การสวดภาวนา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 4:26 pm

อยากทราบครับว่า ผมสามารถสวดสายประคำ หรือนับลูกประคำ กับหิ้งค์ที่ผมจัดไว้ได้ไหมครับ นอกจากจะสวดภาวนาทำวัตรเช้า-เย็นอย่างเดียวแล้วครับ และอยากทราบว่า ผมสามารถทำอะไรได้อีกครับ สามารถนั่งสมาธิ(แบบคริสต์)ต่อหน้าหิ้งค์ได้ไหมครับ ขอคำตอบด้วยครับ
อีกอย่างครับ คือผมมีระฆังเล็กๆอะครับ อยู่อะครับ ถ้าผมเอาไว้ในหิ้งค์ด้วย ผมจะเอาไว้ทำอะไรดีครับ ใครมีไอเดีย ดีๆก็บอกด้วยนะครับ
ปล.เสียดายมากครับ เย็นนี้ไม่ได้ไปมิซสาปิดปีนักบุญเปาโล เปิดปีพระสงฆ์ที่วัดอัสสัม พอดีบ้านผมอยู่ไกลครับ อีกอย่างนึงคือ ที่บ้านเป็นห่วงครับ

ขอพระเจ้่าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 5:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
PEACEABLE

อาทิตย์ มิ.ย. 28, 2009 9:30 pm

หิ้งในที่นี้หมายถึง.....หิ้งที่ตั้งกางเขน รูปพระหรอครับ

ถ้าเป็นหิ้งที่ตั้งรูปกางเขน รูปพระ.....สามารถสวดสายประคำได้ครับ

ดีเสียอีก กางเขน รูปพระจะทำให้เรามีสมาธิในการสวดมากยิ่งขึ้นด้วย

ทำสมาธิแบบคริสต์ก็สามารถทำได้เช่นกันครับ...ไม่มีปัญหา

ส่วนระฆังเล็กๆของน้อง....พี่ยังไม่มีไอเดียเจ๋งๆ (รอดูคำตอบจากท่านอื่นนะครับ )

" เป็นบุญลาภแก่ผู้มีใจยากจน เพราะพระอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา " (มัทธิว 5:3)

ขอพระเจ้าสถิตกับท่านครับ ::024::

ตอบกลับโพส