เมื่อสัตว์เลี้ยงต้องจากเราไป

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 2:31 am

วันศุกร์ที่ 26 มิถุนายน 2552 ตอนประมาณบ่าย 3-4โมงเย็น เจ้าจิ๊กโก๋ สุนัขตัวแรกของผมที่อยู่ด้วยกันมาเป็น 10 ปี ก็ได้ตายไป โดยที่ผ่านมาประมาณ 1 เดือนมันมีอาการไม่กินอาหารใด ๆ เมื่อพาไปพบหมอ หมอบอกว่าไตมันวาย และลิ้นหัวใจรั่ว รวมไปถึงมีเนื้องอกที่หน้าอก ซึ่งหมอได้บอกว่ายังไงมันก็ไม่รอด มีแต่เพียงการให้น้ำเกลือเพื่อยื้อชีวิตไว้เท่านั้น ที่บ้านก็ได้พามันไปหาหมอทุกวัน หรือ วันเว้นวัน เพื่อให้น้ำเกลือและยาบำรุง มีเพื่อนบางคนบอกว่าทำไมไม่ให้หมอฉีดยาให้มันหลับไปล่ะจะได้ไม่ทรมาณ แต่บอกตรง ๆ ว่าผมทำใจไม่ได้ (ซึ่งตอนนี้ไม่รู้ว่าคิดผิดหรือเปล่าที่ปล่อยให้มันทรมาณหลายอาทิตย์)      
    จนกระทั่งอาการมันทรุดหนักลงเมื่อวันพุธ มันผอมมาก ไม่มีแรงเดิน ผมและแม่ก็พามันไปหาหมอ และอาการมันก็แย่ลงเรื่อย ๆ มันร้องครางตั้งแต่เช้า ผมก็ออกไปดูมัน ทั้งวัน จนกระทั่งบ่าย ๆ ผมก็ไม่ได้ออกไปดูเพราะนึกว่ามันร้องเป็นปกติจนกระทั่งน้องข้างบ้านมาเรียก บอกว่าทำไมเจ้าโก๋มันนอนแข็งแบบนั้น ทำให้ผมตกใจมาก นี่ผมไม่ได้อยู่ดูใจมันตอนตายเหรอเนี่ย มันจะเหงาขนาดไหนเมื่อวาระสุดท้ายของมันเจ้านายของมันไม่ได้มาอยู่ดูข้าง ๆ มันจะคิดหรือเปล่าว่า เจ้านายไม่รักมันแล้ว มันจะน้อยใจแค่ไหน  ทำไมนะทำไม ทั้ง ๆ ที่ทั้งวันผมก็ออกมาดูมันตลอด ทำไมตอนเย็นผมถึงไม่ออกมาดูมันนะ ถ้าผมออกมาดูมันสักนิด ออกมาลูบหัวมันตอนมันจะจากไป มันคงมีความสุข ไม่นอนตายตาค้าง เหมือนเฝ้ารอใครสักคน
          มันจะรู้ไหมนะว่าผมเสียใจที่ไม่ได้อยู่กับมันจนมันจากไป มันจะรู้ไหมว่าผมรักมันไม่ได้คิดจะทอดทิ้งมันเลย แล้วเมื่อวันนึงที่ผมต้องจากโลกนี้ไปผมจะได้เจอกับมันไหม ถ้าผมสวดภาวนามันจะรับรู้ถึงสิ่งที่ผมจะบอกกับมันไหม

พระเจ้าข้าโปรดรับดวงวิญญาณของสุนัขของข้าพระองค์ไปอยู่กับพระองค์ ขอโปรดให้มันได้รับรู้ถึงความรู้สึกเสียใจของผมที่ไมได้อยู่กับมันจนวินาทีสุดท้าย ขอพระองค์โปรดทำให้มันรู้ว่าผมรักมันแค่ไหน และเมื่อถึงวันที่ผมจะได้ไปพบกับพระองค์แล้ว ขอพระองค์โปรดให้ผมได้พบกับมันอีกครั้งเถิดพระเจ้าข้า
Cho

