อยากถามเรื่อง จักรพรรดิ์ คอนสแตนติน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 1:30 am

มีใคร รู้บ้างว่า จักรพรรดิ์ คอนสแตนติน  ผู้นำ คริสต์ศาสนา มาเป็นศาสนา ประจำชาติ โรมัน เขา เป็น catholic หรือ orthodox ค่ะ  : emo057 : แล้ว ของ catholic มี St. constantin ด้วยใช่ใหม ?
Buddy

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 3:16 am

jacky เขียน: แล้ว ของ catholic มี St. constantin ด้วยใช่ใหม ?
เฉพาะพระศาสนจักรตะวันออกจารีต Byzantine ค่ะ (Eastern Catholic Churches of Byzantine rite)  ส่วนจารีตโรมันไม่ได้เป็นค่ะ แต่ให้ความเคารพ  : xemo017 :
(source: http://en.wikipedia.org/wiki/Constantine_I )

เรามี St. Constantine ค่ะ แต่เหมือนจะคนละคนกัน  : emo045 :

http://www.catholic.org/saints/saint.php?saint_id=612

ท่านเป็นสมัยเก่ามากๆเลย ก่อนแยกนิกายมั้งคะ ก็เลยไม่รู้ว่า ท่านนิกายไหน  : emo036 :  อันนี้ไม่ทราบข้อมูลจริงๆค่ะ  : xemo017 :

บางคนบอกว่า ท่านตั้งคาทอลิก แต่บางคนว่า ท่านไม่ได้ตั้ง แค่ให้คนเป็นคริสต์ได้ตามกฎหมายเฉยๆ ไม่ต้องมีการฆ่ากัน เหมือนยุติการเบียดเบียนศาสนาน่ะค่ะ  : emo045 :

http://www.davidmacd.com/catholic/did_c ... licism.htm
เจนจิรา

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 3:48 am

Buddy เขียน:
jacky เขียน: แล้ว ของ catholic มี St. constantin ด้วยใช่ใหม ?
เฉพาะพระศาสนจักรตะวันออกจารีต Byzantine ค่ะ (Eastern Catholic Churches of Byzantine rite)  ส่วนจารีตโรมันไม่ได้เป็นค่ะ แต่ให้ความเคารพ  : xemo017 :
(source: http://en.wikipedia.org/wiki/Constantine_I )

เรามี St. Constantine ค่ะ แต่เหมือนจะคนละคนกัน  : emo045 :

http://www.catholic.org/saints/saint.php?saint_id=612

ท่านเป็นสมัยเก่ามากๆเลย ก่อนแยกนิกายมั้งคะ ก็เลยไม่รู้ว่า ท่านนิกายไหน  : emo036 :   อันนี้ไม่ทราบข้อมูลจริงๆค่ะ   : xemo017 :

บางคนบอกว่า ท่านตั้งคาทอลิก แต่บางคนว่า ท่านไม่ได้ตั้ง แค่ให้คนเป็นคริสต์ได้ตามกฎหมายเฉยๆ ไม่ต้องมีการฆ่ากัน เหมือนยุติการเบียดเบียนศาสนาน่ะค่ะ  : emo045 :

http://www.davidmacd.com/catholic/did_c ... licism.htm
ขอบคุณ คุณบัดดี้ มากๆ ค่ัะ  พอดีเจนได้อ่านเรื่อง ของท่าน บางตอน  เห็นบอกว่า ท่านรับศีล ล้างบาป และรับ พระเจ้า มาเผยแผ่ เพราะช่วง นั้น ประชาชนมีแต่ความ ทุกข์ใจ และสิ้นหวัง บ้างก็อด อยาก เพราะ ภัยของ สงคราม ต่อ หลายๆ ครั้ง และ ศาสนาเก่า ที่นับถือ รูปเคราพ เทพเจ้า และเทพี ต่างๆ ก็ไม่ได้ช่วยให้อะไรมันดีขึ้นมา แต่ ท่านได้ยินเกี่ยวกับ ข่าวประเสริฐ ที่ว่า ตอนนี้ พระยาเวห์ มิได้เป็น เป็นแต่พระเจ้า ของชาว อิสราเอล เท่านั้น แต่หากเป็น พระเจ้าของ มุนษย์ ทั้งปวง ท่านมีศัทธา ที่แรงมาก หลังจากเปลี่ยน ศาสนา ก็สั่ง
ยึด ทรัพย์ จาก วิหาร ของ ศาสนา อื่นๆ และ บังคับให้ทุกคนต้ิอง เป็น ชาวคริสต์ และคนที่ไม่ใช่ ชาว คริสต์ ก็ให้ถือ ว่า เป็นพวก นอกรีต  นับแต่นั้นต่อมา
mew

