วิธีแก้ Folder ใน Handy Drive ฉันหายไปไหน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:38 am

วิธีการและขั้นตอนหลักๆ :
1. ให้ดาวน์โหลดโปรแกรมแก้ไขไวรัส และคืนค่าระบบ จากคำแนะนำข้างล่างต่อไปนี้
2. ให้เข้าสู่ Safe Mode ... แล้วให้เปิดโปรแกรมที่ดาวน์โหลดมา...

อาการของคอมพิวเตอร์ที่ติด Worm(Virus)
1. คอมพิวเตอร์ที่ติดเวิร์ม(ไวรัส)ตัวนี้จะสร้าง, เปลี่ยนแปลง และซ่อน Folder ใน Handy Drive
โดยไวรัสจะสร้างไฟล์ที่มีนามสกุล .exe ที่คัดลอกชื่อที่เหมือนกับ Folder ใน Handy Drive
ซึ่งจะทำให้ผู้ใช้งานเข้าใจผิดว่าเป็น Folder ที่ใช้งานได้ แต่พอ Double Click ที่ Folder ก็ปรากฎว่าใช้งานไม่ได้
ตัวอย่างเช่น ใน Handy Drive เรามี Folder ชื่อ "Work"
... Worm(Virus) ก็จะทำการคัดลอกชื่อ Folder นี้ และสร้าง Folder หลอกชื่อ "Work.exe"
... และทำการ Set ค่า Folder ตัวจริงให้เป็นสถานะ "Hidden" (ซ่อน)
ทำให้มองไม่เห็น Folder ตัวจริง แต่กลับมองเห็น Folder หลอกแทน

2. จะถูกเปลี่ยนแปลงค่าระบบ Registry ใน Windows Xp
2.1 จะถูกปิดการทำงานของเมนู Folders Option (จากการเปิดโปรแกรม Explorer --> Tools(Tab Menu) --> Folders Option)
2.2 พอเข้าโปรแกรม Run โดยใช้คำสั่ง Msconfig .... คอมพิวเตอร์จะรีสตาร์ทเครื่องเองโดยอัตโนมัติหลังจากเข้าใช้คำสั่งนี้
2.3 เข้าใช้โปรแกรม Run โดยใช้คำสั่ง Regedit ... ได้บ้าง ไม่ได้บ้างบางเครื่องที่ติด Worm แทรกซ้อน
2.4 เข้าใช้โปรแกรม Task Manager จากการกดคีย์ Ctrl + Alt + Delete ไม่ได้ ... เพราะผลจากการที่ Worm ไป Set คำสั่งนี้ให้ใช้การไม่ได้

โดยการทำงานของโปรแกรมที่ดาวน์โหลดตัวนี้จะช่วยในเรื่องการกำจัด Worm เฉพาะตัวนี้ที่กล่าวข้างต้น
และจะทำให้การเปิดใช้งาน Folders Option, Msconfig, Task Manager คืนสู่ค่าเดิม

วิธีแก้ไขไวรัส
ที่ชื่อว่า Win32/Hakaglan Worm และ Bad Win32/Autoit.AC

*** เพื่อป้องกันการ Restart เครื่องคอมฯเองจากผลกระทบของไวรัส ขณะRunโปรแกรมหรือการเข้าใช้ msconfig
ขอให้ท่านดาวน์โหลดโปรแกรมข้างล่างนี้ แล้วให้เปิดโปรแกมที่นี้ใน Safe Mode ตามวิธีดังที่จะกล่าวไว้ข้างล่าง

ดาวน์โหลดโปรแกรมนี้ก่อน (และควรเอาไปเก็บไว้ใน Folder ที่หาง่าย หรือ Drive D: ก็ได้เพื่อการเข้าถึงง่าย)

1. NOD32 Hakaglan-Fix แก้ไวรัส Win32/Hakaglan Worm
http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,doc_download/gid,27/Itemid,290/lang,th/

2. NOD32 Bad1,2,3[Autoit.AC]-Fix แก้ไวรัส Bad Win32/Autoit.AC
http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,doc_details/gid,26/Itemid,290/lang,en/

3. NOD32 Registry Recovery -V1.1
  http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,doc_download/gid,18/Itemid,290/lang,th/)

ซึ่งโปรแกรมNOD32 Hakaglan-Fix มีไว้สำหรับกำจัดเวิร์มที่ชื่อ Win32/Hakaglan Worm
หรือเป็นที่รู้จักกันในชื่อไวรัส Folder หลอก, Folder หาย

