ตอนนี้เริ่มสงสัยกับตัวเองว่า ไปวัดเพืออะไร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 8:16 pm

คือตอนนี้สงสัยกับตัวเองอ่ะคับ ว่าไปวัดทำไม ถ้าตามหลักคำสอนผมสามารถตอบคำตอบได้ แต่ว่าทำไมทางจิตใจ ผมถึงตอบไม่ได้อ่ัะคับ ว่าผมไป

ทำไม แล้วเลยมาคิดเอาว่า เราเหมาะสมพอที่จะเข้ารับศีลล้างบาปหรือป่าว....ตอนนี้ผมเริ่มไม่แน่ใจแล้วอ่ะคับ ว่าตัวผมเองคู่ควร ที่จะเข้ารับศีลมั้ย

และตอนนี้ผมจำไม่ได้แล้วอ่ะคับว่าทำไมผมถึงอยากเป็นคาทอลิก.... : emo031 : : emo031 :

แล้วรวมกับที่เริ่มสงสัยพระด้วยอ่ะคับT^T คือตอนนี้โดยส่วนตัวแล้ว รู้สึกว่าข้างในจิตใจนี่เริ่ม ไม่ไหวแล้วอ่ะคับ รู้สึกว่ามันหมดแรง อ่อนแรง

ไปหมดอ่ะคับ

แล้วไหนจะทำอะไรไป บางครั้งยังไม่รู้ตัวเลยอ่ะคับ ว่าทำอะไร พูดอะไรกะใครยังไม่ค่อยจะรู้ตัวเลยอ่ะคับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 8:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
mew

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 9:05 pm

ฟ่ายังเป็นพุทธอยู่หรอ มิวนึกว่าเป็นคาทอลิกแล้ว

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 9:09 pm

ยังไม่เป็นอะคับ แต่ตอนนี้รู้สึกว่าสงสัยกับตัวเองไปหมดอ่ะคับ ทำอะไรไรไม่ถูกไม่รู้ทำไม ทั้งๆที่เพิ่งกลับมาจากวัดอัสสัมชัญอ่ะคับ รู้สึก เหมือนว่าทำไมตอนนี้ไม่มีสมาธิ ไม่มีสติอะไรเลยอ่ะคับT_T แถมตอนนี้ ขนาดสวดอะไรไม่ถูกแล้วอ่ะคับ กว่าจะสวดวันทามารีอาได้ ตอนนี้รู้สึกว่ายากมากเลยอ่ะคับ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 9:17 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Deo Gratias

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 10:42 pm

อย่าคิดว่าเราไม่คู่ควร เพราะถ้าเอาความคู่ควรของเรามาวัดจะไม่มีมนุษย์คนไหนคู่ควรเลย

เพราะมนุษย์ทุกคนล้วนเป็นคนบาปทั้งสิ้น แต่เราคู่ควรด้วยพระคุณของพระเจ้าผ่านทางพระเยซูคริสต์

"ท่านทั้งหลายไม่ได้เลือกเรา แต่เราได้เลือกท่านทั้งหลาย"  (ยน.15:16)

ถ้าพระเจ้าทรงเลือกน้องไว้แล้ว ไม่มีสิ่งใดพรากน้องไปจากความรักของพระเจ้าได้

พระวจนะของพระเจ้ากล่าวว่า......

"พระวิญญาณ(พระจิตเจ้า)ก็ทรงช่วยเราเมื่อเราอ่อนกำลังด้วย เพราะเราไม่รู้ว่าเราควรจะอธิษฐานขอสิ่งใดอย่างไร
แต่พระวิญญาณทรงช่วยขอแทนเรา ในเมื่อเราคร่ำครวญอธิษฐานไม่เป็นคำ" (รม.8:26)

ดังนั้นไม่ต้องกังวลใจเมื่อภาวนาไม่ออกหรือไม่รู้จะภาวนาอย่างไร ให้วางใจในพระเจ้านะคะ พระจิตเจ้าจะทรงช่วยน้องเอง
sinner