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 9:19 am

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ผมเข้าใจความรู้สึกดีครับ  ::043:: เหมือนกับว่า สมาชิกในครอบครัวคนหนึ่งหายไป บ้านผมเคยเลี้ยงสุนัข หลายต่อหลายตัว แล้วพวกมันล้วนแต่จากเราไปก่อนเสมอ  ผมเชื่อว่าสักวันเราจะได้พบกับพวกมันอีกครั้งครับ ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านไม้กางเขนนี้ไปได้นะครับ
มันจะรู้ไหมนะว่าผมเสียใจที่ไม่ได้อยู่กับมันจน มันจากไป มันจะรู้ไหมว่าผมรักมันไม่ได้คิดจะทอดทิ้งมันเลย แล้วเมื่อวันนึงที่ผมต้องจากโลกนี้ไปผมจะได้เจอกับมันไหม ถ้าผมสวดภาวนามันจะรับรู้ถึงสิ่งที่ผมจะบอกกับมันไหม
ผมเชื่อว่าตอนนี้มันรับรู้ได้ครับถึงความรู้สึกคุณคร้บ
แก้ไขล่าสุดโดย Cho เมื่อ เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 9:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Batholomew
~@

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 9:42 am

เสียใจด้วยครับ
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 12:53 pm

เสียใจด้วยค่ะ ... เข้าใจความรู้สึกของการสูญเสียสัตว์เลี้ยงแสนรักไปเหมือนกันค่ะ เป็นหมาอัสเซเชี่ยนตัวเมียด้วย ฉลาดมาก โดนรถ10ล้อชน
::043::
การที่เรายื้อชีวิตมันไว้ ไม่ผิดหรอกค่ะ เพราะตราบใดที่ยังมีลมหายใจก็ยังมีหวังอยู่เสมอ หวังว่าจะหายดีกลับมาแข็งแรงเหมือนเดิมได้ีอีก
หากเราไปฉีดยาให้มันหลับไปเลย ก็เหมือนเป็นการการุญย์ฆาต ไม่ดีหรอกค่ะ
Happiiloo

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 2:08 pm

: xemo023 :

ซึ้งๆๆๆ
พระองค์คงให้เจอกับมันอีก
love.na

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 2:52 pm

::040::ก็ต้องขอบคุณพระที่ประทานเพื่อนแก้เหงามาไว้ให้เป็นเพื่อนของเรา
และในที่สุดพระก็ยกมันไป ถึงแม้ว่าเราอาจจะเสียใจแต่อย่างน้อย เราก็ควรที่จะดีใจเพราะอย่างน้อยเรายังได้มีเพื่อนที่ซื่อสัตย์กับเรา การมีสัตย์เลี้ยงเป็นเพื่อน เราไม่ต้องคอยระวังว่ามันจะนินทาเราลับหลังหรือจะทรยศเราเมื่อไหร่เพราะมันไม่มีการมารยาและเสแสร้ง แต่คนบางคนนี่สิ ยังดีได้ไม่เท่ามันเลย...
จงขอบคุณพระสำหรับช่วงเวลาดีๆที่พระประทานให้เราได้มีเพื่อนที่ซื่อสัตย์อย่างมันเถิด...
ต้อมครับ