วิธีการเข้าสู่ Safe Mode
1. Restart เครื่องคอมพิวเตอร์
2. ก่อนจะปรากฎ Logo Windows Xp ให้กดปุ่ม F8 ที่คีย์บอร์ดค่อนข้างถี่เพื่อเข้าสู่โหมด Safe Mode (รีบกดปุ่มนี้หลัง Mode Bios ทันที)
3. เมื่อปรากฎเมนูมาให้เลือกใช้ปุ่มลูกศรตรง Keyboard เลื่อนขึ้นไปที่คำว่า Safe Mode แล้วกดEnter เข้าสู่โหมดนี้ได้ (ดังภาพข้างต้น)
4. และให้รอสักครู่ ก็จะมีข้อความมาให้กดคำว่า Yes ... ก็สามารถเข้าสู่ Safe Mode ได้

รูปภาพ

วิธีใช้งานโปรแกรม ทั้ง 3 โปรแกรม
1. Double Click โปรแกรม
2. กด I Agree
3. Next
4. รอจนกว่าโปรแกรมจะทำงานเสร็จ
5. กดปุ่ม Finish
6. จากนั้นให้คุณทำการ restart เครื่องของคุณ
7. เรียบร้อย

*** หมายเหตุถ้าหากท่านโดน Worm(Virus) ตัวอื่นโจมตี ท่านสามารถดาวน์โหลดโปรแกรมทั้งสองนี้ช่วยกำจัด Virus ได้
(โปรแกรมเหล่านี้ไม่สามารถทดแทนโปรแกรม AntiVirus ยอดนิยมที่สามารถปกป้องคอมฯของคุณแบบ Real Timeได้
... แต่โปรแกรมที่ให้ท่านดาวน์โหลดนี้สามารถช่วยกำจัด Virus, Malware, Worm, Spyware ที่ระบาดหนักและมีผลร้ายแรงได้และได้ติดบนเครื่องท่านเรียบร้อยแล้ว)
1. Malwarebytes
http://www.malwarebytes.org/mbam-download.php

2. Microsoft® Windows® Malicious Software Removal Tool
http://www.microsoft.com/downloads/details.aspx?FamilyID=AD724AE0-E72D-4F54-9AB3-75B8EB148356&displaylang=en

[/color]

ดาวน์โหลด Tool เพิ่มเติมสำหรับแก้ไข Virus เฉพาะตัว อื่นๆ http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,cat_view/gid,67/dir,DESC/order,name/Itemid,290/limit,5/limitstart,0/lang,th/

เรื่องเสริม : วิธีนำ Folder ที่หายไปกลับคืนมา : Tip เกี่ยวกับ Hidden Folder
1. เข้าไปที่ My Computer ---> Handy Drive

2. จะสังเกตว่า Folder ตัวจริงของเราหายไป

(บางเครื่อง Folder ตัวจริงไม่หายแต่เป็นสีจางๆ...ก็แสดงว่าได้มีการตั้งค่า Show Hidden Folder เอาไว้แล้ว
...ในกรณีนี้ ก็ให้ข้ามวิธีการในข้อ 3 และ 4 ไป)

และเมื่อเราคลิ๊กปุ่มเมาส์ขวาตรงส่วนพื้นที่ว่างของโฟลดอร์ แล้วกด View --> Details จะสังเกตว่า Folder หลอกจะมีรูปร่างไม่เหมือน Folder อื่น

3. ไปที่ Tab Menu ด้านบนของโปรแกรม Explorer (จากการดับเบิ้ลคลิกจาก My Computer)
คลิ๊กที่ Tools --> Folder options
(ถ้าหากไม่มีคำว่า Folder options ...ในกรณีนี้ก็ให้ดาวน์โหลดโปรแกรมนี้มาติดตั้งเพื่อคืนค่าให้เหมือนเดิมเพราะโดนไวรัสลบฟังค์ชั่นนี้ไปแล้ว
โปรแกรมนี้ชื่อว่า NOD32 Registry Recovery -V1.1
  http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,doc_download/gid,18/Itemid,290/lang,th/)

4. กดที่แท็บ --> View
4.1 เลือกหัวข้อหน้าคำว่า Show hidden files and folders (สำหรับแสดงไฟล์ที่ถูกซ่อนไว้)
4.2 เอาตัวเช็คถูกหน้าคำว่า Hide extensions for known file types  ออก (สำหรับแสดงนามสกุลของไฟล์ทุกๆไฟล์
ว่าเป็นไฟล์นามสกุลอะไร เพื่อจะทำให้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นว่าไฟล์นั้นเป็นไวรัสหรือไม่ในอนาคต แต่สำหรับผู้ที่ไม่ชอบให้แสดงนามสกุลไฟล์แบบนี้
ก็สามารถที่จะไม่เอาตัวเช็คถูกออกก็ได้ เพราะไม่มีผลอะไรต่อระบบ)
4.3 เอาตัวเช็คถูกหน้าคำว่า Hide Protected operation system files ออก (เพื่อจะได้เห็นไฟล์ทุกๆอย่างทั้งไฟล์ระบบวินโดวส์
,ไฟล์ซ่อน หรือแม้แต่ ไวรัสที่มักซ่อนตัวในระบบ)
4.4 หลังจากนั้นกดปุ่ม Ok
(***... แต่ถ้ายังไม่เปลี่ยนเป็นสถานะตามที่เราเพิ่งกำหนด  ก็ให้ดาวน์โหลดโปรแกรมนี้มาทำให้คืนค่าระบบเดิม
NOD32 Registry Recovery -V1.1  http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,doc_download/gid,18/Itemid,290/lang,th/)

