***ผมกำลังสับสนช่วยชี้ทางผมที***

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Eternal Radius*

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 6:46 am

สวัสดีครับ ผมมีคำถามที่อยากถามมานาน ผมเป็นชาวพุทธที่เมื่อก่อนเคยเชื่อในศาสนา..วันนี้วิทยาศาสตร์และ สิ่งแวดล้อมทำให้ทัศนคติผมเปลี่ยนไปพอสมควร..มีความขัดแย้งในหลักศาสนามากมาย เป็น สิบๆข้อ แต่จะขอลองถามไม่กี่ข้อก่อนนะครับ
1. ชาติภพและการกลับชาติมาเกิดมีจริงไหม
2. สัตว์สามารถมาเกิดเป็นมนุษย์ได้ไหม
3. ถ้ามนุษย์มีการเวียนว่ายตายเกิด..สมมติว่า เมื่อ 1พันปีที่แล้วมีมนุษย์อยู่บนโลก 1ล้านคน ปัจจุบันมีมนุษย์อยู่บนโลกพันกว่าล้านคน..วิญญาณนับงอกเงยมาจากไหนครับ
4. มนุษย์ต่างดาวมีจริงไหม... วิทยาศาสตร์บอกว่า มีโอกาสที่จะมีมนุษย์ต่างดาวอยู่ในโลกนี้ หรือ เราเป็นเพียงสิ่งมีชีวิตเดียวที่มีอารยธรรมในจักรวาลนี้
5. ถ้ามีมนุษย์ต่างดาว แล้ว มนุษย์ต่างดาวมีวิญญาณไหม...แล้ววิญญาณมนุษย์ต่างดาวสามารถมาเกิดเป็นคนบนโลกได้ไหม
6. ถ้ามีมนุษย์ต่างดาว แล้วมนุษย์ต่างดาวมีศาสนา ไหม...มีบาปไหม
7. แล้ววิญญาณไดโนเสาร์ละ มีไหม...ตอนนี้มันสูญพันธ์ไปแล้ว ...มาเกิดเป็นคนเหรอ..ชาติที่แล้วผมอาจจะเป็นไดโนเสาร์ แต่ผมไม่เคยได้ยินทฤษฎีไดโนเสาร์กลับชาติมาเกิดเป็นมนุษย์เลย
8. ไวรัสและแบคทีเรียมีการกลับชาติมาเกิดไหม...มันทำให้คนตาย...มันบาปไหม
9. วิทยาศาสตร์สมัยนี้ก้าวหน้ามาก...ในอนาคตน่าจะมีTime machine ซึ่งนั่นจะไม่ขัดแย้งกับการเวียนว่ายตายเกิดและวิญญาณเหรอ....วิญญาณและคนในอนาคต จะมาเจอสิ่งนั้นๆในอดีต....มันไม่ซ้อนทับกันเหรอ....
10.ศาสนาแต่ละศาสนาไม่เหมือนกัน....เพราะอะไร.....และ คนป่า ละ ....เขาไม่มีศาสนา หรือถ้ามีก็แตกต่างกันอย่างมาก จะคิดบาปบุญกันอย่างไร
ผมฝากไว้ 10 ข้อครับ ซึ่งผมมีคำถามอีกมากมายในหัวผม....ซึ่งมีความขัดแย้ง ....ผมไม่ได้ต้องการจะลองดีหรืออะไรนะ ครับ...ตอนนี้ผมพบกับความสับสนของชีวิต ไม่รู้จะพึ่งอะไรดี...อยากจะขอคำแนะนำ ครับ
ป.ล. สิ่งที่ผมเชื่อและไม่เคยมีคำถามกับสิ่งนั้นเลย คือ
Buddy.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 8:25 am

Why don't you do สมาธิ? Are you sure when you said สิ่งที่ผมเชื่อและไม่เคยมีคำถามกับสิ่งนั้นเลย คือ
ภาพประจำตัวสมาชิก
P
.
.

