ห้อยพระได้ด้วยหรอครับ ?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
sasuke
~@

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 1:29 pm

@ARAN team@ เขียน: อาจเป็นความเชื่อส่วนตัวของเขาครับ  : emo045 :
แต่เป็นความเชื่อส่วนตัวที่ผิดต่อการเป็นคาทอลิกของเขาอย่างแรงครับ
เจนจิรา

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 1:31 pm

ถ้าเขา ไม่พอใจใน พระบัญญัติ และทำผิดหลักคำสอน ของศาสนา ก็ควรจะออกจาก ศาสนาไปซะ ดีกว่ามาทำให้ พี่น้องคนอื่นสะดุด  : emo057 : ถ้าเขาเชื่อ พุทธ พรหม ก็ไปทางนั้นซะ
เถอะ
Ministry Of Men

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 1:41 pm

ขอย้ำนะครับ

เป็นคาทอลิก ก็ต้องเข้มแข็ง น้องๆหนูๆ ก็ต้องเข้มแข็ง ในฐานะ สมาชิกคาทอลิก ก็คือ ทหารของพระเจ้า

พระจิตสถิตในน้อง น้องต้องไม่ทำให้พระองค์เสียพระทัย

ชีวิตน้อง ต้องเป็น ชีวิตคาทอลิกแบบอย่าง

เรื่องที่ต่อรองไม่ได้ คือเรื่อง หลักคำสอนและพระบัญญัติ!!

ขอพระเจ้าทรงเทความรักของพระองค์ ขอทรงโปรดสอนพี่น้องของพวกเราให้เข้าถึงพระวาจาเทอญ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 2:13 pm

ขอบคุณข้อมูลของคุณ 7sinนะครับ

แต่ผมขออธิบายความเชื่อของคริสตชนหน่อยนะครับ

สำหรับเราคริสตชน
พระเจ้า คือผู้ให้กำเนิด และอุปถัมภ์ชีวิตของเรา

ความสัมพันธ์ของพระเจ้าักับคริสตชน เป็นยิ่งกว่าสามีภรรยาเสียอีก

ดังนั้นการบอกว่าเป็นคริสตชน แต่นับถือเทพเจ้าองค์อื่นด้วย
ก็ไม่ต่างกับการมีชู้

คุณจะมีแฟนเป็นเกาหลี ไทย จีน ฝรั่ง ยังไงก็เป็นอิสระของเราครับ
แต่เราไม่ควรมีบ้านเล็กบ้านน้อยใช่มั้ยครับ?
ไม่ว่ากิ๊กคนใหม่จะสวยแค่ไหนก็เหอะ
ปล.(แต่ถ้าหย่าแล้ว มีใหม่ก็อีกเรื่องนะครับ)
Deo Gratias

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 2:41 pm

ลองเลียบๆ เคียงๆ ถาม (แอบเตือนแบบเนียนๆ) เพื่อให้เขารู้ตัวว่าทำไม่ถูกและกำลังเป็นที่สะดุด

ถ้าเขากลับใจก็เป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้ายังคิดว่าตัวเองทำถูกแล้วก็ช่วยไม่ได้ ถือว่ามีคนสะกิดเตือนแล้ว

"ถ้าท่านจะให้คำแนะนำเหล่านี้แก่พวกพี่น้อง ท่านก็จะเป็นผู้รับใช้ที่ดีของพระเยซูคริสต์
เจริญด้วยคำสอนแห่งความเชื่อ และด้วยหลักธรรมอันดีที่ท่านได้ประพฤติตามนั้น" (1ทธ.4:6)
mew

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 9:14 pm

มิวไม่กล้าถามอาจารย์อ่าครับ  : emo036 :
Memory

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 9:24 pm

mew มาแว้ววว เขียน: มิวไม่กล้าถามอาจารย์อ่าครับ  : emo036 :
ลองแย๊บๆ อาจารย์ว่า อยากศึกษาเกี่ยวกับบทบัญญัติของศาสนา ทั้ง 10 อ่ะครับ อยากให้ช่วยอธิบายเป็นข้อๆให้ผมเข้าใจหน่อยได้ไหม

วาทศิลป์ผมไม่ค่อยเวิร์ค เท่าไหร่  ::026::
mew

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 9:31 pm

แต่เพื่อนบอกกะมิวว่า วันนี้อาจารย์เล่าเรื่องโมเสสให้เพื่อนของมิวฟัง ตอนที่กำลังเรียนพละอยู่  : xemo031 :

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 9:40 pm

mew มาแว้ววว เขียน: แต่เพื่อนบอกกะมิวว่า วันนี้อาจารย์เล่าเรื่องโมเสสให้เพื่อนของมิวฟัง ตอนที่กำลังเรียนพละอยู่  : xemo031 :
พี่ว่า น้องมิวมองข้ามเรื่องนี้ดีกว่า เพราะดูเหมือน น้องมิวเล่าไปก็ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์อันใด จริงมั้ย
เพราะว่า reply ที่ผ่านๆมาก็ตอบไปหมดแล้ว

ส่วนครูจะเป็นอย่างไรก็เรื่องของเขา เค้าอาจจะเป็นคนไหว้ไปทั่วก็ได้ จิตใจคนเรามันอ่อนแอ แค่ครูเป็นครูที่ดีของน้องมิว ก็โอเคแล้ว
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ย. 20, 2009 9:46 pm

BoYz - The Series เขียน: พี่ว่า น้องมิวมองข้ามเรื่องนี้ดีกว่า เพราะดูเหมือน น้องมิวเล่าไปก็ไม่ได้ก่อให้เกิดประโยชน์อันใด จริงมั้ย
เพราะว่า reply ที่ผ่านๆมาก็ตอบไปหมดแล้ว

ส่วนครูจะเป็นอย่างไรก็เรื่องของเขา เค้าอาจจะเป็นคนไหว้ไปทั่วก็ได้ จิตใจคนเรามันอ่อนแอ แค่ครูเป็นครูที่ดีของน้องมิว ก็โอเคแล้ว
สำเนาถูกต้องคร้าบบบบบบ  : xemo016 :
13PM.

เสาร์ พ.ย. 21, 2009 2:48 pm

เคารพรูป บูชาพระเจ้าอื่น ผิดเต็มๆครับ ยังไงก็ผิด เพราะพระเป็นเจ้าของเราเป็นทุกสิ่งทุกอย่างอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องพึ่งเทพองค์อื่น ผมว่านั่นไม่ต่างอะไรกับชาวยิวที่โมเสทพาอพยพออกจากอิหยิปหรอกครับ ที่หลงผิดไปเคารพบูชาเทวรูปวัว แต่สุดท้ายก็เห็นว่าพระเป็นเจ้าคือทุกสิ่ง เทพอื่นหาสำคัญเท่าเทียมไม่
st.dominic savio

เสาร์ พ.ย. 21, 2009 3:40 pm

เป็นคริสตชน แต่ใส่ห้อยพระอื่น ผมก็เคยเห็นอยู่บ่อยๆ และมีเยอะด้วย : xemo017 :

เสาร์ พ.ย. 21, 2009 3:44 pm

BELIEF เขียน: เป็นคริสตชน แต่ใส่ห้อยพระอื่น ผมก็เคยเห็นอยู่บ่อยๆ และมีเยอะด้วย : xemo017 :
เห้อๆๆๆ ซะงั้น

มันทำให้ผมนึกถึง คำพยากรณ์เรื่องผู้เชื่อในยุคนี้ ว่าจะเป็นอย่างไร
อย่าให้ใครมีความเชื่ออย่างที่พระคัมภีร์ พยากรณ์เตือนไว้เลย  : xemo017 :
Little Boy

เสาร์ พ.ย. 21, 2009 4:06 pm

อาจจะเห็นว่ามันสวยดี เลยห้อยสวย ๆ เฉย ๆ มั้ง
แบบห้อยจี้หัวใจ หรือห้อยจี้หมีพู แบบนั้น

แต่ถ้าเป็นมอรมอนนะ ไม้กางเขนยังห้อยไม่ได้เลย ^^"

เสาร์ พ.ย. 21, 2009 4:19 pm

sasuke เขียน: ประเด็นของเรื่องนี้ไม่ได้อยู่ที่ว่าเปลือกหรือไม่เปลือกครับ

แต่ประเด็นอยู่ที่ว่าคริสตชนไม่สมควรที่จะไปเห็นดีเห็นงามกับสิ่งอื่น "ที่ขัดกับหลักคำสอนของศาสนาตัวเอง"
เพราะไม่ว่าการนำเทวรูปอื่นๆติดตัว ห้อยคอ สักยันต์ ไม่ว่าเพื่อสวยงามหรือเพื่อบูชาก็แล้วแต่
เหล่านี้ล้วนผิดพระบัญญัติประการแรกของพระเจ้าที่ว่า "จงนับถือพระเจ้าองค์เดียว" ทั้งสิ้น

และก่อนที่ใครจะกล่าวหาว่านี่เป็นเปลือก ผมขออนุญาตอธิบายเกี่ยวกับเรื่องนี้ไว้ก่อน
การที่เราห้อยคอด้วยเทวรูปต่างๆ ที่เราเชื่อว่าจะสามารถช่วยเราได้ในเรื่องต่างๆ การเรียนศิลปะ ฯลฯ
นั่นแสดงถึงความไม่ไว้ใจในพระเจ้าของเราเอง ไม่ไว้ใจว่าทุกสิ่งที่ดำเนินไปในชีวิตเป็นพระประสงค์ของพระองค์
และคิดที่จะไม่ยอมทำตามพระประสงค์โดยการขอสิ่งอื่นให้ช่วย (โดยที่ "สิ่งอื่น" นี้ จะช่วยได้แค่ไหนก็ไม่รู้)
ความเป็นจริงแล้วสำหรับเราคริสตชนทุกนิกาย เราเชื่อว่าทุกสิ่งที่เกิดขึ้นในชีวิตเราล้วนเป็นพระประสงค์
ทั้งสิ่งที่เราคิดว่ามันดีสำหรับเรา หรือไม่ดีสำหรับเราก็ตาม ทุกสิ่งมาจากพระเจ้า และมีความหมายทั้งสิ้น
สิ่งดีก็ช่วยให้เรามีแรงบรรเทาใจ สิ่งไม่ดีก็เป็นบทเรียนให้เราเรียนรู้ เพราะฉะนั้นเราจึงต้องยอมรับทั้งดีและไม่ดี
ไม่ใช่จะเอาแต่ดี ไม่ดีไม่เอา แล้วก็หันไปหาพระอื่น ทั้งๆที่สิ่งที่เราคิดว่าไม่ดี มันก็มีความหมายที่ดีในตัวของมัน

มนุษย์ก็อย่างนี้ ไม่ดีนิดหน่อยก็ต่อว่าพระเจ้า อยากได้แต่อะไรที่ตัวเองต้องการ ไม่สนใจพระประสงค์ของพระเจ้า
แต่พอได้สิ่งดีแล้วกลับไปขอบคุณ "ไอ้ก้อนทองก้อนปูน" ที่อยู่ที่คอ แทนที่จะขอบคุณคนให้นี่มันน่าน้อยใจแทนคนให้จริงๆ
ขอถ่ายเอกสาร บาทนึงครับ  : emo038 :
mew

เสาร์ พ.ย. 21, 2009 4:26 pm

มิวไม่สนใจอาจารย์เค้าแล้วครับ    : emo045 :

Little Boy เขียน: อาจจะเห็นว่ามันสวยดี เลยห้อยสวย ๆ เฉย ๆ มั้ง
แบบห้อยจี้หัวใจ หรือห้อยจี้หมีพู แบบนั้น

แต่ถ้าเป็นมอรมอนนะ ไม้กางเขนยังห้อยไม่ได้เลย ^^"
มอร์มอนก็นับถือพระเยซูคริสต์ แต่ทำไมห้อยกางเขนไม่ได้อ่าครับ  : xemo017 :
Little Boy

เสาร์ พ.ย. 21, 2009 4:48 pm

mew เขียน: มิวไม่สนใจอาจารย์เค้าแล้วครับ    : emo045 :

Little Boy เขียน: อาจจะเห็นว่ามันสวยดี เลยห้อยสวย ๆ เฉย ๆ มั้ง

มอร์มอนก็นับถือพระเยซูคริสต์ แต่ทำไมห้อยกางเขนไม่ได้อ่าครับ  : xemo017 :
เพราะพระคริสต์ทรงพระชนม์อยู่ในปัจจุบัน

เราเกรงว่าการที่เราห้อยไม้กางเขนนั้นกลายเป็นว่า เราต้องมีไม้กางเขน หรือเราต้องเห็นไม้กางเขนเราจึงจะระลึกถึงพระองค์ได้
เราทำสัญญากับพระองค์ทุกวันอาทิตย์อยู่แล้ว ว่าเราจะระลึกถึงพระองค์ตลอดเวลาครับ
ดังนั้นเราไม่ต้องการไม้กางเขนเพื่อที่จะเป็นวิสุทธิชนครับ
(อีกอย่างคือ เกรงว่ามันจะกลายเป็นรูปเคารพไป)
ตอบกลับโพส