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 4:23 pm

เสียใจด้วยนะครับ ::043::
MODDIE

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 5:18 pm

อาการเดียวกับหมาผมเลยครับ

เปนไต มันไอ แล้วก้กินไรไม่ได้ กินเข้าไปก็อ้วกออกมา

มันตายไปได้ 2 ปีแล้วล่ะครับ

เข้าใจความรู้สึกของคนที่ได้สูญเสียสิ่งที่รักยิ่ง ไม่ว่าสิ่งนั้นจะมีชีวิตหรือไม่

เสียใจด้วยครับ...
Te Deum

เสาร์ มิ.ย. 27, 2009 5:39 pm

เสียใจด้วยนะคะ

บ้านเราก็เลี้ยงแมว เคยมีที่ตายแล้วก็หลายๆตัวเหมือนกัน
เวลาแบบนี้ ก็เข้าใจนะคะ
เพราะว่าเราผูกพันไง
แต่เดี๋ยวนี้ก็ดีขึ้นค่ะ ทำใจได้
เมื่อเราขอบพระคุณพระเจ้าที่ประทานช่วงเวลาดีดี ไม่ว่าจะนาน หรือจะสั้น
ทุกสิ่งที่เข้ามาในชีวิตไม่ว่าดีหรือร้ายเป็นสิ่งดีเสมอ
เราจะเข้าใจเองว่า น้องหมาตัวนั้นไม่ได้หายไปใหน
เพราะเค้ามีชีวิตอยู่เสมอในความทรงจำของเราไงคะ

: xemo017 :
~@

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 9:10 pm

วันนี้ก็มานั่งคุยกับแม่นะว่า เราคิดผิดหรือเปล่าที่ยื้อมันเอาไว้เพราะหมอบอกแล้วว่า ไตวาย ยังไงก็ต้องตายแน่ๆ แถมมันจะกินอะไรไม่ได้จากตัวอ้วนๆ กลม กลายเป็นหนังหุ้มกระดูกมันเป็นภาพที่ทำใจแทบไม่ได้เลยจากหมาที่เคยร่าเริงวิ่งเล่น(แทบจะกลิ้งมาหาเลย) กลายเป็นหมาผอม ๆ นอนซมทั้งวัน ข้าวปลาไม่กินเลย รู้สึกเหมือนว่าเรายื้อไว้ให้มันทรมาณรึเปล่าเนี่ย  : xemo023 :
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 12:09 pm

::046:: "ต้องซื้อ ลอดช่อง ให้กิน จะหายเอง"  แม่บ้าน วัย30กว่าๆ เขาแนะนำมาค่ะ 
"ที่บ้านหนูเวลาหมาป่วยเขาจะซื้อลอดช่องสีเขียวให้กิน ตัวไหนกินได้ก็จะรอด" แม่บ้าน เขาบอกย้ำมายังงี้ค่ะ
ลองเอาไปใช้ดูนะคะเผื่อจะได้ผล  ::023::
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 12:31 pm

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ::046:: "ต้องซื้อ ลอดช่อง ให้กิน จะหายเอง"   แม่บ้าน วัย30กว่าๆ เขาแนะนำมาค่ะ 
"ที่บ้านหนูเวลาหมาป่วยเขาจะซื้อลอดช่องสีเขียวให้กิน ตัวไหนกินได้ก็จะรอด" แม่บ้าน เขาบอกย้ำมายังงี้ค่ะ
ลองเอาไปใช้ดูนะคะเผื่อจะได้ผล  ::023::
หมาตายไปแล้วครับ อีกอย่าง เชื่องี้ มันซูแปร์ติซังนะครับ : emo073 :

พี่เอก สุนัขก็จากไปแล้ว
พี่ไม่ควรทรมานตัวเอง กับอดีตที่ไม่ดีนะครับ

มาระลึกถึงเรื่องดีๆ ที่เราเคยมีดีกว่า

ยศว่า สุนัขของพี่เอกก็ต้องการเห็นเจ้านายของมันมีความสุขนะ^^
yack

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 6:18 pm

เข้าใจเลยอะ เราก็เคยเสียพวกมันไปแล้ว  ::043:: ::043:: ::043::

เเต่ให้เข้าใจว่ามันไปอยุ่กะพระเเล้วมันก็จะรอเราอยู่ที่นั้นอ่า มันก้คงเล่นกะพระ เเล้วก็เด้ก ๆ บนสวรรค์อ่า สนุกกว่าเราอีก แค่เรานึกถึงมันก้คงดีใจเเล้วละ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 4:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
yack