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 8:52 am

มิวขออนุญาตถามพี่ๆนะครับ  คือ มิวไม่รู้จิงๆ  : emo073 :

คาทอลิก  ออร์ทอด๊อก  โปรเตสแตนท์  3 นิกายนี้มีข้อแตกต่างกันตรงไหนอ่ะ

มิวเคยได้ยินคนคาทอลิก บางคนบอกว่า นับถือศาสนาคาทอลิก  ทำไมเค้าถึงไม่บอกเลยว่า

นับถือศาสนาคริสต์  คาทอลิกเป็นแค่นิกายไม่ใช่ศาสนาหรอครับ  : xemo017 :
sansrepos

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 9:03 am

ถ้าอยากทราบรายละเอียดเรื่องของจักรพรรดิคอนสแตนตินลองไปอ่านใน wikipedia ใช้คำว่า ConstantinI ดูนะครับ

ในสมัยของคอนสแตนตินยังไม่มีการแยกนิกายคาทอลิกกับนิกายออร์ทอดอกซ์ออกจากกัน ดั้งนั้นจะบอกว่าคอนสแตนตินเป็นชาวคาทอลิกก็ไม่ผิด จะบอกว่าเป็นออร์ทอดอกซ์ก็ไม่น่าจะผิด

จริงๆในรัชสมัยของ ConstantinI ก็ไม่ได้มีการบังคับให้ประชาชนของจักรวรรดิโรมันมานับถือคริสต์นะครับ แต่จะเริ่มมีหลังจากนั้นมากกว่า แถมตัวจักรพรรดิเองก็ไม่ได้รับศีลล้างบาปแต่แรกด้วยซ้ำ คือรอให้ใกล้ตายเสียก่อน ดีที่ยังได้รับศีลทัน อาจจะเพราะทรงคิดว่าล้างบาปแล้วก็ยกบาปหมดดังนั้นขอรอล้างทีเดียว เพราะระหว่างที่ยังดำรงตำแหน่งจักรพรรดิก็อาจจะต้องทำสงคราม ต้องสั่งประหารใครต่อใครอีกไม่น้อย

ศาสนจักรในจักรวรรดิไบแซนไทน์เริ่มมีจารีตประเพณีที่ผิดไปจากศาสนจักรที่กรุงโรมหลังจากที่ ConstantinI สวรรคตไปแล้วพักใหญ่ๆเลยครับ น่าจะราวๆศตวรรษที่ 7 ไปแล้วด้วยซ้ำ ส่วนหนึ่งเป็นเพราะได้รับอิทธิพลจากศาสนาอิสลามด้วยและมาแยกนิกายกันอย่างชัดเจนในปี 1054
Batholomew
~@

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 11:45 am

Below เขียน: มิวขออนุญาตถามพี่ๆนะครับ  คือ มิวไม่รู้จิงๆ  : emo073 :

คาทอลิก  ออร์ทอด๊อก  โปรเตสแตนท์  3 นิกายนี้มีข้อแตกต่างกันตรงไหนอ่ะ

มิวเคยได้ยินคนคาทอลิก บางคนบอกว่า นับถือศาสนาคาทอลิก  ทำไมเค้าถึงไม่บอกเลยว่า

นับถือศาสนาคริสต์  คาทอลิกเป็นแค่นิกายไม่ใช่ศาสนาหรอครับ   : xemo017 :
ลองไปอ่านคำตอบของพี่ Holy นะครับ
Holy เขียน: คาทอลิก กับ โปรเตสแตนท์ต่างกันตรงไหน

