คิดอยู่ตั้งนาน สารภาพไปเลยดีกว่าปิดบังพี่น้องทั้งบอร์ด เพราะทุกคนคือพี่น้องกัน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อังคาร พ.ย. 17, 2009 1:51 am

วาลจังครุ่นคิดอยู่ตั้งนาน จากสิ่งที่ผ่านมาก็ตั้งเยอะ วันคืนผ่านมานับแต่เกิดจนปัจจุบัน

เรื่องนี้คิดอยู่นานสองนานว่าจะบอกหรือไม่ดี เพราะบอกไปกลัวบางคนจะเสียใจ หรือไม่ก็เกลียดขี้หน้าเราไปเลย

เราเองก็ไม่ได้ตั้งใจจะโกหกหรือหลอกใคร เพียงแต่ที่ทำเพราะมีเหตุบางประการ

จริง ๆ "เนื้อหนังเราไม่ได้เป็นผู้หญิงอย่างที่บุคลิกเราเป็น" หรอกนะ

แล้วทำไมถึงทำตัวเป็นหญิงล่ะ นี่ในบอร์ดที่ถวายเกียรติแด่พระเจ้าด้วย คำตอบง่าย ๆ ก็คือ "นี่คือสิ่งที่เราคิดว่าถ้าเป็นได้จะดีกว่ามาก ๆ น่ะสิ"

จะให้พูดก็พูดนะ หนึ่งในสิ่งที่อยากขอนอกจากที่เคยกล่าวไปแล้ว มีอีกเรื่องหนึ่งก็คงเป็นเรื่องอยากเกิดเป็นผู้หญิงมากกว่านี่แหละ (แต่ขอคงความห้าวตามนิสัยไว้หน่อย ๆ เพื่อจะได้เป็นที่พึ่งให้ใคร ๆ ได้)

ส่วนเหตุที่เราให้ความสำคัญกับผู้หญิงมากเป็นพิเศษ คงเป็นเพราะตอนเด็กรู้จักและคบกับเพื่อนผู้หญิงมากกว่าผู้ชาย และเราเป็นคนอ่อนแอ พยายามเข้มแข็งขึ้นเท่าไหร่ก็ไม่ได้ (เรื่องชกต่อย แพ้ประจำ)

หากไม่มีผู้หญิงเหล่านั้น เราคงไม่มีชีวิตรอดมาถึงตอนนี้ได้อย่างแน่นอน

จริง ๆ เพื่อนผู้ชายดี ๆ ก็มีนะ เพียงแต่น้อยกว่าเท่านั้นเอง แค่ตอนโตเพิ่มขึ้นหน่อยตามวัยและการเปลี่ยนแปลงของร่างกาย

ครั้งหนึ่งเราก็เคยภาคภูมิใจที่เป็นผู้ชาย และอยากเป็นคนที่ปกป้องผู้หญิงได้ และจะไม่ยอมให้คนที่มองว่าผู้หญิงเป็นช้างเท้าหลัง หรือคำพูดใด ๆ ที่ทำให้ผู้หญิงดูต่ำต้อยเด็ดขาด (เป็นเหตุว่าเราสะดุดกับพระคัมภีร์อยู่หลายครั้ง)

แล้วทำไมถึงเปลี่ยนมาล่ะ เหตุผลหลัก ๆ ก็ได้แก่
1.การเป็นผู้ชาย ทำให้มีข้อจำกัดในการทำให้ผู้หญิงไว้วางใจ และที่สำคัญเราไม่ใช่คนที่สามารถอยู่ในโลกของผู้ชายได้มาตั้งแต่ต้น
2.จากการที่ได้ประสบเหตุการณ์บางอย่างถึงสองครั้งในเวลาที่ต่างกัน ความล้มเหลวในฐานะลูกผู้ชายที่ต้องการปกป้องใครสักคนหนึ่ง
3.การได้เห็นผู้ชายหลายคนทำตัวไม่ควรค่าแก่การยกย่องว่าดีเลย ผู้หญิงหลายคนแม้ทำตัวแบบผู้ชายยังดูเท่กว่าตั้งเยอะ (และส่วนมากคนพวกนี้จะเป็นที่พึ่งให้เราได้บ่อย ๆ ทว่าไม่ว่าเราพยายามตอบแทนแค่ไหนก็ไม่ได้สักที)
4.มองว่าการที่ตัวเองเป็นผู้ชายคือความล้มเหลว เพราะมันไม่เหมาะกับเรา และไม่ใช่ครั้งเดียวแต่มันให้เห็นหลายครั้งแล้ว (เปรียบดั่งว่า จิตวิญญาณเราถนัดดาบ แต่เปรียบกายหญิงเป็นมีด ชายเป็นขวาน ให้คนถนัดมีดมาถือขวานเนี่ยนะ ตายพอดี)
5.มีสัญชาตญาณชายในตัว ซึ่งมาพบว่าเป็นอันตรายต่อเพื่อนผู้หญิงรอบตัว จึงต้องพยายามหาทางลดลงหรือกำจัดให้ได้มากที่สุด แต่ก็ทำไม่สำเร็จสักทีตราบที่มีร่างเป็นแบบนี้
6.ตั้งแต่เปลี่ยนจิตใจเป็นหญิงมา เรารู้สึกว่าความสัมพันธ์กับเพื่อนผู้หญิงหลาย ๆ คน(แม้หลายคนรู้เพศจริงเราอยู่แล้ว)ก็ยังดำเนินไปราบรื่น ผิดจากก่อนหน้า
7.เปลี่ยนมาใช้คำว่า "ค่ะ ค่า คะ" จนชินไปแล้ว
8.อยากเป็นผู้หญิงแบบแกร่งที่ดูแลผู้หญิงอ่อนแอได้ และสนิทสนมกว่าเป็นผู้ชายที่มีข้อจำกัดหลายเรื่อง และฝืนทำไปก็ล้มเหลวเปล่า ๆ

แล้วทำไมมาบอกตอนนี้

คือว่า หนึ่งในความปรารถนาที่เราสละให้พระเจ้าในวันนี้ไป คือเรื่องนี้ด้วยน่ะสิ

ไหน ๆ ร่างกายของเราก็เป็นของพระองค์แล้ว รวมถึงความปรารถนาตั้งแต่ย้อนเวลาไปเกิดใหม่ยันเรื่องที่ว่าไปนั้น เอาไปแลกกับสันติสุขของพี่น้องคริสตชนในบอร์ดนี้(และหวังเผื่ออีกหลายคนทั่วโลกเท่าที่พระองค์จะให้เป็นไปได้) ไปแล้วนี่สิ