5. และเมื่อเราคลิ๊กปุ่มเมาส์ขวาตรงส่วนพื้นที่ว่างของโฟลดอร์ แล้วกด View --> Details
จะสังเกตว่า Folder หลอกจะมีรูปร่างไม่เหมือน Folder อื่น
6. และจะเห็น Folder หลอกๆเอียงๆ ที่มือชื่อ Folder ของเรา และมีนามสกุล.exe
    (ถ้าเราไม่ปิดฟังค์ชั่น "Hide extensions for known file types" ดังที่บอกไว้ข้างต้น ก็จะไม่เห็นนามสกุล)
7. ลบ Folder ที่มีนามสกุล .exe ทั้งหมด (ระวังและดูดีๆก่อนลบ)
8. Folder ของจริงจะถูกซ่อนไว้ (สถานะ Folder จะเป็นสีจางๆ แปลว่าอยู่ในสถานะถูกซ่อนไว้)
9. คลิ๊กขวาที่ Folder ที่ถูกซ่อนนั้นๆ แล้วกดที่ Properties
10. เอาตัว Check หน้าคำว่า "Hidden" และ "Read
แก้ไขล่าสุดโดย Kichinto เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 21, 2009 5:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:46 am

กลายเป็น Newmana Techno Forum ไปแระ  : xemo029 : : xemo029 :

ขอบคุณมากครับ ที่นำมาฝากกัน
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:51 am

เพราะเห็นหลายๆคนมีปัญหากับเจ้าตัวนี้บ่อยมากๆครับ สงสารเค้าครับผม ... ต้องมานั่งพิมพ์งานใหม่

เพราะสมมติว่าเครื่องเราป้องกันดี  แต่เอา handy Drive ไปเครื่องที่ป้องกันไม่ดี ไฟล์ก็หายก็ถูกซ่อนได้ครับ ... แนะนำสำหรับคนไม่รู้จริงๆ
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 1:55 am

เป็นผมจะแนะนำให้ย้ายมาใช้ Mac คร้าบบบบบบบบบบบ
แฮ่ๆๆๆๆๆๆๆ : xemo016 : : xemo016 : : xemo016 : เพราะผมใช้อยู่
ไม่มีปัญหาเลย ของเขาเสถียรจริง เยี่ยมมมม
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 3:15 am

ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีเงินซื้อของแพงครับ และก็ไม่ใช่ทุกคนที่จะทำงานสะดวกกับ mac ระบบที่ตนไม่คุ้นเคย... ในสภาพแวดล้อมที่คนอื่นใช้ระบบ windows อยู่ครับ
และการลง Windows ใหม่ก็ไม่ใช่ทางออกที่ดีด้วยเพราะมันจะเสียเวลา  เพราะฉะนั้นก็ต้องสู้กันกับไวรัสต่อไป ......เหอๆๆ

ผมใช้ mac บน pc เหมือนกันนะไม่ใช่ pc บน mac นะ แบบว่า mac osx86 หน่ะทำตามฝรั่งมันสอนเอาหน่ะ ... Ubuntu ก็ใช้ (แต่ไม่ค่อยได้ใช้เล่นแบบ live cd เอานิดหน่อย)
ที่ใช้อยู่ตอนนี้ก็ Win 7 64bit ลื่นไหลมากครับผม ... สลับ HDD ใช้คนละ os ครับ

mac มันมีไวรัสอยู่นะครับเพียงแต่น้อยกว่าเพราะว่าไม่ค่อยแพร่กระจายมากเพราะคนยังใช้อยู่แค่กลุ่มหนึ่ง(แต่คนใช้ก็เริ่มเยอะแล้ว ไวรัสก็เยอะตามมาเป็นสัจจะธรรม)เพราะมันแพร่กระจายในเน็ตไม่ไกลเท่า Windows ครับ
และเพราะ mac ไม่เปิด kernel และมีการออกแบบ software ที่ดีที่มากับ Hardware โดยเฉพาะ ซึ่งไม่หลากหลาย hardware เหมือน Windows หน่ะครับ ... ก็เลยได้ข้อดีของคำว่าเสถียรไป