นิกายใหญ่ ของคริสต์ มี 3 นิกาย คือ....เริ่มแรก บรรพชน ของพวกเราก็รวมกันมาไม่ได้มีการแยกนิกายอะไร ต่อมา ศตวรรษที่ 11 มีความขัดแย้ง ระหว่างพระศาสนจักร(คริสตจักร)ตะวันออก และโรม
จึงแยก ตัวออกไป เกิดเป็นนิกายออธอดอคขึ้นมา

และ ต่อมา ในศตวรรษที่16 ในพระศาสนจักร ได้ประสบปัญหาต่างๆมากมาย ทั้งจากระบบ และความประพฤติของบรรดาบาทหลวง ทางอดีตบาทหลวงมาร์ติน ลูเธอร์ ยื่นประท้วง 95 ข้อ เพื่อขอให้แก้ไข แต่ไม่ได้รับการตอบสนองจากสมเด็จพระสันตะปาปา เลยถูกขับ และสั่งลงโทษ ( ยุคนั้น พระศาสนจักร มีอำนาจเหนืออาณาจักร ) และได้เกิดนิกายโปรแตสแตนท์ขึ้นมา

ดังนั้นสรุปนิกายใหญ่ๆของคริสตศาสนาได้ดังนี้

1.โรมันคาทอลิก

2.ออเทอดอกซ์ แยกออกไป เมื่อ ปี ค.ศ. 1054

3.โปรเตสแตนต์ แยกออกไป เมื่อ ปี 1517 โดยอดีตบาทหลวง มาร์ติน ลูเธอร์

++++++++++++++++++++++++++++++

+โรมันคาทอลิก+

มีพระสันตะปาปาเป็นประมุข โดยสืบทอดมาตั้งแต่สมัยอัครสาวกกลุ่มแรก โดยถือว่า นักบุญ เปโตร หรือ เซนต์ปีเตอร์ คือพระสันตะปาปาพระองค์แรก และสืบทอดมาถึงพระสันตะปาปาเบนนิดิกที่ 16 องค์ปัจจุบันเป็นองค์ที่265

ผู้นับถือคริสตศาสนาทุกนิกายทั่วโลก เรียกเป็นภาษาอังกฤษเหมือนกันว่า คริสเตียน แปลเป็นภาษาไทยคือคริสตชน แต่สำหรับประเทศไทยเรานั้น นิกายโรมันคาทอลิกถูกนำเข้ามาก่อนสมัยพระนารายณ์มหาราชโดยบาดหลวงชาวโปรตุเกส ดังนั้นการออกเสียงคำว่า คริสเตียนในภาษาโปรตุเกส ออกเสียงว่า "คริสตัง" อย่างจีซัส ก็ออกเสียงว่า "เยซู" จึงทำให้คาทอลิคเรียกผู้นับถือศาสนาคริสต์นิกายคาทอลิคว่า คริสตัง ส่วนโปรแตสแตนท์เข้ามาสมัยหมดบลัดเลย์ซึ่งเป็นอเมริกา ดังนั้น โปรแตสแตนท์ไทยจึงเรียกตัวเองว่า คริสเตียน ตามแบบภาษาอังกฤษ สำเนียงอเมริกา แต่คำว่า"เยซู"ก็ใช้ตามที่คาทอลิกและคนไทยได้คุ้นเคยแล้ว

กลับมาที่ลักษณะของคาทอลิกต่อ

คาทอลิกนั้นจะมีนักบวช ที่เรียกว่า บาดหลวง หรือซิสเตอร์

คาทอลิกจะมีการให้เกียรติพระนางมารีย์ แม่ของพระเยซูเป็นพิเศษ เรียกพระนางว่า "แม่พระ" มาจากคำว่า มารดาของพระเจ้า

คาทอลิกจะมีการยกย่องวีรบุรุษ หรือวีรสตรีทางศาสนา หรือเรียกง่ายๆว่า บุคคลที่ดำเนินชีวิตตามแบบอย่างพระเยซูอย่างดีมากจนเรามั่นใจว่าเขาได้ไปสวรรค์แน่นอน(คล้ายๆกรณีพระอรหันต์ในศาสนาพุทธ) เราจะเรียกคนเหล่านี้ ว่าเป็น นักบุญ