สรุปคือ ความหวังเหล่านั้นสุดท้ายก็เป็นได้แค่ฝันแล้ว...... ถ้าจะบอกว่าทำใจได้แล้วมันก็เหมือนโกหก เพราะทำใจลำบากเหมือนกันที่ต้องแลกกระทั่งความคาดหวังที่ใหญ่ที่สุดไป (แต่ก็ยังดีกว่าเห็นพี่น้องเราแพ้ให้กับศัตรูอย่างซาตานแหละน่า)

ความจริงเราก็รู้ว่าถึงไม่จ่ายสิ่งนี้ พระองค์ก็จัดการได้อยู่แล้ว แต่ทั้งนี้เพื่อแสดงถึงการอ้อนวอนอย่างที่สุดเพื่อพี่น้องทุกคน (เพราะถึงจะได้สิ่งที่อยากได้อยากเป็นทั้งหมด แต่สูญเสียทุกคนไปไม่เหลือมันก็เท่านั้น)

แต่แฟนกับพี่ชายแฟน(รู้ตัวจริงเราอยู่แล้ว)บอกว่า ถ้าเรานึกเสียดาย ก็เท่ากับเราทำให้พระเจ้าสะดุดใจ เหมือนกรณีเราให้ของใครแล้วมาพูดว่าเสียดายให้เขาได้ยิน

.......แต่อาจจะต้องใช้เวลาทำใจสำหรับเราในเรื่องนี้ ..... อย่างน้อยที่สุด..... เราก็ช่วยพี่น้องบางคนได้ มั้ง...

จากนี้ไปถ้าเห็นเราแสดงบุคลิกเหมือนเดิมอยู่ อยากให้รู้ว่า เราเคยชิน และก็แค่ทำตัวตามที่เป็นเท่านั้น แต่เรื่องร่างกาย หรือเพศ หรือแผลใจที่ผ่านมา ตอนนี้มีแต่พระองค์เท่านั้นที่ตัดสินเราได้แล้ว..... เพราะเรามอบไปหมดแม้แต่อนาคตตัวเองด้วยซ้ำ

ส่วนที่ต้องพูดเพื่อมิให้สะกิดใจ เพราะที่นี่ และคริสตชนทุกคนไม่ว่านิกายใด สำหรับเราก็เหมือนพี่น้องในพระเยซูเจ้าองค์เดียวกัน คงไม่เหมาะนักถ้าจะให้ปกปิดความลับกับอวัยวะอื่นในกายเดียวกัน

......จากนี้คงต้องขอให้ทุกคนช่วยเหลือหน่อยล่ะนะ เพราะตอนนี้เรารู้สึก "เหนื่อยเหลือเกิน" เฮ้อ

พระเจ้าอวยพรทุก ๆ คนค่ะ อาเมน
Holy
Defender of lawS

อังคาร พ.ย. 17, 2009 1:55 am

อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ตกลงคือจะกลับมาใช้คำพูดเป็นผู้ชายในบอร์ด หรือจะไปผ่าตัดแปลงเพศเป็นผู้หญิง ขอเคลียร์ๆ
Ministry Of Men

อังคาร พ.ย. 17, 2009 1:58 am

ไม่รู้จะเขียนยังไง

แค่อยากบอกสรุปๆว่า
วางใจพระเจ้า
ฝากไว้กับพระเจ้า ฝากใจไว้ที่กางเขน
จะเป็นอะไรก็ตาม ชายหรือหญิง หรืออย่างอื่น พระเจ้ารักอย่างที่เราเป็นเสมอ
พระองค์คือพระบิดาผู้เมตตา ทรงรู้หัวใจแท้จริง ไม่ได้รู้เพียงเปลือก
มอบทุกสิ่งไว้กับพระองค์ ความเหนื่อยล้า ความอ่อนแอ ความต่างๆ นาๆ ฝากไว้กับพระเจ้า พระเจ้าจะดูแลนะ

พระเจ้าอวยพระพรคุณนางฟ้าสุดสวยมากๆๆนะคร้าบ
เจนจิรา

อังคาร พ.ย. 17, 2009 2:01 am

ทำดีีที่ สุดแล้วค่ะ คุณนางฟ้า เจนเป็นกำลังใ้นะค่ะ พระองค์คงรู้ว่า คุณนางฟ้ารัก พระเจ้าแค่ใหน  : emo038 :

อังคาร พ.ย. 17, 2009 10:20 am

Holy เขียน: อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ตกลงคือจะกลับมาใช้คำพูดเป็นผู้ชายในบอร์ด หรือจะไปผ่าตัดแปลงเพศเป็นผู้หญิง ขอเคลียร์ๆ
...........................  ::044::
yack

อังคาร พ.ย. 17, 2009 11:45 am

เป็นอะไรก็เป็นครับ พระเจ้ารักเราอย่างที่เราเป็นครับ

ปล เเย็กก็เป็นคล้าย ๆ กันที่พี่เป็นนี่ละครับ
เเละเเย็กก็เข้าใจในความรู้สึกดีว่าทำมัยบางทีเราต้องปิดบัง (มันบีบคั้นหัวใจมากมาย : emo073 :)

สู้ ๆ นะครับ ชีวิตอีกยาวไกล เเย็กเป็นกำลังใจให้เน้อ  คุยเเละทักทายกันได้นะครับ

อังคาร พ.ย. 17, 2009 11:50 am

ในบอร์ดนี้เป็นกันเยอะเนอะ

ใครเป็นอีกบ้างเนี่ย รู้สึกพระเจ้าเปิดเผยทีละคน ทีละคน  : xemo016 :

แต่มันก็ไม่ได้ผิดหรอก เลือกเกิดไม่ได้นิ เหอๆ เป็นกำลังใจให้ล่ะกันครับ  : xemo028 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 12:00 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
francisco xavier

อังคาร พ.ย. 17, 2009 11:57 am

อ่านแล้วจับประเด็นได้คร่าว ๆ คือ คุณเจ้าของกระทู้มาบอกว่าเขาเป็นใคร  มีเหตุผลอะไรที่ทำให้เขาตัดสินใจอย่างนั้น
การที่คุณเจ้าของกระทู้มองว่าการที่ท่านเกิดเป็นผู้ชาย  คือ ความล้มเหลว ผมอยากจะถามประเด็นตรงนี้เพิ่มเติม  คือ  ใครล้มเหลว  ตัวคุณเจ้าของกระทู้  หรือ  ผู้ที่สร้างเรามา(ไม่ได้ถามแบบว่าหาเรื่องนะครับ  คือ อยากจะทราบความคิดของคุณเจ้าของกระทู้)
ถ้านั่นเป็นความล้มเหลวของคุณเจ้าของกระทู้  ผมว่าน่าจะหมายถึงการที่คุณเจ้าของกระทู้พลาดจากเป้าหมายที่ตั้งไว้มากกว่านะครับ ไม่ใช่ความล้มเหลวที่เกิดจากการเกิดมาเป็นชาย เพราะผู้ชายในโลกนี้ก็มีหลายแบบ นักดนตรี นักมวย นักการเมือง แพทย์ นักประพันธ์ แต่ละคนก็มีลักษณะนิสัยที่ต่างกัน ความสามารถต่างกัน  แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าผู้ชายทุกคนต้องเป็นนักมวย ไม่ได้หมายความว่าถ้าต่อยมวยไม่ได้ถือเป็นความล้มเหลวที่เกิดมาเป็นชาย จะว่าไปแม้แต่ผู้ชายที่เป็นนักมวยเองก็มีความอ่อนแออยู่ภายใน เราทุกคนล้วนมีความอ่อนแอครับ เพียงแต่เราเลือกที่จะยอมรับมันและพยายามที่จะควบคุมไม่ให้มันทำให้เราล้มลง หรือ มองว่ามันเป็นสิ่งที่ยอมรับไม่ได้และต้องกำจัดทิ้งให้สิ้นซาก
ถึงอย่างไร อย่าเพิ่งท้อแท้ ครับ พระเป็นเจ้าทรงเป็นความหวังของเรา พระองค์ทรงเป็นผู้ทำให้สิ่งที่ดูเหมือนกับว่าล้มเหลวเกิดผลอันดีสำหรับผู้ที่เชื่อครับ
ขอเป็นกำลังให้ และหากคุณเจ้าของกระทู้จะกรุณา จะรับผมเป็นเพื่อนด้วยสักคนจะได้หรือเปล่าครับ
พระเป็นเจ้าอวยพร

อังคาร พ.ย. 17, 2009 12:09 pm

Holy เขียน: อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ตกลงคือจะกลับมาใช้คำพูดเป็นผู้ชายในบอร์ด หรือจะไปผ่าตัดแปลงเพศเป็นผู้หญิง ขอเคลียร์ๆ
ขอโทษทีค่ะ ไม่ได้บอกอย่างนั้น

เรื่องคำพูด คงจะใช้อย่างที่เป็นอยู่นี่แหละ มันติดไปแล้ว + ถ้ากลับไปเป็นเหมือนเก่าจะรู้สึกช้ำใจมากมาย

คือแต่เดิมเราคิดว่าแค่นี้ไม่พอ อยากเป็นมากกว่านี้ แต่ลองมาอยู่ในพระเจ้าแล้ว การไปพึ่งพาวิชาผ่าตัดของมนุษย์ก็อาจจะไม่ดีนัก (นอกจากจะเห็นสัญญาณจากพระเจ้าว่าอยากทำก็ทำไป แบบที่ชัวร์ ๆ แน่นอนว่าไม่เคยได้เห็นที่ว่าสักครั้ง)

คงจำได้ที่อยากย้อนเวลาไปเกิดใหม่ หรือแก้ไขประวัติศาสตร์ หรืออะไรทำนองนั้นถึงได้ขอพระองค์ไปทั้งที่ในใจก็พอรู้อยู่ว่าอาจไม่ถูกต้องตามหลักนัก

แต่จากเรื่องที่เกิดขึ้นเมื่อวาน พูดไปแบบนั้นเท่ากับว่า เราคงไม่สามารถไปถึงจุดนั้นได้แล้ว (คงจะได้สูงสุดแค่ใจเป็นหญิง ตัวเป็นชาย แค่นี้เท่านั้นเอง)

ส่วนเรื่องปิดบัง ทีแรกก็ตั้งใจจะปิดบังต่อไปแม้จะรู้สึกไม่ดีเล็ก ๆ กับพี่น้องบ้าง

แต่ก็ รู้สึกเหมือนมีการดลใจเล็ก ๆ ว่าพูดออกไปเถอะ ก็เลยตั้งกระทู้อย่างที่เห็น

ยอมรับว่าตอนนี้ก็ทำใจลำบากอยู่ เหมือนกับเรามีอะไรสักอย่างที่อยากได้มาก ๆ จากพ่อ พยายามอ้างเหตุผลต่าง ๆ นา ๆ กับท่าน แต่สุดท้ายกลับมอบมันเป็นเครื่องบูชา ก็ยังดีกว่าได้เห็นพวกศัตรูอย่างมารมาย่ำยีศักดิ์ศรีของพ่อ แม้จะในบอร์ดเล็ก ๆ แห่งหนึ่งก็ตาม

เพราะถ้าเรากลายเป็นคนที่ห่วงแต่ตัวเองไม่สนว่าพ่อหรือพี่น้องจะเป็นยังไงต่อไป ถึงเราได้สิ่งที่หวังไปจริง ๆ ..... แต่สูญเสียทุกคนไปหมด แล้วมันวจะต่างอะไรกับตัวเองในอดีตที่อยากโยนทิ้งนักทิ้งหนาล่ะ
(คือ เราในสมัยนั้นทั้งเอาแต่ใจ ทั้งเกรียน ทั้งโอเวอร์ และ ก่อแต่เรื่องงี่เง่า ที่สำคัญคือ ชอบเอาคนอื่นมาอ้างเพื่อตัวเองมากกว่าตอนนี้หลายเท่าตัวนัก ชนิดที่ว่าไปที่ไหน ใครเห็นก็รู้แล้วว่าตัวตลกที่พึ่งพาไม่ได้)

แต่เรื่องทำใจกับการที่เสียมันไปนี่ ก็ทำใจยากกว่าที่คิดเหมือนกัน (ขนาดตอนพูดยังแทบไม่คิดเล้ย แต่ก็สมกับเป็นเราแล้วล่ะมั้ง)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 12:11 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร พ.ย. 17, 2009 12:16 pm

เรียน/ทำงานด้านไหนครับ

สงสัยว่า
พระเจ้าสร้างให้คุณนางฟ้าเป็นเกย์หรือกะเทย? หรือคุณนางฟ้าเป็นเองตอนหลัง?

สงสัยอีกว่า พระคัมภีร์พูดถึงชายรักร่วมเพศ ชัดเจน และที่คริสตจักรเพนเทคอส ก็มีเกย์แต่งงานกับผู้หญิง(เค้าให้พยานว่าได้รับการรักษาให้หาย แต่ถ้าจับไปค่ายทหารจะรอดหรือป่าวก็ไม่รู้) แต่ก็สงสัยอีก เพราะบางคนก็เป็นอยู่อย่างนั้น (เค้าบอกว่า คุณเปลี่ยนมาชอบผู้ชายด้วยกันไม่ได้ยังไง เราก็เปลี่ยนไปชอบผู้หญิงไม่ได้อย่างนั้น)

จริงของเค้า  : emo056 :

อีกอย่าง ผู้หญิงแท้ๆก็ไม่ค่อยมี

จริงๆก็แอบเอ๋อเหมือนกัน เพราะคิดว่าเป็นผู้หญิงจริงๆ   : xemo016 :

แล้วผู้หญิงสวยๆเดี๋ยวนี้ เป็นกะเทยซะเยอะนะ ยอมรับว่าสวยกว่าผู้หญิงอีก สะกดสายตาเหมือนกัน บ่า แขน ปีก สรีระ ดูเป็นผู้หญิงจริง ผิวเนียนด้วย  : xemo017 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 12:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร พ.ย. 17, 2009 12:57 pm

ใครที่ได้ดูนิตยาสาร MARS ฉบับเดือนกุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา ที่หน้าปกเป็นน้องปอย-ตรีชฏา นางฟ้าเดินดิน ที่สาวๆ หลายคนยังต้องหลีกทางให้ (แบบว่าไม่กล้าเทียบรัศมีความสวย) สวยคนเดียวไม่พอนะคะ คราวนี้แม่คุณยังขนเพื่อนๆ สาวเทียมมาแข่งความสวยกันอีก 7 นาง ดูแล้ว โอ้ววว....แต่ละนาง สุดยอดทั้งนั้น นี่ถ้าเห็นแต่รูป ไม่ได้ยินเสียง หนุ่มๆ หลายคนคงเอากลับไปนอนฝันหวานกันหลายตลบ เอาน่าาาา ถึงฝันจะสลายเพราะพวกเธอล้วนแล้วแต่เป็นกะเทยโดยกำเนิด แต่เชื่อว่ามีหนุ่มๆ อีกหลายคน ก็ยังยินยอมอ้าแขนรับด้วยความเต็มใจ พร้อมพูดว่า เอาวะ..กะเทยสวยขนาดนี้...ก็ยอม!!!

เค้าบอกว่าหน้าเธอเหมือน "เบเบ้"
รูปภาพ

ประเดิมคนแรก เขาชื่อ "มิค"
หรือ "นายมเหศักดิ์ ธรรมธนาคร"
อายุ18ปี
ศึกษาที่ มหาวิทยาลัยกรุงเทพ ปีที1 คณะนิเทศศาสตร์

Miss Tiffany's Universe 2008

รูปภาพ

สาวสวยคนที่2 ชื่อ "โหน่ง"
หรือ "นายกังสดาล วงศ์ดุษฎีกุล"
อายุ 21 ปี

Miss Tiffany's Universe 2006

รูปภาพ

สาวตากลม หน้าตาน่ารักคนนี้ชื่อ "ไก่โต้ง"
หรือ "นายรัฐระวี จีระประภากุล"
อายุ 25 ปี

นักธุรกิจสาวสวย

รูปภาพ

สาวคนนี้ทั้งสวย ทั้งเก่ง เธอชื่อ "ปอนด์"
หรือ "นิรุตต์ ปานธรรมา"
อายุ 28 ปี

นักแสดงโชวสาว์พราวเสน่ห์

รูปภาพ

สาวสวยหน้าคมคนนี้ ชื่อ "ป๊อป"
หรือ "นายเอกรัฐ นิลพัฒน์"
อายุ 27 ปี

สวยจนไม่เชื่อว่าเป็นกะเทย

รูปภาพ

สาวสวยเซ็กซี่คนนี้ ชื่อ "ปุ้ย"
หรือ "นายประพันธ์ สุขไสยา"
อายุ 29 ปี

นางงามหลายเวทีทั้ง มิสทิฟฟานี่
และ มิสอินเตอร์เนชั่นแนลควีนส์ 2007

รูปภาพ

สาวงามที่หลายคนคุ้นหน้า "ฟิล์ม"
หรือ "นายธัญรัศม์ จิราภัทร์ภากร"
อายุ 20 ปี

ดูจบแล้ว หนุ่มๆ ก็คงได้แต่นั่งปาดน้ำลาย เสียดายความสวย
แต่สำหรับสาวๆ คงนั่งเท้าคางอิจฉาความงามของเหล่านางฟ้านี้ล่ะซิ รู้นะ!!

มาจาก
http://www.khukhan.go.th/modules.php?na ... opic&t=642

::037:: บอกแล้วว่าเหมือนจริงๆ สวยกว่าผู้หญิงแท้ๆหลายคนอีก  ::043::
Little Boy

อังคาร พ.ย. 17, 2009 1:05 pm

ไม่ขอออกความคิดเห็นครับ
เพราะผมไม่เคยรู้สึกเช่นนั้น
ยังไงผมก็คงไม่เข้าใจ 100%
Holy

อังคาร พ.ย. 17, 2009 1:39 pm

ดีแล้วอย่าไปคิดผ่าตัดเลย เพราะทำแล้วมันแก้กลับไม่ได้ เพราะยังไงคุณเองก็ไม่ได้เกิดมามีใจเป็นหญิง แต่มีปัญหาสภาพแวดล้อม ดังนั้นน่าจะแก้ไขได้ในอนาคต ถ้าตัดรากขมขื่นที่มีอยู่ไปได้คุณก็จะยอมรับสิ่งภายนอกที่ได้รับมาตอนเกิดได้มากขึ้นเอง

ขอพระเจ้าอวยพรครับ

อังคาร พ.ย. 17, 2009 2:43 pm

เจอแล้วครับ 1 ใน คำพยาน เกี่ยวกับเกย์ (แต่อันนี้รู้สึกจะเป็นของต่างประเทศ)

ลองอ่านดูครับ
http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=12636

ผมก็ไม่รู้หรอกนะ แต่ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นเกย์นั้นสาเหตุมาจากฝ่ายวิญญาณ ไม่ใช่ร่างกาย

เหมือนกับความต้องการทางเพศปกติพื้นฐาน คือ ความใคร่หนะ ผมมองไปที่สุนัขครับ ตอนมันหนุ่มๆบ้านผมเลี้ยงมันตัวเดียว มันไม่เห็นลงแดงเลย
แต่มันเพิ่งมาได้ขึ้นสวรรค์ตอนแก่ เพราะทางบ้านต้องการลูกสุนัข งิงิ

ผมคิดว่า คนก็คงเหมือนกัน สาเหตุทางเพศต่างๆนาๆ ไม่น่าจะมาจากร่างกายซะทีเดียว แต่มาจากวิญญาณโดยส่วนมากซะมากกว่า

ปล. ผมไม่ใช่เกย์จึงไม่เข้าใจอะไรลึกซึ้งนัก แค่เล่าถึงสิ่งที่ได้เจอผู้คนมาเมื่อตอนอยู่โบสถ์เพนเทคอสนะครับ
เจนจิรา

อังคาร พ.ย. 17, 2009 4:24 pm

มีเพื่อน คนหนึ่ง ค่ะ เขาเกิดมาแล้วรู้สึกว่า ไม่อยากเป็นผู้ชาย เวลาเข้าใกล้ผู้หญิงแล้วรู้สึก เหมือนอยู่กับเพศเดียวกันชอบเล่นขา่ยของ แล้วตุ๊กตา กะเพือนผู้หญิงตอนเด็กๆ แต่เขาเป็นคริสต์ชนค่ะ ไม่สามารถแปลงเพศได้ มันบาป ก็เลย อยู่แบบชายๆภายนอก แต่ก็แอบมีแฟนเป็นผู้ชายเหมือนกัน : emo057 :

อยากถามว่า บางทีจิต กะร่างกายเนื้อหนัง นี้ บางทีมันเป็นเหมือนกันใหม ค่ะ  : xemo029 :

อังคาร พ.ย. 17, 2009 4:29 pm

jacky เขียน: มีเพื่อน คนหนึ่ง ค่ะ เขาเกิดมาแล้วรู้สึกว่า ไม่อยากเป็นผู้ชาย เวลาเข้าใกล้ผู้หญิงแล้วรู้สึก เหมือนอยู่กับเพศเดียวกันชอบเล่นขา่ยของ แล้วตุ๊กตา กะเพือนผู้หญิงตอนเด็กๆ แต่เขาเป็นคริสต์ชนค่ะ ไม่สามารถแปลงเพศได้ มันบาป ก็เลย อยู่แบบชายๆภายนอก แต่ก็แอบมีแฟนเป็นผู้ชายเหมือนกัน : emo057 :

อยากถามว่า บางทีจิต กะร่างกายเนื้อหนัง นี้ บางทีมันเป็นเหมือนกันใหม ค่ะ  : xemo029 :
จิตใจ คือความอยาก ความต้องการ ความเคยชิน ความคิด ความรู้สึก
ร่างกาย คืออัตโนมัติ ประสาทสัมผัส กลไกมาตรฐาน
และที่แยกอีกอย่างคือ วิญญาณ คร้าบ

อย่างกรณี เพื่อคุณแจ็คกี้ เค้าเรียกว่า ปัญหาทางจิตใจ ส่งผลต่อวิญญาณ

วิญญาณ จิตใจ และร่างกาย สัมพันธ์เป็นหนึ่งเดียวกัน เป็นคนละสิ่งกัน แต่ไม่แยกขาดจากกัน

ปล.มีอะไรผิดป่าวหว่า (เพราะไม่ได้อิงศาสนศาสตร์นะ อิงจากคำสอนเพนเทคอส -*- )
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 4:39 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jesus loves You

อังคาร พ.ย. 17, 2009 4:56 pm

Holy เขียน: ดีแล้วอย่าไปคิดผ่าตัดเลย เพราะทำแล้วมันแก้กลับไม่ได้ เพราะยังไงคุณเองก็ไม่ได้เกิดมามีใจเป็นหญิง แต่มีปัญหาสภาพแวดล้อม ดังนั้นน่าจะแก้ไขได้ในอนาคต ถ้าตัดรากขมขื่นที่มีอยู่ไปได้คุณก็จะยอมรับสิ่งภายนอกที่ได้รับมาตอนเกิดได้มากขึ้นเอง

เหนด้วยครับ

สรุปแล้วเรื่องมันเป็นแบบนี้นี่เอง
Holy

อังคาร พ.ย. 17, 2009 4:58 pm

จิตวิญญาณไม่มีเพศหรอกครับ เพศมีไว้เพื่อสืบพันธุ์ของเนื้อหนัง เมื่อมีจิตที่เป็นอมตะก็ไม่จำเป็นต้องสืบพันธุ์ ก็ไม่ต้องมีเพศ และนั่นทำให้ความรักระดับจิตวิญญาณของคุณต่อใครๆไม่มีเรื่องทางเพศมากี่ยวข้อง

ลก 20:27-40  การกลับคืนชีพของผู้ตาย
(27)ชาวสะดูสีบางคนมาพบพระเยซูเจ้า คนเหล่านี้สอนว่าไม่มีการกลับคืนชีพ  เขาทูลถามพระองค์ว่า  (28)‘พระอาจารย์ โมเสสเขียนสั่งไว้ว่า ถ้าพี่ชายตาย มีภรรยาแต่ไม่มีบุตร ก็ให้น้องชายของเขารับหญิงนั้นมาเป็นภรรยาเพื่อจะได้สืบสกุลของพี่ชาย  (29)มีพี่น้องเจ็ดคน คนแรกมีภรรยา แล้วก็ตายโดยไม่มีบุตร  (30)คนที่สอง  (31)คนที่สามรับนางเป็นภรรยาและตายโดยไม่มีบุตร เป็นเช่นนี้ทั้งเจ็ดคน  (32)ในที่สุดหญิงคนนั้นก็ตายด้วย  (33)ดังนี้ เมื่อมนุษย์จะกลับคืนชีพ หญิงคนนั้นจะเป็นภรรยาของใคร เพราะทั้งเจ็ดคนต่างได้นางเป็นภรรยา’
(34)พระเยซูเจ้าตรัสกับเขาว่า 'คนของโลกนี้แต่งงานเป็นสามีภรรยากัน  (35)แต่คนที่จะบรรลุถึงโลกหน้าและจะกลับคืนชีพจากบรรดาผู้ตายนั้น จะไม่แต่งงานเป็นสามีภรรยากันอีก  (36)เพราะเขาจะไม่ตายอีกต่อไปเขาจะเป็นเหมือนทูตสวรรค์และจะเป็นบุตรของพระเจ้า เพราะเขาจะกลับคืนชีพ (37)โมเสสยืนยันแล้วว่าผู้ตายจะกลับคืนชีพในข้อความเรื่องพุ่มไม้ เมื่อพูดถึงองค์พระผู้เป็นเจ้าว่า เป็นพระเจ้าของอับราฮัม  พระเจ้าของอิสอัคและพระเจ้าของยาโคบ  (38)พระองค์มิใช่พระเจ้าของผู้ตาย แต่เป็นพระเจ้าของผู้เป็น เพราะทุกคนมีชีวิตอยู่เพื่อพระองค์’ (39)ธรรมาจารย์บางคนพูดว่า ‘พระอาจารย์ ท่านพูดดีแล้ว’  (40)เขาไม่กล้าทูลถามพระองค์อีกต่อไป

อังคาร พ.ย. 17, 2009 5:02 pm

[quote="Holy"]
จิตวิญญาณไม่มีเพศหรอกครับ เพศมีไว้เพื่อสืบพันธุ์ของเนื้อหนัง เมื่อมีจิตที่เป็นอมตะก็ไม่จำเป็นต้องสืบพันธุ์ ก็ไม่ต้องมีเพศ และนั่นทำให้ความรักระดับจิตวิญญาณของคุณต่อใครๆไม่มีเรื่องทางเพศมากี่ยวข้อง

ลก 20:27-40  การกลับคืนชีพของผู้ตาย
(27)ชาวสะดูสีบางคนมาพบพระเยซูเจ้า คนเหล่านี้สอนว่าไม่มีการกลับคืนชีพ  เขาทูลถามพระองค์ว่า  (28)
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 6:07 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
sinner

อังคาร พ.ย. 17, 2009 6:15 pm

ไม่เป็นไรหรอกค่ะ คุณนางฟ้า ยังไงๆ ก็รักเหมือนเดิมนะ นะ นะ  : xemo026 : : emo038 :::025::

อังคาร พ.ย. 17, 2009 7:44 pm

เราไม่ได้เป็นเกย์ เราแค่อยากสู้เพื่อพวกผู้หญิงซึ่งเป็นเพศที่ช่วยเหลือเรามาตลอดชีวิตเท่านั้น

เรื่องจิตวิญญาณไม่มีเพศ เป็นเรื่องนึงที่พอปลอบใจเราได้เกี่ยวกับเรื่องนี้
Jeanne d'Arc

อังคาร พ.ย. 17, 2009 7:55 pm

Valkyrie_chan เขียน: เราไม่ได้เป็นเกย์ เราแค่อยากสู้เพื่อพวกผู้หญิงซึ่งเป็นเพศที่ช่วยเหลือเรามาตลอดชีวิตเท่านั้น

เรื่องจิตวิญญาณไม่มีเพศ เป็นเรื่องนึงที่พอปลอบใจเราได้เกี่ยวกับเรื่องนี้
จิตวิญญาณจะมีเพศรึไม่ ผมคิดว่าขึ้นอยู่กับ"จิตใจ"ของวิญญาณล่ะครับ(ถ้าใครมีเกี่ยวกับจุดนี้รบกวนบอกหน่อยครับ เพราะผมยังไม่ทราบแน่ชัด)

หากพระเจ้าประสงค์ให้จิตวิญญาณของคุณเป็นผู้หญิง  อีกนัยหนึ่งคือคุณได้เกิดเป็นผู้หญิงในฝ่ายวิญญาณตามที่พระเจ้าทรงให้เป็น

เพราะพระเจ้าทรงเป็นสรรพสัจธรรม  : emo045 :

P$. กายหยาบไม่เคยช่วยให้มนุษย์ดูเป็นผู้ชอบธรรม จิตใจและวิญญาณของเขาต่างหากที่เป็นตัวแสดงว่าเขาชอบธรรมหรืออธรรม
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 7:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
synner

อังคาร พ.ย. 17, 2009 7:59 pm

Valkyrie_chan เขียน: เราไม่ได้เป็นเกย์ เราแค่อยากสู้เพื่อพวกผู้หญิงซึ่งเป็นเพศที่ช่วยเหลือเรามาตลอดชีวิตเท่านั้น

แค่สิ่งที่คุณคิด ก็เป็นเรื่องที่ดีแล้ว ไม่ว่าเพศไหน หรือไม่มีเพศ เจตนาของคุณมันก็ยังดีอยู่ดี ทำมันต่อไปเหอะ พระเจ้าทรงอวยพรคุณแน่ๆ
A Sheep

อังคาร พ.ย. 17, 2009 8:31 pm

synner เขียน:

แค่สิ่งที่คุณคิด ก็เป็นเรื่องที่ดีแล้ว ไม่ว่าเพศไหน หรือไม่มีเพศ เจตนาของคุณมันก็ยังดีอยู่ดี ทำมันต่อไปเหอะ พระเจ้าทรงอวยพรคุณแน่ๆ

ถึงอ่านแล้วจะงงๆ แต่ก็เห็นด้วยกับพี่ดาวค่ะ  : emo027 :
Deo Gratias

อังคาร พ.ย. 17, 2009 10:42 pm

Holy เขียน: ดีแล้วอย่าไปคิดผ่าตัดเลย เพราะทำแล้วมันแก้กลับไม่ได้ เพราะยังไงคุณเองก็ไม่ได้เกิดมามีใจเป็นหญิง แต่มีปัญหาสภาพแวดล้อม ดังนั้นน่าจะแก้ไขได้ในอนาคต ถ้าตัดรากขมขื่นที่มีอยู่ไปได้คุณก็จะยอมรับสิ่งภายนอกที่ได้รับมาตอนเกิดได้มากขึ้นเอง

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งค่ะ ปัญหานี้มีทั่วไปเกือบทุกคริสตจักร ถ้ายอมให้พระเจ้าเอารากขมขื่นออกไปไม่มีคำว่าหายไม่ได้

การบำบัดแน่นอนต้องใช้เวลาและต้องเจ็บปวด แต่ถ้าคุณสามารถผ่านไปได้ คุณจะเป็นอิสระจากพันธนาการของรากเหล่านี้ และมีชีวิตใหม่จริงๆ

ลองอ่านกระทู้นกอินทรีย์อีกครั้ง ถ้าปริ๊นท์เก็บไว้ได้ก็ดี เวลาคุณรู้สึกท้อแท้ขอให้หยิบมาอ่าน เชื่อว่าสักวันหนึ่งคุณจะผ่านช่วงเวลาเหล่านี้ไปได้

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9023.0

จริงๆ แล้วคุณเป็นคนที่มีความเชื่อเข้มแข็งมาก อย่าเพิ่งท้อถอยนะคะ พระเจ้ารักและพร้อมจะช่วยคุณเสมอ : emo038 :
Like a Heaven
.
.

อังคาร พ.ย. 17, 2009 11:39 pm

ผมภูมิใจที่ผมเกิดมาเปน "ผู้ชาย" นะครับ

ลูกชายคนโตหรือภาษาพระคัมภีร์เรียกว่าบุตรชายหัวปีอย่างผมเนี่ย ความกดดันสูงนะครับ

ภัทรฉัตร แปลว่า The Guardian

เปนเกียรติของผมที่ได้เกิดมาเพื่อปกป้องและดูแลผู้ที่อยู่ข้างหลัง

ผุ้ชาย ไม่มีข้อจำกัดใดๆในการดำเนินชีวิต มีเหตุผล ไม่ต้องลาคลอดให้เสียเวลางาน อ้วนช้า แก่ช้า ทนสภาพแวดล้อมภายนอกได้ดี ตัวแข็ง ดูดซึมแอลกอฮอล์ได้ดี ยืนฉี่ได้ (แต่มักจะตายเร็วกว่าผู้หญิง)

ทำไมเวลาไปรบกันเค้าเอาผู้ชายไปล่ะครับ หรือ เวลาที่เค้าพิจารณาตำแหน่งงานสำคัญๆ ทำไมเค้าพิจารณาผู้ชายก่อน หรือ แม้กระทั่งกฎพระศาสนจักรถึงให้ผู้ชายเท่านั้นเป็นพระสงฆ์

หรือแม้แต่งานทำอาหาร เล่นดนตรี งาน fine art ... ลองนับๆดูนะครับ คนดังๆที่มีผลงานเหล่านี้ ผู้ชายทั้งนั้น

ที่บอกนี่ไม่ได้บอกว่าผู้ชายดีนะครับ แต่จะบอกว่า ทั้งชายและหญิง มีหน้าที่ที่แตกต่างกัน แต่ล้วนเกิดมาเพื่อเสริมสร้างกันและกัน

ถ้าให้ผมเลี้ยงเด็กให้เติบโตเปนคนดีตามสมควร ทำความสะอาดบ้าน อุ้มใครไม่รุ้ในท้องเก้าเดือน คอยเปน "แบ้คอัพ" ที่ดีให้กับชีวิตเนี่ย .. ก้อคงลำบาก

จะแปล narrative นี้ให้เหนกันชัดๆ ลองนึกถึง สุดยอดแฟมิลี่แมนอย่างท่านนักบุญยอแซฟ กับ แม่พระ สิครับ สองท่านนี้บทบาทของผู้ชายและผู้หญิงชัดเจนมาก

แต่ .. ถ้าคุณเปนผู้ชาย ผมบอกเลยครับว่าชีวิตนี้แสนจะได้เปรียบ เพราะนอกจากคุณจะมีความเข้มแข็งและหลักกระบวนการคิดที่มีเหตุผลเปนทุนเดิมแล้ว เรื่องของความอ่อนโยนแบบผู้หญิงเนี่ย ฝึกได้ไม่ยากเลยครับ เค้าทำกันได้มาตั้งหลายคน ถ้าควบได้ทั้งสอง คุณจะเปนผู้ชายที่มีเสน่ห์มากเลยครับ ดูองค์สันตะบิดรของเราเปนตัวอย่างสิครับ นั้นแหละแมนสุดๆเลยล่ะ

ผู้ชาย ฝึกให้อ่อนโยนแบบผู้หญิง ทำได้ครับ และทำได้ดีด้วย
ผู้หญิง ฝึกให้เข้มแข็งแบบผู้ชาย ทำได้ยากครับ ถึงทำได้ ถ้ามาเทียบสเกลกันก้อเทียบไม่ได้กับที่ฝึกให้ผู้ชายให้อ่อนโยนครับ

สู้ๆครับ .. ผมแค่แวะผ่านมาแสดงความคิดเห็น ^ ^'

อังคาร พ.ย. 17, 2009 11:43 pm

Like a Heaven เขียน: ผมภูมิใจที่ผมเกิดมาเปน "ผู้ชาย" นะครับ

ลูกชายคนโตหรือภาษาพระคัมภีร์เรียกว่าบุตรชายหัวปีอย่างผมเนี่ย ความกดดันสูงนะครับ

ภัทรฉัตร แปลว่า The Guardian

เปนเกียรติของผมที่ได้เกิดมาเพื่อปกป้องและดูแลผู้ที่อยู่ข้างหลัง

ผุ้ชาย ไม่มีข้อจำกัดใดๆในการดำเนินชีวิต มีเหตุผล ไม่ต้องลาคลอดให้เสียเวลางาน อ้วนช้า แก่ช้า ทนสภาพแวดล้อมภายนอกได้ดี ตัวแข็ง ดูดซึมแอลกอฮอล์ได้ดี ยืนฉี่ได้ (แต่มักจะตายเร็วกว่าผู้หญิง)

ทำไมเวลาไปรบกันเค้าเอาผู้ชายไปล่ะครับ หรือ เวลาที่เค้าพิจารณาตำแหน่งงานสำคัญๆ ทำไมเค้าพิจารณาผู้ชายก่อน หรือ แม้กระทั่งกฎพระศาสนจักรถึงให้ผู้ชายเท่านั้นเป็นพระสงฆ์

หรือแม้แต่งานทำอาหาร เล่นดนตรี งาน fine art ... ลองนับๆดูนะครับ คนดังๆที่มีผลงานเหล่านี้ ผู้ชายทั้งนั้น

ที่บอกนี่ไม่ได้บอกว่าผู้ชายดีนะครับ แต่จะบอกว่า ทั้งชายและหญิง มีหน้าที่ที่แตกต่างกัน แต่ล้วนเกิดมาเพื่อเสริมสร้างกันและกัน

ถ้าให้ผมเลี้ยงเด็กให้เติบโตเปนคนดีตามสมควร ทำความสะอาดบ้าน อุ้มใครไม่รุ้ในท้องเก้าเดือน คอยเปน "แบ้คอัพ" ที่ดีให้กับชีวิตเนี่ย .. ก้อคงลำบาก

จะแปล narrative นี้ให้เหนกันชัดๆ ลองนึกถึง สุดยอดแฟมิลี่แมนอย่างท่านนักบุญยอแซฟ กับ แม่พระ สิครับ สองท่านนี้บทบาทของผู้ชายและผู้หญิงชัดเจนมาก

แต่ .. ถ้าคุณเปนผู้ชาย ผมบอกเลยครับว่าชีวิตนี้แสนจะได้เปรียบ เพราะนอกจากคุณจะมีความเข้มแข็งและหลักกระบวนการคิดที่มีเหตุผลเปนทุนเดิมแล้ว เรื่องของความอ่อนโยนแบบผู้หญิงเนี่ย ฝึกได้ไม่ยากเลยครับ เค้าทำกันได้มาตั้งหลายคน ถ้าควบได้ทั้งสอง คุณจะเปนผู้ชายที่มีเสน่ห์มากเลยครับ ดูองค์สันตะบิดรของเราเปนตัวอย่างสิครับ นั้นแหละแมนสุดๆเลยล่ะ

ผู้ชาย ฝึกให้อ่อนโยนแบบผู้หญิง ทำได้ครับ และทำได้ดีด้วย
ผู้หญิง ฝึกให้เข้มแข็งแบบผู้ชาย ทำได้ยากครับ ถึงทำได้ ถ้ามาเทียบสเกลกันก้อเทียบไม่ได้กับที่ฝึกให้ผู้ชายให้อ่อนโยนครับ

สู้ๆครับ .. ผมแค่แวะผ่านมาแสดงความคิดเห็น ^ ^'
ตอบได้ตรงใจครับ

ชายและหญิง พระเจ้าวางบทบาทไว้ดีแล้ว ทุกอย่างลงตัวแล้ว ตามหน้าที่และเป้าหมายในแต่ละอย่างต่างๆกันไป

คุณนางฟ้า ถ้าไม่ใช่เกย์ ก็น่าจะภูิมิใจในความเป็นชายนะครับ

ผมเป็นลูกชายคนกลาง แต่ก็เป็นลูกชายคนเดียว และเป็นหลายชายหัวเอกของตระกูลที่จะดูแลทุกอย่างต่อ
ภูมิใจในความเป็นชายเหมือนกัน เอิกส์

ปล.ในวงการธุรกิจ ผู้ชายก็ทำออกมาได้ดีกว่านะครับ โดยส่วนใหญ่อ่ะ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อังคาร พ.ย. 17, 2009 11:48 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เจนจิรา

พุธ พ.ย. 18, 2009 1:01 pm

อ่านดูแล้ว คุณนางฟ้าไม่ใช่เกย์ แต่คุณนางฟ้าอยากเป็นผู้หญิง จริงๆ คงอย่างนั้น  เหมือนพวก สาวประเภทสอง ที่ออกว่าบอกว่า เขาไม่ใช่เกย์ แต่เป็นสาวสอง แต่อยากเป็นอะไรก็เป็นไปเถอะค่ะ ดีกว่า คนทุเรศบางคน บอกว่า เป็นผู้ชายแท้แอบมาหลอก แต่งงานกับผู้หญิงบังหน้า เพื่อ สังคม คนรอบข้าง แต่พอลับตา ไปก็ไปเป็นภรรยาใครแล้วก็ไม่รู้ จะบอกให้นะค่ะ ผู้หญิง ไม่ใช่ ค ว าย ที่จะมาหลอก ให้เสียความรู้สึก แสดงแกล้งทำ ในที่สุดก็ไปไม่รอด จบด้วยการหย่าร้าง ทำอย่างนี้ เหมือนหลอกตัวเอง หลอกคนรอบข้าง และหลอกพระเจ้าด้วย บาปมากๆ ค่ะ
Te Deum

พุธ พ.ย. 18, 2009 4:00 pm

จะเป็นยังไงไม่สำคัญค่ะ

อย่าทำบาปเป็นพอ
: xemo026 :
รูปภายนอกวัดอะไรไม่ได้

มันอยู่ที่ใจค่ะ

พุธ พ.ย. 18, 2009 4:16 pm

jacky เขียน: อ่านดูแล้ว คุณนางฟ้าไม่ใช่เกย์ แต่คุณนางฟ้าอยากเป็นผู้หญิง จริงๆ คงอย่างนั้น  เหมือนพวก สาวประเภทสอง ที่ออกว่าบอกว่า เขาไม่ใช่เกย์ แต่เป็นสาวสอง แต่อยากเป็นอะไรก็เป็นไปเถอะค่ะ ดีกว่า คนทุเรศบางคน บอกว่า เป็นผู้ชายแท้แอบมาหลอก แต่งงานกับผู้หญิงบังหน้า เพื่อ สังคม คนรอบข้าง แต่พอลับตา ไปก็ไปเป็นภรรยาใครแล้วก็ไม่รู้ จะบอกให้นะค่ะ ผู้หญิง ไม่ใช่ ค ว าย ที่จะมาหลอก ให้เสียความรู้สึก แสดงแกล้งทำ ในที่สุดก็ไปไม่รอด จบด้วยการหย่าร้าง ทำอย่างนี้ เหมือนหลอกตัวเอง หลอกคนรอบข้าง และหลอกพระเจ้าด้วย บาปมากๆ ค่ะ
คุณแจ็คกี้เคยเป็นแฟนกับ....  : emo036 :

ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมช่วยปลอบใจให้นะครับ  : emo038 : 
(แหย่เล่นนะตะเอง)  : emo027 :

เรื่องอีแอบ ก็ระวังกันดีๆนะ
ขนาดเพื่อนเบวของผม ก็เพิ่งมารู้ว่ามันเป็นเกย์ตอนที่ตายแล้วเลย (หลอกเพื่อนว่ามีแฟนเป็นหญิง)
แต่ก็ให้อภัยเค้า  : xemo017 :
ตอบกลับโพส