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 9:38 am

ไม่มีใครทราบคำตอบของคำถามของคุณหรอกครับ ทุกๆคนก็มีทฤษฏีของตนที่แตกต่างกันไป และทุกๆคนก็ยืนยันว่าของตนถูก

ดังนั้น ก่อนที่จะถามคำถามเหล่านี้ บางทีอาจจะเป็นการคุ้มค่าถ้าคุณนั่งถามตัวเองก่อนว่า ถามคำถามเหล่านี้ไปเพื่ออะไร ได้คำตอบมาแล้วจะทำให้วิถีชีวิตของคุณเปลี่ยนไปอย่างไร และคุณจะตัดสินใจเชื่อในคำตอบของใคร

ถ้ามีจุดประสงค์แล้ว จึงค่อยสนใจที่จะถาม เพราะหากถามโดยไม่มีจุดประสงค์ แม้ได้คำตอบที่ถูกต้องร้อยเปอร์เซนต์ คุณก็จะไม่ได้ไปไหน ยังวนเวียนอยู่ที่เดิมเรื่อยไป

พระเจ้าคุ้มครองครับ :)
kk-chan

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 10:08 am

ตามความเชื่อของศาสนาคริสต์นะคะ
คนเราเกิดมามีเพี่ยงชาติเดียว เมื่อตายแล้วก็จะมีชีวิตนิรันต์ ไม่ขึ้นสวรรค์ก็ลงนรก หรือไม่ก็เป็นวิญญาณในไฟชำระ รอวันที่จะได้ขึ้นสวรรค์
ไม่มีการไปเกิดใหม่ค่ะ แต่ว่ารอวันพิพากษาที่ทุกคนจะกลับเป็นขึ้นมา ที่ฝรั่งเขาเรียกว่า The End of Day หรือ Last Day หรือ Apocalypse น่ะค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 11:23 am

และดังเช่นที่มนุษย์เราตายเพียงครั้งเดียวเท่านั้นแล้วหลังจากนั ้นก็ได้รับการพิพากษาตัดสิน ในลักษณะเดียวกัน พระคริสตเจ้าได้มอบพระองค์เองเป็นบูชาเพียงครั้งเดียวและได้ลบล้างบาปมากมาย จะไม่มีคำถามเกี่ยวกับบาปอีกต่อไปเมื่อพระองค์เสด็จมาอีกเพื่อช่วยกอบกู้ผู้ที่กำลัง รอคอยพระองค์ (ฮบร.9:27-28 )

---เราคริสตชนไม่สนชาติหน้าชาติไหนหรอกคะ เพราะพวกเราได้รับการไถ่กู้โดยพระเยซูเจ้าแล้ว เรามีชีวิตใหม่ในสวรรค์กับพระองค์เท่านั้น ส่วนใครอยากเกิดใหม่หลายๆหนก็เชิญตามสบายค่ะ

สำหรับคริสตชน มีชาติเดียวชีวิตเดียว
จะดีจะชั่วก็มีชีวิตเดียว
ไม่ไปหวังชาติหน้า ชาติก่อน

ชีวิตเดียว ตัดสินการกระทำกันก็ชีวิตนี้
ไม่มีแก้ตัวอีกรอบชาติหน้า
ดังนั้น ทำชีวิตนี้ให้ดีที่สุดคะ

ช่องว่างของสัจธรรมเรื่องการเวียนว่ายตายเกิด

จากหนังสือ Handbook of Christian Apologetics เขาให้เหตุผลดังนี้คือ

คำสอนเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดเป็นการปฎิเสธคำสอนเรื่องจิตและร่างกายเป็ นหนึ่ง ร่างกายเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่พระเจ้าสร้างมาตามภาพลักษณ์ของพระองค์

คำสอนเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดนั้นทำให้มองร่างกายเป็นเพียงคุกขังวิญญาณ และเป็นการลงโทษวิญญาณ การมาเกิดเป็นเพียงการใช้โทษผิดของอดีตเท่านั้น

ถ้าเชื่อเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดจะทำให้เกิดความสับสนอย่างมากในเรื่องบ าป เรื่องความโง่เขลา เรื่องอิสระเสรี

ความเชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดทำให้มองว่าเราเกิดมาเพื่อขัดเกลากิเลศแล ะชดเชยความผิดที่ได้กระทำ แต่ปัญหาคือเมื่อคนเราเกิดมาแล้วก็ไม่จำสิ่งที่ได้ทำในอดีตเช่นนี้แล้วจะขัดเกลาได้อ ย่างไร และการชดใช้ความผิดในอดีตที่ตัวเราไม่รู้นั้น ก็ขัดกับความยุติธรรม และขัดกับเรื่องเจตจำนงเสรี การเรียนรู้ก็เช่นกัน เราต้องมีความทรงจำก่อนจึงจะเรียนรู้ได้ แต่นี่เราไม่เคยจำอะไรในอดีตเลย การเกิดมาเพื่อเรียนรู้และพัฒนาจากจุดที่ได้ขาดไปเพราะความตายนั้นจะทำได้อย่างไร?
ข้ออ้างที่ว่ามีคนจำอดีตชาติก่อนได้นั้น ดูจากจำนวนคนที่จำได้หรืออ้างว่าจำได้นั้นก็มีน้อยนิดเหลือเกินกับจำนวนคนที่เกิดมาใ นโลกนี้ ทำให้ไม่มีน้ำหนักพอ และอีกอย่างปรากฎการณ์จำอดีตได้นั้นก็สามารถอธิบายด้วยวิธีอื่น ได้เช่นบางคนสามารถติดต่อกับวิญญาณที่ล่วงลับไปแล้วได้ เพราะฉะนั้นอาจเป็นได้ที่วิญญาณนั้นมาบอกอดีตของเขากับคนนั้น ๆ ดังนี้เป็นต้น

คำสอนเรื่องเวียนว่ายตายเกิดนั้นไม่น่าเชื่อถือเพราะมีคำถามว่า

- เหตุใดวิญญาณถึงต้องถูกขังในร่างกาย?

- ชีวิตเป็นเพียงการทำโทษความผิดในอดีตเท่านั้นเองหรือ?

- ถ้านับชีวิตย้อนหลังไปยังชาติแรกสุดก่อนมาเกิดครั้งที่สองเพื่อช ดเชยความผิดนั้น ชีวิตสมบูรณ์อยู่แล้วหรือเปล่า? ถ้าสมบูรณ์ครบครันอยู่แล้วทำผิดได้อย่างไร? ถ้าสมบูรณ์อยู่แล้วต้องเกิดใหม่ทำไม? ถ้าเชื่อเรื่องเวียนว่ายตายเกิดนั่น หมายความว่าเรากำลังวกไปสู่ชีวิตที่สมบูรณ์นั้นอีกครั้งใช่หรือไม่? ถ้าสมบูรณ์อยู่แล้วต้องมาเกิดเพื่อวกไปสู่ความเป็นอันเดิมนั้นทำไม? แล้วเมื่อไหร่จะสิ้นสุดสักที

--------------------------------------------- --------------

คำสอนเรื่องการเวียนว่ายตายเกิดพิสูจน์ไม่ได้ค่ะ และยังไม่สมเหตุสมผลด้วย

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ส่วนคำถามในข้อ 10

แต่พระองค์รักมนุษย์จนให้สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแก่มนุษย์
นั่นคือ อำเภอใจ หรือ อิสระในการเลือก หรือ Freewill

พระองค์ไม่เคยบังคับจิตใจของเรา
พระองค์ให้อิสระเราที่จะเลือกทำ เลือกปฏิบัติ หรือ แม้กระทั่งเลือกที่จะรักพระองค์หรือไม่

ดังนั้น เมื่อเลือกที่จะไม่เชื่อพระองค์
แต่ธรรมชาติมนุษย์ เขาย่อมโหยหาสิ่งยึดเหนี่ยว
ผู้ที่มีอำนาจ อยู่สูงกว่า ซึ่งแท้จริงแล้วคือ พระเจ้า
แต่เขาไม่รู้จัก

จึงได้เกิดเป็นศาสนามากมาย
คนป่าก็นับถือฟ้า ภูเขา ผีป่าเป็นเจ้าชีวิต
เพราะเขาไม่รู้จักพระเจ้า และแสวงหาไม่พบนั่นเอง
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 11:25 am