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 10:47 pm

พี่ว่ามารมันพยายามทำให้ฟ่าเขวน่ะ

ยิ่งต้องมั่นคงให้มากๆ เลยหละ มันพยามหลอกให้เราไม่มั่นใจ หลอกให้สงสัย

คืนนี้จะสวดให้พิเศษนะ นะ นะ : emo038 :
Ministry Of Men

ศุกร์ พ.ย. 06, 2009 10:54 pm

เหตุที่สงสัยก็เพราะความรู้ในพระเจ้ายังมีไม่มาก
เหตุที่กังวลใจโดยไม่รู้ว่าเป็นอะไรกันแน่ ก็เพราะใจเราห่างพระเจ้า (ตามเพลงที่พี่ส่งไป)
อย่างที่น้องฟ่า บอกพี่ว่า สวดสายประคำ แล้วสงบขึ้นได้มากนั้น
ฟ่าลองจินตนาการ หากไม่มีพระเจ้าแล้ว ฟ่าจะว้าวุ่นอีกนานสักเท่าใด

รีบติดสนิท เพื่อความสุขสงบพิเศษ จะได้เกิดขึ้น
ยิ่งว้าวุ่นใจเท่าไร จงรีบรู้ตัวให้เร็ว จะได้ไม่ต้องทุกข์อยู่กับความวุ่นวายใจนั้นด้วย

ค่อยๆเดินกับพระองค์ หนทางยังอีกยาวไกล
แต่หากเราไม่เริ่มเดินวันนี้ เราอาจจะไม่มีโอกาสเดิน หรืออาจจะผลัดวันไปเรื่อยๆจนอาจสายเกินไปก็ได้

ชีวิตนิรันดร์คือของมีค่า มองให้ไกล มองไปข้างหน้า... พระเจ้ารออยู่.. อย่าสับสนตรงห้าแยกลาดพร้าว  : xemo016 :
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 1:13 am

: emo102 : : xemo029 :

สู้ๆ ผมก็ กำลังจะเรียนคำสอน ศุกร์ นี้หน้าแล้ว  : emo056 :
Memory

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 5:43 am

ทำไมต้องแยกลาดพร้าว แยกอื่นไม่ได้หรอ ?

::040::
กรอกสมบูรณ์

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 7:43 am

ให้ทำพลีกรรมเล็กๆน้อยๆ สักหนึ่งอย่างค่ะ และต้องง่ายๆ ด้วยนะ เช่น

พลีกรรม จำศีล อดอาหาร 1 มื้อ เป็นเวลา 3 ชั่วโมง "ถวายแด่พระเยซูคริสตเจ้า ร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ เพื่อความรอดของวิญญาณทั้งหลาย"

พอครบ 3 ชั่วโมง ก็ทานอาหารได้ตามปรกติ

ลองทำดูเล่นๆ สักครั้งหนึ่งก่อนซิค่ะ แล้วค่อยๆ สังเกตุความคิดความรู้สึกในช่วงที่เราทำพลีกรรมอยู่ ว่าตัวเราเป็นอย่างไรบ้าง ในช่วงสั้นๆ ที่เราพยามทำอยู่นี้ โดยเมื่อรู้สึกหิวและอยากทานอาหาร ก็ให้บอกกับพระซ้ำๆ ว่า "ขอถวายแด่พระองค์ ร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ เพื่อความรอดของวิญญาณทั้งหลาย"

เคยทำง่ายๆ แค่นี้ แบบนี้ แต่บางครั้งกลับทำไม่สำเร็จค่ะ ทำให้รู้สึกว่ากำลังถูกขัดขวางโดยบางสิ่งบางอย่างอยู่ 'มัน' ทำให้เรารู้สึกสงสัย ท้อถอย และคิดว่าไร้สาระ จึงเข้าใจว่า 'มัน' ก็พยายามทุกวิถีทาง ที่จะทำให้เราห่างจากพระไปเรื่อยๆ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ พ.ย. 07, 2009 7:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 7:57 am

ขอบคุณทุกๆคนนะคับ : emo027 : : emo027 :

จะลองพยายามทำตามคำแนะนำของทุกคนนะคับ แต่้คงนานมากกกว่าจะทำได้หมด-0-

ยิ่งเรื่องอดอาหารนี่ :P
Holy Bible

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:22 am

ไม่ได้สวดสายประคำบ่อบๆใช่ไหมครับ ผมก็เป็นนะแบบว่าไม่ได้สวดหลายๆวันแล้วเหมือนใจเราไม่ได้อยู่กับพระเลย เมื่อเช้าก็สวดไปสายนึง ก็รู้สึกดีมากๆเลย เหมือนพระทรงอยู่ใกล้ๆเรา เราเชื่อว่าพระไม่เคยทิ้งเราไปแต่เราเป็นคนทิ้งพระเอง สู้ๆนะ

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 10:38 am

กรอกสมบูรณ์ เขียน: ให้ทำพลีกรรมเล็กๆน้อยๆ สักหนึ่งอย่างค่ะ และต้องง่ายๆ ด้วยนะ เช่น

พลีกรรม จำศีล อดอาหาร 1 มื้อ เป็นเวลา 3 ชั่วโมง "ถวายแด่พระเยซูคริสตเจ้า ร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ เพื่อความรอดของวิญญาณทั้งหลาย"

พอครบ 3 ชั่วโมง ก็ทานอาหารได้ตามปรกติ

ลองทำดูเล่นๆ สักครั้งหนึ่งก่อนซิค่ะ แล้วค่อยๆ สังเกตุความคิดความรู้สึกในช่วงที่เราทำพลีกรรมอยู่ ว่าตัวเราเป็นอย่างไรบ้าง ในช่วงสั้นๆ ที่เราพยามทำอยู่นี้ โดยเมื่อรู้สึกหิวและอยากทานอาหาร ก็ให้บอกกับพระซ้ำๆ ว่า "ขอถวายแด่พระองค์ ร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ เพื่อความรอดของวิญญาณทั้งหลาย"

เคยทำง่ายๆ แค่นี้ แบบนี้ แต่บางครั้งกลับทำไม่สำเร็จค่ะ ทำให้รู้สึกว่ากำลังถูกขัดขวางโดยบางสิ่งบางอย่างอยู่ 'มัน' ทำให้เรารู้สึกสงสัย ท้อถอย และคิดว่าไร้สาระ จึงเข้าใจว่า 'มัน' ก็พยายามทุกวิถีทาง ที่จะทำให้เราห่างจากพระไปเรื่อยๆ
เคยคิดจะหัวหมอกับพระ
ขออดมื้อเที่ยงคืน กับมื้อเช้ามืด  : xemo016 :
วอ

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 8:53 pm

ร่วมมิสซา แต่บางทีผมเองก็สงสัยว่ากับตนเองว่า ไปวัด 2 รอบทำไม

คือวันเสาร์แทนวันอาทิตย์ วันเสาร์ก็ไป วันอาทิตย์ ก็ไป แต่ว่าถ้าเรายิ่งไปเรายิ่งมีบุญนะครับ แต่ว่าถ้ามันสายไปสัก นาที ผมขอไม่ไปดีกว่า ไม่ชอบไปมิสซาสาย
Memory

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 9:02 pm

BOYZ เขียน: เคยคิดจะหัวหมอกับพระ
ขออดมื้อเที่ยงคืน กับมื้อเช้ามืด  : xemo016 :
เหอะๆ  ::037:: ดีไม่มีมื้อ บ่าย 3
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 9:36 pm

วอ เขียน: ร่วมมิสซา แต่บางทีผมเองก็สงสัยว่ากับตนเองว่า ไปวัด 2 รอบทำไม

คือวันเสาร์แทนวันอาทิตย์ วันเสาร์ก็ไป วันอาทิตย์ ก็ไป แต่ว่าถ้าเรายิ่งไปเรายิ่งมีบุญนะครับ แต่ว่าถ้ามันสายไปสัก นาที ผมขอไม่ไปดีกว่า ไม่ชอบไปมิสซาสาย
ถ้าน้องวอรับศีลล้างบาปแล้ว น้องวอจะเป็นเยาวชนคาทอลิกที่รักพระมากครับ

ขอพระอวยพรน้องวอครับ  : xemo016 :
Holy Bible

เสาร์ พ.ย. 07, 2009 9:54 pm

วอ เขียน: ร่วมมิสซา แต่บางทีผมเองก็สงสัยว่ากับตนเองว่า ไปวัด 2 รอบทำไม

เหมือนกันเลยอ่ะวอ เราแบบว่ามีช่วงนึงที่ไปวัดได้ก็ไปเลยทั้งวันเสาร์-อาทิตย์ พอวันอาทิตย์ก็เข้าหลายๆรอบ ไม่รู้ดิ ถึงแม้ว่าคุณพ่อจะเทศน์เรื่องเดิมๆ แต่เราก็อยากฟัง(ไม่รู้เป็นไร โรคจิตป่าวเนี่ย) แล้วเวลามาสายก็จะรอเข้ารอบถัดไปเหมือนกัน คงจะเป็นนิสัยพวกpefectionistมั้ง
กรอกสมบูรณ์

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:13 pm

Holy Bible เขียน:

เหมือนกันเลยอ่ะวอ เราแบบว่ามีช่วงนึงที่ไปวัดได้ก็ไปเลยทั้งวันเสาร์-อาทิตย์ พอวันอาทิตย์ก็เข้าหลายๆรอบ ไม่รู้ดิ ถึงแม้ว่าคุณพ่อจะเทศน์เรื่องเดิมๆ แต่เราก็อยากฟัง(ไม่รู้เป็นไร โรคจิตป่าวเนี่ย) แล้วเวลามาสายก็จะรอเข้ารอบถัดไปเหมือนกัน คงจะเป็นนิสัยพวกpefectionistมั้ง
เคยเป็นผู้อ่านพระคัมภีร์ในมิสซามาก่อนค่ะ เลยไปทำ'หน้าที่' อ่านพระคัมภีร์ในมิสซาทุกวันเลยแหละ ช่วงนั้นยังคิดเล่นๆ เลยว่า 'วันไหนพ่อไม่ว่าง...เราทำมิสซาแทนได้เลยนะเนี่ย'  ::035::

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:20 pm

แต่กลับกันผม รู้สึกว่าตัวเองไปวัดแล้วห่างจากพระมากขึ้นอ่ะคับ

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:23 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน: แต่กลับกันผม รู้สึกว่าตัวเองไปวัดแล้วห่างจากพระมากขึ้นอ่ะคับ
แล้วกับเพลงที่พี่เคยส่งให้ฟัง รู้สึกใกล้พระไหม
Maria Magdalena

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:34 pm

อาจเป็นเพราะเราอาจจะยังไม่พร้อมก้อได้
บูก้อเคยคิดนะว่าแล้วเราไปวัดเพื่ออะไร
เพื่อไปร่วมมิสซา ทั้งๆที่สมาธิมันหลุดลอยไปไหนแล้วเหรอ??

ความจริงถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดปีที่แล้วก้อจะได้รับศีลล้างบาปแล้ว
พอกลับมา แล้วต้องเรียนคำสอนใหม่หมด บูก้อคิดว่า เฮ้ย แย่วะ - -"
โดนพ่อตอกแซกหน้ามาเลย ว่า แกน่ะ ยังไม่พร้อม (ซิกๆ  : xemo023 : เจ็บ) (ถ้าอยู่ก้อรู้น่ะว่าพ่อจะจัดการให้ เหอะ)
ตอนนั้นก้อคิดแบบ เอ้ย ไม่แฟร์ๆๆ
พอกลับไปเรียนใหม่ คราวนี้เรียนเดี่ยว
ถึงได้สำนึกขึ้นมาว่า เรามันไม่พร้อมจริงๆเหมือนที่พ่อบอกแหละ

จากเมื่อหลายปีก่อนที่ศรัทธาเต็มเปี่ยม
ตอนนี้มันค่อยๆหายไปไหนหมดเหรอ?

บูรู้ว่าตัวเองจะกลับมามีศรัทธาเหมือนเดิมได้
แต่ต้องมีเงื่อนไขข้อนึง

บูคงต้องเลิกเกลียดดัวเองซะก่อน เลิกทำร้ายตัวเองซะที

ว๊าก เขียนมายาวขนาดนี้แล้วเหรอ
โทษทีๆ

ที่อยากจะบอกก้อคือ ทำใจให้สงบ เชื่อมั่นเอาไว้ ไม่ต้องคิดอะไรมาก ตระหนักอยู่เสมอว่าพระรักเราและเราก้อรักพระองค์เท่านั้นแหละ  : emo073 :
(ยืมคำพูดพ่อโจ้ ที่พร่ำบอกบูมา แหะๆ)
Te Deum

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:43 pm

ยังดีนะที่ฟ่ามีวัดให้ไป

สงขลาน่ะ มีแค่ที่หาดใหญ่ที่เดียวนะแหละ

ต้องไปแต่เช้า ซึ่งก็ตรงกะคาบเรียนพิเศษด้วย เลยไม่ได้ไปเลย

ได้แต่อ่านพระคัมภีร์ กับสวดสายประคำบ้าง เท่านั้นเอง

ที่สำคัญคือยิ่งถ้ารู้สึกขาดความเชื่อ ให้รีบเข้าหาพระ อย่าตามใจทางโลกมากเกินไป

นั่งคิดเงียบๆดูดิ ว่ามันเกิดเพราะอะไร ขอให้พระหนุนใจและนำทางด้วยนะ

Always keep the faith>> สาวกดงบัง คุ้นกันมั้ยคะ 555+

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:48 pm

LIFE FOR CHRIST!!! เขียน: ยังดีนะที่ฟ่ามีวัดให้ไป

สงขลาน่ะ มีแค่ที่หาดใหญ่ที่เดียวนะแหละ

ต้องไปแต่เช้า ซึ่งก็ตรงกะคาบเรียนพิเศษด้วย เลยไม่ได้ไปเลย

ได้แต่อ่านพระคัมภีร์ กับสวดสายประคำบ้าง เท่านั้นเอง

ที่สำคัญคือยิ่งถ้ารู้สึกขาดความเชื่อ ให้รีบเข้าหาพระ อย่าตามใจทางโลกมากเกินไป

นั่งคิดเงียบๆดูดิ ว่ามันเกิดเพราะอะไร ขอให้พระหนุนใจและนำทางด้วยนะ

Always keep the faith>> สาวกดงบัง คุ้นกันมั้ยคะ 555+

อยากได้คนมาสอนเรื่อง พวกนักร้องเกาหลีมากกว่าคับ-0-
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 8:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:49 pm

Maria Magdalena เขียน: อาจเป็นเพราะเราอาจจะยังไม่พร้อมก้อได้
บูก้อเคยคิดนะว่าแล้วเราไปวัดเพื่ออะไร
เพื่อไปร่วมมิสซา ทั้งๆที่สมาธิมันหลุดลอยไปไหนแล้วเหรอ??

ความจริงถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดปีที่แล้วก้อจะได้รับศีลล้างบาปแล้ว
พอกลับมา แล้วต้องเรียนคำสอนใหม่หมด บูก้อคิดว่า เฮ้ย แย่วะ - -"
โดนพ่อตอกแซกหน้ามาเลย ว่า แกน่ะ ยังไม่พร้อม (ซิกๆ  : xemo023 : เจ็บ) (ถ้าอยู่ก้อรู้น่ะว่าพ่อจะจัดการให้ เหอะ)
ตอนนั้นก้อคิดแบบ เอ้ย ไม่แฟร์ๆๆ
พอกลับไปเรียนใหม่ คราวนี้เรียนเดี่ยว
ถึงได้สำนึกขึ้นมาว่า เรามันไม่พร้อมจริงๆเหมือนที่พ่อบอกแหละ

จากเมื่อหลายปีก่อนที่ศรัทธาเต็มเปี่ยม
ตอนนี้มันค่อยๆหายไปไหนหมดเหรอ?

บูรู้ว่าตัวเองจะกลับมามีศรัทธาเหมือนเดิมได้
แต่ต้องมีเงื่อนไขข้อนึง

บูคงต้องเลิกเกลียดดัวเองซะก่อน เลิกทำร้ายตัวเองซะที

ว๊าก เขียนมายาวขนาดนี้แล้วเหรอ
โทษทีๆ

ที่อยากจะบอกก้อคือ ทำใจให้สงบ เชื่อมั่นเอาไว้ ไม่ต้องคิดอะไรมาก ตระหนักอยู่เสมอว่าพระรักเราและเราก้อรักพระองค์เท่านั้นแหละ  : emo073 :
(ยืมคำพูดพ่อโจ้ ที่พร่ำบอกบูมา แหะๆ)

คิดถึงจัง บูบู้ : emo038 :
Maria Magdalena

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:54 pm

กลับมาป่วนอีกครั้ง ฮ่า
คิดถึงจังเลยยย  : emo045 :
Te Deum

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:56 pm

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน:
LIFE FOR CHRIST!!! เขียน: ยังดีนะที่ฟ่ามีวัดให้ไป

อยากได้คนมาสอนเรื่อง พวกนักร้องเกาหลีมากกว่าคับ-0-

ส่วนเหตุผลที่ไม่สงบใหญ่ๆ บอกตามตรงคือ โครินธ์บทที่6 ข้อที่9-10
สอนอะไรรรร

ความเชื่อจะไม่งอกเงยเพราะซิกซ์แพ็คนักร้องเกาหลีเนี่ยแร๊~ เราเจอมาแว้วววว

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 7:59 pm

LIFE FOR CHRIST!!! เขียน:
~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ~ เขียน:

ส่วนเหตุผลที่ไม่สงบใหญ่ๆ บอกตามตรงคือ โครินธ์บทที่6 ข้อที่9-10
สอนอะไรรรร

ความเชื่อจะไม่งอกเงยเพราะซิกซ์แพ็คนักร้องเกาหลีเนี่ยแร๊~ เราเจอมาแว้วววว

ของใครอ่ะ-0- เราเคยไปเห็นตอนคอนของดงบัง-w- โดนลากไปได้บัตรฟรี: P
sinner

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 8:10 pm

กลับเข้าเรื่องเหอะ ไปวัดไปหาพระ ไปหาพ่อที่น่าร้ากกกกกกกกกกกกกกก : emo038 :

หาเพื่อนๆ พี่น้องที่แสนดีฮับ ไปให้น้องโขกสับอะไรเงี๊ย (ฟ่าไง)::042::

ไปเพื่อที่เราจะมีความสัมพันธ์ดีๆ ฉันพี่น้อง ครอบครัว แสนจะอบอุ่นไง ::026::
แก้ไขล่าสุดโดย sinner เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 8:28 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 8:26 pm

ฟ่าไปโขกสับใครอ่ะ-0-
sinner

อาทิตย์ พ.ย. 08, 2009 8:28 pm

ล้อเล่นอ่ะ  คิดมาก : xemo016 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

อังคาร พ.ย. 10, 2009 1:11 am

เหมือนมีคนเคยบอกว่า ที่เรารู้สึกห่างพระทั้งๆที่ไปวัด เพราะเรายังไม่ได้ไปวัดเพื่อไป "หาพระ" จริงๆ

"จงเเสวงหาน้ำพระทัยของพระเป็นเจ้า เเละความชอบธรรมของพระองค์" ซีค ยี เฟิร์สต์

ต้องลองถามตัวเองบ่อยๆ ว่าไปวัดน่ะเรา "หาพระ" บ้างหรือเปล่า หรือหาอะไร? หาใคร?     น๊ะจ๊ะ  : emo027 :

ปล. มีคนเคยบอกนะ จำไม่ได้อ่ะ...สมองเมมจำกัด
ตอบกลับโพส