แต่ถ้าเปิด kernel แล้วมี Hardware และ Software ที่หลากหลายมากๆ ... ผมเชื่อมั่นว่า Bug ก็จะปรากฎให้เห็นไม่มากก็น้อย เหมือนในกรณีของ Windows ได้เพราะความหลากหลายนั่นเองครับผม
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องชมว่า Mac นั้นออกแบบมาดีครับผม ... แต่โดยส่วนตัวแล้วเท่าที่มีประสบการณ์กับ mac ทั้งของจริงและบน pc มาตอนนี้ชอบ Win7 64bit rc มากกว่าครับ แต่ ie8 บน win7 ไม่ค่อยเท่าไหร่เนอะ

... สรุปง่ายๆมีอะไรก็ใช้ ให้คุ้มครับผม เพื่อจะได้นำความรู้ไปต่อยอดช่วยเหลือผู้อย่างอื่นได้อย่างดีครับ
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 3:31 am

ผมก็ปลื้มกับ Win 7 พอสมควรครับ
ถือว่าล้างอาย Vista ได้ดี ครับ

และ Ubuntu 9.04 "Jaunty Jackalope" ก็เยี่ยมครับ ทำให้นิยามคำว่า ของฟรีและดี มีในโลก
แต่ต้องรู้จักใช้ให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด ซอฟแวร์หลายตัวดีมากครับ ชอบ ทำงานทดแทนของไลเซนส์ได้เกือบ 100%

ส่วน Snow Leopard หรือ Mac OS 10.6 เยี่ยมมากครับ ก็เสริมประสิทธิภาพของ 10.5 มากขึ้น
แต่ยังไม่ปล่อย Gold Master ต้องคอยกันเดือนกันยา ถึงจะได้อัพเกรดสักที

ไวรัสของแม็ค เริ่มมีเยอะขึ้นครับ แต่ส่งผลไม่ร้ายแรงมาก ดีที่ระบบ Support ของ Apple ปล่อย Security Update ทันท่วงที
เอาจริงๆ ผมใช้มา สี่ปี ไม่ได้ฟอร์แมตเลย มีแต่อัพเกรดมาเรื่อยๆ ละมันส่งเสริมกับ Adobe Creative Suite CS4 ดีมากๆ ทำให้การทำอาร์ตเวิร์คสิ่งพิมพ์ของผมราบรื่น ปัญหาการ Crash มีน้อยมาก เมื่อเทียบกับบนวินโดว์ส ตอนนั้นงานอาร์ตเวิร์ค AI ของผมหายวับไปกับตา T_T

มือใหม่มาใช้ ย่อมไม่คุ้นเคยกับ Workflow สไตล์ของสตีฟ จ้อบ แต่อาศัยเวลาไม่นานครับ ใครจับไอโฟนมาก่อนน่าจะคุ้นเคยเร็ว ..... ตายละ มาขายของให้ลุงแกหรือเปล่า ___ ผมมันแฟนพันธุ์แม็คฮาร์ดคอร์นี่ครับ

UNIX Based จงเจริญ ฮิป ฮิป ฮูเร........

ส่วนสาวก Windows XP ......(เก๊) ก็ต้องทนรำคาญกับไวรัสแฟลชไดรฟ์สักหน่อยนะครับ เพราะทวีความรุนแรงขึ้นเรื่อยๆ
เพื่อนร่วมงานหลายคนมักจะเอาแฮนดี้ไดร้ฟ์ มาให้ผมลบไวรัสให้ ซึ่งง่ายดีครับ ผมเอามาจิ้มแม็ค เห็นไฟล์ไวรัสเลย
ก็ปลดล็อค และลากทิ้งถังขยะอย่างฉับพลัน 5555555 แต่เอาไปจิ้มเครื่องเดิมก็คงติดมาอีกเหมือนเดืม แนะนำให้เปลี่ยนระบบปฏิบัติการจะดีกว่าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 3:54 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Kichinto
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 4:10 am

อ้าว คุณลีโออยู่เชียงใหม่เด็กมช.เหรอเนี่ย ผมก็อยู่เชียงใหม่ 555
Léon
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 4:35 am

อ๊ะ โคนนนนนน บ้านเดวกัน แค่มองตากันก้อข้าวจายอยู่ กรู๊ๆๆๆๆ

ผมมาทำงาน กทม ละครับ

ชาวสังฆมณฑลเชียงใหม่นี่ เก่งๆ เยอะเลยนะ แหม เว็บมาสเตอร์มาเองทีเดียว อิอิ
แก้ไขล่าสุดโดย Léon เมื่อ ศุกร์ ก.ค. 17, 2009 4:37 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส