตามฝรั่ง

เห็นด้วยเลย

มีคนใจแคบ  ชอบโจมตีเราอยุ่แ้ล้ว

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 6:11 pm

~@Little lamb@~ เขียน:

เห็นด้วยเลย

มีคนใจแคบ  ชอบโจมตีเราอยุ่แ้ล้ว

ผมเคยสัยคับว่า ทำไมชอบมีคนไทยมาโจมตีคาทอลิกออกบ่อย ทั้งๆเวลาพวกเขาไปแพร่เรื่องพุทธศาสนา ในต่างแดน พวกคาทอลิกไม่เคยไปโจมตี แต่ ในอดีตก็มีแต่บาทหลวงคาทอลิกอ่ะและที่ช่วยประเทศไทย นำความเจริญมาให้ แต่ทำไมคนไทยไม่เคยนึกถึง?
Edwardius

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 7:30 pm

*-มู๋ผัดกระเพรา-* เขียน:
~@Little lamb@~ เขียน:

เห็นด้วยเลย

ผมเคยสัยคับว่า ทำไมชอบมีคนไทยมาโจมตีคาทอลิกออกบ่อย ทั้งๆเวลาพวกเขาไปแพร่เรื่องพุทธศาสนา ในต่างแดน พวกคาทอลิกไม่เคยไปโจมตี แต่ ในอดีตก็มีแต่บาทหลวงคาทอลิกอ่ะและที่ช่วยประเทศไทย นำความเจริญมาให้ แต่ทำไมคนไทยไม่เคยนึกถึง?
ยามต้องการ ก็ครวญคร่ำ ระร่ำหา
ร้องเรียกฟ้า ช่วยข้าด้วย ระทวยไห้
ยามฟ้าส่ง ฝรั่งมา บรรเทาใจ
บอกนี้ไง บุญกูมี ถึงดีมา

ยามต้องการ ก็อ้อนขอ ข้านี้จน
กระเสือกสน ทนสู้ ลำบากหนา
ยามได้แล้ว สะบัดหนี ไม่้เหลียวมา
ซ้ำยังด่า โง่แท้ แม้กูหลอก

ยามมีคน นำของดี มามอบให้
ก็ว่าไซร้ ของเขาดี มีประสา
พอเขาสอน ว่าเขาจ้าง ล้างปัญญา
ล้างสมอง เป็นขี้ข้า ศาสนาฝรั่ง

เออมันแปลก แต่มันจริง ที่เราเห็น
ที่เขาเป็น ชมเขา ว่าดีหนอ
ที่เขาเชื่อ กลับเห็น เป็นสอพลอ
ฤๅจะขอ เอาแต่ของ สนองตน

ใครเชื่อต่าง ต่างพา ว่ามันโง่
ใครเปลี่ยนโผ ว่าชั่วช้า หน้าตอแหล
ของบ้านเกิด เมืิองนอน มึงไม่แล
กระแดะแท้ นับหน้าตาม ยามฝรั่ง

อันตัวข้า ก็เปลี่ยน ศาสนา
จากพุทธมา เป็นชาวคริสต์ จิตเลื่อมใส
เพราะข้าว่า เขาสอน ได้โดนใจ
ว่ากันไป ถึงพระเจ้่า ผู้ทรงธรรม์

ถึงข้าเปลี่ยน ก็ไม่เคย ด่าของเก่า
ปรัชญาเขา ก็ดีล้ำ ย้ำค้นหา
เพียงแต่เขา ไม่สอนข้า ถึงที่มา
ว่าปัญญา ข้าได้ มาอย่างไร

จะว่าข้า ดัดจริต ก็ว่าเถิด
แต่ละเมิด ศาสน์เขา ใช่ดีหรือ
เขาจะย้าย ออกเข้า ให้ด่าฤๅ?
ใช่ยึดถือ เกิดอย่างไร ตายอย่างนั้น

ใครจะเปลี่ยน อย่างไร ให้เพียงกล่าว
เตืิอนใจเขา ตามเราเห็น ว่าเป็นไร
หากบอกแ้ล้ว เขาไม่ฟัง ก็ปล่อยไป
ปล่อยวางให้ องค์พระเจ้า ทรงนำพา

จงทำตัว เรานั้น ให้ดีเถิด
ไม่ประเสริืฐ ก็จงเพียร ให้หนักหนา
เราถูกด่า เพราะเหตุพระ ก็รับมา
อย่าให้พระ ถูกด่า เพราะว่าเรา

---

อารมณ์ดี ก็มีความสุข มาแต่งกลอนอีกแล้ว...

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 8:21 pm

จะว่าข้า ดัดจริต ก็ว่าเถิด
แต่ละเมิด ศาสน์เขา ใช่ดีหรือ
เขาจะย้าย ออกเข้า ให้ด่าฤๅ?
ใช่ยึดถือ เกิดอย่างไร ตายอย่างนั้น

อันนี้ได้ใจๆๆๆๆๆ เพราะปกติก็โดนอยู่ทุกวี่วัน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 8:27 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
วอ

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 10:06 pm

สงสัยตรงพระมหาไถ่ เขาคงพิมพ์ผิด  : emo073 :
Maria Magdalena

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 11:04 pm

แง้ๆ หนูพิมพ์ผิดอ่าค่ะ ไม่ได้ตั้งใจ ไม่ได้ดูด้วย ฮาๆ
หมู่นี้ยิ่งเอ๋อๆอยู่ ขออภัยๆๆๆๆๆ
Ecclēsia
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 08, 2009 11:52 pm

อุ๊ย กลอนพี่เอ็ดได้ใจอีกเเล้ว  เฮ่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  : xemo026 :
Edwardius

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 12:41 am

†Ecclesia เขียน: อุ๊ย กลอนพี่เอ็ดได้ใจอีกเเล้ว   เฮ่!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!  : xemo026 :
ขอบคุณค้าบบบบบบบ

เรื่องนี้ขอแรง ไม่ไหวแล้ว กระแสต่อต้านมันเยอะั

เราเลยต้อง แรง!
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 4:43 pm

ผมเคยเห็นภาพวัดที่คาทอลิกบาหลีที่สร้างด้วยสถาปัตยกรรมแบบบาหลี ดุทีแรกก็คิดว่าเป็นเทวสถานของชาวฮินดูที่บาหลี แต่พอสังเกตองค์ประกอบอื่น ๆ เช่น กางเขน ก็ทำให้ทราบว่าเป็นวัดคริสต์
รูปภาพ

ผมเคยเห็นในโปสต์การ์ด ก็มีอยู่หลายแห่งแต่เจอในเน็ตแค่วัดเดียว
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 09, 2009 5:54 pm

หาทุนมาบูรณะโบสถ์เก่า (อาสนวิหารนครสวรรค์ ฝนตกทีน้ำซึมจ้อกๆแ่ล่ว : xemo023 :)

กับ

หาวิญญาณลูกแกะหลงหายมาให้เต็มโบสถ์ ก่อนเถอะ พี่น้อง!!!
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร มิ.ย. 09, 2009 5:56 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส