มันกลับมาอีกแล้ว พร้อมความโหดร้ายและรุนแรง (โดนมาแล้วก็เลยออกมาเตือน)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจนจิรา

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:01 am

เมื่อต้นเดือนนี้ ได้มีแมลงตัวเล็กๆ หลายตัว...บุกเข้ามาถึงที่ห้อง

มันสร้างความรำคาญให้กับเจ้าของห้อง (เรานี่แหละ) เป็นอย่างมากไม่เพียงเท่านั้น มันยังปล่อยสารที่ให้ผิวหนังของเราเกิดการละคายเคืองอีก และก็มีอาการเจ็บๆแสบๆ ผ่านไปหนึ่งวันอาการของมันเริ่มเด่นชัดขึ้น มันเริ่มปวดแสบปวดร้อนและผุผองขึ้นมา เราก็หาทุกวิธีทางเอายาที่ได้จากโรงพยาบาลและสารพัดยาเพื่อบรรเทา แต่มันก็ไม่ทุเลาลงเลย มัน ทั้งเจ็บและตึงไปหมดใส่เสื้อผ้าก็ลำบาก  ผ่านมา 7-8 วันอาการอาการถึงจะดีขึ้น และก็คันตอนแผลใกล้จะหาย มันทำให้แขนของเราเป็นแผลเป็นด้วยด้วย

(แผลเป็นที่เกิดจากแมลง)

และเมื่อ 3วันที่ผ่านมา มันก็ออกมาอาละวาดอีกครั้ง ทีนี้มันมาทำลายขาอ่อนที่สวยงาม ทีแรกมันขึ้น จุด แดงๆๆ แล้วเราก็รู้สึกได้ว่ามันจะต้องเป็นเหมือนเดิมแน่นอน เราก็นำแซมบัด ยาทาสำหรับแมลงกัดต่อยมันก็ไม่ได้ผล ไม่เพียงแค่จุดนี้เท่านั้นนะคะ พอเรานั่งขัดสะมาดโดยที่เราไม่รู้มาก่อน พอเนื้อชนเนื้อจากที่โดนแมลงกัดมันเกิดอาการติดต่อกัน เป็นรอยที่เกิดจากเนื้อแนบกันเลย ทีนี้เป็นผื่นขนาดใหญ่มาก ขาทางด้านซ้ายตึงมาก ปวดแสบมากเลย จนทีนี้เราทนไม่ไหวแล้ว ก็ไปซื้อทาที่ร้านขายยา พี่ที่ขายยาก็เลยแนะนำยาตัวหนึ่งให้ บอกว่าตัวนี้ใช้วันเดียวก็หาย เพื่อนคนหนึ่ง  มาซื้อใช้กันเยอะมาก ขายดี เพราะเพื่อนที่โดนแมลงนี้เป็นประจำ เราต้องทนต่อไป หื้อๆๆๆ เลยขอฝากทุกคนต้องระวังแมลง

ชนิดนี้ด้วยนะคะ เอาภาพอาการที่เกิดขึ้นมาฝากด้วย
(อาการแรกมันก็จะเป็นเพียงแค่ผื่นเล็กๆสีแดงเท่านั้น)
จากนั้นมันก็จะเกิดอาการผอง และแสบๆๆ
อาการผองของผิวหนังทำให้เกิดอาการตึง ตึงไปทั้งขาเลย
ขาล่าง เกิดจากการติดเชื้อจากต้นขาบน
จากสารที่แมลงหลั่งออกมา ดูสิ พิษมันร้ายขนาดไหน
การรักษาที่แท้จริง
ปฏิกิริยาที่ทำให้เกิดการอักเสบมี 2 แบบคือ

แบบแรก เกิด เหมือนการอักเสบที่เกิดจากผิวหนังสัมผัสสารที่มีฤทธิ์ระคายเคือง แต่มีแสงแดดเป็นตัวเหตุให้เกิดปฏิกิริยาเกิดขึ้นได้กับคนทั่วไป ไม่เกี่ยวกับภูมิแพ้ แม้ถูกสารนั้นเป็นครั้งแรกก็เกิดได้ เมื่อสารที่สัมผัสมีความเข้มข้นสูงพอและถูกแสงที่แรง และนานพอ

สารที่ทำให้เกิดปฏิกิริยาแบบนี้ได้แก่

1. ยารับประทาน เช่น ยากลุ่มซัลฟา, ยาเตตราไซคลินบางชนิด, ยาขับปัสสาวะบางชนิด, ยาฆ่าเชื้อราบางชนิด, ยากล่อมประสาทกลุ่มบาร์บิทูเรต เป็นต้น
           2. ยาทา เช่น ยาที่มีส่วนผสมของน้ำมันดิน
           3. สารจากพืชบางชนิด อาจเป็นยาของพืชหรือน้ำมันระเหย เช่น จากผิวสัม ผิวมะกรูด ผิวมะนาว ยางหัวแครอท หรือจากหญ้าบางชนิด เป็นต้น
           4. สีอินทรีย์บางชนิด เช่น อีโอซิน ฟลูออเรสซิน อะคริดีน

อาการอักเสบ

ผิวหนังบริเวณที่โดนแสงจะเป็นรอยคล้ำ แดง บวม คล้ายผิวหนังไหม้จากแสงแดด
           ถ้าปฏิกิริยารุนแรงจะพองเป็นตุ่มน้ำใสๆ ขึ้นมา คล้ายถูกน้ำร้อนลวกหรือไฟลวกเลยทีเดียว
           ผิวหนังบริเวณที่เป็นเมื่อหายจะมีสีคล้ำอยู่หลายวันกว่าจะกลับเป็นปกติ

รูปแมลง เฟรซชี่

รูปภาพ

รูปภาพ

ดูแลตัวเองด้วยนะค่ะ พี่น้อง
แก้ไขล่าสุดโดย เจนจิรา เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:05 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ministry Of Men

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:07 am

ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่อีกแล้ว
ตัวแมลงสยองดีแท้  : emo073 :

ว่าแต่รูปขาอ่อนนั้น...เป็นของ...เอ่อม...  : emo102 :
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:09 am

อย่างนี้ต้องใช้ไบกอนสูตรพิเศษ กลิ่นพริกขี้หนู

ปล.ในรูปนั่นใครหรอครับ ?
เจนจิรา

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:12 am

: emo056 :  ไม่ใช่รูปเจนนะค่ะ (ขาผู้ชายชัดๆ)  เอามาจากเน็ตค่ะ ช่วงนี้เขาบอกว่าโดนกันเยอะ เป็นอาการผิวหนัง ค่ะ

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:15 am

jacky เขียน: : emo056 :  ไม่ใช่รูปเจนนะค่ะ (ขาผู้ชายชัดๆ)  เอามาจากเน็ตค่ะ ช่วงนี้เขาบอกว่าโดนกันเยอะ เป็นอาการผิวหนัง ค่ะ
คิดว่าเป็นของ....หยุด ไม่ได้คิดต่อ เพราะมีขนขาอ่อนนี่ล่ะ  : xemo016 :
โตะจัยโหมะเรยย  : emo056 :

**
ไบกอนสูตรพิเศษ กลิ่นพริกขี้หนู
มีด้วยหรอเนี่ย  : emo044 :
Ecclēsia
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:15 am

พักนี้เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เเต่ไม่น่าจะขนาดนี้ เป็นจุดผื่นเเดงๆเต็มปายหมด  : emo073 :
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:20 am

BoYz - The Series เขียน:

คิดว่าเป็นของ....หยุด ไม่ได้คิดต่อ เพราะมีขนขาอ่อนนี่ล่ะ  : xemo016 :
ชอบละสิ รู้นะคิดอารายอยู่  : emo102 :

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 2:57 am

ขอบคุณcup เขียน:
BoYz - The Series เขียน:

ชอบละสิ รู้นะคิดอารายอยู่  : emo102 :
: xemo016 : รู้แบบนี้ แปลว่าคิดอยู่ล่ะสิ  : xemo033 :
sinner

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 9:06 am

แฟนก็เคยโดนค่ะ ไอ้แมลงตัวนี้มันร้ายกาจมาก เป็นแมลงที่เค้านำเข้าจากเมืองนอกเพื่อนำมาเป็นตัวเบียนในเมืองไทยค่ะ

แต่ตอนหลังไม่รู้ยัง มันกลับมากัดคนเข้า หอศิลปากรที่นครปฐม ต้องเอาตาข่ายล้อมตึกทีเดียวค่ะ : emo073 :

แล้วหมอบอกว่าเวลาโดนแล้วห้ามใช้ยาหม่องทา มันจะกระจายไปได้เร็วขึ้นค่ะ

โดนแล้วไปหาหมอดีที่สุดค่ะ ยังไม่เคยโดนเอง แต่เห็นตอนแฟนเป็นแล้วน่ากลัวมาก  : emo018 :
เจนจิรา

ศุกร์ พ.ย. 13, 2009 11:47 pm

Clara of Assisi เขียน: แฟนก็เคยโดนค่ะ ไอ้แมลงตัวนี้มันร้ายกาจมาก เป็นแมลงที่เค้านำเข้าจากเมืองนอกเพื่อนำมาเป็นตัวเบียนในเมืองไทยค่ะ

แต่ตอนหลังไม่รู้ยัง มันกลับมากัดคนเข้า หอศิลปากรที่นครปฐม ต้องเอาตาข่ายล้อมตึกทีเดียวค่ะ : emo073 :

แล้วหมอบอกว่าเวลาโดนแล้วห้ามใช้ยาหม่องทา มันจะกระจายไปได้เร็วขึ้นค่ะ

โดนแล้วไปหาหมอดีที่สุดค่ะ ยังไม่เคยโดนเอง แต่เห็นตอนแฟนเป็นแล้วน่ากลัวมาก  : emo018 :

ตัวเบียนคืออะไรอะ ค่ะ
(⊙△⊙)คุณxuู๓้uxoม(⊙△⊙)

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 12:22 am

เคยโดนคะ ทรมานสุดๆ

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 12:23 am

สัตว์แปลกๆเยอะจัง - -"
Deo Gratias

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 2:10 am

ฝากเตือนอีกเรื่องเวลาเข้าห้องน้ำถ้าเป็นส้วมนั่งอย่าลืมเปิดฝารองนั่งขึ้นมาดูก่อนนั่ง

เพราะเคยเจอไส้เดือนอยู่ใต้ฝารองนั่ง ขนาดแค่ไส้เดือนยังแทบกรี๊ดดด...

ถ้าเป็นสัตว์มีพิษอย่างเจ้าแมงมุมแม่ม่ายน้ำตาล(มันชอบอยู่ตรงใต้ฝารองนั่นแหละ)นี่ถึงตายเลยหละ(3เท่าของพิษงูเห่า)  : xemo029 :

รูปภาพ
แมงมุมแม่ม้ายน้ำตาล
Holy Bible

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 10:00 am

jacky เขียน:
Clara of Assisi เขียน: แฟนก็เคยโดนค่ะ ไอ้แมลงตัวนี้มันร้ายกาจมาก เป็นแมลงที่เค้านำเข้าจากเมืองนอกเพื่อนำมาเป็นตัวเบียนในเมืองไทยค่ะ

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกรึเปล่านะครับ มันคือแมลงที่ไปวางใข่ในตัวเหยื่อทั้งๆที่เหยื่อยังมีชีวิตอยู่ พอถึงเวลาไข่ฟักตัวก็กัดกินเหยื่อจากข้างใน แล้วก็ออกมา : xemo033 :  เหยื่อส่วนมากจะเป็นหนอน
Cho

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 10:36 am

ผมเจอต่อหัวเสือบ้านครับ เจอมา 2 ครั้งแล้ว  ครั้งล่าสุดเมื่อคืนนี้เอง

มันหลบอยู่ในเสื้อที่ผมกำลังจะใส่เลย (ไม่รู้เข้ามันเข้ามาได้ไง)

ขอบคุณพระบิดาเจ้า ที่คุ้มครองลูก  : emo045 :

ตัวใหญ่ประมาณรูปนี้แหละครับ  คาดว่ารังของมันคงอยู่ใกล้ๆนี่

รังของมัน หน้าตาประมาณนี้ครับ  บรื๋ออออ

รูปภาพ
Memory

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 10:56 am

นั่นมันแมลงอะไร ฟังเรื่องความโหดร้ายของแมลงจากพี่น้องแล้วผมกลัวเลยครับ

เมื่อวันก่อน กำลังใส่รองเท้านักเรียน ( รองเท้าหนัง ) ปรากฎว่าใส่ไม่เข้าครับ ผมก็รีบ ก็เลยคิดว่า เห้ยม๊าเอาถุงเท้าไปยัดหรือเปล่า ก็เลยกระชากออกมา ปรากฎว่า ผมตกใจร้องลั่นเลยครับ คางคกชัดๆ แม่บอกทำไมไม่เอารองเท้าเก็บเข้าตู้ คางคกมันชอบอะไรแบบนี้ - -"
Holy Bible

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 11:10 am

Memory เขียน: นั่นมันแมลงอะไร ฟังเรื่องความโหดร้ายของแมลงจากพี่น้องแล้วผมกลัวเลยครับ

เมื่อวันก่อน กำลังใส่รองเท้านักเรียน ( รองเท้าหนัง ) ปรากฎว่าใส่ไม่เข้าครับ ผมก็รีบ ก็เลยคิดว่า เห้ยม๊าเอาถุงเท้าไปยัดหรือเปล่า ก็เลยกระชากออกมา ปรากฎว่า ผมตกใจร้องลั่นเลยครับ คางคกชัดๆ แม่บอกทำไมไม่เอารองเท้าเก็บเข้าตู้ คางคกมันชอบอะไรแบบนี้ - -"

::039::  สยองอ่ะ เจอแบบนั้นคงช็อก ก่อนใส่รองเท้ารด.เราจะตรวจรองเท้าก่อนทุกครั้ง เพราะกลัวมีงูหรือแมลงมีพิษ
Valkyrie Zero Number

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 2:28 pm

เราว่า เพราะแมลงทั้งตัวเล็กและอ่อนแอ ตายง่ายเพียงแค่โดนตบทีเดียว พระเจ้าจึงต้องประทานสิ่งทดแทนให้ นั่นก็คือพิษภัยที่ร้ายแรง เพื่อปกป้องตัวเองและพวกพ้อง ไงคะ

........ขนาดแมลงยังได้ของทดแทนที่ล้ำค่า แต่คนแบบเราคงไม่สมควรได้อะไรเลยสินะ เพราะเรามันบาปหนัก
Jesus loves You

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 3:44 pm

Cho เขียน: ผมเจอต่อหัวเสือบ้านครับ เจอมา 2 ครั้งแล้ว  ครั้งล่าสุดเมื่อคืนนี้เอง

มันหลบอยู่ในเสื้อที่ผมกำลังจะใส่เลย (ไม่รู้เข้ามันเข้ามาได้ไง)

ขอบคุณพระบิดาเจ้า ที่คุ้มครองลูก  : emo045 :

ตัวใหญ่ประมาณรูปนี้แหละครับ  คาดว่ารังของมันคงอยู่ใกล้ๆนี่

รังของมัน หน้าตาประมาณนี้ครับ  บรื๋ออออ

รูปภาพ

โดนต่อยไปนี่ไม่อยากจะนึกสภาพ  ::032::
Apostolic`See
ที่อยู่: 361/77 หมู่ 6 ซ.พหลโยธิน 55 ถ.พหลโยธิน อนุสาวรีย์ บางเขน กรุงเทพมหานคร

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 6:16 pm

Jesus loves You เขียน:
Cho เขียน: ผมเจอต่อหัวเสือบ้านครับ เจอมา 2 ครั้งแล้ว  ครั้งล่าสุดเมื่อคืนนี้เอง

รูปภาพ

โดนต่อยไปนี่ไม่อยากจะนึกสภาพ  ::032::
พ่อผมเคยโดน นะครับ ต่อโพรง อ่า งืมๆๆ โดนต่อย

ไม่สบายไปหลายวันแนะ พ่อแพ้ ด้วย งืมๆๆๆๆ : emo073 :
sinner

เสาร์ พ.ย. 14, 2009 6:22 pm

jacky เขียน:

ตัวเบียน คือ แมลงที่นำมากินแมลงด้วยกันค่ะ นำมาใช้กำจัดศัตรูพืชแทนยาฆ่าแมลงอ่ะค่ะ  ไอ้ตัวในรูปเค้าเรียกแมลงก้นกระดกค่ะ : xemo031 : : xemo033 :
ตอบกลับโพส