ดังนั้นหากเปรียบให้เข้าใจง่าย เรามองว่าพระเยซูคือกษัตริย์ ส่วนแม่พระก็เป็นพระราชชนนี(แบบสมเด็จย่า) เหล่านักบุญก็เหมือนขุนนาง ที่ใกล้ชิดกษัตริย์

คาทอลิกมีความเชื่อว่า ในพิธีมิซซา(พิธีนมัสการพระเจ้าในวันอาทิตย์) เมื่อขนมปัง และเหล้าองุ่นถูกเสกในพิธี ก็คือเนื้อ และพระโลหิต เหมือนที่พระเยซูเจ้าทรงกระทำในอาหารค่ำมื้อสุดท้าย

โบสถ์คาทอลิกทุกแห่ง ถือเป็น1เดียวกัน ขึ้นตรงต่อกรุงวาติกัน และองค์พระสันตะปาปา ดังนั้น หากคุณเป็นคาทอลิกคุณสามารถไปวัดไหนก็ได้ที่ใกล้บ้าน สามารถเปลี่ยนวัดที่ไปได้ตามแต่สะดวก

+โปรแตสแตนต์+

โปรแตสแตนทต์นั้น หลังจากการแยกนิกายในสมัยมาตินลูเธอร์ หลังจากนั้นได้มีการแยกนิกายย่อยอีกหลานิกาย ดังนั้นโบสถ์หรือคริสตจักรต่างๆ จะไม่ได้ขึ้นกับวาติกันหรือพระสันตะปาปาแต่อย่างใด

แต่สำหรับในประเทศไทย โปรแตสแตน แบ่งเป็น 4 สายใหญ่ๆ คือสายสภาคริสตจักรในประเทศไทย สายสหกิจคริสตจักร และสายสหแบ๊บติสท์ และ เซเวนเดย์แอดเวนทิสท์ และนอกจากนั้นมีคริสตชนที่ไม่มีสังกัด เรียกตัวเองว่าคริสตจักรอิสระ

เท่าที่ทราบมานั้น โบสถ์ใน 4 สายหลักนี้ จะมีโยงใยถึงกัน และมีการตั้งที่เป็นระบบระเบียบ มีการควบคุมดูแลความสอดคล้องในหลักข้อความเชื่อให้ถูกต้อง แต่ในขณะเดียวกันก็มีคริสตจักรที่ไม่มีที่มาที่ไปที่ตั้งขึ้นเอง ซึ่งก็ต้องระมัดระวังในหลักความถูกต้องต่างๆด้วยตัวเอง ทั้งผู้สอนและผู้เชื่อ

โปรแตสแตนต์ ไม่มีนักบวช แต่มีผู้ถวายตัวรับใช้พระเจ้า เรียกว่า ศาสนจารย์ /ศิษยาภิบาล และผู้ประกาศ ซึ่งอาจแต่งงานหรือไม่แต่งงานก็ได้ การเรียกคำนำหน้าบุคคลเหล่านี้ จะเรียกว่า อาจารย์

โปรแตสแตนต์(โดยทั่วๆไป)จะไม่ให้ความสำคัญพิเศษกับพระนางมารีย์ หรือนักบุญ จะเน้นการเข้าถึงพระเยซูเจ้าโดยตรงด้วยตนเอง แต่สำหรับบางกลุ่มที่สนใจในเรื่องศาสนศาสตร์สตรี จะให้ความสำคัญกับพระนางมารีย์มากขึ้น ในฐานะแบบอย่างของสตรีคริสตชนที่ดี

สถานที่ประกอบกิจกรรมทางศาสนาของโปรแตสแตนต์เรียกว่าคริสตจักร ซึ่งคาทอลิคจะเรียกวัด

โดยทั่วไป เมื่อรับเชื่อที่โบสถ์ไหน ก็ต้องร่วมนมัสการที่โบสถ์นั้น

พิธีทางศาสนาในวันอาทิตย์เรียกว่าพิธีนมัสการ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=2747

5 องค์กรคริสตศาสนา ที่ กรมศาสนารับรอง
1.โรมันคาทอลิก
2.สภาคริสตจักรในประเทศไทย
3.สหกิจคริสเตียน (รวมทั้งแองกลกัน ลูเธอรัน ออร์โธดอกซ์)
4.สหกิจคริสตจักรแบ๊บติสต์
5.เซเว่นเดย์แอดเวนติส
การเขียนว่า "ศาสนาคาทอลิก" ไม่ใช่เรื่องแปลกครับ
สามารถทำได้ครับ : xemo017 :
เจนจิรา