เห็นด้วยกับคำตอบคุณ P ครับ แต่ขอตอบตามความเข้าใจของผมเอง
ตอบตามหลักความเชื่อของคาทอลิกนะครับ เพื่อไขข้อข้องใจ
Eternal Radius* เขียน: 1. ชาติภพและการกลับชาติมาเกิดมีจริงไหม
ไม่มีครับ เพราพระเป็นเจ้าทรงประทานชีวิตนี้แค่ครั้งเดียว
Eternal Radius* เขียน: 2. สัตว์สามารถมาเกิดเป็นมนุษย์ได้ไหม
ไม่ได้ครับ เพราะพระเป็นเจ้าสร้างสัตว์ทั้งหลายขึ้นมาแล้วให้มนุษย์ปกครองครับ
Eternal Radius* เขียน: 3. ถ้ามนุษย์มีการเวียนว่ายตายเกิด..สมมติว่า เมื่อ 1พันปีที่แล้วมีมนุษย์อยู่บนโลก 1ล้านคน ปัจจุบันมีมนุษย์อยู่บนโลกพันกว่าล้านคน..วิญญาณนับงอกเงยมาจากไหนครับ
จากคำตอบข้อที่ 1 ครับ ไม่มีการเวียนว่ายตายเกิด
Eternal Radius* เขียน: 4. มนุษย์ต่างดาวมีจริงไหม... วิทยาศาสตร์บอกว่า มีโอกาสที่จะมีมนุษย์ต่างดาวอยู่ในโลกนี้ หรือ เราเป็นเพียงสิ่งมีชีวิตเดียวที่มีอารยธรรมในจักรวาลนี้
ไม่ทราบครับ เพราะ วิทยาศาสตร์คือความก้าวหน้าทางเทคโนโลยีของมนุษย์ ซึ่งปัจจุบัน ยังไม่เคยฟันธงครับว่ามีจริงหรือเปล่าครับ
Eternal Radius* เขียน: 5. ถ้ามีมนุษย์ต่างดาว แล้ว มนุษย์ต่างดาวมีวิญญาณไหม...แล้ววิญญาณมนุษย์ต่างดาวสามารถมาเกิดเป็นคนบนโลกได้ไหม
6. ถ้ามีมนุษย์ต่างดาว แล้วมนุษย์ต่างดาวมีศาสนา ไหม...มีบาปไหม
จากคำตอบข้อที่แล้วครับ
Eternal Radius* เขียน: 7. แล้ววิญญาณไดโนเสาร์ละ มีไหม...ตอนนี้มันสูญพันธ์ไปแล้ว ...มาเกิดเป็นคนเหรอ..ชาติที่แล้วผมอาจจะเป็นไดโนเสาร์ แต่ผมไม่เคยได้ยินทฤษฎีไดโนเสาร์กลับชาติมาเกิดเป็นมนุษย์เลย
8. ไวรัสและแบคทีเรียมีการกลับชาติมาเกิดไหม...มันทำให้คนตาย...มันบาปไหม
เป็นสัตว์ครับ คำตอบเหมือนข้อ 2
Eternal Radius* เขียน: 9. วิทยาศาสตร์สมัยนี้ก้าวหน้ามาก...ในอนาคตน่าจะมีTime machine ซึ่งนั่นจะไม่ขัดแย้งกับการเวียนว่ายตายเกิดและวิญญาณเหรอ....วิญญาณและคนในอนาคต จะมาเจอสิ่งนั้นๆในอดีต....มันไม่ซ้อนทับกันเหรอ....
เนื่องจากไม่มีการเวียนว่ายตายเกิด จะซ้อนทับกันยังไงอ่ะครับ
Eternal Radius* เขียน: 10.ศาสนาแต่ละศาสนาไม่เหมือนกัน....เพราะอะไร.....และ คนป่า ละ ....เขาไม่มีศาสนา หรือถ้ามีก็แตกต่างกันอย่างมาก จะคิดบาปบุญกันอย่างไร
ที่แต่ละศาสนาไม่เหมือนกัน เพราะมนุษย์ไม่เหมือนกันครับ บางคนเชื่อว่ามีพระเป็นเจ้า บางคนว่าไม่มี บางคนเชื่อคำสอนของศาสดาคนอื่น บางคนไม่มีศาสนาเลยครับ

เท่าที่ผมอ่านคำถามของคุณ เหมือนกับว่าคุณเชื่อเหตุผลทางวิทยาศาสตร์มาก แล้วเอามาขัดแย้งข้อเชื่อของคุณเองครับ
ศาสนาคริสต์ เป็นศาสนาที่ต้องมีความเชื่อ ถ้าไม่เชื่อก็เป็นคริสตชนไม่ได้ครับ ความเชื่อไม่จำเป็นนี่ครับว่าวิทยาศาสตร์ต้องสามารถที่จะพิสูจน์ได้ จริงมั๊ยครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 11:28 am

ลองอ่านArticle หมวด เหนือกว่าวิทยาศาสตร์ของบอร์ดเราดูนะคะ

โดยเฉพาะอันนี้

http://www.newmana.com/Science_and_God/Evolution01.htm

และ

http://www.newmana.com/Science_and_God/Seven01.htm
Eternal Radius*

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 1:57 pm

ตอบท่านผู้หวังดีกับผมทุกท่านนะครับก่อนอื่นต้องขอบคุณที่ทุกท่านช่วยเหลือข้อสงสัย
ผมได้ไปโพสต์ถามมาหลายที่มาก ที่มีคนให้ความเห็นหลากหลายศาสนาคือ ที่พันธ์ทิพย์
http://www.pantip.com/cafe/religious/to ... 16804.html
ได้คำตอบมามากมายทั้ง ดูถูกในความคิด สมเพชและเห็นใจ บางท่านแนะนำให้ผมไปปฎิบัติธรรม ผมจะหาเวลาไปศึกษานะครับ สนใจเป็นอย่างมาก
ต้องขอขอบคุณกับทุกความเห็นนะครับ ผมจะพยายามค้นหาคำตอบจากสิ่งที่ทุกท่านแนะนำ ถึงผมเองก็ยังมืด อยู่....หลายท่านถามว่าผมจะถามไปเพื่ออะไร...เนื่องจากช่วงปีที่ผ่านมานี้ ผมเจอปัญหาต่างๆมากมาย...วันหนึ่ง เกิดปัญหาขอชีวิตขึ้นว่า "เราเกิดมาเพื่ออะไร" จึงได้ไปหาจากหลักศาสนา หลายๆศาสนา มีความแตกต่างกันมาก ทำให้ยิ่งสับสน จึงมาร้องขอความช่วยเหลือ ให้ผู้รู้ให้คำตอบ....เพื่อ "...ให้มีจุดมุ่งหมายในการมีชีวิตต่อไป.." นั้นคือสิ่งที่ผมคาดว่าจะได้รับจากคำตอบของพวกท่านครับ
ขอบคุณมากกับคำแนะนำนะครับ
spirit

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 4:30 pm

เข้ามาอ่านแต่ ไร้ปัญญาตอบ แบบให้กำลังใจ กลัวตอบไปน้ำตาท่วมจอ
Ot@
~@

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 7:06 pm

"...ให้มีจุดมุ่งหมายในการมีชีวิตต่อไป.." นั้นคือสิ่งที่ผมคาดว่าจะได้รับจากคำตอบของพวกท่านครับ

คุณคาดหวังคำตอบไว้แล้วนิครับ?
แล้วจะถามทำไม? ;D

พี่ๆเค้าตอบยาวๆอะ คุณอ่านรึยัง?
ผมว่าถ้าอ่านจบคงทราบนะครับ ว่าคุณเกิดมาทำไม^_^

จริงๆแล้วผมว่า แทนที่คุณจะมาคิดว่า ตูเกิดมาทำไม คุณควรจะใช้เวลาที่คุณเกิดมาแล้วให้ดีที่สุดนะฮะ

เปลี่ยนคำว่า ทำไม เป็นยังงัย
ทำไมเราถึงเกิดมา?>>จะทำยังงัยถึงจะใช้ชีวิตได้คุ้มค่า

ทำไมเราถึงเจ็บป่วย?>>จะทำยังงัยถึงจะหายป่วย

เราไมเราถึงเป็นเกย์>>จะทำยังงัยเราถึงจะเป็นเกย์และhappyมากที่สุด?
แก้ไขล่าสุดโดย Ot@ เมื่อ พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 7:09 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Claire de Lune

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 10:30 pm

ถ้าวัดจากข้อความในพระคัมภีร์ มนุษย์ต่างดาวไม่น่าจะมีจริงนะครับ เพราะว่าไม่มีการกล่าวหรือเอ่ยนามของมนุษย์นอกพิภพ หรือสิ่งมีชีวิตอื่นใดที่ไม่ได้อาศัยอยู่ในโลกในพระคัมภีร์เลย
Holy

พฤหัสฯ. มิ.ย. 02, 2005 11:43 pm

ผมได้คำตอบในชีวิตเมื่อไม่นานนี้ครับว่าผมเกิดมาเพื่ออะไร และนั่นคือความจริงที่ทำให้ผมอิสระอย่างที่ไม่สามารถบรรยายได้

อฟ 1:3-14 แผนการความรอดพ้น
ขอถวายพระพรแด่พระเจ้า พระบิดาของพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา พระองค์ทรงอวยพรแก่เราโดยประทานพระพรนานาประการของพระจิตเจ้าจากสวรรค์เดชะพระคริสตเจ้า
พระเจ้าทรงเลือกสรรเราในพระคริสตเจ้าแล้วตั้งแต่ก่อนการเนรมิตสร้างโลก เพื่อให้เราศักดิ์สิทธิ์และปราศจากมลทินเฉพาะพระพักตร์ของพระองค์ด้วยความรัก พระเจ้าทรงกำหนดไว้ล่วงหน้าแล้วที่จะให้เราเป็นบุตรบุญธรรม เดชะพระเยซูคริสตเจ้า ตามพระประสงค์ที่พอพระทัย เพื่อสรรเสริญพระสิริรุ่งโรจน์แห่งพระหรรษทานของพระองค์ซึ่งโปรดประทานให้เราเดชะพระบุตรผู้ทรงเป็นที่รัก ในองค์พระคริสตเจ้า เราได้รับการไถ่กู้ เดชะพระโลหิต คือได้รับการอภัยบาป
นี่คือพระหรรษทานอันอุดม ซึ่งพระเจ้าประทานแก่เราอย่างล้นเหลือให้มีปรีชาและรอบรู้ทุกอย่างพระองค์ทรงเผยให้เรารู้ถึงพระประสงค์อันเร้นลับของพระองค์ ซึ่งพอพระทัยดำริไว้ล่วงหน้าในพระคริสตเจ้าพระองค์จะทรงกระทำตามแผนการนี้ เมื่อถึงเวลากำหนด โดยทรงนำทุกสิ่งทั้งที่อยู่บนสวรรค์และบนแผ่นดิน ให้มารวมกันอยู่ใต้ปกครองของพระคริสตเจ้าพระประมุขแต่เพียงพระองค์เดียว ในองค์พระคริสตเจ้านี้ เราได้รับเลือกเป็นพิเศษไว้ล่วงหน้าตามพระประสงค์ของพระองค์ผู้ทรงกระทำทุกสิ่งให้เป็นไปตามแผนการนั้นเพื่อเราจะได้สรรเสริญพระสิริรุ่งโรจน์ของพระองค์ เพราะเราเป็นผู้ที่ได้หวังในพระคริสตเจ้าก่อนที่พระองค์จะเสด็จมา ในองค์พระคริสตเจ้านี้ ท่านทั้งหลายก็เช่นเดียวกันได้ฟังพระวาจาแห่งความจริง คือข่าวดีอันนำความรอดพ้นมาให้ ท่านได้เชื่อแล้ว จึงได้รับพระจิตเจ้า ซึ่งพระเจ้าทรงสัญญาจะประทานให้นั้น เป็นตราประทับ และเป็นประกันของมรดกที่เราจะได้รับเพื่อปลดปล่อยเราให้เป็นกรรมสิทธิ์ของพระเจ้า เป็นการสรรเสริญพระสิริรุ่งโรจน์ของพระองค์

------------------------------------------------------------------------

ผมแนะนำหนังสือเล่มนี้ครับ

viewtopic.php?f=1&t=1004

ถ้าพระเจ้าตรัสบอกคุณเอง คุณคงได้คำตอบว่าพระองค์สร้างคุณและโลกนี้ขึ้นมาทำไม
ตอบกลับโพส