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 6:21 pm

[quote="yack"]
เข้าใจเลยอะ เราก็เคยเสียพวกมันไปแล้ว  ::043:: ::043:: ::043::
เเต่ให้เข้าใจว่ามันไปอยุ่กะพระเเล้วมันก็จะรอเราอยู่ที่นั้นอ่า มันก้คงเล่นกะพระ เเล้วก็เด้ก ๆ บนสวรรค์อ่า สนุกกว่าเราอีก แค่เรานึกถึงมันก้คงดีใจเเล้วละ
เเล้วก็ดูเเลสัตว์ที่ไม่มีเจ้าของบนโลกนี้ เหมือนดูเเลมันอ่า ไม่อยากเขียนเเล้วเขียนเเล้วอดคิดถึงพวกมันไม่ได้ ตายทีเดียว 2 ตัว  ::055:: ::055:: ::055::
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 4:51 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 6:35 pm

ขอเล่าด้วยคนนะคับ

คือตั้งแต่เด็กจนโตผมมีสุนับอยู่สองตัวชื่อโค้ก กัคิง พันธุ์ปั๊กอ่ะคับ โค้กตัวเมีย คิงตัวผู้ เกิดก่อนผมปึนึงพอดี แล้วก็เท่ากลับอยู่กับผมมาชั่วชีวิตอ่ะคับ(ตอนนี้16)โค้กตายตอนผมอายุ12 ตอนนั้นเศร้ามากT_Tรู้สึกเหมือนพี่ชายตัวเองตาย เพราะบางครั้งเวลาผมเล่นคอมดึกเนี้ย สองตัวนี้จะมานอนเป็นเพื่อนข้างๆ จะไม่ยอมหลับจนกว่าผมจะขึ้นบ้าน เวลาผมจะขึ้นก็จะเดินตามไปส่งที่บันไดอ่ะคับ จนกว่าเห็นว่าผมปิดไฟเรียบร้อยแล้วก็ถึงกลับไปนอนพร้อมกันทั้งสองตัว แถมเวลาตอนที่จะกินนะคับ คิงจะให้ดค้กกินก่อน แล้วคิงถึงค่อยกิน มันเหมือนเป็นพี่ กะเพื่อนผมอ่ะT_Tพูดแล้วน้ำตาไหล แถมทั้งสองตัวเป็นสุนัขที่นิสัยดีที่สุดนะคับ ห้องไหนห้ามเข้ามันก้จะไม่เข้าเลย ไม่ว่าอะไรก็ตามมันจะไม่เข้ามาเลย เวลาผมหาขอิงเงี้ย ลองหารูปให้มันดูมันก็จะหาให้ทันทีอ่ะคับT_T(พ่อฝึกไว้บ้านผมของหายกันบ่อย) ส่วนโค้กตายเพราะถูกงูกัดตอนนั้นมันจะตัดน้องสาวผมแล้วโค้กวิ่งไปช่วยส่วนคิงตามมาทีหลังมาช่วยโค้กไม่ทันโค้กเลยถูกพิษงูตาย...วันนั้นบ้านผมเศร้ากันหมดเลยอ่ะคับยิ่งคิงอีกT_Tสงสารมันที่สุดเลย อยู่กับคู่ตัวเองมา12ปีแล้วแยกจากกัน ตอนนี้คิงก็16-17แล้วอ่ะคับ ยืนมากสำหรับพันธ์ปั๊ก T_Tมันแก่แล้วไม่ค่อยซ่าส์ ตาก็มองไม่ค่อยเห้นด้วยT_Tเดี่ยวว่างๆมีโอกาสเอารู้มาให้ดูนะคับT_T
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 7:49 pm

ยศิยล:ผู้แสวงหาพระเจ้า เขียน:
กรอกสมบูรณ์ เขียน: ::046:: "ต้องซื้อ ลอดช่อง ให้กิน จะหายเอง"   แม่บ้าน วัย30กว่าๆ เขาแนะนำมาค่ะ 
หมาตายไปแล้วครับ อีกอย่าง เชื่องี้ มันซูแปร์ติซังนะครับ : emo073 :
ซื้อลอดช่องให้หมากินเนี่ยนะ  ::028::  มาหาว่า ซูแปร์ติซัง

ผู้รู้บางท่านบอกมาว่า ลอดช่อง มันหวาน โรคไต หรือ โรคตับ กินหวานแล้วจะดีขึ้น ค่อยๆ พิจารณาดีๆซิค่ะ แล้ว แม่บ้านผู้หวังดีเขาก็ซื้อลอดช่องมาให้หมากินแล้วรอด หลายตัวแล้ว อย่างน้อยเขาก็ต้องการช่วยหมาเท่าที่จะช่วยได้ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย แล้วดูมันตายเฉยๆ จะพาไปหาหมอเขาก็ไม่มีเงินมากขนาดนั้น เป็นอะไรง่ายๆ ที่เขาทำได้ และคิดว่าช่วยหมาได้เท่าที่จะทำได้ แล้วเขาก็ ช่วยลูกหมาด้วย  ::043::  มาว่า ซูแปร์ติซัง มันไม่เกี่ยวกันเลย ฮือ...อ....ๆ
Batholomew
~@

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 9:01 pm

ยศครับ พี่ท้วงนิดนึงครับ ในกรณีคุณกรอกสมบูรณ์ ใช้คำว่า ซูแปร์ติซัง ไม่ได้นะครับ

ซูแปร์ติซัง
ในความเข้าใจของคาทอลิกก็คือการกระทำที่ขัดต่อความเชื่อในพระเจ้า และในคำสอนของพระศาสนจักร อันได้แก่ การไปทำศาสนกิจของศาสนาอื่น การเชื่อโชคลางของขลัง การพึ่งพาอำนาจลึกลับของจิตวิญญาณอื่น ๆ หรือสิ่งสร้างต่าง ๆ ที่ผู้คนพากันไปกราบไหว้ เพื่อวอนขอให้สิ่งนั้นช่วยดลบันดาลบางสิ่งบางอย่างที่ตนเองต้องการให้
อันตน
~@

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 9:56 pm

ทิดเอกเอ้ย อันพี่เจ้าคณะนี้รักแมวมากๆๆๆ
แต่ยามที่มันถูกรถทับ พี่เจ้าคณะก็เอามันใส่ถุงก๊อบแก๊บใส่ถังขยะแล้วก็บ๊ายๆ
แค่นี้แหละ อิอิ
~@

จันทร์ มิ.ย. 29, 2009 11:48 pm

อันตน เขียน: ทิดเอกเอ้ย อันพี่เจ้าคณะนี้รักแมวมากๆๆๆ
แต่ยามที่มันถูกรถทับ พี่เจ้าคณะก็เอามันใส่ถุงก๊อบแก๊บใส่ถังขยะแล้วก็บ๊ายๆ
- -" โหพี่ใส่ถุงทิ้งขยะเลยเหรอ น่าจะขุดหลุมให้มันหน่อยก็ดีนา นี่กะว่ามีเวลาว่างจะตกแต่งหลุมมันสักหน่อยอาจจะเกลี่ยดินให้เรียบแล้วเอาดอกไม้มาปลูก (ฝังมันไว้ริมกำแพงหน้าบ้านเลยเวลาออกจากบ้านก็แวะเดินไปดูหลุมก่อนทุกครั้ง)
อันตน
~@

อังคาร มิ.ย. 30, 2009 8:06 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:
อันตน เขียน: ทิดเอกเอ้ย อันพี่เจ้าคณะนี้รักแมวมากๆๆๆ
- -" โหพี่ใส่ถุงทิ้งขยะเลยเหรอ น่าจะขุดหลุมให้มันหน่อยก็ดีนา นี่กะว่ามีเวลาว่างจะตกแต่งหลุมมันสักหน่อยอาจจะเกลี่ยดินให้เรียบแล้วเอาดอกไม้มาปลูก (ฝังมันไว้ริมกำแพงหน้าบ้านเลยเวลาออกจากบ้านก็แวะเดินไปดูหลุมก่อนทุกครั้ง)
ถังขยะก็อยู่หน้าบ้านเหมือนกัน ปิดฝาเรียบร้อยสวยงาม ควรค่าแก่การระลึกถึง

อูย เอกอย่าถือสาพี่เลย ตอนนั้นมันเป็นทาวเฮาส์ไม่มีที่ทางให้ทำอย่างนั้นหรอก สมัยตอนเด็กๆก็ฝังมันนั่นแหละครับ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร มิ.ย. 30, 2009 5:11 pm

บ๊อบบี้ สุนัขพันธุ์อัสเซเชี่ยน ของข้าเจ้า เอาไปฝังไว้ใต้ต้นมะม่วงเขียวเสวยค่ะ แล้วพอถึงหน้ามะม่วงก็ออกลูกด๊ก...ดก...หวาน...มันส์  ::045::
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:36 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน:
บ๊อบบี้ สุนัขพันธุ์อัสเซเชี่ยน ของข้าเจ้า เอาไปฝังไว้ใต้ต้นมะม่วงเขียวเสวยค่ะ แล้วพอถึงหน้ามะม่วงก็ออกลูกด๊ก...ดก...หวาน...มันส์  ::045::
เออ ใช่จริงด้วย มันดกจริงๆ
Batholomew
~@

พุธ ก.ค. 01, 2009 3:31 pm

อันตน เขียน:
กรอกสมบูรณ์ เขียน:
เออ ใช่จริงด้วย มันดกจริงๆ
แสดงว่ามันต้องการทดแทนบุญคุณนะพี่ : emo045 :
อันตน
~@

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:08 pm

ที่ฝังเพราะว่า
1 สมัยก่อนบ้านพอมีบริเวณ มีต้นไม้ พอฝังให้มันพ้นหูพ้นตาไม่อุดจาดแก่ตนและข้างบ้านได้ พ่อเลยฝัง
2 กว่าจะเดินจากบ้านไปถึงถังขยะที่เทศบาลมาเก็บบ้างไม่เก็บบ้าง ไกลแสด ถือศพหมาไปทิ้งถึงโน่น อุดจาดไม่เป็นการให้เกียรติแก่หมาตาย ยกเว้นมันถูกรถทับ คงไม่ไปเก็บเพราะอุดจาดตาตัวเอง พ่อเลยไม่เก็บ
3 มันเป็นปุ๋ย และมันอยู่ห่างบ้านพ่อสมควรไม่เหม็น

ที่ไม่ผังเพราะว่า
1 ทาวเฮาส์เล็กๆ เรียงกันเป็นพรืด ฝังไว้ก็อุดจาดแก่ตนเองและผู้อื่น
2 ถังขยะมันก็อยู่หน้าบ้าน เทศบาลก็มาเก็บทุกเช้า เหมาะแก่การปลงศพอย่างยิ่ง เก็บจากหน้าบ้านปุ๊บ ใส่ถุงก๊อบแก๊บแล้วโยนเลย
3 มันเหม็นด้วยละ เกิดนางแมวตัวอื่นมาดมกลิ่นแล้วเมี๊ยวๆกลางค่ำกลางคืน จะชวนสยองแก่ชาวบ้านทั่วไป
4 จะให้พาศพนังแมวตะเวนหาที่ฝังเรอะ ข้าพเจ้าไม่มีงบประมาณและเวลาพอขนาดนั้น อีกอย่างคนขับรถคงไม่เห็นด้วย
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 01, 2009 10:17 pm

กระต่ายตัวโปรดของข้าพเจ้าก็ฝัง ขุดหลุมเอง เเละมีพิธีอำลาด้วย  : xemo017 :
Léon
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 12:44 am

สงสัยว่าพระองค์จะรับวิญญาณสัตว์ต่างๆ ไปบนสวรรค์ด้วยเหรอ อะไรยังไง
น่าคิดอ่ะ สัตว์ใหญ่หลายๆ ตัวที่มีความฉลาด มีสมอง บางทีก็พูดรู้เรื่อง เชื่อง รู้อารมณ์รู้คำสั่งคนเงี่ย
เออ อยากรู้เทวศาสตร์เกี่ยวกับสัตว์ด้วยละสิ คราวนี้ คนรู้มาช่วยไขที
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 1:03 am