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 1:17 pm

Below เขียน: มิวขออนุญาตถามพี่ๆนะครับ  คือ มิวไม่รู้จิงๆ  : emo073 :

นับถือศาสนาคริสต์  คาทอลิกเป็นแค่นิกายไม่ใช่ศาสนาหรอครับ   : xemo017 :
ิน้องมิว สนใจ เป็นลูกแกะของ พระเจ้าใหม คะ ลองศึกษาดูก่อนได้ แล้วจะรู้ว่า พระองค์ รักน้อง มิว มากแค่ใหน ครอบครัวพี่เอง ก็เคยเป็น พุทธ มาก่อน แต่ตอนนี้ เป็น คริสต์ชน กันทั้ง บ้านแล้วคะ ยังไง ของพระเจ้า อวยพรให้กับน้อง มิวนะคะ  ที่น้องมิว สงสัย เรื่อง นิกายพี่ว่า ยังไงก็ไม่สำคัญ นะคะ เพราะ นิกาย ก็เป็นเพียงแค่ จารีตประเพณี และ ธรรมเนียมในการ บูชาพระเจ้า ขึ้นอยู่ ใครจะ ชอบการ บูชา และ พีธีแบบใหน เรา มีให้เลือก เยอะ คะ ยกตัวอย่าง ง่ายๆ  ศาสนา พุทธ มี สอง นิกาย หินะยาน กับ มหายาน  ทั้ง สอง นิกายนี้ มี การไป สู่
นิพาน ไม่เหมือนกัน คะ แต่สำหรับ เรา ชาวคริสต์ชน ธรรมเนียมในการปฎิบัติต่างกัน แต่เรา สามารถ ได้รับความรอด พ้น จากบาปและขึ้นสวรรค์ ไปอยู่กับพระเจ้า ได้ทั้งนั้น  เราเปรียบเหมือนกับว่า จะไป ทาง เรือ  ทาง เครื่อง บิน หรือ รถยนต์ เราก็มีจุดหมายที่เดียวกันถึงเหมือนกัน ไม่จำกัด ว่าจะเป็น catholic orthodox หรือ ว่า Protestant  ถ้าน้องมิวสงสัย หรือ สนใจที่จะศึกษา ลองปรึกษา กับพี่ๆที่ ในเว็บบอร์ดแห่ง นี้ได้ ทุกคน ค่ะ ยินดี ตอบคำถามและแลกเปลี่ยน ความรู้ ในพระเจ้า
mew

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 7:48 pm

jacky เขียน:

นับถือศาสนาคริสต์  คาทอลิกเป็นแค่นิกายไม่ใช่ศาสนาหรอครับ  : xemo017 :
ิน้องมิว สนใจ เป็นลูกแกะของ พระเจ้าใหม คะ ลองศึกษาดูก่อนได้ แล้วจะรู้ว่า พระองค์ รักน้อง มิว มากแค่ใหน ครอบครัวพี่เอง ก็เคยเป็น พุทธ มาก่อน แต่ตอนนี้ เป็น คริสต์ชน กันทั้ง บ้านแล้วคะ ยังไง ของพระเจ้า อวยพรให้กับน้อง มิวนะคะ  ที่น้องมิว สงสัย เรื่อง นิกายพี่ว่า ยังไงก็ไม่สำคัญ นะคะ เพราะ นิกาย ก็เป็นเพียงแค่ จารีตประเพณี และ ธรรมเนียมในการ บูชาพระเจ้า ขึ้นอยู่ ใครจะ ชอบการ บูชา และ พีธีแบบใหน เรา มีให้เลือก เยอะ คะ ยกตัวอย่าง ง่ายๆ  ศาสนา พุทธ มี สอง นิกาย หินะยาน กับ มหายาน  ทั้ง สอง นิกายนี้ มี การไป สู่
นิพาน ไม่เหมือนกัน คะ แต่สำหรับ เรา ชาวคริสต์ชน ธรรมเนียมในการปฎิบัติต่างกัน แต่เรา สามารถ ได้รับความรอด พ้น จากบาปและขึ้นสวรรค์ ไปอยู่กับพระเจ้า ได้ทั้งนั้น  เราเปรียบเหมือนกับว่า จะไป ทาง เรือ  ทาง เครื่อง บิน หรือ รถยนต์ เราก็มีจุดหมายที่เดียวกันถึงเหมือนกัน ไม่จำกัด ว่าจะเป็น catholic orthodox หรือ ว่า Protestant  ถ้าน้องมิวสงสัย หรือ สนใจที่จะศึกษา ลองปรึกษา กับพี่ๆที่ ในเว็บบอร์ดแห่ง นี้ได้ ทุกคน ค่ะ ยินดี ตอบคำถามและแลกเปลี่ยน ความรู้ ในพระเจ้า
ขอบคุณมากครับ ชาวคริสต์ใจดีจิงๆ

ตอนนี้มิวอยากจะศึกษาศาสนาคริสต์  เพื่อนมิวที่เป็นคาทอลิกแนะนำเวปนิวมานาให้มิวมาศึกษาศาสนา
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:30 pm

ยกเว้นผมไว้คนนึงนะคับ: P

ปรึกษาได้ แต่ยังอาจมั่วบ้างงง

มีดีกรีรับประกันแค่เรียนคำสอนมา3ปี แต่ความมั่ว เต็มพิกัด ::042:: ::042:: ::042:: ::042::
Natural Path

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:43 pm

jacky เขียน: ิน้องมิว สนใจ เป็นลูกแกะของ พระเจ้าใหม คะ ลองศึกษาดูก่อนได้ แล้วจะรู้ว่า พระองค์ รักน้อง มิว มากแค่ใหน ครอบครัวพี่เอง ก็เคยเป็น พุทธ มาก่อน แต่ตอนนี้ เป็น คริสต์ชน กันทั้ง บ้านแล้วคะ ยังไง ของพระเจ้า อวยพรให้กับน้อง มิวนะคะ  ที่น้องมิว สงสัย เรื่อง นิกายพี่ว่า ยังไงก็ไม่สำคัญ นะคะ เพราะ นิกาย ก็เป็นเพียงแค่ จารีตประเพณี และ ธรรมเนียมในการ บูชาพระเจ้า ขึ้นอยู่ ใครจะ ชอบการ บูชา และ พีธีแบบใหน เรา มีให้เลือก เยอะ คะ ยกตัวอย่าง ง่ายๆ  ศาสนา พุทธ มี สอง นิกาย หินะยาน กับ มหายาน  ทั้ง สอง นิกายนี้ มี การไป สู่
นิพาน ไม่เหมือนกัน คะ
แฮ่มๆ โปรดเรียกว่าเถรวาทและมหายานนะครับ แยกเป็นฝ่ายครับมิใช่นิกาย
ส่วนการไปนิพพานเหมือนกันครับ ต่างกันแค่เถรวาทเรียกนิพพานซึ่งเป็นภาษาบาลี มหายานเรียกนิรวาณภาษาสันสกฤต
ความหมายแปลได้ว่าเป่าเทียนให้ดับ สรุปง่ายๆ ไปพระนิพพานใช้การดับกิเลสดับอัตตาเหมือนกันเป๊ะๆครับ

ส่วนนิกายของพุทธมีอยู่มากครับ เปลี่ยนไปตามจริตหลายๆประเภท และเราก็สามัคคีกันดี ให้ความเคารพซึ่งกันและกันมาเสมอ
ส่วนที่ชาวมหายานเรียกฝ่ายใต้ว่าหินยาน ไม่ใช่การเหยียดหรือว่าอย่างไร
เพียงแต่เรียกตามคุณสมบัติที่ว่าไปได้ยาก มหายานจึงลดเรื่องพระวินัยลงบ้าง เน้นปัญญาไว้เยอะ
ส่วนเถรวาทใช้ศีล สมาธิ ปัญญาควบคู่กันไปครับ
โอม นมัสะ ภควตไย อารยะ ปรัชญาปารมิตไย หฤทยสุตรัม
แก้ไขล่าสุดโดย Natural Path เมื่อ เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 10:48 pm

Natural Path เขียน:
jacky เขียน: ิน้องมิว สนใจ เป็นลูกแกะของ พระเจ้าใหม คะ ลองศึกษาดูก่อนได้ แล้วจะรู้ว่า พระองค์ รักน้อง มิว มากแค่ใหน ครอบครัวพี่เอง ก็เคยเป็น พุทธ มาก่อน แต่ตอนนี้ เป็น คริสต์ชน กันทั้ง บ้านแล้วคะ ยังไง ของพระเจ้า อวยพรให้กับน้อง มิวนะคะ  ที่น้องมิว สงสัย เรื่อง นิกายพี่ว่า ยังไงก็ไม่สำคัญ นะคะ เพราะ นิกาย ก็เป็นเพียงแค่ จารีตประเพณี และ ธรรมเนียมในการ บูชาพระเจ้า ขึ้นอยู่ ใครจะ ชอบการ บูชา และ พีธีแบบใหน เรา มีให้เลือก เยอะ คะ ยกตัวอย่าง ง่ายๆ  ศาสนา พุทธ มี สอง นิกาย หินะยาน กับ มหายาน  ทั้ง สอง นิกายนี้ มี การไป สู่
นิพาน ไม่เหมือนกัน คะ
แฮ่มๆ โปรดเรียกว่าเถรวาทและมหายานนะครับ แยกเป็นฝ่ายครับมิใช่นิกาย
ส่วนการไปนิพพานเหมือนกันครับ ต่างกันแค่เถรวาทเรียกนิพพานซึ่งเป็นภาษาบาลี มหายานเรียกนิรวาณภาษาสันสกฤต
ความหมายแปลได้ว่าเป่าเทียนให้ดับ สรุปง่ายๆ ไปพระนิพพานใช้การดับกิเลสดับอัตตาเหมือนกันเป๊ะๆครับ
เรียกนิกายก็ถูกแล้ว แต่บางที่ก็เรียกแบบคุณ คือ ฝ่าย..
บางรายหนักกว่า นั้น พระไทย พระจีน แบ่งประเทศกันเลย
Natural Path

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 11:01 pm

ไม่เป็นปัญหาครับ ภิกษุไทย ภิกษุจีน พระญี่ปุ่น พระเซ็น พระนิชิเร็น ลามะฯลฯ
ไม่มีความแบ่งแยกเลยครับ ยังไงก็คือ สังฆะเหมือนกัน
เป็นเอกภาพกับพระรัตนตรัยเหมือนกัน ::001::
Ministry Of Men

เสาร์ ต.ค. 17, 2009 11:09 pm

Natural Path เขียน: ไม่เป็นปัญหาครับ ภิกษุไทย ภิกษุจีน พระญี่ปุ่น พระเซ็น พระนิชิเร็น ลามะฯลฯ
ไม่มีความแบ่งแยกเลยครับ ยังไงก็คือ สังฆะเหมือนกัน
เป็นเอกภาพกับพระรัตนตรัยเหมือนกัน ::001::
ความคิดผมเองนะ
อย่างนี้ นิกายทุกนิกาย ก็เป็นเอกภาพเดียวกับพระศาสดาและสิ่งนับถือสูงสุดของศาสนานั้นๆ
นิกายก็เป็นเพียงการเรียกเพื่อบ่งบอกถึงกลุ่มความเชื่อที่แปลกต่างออกไปเล็กน้อยถึงปานกลาง

ตรงกันป่าวหว่า *-*
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 1:26 am

mew เขียน:

ขอบคุณมากครับ ชาวคริสต์ใจดีจิงๆ

ตอนนี้มิวอยากจะศึกษาศาสนาคริสต์  เพื่อนมิวที่เป็นคาทอลิกแนะนำเวปนิวมานาให้มิวมาศึกษาศาสนา

ยินดีต้อนรับครับมิว  พระเป็นเจ้าทรงรักมิวมากนะครับ  : xemo026 :
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ ต.ค. 18, 2009 4:48 am

มีบทความเรื่องจักรพรรดิ์คอนแสตนตินอยู่ที่หน้าบทความครับ

http://www.belongtothetruth.com/important/DaVinci13.htm
ตอบกลับโพส