Immanuel (MichaelPaul) เขียน:      วันนี้ก็มานั่งคุยกับแม่นะว่า เราคิดผิดหรือเปล่าที่ยื้อมันเอาไว้เพราะหมอบอกแล้วว่า ไตวาย ยังไงก็ต้องตายแน่ๆ แถมมันจะกินอะไรไม่ได้จากตัวอ้วนๆ กลม กลายเป็นหนังหุ้มกระดูกมันเป็นภาพที่ทำใจแทบไม่ได้เลยจากหมาที่เคยร่าเริงวิ่งเล่น(แทบจะกลิ้งมาหาเลย) กลายเป็นหมาผอม ๆ นอนซมทั้งวัน ข้าวปลาไม่กินเลย รู้สึกเหมือนว่าเรายื้อไว้ให้มันทรมาณรึเปล่าเนี่ย  : xemo023 :
ถ้าคิดในทางกลับกัน  ถ้าเราเป็นสุนัข เราอาจจะอยากอยู่ต่ออีกสุดลมหายใจ  เพื่อที่จะได้อยู่ใกล้กับคนที่เรารัก เป็นครั้งสุดท้ายนะคะ

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ  อ่านๆแล้วคิดถึงสุนัขที่ตายไปอยู่เหมือนกันคะ

อยากขอโทษมันสักครั้ง  ที่ต้องทิ้งมันไป
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. ก.ค. 02, 2009 3:22 am

สดุดี104:24
ข้าแต่พระเจ้า  พระราชกิจของพระองค์มากมายจริงๆ 
พระองค์ทรงสร้างการงานนั้นทั้งสิ้นด้วยพระปัญญา 
แผ่นดินโลกมีสิ่งที่ทรงสร้างเต็มหมด 
ทะเลอยู่ข้างโน้น  ทั้งใหญ่และกว้าง 
ซึ่งในนั้นมีสิ่งเคลื่อนไหวนับไม่ถ้วน 
คือสัตว์ที่มีชีวิตทั้งเล็กและใหญ่ 
กำปั่นแล่นไปโน่นแน่ะ 
  และเลวีอาธาน(สัตว์ทะเล  ขนาดมหึมา) ที่พระองค์ สร้างไว้ให้เล่นในนั้น 
สิ่งเหล่านี้แหงนหาพระองค์ 
เพื่อให้พระองค์ประทานอาหารแก่มันตามเวลา 
  เมื่อพระองค์ประทานให้  มันก็เก็บไป 
เมื่อพระองค์ทรงยื่นพระหัตถ์ออก  มันก็อิ่มหนำด้วยของดี 
เมื่อพระองค์ทรงซ่อนพระพักตร์เสีย  มันทั้งหลายก็ลำบากใจ 
เมื่อพระองค์ทรงเอาลมหายใจมันไปเสีย  มันก็ตาย  และกลับเป็นผงคลี 
  เมื่อพระองค์ทรงส่งวิญญาณของพระองค์ออกไป  มัน ก็ถูกสร้างขึ้นมา 

และพระองค์ก็ทรงเปลี่ยนโฉมหน้าของพื้นดินเสียใหม่ 
Ecclēsia
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 3:52 am

ไม่อยากจะบอกว่า...อ่านสดุดีบทนี้หลายครั้งเเล้ว เเต่ยังไม่มีปัญญาสรุปได้ว่า ตกลงมันไปที่ไหน  : emo073 :
Nano Lamp

เสาร์ ก.ค. 04, 2009 9:39 pm

†Ecclesia เขียน: ไม่อยากจะบอกว่า...อ่านสดุดีบทนี้หลายครั้งเเล้ว เเต่ยังไม่มีปัญญาสรุปได้ว่า ตกลงมันไปที่ไหน  : emo073 :
มันน่าจะกลายเป็นดินนะครับ
ตอบกลับโพส